Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19 na 22 na 31 na na moja, na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia, na msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Afisa mmoja mwandamizi wa Nigeria anasema kwamba watuhumiwa watano wa Boko Haram wameachiliwa huru ili kubadilishana na wasichana 82 wa Chibok walioachiliwa huru hiyo jana. Uthibitisho huo ulitolewa hii leo baada ya wasichana hao kuwasili mjini Abuja ili kukutana na Rais Muhammadu Buhari, baada ya kuachiliwa huru kufuatia kuteka nyara miaka mitatu iliyopita. Kabla ya kwenda kumwona rais, wasichana hao walipelekwa katika hospitali kupimwa, na katika picha ya video wawili au watatu walionekana wamekatwa miguu. Maafisa wanasema wasichana 114 kati ya 276 waliotekwa nyara kutoka shule yao miaka mitatu iliyopita bado hawajapatikana. Baadhi ya wasichana walioweza kukimbia wanasema baadhi ya wenzao wamefariki kutokana na ugonjwa, na wengine hawataki kurudi kutokana na kurubuniwa na kubadilishwa akili kuwa Waislamu wenye itikadi kali na watekaji wao. Buhari anatarajiwa kukutana nao wakati wowote hivi sasa. Wasichana hao ni miongoni mwa mamia ya Wanigeria waliotekwa nyara na kundi hilo la Boko Haram mnamo miaka minane ya uasi wao huko kaskazini ya Nigeria. Vituo vya upigaji kura vya Ufaransa vinatarajiwa kufungwa katika muda usiozidi saa mbili zijazo baada ya duru ya pili ya uchaguzi wa rais kufanyika hii leo, ambapo idadi ya walioshiriki ikiwa ni ndogo kuliko uchaguzi wa rais uliopita. Wizara ya Mambo ya Ndani imetoa takwimu kulingana na jinsi upigaji kura ulivyokuwa ukiendelea hadi saa kumi na moja jioni, ambapo asilimia sitini na tano nukta tano ya waliojiandikisha walishiriki katika upigaji kura wakati asilimia sabini na mbili walikuwa wameshiriki wakati huo katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na mbili. Wapiga kura wa Ufaransa walikuwa wanachagua kati ya kijana mwenye msimamo wa wastani anayeunga mkono umoja wa Ulaya na utandawazi, Emmanuel Macron na, ku, mp, na mpinga Ulaya mzalendo mwenye itikadi kali anayepinga utandawazi Marine Le Pen. Uchaguzi huo ni wa kihistoria kwani ni mara ya kwanza tangu mwaka 1958 ambapo hakuna chama kikuu cha kisiasa cha Ufaransa kushiriki katika uchaguzi huo, na ni wa kihistoria kwani itakuwa ni rais kijana wa kwanza ikiwa Macron atashinda, na le Pen atakuwa mwanamke wa kwanza ikiwa atashinda. Uchunguzi wa maoni unampa Macron mwenye umri wa miaka 39 ushindi katika uchaguzi ulogubikwa na kashfa yazushwa na matokeo yasiyotarajiwa. Matokeo yanatarajiwa kuanza kutolewa saa tatu usiku, saa za Ufaransa. Habari za dunia zinaojia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Pakistani inadai kwamba mapigano kwenye mpaka wake na Afghanistan wiki iliyopita yamesababisha vifo vya wanajeshi 50 wa Afghanistan na wengine wengi kujeruhiwa na vituo vyake vitano vya mpakani kuharibiwa. Meja Jenerali Nadim Anjum, kamanda wa kikosi cha wanamgambo wa mpakani, alitoa habari hizo hii leo mjini Kweta, mji mkuu wa jimbo la kusini magharibi la Baluchistan, ambako kulitokea mapigano siku ya Alhamisi. Serikali ya Afganistan mara moja ilikanusha madai hayo, ikieleza mapigano yalisababisha vifo vya watu wane, wakiwemo maafisa wawili wa usalama na wengine thelathini jeruhiwa. Korea Kaskazini inaeleza kwamba imemkamata Marekani mmoja anayetuhumiwa na kutenda vitendo vya uadui. Shirika rasmi la habari la Korea Kaskazini KCNA inaeleza kwamba Kim Hak Song alikamatwa jana Jumamosi. Ripoti inaeleza kwamba alikuwa anafanya kazi katika chuo kikuu cha sayansi na teknolojia cha Pyongyang. Marekani haijatoa tamshi lolote kuhusiana na kukamatwa kwa mtu huyo na imethibitiki, na ikithibitishwa, Kim atakuwa marekani wa nne anayeshikiliwa Korea Kaskazini. Rais Donald Trump wa Marekani anasema ana uhakika mpango wa huduma za afya kubadili mpango wa Obama care utapita katika baraza la Senate. Akizungumza katika hotuba yake ya kila wiki, amesema atafanya kazi na baraza la Senate ambalo hivi sasa linaanza kuandika mpango mpya wa huduma za afya kuweza kupitishwa, na ikipita inabadilisha kabisa Obama care, na rais anasema atatia saini na uhakika atapata ushindi. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. ta msikilizaji, popote pale unapotutegea tegea idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Ukisikia kitambulisho hicho, bila shaka ni kiashirio kwamba nimekamata position, na hapa kwenye studio nambari 15 kuweza kukuletea salamu na muziki, ambacho ah, ni kipindi ambacho mnakipenda sana wasikilizaji, na ah, kukuendeshea kipindi hii leo ni jua stuli, jina langu bmj uri Basi na kupoteza wakati, aliye na bahati ya kutufungulia mpango wetu huu wa salamu na muziki si mwingine bali ni wewe Isaac Petro Hango, mjaazi wa Singida nchini Tanzania. Anasema hivi: ningependa salamu zangu ziende kwao Lukas Alubato, Mseti Eric Masawe, Basila Binti Kimario, Fikiri Dario Ogekala, Fubert Jonathan Ngie Njambi, uh, Trifoni Rafael na Chilolo Denis na anasema kwamba ujumbe, nawapenda kama nafsi yangu. Haya basi, naichukua sasa kadi yake huyu Azizi Salehe uh, anasema kwa kule Bumbuli, Tanga, Tanzania, anasema salamu zangu ziende kwa Basila Binti Kimario, Jose Mosha Zungu, naye huyu mchana aj mchana wa Morogoro, Tanzania, asema salamu zangu Baraka Mganga zimfikie Miraji Kibinda, zimfikie Mogira Mochuki, Fikiri Dario, Henri Kideuka, Zakaria Demfo, Rutai wa Busisi, Rozi Malima, Gresi Kazibure, Gologota magabe, Magabe Ardhu, Kabigu, Helema, Ayona Ayoma Elias Mochama uh, Muchama na Daniel Muchanga, Josephine Chama uh, John Asei kisa, na anasema ujumbe, ukiona simba mzee ujue kakwepa mishale mingi. Haya, huyo ni ujumbe, ujumbe wa ajabu huu na ambao bila shaka, uh, ni ujumbe ulio na maana, uh, chungu nzima Aya, sasa naichukua yake kadi Rutahiwa Busisi, anasema yuko kule Bukoba, Kagera, Tanzania, anasema zangu za Jumapili kwa Mwandu John Juma na na Hasan Jaka Sali Bunzali Jumaine Lukoba Juma Mico mwanaharakati Sima Kigaruki Sia Pascal na Atha Kabugu. Ujumbe wanasalamu tudumishe upendo na umoja, tuache kubaguana. Naye huyu Rutiwa, Rutahiwa Busisi akiwa ni huyo huyo ambaye amekuwa ametuma salamu hizo. Kwa hivyo tutaruka twende kwake Juma Ben Sanga, anasema ni wa Makambako katika Uh, huko Njombe anasema salamu zangu ziwaendee rafiki yangu Omari Saidi akiwa kule Dar es Salaam, Mfalme Hamadi akiwa Moro, Rahima akiwa Dar mgo, mdogo wangu Jimmy Ben Sanga akiwa Usariva Arusha. Mwisho kwako wewe mtangazaji uh, ujumbe ni kwamba Mwenyezi Mungu habagui ila shetani na mapembe yake hubagua haya basi na mimi natoa shukrani zangu kwako juma ben sanga kwa salamu hizo ambapo nawakilisha wenzangu hapa wa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Ah, na tunafurahi kwamba mnaendelea kutegea tegea na kusikiliza ah, kipindi hiki, kipindi ambacho kinapendwa sana na wasikilizaji eh, kipindi cha salamu na muziki. Kabla hatujaingia kwa kipande cha muziki eh, tuweze kuburudika. Naona sasa huyu Elisha Mazoya akiwa kule Mwanza, Tanzania, anasema nachukua fursa hii kuwasalimia Boniface Stephen, eh, baba Sarapia Sayenda Mabula Magesha Bubariki Kipenda Basila, Binti Kimario, Filbert Jonathan, Majimbo Maji Moto, Malole Juventus, Jos Ntalima, George Ngasara, Yunji Salimu Nasoro Sayungu na Mathew Fabian. Anasema tujitume kwa bidii. Ni ujumbe wake huo, Elisha Mazoya wa Mwanza, Tanzania, akitoa ujumbe huo kupitia kipindi hiki cha Salamu na Muziki. Na ni kama nilivyokuahidi, msikilizaji, manake mimi huwa sipendi kutoa maneno ya uongo, ni kwamba sasa umewadia wakati wa kupata kibao cha mziki ili tuweze kuburudika kwa pamoja. Namuona mwanamziki kutoka huko nchini Kenya ambaye ni mwanamuziki maarufu kweli, anajulikana kama Avril. Anakwambia chokoza, twende kazi, yeah. Kwa chini kwa chini mwanamziki Avril akisema achokoza. Bila shaka nina hakika msikilizaji, wewe umeweza kuungana nami katika kuenjoy kibao hicho, kipande hicho cha mziki kutoka hapa studio, na sasa tunaenda tena kuangalia ni kina nani ambao wametuma salamu zao. Msikilizaji, wakati tuliweka Aa, ujumbe kwamba ni wakati mwafaka wa wewe kutuma salamu zako katika ukurasa wetu wa Facebook. Aa, kwa kusema kweli mmeandika kwa wingi, kwa wingi, maelfu na maelfu ya watu wametuma salamu zao. Wale walio na bahati, basi nitaweza kuzisoma hii leo na zingine mtaweza kuzipata wakati mwingine, eh, kwa sababu ukweli ni kwamba salamu hazizeeki, eh, maanake ukimtakia, ukitaka kumjulia hali rafiki yako wakati huu unaweza pia kumjulia hali wakati mwingine. Kwa hivyo pasina kupoteza wakati, naangalia sasa salamu za toka kwake James tano. Uh, James tano wa Nzega, Tabora anasema hivi: salamu zangu ni kwake Mabere Malale na Mwandu John, na fikiri Dario Ngakala uh, na ratahiwa, rutahiwa Busisi vilevile uh, vile Salome Daniel Uh, Elias na vile vile Masundi Chinga, uh, na yeye huyu Konoise Chenjo, uh, na Hussein na Soro, pamoja pia na Lucas Albert Mseti na Saide Musa Ismael Togolani, na asalamu uziwafikie wote ambao nimewasalimia hivi sasa kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni yeye James Tano, James huyo akiwa Nzega, Tabora. Naye Keise Ahura anasema uh, mimi niko hapa Entebe. Salamu zangu ziendee nani huyu kakangu mdogo Eli Elija uh, akiwa huko kijiji Hoima, Uganda na anasema kwamba namkosa sana yani, I miss you very much. Na anasema shukrani. Ni Kasi Ahura huyo akiwa Entebe, uh, jijini ama uh, katika nchi ya Uganda. Rodrige na Himana wa Bujumbura, Burundi anasema hivi e, Kamenge u wateza wa uh, BDI, naomba usalimike na umfikie ujumbe um, amene salamu ziwafikie mamangu mzazi Uh, tatu tata yangu mama Rosa. uh, ya nafikiri labda anamaanisha tata. uh, wadogo zangu wote, wana manafiki zangu, marafiki zangu wote. Naona hapa uh, kidogo lugha inamchanganya, lakini alisema uh, manafiki akimaanisha marafiki. uh, marafiki zangu wote bila kuwasahau watumishi wa na kiongozi wa Laise Technique st baseo na ya kinama ni mwana ni nani huyu? Ni msikilizaji wetu anayejulikana kama Rodrigue na Himana akiwa uh, kule Bujumbura uh, Burundi. Lactas uh, Joas wa Kagera, Tanzania anasema uh, nikiwa Manyara hapa naomba salamu zangu zimwendee rafiki yangu Lorencia Lauriani uh, Baraka Maliseri, Lauriani Constantine, na bila kumsahau Mageuzi Joas, uh, wote wakipatikana katika mkoa wa Kagera. Anasema ujumbe ni kwamba naipenda Sauti ya Amerika. Haya basi, sisi tunashukuru kwa ujumbe huo. uh, kwa niaba ya wenzangu wote tunasema asante pia uh, kwa ujumbe wako huo, Eric Santwili, mfugaji halisi akiwa uh, kule Mbeya. Anasema kwamba naomba nitume salamu zangu kwa Miraji Mwana Kipinda, Dino Mwanjombe, Tekra Boma, Dikson Sanga, Meshaki Mwamala, Padri Moshi, mjomba wa watu e, baadhi Ana Hebroni, na watangazaji wote wa VOA asanteni sana kwa kazi njema. Asante sana. Eric, kwa ujumbe huo. Na vilevile vile Padri Moshi wa Kotela Moshi, Tanzania anauliza uhali gani mtangazaji. Salamu zangu ziwafikie marafiki zangu wote na ndugu na familia popote pale walipo. Naona ujumbe wake Padri Moshi hatukuweza kuupata kikamilifu kwa sababu hakuandika, aliandika kwa haraka, alafu ukaenda katika ukurasa wa pili pale kwenye Facebook, kwa hivyo hatujapata ah, majina lakini natumai alikuwa anawasalimia ndugu na marafiki e wote papate pale walipo. Fili Ali anasema ah, ah, Mrs Juma Kijanga super lady Singinda Tanzania ah, salamu zangu za, za ziende kwake: Paulo Peter Tendwa, Jangala Bugumba, Musa Mushuha, Musuha, Musuha, Bonifasi Stephen baba Serapia Mkangule wa Mkangule na Moses Edward Ndela. Haya basi, na tukiangalia sasa, naona naona mwelekezi pale ananiambia ni wakati mzuri sasa kuweza kuburudika tena tupate kibao kutoka uh, hapa studio, lakini kabla ya hapo ni isome, nizisome salamu zake Omad wa mj wa Mwanza Tanzania. Anasema salamu ziende kwa Eunice Hibar, uh, Christine Kwena, uh, Michael Masanja na Stephen John tuendelee kusikiliza redio ya sauti amerika kwa habari na burudani na zinazoendelea kupatikana kila wakati ni ujumbe kutoka kwake omando wa mj akiwa huko mwanza tanzania tupate e, burudani sasa A, ambapo ni mwanamziki anayejulikana kama resi anasema nataka niwe nawe milele Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikiwa ni kipindi cha salamu na muziki kutoka hapa studio 15 tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni mtangazaji wako BMJ Mridhi, ambaye anaendelea kukupromoshea salamu ambazo umezituma wewe hapa ili tuweze kuzisoma kwa ndugu na marafiki. Namwona huyu Bonifas Stephen baba Sarapia, ambaye kwa hakika amesalimiwa na watu wengi katika uh, kipindi cha leo. Ni anasema yuko kule Katoro Geita, Tanzania. Anasema salamu zangu kwa Nyanda Mayala, Devote Daniel, Elias Mbaga, Charles Kubeja, hongera Kibangu, Eric Masawe na wakule Kariako, Lucas Alberto Mseti, fikiri Dario Gekala, mdogo wangu Martin Steven, kwa kaka yangu Eric Steven akiwa Ushirombo, na vilevile Hussen Nassor wa Nzega, ujumbe anasema kwamba anawapenda sana. Ni salamu hizo na ujumbe kutoka kwa Boniface Stephen, baba Serapia, naye mwana uh, Mwanza Stephen Mwanza Achangala, uh, kutoka Mtoni Kijichi, Anasema namsalimia mwanangu Hindu akiwa kule Zanzibari, Radia Nadia na anti zangu Shadia Mwanza Naila, na ujumbe ni kwamba wazidishe juhudi katika masomo yao. Naye Tryphon Rafaeli wa Chato, Geita, Tanzania, anapenda anasema angependa salamu zake zimwendee Andrea John. Namwona huyu hapa msikilizaji, anajulikana kama David Kamaavi Wilson Walwamgasa wakiwa kule Geita, Tanzania. Anasema natoa salamu zangu kwa Muhandu Chasto Muhandu Fitina Po. Aya, huyu jamaa, sijui ni jamaa, sijui ni mwanaume, mwanamke, aitwa Fitina Apo sijasikia jina kama hilo, kwa kusema ukweli, katika utangazaji wangu wa lakini ndivyo hivyo. Fitina po anasalimiwa, akiwa kule Katoro, Geita, na Musa Msua na re Renata ze Mshana, na vile vile Samuel Kasembo wa Nzega, anasema ujumbe tukumbukane kwa salamu, hususan kupitia Sauti ya Amerika. Madoza Patrick. Aa, nasema hivi salamu zangu za zimwendee Patrick Madoza Sabato. Salamu zake asema zimwendee babake mzazi akiwa hapo Tanzania kampa Nyalugusu, pamoja pia na mama mzazi zimfikie. Tena rafiki yangu Dunga Pelesi zimfikie vilevile, vile dadangu mpendwa, mama Mwesa pamoja pia na watoto wake wote. Haya, naona yule ambaye atatufungia salamu hii leo si mwingine bali ni msikilizaji wa siku nyingi wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambaye hutuma salamu mara kwa mara na husalimiwa sana sana. Jina lake ni Goligota Magabe, anasema hivi Habari gani hapo studio, ndugu mtangazaji wa Sauti ya Amerika? Na mimi nimezipokea, nimezipokea kwa niaba ya wenzangu wote. Anasema hivi Goligota Magabe: naomba nipeperushe salamu zangu kwa King Majuto, Saidi Musa Kashinje Mjomba, baadhi Masudi Chinga, Mariama Mariamu Mapesa, Mbaga Charles Kubeja na Moses Ed, Edward Mdela. Uh, fikiri dalio gakala na wengineo. Msikilizaji, kwa hizo salamu zake Goligota Magabe, naona muda hapa studio umeyoyoma. Naona itabidi tuwasiliane tena wakati mwingine, na usikose kusikiliza salamu zetu na muziki uh, siku ya Jumapili wiki kesho, uh, kutoka hapa studio. Uh, mimi sina cha ziada uh, labda kukufahamisha tu kwamba ulikuwa nami Trule, BMJ Mridhi Eh, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Lakini kama unavyojua mimi napenda ngoma, wewe unapenda ngoma, napenda kuburudika, unapenda mziki, na hivyo basi siwezi kukuacha bila kibao cha mziki ili tuweze kukamilisha kipindi hiki cha salamu na muziki. Na hivyo nawaacha na mziki wake mpya kabisa mwanamziki Willy Paul, ambao wanashirikiana na size 10, wanasema tigawana. Tuonane tena panapo majaliwa <tutu> Hiyo ni salamu na muziki kutoka hapa Sauti America, Washington DC. Na sasa basi, muktasar wa habari. Afisa mmoja mwandamizi wa Nigeria anasema kwamba watumi watano wa Boko Haram wameachiliwa huru ili kubadilishana na wasichana 82 wa Chibok walioachiliwa huru jana. Uthibitisho huo umetolewa wakati wasichana hao wamewasili Abuja hii leo tayari kukutana na Rais Muhammadu Buhari baada ya kuachiliwa huru wasichana mia moja kumi na nne bado hawajulikani walipo kati ya mia mbili sabini na sita waliotekwa nyara. Vituo vya kupiga kura vya Ufaransa vinatarajiwa kufungwa katika muda wa saa moja ijayo baada ya duru ya pili ya uchaguzi wa kihistoria wa rais ambapo Wafaransa walikuwa wanamchagua kati ya Emmanuel Macron msma, mpiga, mgombea kiti cha rais wa msimamo wa wastani na Marine Le Pen mzalendo mwenye itikadi kali. Pakistani inadai kwamba mapigano kwenye mpaka wake na Afghanistan wiki iliyopita yamesababisha vifo vya wanajeshi hamsini na Afganistani wengine kujeruhiwa, lakini Afghanistan inadai kwamba hiyo si habari sahihi; ni watu wane waliouawa, wakiwemo maafisa wawili wa usalama. Korea Kaskazini inaeleza kwamba imemkamata Marekani mmoja anayetuhumiwa kwa kutenda vitendo vya uadui hivyo hivi sasa korea ina wa, wamarekani wane walioshtakiwa kwa mashtaka mbalimbali nchini humo mwisho wa muktasar wa habari na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika ya mashariki Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.