hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc jina langu harrison kamau na mimi ni sunday shomani kukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni jumatano Mei 2 mwaka 2, Jumanne, kumradhi, Mei mbili mwaka 2017, ambapo anasikia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 na pia 107.5 FM Nairobi, Kenya, vile vile 94.9 VOA Bujumbura, Burundi. Karibu sana katika matangazo yetu jioni ya leo. Je, kuna kiwango fulani cha elimu kinachohitajika kwa wakuu wa wilaya na mikoa nchini Tanzania? Hata wao wanajua kwamba haiwezekani mkuu wa mkoa na mkuu wa wilaya e, kiwango chake cha elimu iwe ni kusoma na kuandika, hilo haliwezekani, hata wao wanajua na tume ya uchaguzi ya Kenya, IEBC, yaeleza ni kwa nini Raila Odinga atagombea uraisi chini ya tiketi ya chama chake cha ODM na wala si chini ya muungano wa NASA, kulingana na sheria za uchaguzi pamoja na Political Parties Act. Tuko na timeline zenye zinastahili kuwezesha chama ama muungano wa vyama kupeana kandidi basi hayo na mengine mengi utayasikia muda usio mrefu, lakini kwanza kabisa tusomewe habari za dunia na mwenzangu Sandei Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump na rais wa Russia Vladimir Putin wanatarajiwa kufanya mazungumzo ya simu hii leo ikiwa ni ya kwanza tangu Rusia kulaani shambulizi la kijeshi la Marekani nchini Siria. Wote White House na Kremlin wamethibitisha kuwa mazungumzo hayo yatafanyika, lakini hawakueleza yatakuwa juu ya masuala gani. Viongozi hao wawili wanatarajiwa kuzungumzia vita vya wenyewe kwa wenyewe huko Siria na usaidizi unaoendelea wa Putin kwa rais Bashar al Assad, huku kukiwa na ukosoaji wa kimataifa. Msemaji wa rais wa Marekani Donald Trump anasema uamuzi wa, wa kumwalika rais Rodriguez Duterte na viongozi wengine wa mashariki mwa Asia ni katika mkakati wa kumtenga rais wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. ni fursa ya kufanya kazi na nchi katika eneo hilo ambazo zitaweza kushiriki katika kuitenga Korea Kaskazini kidiplomasia na kiuchumi, alisema Sean Spicer jana Jumatatu. na ni wazi matakwa yetu kitaifa na Marekani ni usalama wa watu wetu na usalama wa watu katika eneo hilo ndiyo kipaumbele cha kwanza kwa rais. katika mazungumzo ya simu siku ya Jumamosi, Trump aliwaalika viongozi wa Thailand, Singapore na Philippines kufika White House, lakini mwaliko kwa Duterte ndio ulioleta mshituko bungeni na kwa jumuiya ya haki za binadamu kimataifa. Na Uingereza inataka kuimarisha ushirikiano wa kibiashara na bara la Afrika baada ya kuondoka kwenye umoja wa Ulaya, hatua ambayo wengi wameita empire 2.0. Mwandishi wetu Henry Ridgwell anaripoti kwamba mipango ya Uingereza kujenga kiunganishi cha kihistoria na koloni lake la zamani kitakabiliwa na kizuizi katika mataifa mengi ya bara la Afrika, wakati wa uuzaji bidhaa nje wanakabiliwa na miaka kadhaa ya hofu juu ya uhusiano wa baadaye wa kibiashara na Uingereza. Mkamiti kibayasi anaisoma ripoti kamili. Uingereza inasema kuondoka kwake umoja wa Ulaya kutaruhusu kupanuka kidunia na kuelezea mlolongo wa madai ya EU yaliyoiweka kwenye matarajio yake ya kibiashara. Katika ziara za karibuni kwenda nchini Uganda, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Boris Johnson alisema kituo cha kwanza kitakuwa makoloni ya zamani ya Uingereza. Alisema tunaingia tena katika Jumuiya ya Madola, tunaingia tena kwenye uchumi wa dunia Kuingia tena kwa Empire 2.0 kumeongezeka mara mbili sifuri rambili, lakini katika makoloni mengi ya zamani kumbukumbu kumbu za utawala wa Uingereza bado zinachanganyika, alisema mbunge wa chama cha kiconservative huko Uingereza, Kwasi Kwa Teng, mtunzi juu ya kumbukumbu kumbu ya British Empire na kiongozi anayefahamika katika kampeni za Uingereza kuondoka kwenye umoja wa Ulaya. Kwateng alisema familia yangu inatokea Afrika magharibi katika nchi ya Ghana, ambayo ni nchi iliyo kwenye Jumuiya ya Madola na ilikuwa koloni la zamani la Uingereza. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia watoto, UNICEF, linasema idadi ya watoto wenye tapia mlo inaongezeka nchini Somalia. Ukame mkubwa na njaa na hali ya njaa. Ifikapo mwishoni wa mwaka, zaidi ya watoto milioni moja nukta nne wanatarajiwa kuathiriwa na utapia mlo mkubwa. Kiasi cha laki mbili na sabini na tano elfu kati yao ni watoto ambao wanaweza kufa kirahisi. Msemaji wa UNICEF Marisi Marcado anasema utapia mlo huenda ukawaacha watoto wakiwa rahisi kukumbwa na magonjwa na kupungukiwa na maji mwilini na wanaweza kufariki dunia katika muda wa saa chache kutokana na kuharisha na kipindupindu. Matumizi ya kijeshi barani Afrika hatimaye yamepungua baada ya muongo mzima wa matumizi yasiyopungua kwa mujibu wa ripoti mpya ya matumizi ya kijeshi duniani. Sababu kubwa ya ripoti hiyo imegundua ni kutokana na kupungua kwa bei za mafuta. Upungufu mkubwa wa bei za mafuta umeathiri idadi kubwa ya nchi za Afrika ikiwa ni pamoja na Sudani Kusini na Angola imepelekea kubadili mwenendo wa ukanda mzima, alisema Nantian, mtafiti kutoka Stockholm International Peace Research Institute SIPRI, mpango wa silaha na matumizi ya kijeshi taasisi iliandika ripoti hiyo. Ripoti hiyo ya SIPRI pia iligundua matumizi barani Afrika kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na sita yalikuwa chini kwa asilimia moja nukta tatu kutoka mwaka uliopita na kufikia jumla ya dola 37.9. Rais wa Russia Vladimir Putin amekanusha hii leo Jumanne kwamba nchi yake iliingilia ya kati uchaguzi mkuu wa Marekani wa mwaka jana, na kusema shutuma kama hizo ni uvumi mtupu ambao unasambazwa kwa sababu za kisiasa nchini Marekani. Putin alikanusha hayo wakati wa mkutano wa pamoja na kansela wa Ujerumani Angela Merkel walipozungumza na waandishi wa habari katika nyumba yake ya mapumziko ya majira ya joto katika bahari ya Black Sea huko Sochi. Uhusiano wa Rusia na Ujerumani umeingia dosari kutokana na vita nchini Siria na Rusia kujiingiza huko Ukraine. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele ni kwamba tume ya uchaguzi nchini Kenya ya IEBC imefafanua mapema leo kwamba jina la mgombea wa urais atakayewakilisha muungano wa NASA Raila Odinga litakuwa limeandikishwa chini ya chama chake cha ODM wakati wa upigaji kura na wala sio chini ya muungano huo wa NASA, baada ya mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chabukati kutoa kauli hiyo. BMJ Murithi amezungumza na seneta wa Kakamega Boni Khalwale na kwanza akamuuliza, Je, IEBC imefikiaje uamuzi huo kulingana na sheria za uchaguzi pamoja na Political Parties Act? Tuko na timeline zenye zinastahili kuwezesha chama ama muungano wa vyama kupeana candidate. So kwa sababu NASA ilibuniwa baada ya hizo timelines kupitwa na wakati, sasa NASA haiwezi kuwakilisha candidate ama presidential candidate. Kwa hivyo Raila Odinga atasimama kwa chama cha ja ODM kama compromise candidate wa vyama tano vya NASA. Swali ibuka hapo mara moja senator ni kwamba yule mgombea mwenza yeye mwenyewe ako katika chama cha Wiper, sasa itakuwaje pale kwenye ballot box mgombea mwenza tena ni candidate ambaye anastahili kuqualify kuomba kura, ni masomo, alafu mwisho kabisa huwe umekuwa recommended na chama. Sasa chama chenye kitarecommend yeye ni Waipa. Na Waipa iko katika maelewano na ODM, kwa hivyo hakuna shida. Kwa hivyo kwenye karatasi lile lijikaratasi karatasi pale uh, Waipa itakuwepo katika cheo wadhifa huo wa urais. No, wakati wanatengeneza kura ya rais huwa wanaweka, eh, alama ya presidential candidate, alafu mkombe yake mwenza yeye huwa jina yake iko kando yake kuonyesha kwamba wako pamoja. Senata, kuna tetesi ambazo zimeibuka kwamba baadhi ya magavana wanasema kwamba hawatatoka kwa ofisi baada ya uchaguzi wa mwezi Agosti. Kisa na maana ni kwamba hawatakuwa wametimiza miaka mitano tangu uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili kumi na tatu na hivyo basi watangatuka ofisini mwezi Desemba mwaka huu. Je, wana haki yoyote kufanya hivyo? Ila hakuna mtu ambaye ameenda katika mahakama, lakini ikiwa kuna gavana yoyote ambaye atakatalia kutoka, basi mtu atakimbia kwa hakma apate uamuzi wa dharura. Kwa sababu katiba iko very clear inasema kwamba e, gavana atatoka katika afisi baada ya uchaguzi kufanyika na baada ya gavana mpya kuteuliwa. Mwisho kabisa, Senata ni, nipe mpangilio wa mambo anajua, nominations zimekwisha. Sasa ni nini Wakenya watarajie, labda wale hawafuati sana maswala ya siasa? Sasa vile nomination zimeisha, e, inayofata vyama vitaanza kupeana vyeti kwa wale ambao watakuwa wako sponsor na vyama ili wasimame kwa nafasi mbalimbali mbali. Baada ya hiyo IEBC itaweka siku yenye wale ambao wameteuliwa na vyama, siku yenye wataenda huko kupe, kupeana ku, kupeana makaratasi ndio wafanyiwe nomination hiyo. Inakuwa siku maalum ambayo inaamuliwa na IEBC na isitoshe, tarehe yeah, saba, mwezi ujao bunge na county assemblies na seneti zote zitafungwa kirasmi. Ni Seneta Boni Halole anayewakilisha kaunti ya Kakamega nchini Kenya akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. <muchos> Tunaendelea na habari zaidi za dunia <muchos> Licha ya rais wa Marekani kuonyesha nia ya kukutana na rais Kim Jong Un, lakini ukweli wa jambo hilo bado uko mbali sana, kwa sababu hakuna upande wowote ulio tayari kukubali kuachia chochote ili kuruhusu mkutano huo wa hali ya juu. Wakati Trump aliposema Jumatatu katika mahojiano yake kwamba yuko tayari kukutana na rais Kim, lakini shati, kwa masharti ni kwamba ni katika mazingira yanayoruhusu nitakutana naye, msemaji wa White House Sean Spicer alifafanua baadaye kwamba hali ya kuruhusu jambo hilo haipo kwa sasa. Kufuatia maamuzi ya Trump kutaka kukutana naye kwa masharti marekani, imerusha ndege mbili zitwazo bib lensa za kijeshi karibu na mpaka wa Korea Jumanne wakati wa mazoezi ya kijeshi na jeshi la Korea Kusini. Shirika la habari la Korea Kaskazini lilijibu juu ya mazoezi hayo kwa kushutumu Marekani kwa kuchochea vita vya nyuklia. Wasaidizi wa mgombea urais rais wa Ufaransa Marine Le Pen wanaficha ukosoaji wa hotuba aliyotoa Jumatatu ambayo ilijumuisha maneno kutoka hotuba ya zamani ya mpinzani wake wa zamani Francois Fillon. Hotuba yake ya Mei kwa unga mkono ilieleza jiografia ya Ufaransa na mipaka mitatu ya majini. Pia ilikuwa na nukuu ya waziri mkuu wa zamani Georges Clemenceau ambaye Fillon aliitumia neno kwa neno katika hotuba yake mwezi uliopita. Florian Philippot Naibu kiongozi wa chama cha Le Pen cha National Front alisema mgombea huyo alikuwa akiunga mkono maelezo ya Filon. Na kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Hamas ambao linadhibiti ukanda wa Gaza limezindua sera yake mpya ambayo wanadai talegeza msimamo wao kwa Israel, ingawa Israel na utawala wa Palestina ulio na msimamo wa kadri ambao unatawala baadhi ya sehemu za ukingo wa, wa magharibi wana wasiwasi wakisema hakuna kilichobadilika. Hamas inasema msimamo wake si tena wa kudai uharibifu wa taifa la Israel. Badala yake wanataka taifa la wapalestina ambalo litajumuisha taifa la Israel la sasa. Kundi hilo linajiandaa kwa taifa la mpito ndani ya mipaka iliyoamuliwa mwaka 1967 ikiwa na maana ya ukingi wa magharibi, Gaza na eneo linalopingwa la Jerusalem mashariki. Yote haya ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tuelekee nchini Uganda ambapo kiasi cha dola milioni mia moja za Marekani zilizotolewa na serikali ya Marekani kwa Uganda kuimarisha sekta ya utalii hazijulikani zilipo, baada ya kugunduliwa kwamba miradi iliyolengwa haijatekelezwa. Fedha hizo zilikusudiwa kujenga chuo maalum cha kutoa mafunzo ya utalii kwenye mji wa mashariki wa Jinja pamoja na hoteli ya kisiasa ya kisasa lakini maafisa serikalini hawawezi kueleza jinsi fedha hizo zilivyotumika. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennis Bwire, anatupasha zaidi. Pesa hizo kiasi cha dola milioni mia moja zilitolewa kwa serikali ya Uganda na serikali ya Marekani ili kutumika kuimarisha utalii wa Uganda kwa ujenzi wa hoteli na chuo cha mafunzo ya utalii katika mji wa Jinja, mashariki mwa Uganda. Lakini miaka miwili baadaye hakuna kilichotekelezwa, hata mpangilio kwa maandishi haupo na wala pesa zenyewe haijulikani zilipo. Wabunge kwenye kamati ya biashara na utalii wanataka kuelezwa zilipo pesa hizo, maafisa husika kutoka wizara ya fedha na ile ya utalii wakikosa majibu. Bafaki Gordon ni mbunge kwenye kamati ya biashara na utalii. It is nowhere to be seen as far as tourism is concerned. pesa hizo zilizolenga utalii hazipo, tunashangaa kwamba lifestyle. Walinuia kujenga hoteli kubwa ya kisasa India, kubwa zaidi nchini Uganda, lakini hoteli yenyewe haipo wala hakuna hata mpango wa kujenga hoteli hiyo. Tunataka kujua mahali pesa hizo zilipo. Waziri wa utalii Profesa Ephraim Kamtu amekataa kujibu maswali ya wabunge mbele ya waandishi wa habari, na waandishi wakalazimishwa kuondoka ili wasifuatilie yaliyokuwa yakijiri kwenye kamati hiyo. Maafisa kutoka wizara ya fedha hata hivyo wanadai pesa hizo zilitumika na wizara ya ardhi, lakini walipotakiwa kueleza kazi maalum iliyotekelezwa hawakuwa na jibu. Wabunge kwenye kamati hiyo wanaeleza kwamba wakati serikali ya Marekani ilipokuwa ikitoa pesa hizo kwa Uganda, wizara iliyolengwa ya utalii haikuwa na habari wala taarifa yoyote kwamba ilikuwa imepokea msaada wa kifedha Kiasi cha dola milioni mia moja and... Wanadai kwamba pesa hizo zilitumika na wizara ya ardhi na idara nyinginezo. Tumegundua pia kwamba wakati pesa hizo zilipotolewa, wizara ya utalii ilikuwa usingizini, hawakuwa na taarifa yoyote. Hadi sasa hamna la kuonyesha jinsi pesa hizo zilivyotumika. Sekta ya utalii ni mojawapo ya sekta zinazopokea mgao mdogo sana wa bajeti ya kitaifa kila mwaka licha ya kutajwa kuwa na utajiri mkubwa nchini Uganda. Mji wa Jinja ambao ulikuwa mji wa viwanda katika miaka ya sabini uliporomoka na kupoteza sifa ya maendeleo ukisalia na shughuli chache za uchumi kama biashara rejareja licha ya kuwa na sifa za jiografia na kitalii kama mahali mto mrefu zaidi barani Afrika wa Nile unapoanzia. Wakati wa kutoa pesa hizo, dola milioni mia moja, inaelezwa kwamba serikali ya Marekani ilinuia kuisaidia Uganda kuimarisha utalii wake ikiwa pamoja na kujenga chuo cha kisasa kutoa mafunzo ya utalii. Mnamo mwezi jana, rais wa Uganda Yoweri Museveni alisema hadharani kwamba wizara yake ya fedha imejaa wezi wenye ujuzi mkubwa wa kisasa wa kuiba. Kenneth Bwire, Saudi Amerika, Kampala. Kwa vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki, ungana nami BMJ Muridhi Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni kwa makala Viji Mambo. Budget ya account ikipangiwa, gavana anaenda kwa bedroom yake yakikujia yaki moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wasikilizaji wa Nairobi na vitongoji vyake wanaweza kutupata kupitia redio yetu ya 107.5 FM. Ni viji mambo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Basi tukiachana na hawa ya dunia ina mambo kwenye viji mambo, tuelekee nchini Tanzania ambapo wiki iliyopita waziri wa ofisi wa nchi ofisi ya rais katika masuala ya utumishi na utawala bora Angela Kariuki alieleza bayana kuwa wakuu wa mikoa na wakuu wa wilaya ambao ni wateuliwa wa rais wanatakiwa kujua kusoma na kuandika, jambo ambalo baadhi wa wa ya wananchi wamekuwa wakihoji vigezo hivyo vya elimu. Mwenzangu Adija Riami amezungumza na waziri mkuu wa zamani wa Tanzania Frederick Sumaye ambaye anaanza kwa kueleza kiwango cha elimu ambacho wateuliwa hao wanatakiwa kuwa nacho. Hakuna viwango vilivyopangwa kwa kila mahali, lakini mimi navyojua, huko nyuma tulikwisha panga kiwango, kwa mfano kwa mkuu wa wilaya, kwamba lazima awe na digri, angalau digri moja kwa kwa kwa, kwa hindi, huo hindi huo wilaya. Na kwa kweli huo ndio uliokuwa unafuatwa, kama mkuu wa wilaya ni lazima awe na digri, maanake mkuu wa mkoa naye lazima awe na angalau digri. Kwa hiyo, hiyo hiyo, hivyo ndivyo ninavyojua na ndivyo ninavyokumbuka ingawaje sasa inaonekana utaratibu huo ume-, umeanza kukiukwa. Tumesikia kwamba mkuu wa mkoa au mkuu wa wilaya, kwa sababu ni wateuliwa wa rais, hawa hawatakiwi kuwa na baadhi ya vigezo vya elimu, isipokuwa wajue kusoma na kuandika lakini kuna mtu anaweza akajiuliza mkuu wa wilaya na mkuu wa mkoa wanakutana na watu ambao labda wana shahada za juu kabisa, shahada za uzamili PhD, wana digrii zaidi ya moja. Sasa huyu akijua kusoma tu na kuandika, kweli mawasiliano yanaweza kuwa ya aina gani? Ito ni aibu sana taifa, kama tutarudi nyuma kiasi hiki kwamba sasa tunaweza kuwa na mkuu wa mkoa ambaye ana majukumu makubwa kabisa anaongozi wataalam mpaka wenye ma PhD, kwamba yeye amekaa pale kama mwenyekiti, ati anajua tu kuandika na na kusoma na, na, na, na huko nyuma hatujawahi kuwa nalo, lakini sasa inaonekana inataka kukuwa kawaida. Lakini pia ni kwa sababu nadhani kuna mambo hapo katikati yalitokeza, utokaa wanauliza habari za vyeti na nini, na kuna watu ambao wame, kama utakumbuka mambo hayo yalitamkwa siku ile ambapo waziri alipokuwa an, anatoa orodha ya watu ambao wanasemekana wana vyeti feki. Sasa watu wakawa wana, wanauliza kwa nini kuna wengine ambao wana vyeti feki hawakujumuishwa katika orodha hiyo. Sasa ili waziri kulipiga chenga hilo, ndio akasema ambao ni wateule wa raisi, hawakujumuishwa katika jambo hilo lakini wako tu wateule wa, wa rais wengi tu ambao wanaweza wakawa kwenye kwenye orodha hiyo. Nini kinaweza kufanyika? Kujaribu kuweka vigezo ambavyo vitaendana na hali halisi, kwa kweli, ni serikali tu iwe na na na msimamo na iweke iweke katika regulations zake kwamba mkuu wa mkoa awe na elimu hii, mkuu wa wilaya awe na elimu hii. Kwa vyovyote vile, hili la kwamba eti mkuu wa wilaya na mkuu wa mkoa mradi ajue kusoma na kuandika. Hii mimi nasema ni kitu tu kimewekwa ili kujaribu kumwokoa mtu, lakini ukweli hata wao wanajua kwamba haiwezekani mkuu wa mkoa na mkuu wa wilaya e, kiwango chake cha elimu iwe ni kusoma na kuandika. Hilo haliwezekani, hata wao wanajua. Ni Fredrick Sumaye, waziri mkuu wa zamani wa Tanzania, akizungumza na Sauti ya Amerika. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia dawa ambazo zinaweza kutumika kuzuia utokaji wa damu wakati wa kujifungua na kupelekea vifo. Takriban wanawake laki moja wanafariki kila mwaka duniani kote kutokana na kutokwa na damu nyingi wakati wa kujifungua, lakini majaribio ya kimaabara yanasema dawa ambazo hazina gharama kubwa na zinazoweza kupatikana kwa urahisi zinaweza kuokoa maisha ya wanawake wengi. Mwandishi wa VOA Jode Kapwa anaripoti na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Kiasi cha wanawake elfu ishirini kutoka nchi 21 walishiriki katika majaribio ya Woman. Wengi wa wanawake hao ni kutoka mataifa ya Afrika na Asia. Halima Shakur ni mkurugenzi wa mradi wa majaribio. Yeye ni profesa msaidizi wa masuala ya majaribio ya kimaabara katika shule ya afya na magonjwa ya tropic huko London tatizo ambalo tumekuwa tukiangalia ni kitu ambacho kinaitwa mshtuko wa kutoka you know, damu nyingi. Hapo ndipo wanawake wanatokwa na damu nyingi sana baada ya kujifungua na ni moja ya muuaji mkuu wa kinamama. Unafahamu, kinamama wanakwenda kujifungua wakitarajia kila kitu kitakwenda vizuri lakini barani Afrika na Asia, kiasi cha asilimia kumi ya wanawake wanaishia kutokwa damu nyingi sana. Anasema kutokwa na damu baada ya kujifungua kunaua mwanamke mmoja kila dakika sita, na mara nyingi hili linatokea bila ya onyo. Mwanamke anapokuwa mjamzito, tumbo lake mfuko wa uzazi unapanuka kadri mtoto anavyokuwa na anapojifungua tumbo lake alirudi kama lilivyokuwa awali, na wanaanza kutokwa na damu sehemu ambako mtoto alikuwa amekaa katika tumbo la mama. Hiyo ni sababu ya kawaida ya kutokwa damu baada ya kujifungua. Mwanamke anakuwa katika hatari zaidi ya kutokwa damu nyingi kama akijifungua mtoto zaidi ya mmoja au kama ana upungufu wa damu au amejifungua kwa njia ya upasuaji. Profesa Shakur anasema majaribio yanalenga kwenye dawa inayojulikana kama Tranexamic acid au TXA. Imekuwepo kwa muda mrefu. Tranexamic acid was actually invented by some academics, a couple who were working at a university in Japan. Tranexamic acid kwa hakika ilitengenezwa na baadhi ya wasomi ambao walikuwa wakifanya kazi katika chuo kikuu cha Japan, na hii ilikuwa zaidi ya miaka hamsini iliyopita. Hii ilikuwa ni kipindi cha baada ya vita nchini Japan, ambako kila kitu kilikuwa nadra kupatikana. Walitaka kufanya utafiti ambao hautawagharimu fedha nyingi, hivyo kitu ambacho kiliweza kupatikana kwa urahisi ni damu. Walianza kuangalia ni utafiti gani wanaweza kuufanya kwa kutumia damu. Shosuke na Utako Okamoto, mume na mke, walitengeneza dawa kuzuia utokaji damu kupita kiasi baada ya kujifungua, ilikuwa ni kawaida nchini Japan baada ya vita vya pili vya dunia. Hata hivyo, walishindwa kuwashawishi madaktari kufanya majaribio ya kimaabara. Ilichukua kipindi cha takriban miaka 50 kwa hilo kutokea majaribio ambayo Shakura alishiriki yalifanywa kati ya mwaka elfu mbili na nne na mwaka elfu mbili na kumi Yaliitwa CRASH 2 na yalilenga katika matumizi ya TXA wakati wa matibabu ya mshtuko. Dawa ilifanya kazi kwa kupunguza kasi ya damu kuganda, hivyo kupunguza vifo kutokana na kutokwa na damu nyingi. Majaribio ya WOMAN hatimaye yalifanywa kwa ajili ya kutumika wakati wa kujifungua. Shakur anasema wazo la majaribio ya woman kwa hakika limetolewa na madaktari wa Nigeria. Walikuwa wameona utafiti kuhusu kiwewe na hivyo wakahoji, kwa nini utafiti haufanywi kuona kama TXA inaweza kuzuia kutoka damu kusiko sita. Nadhani walihisi kwamba walikuwa wanahitaji matibabu ya aina nyingine ili kuokoa maisha ya wanawake hawa. Kutumia dawa madaktari hawakuwa na haja ya kufanya upasuaji kutafuta chanzo cha utokaji damu, lakini muda wa matibabu ndiyo muhimu sana. Any doctor that's looking after a woman with postpartum hemorrhage must consider giving her tranexamic acid. Daktari yeyote ambaye anamhudumia mwanamke baada ya kupata tatizo la kutokwa damu lazima afikiri kumpa tranexamic acid. Acid kwa kweli ni muhimu sana wampe mapema mno kwa sababu ukiwahi kumpa mapema katika muda wa kipindi cha saa tatu za kwanza baada ya kujifungua itakuwa na majibu mazuri. Kwa hakika tumeona punguzo la asilimia ishirini katika vifo kutokana na kutokwa damu, ambapo wanawake ambao wanapatiwa matibabu ndani ya muda wa saa tatu ni asilimia thelathini. Matokeo ya majaribio ya Woman yamechapishwa katika jarida la Lancet. Ufadhili umetoka kwa Welcome Trust Wizara ya afya ya Uingereza na taasisi ya Bill na Melinda Gates. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump na rais wa Russia Vladimir Putin wanatarajiwa kufanya mazungumzo ya simu hii leo ikiwa ni ya kwanza tangu Russia kulaani shambulizi la kijeshi la Marekani nchini Siria, huku ukiwa na ukosoaji kima wa kimataifa. Msemaji wa rais wa Marekani Donald Trump anasema uamuzi wa, wa kumwalika Rais Rodrigo Duterte na viongozi wengine wa mashariki mwa Asia ni katika mkakati wa kumtenga rais wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF linasema idadi ya watoto wenye utapia mlo inaongezeka nchini Somalia, huku nchi hiyo ikipambana na ukame mkubwa wa hali ya njaa. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, msimamizi ya Dija Riami kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu Sandei Shomari, basi kwa pamoja tukikutakia usiku mwema kabisa usio na bugda.