kutoka studio 15 hii ni voa express hii ni voa express kutoka jiji kuu la marekani washington dc ikiwa siku njema kabisa siku ya alhamisi siku ya nne mwezi wa tano mwaka wa 2017, ambapo tutakaribisha kuweza kujijuza na kujiburudisha kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harison Kamau, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukran sana msikilizaji kuwa nasi katika VOA Express kupitia mtandao wetu wa Facebook Live, hali kadhalika wewe unaitusikiliza hivi sasa kupitia mtandao wa redio. Harison kama ulivyosema, leo basi tunafahamu huko nchini Kenya ndio siku ya mwisho kwa wagombea binafsi kuweza kujiandikisha na kuwasilisha majina yao katika tume inayohusika na. Unajua mkamiti, tangu kura za mchujo zilipomalizika wiki iliyopita, kumekuwa na jina mpya ambao watu wote wanasema, Kenya wanasema independent, wagombea wote wanasema sasa, mimi naenda independent, naenda huru, naenda haieleweki, ni chama ni nini, lakini wote wanasema kwamba mimi sikushindwa kihalali, kwa hivyo bado nitakuwa kwenye debe. Sasa ninavyojulishwa ni kwamba kuna wengi sana walioghadhabishwa na matokeo ya uchaguzi, ama zile za za, mashina, za, za michujo, na kwa hivyo wanasema kwamba watakuwa wagombea bado kwenye debe na kukutana na wale waliowashinda. Wananchi walikuwa short change, that why hatuwezi kuja tu hapa kama hakuna sauti ya mwananchi. Vyama vilikuwa na ukarabati na ukora na wananchi wakuwa na ghadhabu, kwa sababu chama ni kitu ya mtu binafsi. Ayo basi, utasikia ni mmojawapo wa wagombea walioshindwa katika kura za mchujo, lakini anasema Nimekuja hapa kwa sababu wananchi bado wananitaka haswa. Basi ni hayo na mengine mengi, msikilizaji na mtazamaji wa VOA Express, tutakujuza ndani ya dakika 30 ya kipindi hiki cha VOA Express. Haya basi. Naona katika laini ya simu tunaambiwa tuna msikilizaji wetu Kennes Bwire kutoka kule mjini Kampala nchini Uganda. Kuna nini unafikiri kinachoendelea kule Uganda? Mambo yamekuwa ni mengi, kuna mwaka wa bajeti na kuna maswala mbalimbali mbali ya matumizi, huku hali ya mwananchi ikisemekana hali yake ya kimaisha ikiende, ikiendelea kuwa, kushuka. A, kushuka na mambo ya uchumi inakuwa kwamba kuna shida kubwa sana na tatizo, lakini kuna mambo ambayo kuna matarajio kutoka kwa ofisi ya rais na Kennes Bwire atatueleza vizuri kabisa nini kinachojiri kuhusiana na misaada ya rais kwa wananchi wa kawaida. Kenes Bwire, karibu sana utueleze ya pia yanayojiri huko Kampala. Harison, rais wetu amekuwa mtu mkarimu sana, mkarimu kiasi kwamba yeyote anayepiga foleni na kupanga na kumweleza matatizo yake matatizo yanakuwa yanasuluhishwa kwa kutumia pesa, pesa za wea, pesa za mwananchi ikiwa sasa ikulu ya rais ikiongozwa na waziri anayeshughulika na masuala ya rais Esta Mbayo akishirikiana na waziri asiyekuwa na kazi maalum Haji Nadduli Abdul, pamoja na waziri msaidizi wa masuala ya jiji la Kampala Beti na Mponya, na anayezungumza zaidi lus, na nacho ambaye ni kiongozi wa ikulu ya rais, kueleza bunge kwamba bunge linastahili kupitisha bajeti ya shilingi bilioni themanini. Pesa hizi zitakuwa tu zikitumika pale rais anapozingirwa na watu wanaotaka msaada haya zinatolewa anawapa. Harrison, na Bwire, unaposema zitakuwa tu za misaada kutoka kwa, zitakuwa kwa mfuko wa serikali ama wa rais? Na sasa anayoshindwa misaada unaosema Bwire ni hivi kwamba mimi nikikutana na rais Museveni sasa hivi nimweleze kwamba nataka ada ya shule, ninataka labda lunch, itakuwa kwamba zile hela anatoa mfukoni na kunipa bahasha au vipi? Enda la lanc asikupe, lakini endapo uta, uta, utafika kwake, utafanikiwa ufike kwake na umweleze kwamba unataka pesa, yani basari. Mpaka kuna mfuko maalum ambao umewekwa kwamba State House Scholarship, watu wamefaidika sana. Unapofika pale umwambie baba wangu alipigana wakati wa vita ulipokuwa ukiingia mamlakani, lakini tunaangaika, labda hatuna pesa, labda hatuna nyumba. Yeye ataamua upewe pesa ngapi. Hata si hivyo tu, unapomtumbuiza anapokwenda mahali Kitaifu, zinasifia, zinasifia, zinasifia, ah, kwa mfano sherehe za kitaifa, alafu uimbe nyimbo ambazo zinasifia rais, zinasifia nchi, zinasifia chama chake. Ukimaliza hatakuita kwa kunyooshea vidole, anakwenda pale, nakupa bahasha. Sisi hapa tunaita brown envelope, utapewa pesa humo ndani. Hiyo ndio eh, sababu pesa hizi zinakuwa ni kiasi kikubwa, zinahitajika. Viongozi wa ikulu wanasema sasa tumezidiwa, kwamba hatuna pesa tena, lakini viongozi wa kidini makundi ya kijamii, watu binafsi kama Harrison, watu mm -hmm. kutoka katika makundi mbalimbali mbali na mm -hmm. vitengo mbalimbali wote wanakuja kila siku kupanga foleni wakitaka pesa kutoka kwa rais. Uh, Bwire, nafahamu kwamba pia umeweza kuzungumza na mmoja kati ya uh, wananchi au viongozi wa huko katika serikali ya Uganda. Ni kina nani na wanaeleza vipi? iliyozungumza nayo ya kwanza anaitwa David e, e, e, Ben sigoa sigoa kwaka. Anasema hapana, hapa tunaenda kombo, nchi itakuwa nchi ya kuombaomba. Nadhani na, na Dani una hiyo sauti yake, unaweza kaicheza. hmm. imekuwa ni kama culture ambayo kila mtu anaenda kwake rahisi kumwambia akiwa na shida na matatizo aina yote kumwomba amsaidie. Hivyo basi, umaona ni kwamba kumekuwa na Kalcha mbaya sana ambayo naona ni a brown envelope. Ukiona pahali pesa zimebebwa kwa mfuko, zimebebwa kwa bahasha, na kila mtu imekuwa ni kwamba ni jamii yaombaomba, kushinda kuchukua zile bilioni themanini, which is a supplementary, supplementary budget, na zile pesa zingeenda labda katika shughuli muhimu ambazo zinaweza kuwepo ambazo results zake zinaonekana upesi kama vile viwanda ambavyo labda vinaweza kuongeza ajira. Harrison, vilevile zile, pia kuna mchambuzi wa masuala ya siasa, masuala ya uchumi ya kola mazima, mtazamo wake nao ni niku bilioni 80 ambazo Ikulu imesema lazima wapewe ili waweze kuwazawadia watu, yaani ile handshake kutoka kwa rais. Nadhani kwa kifupi inaendeleza uzembe kwa sababu hapa barani Afrika tuna historia ya kwamba watu wao ndio, ndio hutoa zawadi kwa viongozi wao, kwa sababu unapomtembelea mfalme hapo nyuma lazima ulikuwa unaenda na zawadi fulani. Kwa hivyo ikiwa imebadilishwa sasa, eti ndo wafalme kuzawadia watu wao, kumbuka watu ni wengi. Asante sana basi <laughs> Kenneth Bwire kwa ripoti hiyo ambayo umefanikiwa pia kuzungumza na watu kadha wa kadha. Naona muda nao pia unakwenda mbio kweli kweli, basi sina budi kukushukuru tena Kenneth Bwire ili tuweze kupata mengineyo kutoka huko katika eneo la Afrika Mashariki, ambapo kama tulivyozungumza hapo awali, nchi ya Kenya leo ndio siku ya mwisho kwa wagombea binafsi kuweza kuwasilisha majina yao katika tume husika kwamba watashiriki katika uchaguzi. Na basi tunaye mwandishi wetu hapa, huyu anaitwa ni Kennedy Wandera kutoka kule mjini Nairobi, ambaye yupo tayari kutueleza. Kennedy na Imani, unatusikiliza na Harrison, Atu Atu, jambo jambo. Kini. Vipi wewe huko unaendelea na, vipi uh, kutulivu japo kibaridi ndio kinaanza ku, kushamiri hapa Nairobi. Haya basi tupe hayo yanayojiri jioni ya leo huko katika masuala ya kisiasa. Muda mfupi uliopita nimefika ofisi ya msajili wa vyama vya kisiasa nikakuta kwamba foleni ni ndefu sana. Waoniaji wa kujitegemea wamefika kujisajili kushiriki uchaguzi mkuu uh -huh. <laughs> na leo ndio siku ya mwisho vyama hivi uh, wagombea wagombea hawa kuweka kujisajili. Kwa hivyo wamefika kwa wingi na niliweza kupata wengine na kuweza kuzungumza nao. Nilizungumza na, na Jasin na Lusa Msava ambaye ni mwaniaji uh, wa kujitegemea katika kaunti ya Vihiga, na anazungumzia maswala ambayo labda amemfikisha hapa. Jinsi anavyoelezea wananchi, walikuwa hatuwezi kuja tu hapa kama hakuna sauti ya mwananchi. Vyama vilikuwa na ukarabati na ukora, na wananchi wakuwa na ghadhabu kwa sababu chama ni kitu ya mtu binafsi na anaweza fanya vya anataka, so ghadhabu wananchi ndimetufanya tuko hapa, ili tusimame tutoe nao kwa debe debe yamuhi Anasema kwamba ni kugadhabishwa. Pia nilizungumza na mwaniaji mwingine anaitwa Tinega Damason ambaye pia na, anataka ku, ku, ku, uh, kushiriki uchaguzi mkuu hapa jijini Nairobi. Naye pia anazungumzia masuala haya haya na anasema kwamba uh, pale hamuja kuwa na haki kabisa. Uh, hapa ndio huyo anazungumzia hayo, kilichofanyika kwenye chama ilikuwa ni udhalimu, ilikuwa ni unyanyapaa mwenye senti mpishe, na sisi ambao kidogo tulikuwa hali zetu oehae hatukuwa na, na uwezo wa kulipa maaskari basi ndio tumekuja kutafuta haki. Watu wetu wametuambia bwana, sio lazima ukuwe na nini na pesa, sio lazima ukuwe na chama, nenda uje independent. Haya, kama unavyosikia watu wakitoa maoni yao kwamba kilichofanyika ni udhalimu, udhalimu na wanasema mm -hmm, kuna udanganyifu uliotokea na lakini inaonekana kwamba uh, Kennedy Wandera, swala kubwa hapa inaonekana kwamba wananchi na jinsi vyama vilivyofanya kura ya mchujo ni mambo mawili tofauti, manake kama vile Tinega na Alusa wamesema ni kwamba wananchi wenyewe waliwatuma tena na kuwaambia kwamba mambo yaliyotokea hapa mashinani hayafai, nyinyi mwende mjiandikishe, na kisha sisi tutawapa kura, sisi ndio wenye uwezo. Je, uh, ni kwa nini wanaomba siku ziongezewe? Manake leo ndio siku ya mwisho ya kupiga ya, ya kujiandikisha kwenye msajili wa, wa, wa vyama niliweza ni, kuzungumza na pia Jasin Alusa, huyu ambaye alizungumza awali. Anaeleza kwamba ni vyema wahakishia kwamba wanaongezewa muda angalau wa mpaka Mei tarehe nane waweze kuweka kujisajili na kuweka sakabazi zinazohitajika kwa mujibu wa sheria za tume uh, ya uchaguzi. Jinsi anavyoelezea bwana Alusa. Tulikuwa last week hapa, watu wakakua wengi. Unajua Labor Day ikakuwa ikakua ikakuwa mrefu so by Tuesday tulikuwa bado tuko hapa ndiko submit makatasi yetu na simbo, so tunangoja tukiliwe tupewe certificate independent then tuende kwa IBC, lakini watu ni wengi mno, lakini pesa nayo na iko chini. Sasa tujui itakuwaaje, na tumeambiwa deadline ni leo kwa IBC, so tunaweza omba kama wanaweza tuongeza muda kidogo, hata kama ifikie tarehe nane itakuwa mzuri. Asante sana Kennedy Wandera, lakini kabla ya kukuacha uondoke, hebu nieleze, manake ulikuwa kule kwenye ofisi za msajili wa vyama, unaona kama ni takriban watu wangapi wamejitokeza wale ambao wanasema kwamba sasa sisi ni wagombea wa kujitegemea? Labda mamia ama maelfu? Ni maelfu, ni maelfu, ni maelfu ya wagombea ya wa wagombe, ya wagombe, wa kujitegemea wengi, japo sijakuta wale wanasiasa ambao wamekomaa katika kisiasa, lakini foleni ni ndefu. Lakini pia ifahamike kwamba si leo tu, hizo siku za hapo awali hata magavana waliweza kufika kule. Kwa hivyo hii orodha itakapotolewa, basi tutakuta kwamba kuna maelfu maelfu ya wagombea watakaoshiriki kama uh, wagombea wa kujitegemea. Asante sana Kennedy Wandera. Kwa hakika swala la uchaguzi wa nchi ya Kenya ndio linaanza na mambo ya kampeni, na tutakuwa tukiangalia kwa kina uh, swala hili. Naam, katika habari za dunia ni kwamba kwa, kwa mara ya kwanza katika miaka kadhaa uharamia umerejea kwenye pwani ya Somalia, huku kukiwa na matukio takriban sita yaliyoripotiwa katika kipindi cha miezi miwili iliyopita. Lakini jeshi la majini la Umoja wa Ulaya linalofanya doria katika eneo hilo, EU Navfor, linasema litaendelea kufanikisha katika kuzisindikiza meli ambazo zimebeba chakula cha msaada kwa eneo la Somalia ambalo kwa sasa limekumbwa na ukame. Mkurugenzi wa idara ya upelelezi ya Marekani James Comey anatarajiwa kutoa ushahidi mbele ya kamati ya upelelezi ya bunge hii leo katika kikao cha faragha, ikiwa ni sehemu ya uchunguzi kuhusu tuhuma za kuhusika kwa Russia katika uchaguzi wa rais wa Marekani wa mwaka uliopita. Comey aliambia kamati ya sheria katika baraza la Senate hapo Jumatano kwamba anahisi vibaya kwa dhana kwamba huenda maamuzi ya idara yake kuhusu barua pepe za mgombea wa chama cha Democratic Hillary Clinton yalipelekea ushindi wa Donald Trump. Hii ni baada ya FBI kuanza tena uchunguzi wa sakata hiyo siku chache tu kabla ya kura za urais kupigwa. Shirika la habari la Korea Kaskazini limetoa ukosoaji wa nadra wa moja kwa moja kwa China, likizungumzia maoni kutoka vyombo vya habari vya China na kuionya China kwamba isijaribu ustahamilivu kwa Korea Kaskazini. China ni vyema ifikirie juu ya matokeo mabaya ambayo yanahusiana na kitendo chake cha uzembe cha kukataa nguzo ya uhusiano kati ya DPRK na China, yamesema maoni yaliyochapishwa jana na shirika la habari la Korea Kaskazini moja kwa moja. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea vizuri kuangalia mambo tofauti tofauti, tumetoka kule nchini Kenya, Uganda, lakini sasa hivi inaelezwa kwamba hali ya hewa imeanza kuleta mabadiliko katika hasa eneo la pwani ya Kenya na vilevile vile kule Tanzania. Na kwenye laini ya simu ninaye mwandishi wetu kutoka Mombasa, Liberty Adede. Liberty Adede, ya karibu sana kwenye VOA Express. Tueleze hali kamili ikoje katika eneo la pwani ya Kenya. Shukran sana Bwana Harrison, katika upande wa pili Mombasa, hali ni baridi, na ilivyo nilivyoongezea na kusisitiza, hali ni baridi, si kama hali ya kawaida, mawingu mazito na mvua imekuwa ikinyesha tangia siku ya Ijumaa. Hata baada ya VOA kuangazia katika taarifa zake za mitandao kwamba kutakuwa na mvua kubwa, imenyesha kwa kipindi cha siku tatu sasa, imeongezeka na kufikia siku ya tano mfululizo, mvua inanyesha bila kukoma na, ku -ku -ku -ku na imefika mahali imeweza kutia wasiwasi -wasi. kuna maeneo ambayo maji yametapakaa yamejaa, watu na usafiri ama ule kuzunguka katika mji kidogo unakuwa ni matatizo, lakini wata wabiri wa hali ya hewa wanatuelezea kwamba si hali ya Mombasa pekee, bali ni hali ambayo inashuhudiwa katika maeneo mengi sana, eh, taifa la Kenya hasa sana. E, wanatarajia kwamba katika mwezi huu inatarajiwa kwamba eneo la kati mwa Kenya, eneo la Magharibi na Nyanza litakuwa inapokea mvua nzito katika kipindi hiki cha mwezi huu. Ni hapo jana tu wakulima katika eneo la Marsabit walikuwa wakilalamika kwamba mm -hmm. E, wamepoteza mifugo yao kwamba mvua mara ghafla imetokea na mifugo ndio walikosa kustahimili na wamepata hasara na bwana Harrison mm -hmm. ni kwamba Hey, watabiri -wa, -wa, wa hali ya hewa wameonya kwamba huenda kukatokea maporomoko ya ardhi hasa sana katika maeneo ya kati na labda magharibi mwa Kenya kutokana na mvua hii, huku wakiwaonya Wakenya -wa -wa kuwa makini kwamba wasiweze kutulia chini ya miti ama majengo ambayo hatumiki labda wakati wa kujikinga mvua hiyo, wakisema kwamba inaweza kuweka katika hatari ya kupigwa na radi. Eh, kutokana na hayo pia mm -hmm, wamewataka wakulima sasa kuwa makini, maanake mvua hiyo itakuwa ni muhimu kuwasaidia katika ukulima, na wakisema kwamba itakuwa labda ni afueni kwa sababu Kenya inategemea kawi ya maji. Sasa itakuwa ni vizuri kwamba e, mvua itaongezeka, vile vidimbwi vya maji vitaongezeka, na kwamba huenda sasa ile umeme ambayo inatengenezwa kutoka kwa maji basi ikapunguza bei, maanake imekuwa ikitengenezwa sasa kutoka kwa mafuta na, na maji vidimbwi vitakuwa vinajaa Naam. Kuna shida na kuna tatizo ambalo hutokea sana sana katika eneo la pwani, labda kule Dar es Salaam na vile vile Mombasa, kuhusu maji taka, mambo ya koji. Kuna, kuna maji ambayo yamesomba watu. Kuna visa ambavyo vimetokea ambapo uh, nyumba zimeporomoka ama pia hali ya usafiri kuweza kuwa imeadhiriwa na mvua hiyo. Naam, hali ya usafiri ndio imetatizwa hasa sana mijini, pale ambapo kuna mabomba ya maji taka hayako mazuri, na watu wanatatizika kutoka hatua moja hadi nyingine, kutoka kijiji kimoja hadi nyingine, hasa sana vijiji vya vya Kisauni, eneo la Kisauni hapa Mombasa. Na matatizo hayo, maji yameingia kwa nyumba labda, lakini haijakuwa hali mbaya zaidi. Tumesikia tu taarifa ambazo tumepata tu kwamba kuna nyumba moja ambayo imeweza kuporomoshwa na mvua hii, lakini haikuwa na maafa, kuna mtu alipoteza maisha yake, lakini kila mtu amewekwa kwenye tahadhari kila mtu yuko macho kuangazia e, kama kuna lolote ambalo linaweza kutokea, kwamba watu wawe makini usije kupatikana madhara wakati mvua hii inapoendelea kunyesha siku ya tano mfululizo. Asante sana Liberty ya Dede, hali itaendelea kuangaliwa kwa kina. Na awali nilikuwa nimezungumza na mwandishi wetu George Njogopa akiwa Dar es Salaam, na akanieleza kwamba hali ni hiyo hiyo Dar es Salaam. Mvua imenyesha kwa siku ya tatu sasa na mambo ya usafiri na mawasiliano na vilevile vile msongamano na kusombwa na maji ni hiyo hiyo hiyo kama ilivyo kule Mombasa. Asante sana Liberty Adede. Nam, basi, hivi sasa pia tunaye George Njogopa katika laini ya simu. Tunaambiwa mawasiliano yamekuwa mabaya, basi ni vyema tukasoma ujumbe mmoja kabla ya kuelekea katika muziki kuweza kujua kile kinachoendelea. Ni Lucas Peter ye, yeye anasema anawapata vizuri sana hapa Dar es Salaam. Shukran sana Lucas Peter. Ni wakati wa kupata burudani ya muziki, Harrison. Basi moja kwa moja tuelekee kule nchini Rwanda tumpate Kid Gaju. Kijana huyu Justin Gaju alizaliwa mwaka wa 990 na, na amekuwa anatia fora sana katika nchi ya Rwanda. Hebu tupate kibao, kibao ni kami. ndio <laughs> mambo yanavyokwenda katika VOA Express, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, studio namba 15. Haya basi, Harison, sasa naona ni wakati wa kumwangalia mwenzetu BMJ Muridhi ambaye yupo studio ya jirani akitupa maelezo na ripoti kuhusiana na maswala ya biashara. Kama tunavyofahamu, basi tunaambiwa uh, Kenya inaendelea uh, na wa Wakenya wenyewe wanaendelea kulalamika juu ya ongezeko la bei ya vyakula hususan wakati huu katika kampeni za uchaguzi, hali kadhalika mvua zikiwa zinaendelea kunyesha. BMJ, haya tupashe kwa kina basi ripoti hizo za biashara. Naam, nawashukuru sana studio 15 hapo na kutoka hapa meza ya biashara ni kwamba licha ya rais wa Kenya mara kwa mara kuhakikishia wananchi wake kwamba hali ya uchumi iko imara baadhi ya Wakenya wanaelezea changamoto nyingi kufuatia ongezeko la bei ya mafuta na bidhaa za mafuta na vilevile vile ukame ambao unaendelea katika maeneo mbalimbali mbali nchini humo. Na huku haya yanajiri, wakati serikali ikiendelea kuelezea azima yake ya kuimarisha uchumi kwa kiwango cha juu hata zaidi. Katika moja ya hotuba zake kwa wabunge, rais Kenyatta alisema hivi. Anasema hapa kwamba ukuaji halisi wa zao la jumla kwa taifa la GDP katika mwaka wa 2015 ulikuwa ni asilimia na tunatarajia kwamba itafikia asilimia sita katika kipindi cha miezi kumi na miwili ijayo. Anasema mfumuko wa bei umedhibitiwa na hali ya uchumi kwa jumla kuimarika. Lakini miaka miwili baada ya hotuba hiyo, baadhi ya raia huko Kenya wanasema kwamba gharama ya maisha imeendelea kupanda na wanalalamikia ongezeko la kasi kwa bei ya bidhaa na vyakula vya kila siku. Mwanamke huyu ambaye hakutaka jina lake litajwa alikiambia kituo cha Citizen TV mjini Nairobi kwamba ana wasiwasi mkubwa kwamba bei ya chakula cha kila siku imekuwa ngumu kumudu. Sasa kama unga sahihi kilo mbili imeenda pesa ya juu sana, na uwezi kukula ugali mjana. Swala la ongezeko kwa kasi kwa bei ya unga limeendelea kujadiliwa mno nchini Kenya, na swala hilo lilizungumziwa sana katika maadhimisho ya sikukuu ya wafanyakazi Huyu hapa seneta wa Nairobi Mike Mbuvi Songo, ambaye ni wa chama kinachotawala cha Jubilii. Tafadhali Mheshimiwa Rais, angalia bei ya unga imeenda juu sana. Lakini licha ya yote hayo, baadhi ya wachambuzi wa maswala ya kijamii na kisiasa nchini Kenya wanaonya kwamba ingawa swala hilo ni tete huenda likatumiwa na baadhi ya wanasiasa kukosoa sera za serikali, hususan huu ukiwa ni mwaka wa uchaguzi. Nao wakosoaji wa upinzani wanasema kwamba hata viongozi hao wa upinzani wanaotafuta kura hawajaelezea mipango madhubuti walionayo ya kurekebisha hali hiyo. Baadhi ya wananchi wanasema huku, wanasiasa wakiendelea kuzozana, raia ndio wanazidi kuumia. E, kutoka meza ya biashara, mimi ni BMJ Muridhi nikiwarejesha moja kwa moja hadi studio 15. Asante sana BMJ Murithi. Bila shaka basi, wewe msikilizaji, umesikia vyema ripoti hiyo. Hali kadhalika, mwenzangu hapa Harison, tumeona jinsi masuala ya ripoti za biashara zinavyoendelea mm -hmm. huko nchini Kenya, na unafahamu kwamba uh, wakati huu tunapoendelea, kila kila kila mahali vijana wanalalamika ukosefu wa ajira. Hata kama umesoma, haujasoma, upataji wa ajira unakuwa ni mgumu. Kadhalika, kuna wale ambao tayari walikuwa na ajira na pengine baadaye kujihusisha na maswala kadha wa kadha, ambayo kwa njia moja au nyingine hayaendani na maisha ya kila siku, hatimaye wanaamua kubadilika na kuwa katika mstari unaofuata maadili ya maisha ya kila siku na kuweza kupata kazi na kujikimu. Basi, ili kufahamu zaidi, tunaye mwandishi wetu Amina Chombo, amezungumza na kijana Ali kutoka huko Mombasa, anatuelezea haya hii biashara kwa kweli, hii inaichukulia kama zawadi moja ninayopata kutokana na upataji nafuu wangu. Maanake katika maisha yangu ya urahibu, sikuwahi kufikiria kama naweza haswa kuwa na uwezo kama kufuga kuku kama hivi, na yani sikuwa naweza kufanya kazi yoyote kwa ufupi. Lakini saa hii nafikiri mwenyewe unaona, kuku anaendelea vizuri ha, na ni biashara ambayo inatia faida, na nashukuru kwa kweli. Unauzia wapi kuku wako, kwa sababu naona ni kuku wa nyama eh? Ah, niko na maket tofauti tofauti, alafu kwa kweli jamii vile ambavyo inanikubali. Maanake mara nyingi nikienda kama kwa hoteli kubwa, ntakapokuwa naelezea kuhusu mimi na biashara hii mara nyingi mimi huwa nawaelezea, mimi nilikuwa mtumizi nasaizi, na saizi nimebadilika, najishughulisha na shughuli hii sasa. Wengi wananipenda, makastoma wangu wengi wananipenda, maanake ni kama wananisupport kuwa bana, pale ulipotoka ni pabaya, endelea na kazi hiihii bana. Mimi kwa hivyo makastoma mimi ninao wako local market, na wako watu kwa mahoteli Ha, wako watu wa mabucha so nao makastoma nauza. Kuna vijana pale nje ambao wanadhani kwamba ni ngumu, unaweza kufanya biashara kama hizi za kuku. Wajua, kila kitu ni kujitolea. Mi sidhani kama kuna kitu kigumu chini ya jua hili, maanake mimi mwenyewe pia wakati nikitaka kujinasua katika urahibu nilikuwa naona ugumu sana, niliona ugumu sana, lakini baada ya muda nikaona inawezekana rahisi. Hata mimi vijana naweza kuambia ni kujitolea tu, kila kitu ni ujitolee na inawezekana. Hakuna kitu kigumu, hakuna kitu kigumu. Basi unasikia kwamba kuna uwezekana, mtu anaweza akabadili maisha yake. Kijana huyu nasikia amebadilisha maisha kwa miaka mitatu, amekuwa akifanya biashara ya kujikimu na kweli amejiondoa kabisa kutokana na ile tabia ya dawa za kulevya. Kwa hivyo, yeye anatoa nafasi kwa wengine wengi kuamini kwamba inawezekana, kwamba maisha yakabadilika, na ajira pia, ukaweza ukajituma na kupata ajira haswa. So hakuna jambo linaloshindikana pale unapoweka nia basi. Naona mwenzangu Sandey Shomari, mtu wa mambo mazito mazito, wameshaingia ndani ya studio <laughs> ya Express. Sandey Shomari, hebu nieleze mambo ni vipi kwenye mitandao ya kijamii? Mambo ni safi kabisa, mambo ni bam bam, mambo ni sawa sawa kama wewe vipi? Mazito, mazito. Nani mazito sana. <laughs> Basi moja kwa moja mkamiti na kamao mkao mmependeza vizuri na rangi zimefanana. Mimi moja kwa moja nataka kuwapa vitu kutoka kwenye mitandao yetu. Kazi kwako. Asante <tik> sana. Kwenye mitandao moja kwa moja huko nchini Tanzania naanzia ambako kuna video ambayo inasambaa kwenye mitandao, hali kadhalika kwenye YouTube. Hii ni mahojiano kati ya mume wa zamani mwanamuziki wa injili, Flora Mbasha ajulikanaye kama Emmanuel Mbasha. Yeye alihojiwa na televisheni ya East Africa na kutaka kujua juu ya kuvunjika kwa uhusiano wake na mkewe, hali kadhalika e, akathibitisha tuhuma kwamba mtoto wao mdogo alizaliwa nje ya ndoa. Kwa hiyo hilo ndilo liloleta tafrani akisema kwenye ndoa yake. Jingine aligusia wasikilizaji wake na kukiri kwamba yeye hana neno kabisa na mume mpya wa Flora Mbasha. Kama mlivyosikia Flora aliolewa hivi mwishoni mwa Juma eh, huko Mwanza. Basi anasema kwamba yeye anamuunga, hana tatizo na mume wake mpya lakini vile vile akataja kwamba kutokana na matatizo yaliyojitokeza, anasema kuna mtu mmoja kwenye kanisa lake la zamani alikosana naye, na ndio maana akaamua pia kuondoka kwenye hilo kanisa. Kama mnafahamu, huyu bwana alikuwa mwimbaji kwenye kanisa la mchungaji maarufu pale Tanzania, anaitwa Josephat Gwajima. Kwa hiyo alipoulizwa kulikoni, basi kwanini uondoke kwenye hilo kanisa, analokosea sio kiongozi wa kanisa au ni naye alokosea? mm -hmm. Lakini hakutaja akasema, mm -hmm. hapa sitataja nani alikosea, lakini niliamua kuondoka kwa sababu sikuelewana na baadhi ya watu mm -hmm. Lakini akutaja nani, na akasema amerudi kwenye kanisa lake la zamani linaitwa Mito ya Baraka EAGT, likiwa kule maeneo ya Kariakoo. Sasa basi, wengi wengi wameandika kwenye mitandao mm -hmm. Lakini hapa tutataja wachache tu, baadhi husuna ngapo wanasema, kila mtu ana njia kwanzia kupunguza machungu. Mwingine analia, mwingine anacheka, mwingine analala. Kwa hiyo, ndugu yangu, punguza machungu yako kwa kuongea, ni sawa tu. Mwingine Salmo Bonse anasema jamani, inasikitisha sana, inasikia e, kulia hata mimi. Kwa vile watu walikuwa wanampendana hawa, jamani, mpaka walikuwa wanatumia akaunti moja na mke wake mm -hmm. Sasa imefikia mahala wameachana, inasikitisha. Mwingine Ahmad Sabimbomba anasema pole sana kaka. Shegembe Marco anasema kweli brother una moyo mkubwa sana. Asante ah, sana kwa wengi wameingia kwenye mitandao. <laughs> asante sana, sana. <laughs> mambo mazito mazito hayo, na kwa kweli naona kwamba muda hauko upande wetu, ndio tuliweza kuandalia leo siku ya Alhamisi kutoka hapa Washington. Jina langu Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Usiku mwanana ama jioni njema popote ulipo.