Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express Basi kabisa, ishara tosha kwamba wakati wa VOA Express umefika, ikiwa ni tarehe tatu mwezi nao ni wa tano mwaka wa 2017, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi. Tunakushukuru msikilizaji kwa kuwa nasi hivi sasa katika matangazo yetu ya alasiri ya VOA Express ambapo leo, Harrison, unafahamu ni siku ya uhuru wa vyombo vya habari kabisa na kwa hakika siku hii inatuhusu pia, maanake sisi ni wanahabari na tuna wanahabari ambao wametoka katika maeneo mbalimbali hasa ya Afrika Mashariki, ambao leo pia watashirikiana na sisi kutueleza siku hii inaadhimishwa na imechukuliwa vipi katika maeneo hayo walipo. Mimi nafikiria kwamba wapasha habari hawajakuwa na uhuru wowote wa kutangaza habari wanazozipata kwenye uwanja kwa uhuru wote kabisa. Haya, Harison, umesikia hayo, basi ni kutoka kwa mmoja wa wanahabari huko nchini DRC. Ndivyo mambo yanavyoanza katika siku hii ya leo. Hali kadhalika katika laini ya simu tuna wanahabari kutoka kule Mombasa nchini Kenya, Amina Chombo. Hali kadhalika tutakuwa naye kutoka nchini DRC, Auster Malivika. Auster Malivika, basi tuanze na Bi Hamina. Habari za kwako hapo ulipo, na hongera kwa siku hii ya wanahabari. Nzuri sana hata nyie pia hongereni pale Washington kwa sababu mmeweza kufanikisha tasnia hiyo. Wanahabari kutoka VOA, asante sana. Amina <laughs> tunakushukuru sana. Haya basi, yapo tupatie yaliyojiri hii leo katika maadhimisho haya, huko nyinyi wenzetu mmefanya kitu gani na kipi ambacho mmekiona ambacho pengine kinawakwaza wanahabari na kuweza kuelezea hisia zao siku hii muhimu leo? Naam, uh, kwa ufupi tu ni kwamba siku hii imeweza ku, kuzungumziwa na katika humu nchini Kenya kuna maadhimisho yamefanyika jijini Nairobi na kule mwenzangu katika matangazo ya jioni atakuwa anawaletea mengi kuhusiana na siku hii Kennedy Wandera. Lakini kwa sasa nimeweza kufanya pilika pilika ya kuzungumza na waandishi habari wale ambao hawakuweza kuhudhuria kongamano la huko Nairobi, na nikaweza kukutana na kijana Teddy Nyambe, ni mwandishi habari, na iwasema kwamba licha ya kwamba humu nchini tuko na sheria lakini maisha baadaye yamo hatarini kutokana na kwamba wamiliki wa vyombo hivi vya habari ni mabwenyenye na wanasiasa. Kisheria tuseme, mwaka wa elfu mbili na kumi na sita kumi na saba kwa wanahabari umekuwa mwaka mzuri, manake zile sheria ambazo zilikuwa zinakandamiza uhuru wa vyombo vya habari na wanahabari kidogo mahakama ilibatilisha. Aha, Amina anaona kwamba maoni ni tofauti, kutoka kwa wanahabari. Na sijui kama kuna mambo yoyote uliweza kupata kuhusiana na umuhimu wa wanahabari chipukizi uh, na taaluma hii, mwelekeo ambao inaochukua. Kuna mwingine ama kuna sauti nyingine uliweza kunasa? Naam. Naam, vilevile Teddy ameweza kuzungumzia kwamba, uh, wengi wanaichukulia hii taaluma hasa hawachipukizi, wanadhani kwamba watapata umaarufu na kuichukulia kama kazi, lakini anasema kuna haja ya serikali na asasi kuweza kuziweka vizuri katika kufunza taaluma hii ya uandishi, ili iwe, mambo yatakuwa shwari, taaluma na habari iwe ni taaluma ambayo ni mwito kwa chipukizi ambao wanaingia katika taaluma hii, isiwe ni mahali pa kutafuta kazi, sababu siku hizi katika ulimwengu wa vyombo vya habari hususan hapa nchini Kenya, wengi wamegeuza wanahabari kama kazi, kama mahali pa kujitafutia umaarufu na kusahau jukumu kubwa la wanahabari ambao ni kutoa habari na kulinda na kuwa sauti ya mnyonge. So miaka inayokuja serikali kupitia sasi zake na baraza linalosimamia vyombo vya habari waekeze zaidi katika mafunzo ya taaluma naam. Basi Amina, tunashukuru kwa hayo lakini, vilevile vile katika siku hii ya leo kumekuwepo ambao maadhimisho yalianza tangu uh, mwishoni mwa wiki wanahabari wengi wa, wana, wanaeleza kwamba hawana uhuru wa kufanya kazi zao kwa ufanisi na hata kulazimika kuacha taaluma hiyo kutokana na hofu na, na woga. Je, ulipata kuzungumza na yeyote na kusikia jambo kama hilo? Naam, Caroline Katana, ambaye ni mwandishi wa shirika moja hapa nchini Kenya, naye pia anasema kwamba ameona, ndio sababu waandishi wengi wamejitosa katika siasa na hata biashara. Nahisi kwamba uh, waandishi habari, siku za mbeleni, kama mambo hayatasawazishwa, basi itakuwa tatizo. wana- waandishi wa habari wengi katika taifa hili la Kenya hawana ile freedom ya kufanya kazi yao vizuri, ambapo wanachana na taaluma hii, wanaingia kwa mabiashara wengine, wanaamua hata kuingia kwa mambo na siasa am, mahali ambapo wanajua wanaweza wakafanya kazi vizuri bila stress. Asante sana kwa ripoti nzuri sana hiyo, Amina Chombo, na tunawatakia wanahabari katika nchi ya Kenya kila laheri katika taaluma wanapoendelea na kazi yao. Lakini hebu tuelekee huko Afrika ya Kati, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tumpate Austel Malivika ambayo yuko kwenye laini ya simu. Austel, karibu sana VOA Express. Tueleze siku hii ya uhuru wa vyombo vya habari, namna gani huko DRC? Asante sana Arizon Kamau pamoja na timu nzima pale Marekani. Ni kwamba hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kweli wanahabari wao wametafakari katika sehemu moja moja, lakini katika mji mkuu wa Kinshasa ni kwamba kumekuwa na maandamano ambayo yametoka kwenye makao makuu ya wanahabari hadi karibu na bunge ambapo wanamkabidhi kibaruha waziri wa habari Lambert Mende, hapo wakiomba kwamba eh, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iweke sheria mpya ambayo itarahisisha wanahabari kupata habari kwa sababu uh, hapa Kongo unaweza kufika kwenye wizara fulani, lakini ao utapata habari. Alafu wameomba kwamba lazima kuwe na sheria ambayo itarahisisha na habari kupata habari. Lakini kwa sababu mimi niko mashariki mwa Kongo, ah, mkoa Kivu ya kaskazini, ambako kazi ya uandishi wa habari sio rahisi, na hii ni kulingana kutokana na vitisho ambavyo huwa vinatolewa na polisi na vyombo vya dola na vile vile maisha duni ya wanahabari ambayo imekuwa ikipelekea wengine kudhalilishwa. Na hii imezungumziwa katika kikao, katika mkutano wa waandishi wa habari, ambao wanasema kwamba wale wanaotumia waandishi wa habari katika vyombo vya habari, kwa sababu vingi sasa vinamilikiwa ni vya wanasiasa wa bunge wale wote ambao wanakuwa kwenye ee, vyama tawala lakini malipo maisha ya hao wanahabari ni duni, na hii inayopelekea wao kuishi maisha mabaya, pengine kuombaomba, akifanya uh, mahojiano na mtu alafu amwombe wa pesa. Wakasema hii ni tatizo. Vile vile sasa usalama wao kwenye ground wakati wanapotafuta taarifa, kwa sababu kama ukitoka Goma unaenda sehemu fulani unaanguka kwenye ambush. Na malivika umeweza kupata kuzungumza na yoyote kuhusiana na siku hii? Ndio, nimezungumza na, na watu wengi kwanza. Nimezungumza na mwanahabari mmoja kutoka Emmanuel TV ambaye ni mama uh, nadhani tunaweza kumsikiliza kabla tusikilize yule kutoka kwa serikali ya Kongo. Wapasha habari jimboni wanatamani kutumika katika hali ya uhuru ila uhuru ule haujapatikana bado. Kunakuwa vikwazo mbalimbali vinavyotokana na watu ambao hawapendi kuona wapasha habari wanafanya kazi kama vile inavyofaa au mtu alipitisha habari inayomkwaza mtu fulani, alafu huyo anakuja kumsumbua mpasha habari, hiyo inakuwa shida. Shida nyingine ni kwamba wapasha habari wanatumika katika hali mbaya. Ni wengi ambao wanatumika bila kontra za kazi, ambao mshahara hautoshi Haya basi, malivika hayo, ni baadhi tu ambayo wanahabari huko DRC wanalalamika nayo, lakini vilevile vile tunafahamu kwamba uliweza kuzungumza na mshauri wa waziri wa habari katika eneo la Kivu. Sasa ni kipi ambacho aliweza kukufahamisha? kwa kweli ni kwamba huyu Edgari Mahungu, kwa sababu huyu ambaye ametoka kuzungumza anaitwa Rosalie Zawadi, alafu huyu mshauri wa waziri wa masuala ya habari Kivu Kaskazini, Edgari Mahungu mwenyewe akasema kwamba serikali haijadhulumu wanahabari, lakini kuna sehemu ambao ambayo hawawezi kuelekea, na akasema kwamba usalama wa wanahabari kwamba unaanza na wanahabari wenyewe. Ndio amesema hivyo, unajua usalama wa mpashaji wa habari ni yeye mwenyewe katika kazi yake anajua nini anaweza fanya na namna gani anaweza fanya akifata sheria na, na ingine kuendea mahali pa habari, kuna, kuna vile shurti moja moja ya kufikia eh, tunaweza sema chemchemu ya habari, maani kuna habari, kuna kwa mfano nataka sema kuhusu mambo ya vita, kama askari jeshi ya Kongo anajitahidi namna gani, hapo hataweza kupitia kwenye habari, kwani ana adui Asante sana basi, huyo kam, sauti uliyoisikia ni mshauri wa waziri wa habari katika eneo la Kivu Kaskazini, Edga Mahungu. Tunakushukuru sana, Auster Malivika kwa ripoti uliotupatia hii leo. Harison, unafahamu siku hii uh, ya Mei tatu ya uhuru, siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani ilianzishwa ama ilitangazwa rasmi na mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa uh, na lengo hasa lilikuwa ni kutoa mwamko juu ya umuhimu wa uhuru wa vyombo vya habari na kuzikumbusha serikali namna ya kufanya kazi zake na mm -hmm, kushirikiana na wanahabari. Kweli kabisa, na mkamiti, kila mwaka ni kwamba umoja wa mataifa huwa unatoa tuzo kwa mwanahabari ambaye amefanya kazi nzuri zaidi, na tuzo yenyewe huwa jina lake limefuata mwanahabari aliyeuawa nchini Colombia mwaka wa 1986 huyu Guillermo Cano Isaza aliweza ku uawa baada ya kutoa habari na kuchapisha habari kuhusiana na walanguzi wa dawa za kulevya. Kwa hivyo kifo chake kinakumbukwa kila tarehe tatu Mei, akiwa kama mwanahabari aliyekufa akijaribu kutoa habari za kusaidia jamii. Katika habari za dunia, hivi sasa, majaji nchini Sudan Kusini wapo kwenye mgomo kutokana na malipo mabaya ya mishahara na hali duni za maisha. Msemaji wa umoja wa majaji amesema hivi leo, hali hiyo inazidisha wasiwasi wasi kuhusu baadhi ya watu kutohofia kushtakiwa, ambayo tayari imekithiri nchini humo kutokana na uhalifu wa vita. Na shirika la kutetea haki za binadamu the Observatory for Protection of Human Rights limesema kupitia ripoti iliyotolewa mapema leo kuwa serikali ya Kenya inakandamiza za watetezi wa haki za binadamu pamoja na mashirika na kuonya kuwa kuna wasiwasi wasi tunapokaribia kwenye uchaguzi mkuu utakaofanyika Agasti 8 mwaka huu, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Shirika hilo limeongeza kusema kuwa tangu Rais Uhuru Kenyatta alipochukua usukani mwaka wa 2013 utawala wake umekandamiza wanaharakati wa haki za binadamu waziwazi, ukidai kuwa ni maadui wa serikali wanaotumikia mataifa ya kigeni. Mazungumzo ya amani kuhusu amani nchini Siria yanafadhiliwa na Russia na yanatarajiwa kufanyika kesho alhamis mjini Astana, Kazakhstan. Yatahudhuriwa na mjumbe kutoka wizara ya mambo ya nje ya Marekani akiwa kama mwangalizi. Hatua hiyo imethibitishwa Jumanne kutoka ikulu ya Marekani baada ya mazungumzo kati ya Rais Donald Trump wa Marekani na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin. Na shirika la habari la umma la utangazaji nchini Ujerumani la Deutsche Welle limetangaza shirika la wanahabari wa ikulu ya Marekani kuwa mshindi wa tuzo ya uhuru wa kujieleza ya mwaka wa 2017. Deutsche Welle limesema kuwa wanahabari kutoka ikulu wamedumisha uadilifu wa kwenye utoaji wa habari kuhusu sera za utawala mpya licha ya rais Donald Trump kuwapuzia na wakati mwingine kuwashambulia kwa maneno. Tuzo hiyo itatolewa mwezi Juni kwenye makao ya Dushwele mjini Bonn kule Ujerumani. Rais wa shirika la wanahabari kutoka ikulu ya Marekani, Jeff Mason, ametoa shukrani zake kutokana na tuzo hiyo. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunakupatia habari mbalimbali mbali, na we msikilizaji, unapata fursa ya kuzisikiliza popote pale ulipo kupitia mtandao. Hali kadhalika wewe unayetusikiliza kupitia njia ya redio. Basi na hivi sasa tuko huko mjini Kampala, ambapo huko Uganda kuna kuna, kuna, kuna taarifa ambapo wabunge nchini humo aa, wanaeleza kwamba watafanya juhudi kadri wawezavyo ili kuweza kufanya kazi kuwa ngumu kwa Kale Kaihura mm -hmm. kuweza kuidhinishwa kuhudumu muhula wa tatu. Basi ili kufahamu hayo kwa zaidi na, tunajiunga na mwandishi wetu Kennes Bwire kutoka huko Kampala, Uganda na meri ni kwamba wabunge wanasema kuweza kupewa Kaihura mhula mwingine ni kama madharau kwa Waganda, hasa kwa wanasiasa upinzani wakisema kwamba Kaihura amekuwa mstari wa mbele katika kuwanyanyasa muda huo wote ambapo yeye amekuwa katika uongozi wa polisi, ikiwa inatiliwa mkazo kwamba hata kabla muda wa Kaihura kukamilika ofisini, ikiwa imesalia miezi mitano maanake mhula wake wa sasa unakamilika mwezi wa kumi. Tayari Mseveni amemwongezea mhula mwingine wa miaka mitatu kuendelea kuhudumu, na bunge wakisema Kaihura amekuwa mstari wa mbele, kazi yake ikiwa ni kutumia vitua machozi, na pamoja na kuwatandika mijeledi na kuwakamata na bila kutoa yale ambayo yanazingatiwa, sababu gani amekamatwa, pamoja na kuongezeka kwa visa vya uhalifu nchini, ikiwemo kuwawa kwa viongozi wa kidini pamoja na hata naibu wake mwenyewe marehemu Andrew Felix Kawesi Mary. Nashukuru sana uh, Kenes Bwire, mimi ni mkamiti hapa, najua <laughs> wakati mwingine unakuwa unatuchanganya unatu, unatu, sa unatu sa sauti sa sa lakini mm-hmm. akijaharibika kitu <laughs> lakini sasa Bwire, kuna swali lina, linaibuka hapa. Rais mwenyewe aliongeza mhura wa kaihura wa kuweza kuhudumu, lakini sasa tunauliza kwamba wabunge wanachukua hatua wa gani ya kisheria. Ni sheria kwamba yeye anahitaji kuidhinishwa na bunge, ama rais moja kwa moja ana uwezo wa kuongeza bila kuulizwa na yeyote? Mkamiti mwanzo, pole kwa kutumia jina ambalo si la kwako Harrison. Ni kwamba anapoteuliwa e, Kaihura pamoja na huyu mkuu wa magereza Johnson Babasaidi, ambaye pia ameongezewa muda, ni kwamba bunge linastahili kukaa na kupitia utendakazi wake, baadaye ndipo bunge liamue sasa. Kwa hivyo ndivyo bunge ndio lilo na uamuzi wa mwisho kuweza kuidhinisha uteuzi huu ambao umetekelezwa na rais. Bila bunge, uteuzi huu hauna muhimu wowote, lakini pia Ukumbuke kwamba historia ya Uganda ni, ni, ni jambo rahisi sana bunge kupitisha jambo lolote, hata liwe ni baya kiasi gani, ilimradi tu Rais Mseveni ataweza kuwaita wabunge wake walio wengi, wanaambia huyu ni mtu ambaye tumefanya naye kazi muda mrefu, naona jambo ambalo ametufanyia, ameweza kukandamiza wapinzani na kutufanyia hili na hili na hili, ikitiliwa e, maanani kwamba miaka mitatu sasa atahudumu hadi mwaka elfu mbili ishirini, mwaka mmoja kabla ya uchaguzi mkuu. Kwa hivyo itakuwa ni maandalizi kuweza kum yeye, eh, katika kukabiliana kukabiliana na upinzani wake na, na hivyo itakuwa jambo la rahisi kwa maoni yangu, kama mwandishi wa habari amekuwa hapo kwa muda, itakuwa jambo la rahisi sana bunge kuweza kumpitisha, hivyo ni kulingana na sheria Harrison. Okay na Bwire, kabla haujaondoka, kumbuka kwamba leo ni siku ya uhuru wa vyombo vya habari. Je, siku hii imeadhimishwa vipi huko nchini Uganda? Wenzangu wamekamatwa kama saba hivi, uh, bado wanashughulikiwa jinsi ya kuweza kutoka korokoroni. Eh, kuna makundi mawili ya waandishi wa habari hapa, ambao kila kundi linasukuma kwamba ndilo lilo halisi katika kuunguza maswala ya waandishi wa habari. Moja linaungwa na serikali, lingine linapinga maswala mengine ambao wanaambatana na serikali. Kwa hivyo tumeadimisha, ndio, lakini kati ya waandishi wa habari sisi wenyewe kuna wale ambao hatusikizani Harrison tunashukuru sana Kennes Bwire kwa ripoti yako hiyo. Basi tunakutakia kila la heri katika siku hii ya uhuru wa vyombo vya habari duniani. Ni wakati Harison sasa. Shukrani sana. Ni wakati sasa, naona wakupata burudani ya muziki, na moja kwa moja leo hii tunashuka huko jijini Dar es Salaam, Tanzania. Ni kwake kijana huyu Ali Kiba, anauliza aje, mambo aje? Basi tumpate Ali Kiba, ngoma ni aje, ndani ya VOA Express. bayo ya aje kutoka kwake Ali Kiba jijini Dar es Salaam Tanzania, anatuburudisha namna hii katika VOA Express alasiri ya leo. Bila shaka, msikilizaji, umeburudika vya kutosha hapa studio, nasi pia tulikuwa tuna furaha kweli kweli kwe, kusikia kibao hicho. Naona muda mm, unakimbia, lakini bado tuna mengi ya kueleza kwani muda mfupi ujao tunamwona mwenzetu Sandey Shomari, naye yupo tayari hapa kutueleza masuala mbalimbali ya teknolojia yanayoendelea katika ulimwengu huu wa sasa. Aya, karibu sana. asante sana. Naona Mkamiti Kibayasi na Harison Kamau, mko standby kabisa, mkipata vitu moto moto, mkitupa mambo mengi hapa. Mimi leo namulika swala la teknolojia ya magari kama mnavyofahamu eh, kwa muda mrefu haya mambo yamekuwa yakizungumzwa yakitazama kwenye filamu kwa muda mrefu walau, kumekuwa na magari yakionekana kwamba yanakwenda yakipaa angani. Sasa ndoto hii, unasema hivi sasa, wanasema imekamilishwa, na kwamba lile gari linalopaa angani mchakato wake ulianza tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne, lakini halikuwa tayari kwa mauzo ya kibiashara. Sasa watengenezaji wanasema liko tayari kwa ile ndoto yao imetimia halijaishia tu kuwa la kuonekana mm -hmm. kwenye filamu kama la kutengeneza bali tayari wameshatengeneza wamekamilisha, na hii ni huu, kwa mujibu wa mtandao wa yahuu kwamba mchakato huu si mara ya kwanza kuwepo kampuni ya Airbus, na ya Italia pia walitoa gari lenye uwezo wa kuruka. Lakini wanasema kwamba ili uweze kuendesha gari hili, Kamau, inabidi wetu na leseni, na sio leseni ya gari pekee bali uwe na leseni pia ya kurusha ndege. Kwa hiyo basi hatimaye, mwaka huu, kwa mara ya kwanza, wale wenye uwezo na wenye fedha zao eh? wale wenye fedha zao wataweza angalau kuagiza mm -hmm. hawajatoa bado gharama yao mm -hmm. lakini wameeleza tu gharama iliyotumika kufanya mchakato mzima wa utengenezaji. Mchakato huu kwa, kwa mujibu wa kampuni ya wa Aeromobile wanasema ulichukua euro, euro milioni tatu nukta mbili kama wa. Euro milioni tatu, apo, apo kuna kazi kubwa hapa, kuanzia majaribio teknolojia na hii pia ni kwa mujibu wa TechCrunch. Sasa basi, kwa mujibu wa jarida la The Sun wanasema kwamba vilevile vile gari hili linakabili mazingira kwa sababu gani? Linahifadhi mazingira kwa sababu ya kwamba yanatumia engine ya kutumia umeme, unaona bwana. Kwa hivyo hamna moshi. Mambo ya mafuta na moshi hayatakuwepo kwa mujibu wa kampuni ya Airbus na Intel Design, wao gari lao walitangaza mwanzoni wa mwaka wakiliita multimodal transportation au popup. Kwa hiyo gari hili wanasema kwamba lina uwezo, limechomewa kwa zile propela za ndege, kwamba lina matai naweza kaendesha kama gari ya kawaida mm -hmm, lakini kwa sababu pia zina propela, basi linaweza likafanya nini likainuka mm -hmm. na kupaa juu. Kwa hiyo iliweze kutumia gari hili kuendesha barabarani na mambo mengine, ni mradi tuwe na hizo ndururu mm -hmm. <laughs> Sio duruu, uwe na fedha, uwe na, <laughs> fedha za kweli uwe na, na chapa <laughs> e, ya kutosha ndio <laughs> uweze kupata hili gari. Kwa hiyo hii ni katika juhudi wanasema za kupambana na ongezeko la foleni katika miji mikuu na kuhifadhi mazingira. Unajua sasa hivi magari yamekuwa mengi sana, mtu anakaa kwenye foleni pale Nairobi masaa au Dar es Salaam wanalalamika, lakini atuendi lakini. Sasa sande, ukipiga picha wakati kutakuwa na magari mengi au ya kupaa mm, basi kule angani kutakuwa vipi? Ah, sasa wao wanavyozungumza hiyo swali zuri sana lakini, wenyewe wanavyozungumza, wataalamu wanakwambia anga bado haijatumika vya kutosha kujaa, yaani nafasi ni kubwa, kwamba magari yataweza kupaa bila shida yoyote. Na yakipaa, kama haendi ule umbali wa mita elfu kumi angani kama za ndege za kawaida, hapana, yanapaa ule umbali wa kawaida tu kama unavyoona helikopta ikipita, unaona uh-huh, -una. kwa hiyo ni kwamba mtu anaendesha gari lake kwa juu. Na chini anaangalia pale, ah, Kamau yule pale anatamani, na, na, na sana kuona siku hizo. Unajua wanasema pia drone hizi, kuna drone sasa hivi wataanza za kupeleka hata pizza nyumbani. Sasa kule juu ukiwa, ukiwa angani unakutana na drone, drone ya kuleta barua, drone ya kupeleka pizza. Sasa sijui kama wakikutana na drone ya inakuletea chakula mtapeana kule juu ukiwa angani, unasimamisha gari yako, unaendesha gari yako, unawahi kufika kazini, mambo yatakuwa safi. Mambo ya teknolojia na raha zake. Sawa kabisa Kamau. Basi ndio hayo kutoka meza ya teknolojia. Shukrani sana Sande, kwa maswala ya teknolojia. Na Harrison, unafahamu jana katika swali letu la VOA tulimuuliza msikilizaji, je, unadhani usafiri wa bodaboda boda unachangia uhalifu afrika mashariki? Na maoni yamekuja mengi, tutayasoma baadhi tu, ambapo Salum Kimbawa wa Ifakara, Kilombero, Tanzania anasema nakataa hapana, si kweli kwamba bodaboda ndio kichocheo cha uhalifu, ila wahalifu wanambi na njia zao mbadala ili kufanikisha kazi zao, na bodaboda boda nao hufanya kazi kama sehemu ya kuingiza kipato. Jambo la kuzingatia ni kufuata masharti. Namwona Ema Shelu anasema kweli, riziki lazima mitihani iwepo, kama inayowakuta ndugu zetu wa bodaboda boda. wapo wanaofanya kazi ya bodaboda boda, na ni njia sahihi ya kulisha familia zao na kukidhi mahitaji yao ya, ya kidunia, lakini hapo hapo kuna wengine wanatumia bodaboda boda kama chombo cha uharibu cha uhalifu, cha uhalifu. Gilbert Gervas anasema sana tu, tunaona mara nyingi uhalifu unafanyika kupitia hizi bodaboda, wanatekwa wanachinjwa, mfano huku kwetu, yani huko kwao, ambapo wajasema ni wapi, wanatumia kusafirisha mbuzi ambazo zinaibiwa usiku. Emma Sanga anasema sio madereva wa bodaboda, bali bodaboda zenyewe ndio zinatumika na wahalifu, kando na wale wanaoziendesha kuweza kutekeleza mambo ya kihalifu. Haya basi, ni ujumbe mfupi tuliokusomea wewe msikilizaji uliotutumia kupitia mtandao wetu. Na kwa upande mwingine, Harrison, tuangalie sasa yale yavumayo mitandaoni, ambapo katika siku hii ya leo dunia ikiadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari mengi yameandikwa kuhusiana na siku hii, ambapo huko nchini Tanzania, uh, sherehe hizi zimefanyika kitaifa katika mkoa wa Mwanza na waziri wa habari, utamaduni, sanaa na michezo, Harrison Mwakembe mm -hmm. amezitaka televisheni na redio kuanzia kesho kusoma vichwa vya habari vya magazeti tu ili kuwavutia wasomaji kununua magazeti kwa habari kamili. Basi katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii, tunaanza naye huyu, anaitwa Radison, anasema sasa, kusoma vichwa vya habari tu vitatusaidia nini? Hii si ndio moja ya ku, ku, kuvifunga vyombo vya habari. mm -hmm. na huyu mwingine yeye anaitwa sanaa sanaa, yeye anasema ah, mimi sioni kama hiyo itabadilisha maana yoyote katika kufanikisha uelevu huu wa maswala ya habari basi, watu wamekuwa wakiandika maneno mengi kweli kweli, na kama unavyofahamu uh, uh, uh, uh, huko Mwanza sababu ya kufanyika sherehe hizi kimkoa mm, ni kutokana na kwamba mkoa wa Mwanza umeonekana kwamba mbali tu ya kwamba una vyombo vingi vya habari, ni mkoa ambao wana habari wamekuwa wakikumbwa na kadhia mbalimbali kutokana na namna wanavyofanya kazi zao. Basi tukiachana na suala hili la siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani, tuangalie upande mwingine. Katika yaliyotanda ni masuala ya siasa huko nchini Kenya, ambapo chama cha Jubilee kimemtangaza mwanamuziki maarufu kwa jina la Jagwa, ambaye jina lake halisi ni Charles Njagua Kanyi, kwamba ndiye mshindi wa eneo la Starehe katika ule uchaguzi wa mchujo uliofanyika siku kadhaa zilizopita ambapo amemshinda mpinzani um, wake Maina, anakumbuka mm -hmm. Ajuzi alikuwa kwenye mitandao ya kijamii jamaa amelia kweli kweli, akiwa anasema kweli, sasa kura zangu zimeibiwa na nimepoteza nafasi yangu ya kuweza kuongoza watu wa Starehe Haswa. Basi sasa, ndio ametangazwa rasmi na mahakama inayohusika na masuala ya uchaguzi kwamba ndiyo mshindi katika hilo eneo la Starehe. Basi naanza naye huyu katika kumpongeza yeye, anaitwa Dani Foresti, anasema hongera sana Jagwa, kwa kweli umefanya kazi kubwa sana kuweza kufikia hapo ulipo, kutoka muziki mpaka siasa, unastahili pongezi. Hali kadhalika basi ninaye naye huyu Deogaret, yeye anas sema ah, siasa bwana ni mchezo usiotabirika hali kadhalika. Basi kwa upande mwingine, nayemwona huyu anaitwa Sister Debora anasema jamani, hongereni sana mlioshinda na mlioshindwa, lakini maisha Kenya lazima yaendelee. Ndiyo hayo basi niliyokuwa nayo kwa wakati huu, naona muda unatukimbia kweli. Harison, kweli kabisa, umeweza kuangalia mambo vizuri. Na jagwa alisema basi, Maina Kamanda, wewe kama baba yangu niachie tu. Inaonekana kwamba wamekuwa na uya na sasa yule jagua ndiye atakayewania wadhifa huyo. Asanti sana wewe unapotusikiliza popote ulipo, kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau, nikiwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi tukikuomba tuonane kesho sana, wakati kama huu. Kwa heri.