Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington. Hujambo msikilizaji, popote unapotutegeategea tegea. Mimi hapa ni BMJ Mridhi, na mimi ni Harizon Kamau nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatano tarehe tatu mwezi Mei mwaka wa 2017 tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibu sana. Naam, katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni siku ya uhuru wa wanahabari duniani, waandishi wa habari nchini Uganda walalamikia visa vya kupewa hongo na wanasiasa. Kwa wa jamaa amepiganaga matafuta hela hiyo, maneno atenganyisha profession yetu, balikuwa na sponsor amepatia milioni 90, hivyo hivyo ndio maneno ametoka hapo sasa hivi sa, up to now bamepiganaga, sijui wazafanya nini, lakini it, it is a shame. Na kwenye nchi jirani ya Kenya, hali ya uhuru wa wanahabari ikoje? Mazingira ya kufanya kazi kwa wanahabari Kenya sio bora zaidi, lakini ni bora kuliko ilivyokuwa miaka labda kumi iliyopita kwa sababu wakati ule miaka kumi iliyopita kulikuwa na mambo fulani ambayo yalikuwa yanafinya sana waandishi wa habari. Bila shaka tutasikiza mengi zaidi kuhusu uhuru wa wanahabari ama kukosekana kwa uhuru huo, na hizo ni miongoni tu mwa habari tulizokuandalia jioni ya leo. Kwa hivyo jumuika nasi hadi mwisho. Lakini kabla ya kusikiliza zote hizo, tusikilize habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Harrison Kamau. Shirika la kutetea haki za binadamu la The Observatory for the Protection of Human Rights limesema kupitia ripoti iliyotolewa mapema leo kuwa serikali ya Kenya inakandamiza watetezi wa haki za binadamu pamoja na mashirika ya ku, ku, na kuonya kuwa kuna wasiwasi wasi, tunapokaribia kwenye uchaguzi mkuu utakaofanyika Agasti 8 mwaka huu. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, shirika hilo limeongeza kusema kuwa tangu Rais Uhuru Kenyatta alipochukua usukani mwaka wa 2013 utawala wake umekandamiza wanaharakati wa haki za binadamu waziwazi, ukidai kuwa ni maadui wa serikali wanaotumikia mataifa ya kigeni. Washirika wa Rais Kenyatta pamoja na naibu wake William Ruto wamelaumu mashirika wa hayo kwa kuchochea mashtaka yaliyowakabili mbele ya mahakama ya kitaifa ya jinai ya ICC baada ya ghasia zilizotokea baada ya uchaguzi wa mwaka wa 2007. Na, na serikali ya Kenya inasema, wizara ya fedha tayari imetoa fedha ambazo zimetengwa kwa ajili ya mishahara ya madaktari hao, kwa mujibu wa waziri wa, wa afya Cleopas Mailu. Kaunti nyingi ikiwemo Nairobi hazijalipa wa madaktari, wakishutumu serikali kuu kwa kutowatengea fedha za kufanya malipo yao. Majaji nchini Sudan Kusini wako kwenye mgomo kutokana na malipo mabaya ya mishahara na hali duni ya maisha. Msemaji wa umoja wa majaji amesema hivi leo. Hali hiyo inazidisha wasiwasi kuhusu baadhi ya watu kuhofia kushtakiwa ambao tayari imekithiri nchini humo kutokana na uhalifu na vita. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Sudan Kusini, taifa changa duniani, limetumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka wa 2013 baada ya rais Salva Kiir kumfukuza kazi naibu wake na kuzua mzozo ambao umesambaa kote nchini humo. Mzozo huo umesababisha mapato yatokanayo na mafuta na kupunguka na kudumaza kilimo cha nchi na gharama za maisha kupanda kwa kiwango kikubwa na kufanya mishahara ya wafanyakazi wa serikali isiwe na maana, amesema msemaji wa Umoja wa Majaji Guri Raimondo. Na katika mahojiano yake makubwa tangu aliposhindwa kwenye uchaguzi wa urais wa mwaka wa 2016 mwezi Novemba, Hilary Clinton amechukua uwajibikaji binafsi juu ya kushindwa kwake, lakini alimwambia mwandishi wa habari Christi Amopo katika mkutano wa wanawake mjini New York jana Jumanne, pia anailaumu Russia na mkurugenzi wa shirika la upelelezi FBI James Comey kumsaidia mpinzani wake wa Republican, Donald Trump kupata ushindi ulioonekana kuwachukiza. Mwandishi wa VOA Zlatika Hawk anatuarifu katika taarifa inayosomwa hapa na Mery Mgawe. Clinton amesema kama uchaguzi wa rais ungefanyika Oktoba 27, hivi leo angekuwa rais wa Marekani. Anasema alikuwa njiani kupata ushindi hadi pale barua ya Jim Comey ya Oktoba 28 na Wikileaks za Russia zilileta mashaka katika mawazo ya watu ambao wa walipanga kumpigia kura, lakini wakaingiwa na hofu. Mgombea huyo wa zamani kupitia chama cha Democratic alikuwa anaongoza katika uchaguzi wa awali katika kura za maoni hadi pale mkurugenzi mkuu wa FBI alipotangaza kwamba anafungua uchunguzi mpya kuhusu Clinton kutumia barua pepe binafsi kwa matumizi ya kazi wakati akiwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Ingawa Clinton hakushitakiwa na uhalifu wowote, kampeni zake ziliingiwa na dosari kubwa siku chache tu kabla ya uchaguzi. Unaendelea kusikiliza habari hizi kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kwa kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Shirika lisilo la kiserikali linalofuatilia safari za baharini limesema kuwa maharamia wameanza kushambulia tena meli zinazopita karibu na Somalia baada ya ushikaji doria kupunguka kwenye eneo hilo la bahari. Shirika hilo la Oceans Beyond Piracy limesema kuwa kutokana na visa vya uharamia kupunguka katika kipindi cha miaka kadhaa meli zinapita karibu na bahari, wakati meli za kushika doria zikipunguka. Afisa Maisie Pigeon kutoka shirika hilo kwenye mahojiano na VOA idhaa ya Kisomali amesema kuwa walichogundua ni kwamba maharamia hawajaondoka kamwe kutoka ufukwe wa bahari ya Somalia. Takriban meli nne kati ya saba zinazoshambuliwa ama zilizoshambuliwa mwaka huu karibu na Somalia hazikuwa na walinzi wenye silaha. Mkuu wa shirika la upelelezi la Marekani la FBI James Comey leo anajibu maswali kuhusiana na jukumu aliochukua wakati wa uchaguzi wa rais mwaka uliopita, pamoja na kutoa majibu kuhusu uchunguzi aliyoufanya kuhusiana na madai kuwa Russia iliingilia uchaguzi huo kwa nia ya kumsaidia aliyekuwa mgombea wakati huo kupitia chama cha Republican rais Donald Trump kuingia madarakani. Comey ambaye anatoa ushahidi mbele ya kamati ya mahakama ya baraza la Senate anajibu maswali kuhusu Rusia kuingia mtandao wa kompyuta wa chama cha Democratic na cha mgombea wa urais aliyeshindwa Hillary Clinton, hata baada ya uchaguzi huo kumalizika miezi mitatu iliyopita. Hatua alizochukua Kome wakati wa kampeni za urais mwaka jana zinazua mgogoro mkubwa baina ya Clinton na Trump. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Waandishi wa habari saba wamekamatwa jijini Kampala wakati wa maadhimisho ya siku ya uhuru wa waandishi wa habari. Saba hao wamekamatwa na polisi walipowazuia kuandaa sherehe kutokana na makundi mawili ya uongozi wa waandishi wa habari, kila kundi likishutumu lingine kwa uongozi mbaya. Kwa mengi zaidi, sasa tuungane naye mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire. Yaliyokuwa yamepangiwa kuwa maandamano ya amani kuadhimisha siku ya uhuru wa waandishi wa habari jijini Kampala yaliishia mikononi mwa maafisa wa polisi waliovuruga sherehe nzima ya waandishi hao. Waandishi wa habari kutoka muungano wao wa uja walikuwa wamepanga kufanya maandamano ya amani, kabla ya kukutana na kuzungumzia masaibu na mafanikio yao kazini, lakini polisi waliwakamata bila kutoa sababu maalum lakini baadaye wakadai kwamba hawakuwa wamepewa taarifa kuhusu sherehe hizo. <tiple> Msukumano ulishamiri kwa muda wa dakika kadhaa licha ya mvua, polisi wakitaka waandishi wa, wa habari kusitisha sherehe zao, huku waandishi hao wakisisitiza kwamba lazima sherehe ziandaliwe. Uganda ina makundi mawili ya waandishi wa habari yanayopingana kila mmoja likidai ndilo kundi halali kuongoza waandishi wa habari. Barua tuliyoona iliandikwa na mmoja wa viongozi kutoka kundi pinzani, inawaelekeza polisi kuwakamata wenzao waliokuwa wakiandaa sherehe, ikidai kwamba waliokamatwa walikuwa waandishi wa, wa habari haramu. Kundi hilo likiongozwa na Robert Kagolo, hata hivyo linashutumiwa na kundi lililokamatwa kwa kuingiza siasa katika uongozi wa waandishi wa habari kwa kushirikiana na viongozi serikalini kuwachunguza waandishi wote wa habari. Kundi lake Kagolo vilevile linashutumiwa kupata ufadhili kutoka serikalini, madai ambayo Kogalo hakutaka kuzungumzia. Kennedy Muhire ni mwandishi wa habari anayejitegemea. Wajamaa amepiganaga wamatafuta hela iyo, maneno yatenganyisha profession yetu, balikuwa na sponsa, amepatia milioni tisini. Hivyo hivyo ndio maneno, ametoka hapa sasa hivi, apto now, bamepiganaga, sijui wazafanya nini, lakini it, it is a shame. Polisi walilenga hata wapiga picha na kulazimu wengine kukimbia ili kuhakikisha kwamba walio rekodi hayaharibiwi. Waandishi wa habari saba walikamatwa huku kundi la pili likiandaa sherehe iliyohuduriwa na waziri wa habari Franka Tumwevaze aliyeahidi ushirikiano wa dhati kati ya waandishi wa habari na serikali na kuwataka waandishi wa habari kushirikiana na serikali katika kuhubiri maendeleo pamoja na kuhimiza raia kutumia vyema mitandao ya kijamii. Waliokamatwa waliachiliwa baadaye kwa damana ya polisi baada ya wenzao kukita kambi katika kituo kikuu cha polisi jijini Kampala, wakiapa kutoondoka hadi wenzao waachiliwe huru. —Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika. Shukran sana Kennes uh, Bwire huko Kampala. Na tukivuka nchi jirani ya Burundi, ni kwamba taaluma ya uandishi wa habari ni kati ya sekta ambazo zimeathiriwa mno na mzozo unaoikabili nchi hiyo. Mashirika ya kutetea haki za waandishi wa habari yanasema kwamba uhuru wa kutoa habari na haki ya wananchi kupata habari hizo bado hazijaheshimiwa miaka miwili baada ya vituo vitano vya redio kushambuliwa na kuchomwa moto. Lakini tatu kati ya vituo hivyo sasa vimefunguliwa na serikali. Hayo yamejiri wakati leo ikiwa ni siku ya kimataifa ya uhuru wa waandishi wa habari. Ifuatayo sasa ni taarifa ya mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Akizimana. Mbali na vituo vya redio kuchomwa moto, waandishi wa habari pia walikufa. Kristofe Ngezabahizi, mpiga picha kwenye televisheni ya taifa, aliuawa pamoja na familia yake nzima, huku Jean Bigirimana, mwandishi wa habari mwingine wa gazeti moja la hapa nchini, alitekwa nyara na hadi sasa hajulikani alipo. Waandishi wawili mwaka jana walikamatwa na kuachiriwa huru, huku wengine waliotoroka nchi wakizidi kusakwa na vyombo vya sheria vya hapa Burundi kwa tuma za kushirikiana na waliojaribu kuipindua serikali katika mwaka elfu mbili na kumi na tano. Mkuu wa jukwaa la uandishi wa habari ama Maison de la Presse kwa Kifaransa anasema ni vigumu kwa sasa hata baada ya miaka miwili kusema kwamba waandishi wa habari wanafanya kazi wakiwa huru. Mgugu mkuu wa Mezondora Press anasema mzozo uliohesibu Burundi tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano uliathiri pia sekta hiyo ya wandishi habari. Anasema vituo vya redio tano vilishambuliwa na kuchomwa moto, ili hali hapa nchini tulikuwa tumezoea kusikiliza redio nyingi. Hayo anasema yanampelekea kutaja kuwa uhuru wa kupasha habari na haki ya kupata habari kwa wananchi ilipungua abantu kuronka inkuru zitandukanye. Kati ya hizo tatu zizofunguliwa, mmoja inajulikana hapa kama Redio Isanganiro. Josefu Nsabia Bandi, muhariri mkuu wa chumba cha habari cha redio hiyo, anasema, ingawa uhusiano kati ya redio hiyo na taasisi za serikali umeanza kuboreka, baadhi ya waandishi wa habari wanafanya kazi kwa kuogopa na hivyo kufanya kile kinachofahamika kwa kimombo kama self censorship. kuva tuguruye haraciye umwaka ni zaidi ya mwaka mmoja tukiwa tumefungua katika kipindi hicho. Tulikuwa tukifanya kazi, halafu baadaye tunapigiwa simu na kiongozi fulani akiuliza kwa nini tunafuatilia aina ya stori, ili hali wewe kama mwandishi wa habari umeheshimisha sheria na kanuni za kazi. Kisa kama hicho kikitokea zaidi ya mara moja, unaanza kuwa na oga wa kufuatilia aina fulani za stori. Mwaka huu, Burundi ilipoteza nafasi nne kwenye viwango vya kuheshi Misha, uhuru waandishi wa habari kulingana na ripoti iliyochapishwa na shirika la waandishi wa habari wasiokuwa na mipaka Reporters Sans Frontieres kwa Kifaransa, lakini ripoti hiyo inapingwa vikali na mamlaka ya kuchunguza uandishi wa habari hapa nchini CNC. Aida la Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Wizara ya mambo ya ndani ya Afghanistan imesema kuwa shambulizi la bomu la kujitoa mhanga lililotokea mapema leo mjini Kabul limeua takriban watu wanane na kujeruhi wengine 25. Msemaji wa kikosi cha NATO kinachoongozwa na Marekani, Kapteni Bill Salvin amethibitisha kuwa gari la kijeshi lenye kubeba silaha lililengwa kwenye shambulizi hilo, akiongeza kuwa wanajeshi watatu ni miongoni mwa waliojeruhiwa. Walioshuhudia wanasema kuwa shambulizi hilo karibu na ubalozi wa Marekani pia limeharibu magari ya watu binafsi yaliyokuwa karibu, huku wengi waliojeruhiwa wakiwa raia wa Afghanistan. Kundi la kigaidi la Islamic State limedai kuhusika. Shirika la habari la umma la utangazaji nchini Ujerumani la Deutsche Welle limetangaza shirika la wanahabari wa ikulu wa ya Marekani kuwa mshindi wa tuzo ya uhuru wa kujieleza ya mwaka wa 2017. Dushvela imesema kuwa wanahabari kutoka ikulu wamedumisha uadilifu kwenye utoaji wa habari kuhusu sera za utawala mpya, licha ya rais Donald Trump kuwapuzia na wakati mwingine kuwashambulia kwa maneno. Tuzo hiyo itatolewa mwezi Juni kwenye makao ya Dushvela mjini Bonn, huko Ujerumani. Rais wa shirika la wanahabari kutoka ikulu ya Marekani, Jeff Mason, ametoa shukrani zake kutokana na tuzo hiyo na mazungumzo ya amani kuhusu amani nchini Siria yanayofadhiliwa na Rasia na yanayotarajiwa kufanyika hapo kesho Alhamisi, mjini Astana, Kazakistan, yatahudhuriwa na mjumbe kutoka wizara ya mambo ya nje ya Marekani akiwa kama mwangalizi. Hatua hiyo imethibitishwa Jumanne kutoka ikulu ya Marekani baada ya mazungumzo kati ya Rais Donald Trump na mwenzake wa Rasia Vladimir Putin. Mazungumzo yao kwa njia ya simu kati ya viongozi hao yanaaminika kuwa ya kwanza tangu meli ya kivita ya Marekani kulenga kituo cha kijeshi cha Siria kinachotumiwa na vikosi vya Siria na Rusia. E, barabara kabisa. Unaendelea kupokea yote haya kutoka hapa Washington, ikiwa ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari hizo zilizosomwa na Harrison Kamau, sasa tuangalie tena yale yamejiri kutoka kwa waandishi wetu huko Kenya. Kenya imejiunga na ulimwengu kuadhimisha siku ya uhuru wa wanahabari. Miongoni mwa mada ambazo zimeendelea kujadiliwa nchini humo wakati taifa hilo likijitayarisha kwa uchaguzi mkuu ni jinsi vyombo vya habari vitaendeleza uhuru wake na jinsi taasisi za mawasiliano zitakavyotakiwa kubuni mikakati dhabiti na kutema habari gushi zinazozidisha migogoro katika jamii. Mwenyekiti wa chama cha waandishi wa habari huko nchini Kenya, Linas Kaikai amezungumza katika hafla hiyo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, sasa ameweza kuhudhuria mkutano wa kuadhimisha siku hiyo jijini Nairobi na kutuandalia taarifa ifuatayo. Kauli mbiu ya maadhimisho ya leo ikiwa ni kuainisha majukumu ya vyombo vya habari kuendeleza amani, haki na umoja katika jamii, Kenya haikusazwa katika maadhimisho haya. Kenya imekuwa nchi mojawapo za ukanda wa Afrika Mashariki ambayo imekuwa ikipokea shutuma kwa kuongezeka kwa visa vya wanahabari kudhulumiwa, wanahabari wakiripotiwa kuhangaishwa na vikosi vya kulinda usalama kwa kisingizio cha kuandika ripoti zenye lengo la kuchochea jamii lakini je wadau katika tasnia ya wanahabari wanaelezaje mazingira wanamofanyia kazi wanahabari hapa hii kauli ya Swaleh Mdoe mhariri mkuu kitengo cha Kiswahili katika kituo cha habari cha Citizen. Mazingira ya kufanyia kazi kwa wanahabari Kenya sio bora zaidi, lakini ni bora kuliko ilivyokuwa miaka labda kumi iliyopita, kwa sababu wakati ule miaka kumi iliyopita kulikuwa na mambo fulani ambayo yalikuwa yanafinya sana waandishi wa habari. Lakini sasa tumeona kwamba serikali imeweza kuyaruhusu na kuweza kuyafanya yaweze kutumiwa na wanahabari. Eh, kwa mfano uhuru wa vyombo vya habari umeenea sana siku hizi, wanahabari wana uhuru wa, wa, wa, wa wakulaumu hata serikali wakumlaumu hata rais bila kuchukuliwa hatua yoyote. Angalau visa vya hapa na pale vya, vya kudhulumiwa kwa wanahabari vipo, lakini hatuwezi kusema kwamba vilikuwa vingi sana kuliko wakati ule wa utawala wa nyuma. Charles Kerich, mwenyekiti wa baraza la vyombo vya habari nchini anaieleza Sauti ya Amerika kuwa mazingira ya wanahabari kufanyia kazi yanaendelea kubadilika kila uchao kutokana na uvumbuzi wa kiteknolojia, na hivyo basi wanahabari wanatakiwa kujitayarisha kwa mabadiliko hayo. Kuna teknolojia ambayo inabadili vile uh, wanahabari wanafanya kazi yao. Teknolojia hii imerahisisha ile collection ya habari, lakini pia imefanya makampuni mengi kukosa kupata faida. Kwa hivyo unapata kuna makampuni mengi ya vyumba vya habari ambavyo vinafuta watu kazi, na inakuwa ni jambo ambalo kila mtu sasa lazima atafute namna ya kufanya adaption. Kuongezeka kwa habari gushi au bandia kutoka kwa mitandao ya kijamii kumeanza kudhalilisha tasnia nzima. Ezekieli Mtua, afisa mkuu mtendaji wa bodi ya uainishaji filamu nchini, anaeleza kuwa ni vyema kuwapo makinifu mkubwa wa kutumia mitandao ya kijamii ili kutema migogoro. Habari gushi zinaweza leta uh, matatizo makubwa, zinaleta panic, zinaweza zikasababisha hatari uh, zinaweza zikahujumu uhuru ama usalama wa kitaifa, na nadhani ni muhimu kwamba tuweze kuhakikisha kwamba hata tunapotumia mitandao na teknolojia tunaitumia kwa njia ambayo inafaa. Bwana Swalim Doe anasisitiza kuwa wanahabari wanatakiwa kufuata maadili ya wanahabari na kujitenga na taarifa hizo gushi ambazo zina uwezo wa kuibua migogoro katika jamii hususan, wakati Kenya inapojitayarisha kwa uchaguzi mkuu. Taasisi haiwezi kuzuia, ila ni kwa wanahabari wenyewe waweze kuwa waangalifu wakati huu tunaelekea uchaguzi, kwa sababu ni nyingi habari gushi zitachapishwa. Kennedy Ondera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Utafiti unaonyesha kuwa mlipuko wa ugonjwa wa HIV na UKIMWI pamoja na magonjwa yasiyokuwa na tiba yanaongezeka kwa watu walio chini ya jangwa la Sahara, ambapo pia inawasababishia kupata ugonjwa wa figo. Katika makala ya afya hivi leo, mwandishi wa Sauti ya Amerika Moki Edwin Kidzeka anatuarifu kutoka Yaounde, Cameroon, ambako wataalam wa tiba wanakutana kutafuta njia ya kupunguza ongezeko kubwa la ugonjwa sugu wa figo. Mary Mgawe anasimulia taarifa hiyo. Mashine maalum ya kusafisha damu, dialysis machine, katika kituo kimoja cha hemodialysis kwenye mji mkuu Yaounde nchini Cameroon inatoa damu kutoka kwa wagonjwa wa figo, inaichuja na kuipima kabla ya kuirejesha mwilini. Miongoni mwa mamia ya wagonjwa wanaotumia kipimo hicho ni Ngala Priscilla. Is not... nilianza kutumia kipimo hichi mwaka elfu mbili na mbili. Kitu kilichoharibu figo zangu ni shinikizo la damu. Kipimo cha dialysis chenyewe kina gharama za juu, kitu kinachotuumiza ni madawa na vipimo vya maabara ambavyo inatakiwa tuchukue. Priscilla anasema hali yake iligunduliwa mapema, anatoa shukrani kwa amiani wake ambaye ni muuguzi Shirika linaloshughulika na masuala ya figo nchini Kamerun linaripoti kuwa wagonjwa wengi wa figo katika nchi wanakwenda hospitali wakati ugonjwa umefikia kiwango kikubwa. Wengi wanakufa hata kabla ya kugunduliwa. Bertrand Balagok, rais wa jumuiya ya watu wanaoishi na madhara ya figo huko Yonde, anasema tiba za kawaida mara nyingine haziwezekani kwa sababu mashine nyingi hazitunzwi vizuri. Anasema badala ya masaa manne ya tiba wagonjwa wanaweza kutumia masaa matatu tu katika dialysis. nous sommes quitté de 20 à 7 machine nous avons 20 machine Anasema, anasema ni mashine saba tu kati ya 20 katika kituo zinazofanya kazi, na hiyo inawadhoofisha wagonjwa. Anasema mgonjwa aliyetakiwa kutibiwa Jumatatu, anatibiwa Jumatano au Alhamisi. Na chumba cha maji ambacho kinahitajika zaidi wakati wa hatua hizi zinafanyika hakifanyi kazi wakati wote, kwa hiyo watu hawawezi kutibiwa kwa kutumia kipimo cha dialysis Kamerun ina takriban wagonjwa elfu mbili walio na madhara ya figo, idadi iliyoongezeka kutoka mia nne mwaka elfu mbili na kumi na mbili Gloria Ashung Tantang, afisa katika kituo hicho, anasema idadi ya watu walio na madhara ya figo inazidi kuongezeka. Any severe infection would cause the kidneys to shut down. Acute kidney failure linked to pregnancy is a major cause Maambukizo yoyote mabaya yanaweza kusababisha figo kushindwa kufanya kazi. Tatizo hilo linalohusishwa na ujauzito ni sababu kubwa katika mazingira yetu. Tatizo kubwa la figo linasababishwa na nini? Ugonjwa wa kisukari, ugonjwa wa moyo na maambukizo sugu. Epuka uzito kupita kiasi, fanya mazoezi kupunguza uzito, epuka kuvuta sigara. Epuka kutumia dawa ambazo hazijaandikwa na daktari. Vinywaji vyenye sukari nyingi ni hatari sana kwa afya yako. Kwa mujibu wa shirika la Marekani linaloshughulika na masuala ya figo, asilimia kumi ya watu wote duniani wana madhara makubwa katika figo zao. Wengi wanakufa kila mwaka kwa sababu hawana uwezo wa kupata tiba. Kiti Jaga ni mwanafunzi anayesomea kuhusu magonjwa ya tiba ya figo kutoka Netherland, anasema mchango mwingine unaopokelewa ni ongezeko la ugonjwa wa figo, kwamba madaktari wengi hasa katika nchi zinazoendelea hawajifunzi tiba mpya. Madaktari wengi wamepatiwa mafunzo katika vyuo vikuu na kumaliza katika kiwango fulani, lakini ujuzi waliopata baada ya kuhitimu ni kusoma na kusikiliza na kujieleza kisayansi wanahitaji kujifunza zaidi jinsi ya kuelewa matokeo kutoka kwenye tafiti ili waweze kutumia katika kazi zao. Wataalamu wanatoa wito kwa watu kufanya vipimo mapema, wakisema kuwa kwa kawaida wagonjwa wa figo hawana dalili inayoweza kugundulika hadi ugonjwa unapokuwa mbaya, lakini kipimo kidogo cha mkojo kinaweza kuona athari kwenye figo. Ufutao ni muktasari wa habari. Serikali ya Kenya imesema wizara ya fedha tayari imetoa fedha ambazo zimetengwa kwa ajili ya mishahara ya madaktari. Shirika la kutetea haki za binadamu la The Observatory for Protection of Human Rights limesema kupitia ripoti iliyotolewa mapema leo kuwa serikali ya Kenya inakandamiza watetezi wa haki za binadamu. Shirika lisilo la kiserikali linalofuatilia safari za baharini limesema kuwa maharamia wameanza tena kushambulia meli kwenye ufukwe wa Somalia. Na kwa habari hizo, ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu hii leo, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe. Mwelekezi hapa studio ni Aida Isa. Kutoka Washington mimi ni BMJ Muridhi nami Harrison Kamau, kwa pamoja tunasema muwe na usiku mwema kutoka hapa Washington. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Jamii huru ya kidemokrasia haiwezi kudumu bila ya vyombo vya habari huru na wazi, ikiwa ni vyombo asili, magazeti na matangazo, au vyombo vipya vya mtandao ya kijamii, blog na majukwaa mengine ya kidijitali. Uhuru wa vyombo vya habari unaweza kuwapasha habari za kuaminika wananchi na kurahisisha mawasiliano jumla ya binadamu. Vyombo vya vi habari visivyoingiliwa kati vinaweza kutangaza juu ya maswala ya rushwa, kuripoti juu ya faida na hasara za maswala muhimu, kufafanua sheria na sera na kurahisisha mawasiliano na mabadilishano ya mawazo na majadiliano ya umma. Hii ni muhimu kwa sababu katika jamii huru, serikali inapata uhalali wake kutokana na wapiga kura wapiga kura walioelimishwa wanakuwa na uwezo mkubwa wa kutokubali kudanganywa na kuwajibisha serikali zao wakati wanapopiga kura. Mei tatu basi ni siku ya dunia ya uhuru wa vyombo vya habari. Kuadhimisha siku hii ilianzishwa na shirika la umoja wa mataifa la sayansi elimu na utamaduni UNESCO ili kuhamasisha umuhimu wa uhuru wa vyombo vya habari na kuwakumbusha watu kote duniani kwamba katika darzenia ya nchi uchapishaji wa magazeti na vitabu hukaguliwa au kutozwa faini, kusitishwa na kufungwa, huku waandishi wa habari, wanahariri na wachapishaji kubughudhiwa, kushambuliwa, kufungwa na hata kuuliwa kwa kueleza maoni yao. Ni siku ya kuunga mkono vyombo vya habari vinavyokabiliwa na hatari ya kukaguliwa au kufungwa na kuwakumbuka wale waandishi wa habari waliopoteza maisha yao wanapofanya kazi zao na ni wajibu wa kila serikali kokote pale kulinda uhuru wa vyombo vya habari na uhuru wa kujieleza, haki msingi ya binadamu inayotambuliwa kote duniani. Thomas Jefferson, rais wa tatu wa Marekani na mojawapo wa waasisi mashuhuri wa nchi hii, aliandika: ningeliachiwa mimi kuamua ikiwa inabidi tuwe na serikali isiyo na magazeti au magazeti bila ya serikali, nisinge sita, na ningechagua uamuzi wa mwisho. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza msimamo wa serikali ya Marekani.