Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Abdu Shakur Abud karibisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Mei tatu mwaka elfu mbili kumi na saba Karibuni. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, madaktari wa Kenya watishia kugoma kwa kutolipwa fedha zao baada ya maafikiano yaliyomaliza mgomo wao hata miezi ambayo hatukuwa mgomo bado hazijalipwa, na bado hata hizo mishahara ambazo ziliongezwa hazijalipwa. Hata ya vitu za wagonjwa vinaholia, asema. Kuhusu CBA bado haijakuja. Hata kama umependa wagonjwa namna gani, we utaamka kila siku hauna chakula, miezi sita bila malipo, hakuna, hatuwezi fanya kazi. Na, na leo tunakuletea jukwaa la vijana ambapo tunazungumzia kuhusu soko la filamu nchini Tanzania. Swala kubwa ni kwa sasa ni kwa nini filamu za Tanzania hazivuki mipaka zaidi ya Afrika Mashariki au eneo la maziwa makuu. Kulikoni? Sasa wasanii wa Tanzania ni watu ambao wameridhika kuanza ku kufanya, so kwa sababu sote Tanzania wameridhika kufanya kazi Tanzania, Tanzania anakuta mtu anafikia anafikiiasuki hapa hayuko tayari kutafuta kutatachana li kuenda kufanya nje ya ni Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Abdu Shakur Abod. Na habari kwa alfajiri ya hii leo ni kwamba White House inaeleza itapeleka mjumbe maalum kuhudhuria mkutano wa siku mbili juu ya usitishaji mapigano Syria unaodhaminiwa na Russia kuanzia kesho katika mji mkuu wa Kazakh wa Astana. Uamuzi huo ulithibitishwa jana katika taarifa ya WhiteHouse kufuatia mazungumzo kati ya Rais Donald Trump na mwenzake wa Russia Vladimir Putin. Mazungumzo hayo kwa njia ya simu hapo jana yaliyoelezwa na WhiteHouse kuwa yalikuwa mazuri sana, ni ya kwanza ya moja kwa moja kati ya viongozi hawawili tangu manuari ya Marekani kufiatua makombora dhidi ya kambi ya jeshi la anga la Siria hapo April 4. Taarifa inaeleza viongozi hao walijadili pia juu ya kubuni maeneo ya usalama huko Syria, ili kupatikana amani ya kudumu, na wafanyakazi wa huduma za dharura kuweza kuingia kwa amani na usalama. Wakati huo huo Syria wafuatiliaji wanaripoti kutokea shambulizi la kushtukiza katika kambi ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa karibu na mpaka wa Iraq lilofanywa na wanamgambo wa Kiislamu na kusababisha vifo vya raia thelathini na mbili na wengine ishirini kujeruhiwa. Hakuna matarajio makubwa ya kupatikana ufumbuzi wakati rais wa Palestina Muhamud Abbas atapokutana baadaye hii leo na mwenzake Donald Trump katika mkutano wao wa kwanza hapa Washington, white House. Trump alisema wiki iliyopita haoni sababu yoyote ya kutoweza kupatikana amani kati ya Israel na Palestina na Abbas hivi karibuni alitangaza kwamba makubaliano ya kihistoria amani ya mashariki ya kati kumaliza ugomvi wa miongo mingi unaweza kufikiwa chini ya uongozi wa Trump. Abbas hata hivyo hana matumaini makubwa katika mazungumzo ya leo, kwani maafisa wa Palestina wanasema lengo lao kubwa ni kusikiliza mpango wa Trump wa kufufua tena mazungumzo ya amani. Abbas pia anatumaini kutumia mkutano huo kuimarisha hadhi yake iliyoshuka sana huko nyumbani Palestina na katika nchi za nje. Aliyekuwa mgombea wa rais wa Marekani Bi Hillary Clinton amemlaumu mkurugenzi wa idara ya upelelezi wa jinai FBI James Comey na mtandao wa WikiLeaks Russia uliochapisha barua pepe zilizoibwa kutoka kwa mkurugenzi wa kampeni yake kuwa ndizo zilizosababisha kushindwa kwake katika uchaguzi wa mwaka jana 2016 uliompa ushindi rais Donald Trump. Alieleza hayo wakati wa mahojiano yake ya kwanza na mtangazaji wa CNN Christian Amanpour, ambapo Clinton anasema alielekea kushinda kabla ya WikiLeaks kutoa barua pepe zilizoibwa kutoka kwa meneja wa kampeni John Podesta, na Komi kuliambia bunge kwamba anapitia barua pepe nyingine zinazohusiana na matumizi ya kituo binafsi cha kuhifadhi mawasiliano cha Bi Clinton. Idi Ligongo na taarifa zaidi. Bi Clinton amesema mchanganyiko wa barua ya Jim Comey mkurugenzi wa FBI ya Oktoba 28 na WikiLeaks ya Russia ilizusha wasiwasi katika mawazo ya watu ambao walikuwa tayari wameshajiandaa kumpigia yeye kura, lakini wakaingiwa na hofu. Amesema anawajibika ipasavyo kwa yale yaliyotokea kwa sababu yeye ndiye aliyekuwa mgombea na anatambua kwamba hakufanya kampeni nzuri, na anatarajia kutoa maoni yake kwa kina na uchambuzi wa kushindwa kwake katika kitabu chake anachotarajia kukitoa baadaye mwaka huu. Uchambuzi wa uchunguzi uliotolewa wiki hii na kundi la wanamkakati wa chama cha Demokrat umeeleza kwamba sababu kubwa ya kushindwa kwa Bill Clinton ni kwa sababu ya idadi kubwa ya wapiga kura waliomuunga mkono Rais Barack Obama mwaka 2012 walimpigia kura Donald Trump aliyetangazwa hatimaye mshindi wa mwaka 2016. Kundi la Global Strategy limesema kwamba katika uchunguzi wake Bill Clinton alishindwa kuvutia idadi ya wapiga kura wa Obama wa mwaka 2012 ambao ni asilimia 70 ya wapiga kura wa 2016 na kumsababisha kushindwa mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Kundi la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch linaripoti kwamba makundi yenye silaha katika jamhuri Afrika kati ya Afrika ya Kati yamesababisha vifo vya zaidi raia 45 katika mashambulizi ya ulipizaji kisasi katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita. Ghasia hizo ni kati ya makundi yanayohasimiana katika jimbo la kati la Uwaka ambalo ni mpaka unaotenganisha Waislamu wa kaskazini na Wakristo wa kusini nchini humo. Jamhuri ya Afrika ya Kati inashuhudia ghasia tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu pale muungano wa makundi ya kiislamu uliojulikana kama Seleka kumpindua Rais Francois Bozize na kuanzisha mashambulizi ya mauaji na wizi wa ngawira na kusababisha Wakristo kuunda makundi yao ya wanamgambo na kuanza ulipizaji kisasi. Serikali imeweza kupatikana, lakini ghasia zinaendelea katikati mwa nchi. Baraza la wakilishi la Marekani lime limepitisha mswada wa sheria utakaounga mkono wito wa utawala wa rais Donald Trump kuchukua msimamo mkali zaidi kuelekea utawala wa Korea ya Kaskazini. Sheria hiyo ikipitishwa na Seneti, itaipatia serikali uwezo zaidi wa kuweka kuwekea Korea Kaskazini vikwazo vya kuitenga kifedha kwa kulenga nchi zinazofanya biashara ya silaha na Pyongyang na kuzuia nchi hiyo kupata fedha za kigeni kutokana na kufanisha watu kazi kwa nguvu nje ya nchi. Sheria hiyo inaipatia serikali ya Washington kuamua katika muda wa siku tisini ikiwa Korea Kaskazini iwekewe katika orodha ya nchi zinazofadhili uigaidi au laa. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc na mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu abdu shakur wapi tunaanza kuelekea tunaelekea kwamba ati uingereza wanataka kurudi barani afrika kama mshirika mkubwa wa nchi za kiafrika Yani, inakumbusha ukoloni. Basi, kuongeza ushirikiano wa kibiashara na Afrika baada ya kuondoka huko Umoja wa Ulaya, kupitia mradi ambao umepewa jina la Empire 2.0. Mwandishi wa sauti Amerika huko London, Henry Ridgwell anaripoti kwamba Uingereza inapanga kutumia uhusiano wa kihistoria wa makoloni yake ya zamani, mpango ambao unaweza kupata upinzani kutoka mataifa mengi ya Afrika wakati wakisafirisha, wanakabiliwa, wanaosafirisha bidhaa nje wanakabiliwa injo, na hali ya sintofahamu ya muda mrefu kuhusu matarajio ya uhusiano wa kibiashara na Uingereza. Basi Idi, hebu tusomee ripoti kamili. Uingereza inaeleza kuondoka jumuiya ya Ulaya kutatoa fursa ya kuzunguka duniani na kutumia ushawishi wake ambao inadai ulizuiliwa na Umoja wa Ulaya kuhusu matarajio yake ya kibiashara. Katika ziara yake ya hivi karibuni nchini Uganda, waziri wa mambo ya nje Boris Johnson alisema kituo cha kwanza cha Uingereza kitakuwa katika makoloni yake ya zamani We are Tunarejea tena katika jumuiya ya madola, tunarejea tena katika uchumi wa dunia. Juhudi hizo zinapewa jina la Empire 20 nchini Uingereza, lakini katika makoloni yake ya zamani kumbukumbu kumbu za utawala wa Uingereza ni wa mchanganyiko, amesema mbunge wa chama cha Uingereza cha Kiconservative, Kwasi Kwarteng, mwandishi wa historia ya dola la Uingereza na muungaji mkono mkuu wa kampeni ya Uingereza kujitoa umoja Ulaya. Familia yangu inatoka Afrika Magharibi, Ghana hasa, ambayo ni nchi ya jumuiya ya madola na koloni la zamani. Watu wana kumbukumbu mchanganyiko wa ukoloni. Kwa hiyo kujaribu na kuondoa hali hiyo, nadhani ni upuuzi mtupu na zoezi gumu, lakini tunaweza kujaribu kutumia uhusiano ambao ulijengwa baadhi yao kutokana na ukoloni na baadaye kupitia jumuiya ya madola. Historia ya ukoloni wa Mwingereza bado ni mjadala kwa miongo kadhaa baada ya kuanguka. Nchini Afrika Kusini, sanamu la mkoloni Cecil Rhodes lilivunjwa mwaka 2015. Licha ya madhila kadhaa kama vile unyanyaswaji wa vuguvugu la maumau nchini Kenya katika miaka 1950, Quarteng anaamini mnasaba wa muda mrefu wa siku za ukoloni utasaidia mikataba mingi ya kibiashara. Wakosoaji wanazungumza kwamba nusu ya bidhaa za Uingereza zinazokwenda katika umoja wa Ulaya zinafikia thamani ya dola bilioni 288 kwa mwaka. Kwa kulinganisha biashara inayofanya katika bara la Afrika, thamani yake ni dola bilioni 21.3 tu. Kuboresha biashara hiyo, Uingereza inataka mikataba ya haraka na nchi zenye uchumi unaokua. Lakini nchi za kiafrika zinapaswa kuwa makini, kwa mujibu wa Matt Grady wa taasisi ya Tradecraft ambayo inatetea usawa wa kibiashara na haki duniani The So really nchi za Afrika zimeonyesha vipaumbele vyake ni muungano wa kikanda na ushirikiano. Kwa hiyo kwa sasa si muda wa Uingereza kujadili juu ya mikataba na mataifa ya Afrika ambayo yatadhoifisha vipaumbele hivyo, itahujumu uwezo wao wa kujiendeleza hasa katika sekta ya viwanda na uzalishaji. Brexit inaleta athari nyingine Uingereza inanunua bidhaa zenye thamani ya dola bilioni 9.7 kutoka Afrika, ikijumuisha bidhaa kama kahawa kutoka Kenya ama mvinyo kutoka Afrika Kusini. Akitaja wasiwasi huo mkuu wa jumuiya ya nchi za Afrika, Caribbean na Pacific wiki hii amesema mkataba wa biashara huru na Uingereza unapaswa kusimamishwa mpaka itakapopita miaka sita baada ya Uingereza kujitoa katika Umoja wa Ulaya. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wiki tatu baada ya rais naam, naona hapa moja kwa moja nakimbia kwelikweli, lakini Abdu Shakur Abud <laughs> inabidi tuelekee kwenye habari za dunia. Naam, karibu. Naam, wataalamu wa afya wa kimataifa wanajitahidi kutambua ugonjwa wa ajabu uliozuka Liberia na kisha sababisha vifo vya watu kumi na wawili. Maafisa wa shirika la afya duniani mjini Monrovia wameamua wameamua huo ni si ugonjwa wa ebola wala homa ya manjano wala vira, virusi vya kikanda vinavyofahamika kama Lassa. Wamepeleka sampuli za vidudu hadi kituo cha kudhibiti magonjwa ya Marekani mjini Atlanta kuweza kufanyiwa uchunguzi zaidi. Ugonjwa unasababisha homa, kutapika, kuharisha na kuumwa na kichwa. Imethibitishwa kuna takriban watu 21 walioambukizwa na takriban waathiriwa wote walihudhuria mazishi ya kiongozi wa kidini mwezi uliopita katika wilaya ya Sinone. Na moja kwa moja tunaelekea nchini Kenya. Wiki tatu baada ya Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kuamrisha serikali serikali za kaunti kuwalipa madaktari wote nchini humo walioshiriki mgomo uliodumu siku mia moja, bado hilo halijatekelezwa. Madaktari wanatishia kugoma kwa kile wanachokiita uzembe wa kutekeleza maafikiano kwa mujibu wa sheria kwa upande wa magavana, lakini maafisa wa kaunti wanasisitiza kuwa kulipa madaktari hao muda walioshiriki mgomo ni kinyume cha sheria za wafanyakazi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kenneth Wandera, na ripoti kamili. Kwa sababu mimi sio mtu wa chuki, mimi sio mtu ambaye anataka kuumiza mwingine. Nimesema leo, nauliza sisi kama serikali, wale wadaktari ambao walikuwa wanafanya kazi mahospitali ya serikali, watalipwa hiyo miezi yao. Nauliza kwa heshima, magavana pia ndio tuweze kuacha mambo haya tuwache manyuma, wacha walipe hawa madaktari tunaelewana. Lakini mimi nawapa mbele ya Mwenyezi Mungu, mbele yenu hapa, ya kwamba wakigoma tena, hata hiyo kazi hawatapata tutawafuta immediately. Ndiyo matamshi ya rais Uhuru Kenyatta wiki tatu zilizopita akitaka mgogoro huu kusuluhishwa mara moja, madaktari wakitarajia kuwa baraza la magavana litati kauli ya raisi, lakini wapi na huku madaktari wakisisitiza kulipa miezi mitatu ya kipindi walichokuwa wakishiriki mgomo wa kitaifa na rais Kenya hata kuongeza sauti yake, bado madaktari wanaeleza kutolipwa mishahara yao, jinsi anavyoelezea katibu mkuu wa muungano wa madaktari Oma Oluga. hata So, miezi ambazo hatukwa mgomo bado hazijalipwa, na bado hizo hata hizo uh, mishahara ambazo ziliongezwa zijalipwa, hata ya vitu za wagonjwa vinacolikua. Tunasema kuhusu CBA bado haijakuja. So sisi sasa tutafanya namna gani? huwezi enda hata uh, kama umependa wagonjwa namna gani? we utaamka kila siku we hauna chakula kuenda kwa sababu madaktari pia wanahitaji chakula. Hawezi miezi sita bila malipo, hakuna. Hatuwezi fanya kazi kama hiyo. Mwenyekiti wa baraza la magavana ambaye pia ni gavana wa Meru, Peter Mnya, alinukuliwa katika vyombo vya habari akisema kuwa serikali za kaunti hazijapokea fedha za kuwalipa madaktari kutoka kwa serikali ya kitaifa. Hili likizusha mgongano wa ninani msema kweli lakini hata hatima ya mgogoro huu ikionekana kutojitokeza dhahiri, Bwana Ouma Oluga anadai pia kuwa baadhi ya kaunti nchini zimekuwa zikiwabeza na kuwadhulumu madaktari walioshiriki mgomo huo. Eh, kuna kaunti mingi kama Bomet, eh, kuna counties kama wajia, kuna kule Busia, kuna bali ni kama watu bado hawajajua, uh, mgomo iliisha, so bado wao wana- wanaendelea kudhulumu madaktari kila saa, kila wakati wana- wanawa-threaten verbally. Na huku katibu huyo akisisitiza kuwa hamna ahadi katika maafikiano hayo yaliyowekwa sahihi kati yao na serikali zimetekelezwa. Waziri wa afya katika kaunti ya Nairobi, Bernard Muya, anashikilia kauli ya baraza la magavana kutowalipa madaktari wote walioshiriki mgomo huo. yangu kama waziri wa afya katika Nairobi kaunti ni kuimplement vile mkubwa wa kaunti amesema na vile Council of Governance imesema. Kwa hivyo hii, wakati huu ni wakati ambao umekuwa kama ni wakati watetanishi na kama vile chairman alisema, wakanza of governors, na imerekodiwa imekuwa imeandikwa vizuri. Mi sioni shida yoyote tukipatiwa pesa walipo, lakini unajua naye gavana amesema kwamba atulivi kazi ambayo haijafanywa. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na huko nchini Ethiopia, amri ya tahadhari ya Ethiopia imeshuhudia maelfu ya watu wakishikwa kwa kushutumiwa kuhusika na ghasia za mwaka jana katika jimbo la Oromia. Watu waliokamatwa ni pamoja na waandishi wa habari na mabloga. Mwandishi wa sauti America, Martha van der Wolf, aliongea na watu watatu kati yao mjini Addis Ababa, ikiwa ni katika kuadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari hii leo. Basi Idi, ripoti inaeleza nini? Mhadhiri wa chuo kikuu na mchambuzi Seyom Teshome, aliyekamatwa mwezi Oktoba na kushikiliwa kwa miezi miwili baada ya kufanya mahojiano na kituo cha redio cha Deutsche Welle, ambapo alikosoa serikali, toka achiliwe, ameendelea kuchapisha mara kadhaa kwa wiki makala mbalimbali za kisiasa kupitia blog na mitandao ya kijamii kuhusu matukio yanayoendelea nchini humo. Nimeonywa mara kadhaa na maafisa wa mji, maafisa wa idara ya usalama na jeshi. Ni hatari sana sana, tena kama ukiacha kuandika, ina maana unajisalimisha kwa uoga, na kukabiliana na hofu hiyo unapaswa kuendelea kuandika. Kwa hiyo nitaendelea kuandika, kukabiliana na hofu ambayo wanataka ienee kote nchini. Msemaji wa serikali ya Ethiopia hakujibu simu zote kwa ajili ya kujibu shutuma hizi. Hata hivyo, serikali imeendelea kusema kwa kipindi kirefu kwamba wote waliokamatwa ni magaidi ambao wanatumia mwamvuli wa uandishi wa habari. Kundi la waandishi wa habari wasio na mipaka linaeleza kwamba hali ya tahadhari iliyotangazwa mwezi Oktoba imeendelea kudumaza uhuru wa vyombo vya habari na uwezo wa kupata habari. Matokeo yake, kundi hilo limeiweka nchi hiyo kwenye namba 150 kati ya 180 ya orodha ya nchi za dunia kuhusiana na uhuru wa vyombo vya habari kwa mwaka huu wa 2017. Nchi hiyo imeshuka kwa nukta 8 chini kuliko ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwandishi wa blogu Befekadu Hailu anasema ameona mabadiliko kwa macho yake mwenyewe. Unapojieleza kwa uhuru, kabla ya kuwepo kwa hali ya tahadhari, unakuwa hatarini ya kufungwa jela, lakini maafisa wa usalama wanatoa sababu za kukupeleka mahakamani. Kwa sasa hawana haja hata kidogo kutoa sababu yoyote. Bekafu ameshashikiliwa mara mbili. Alikamatwa mwaka 2014 kuhusiana pamoja na waandishi wa blogu wa kundi la Zone 9 na kushikiliwa kwa mwaka mmoja na nusu kwa mashitaka ya ugaidi na uchochezi wa ghasia kwa uandishi wake. Aliachiliwa tena mwezi Novemba mwaka jana na kwa siku 40 mara hii, bila ya mashitaka yoyote. Kama wengine waliokamatwa kuhusiana na hali ya dharura, alishikiliwa katika kambi ya kubadilisha tabia. Serikali inasema wote walioshikiliwa wanapewa mafunzo kuhusiana na katiba na desturi za nchi. I have met a lot of youngsters who were severely beaten and tortured. Nimekutana na vijana wengi ambao walipigwa vibaya na kuteswa. Nimesikia hadithi nyingi ambazo zinaniweka katika nafasi ya kuzungumza kwa niaba yao, kwa sababu wengi wao hawana nafasi ya kuongea na vyombo vya habari ama mitandao ya kijamii kwa hiyo nina wajibu wa kuzungumzia wale wasio na sauti. Kwa hiyo ni hali yenye hisia tofauti niliyonayo baada ya kutoka katika kituo cha kubadilisha tabia. Kutokana na hali ya tahadhari, Ethiopia imepiga marufuku kuangalia baadhi ya vyombo vya habari. Mitandao ya kijamii kama vile Facebook bado imefungiwa nchini humo. Serikali imesema hali ya tahadhari ilikuwa na ulazima wa kurudisha uthabiti nchini humo. Wakati wa ghasia za mwaka jana, bunge liliongeza muda wa hali ya tahadhari mwezi Machi. Waziri wa ulinzi amesema kulikuwa bado kuna kile alichokiita viashiria vya kuvuruga amani vilivyosalia nchini humo. Ethiopia ni nchi ya tatu barani Afrika ambayo imewafunga wanahabari ikiwa nyuma ya Misri na Eritrea, kwa mujibu wa kamati ya kulinda wanahabari Waandishi wa blogo kwa miaka ya hivi karibuni inadaiwa kuwa na nafasi muhimu nchini Ethiopia baada ya dazeni ya wanahabari kukimbia uhamishoni na magazeti kadhaa binafsi kufungiwa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea Jukwaa la vijana leo. Katika jukwaa la vijana, mwenzangu Sandey Shumari amezungumza na Williamu John Mtitu ambaye ni mkurugenzi wa kampuni ya 5 inset ambayo inajihusisha na utengenezaji wa filamu nchini Tanzania. Mtitu yeye ni mwongozaji, mzalishaji na vilevile vile ni mchezaji wa filamu wa Tanzania ambapo amezungumza na jukwaa hili la vijana kuhusu hali ya filamu nchini Tanzania. Uh, kwa sasa hivi, kwa mfano ukimchukulia kama mimi na muda sijafanya asijapanya sinema, sa hivi unachofanya ni kama mtu ana kazi yake hasa makampuni ya nje ya maloko tv makubwa kubwa hiza ma manini haya makampuni makubwa wanataka sinema kwa ajili wanataka content kwa ajili ya TV station zao, hela kwa hiyo wanakuja hela, unawatengenezea ndio kazi tunayofanya lakini, kwa mfano ndani kuna sinema zaidi tumeitengeneza, unashindwa kuzitoa kwenye soko. Mara mwisho tulitoa sinema moja, tulitumia kama dola elfu nane hivi kutengeneza hiyo sinema, lakini tulienda kutengeneza hata dola elfu moja mia tano hatujapata. Umeshaona? Sasa labda uniambie kitu kimoja, producer, pengine kitu ambacho <laughs> unakieleza Mi nikikumbuka siku za nyuma, naona kama jinsi ambavyo muziki wa bongo flava ulivyokuwa hapo awali, ulikuwa na changamoto kubwa sana miongoni mwa Watanzania wakati wakipenda sana miziki ya nje, lakini sasa hivi mambo yamebadilika na muziki wa bongo umechukua wimbi kubwa mpaka kwenda maeneo mengine ya Afrika Mashariki, sio Tanzania peke yake. Lakini pia nimeona kwamba Swahili Wood, au movies za Kiswahili zinapata nafasi kwenye channel za DStv na kule Afrika Kusini Hauoni kama pengine hii ingekuwa ni nafasi okay, ya filamu zenu kupata nafasi ya kukua zaidi? Ni kweli hiyo ni nafasi kubwa, na hata saa hivi imekuwa ukiangalia, mathalan ni sinema zinazoonekana DSTV ama chaneli nyingi za Kenya za wapi, asilimia themanini na tano ni sinema kutoka Tanzania. Kwa hiyo ni kukua kwa soko kubwa sana la Tanzania. Kwa bahati mbaya, serikali imeshindwa kuonyesha nguvu zake kwenye kusaidia hili soko, kulilinda, kulinda a wasanii wa ndani. Unakuta kuna watu wanauza maduka ya rekodi, ndio imefungua ndio maana tajuzi maduka yalivyofungwa, watu wanalalamika Naona ni haki yake kuuza sinema pirate serikali wake ili naye apate hela ya kula kwa sababu watu waliachiwa muda mrefu, na sasa hivi ukimwambia mtu funga duka anaona anaonewa. Ni sasa na watu wa mabondeni, serikali inapomwacha mtu anajenga mabondeni, umbomolee siku, ukimbomolea anaona kwamba yeye anaonewa kwamba ilitakiwa achwe aendelee kuishi bondeni, umeshaneleewa. Kwa hiyo tatizo kubwa ambao naliona kwenye bongo movie sisi, mi kwa mfano, mi ukiniuliza, naamini changamoto hizi zinapita. Hii tasnia yetu sisi haina hata miaka ishirini ya bongo movie kwa Tanzania. Wenzetu kama Marekani na miaka mingi sana na hiyo tasnia yao ya filamu. Kwa hiyo inamaanisha kwamba katika miaka mingi waliokuwepo nao kwenye tasnia yao filamu, kuna changamoto nyingi walizipitia kwao. Naamini changamoto hizi tukiziweza kuzovercome, baadaye tutakuja kuwa na kongojezi ambayo itakuwa very tight, itakuwa na sema nyingi ambazo nzuri. Hapa Nigeria ni kuwa naongea sasa. Ukiongea na Nigeria pengine Nigeria na Tanzania sioni kama kwa tofauti kubwa kwenye filamu zenu. Nini ambacho unafikiri wenzako au wenzenu wa Nigeria wanawashinda na kufanikiwa zaidi? Nigeria wanatushinda sasa hivi kwenye kitu kimoja kinaitwa lobi Nimejaribu kuangalia sinema za Nigeria sasaizi, holu, Marikana, wa wa kubwa, kubwa, tu. Sasa hivi wanafanya sinema Hollywood wanafanya Marekani na wasanii wakubwa wakubwa tu kutoka nje ya nchi. Sasa wasanii wa Tanzania ni watu ambao wameridhika kwanza kufanya amza yso yso yso yso, kwa sababu sote hapa Tanzania wameridhika kufanya kazi Tanzania, na mtu taari, channel, kufanya that, ninja, ninja. Kwa mtu anafikia kushukia hapa hayuko tayari ayuko ili kwenda kufanya product nje ya nchi. Kwa msanii kama Kanumba ni msanii pekee ambaye alikuwa anajaribu kufanya utu huo na tumeona kwa upande wa music, tumeona kama Diamond amefanya usubutu huo sana, ingawaje sasa hivi kuna Rikiba nao wamejitahidi kuja nao kuweza kufanya vile Diamond anavyofanya. Kwa hiyo so, uh, like kubwa na wafikiri mtusaidie nyinyi ambao mpo nje na makampuni yao makubwa, mjaribu kutusafishia network, kutufanyia network, kutunganisha na watu hao ambao tunaweza tukafanya nao kazi nje. Hiyo itakuwa nafasi nzuri sana kwetu. Mm -hmm. Kwanza, moja kuweza kujijenga, lakini pili kuweza kutanua soko la filamu Tanzania na nje ya nchi kwa sababu kwa kuweza kushirikisha watu wengine ambao kutoka nje ya nchi. Naam, basi hilo lilikuwa ni jukwaa la vijana, na kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya leo, tunamwalika tena Abdu Shakur Abur kwa ajili ya muhtasari wa habari. White House inaeleza kwamba Marekani itampeleka mjumbe maalum kuhudhuria mkutano wa siku mbili juu ya usitishaji mapigano Siria unaodhaminiwa na Russia kuanzia kesho katika mji mkuu wa Kazakhstan wa Astana. Uamuzi huo umefikiwa baada ya mazungumzo ya kwanza jana kati ya Donald Trump na mwenzake wa Russia Vladimir Putin kwa njia ya simu. Hakuna matarajio makubwa ya kupatikana ufumbuzi, wakati rais wa Palestina Mahmud Abbas atapokutana hii leo na mwenzake Donald Trump kwa mkutano wao wa kwanza hapa White House. Aliyekuwa mgombea wa urais wa Marekani Hillary Clinton amemlaumu mkurugenzi wa idara ya upelelezi wa jinai FBI, James Comey, na mtandao wa WikiLeaks wa Russia uliochapisha barua pepe zoibwa kutoka kwa mkurugenzi wa kampeni yake kuwa ndizo sababisha kushindwa katika uchaguzi wa mwaka jana 2016, pamoja na makosa aliofanya katika kampeni zake. Wanajeshi kadhaa wa Uingereza waliwasili Juba, mji mkuu wa Sudan Kusini hiyo jana ili kutoa msaada wa uhandisi na matibabu kwa ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini humo UNIMES, na kusaidia kupunguza kazi za kuwasilisha huduma za dharura nchini humo. Kundi la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch linaripoti kwamba makundi yenye silaha katika Jamhuri ya Afrika ya Kati yamesababisha vifo vya raia 45 katika mashambulizi ya ulipizaji kisasi katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, tunakutakia asubuhi njema.