Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harizon Kamau. Waziri wa huduma za umma na ujenzi wa Somalia amepigwa risasi hivi leo karibu na makazi ya rais mjini Mogadishu, kwa mujibu wa walioshuhudia na waliozungumza na VOA. Waziri Abbas Abdullahi Sheikh Siraji alifariki baada ya walinzi wa mkaguzi mkuu wa Somalia kufiatua risasi Mkaguzi mkuu Nuor Jimale Fara amesema walinzi wake walishuku gari iliyokuwa nyuma, wakishuku kwamba ilikuwa na wamlipiwaji bomu wa kujitoa mhanga. Fara anasema alikuwa ndani ya gari wakati wa shambulizi hilo ambalo limetokea kiasi cha mita 500 kutoka makazi ya rais. Siraji alikuwa waziri kijana katika serikali ya Somalia na ni miongoni mwa wakimbizi wa kwanza wa Kisomali kurejea nchini kutoka nchi, kambi ya wakimbizi ya Dadaab nchini Kenya mwaka jana. Shirika la kutetea haki za binadamu la The Observatory for the Protection of Human Rights limesema kupitia ripoti iliyotolewa mapema leo kwamba serikali ya Kenya inakandamiza watetezi wa haki za binadamu pamoja na mashirika na kuonya kuwa kuna wasiwasi tunapokaribia kwenye uchaguzi mkuu utakaofanyika Agosti 8 mwaka huu, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Shirika hilo limeongeza kusema kuwa tangu Rais Uhuru Kenyatta alipochukua usukani mwaka wa 2013 utawala wake umekandamiza wanaharakati wa haki za binadamu waziwazi, ukidai kuwa ni maadui wa serikali wanaotumikia mataifa ya kigeni. Washirika wa Rais Kenyatta pamoja na naibu wake William Ruto wamelaumu mashirika hayo kwa kuchochea mashtaka yalikuwa yanawakabili mbele ya mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC baada ya ghasia za kisiasa zilizotokea baada ya uchaguzi wa mwaka wa 27. Majaji nchini Sudan Kusini wako kwenye mgomo kutokana na malipo mabaya ya mishahara na hali duni za maisha. Msemaji wa umoja wa majaji amesema hivi leo, hali hiyo inazidisha wasiwasi kuhusu baadhi ya watu kuhofia kushtakiwa ambao tayari imekidhili nchini humo kutokana na uhalifu na vita. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Sudan Kusini, taifa changa duniani, limetumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka wa elfu mbili kumi na tatu baada ya rais Salva Kiir kumfukuza kazi naibu wake na kuzua mzozo ambao umesambaa kote nchini humo. Mzozo huo umesababisha mapato yatokanayo na mafuta kupungua na kudumaza kilimo cha nchi na gharama za maisha kupanda kwa kiwango kikubwa na kufanya mishahara ya wa wafanyakazi wa serikali isiwe na maana, amesema msemaji wa Umoja wa Majaji Guri Reimundo. Unaendelea kusikiliza Habari za Dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC na vilevile vile kupitia 107.5 FM, Nairobi Kenya. Shirika la habari la umma la utangazaji nchini Ujerumani la Deutsche Welle limetangaza shirika la wanahabari wa ikulu ya Marekani kuwa mshindi wa tuzo ya uhuru wa kujieleza ya mwaka wa 2017. Deutsche Welle imesema kuwa wanahabari kutoka ikulu wamedumisha uadilifu kwenye utoaji wa habari kuhusu sera za utawala mpya, licha ya rais Donald Trump kuwapuzia na wakati mwingine kuwashambulia kwa maneno. Tuzo hiyo itatolewa mwezi Juni kwenye makao ya Deutsche Welle mjini Bonn huko Ujerumani. Rais wa shirika la wanahabari kutoka ikulu ya Marekani, Jeff Mason, ametoa shukrani zake kutokana na tuzo hiyo. Na mkuu wa upelelezi wa shirika la upelelezi la Marekani la FBI, James Comey, leo anajibu maswali kuhusiana na jukumu alichokua chukua wakati wa uchaguzi wa rais mwaka uliopita, pamoja na kutoa majibu kuhusu uchunguzi aliyofanya kuhusiana na madai kuwa Russia iliingilia uchaguzi huo kwa nia ya kumsaidia aliyekuwa mgombea wakati huo kupitia chama cha Republican, Rais Donald Trump, kuingia madarakani. Kome, ambaye anatoa ushahidi mbele ya kamati ya mahakama ya baraza la Senate, anajibu maswali kuhusu Russia kuingia kwenye mtandao wa kompyuta ya chama cha Republican. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Muda usio mrefu Sandey Shomari atakuwa nawe akikuletea kipindi cha Kwa Undani. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu mpenzi msikilizaji hali kadhalika wewe unaungana nasi kupitia facebook live stream katika muda mwingine wa kipindi hiki cha kwa undani ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukichambua na kukupa uchambuzi wa kina kuhusu yale yanayoendelea kwa undani zaidi kufanya haya hii leo jina langu ni sunday shomari ungana nami nam leo kwa undani tunamulika siku ya kuadhimisha uhuru wa vyombo vya habari duniani ambayo siku hii ni Mei tatu, iliyotangazwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuwa siku ya uhuru wa vyombo vya habari kutokana na andiko 19, 19 na andiko nambari 19 la mwaka 1948. Basi leo tunaangalia kwa ujumla hali katika eneo zima la Afrika ya Mashariki. Tutaungana na wa waandishi wetu kutaka kujua hali ilivyo, hali kadhalika tutaungana na wachambuzi. Basi kuanzia tu kuzungumza kuhusu hali hii leo, e, kutoka nchini Tanzania tunaungana naye katibu wa jukwaa la wahariri, bwana Nevil Meena. Yeye kwa upande wake yuko nchini Tanzania, ni mwandishi wa habari wa muda mrefu. Nevil Meena, hebu tueleze kwa upande wa Tanzania, hali ikoje? Ninachosema ni kwamba hakuna mabadiliko makubwa katika utendaji wa vyombo vya habari nchini Tanzania, unaweza ukasema hivyo, lakini kwa maana kwamba e, vyombo vya habari vinaendelea na kazi zake kama kawaida, lakini sisi tulioko katika sekta ya habari, kuna mabadiliko ambayo yanaonekana kama vile kuna kuminywa, ama kuna changamoto na vikwazo zaidi katika utendaji wa kazi, na vikwazo hivi vinaonekana katika pande kadhaa. Kwanza ni upande wa serikali yenyewe, watendaji wa serikalini. Tangu kuingia kwa awamu ya tano ya uongozi, wamekuwa na mienendo ambayo i nyingi inaashiria kutaka kuminya uhuru wa habari, kutaka kutoa matamko ambayo yanakwaza utendaji wa vyombo vya habari, na kumekuwa na matukio kadha wa kadha ambayo yamehusisha kuathiriwa kwa waandishi wa habari kwa namna moja nyingine, wakiwa kazini. Lakini kwa upande wa pili kuna matukio yanayohusisha jamii pamoja na taasisi nyingine za kijamii kwa ujumla ambazo pia nazo zinakwaza utendaji wa waandishi wa habari kwao. Niseme kwamba kwa, kwa, kwa sasa tunapozungumza kuna mabadiliko katika mazingira ya utendaji kazi, na pengine kuliko ambazo imekuwa katika awamu za uongozi zilizopita. Na je, Nevil Mena, kuna maboresho gani au changamoto zimezidi kwa upande wa Tanzania? Yako mambo ambayo yanatukanganya eh, yanatukanganya kwa maana hii kwamba tangu kuingia kwa serikali ya awamu ya tano, imepitishwa sheria mbili zinazosimamia sekta ya habari au zinazoratibu sekta ya habari. Nikitaka kusema vizuri zaidi, eh, kwamba kuna sheria ya haki ya kupata taarifa, yani Access to Information Act. Hii ni sheria ambayo inawalazimisha baadhi ya maofisa serikalini na taasisi ambazo zinafanya kazi na serikali vyanzo vyake vya fedha vinategemewa kutoka serikalini kutoa taarifa kwa waandishi wa habari na kwa watu wengine. Kwa maana hiyo, kisheria ni kwamba kuna hatua imepigwa kwamba mtu atalazimika kutoa taarifa, na asipotoa anaweza akachukuliwa hatua za kinidhamu ama hatua za kisheria. Lakini upande wa pili, kuna sheria ya huduma za habari, Media Services Act, nao ya mwaka elfu mbili na kumi na sita. Sheria hii pamoja na kanuni zake inatambua sekta ya habari rasmi kwamba ni sekta iliyopo na inatambua kazi ya kihabari kwamba ni kazi ya kisheria. Kwa hiyo mtu yoyote anayeikwaza anaweza akachukuliwa hatua. Pamoja na changamoto zilizoko ndani ya sheria hizi, kinachotusumbua ni kwamba kupitishwa kwa sheria zenyewe hakuendani na utendaji wa serikali katika sheria zenyewe, kwamba serikali ambayo ilipeleka bungeni mswada wa kulazimisha kutolewa kwa taarifa katika taasisi zake ni serikali hiyo hiyo ambayo rais wake ametamka hadharani kwamba alihusika, serikali yake ilihusika kuzuia matangazo ya moja kwa moja ya Bunge. Kwa hiyo utaona hapa eh, kuna mkanganyiko kwamba serikali inataka nini. Je, ni kwa moyo wa dhati kwamba imepeleka sheria ikitaka uwazi katika upatikanaji wa taarifa, wakati kwa upande mwingine inazuia matangazo kama ya Bunge? Kwa hiyo hili ni jambo ambalo limekuwa ni la mjadala ndani ya vyombo vya habari. Hatujafahamu nini nia ya serikali K katika muktadha wa aina hiyo. Kwa hiyo niseme tu kwamba tupo tunafanya kazi katika mazingira yale yale, tunatumia uzoefu wa kufanya kazi, lakini mazingira kwa ujumla yamebadilika, hasa utendaji wa watendaji wa serikali wengi. Inaonekana kabisa kwamba wanajaribu sana kuzuia vyombo vya habari kufanya kazi yake kuliko ilivyokuwa mwanzo. E, lakini ukiangalia katika ripoti ya uhuru wa habari Reporters Without Borders kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na saba Tanzania imezidi kwenda chini. Sasa pengine, unafikiri haya yamepelekea hali hii au kuna mengine zaidi? Ah, ilitarajiwa. Mimi nitarajia kwamba lazima iende chini kwa sababu katika kuminya uhuru wa taarifa na uhuru wa upatanaji wa habari ni kwamba huwagusi tu waandishi wa habari wa Tanzania, bali unavigusa vyombo vingine vya habari vya kimataifa. Mathalan, unapofanya uchambuzi wa sheria ya haki ya kupata taarifa na ukafanya uchambuzi wa sheria ile ya media services act yani huduma za habari tanzania mwaka elfu mbili na kumi na sita ukitazama kwa jicho la kimataifa kuna vikwazo vimo ndani ya sheria ile kwa hiyo kwa sababu wanaotathmini wanao, wanao hali ya ya ya ya, ya upatikanaji wa taarifa na utendaji wa vyombo vya habari wana, wanaipa tanzania jicho kutoka nje pengine kuliko walioko ndani wakija kuchanganya waki na uhalisia wa matukio ya kukamatwa kwa waandishi wa habari, kuwekwa kizuizini, waandishi wa habari kuwekwa ndani kwa saa kwa, kwa amri za wakuu wa mikoa na wakuu wa wilaya, uvamizi wa kituo cha televisheni na redio uliofanyika hivi karibuni, kupigwa kwa waandishi wa habari katika maeneo tofauti, polisi kuwazuia waandishi wa habari kufanya kazi yao katika matukio mbalimbali mbali. Hii ina lazima ilete e, ilete mabadiliko katika e, katika katika mtizamo mtizamo halisi wa hali ya kihabari katika nchi yetu. Kwa hiyo mimi hilo kwamba kwamba Tanzania itashuka katika viwango vya kimataifa ah, halina mashaka kwamba lilitarajiwa kwamba litatokea. Lakini kwa upande wenu, Tanzania hasa waandishi wa habari na we ukiwa kwenye jukwaa, mlipewa nafasi kushiriki kutunga baadhi ya hizi sheria za Tanzania. Unaweza ukasema mi, naweza ukasema kisiasa, hatukushiriki lakini E, kitaalamu tulishiriki. Huwezi huwezi kuwa kiongozi ama huwezi kuwa taasisi ya kihabari mkaacha sheria zikapitishwa na nyie mmeweka mikono nyuma mkaziacha zikaenda. Hapana e, upo ushiriki wa namna moja ama nyingine wa taasisi za kihabari Tanzania katika sheria zile zilizotungwa, ijapokuwa hazikuja kama matakwa yetu yalivyokuwa asilimia mia moja, lakini yako mama ambayo sisi kwa namna moja ama nyingine iliyapenyeza kupitia kwa wabunge, kupitia kwa kamati na yamepata nafasi yalipokwenda mbele ya bunge na yalipokwenda serikalini. Lakini niseme tu kwamba zile sheria zina changamoto nyingi sana. La kufurahisha ni kwamba leo jijini Mwanza tulikuwa na maadhimisho ya kilele cha maadhimisho ya wiki ya, ya siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani na waziri wa habari, utamaduni, sanaa na michezo Dr. Harrison Mwakyembe kwa mara ya kwanza akizungumza katika hadhara ya, wa, ya, ya, ya wanahabari katika nchini Tanzania tangu alipoteuliwa kuchukua nafasi ya, ya mtangulizi wake, amefungua milango ya majadiliano. Amesema serikali iko tayari kuweka fursa za majadiliano, kujadili jambo moja baada ya lingine kwa mtazamo wa changamoto, na amesema zaidi kwamba kuwepo kukutana kwa wanahabari na taasisi zao pamoja na serikali, hata kama hakuna jambo la kuzungumza, basi wakutane wabadilishane mawazo kuhusiana na jinsi gani basi wataweza kusogeza sekta ya habari. Sisi tunaliona hili ni jambo jema, na akasema katika mambo ambayo ya yako akasema hata kama sheria ilitungwa, ile sheria haikutungwa juu ya mawe, ilitungwa na ilitungwa na wanadamu, inaweza ikawa na upungufu na mabadiliko yanaweza kufanyika. Tunajiona kwamba hii ni hatua muhimu sana na ni mlango muhimu sana sisi kuitumia. Sasa kama kuna mambo yoyote ndani ya sheria na ndani ya kanuni hayako sawa, tukajaribu kwa mara ya pili kuona kama kunaweza kukawepo mabadiliko yakafanyiwa mabadiliko, basi sheria ikawa ikawa bora zaidi pengine kuliko Hivyo sasa hayo yatakuwa ni maendeleo pengine kwa upande wa habari kwa Tanzania. Lakini pia alipogusia katika hotuba yake kuhusu waandishi wa habari za uchunguzi kulindwa, hawa watapewa ulinzi. Je, hilo linawezekana? Kulindwa kwa nafasi kwa, nafansi, kwa, kwa waandishi wa habari za uchunguzi ni jambo la msingi, lakini hili lina pande kadhaa. Kwanza, ulinzi na usalama wa mwandishi wa habari unaanza na mwandishi wa habari yeye mwenyewe, na hii ni changamoto kwa sekta ya habari katika nchi yetu na hasa sisi ambao tumepewa dhamana ya kuongoza taasisi za kihabari, tunahitaji sana kuwafunza waandishi wetu jinsi ya kufanya kazi, hasa zinapokuwa za kiuchunguzi. Mwandishi wa habari akatambua ya mazingira yanayomzunguka, mwandishi wa habari akatambua wale anaowachunguza, na akatambua wajibu wake kwa umma, na akatambua kwamba kazi anayoifanya pengine mwishoni mwa siku inaweza ikawa na hatari kubwa zaidi katika mazingira ya sasa. Sasa hili ukishalitambua, unaweza ukajipanga vizuri. Tunazo taasisi za kihabari ambazo zinatoa kwa ajili ya kusaidia masuala ya uchunguzi kama Tanzania Media Foundation huu wa wa, ni mfuko ni wakfu wa vyombo vya habari Tanzania kwa kifupi TMF, umekuwa wakifanya kazi nzuri sana. Tunaamini kwa kupitia mlango wa TMF tunaweza tukapata mabadiliko makubwa katika sekta ya habari, watu wakafanya kazi zao kwa weledi, wakichukua tahadhari kubwa kuhusiana na hali ya usalama wao. Hilo nina upande mmoja, upande wa pili ni serikali. Sasa serikali kwa maana hii ambayo mimi nimesema kwamba serikali ina, ina ina nafasi yake kwamba inaweza i, kwa kutumia e, vyombo vyake vya usalama e, ikasaidia ika waandishi wa habari kuwa salama, kutoa ushirikiano pale ambapo waandishi wa habari wanapatwa na matatizo ya kuumizwa ama wanapata matatizo ya wakiwa ya, ya, kazini na hili ni jambo la kufanya uchunguzi wa kina na kuchukua hatua pale ambapo watu wanabainika kwamba wametenda makosa ya kuwashambulia wanahabari. Sasa hili limekuwa lifanyike na ndio maana nchi yetu imekuwa hatari zaidi. Utakumbuka Absalom Kibanda aliumizwa na kupelekwa nchini Afrika Kusini kutibiwa kwa muda mrefu, mpaka hii leo tunazungumza hakuna kilichofanyika, hakuna taarifa yoyote ya kiuchunguzi inayoonyesha kwamba kuna watu walihusika na pengine wanaweza wakachukuliwa hatua. Kuna kifo cha Mwangosi, kimepita hivi hivi kama vile kwamba kuna mtu aliyekufa, lakini ile kesi imeendelea huko ilivyoendelea kuna kuna, kuna mazonge zonge mengi mambo yake hayako wazi. Hili nalo linatupa matatizo. Kwa hiyo kama serikali inakuja sasa na kusema waandishi wa habari lazima walindwe, lazima kuwepo nia ya dhati ya maneno na matendo katika hili jambo badala ya kueza na, tunahitaji kuona hatua kwa mambo madogo. Hivi majuzi tu, waandishi wa habari wa walipigwa wakiwa kwenye mkutano wa upande mmojawapo kati ya pande zinazopingana za chama cha wananchi kafu eh. Waliohusika kuwapiga wengine wamekiri hadharani kufanya hivyo. Tulitaraji kuona wakichukuliwa hatua, kwa maana ya kukamatwa, kuhojiwa, hata kufikishwa mbele ya vyombo vya sheria kwa kufanya uhalifu aliyoufanya, lakini mpaka sasa tumesikia wamekamatwa hatu, lakini hatuoni kama kuna hatua za makusudi zinazochukuliwa. Kwa hiyo wakati serikali ikisema kwamba inatamani kuwalinda waandishi wa habari tunahitaji kuona ikifanya hivyo kwa matendo na si kwa maneno pekee. Asante uh, sana Neville Mena, katibu wa jukwaa la waridi huko nchini Tanzania. Na tukigeukia basi kwa upande wa Kenya, anaungana na mwenzangu Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, leo hii hayo maadhimisho yamefanyika nchini Kenya, lakini hali ya jinsi waandishi wa habari na uhuru nchini humo, we umefuatilia huko, hebu tueleze nini ambacho kinaelezwa na wadau katika sekta ya habari nchini Kenya? nam Shomari, leo Kenya imejiunga na mataifa mengine ulimwenguni kuadhimisha siku hii ya uhuru wa vyombo vya habari. Yani Kenya ni mojawapo wa nchi ambazo zimekuwa zikilaumiwa sana kwa kuzorotesha uhuru wa wanahabari wa wanahabari, wengi wengi, wengi, wengi wakieleza kwamba wanafanya kazi katika mazingira ambayo si bora na nilifanikiwa kuzungumza na mwenyekiti wa baraza la vyombo vya habari nchini Charles Kerich, na alikuwa na haya ya kusema. Eh, mazingira yanabadilika siku kwa siku. Eh, ya kwanza kuna teknolojia ambayo eh, inabadili vile, eh, wanahabari wana wanafanya kazi yao. Eh, teknolojia hii imerahisisha eh, collection ya habari, lakini pia imefanya uh, makampuni mengi kukosa uh, kupata faida. Kwa hivyo unapata, kuna uh, makampuni mengi ya vyumba vya habari ambavyo vinafuta uh, watu kazi, na inakuwa ni jambo ambalo kila mtu sasa lazima atafute namna ya kufanya adaption, adapting kwa sababu uh, mazingira ina, ina, ina, ina, inavyobadilika, nawe huwezi baki ukifanya vile ulikuwa unafanya zamani, na pia kuna mambo ambayo wameongelelewa hapa kuhusu uh, uh, um, usalama wa wanahabari, tukasema ya kwamba kuna visa ambavyo vimeripotiwa, na tunashukuru kwa kwa maana uh wakati ule tumeongea na polisi ama serikali tunaona ni kama kwamba wamechukua hatua mara moja kutusaidia, lakini pia bado kuna zingine ambazo e, tunaona sana sana, labda kwa polisi ambayo tunasema labda ni kwa sababu hawaadhibiwi ndio wanaendelea na visa kama hivi, na tunasema ya kwamba sisi tutaangalia kwa makini na hatutaruhusu e, mtu yeyote akuje afanye ni kama anafanya mzaha na e, usalama wetu. Na Kenya inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu. Je, umejiandaji mmeandaa wanahabari vipi kukabiliana labda na changamoto ambazo zinakuja na uchaguzi eh, wanahabari wako tayari? Uh, wanahabari uh, tume tumejitayarisha ili tukipata uh, incidents zozote za attacks on the media tunaweza fanya response quick rapid response. Uh, lakini pia unapata kuna wanagombeaji wa kisiasa ambao wanadhani uh, labda wanapoteza kwa sababu ya ripoti za wanahabari na wengine unapata you know, ni kama wanafanya um, attacks kwa journalist na tumesema ya kwamba uh, sisi tuta, tuko tayari uh, uh, uchaguzi utakapokuja tutafanya kazi yetu ipasavyo na tutawapasha Wakenya na dunia nzima habari ya vile uh, uh, uchaguzi itafanyika. Sawa, Kennedy Wandera, tumemsikia kiongozi huyo akizungumza. Sasa labda utuambie tu e, wadau nchini Kenya, hali halisi inayozungumzwa kwa jumla kuhusu swala zima la uhuru wa habari ni ipi kwa sasa Mam? pia nilipata nafasi ya kuweza kuzungumza na wadau mbalimbali wakati uh, siku hii ilipokuwa inaadhimishwa katika uh, mgahawa um, mmoja hapa jijini Nairobi. uh, nieleze kwamba ya hapo maswala ambayo yamekuwa yaibuka maswala ambayo yanazungumziwa hapa nchini, mojawapo maswala haya ni kuwepo kwa, kwa kwa habari gushi, zile bandia, kwamba taarifa hizi zinatoka upande mmoja na kwa kuto, kwamba mwanasiasa amesema kitu fulani ambacho labda si kweli, lakini kitu hiki kina a, kinasambazwa katika vyombo vya habari na unakuta kwamba vyombo vyombo vya habari a, vile vinavyoitwa mainstream vinatumia habari kama a, habari hizi kuweza kupeperushwa kwa watu wasi kuhakikisha kwamba habari hizi labda zimepitia a, vile viwango vya kuhakiki maadili. Kwa hivyo ni suala ambalo limeibuka li, li, li hapa nchini li na u, u, kuna wanasiasa ambao wameweza ku lipitia hili wakati wa mchujo wa vyama, mwanasiasa akibandikwa ujumbe fulani kwamba amehamia chama fulani, na hivyo basi kupata uungwaji wake mkono katika kiti kile alichokuwa akigombea unazoroteka. Kwa hivyo ni suala ambalo limeweza kujitokeza na wengi wa wadau wanaeleza kwamba hali hii ni sharti iweze kudhibitiwa na taasisi muhimu, lakini wapo pia wanasema kwamba taasisi hizi kuona labda hazina uwezo wa kuhakikisha kwamba zinadhibiti hilo, lakini ni suala mojawapo ambalo pia linaangaziwa zaidi, na nieleze pia kwamba um, ni, ni baadhi ya wanahabari ambao pia nimeweza kuzungumza nao wanaelezea kwa kina jinsi ma, mazingira yalivyobadilika, lakini pia wanasema kwamba kuna visa fulani ambavyo vinaendelezwa na vikosi vya usalama pasi kujali kwamba wanahabari wana haki zao za kuhakikisha kwamba wanapeperusha uh, taarifa zao. Wanaeleza um, mara tu wanahabari hao wanapokamatwa, vikosi hivyo vya usalama vinasema vina, vina, vina, kwamba wao wanapeperusha taarifa ambazo zinafania uh, kuchochea jamii kwa hivyo kupitia mikono ya polisi na kuhangaishwa. Kwa hivyo wengi wanasema kwamba hata kama hili bado linafaa kuhakikishwa kwamba linanyoroshwa, bali bado kuna maswala ambayo serikali na taasisi muhimu ambazo zinajali uh, maslahi ya wanahabari zinaangazia maswala haya, hususan wakati huu Kenya inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu. Ni kweli, Kennedy Wandera. Hivyo sasa Kenya anajiandaa kwa uchaguzi mkuu, na pengine changamoto hapo ni nyingi na pengine zitajitokeza zaidi, pengine kwa upande wa hayo yaliyozungumzwa kwenye hiyo hafla muhimu. Kuna wananchi ambao wako nchini Kenya kwenye masuala ya habari wanaofuatia kwa karibu, na wanaona vipi kwa upande wao, wale ambao wamepata nafasi ya kuzungumza nao, kwamba hali ya huu uandishi wa habari, je, imeonekana kuboreka zaidi au imekuwa inazorota zaidi? Wengi niliozungumza nao wakati wa warsha hii uh, wanaelezea kwamba kuna ufanisi mkubwa ambao uh, kwa kiwango kikubwa vyombo vya habari vinatagusana navyo hasa na wananchi katika ma uh, viwango tofauti tofauti vya uwakilishi na wanahisi kwamba vyombo vya habari vina uwezo mkubwa. Hata wakati mwanasiasa anapotumia chombo cha habari fulani kukandamiza wanahabari, inakuwa kwamba taarifa ile tayari ishavuka na ishasambazwa kote. Kwa hivyo wanaviona vyombo vya habari kama njia au uwezo wa kuhakikisha kwamba sauti ya mwananchi inaweza kusikilizwa na, na ku -ku -ku -ku -ku kuendesha mjadala katika taifa lakini pia wapo ambao wame, wanaona kwamba uh, kuna wakati mmoja ra Raisi Kenyatta alipochukua madaraka alikuwa anasema kwamba gazeti ni la kufunga nyama. Kwa hivyo wengi pia wanaendeleza ule msemo wa rais kwamba huenda basi. Uh, hi, haya magazeti au vyombo hivi vya habari vinatumiwa na watu fulani kama propaganda kueneza habari ambazo ni za chuki au habari ambazo hazifai kuwekwa katika vyombo vya habari. Lakini pia nieleze kwamba kuna wale pia wanazungumzia, kumekuwa na utata hapa Kenya uh, kuhusu ba, ba, ile bahasha ambapo wakati mwingine unakuta mwanahabari ameenda kusanya taarifa eh, kwa mwanasiasa, lakini unakuta mwanasiasa yule anataka ile taarifa yake iwezi kupewa kipaumbele na baada ya baada ya kuchukua ile taarifa basi, mwanafika yule an, an, anampa pesa fulani, pesa fulani hapo wanaita brown envelope, anafikisha taarifa ile katika chombo cha habari na inapeperusha, kumpa kiongozi ule umaarufu wa kusema labda kitu ambacho huenda kikampa umaarufu mkubwa. Kwa hivyo ni maswala ambayo pia yameweza kujitokeza katika warsha ambayo imekuwa ikiendelea hapa jijini Nairobi. Wengi wanaeleza kwamba uwezo upo na, na kushukuru sana nafasi kubwa inafanikisha ndoto ya kuweza. Na kushukuru Kennedy Wandera, wa subiri hapa. Tunaye kwenye laini ya simu vile vile mwandishi wetu kutoka Burundi, Haidala Hakizimana, umekuwa kufuatilia kwa makini hali ilivyo nchini Burundi kwenye sekta ya habari. Changamoto ni zipi na nini ambacho kinaelezwa na wadau wa habari? Naam, kwa hakika Sunday, leo Burundi nayo pia imejiunga na mataifa mengine kuadhimisha sikukuu hiyo ya uandishi wa uhuru wa habari, lakini hakuna maandamano yaliyofanyika, kutokana pengine na kuogopa ogopa, kwa sababu sekta hii nayo pia iliathiriwa na na mgogoro ambayo una, unaikumba Burundi kwa zaidi ya miaka miwili. Utakumbuka kwamba kuna mwandishi wa habari ni zaidi ya mwaka mmoja ametoweka na hatujui ha, alipo hadi sasa kuna mwingine ambaye aliuawa na familia yake kufuatia mgogoro huu. Aliuawa, na wengine wengi wakawa walikimbia nchi baada ya kuhusishwa kwamba walioshirikiana na, na waliojaribu kuipindua wa serikali. Kwa sasa uh, uh, ni changamoto ni nyingi. Uhuru si ule ambao ulikuwepo kabla ya mgogoro huu, kwa sababu kuna vitisho mbalimbali mbali, kuna waandishi wa habari wanaokamatwa uh, lakini wakaachiliwa huru baada ya mamlaka ya serikali ya, ya kufuatilia uandishi wa habari sense kuweza kuingilia kati. Kwa hiyo, mbali na changamoto hizo vile vile ambazo zinaendana na mgogoro huo ambayo inaikabili Burundi kuna changamoto nyingine ya ukosefu wa fedha eh, ambapo kulingana na ripoti ambayo imetolewa hii leo na tume ya kitaifa ya kuchunguza uandishi wa habari imeonyesha kwamba uh, vyombo vya habari pamoja pia na, na, na, na halmashauri hiyo ya serikali wana ukosefu wa fedha ambao unawasababisha una kutoweza kufanya kazi vizuri kwa sasa. Uh, kuna vile vile redio tano ambazo zilikuwa zilifungwa baada ya kushambuliwa na kupigwa makombora eh, na kufuatia mgogoro huo lakini kwa sasa tatu zilifunguliwa, eh, lakini mmoja wa wadau au wamiliki wa kituo hicho unapozungumza nao wameniambia kwamba eh, kwa sasa wana kale ka uogaoga au kile ambacho hawawezi kushughulikia stori yoyote kutokana na kwamba eh, vitisho kutoka kwa serikali vinakuja, vitisho kutoka kwa kiongozi yule ama mwingine zinakuja kufuatia uh, eh, hali hii ambayo ni ya mgogoro. Unajua, kufanya kazi mwandishi wa habari sehemu ambako kuna mgogoro wa kisiasa, na ni hatari sana kwa uh, kwa usalama wa mwandishi wa habari yoyote hapa e, nimekuambia kwamba kuna wale waliokimbia na sasa wanatafutwa na vyombo vya sheria wakituhumiwa kwa kwamba walishirikiana na, na waliojaribu kuipindua serikali katia mwaka wa elfu mbili na kumi na tano, lakini kwa sasa hali inazidi kuboreka. Viongozi e, wa kitaifa wameanza tena kuua wakitoa taarifa e, vyanzo hivi vimeanza kuzoea tena e, kutoa taarifa au kutoa habari kwa waandishi wa habari uweze kushughulikia story ambayo itatoka iwe haiegemei upande wowote au imakosa kiwango chochote. Lakini pia kuna swala ambayo ulizungumza la kuhusu vituo vya habari kuchomwa moto, vituo hivi vyote vimekwisha rudi katika hali ya kawaida? Au swala hili lilipotokea, nini unachofahamu? Na kwa sasa ni vituo vitatu ambavyo tayari vilianza kufanya kazi, baada ya vile. Kwanza ni vitano ambavyo vilikuwa vilifungwa, vilichomwa moto, na kingine kikawa kilifungwa tu na serikali. Eh, kwa sasa kituo ambacho kilikuwa me-kimekuwa maarufu sana cha RPA na kituo kingine cha Bonisha FM bado kufunguliwa, na viongozi wa vituo hivyo wanafuatiliwa na vyombo vya sheria eh. Na kushukuru sana sana, sana Haidallah Kizimana Baktimbaya, muda wetu ndio hivyo unamalizika, na kushukuru kushirikiana nasi pia Neville Mena kutoka Tanzania, mwandishi wetu Nairobi Kennedy Wandera eh, Omar Kaseko hapa studio, hali kadhalika upande wa pili Saida Ni Sunday. Nawatakieni wote usiku mwema, asanteni.