kutoka studio 15 hii ni voa express na moja kwa moja kutoka hapa washington hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ambapo tunakuletea matangazo ya voa express ikiwa leo ni tarehe 8 mwezi mei mwaka 2017 siku ambayo Wafaransa wanaendelea kusherehekea ushindi wa rais mpya. Na mimi hapa naitwa Mary Mgawe na niko na mwenzangu. Na mimi ni BMJ Mridhi. Basi msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia mtandao wa Facebook, leo moja kwa moja tutakuwa na taarifa kuhusu ajali ya basi lililotokea kule Arusha na vilevile vile, eh, kule Uganda ambapo jaji mkuu amepiga marufuku majaji wote kuendelea na kesi, na amewapa siku 180 kwa ajili ya kukamilisha kesi walizo nazo, lakini kwanza tupate kidokezo kuhusu ajali ya gari huko Arusha. Kwa niaba ya Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dr. John Pombe Magufuli, pamoja na Watanzania wengine, amenituma nifikishe salamu zetu za dhati za rambirambi rambi sauti ni, ni hii ni moja ya mengi ambayo uh-huh, tuko nayo katika show ya leo eh, Mary ambapo kama ulivyosema ni wingu la simanzi limeendelea kutanda tangu uh, matukio yaliyotokea siku ya Ijumaa, hmm. Na vilevile vile Mary, ijulikane kwamba baada ya ajali hiyo pia kumetokea ajali zingine kule Tanzania. Kabisa, kabisa, kabisa. Na sasa hivi katika line yetu ya simu tunaye mwandishi wetu uh, sauti ya Amerika, idhaa ya ki, Swahili, uh, Siraji Mvungi wa sauti ya Amerika idhaa ya Kiswahili Siraji Mvungi akiwa kule Arusha ambapo Siraji yeye amehudhuria baada ya mazishi ya watoto hawa thelathini na mbili ambao wamefariki dunia na vilevile alikuwemo dereva mmoja na walimu wawili na kuwepo pia majeruhi kadhaa. Asiraji, karibu katika laini ya simu na, na. Basi tuambie tu uh, tukianza, utuelezee katika ibada hii ya leo nini kilifanyika na kama uliweza kupata nafasi ya kuzungumza na mzazi yoyote miongoni mwa wale ambao wamefiwa na watoto wao. Ni kweli kwamba eh, leo imefanyika ibada ambayo ilihudhuriwa na watu wengi tu waombolezaji, na nimepata bahati ya kuzungumza na baadhi ya wazazi ambaye anaelezea namna ambavyo amepokea eh, msiba huu, ambaye ni mmoja waliopoteza watoto wake, ambaye anasema kwamba yeye kwa sasa kwa kweli hana ambacho anaweza kuzungumza, japo kwa kweli ameumia vya kutosha. Tukio hili kwa kweli nime, nimeumia nimeumia sana, kwa sababu nilijua na hesabu na watoto watatu kila siku, lakini sasa, kwa sasa hivi tunavyoongea mmoja ndo hivyo tena, bado hata sijamzika, lakini yuko mochwari anapigwa na baridi huko, lakini kama mzazi nitasonga mbele na hao wawili waliobakia. Unajua, kila binadamu ana namna yake atakavyoondoka huku duniani. Hata ukijitahidi kuishi kwa usahihi na u, mipango au utaratibu namna gani, kuna namna utaondoka tu. Kwa hiyo sisi hatuna kikubwa cha kuhoji sana. Praise alikuwa amepangwa afya kwa utaratibu huo aondoke duniani kwa utaratibu huo. Kwa hiyo sisi kama wazazi wa Praise, tumelipokea hilo. Kwa namna mmoja ni ngumu kama nilivyoeleza mwanzo kupokea katika taarifa za kwanza, lakini taratibu Mungu alivyotuumba, basi ile hali inazidi kupungua. Tunaamini siku moja tuta, tutaona kawaida, tutalipokea kwa asilimia mia moja kwamba mtoto wetu alishapotea. Basi na maneno hayo, Mary, bila shaka ni mzazi mmoja mm wa wengi ambao wanaomboleza na wamehudhuria Hafla ya leo na, na, na, na hapo hapo tu kwa na, swala na la mzazi BMJ. Itakumbukwa kwamba kuna mama mmoja ambaye e amepoteza wa, watoto watatu katika mkasa huu, na mara tu baada ya kupata taarifa ile naye akapata mshtuko akafa, akafariki. Kwa hiyo ni simanzi juu ya simanzi. Na a, asuraji katika hafla e, e, ya leo ni nani wengine ambao labda wamezungumza kuweza kuwafariji au kuomboleza na wale wanaomboleza uh, vifo vya watoto hawa E, miongoni mwa viongozi ambao walihudhuria e, ibada hii ni pamoja na makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan ambaye anawasilisha salamu za serikali e, kwa waombolezaji waliohudhuria ibada hii. Tu leo tumekusanyika hapa tukiwa na masikitiko, majonzi na huzuni kubwa mioyoni mwetu kwa kuondokewa ghafla na wapendwa watoto wetu, malaika wetu wanafunzi wetu walimu wetu dereva wetu wanafamilia wetu na nguvu kazi yetu ya taifa. Ni jambo la kuhuzunisha sana. Nafahamu sisi wazazi na taifa kwa ujumla tulikuwa na malengo makubwa na watoto wetu hawa, na kwa walimu pamoja na dereva, nafahamu walikuwa nguzo na tegemeo kubwa kwa familia zao. Ndugu zangu, tukumbuke kwamba kazi ya Mungu haina makosa. Ni makamu wa rais Samia Suluhu akimwakilisha rais John Pombe Magufuli. Hapo Mery, unasikia ilikuwa ni hali ambayo wengi wamehuzunika sana, hasa mm, katika nchi ya, ya Tanzania. Na, na, na kwa hapo hapo katika viongozi pia, tunafahamu rais Uhuru Kenyatta wa Kenya naye alikuwa ni miongoni mwa watu waliojitokeza kwa haraka kabisa mara baada ya kutoka akamtuma, uh -huh. waziri wake wa elimu mm, uh, Profesa Matiangi kwenda kumwakilisha katika hii uh, hii hafla ya leo. Lakini pia viongozi wa dini walikuwepo siku ya leo katika kuaga, bila shaka nao. Hebu na tusikie wamesemaje katika uh, wakati wakizungumza uh, hii leo, lakini tuwakumbuke ndugu zetu waliojeruhiwa pamoja na ndugu zetu ambao wamepatwa na msiba huu mkubwa wasiozoeleka na serikali yetu kwa ujumla. Mimi baada ya kusema hayo, hebu niombe Mwenyezi Mungu mbaye maisha yetu yako mikononi mwako. Hata sisi sote tuliyokuja kwenye viwanja hivi hakuna anayejua kesho yake, japo tuna mipango mingi, tuna mambo mengi ambayo tungefikiria yatendeke, lakini yote hayo twaomba wewe mwenyewe tuwezeshe, ili yaweze kufanikiwa. Tulicho nacho hapa ni huzuni kubwa ambayo imetukuta. Tunalotakiwa sisi sote pamoja na wazazi waliokutwa ni jambo hili Kuzimiliki nafsi zetu ili shetani asipate nafasi ya kutesemesha mambo ambayo yatamkasirisha Mungu baada ya hukumu yake hii yaliyotoa naam. Basi hao mtazamaji, alikuwa ni askofu wa TGT, askofu Mwizaruba, na shehe wa mkoa wa Arusha Shaban bin Juma. Tunakushukuru sana Siraji, kwa taarifa hiyo, bila shaka tuendelea kuwasiliana na wewe, ili uweze kutueleza taratibu nyingine zinazoweza kujitokeza hapo baadaye kwa ajili ya mkasa huu. Sawa, asante. Na hivi tunavyozungumza, tayari miili ile imeshachukuliwa na, na wandugu na taratibu za mazishi sasa zinaendelea katika familia zao. Shukrani Siraji Mvungi, huyo mwandishi wetu kutoka kule uh, Tanzania akizungumza nasi moja kwa moja kutoka, uh, kutoka huko eneo la yale yametokea hii leo. Naam, twende Uganda sasa. bmj kule Uganda, kama nilivyokuwa na chati na wewe pale asubuhi, taarifa ni kwamba uh, jaji mkuu wa Uganda ametoa siku mia moja themanini kwa majaji wengine kuhakikisha kwamba ule mlundikano wa kesi zote zilizoko mahakamani basi zin, wanazimaliza kabla ya kuchukua kesi nyingine maanake kumekuwa na watu wakilalamika kwamba mahakama nchini Uganda hazitekelezi kazi zao ipasavyo. Maanake mm -hmm. Wengi hasa wale walalahoi wanaitwa mm -hmm. wale watu ambao maskini kabisa wanasema mm -hmm. hawapati nafasi ya kesi zao kusikilizwa kusikilizwa. Na zimekuwa pale kwa muda mrefu. Basi tunaye mwandishi wetu Kenneth Bwire. Karibu Bwire, uweze kutueleza kuna taarifa gani zaidi? Nashukuru. Kuna kesi ambazo zimekaa mahakamani kwa zaidi ya miaka kumi, mrundiko wa kesi um, idara ya mahakama ikisema ni takriban kesi elfu arobaini ambazo miaka kumi zilizopita hazijaweza kushughulikiwa, ikitiliwa mkazo kwamba kila siku ama kila baada ya ya siku mbili kuna kesi kama hiyo inafika mahakamani kwa sababu wengi wanafanya makosa hivyo. Jaji Mkuu Steve eh, Bati Katureve ametoa agizo ulivyosema kwamba baada ya siku mia moja themanini kama hawa majaji hajawajaweza kutoa kumaliza na hizi kesi zote, basi huenda wakahitajika kueleza sababu gani, mbona hawajafanikisha hili, na endapo watashindwa, basi watafutwa kazi. Ni majaji mia tatu tisini na tisa ambao wanafanya kazi nchini Uganda ikiwa ndio idadi yao. Na hii inafuatia baada ya jopo maalum lililoundwa na huyu jaji mkuu kuchunguza ni kwa nini kuna mrundiko wa kesi mahakamani ambazo kila siku hazijaamuliwa na hivyo kufikia uamuzi huo. Naam, sawa sawasawa kabisa. Basi Bwire, tunakushukuru sana kwa taarifa hiyo, tutawasiliana na wewe hapo baadaye ili tuweze kutueleza mengi zaidi. Karibu. Naam na, katika habari za dunia ni kwamba Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amesafiri kwenda London jana jioni kwa uchunguzi wa kitabibu kita pamoja na madaktari wake muda mfupi tu baada ya rais huyo kukutana na wasichana wa shule 82 ambao ni wapya wa Chibok walioachiliwa ambao walitekwa na wanamgambo wa kundi la Boko Haramu miaka mitatu iliyopita. Umoja wa Mataifa unasema wakati ambapo zaidi ya watoto milioni moja wamekimbia Sudan Kusini kufuatia kuongezeka kwa ghasia, idadi kama hiyo ya watoto wamekoseshwa makazi ndani ya nchi kutokana na mgogoro. Idadi hiyo inaonyesha namna mgogoro huo usiokwisha umeathiri nchi hiyo, alisema Leila Pakala, mkurugenzi wa UNICEF kwa eneo la mashariki na kusini mwa Afrika. Bakala anasema hali ya baadaye ya kizazi ki cha watoto nchini humo kwa kweli ipo mashakani. Kwingineko, maafisa nchini Afghanistan wanasema kwamba mashambulizi mapya ya anga katika eneo tete magharibi mwa nchi hiyo yamewaua wanamgambo wasiopungua 34 wa kundi la Islamic State na kuharibu kituo kimoja cha redio ambacho kundi hilo la ugaidi lilikuwa likikitumia kwa propaganda za uasi. Waziri wa mambo ya ndani wa Afghanistan leo amesema kwamba mashambulizi hayo yalilenga maficho ya Islamic State e katika wilaya za Nazian na Achin. Na viongozi duniani na wengine wa nafasi za juu kisiasa wametuma ujumbe wa pongezi kwa Rais mteule wa Ufaransa Emmanuel Macron kufuatia ushindi wake dhidi ya Marine Le Pen. Na Rais wa Marekani Donald Trump alituma ujumbe wa pongezi kwa Emmanuel Macron kufuatia ushindi wake mkubwa hiyo jana kama rais ajaye wa Ufaransa. Rais Trump alisema anasonga mbele kufanya kazi na kiongozi huyo mpya. Rais Trump hakumwidhinisha mgombea yoyote wakati wa uchaguzi, lakini alielewekwa kuwa anapendelea mitazamo ya Marine Le Pen. Mgombea wa zamani wa urais Marekani Hillary Clinton, kiongozi wa haki za kiraia Jesse Jackson na meya wa New York Bill De Blasio ni miongoni mwa viongozi waliompongeza Macron. Barabara bara, msikilizaji na mtazamaji unaendelea kupokea yote haya kutoka hapa studio 15 hapa Washington DC, ikiwa ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, matangazo yakiwa ni VOA Express. Kumbuka kwamba unaweza kushiriki kwa njia nyingi. Moja ya njia hizo ni kuandika pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook na kuwasiliana nasi. Unaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter na vilevile, vile tuko kwenye Instagram, anwani zikiwa ni at VOA Swahili. Sasa Meri, um, naona tuende mpaka Burundi. Burundi ndio, Burundi kule, unajua wiki iliyopita kulikuwa na ule ujumbe wa rais wa zamani wa Tanzania Benjamin na. Mkapa ambao ulikwenda, uliwasili kule, na tuliweza kutoa taarifa hizo kwamba walienda kufanya uchunguzi na kukusanya maoni kwa wadau mbalimbali ili waweze kuandaa sasa mkutano ujao uh, kule, uh, Arusha, mkoani Arusha nchini Tanzania na. kwa ajili ya kutanzua mzozo ambao umedumu kwa takriban miaka miwili, mzozo wa kisiasa na tumeweza sasa kumpata aha kwenye laini ya simu mwenzetu kule, mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika Haidala Akizimana Haidala, karibu kwa VOA Express, utueleze kulikoni huko ku, uliko nam. Asante sana BMJ Mridhi na Mary Mgawe, ni kwamba ujumbe huu ulimaliza kazi siku ya Ijumaa, ilikuwa wamefanya kazi kwa siku tatu na kukutana na wadau kama mlivyosema wadau ambao hawakuweza kualikwa kwenye kikao cha mjini Arusha kaskazini mwa Tanzania walikuwa wanatoa maoni kuhusu mapendekezo yao ili uchaguzi ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini uweze kuwa katika hali tulivu. E, wakatoa mapendekezo kuhusiana na kile ambacho wanaona kifanyike ili wakimbizi wa Burundi waliokimbia mzozo huu wa takriban miaka miwili waweze kurejea. Ni wakimbizi E, takriban laki nne kwa mjibu wa takwimu za umoja wa Mataifa na e, na kipi kifanyike ili pengine e, vurugu e, pande zote ziweze kuanza vurugu, na mapendekezo yao kuhusu kile ambacho wanaona kinaweza kubadilika katika katiba ya Burundi na kwenye e, mazungumzo ya amani ya Arusha ambayo yalisainiwa mwaka elfu mbili ambayo yalikuwa e, ni msingi wa katiba ya Burundi hadi sasa, e, baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe kumalizika katika miaka hiyo elfu mbili hivo na, na mbili fununu ni kwamba idara pengine labda mkutano huu wa Arusha unaweza ukafanyika Mei ishirini, lakini katika wadau ambao umeweza kuzungumza nao hapo, je, wanasemaje? Wanaona kwamba mkutano huu unaweza ukaonyesha mpito wa baadaye wa kufikia masuluhisho? Kwa hakika tatizo kubwa katika mkutano huu, tarehe hiyo ishirini itakuwa ni mkutano wa maraisi wa jumuia ya Afrika Mashariki, na wengi wanasubiri kwa hamu kubwa, ni kitu ambacho kita azimiwa kuhusiana na, na mustakabali wa Burundi e, baada ya mkutano huu wa ishirini ndipo sasa mpatanishi, um, naye ataongoza mkutano wa wadau, lakini swala kubwa hapa ni kuweza kukutanisha upande wa serikali ambao u, unasema kwamba hauwezi kukaa kwenye meza ya mazungumzo na wale wapinzani wake waliotoroka nchi na ambao serikali inasema walihusika na vurugu pamoja na jaribio la ku, la kuipindua serikali kwa eh, mwezi kama huu mwaka elfu mbili na kumi na, na tano eh. Sasa hilo ndilo tatizo kubwa, ili hao wadau wawili ambao ndio muhimili mikubwa ya kuweza kufikia makubaliano waweze kukutana chini ya usuluhishi wa Benjamin William Mkapa. Unakumbuka kwamba eh, mara zote alipoandaa uh, kikao mjini Arusha pande hizo mbili Aidha upinzani ulikuwa wanasusia, aidha uh, serikali. Mfano mwezi Apri, mwezi Februari ulisusia kikao kama hicho kwa madai hayo hayo ya kwamba haiwezi kukaa kwenye meza ya mazungumzo na wale wapinzani wake ambao wanasema wanatafutwa na vyombo vya sheria baada ya kufanya vurugu hmm, hapa na, na, na, na jaribio la mapinduzi leo. Sawa basi, Haidala, weka chonjo. Katika taarifa hiyo, ifuatilie kwa makini, manake unajua, kama walivyosema, swala kubwa ni kuona, je, pande zote mbili zitashiriki, wadau wa upinzani na vilevile vile serikali ambayo ilikuwa inasema kamwe haitokaa na, na wapinzani hawa, na ndo ilikuwa chachu katika mikutano iliyopita. Shukrani sana, tutawasiliana nawe na, na msikilizaji, uh, asante uh, sana Haidala Kizimana. Msikilizaji, umewadia ule wakati ambapo medi, baada ya hizo stori nzito nzito, naona sasa tulegee kidogo Tupa... <laughs> mziki, tupate ngoma hapa kutoka kwa mwanamziki msanii anayefahamika sana hususan nchini Kenya, ajulikana kama Willy Paul ambapo anashirikiana na msanii mwingine anaitwa Size Eight. Ni mwanamziki na size yake kiasi ni kama size eight, labda. Nitam tukitoka hapa wanasema tamtam tam, twende kazi wilipo Gloria Muliro ukamupa ni wake, Pasta omba Soxi ukamupa ni wake akamuficha, DJ Mos ukamupa mzungu wa, na mimi nashindwa wangu wili ni nani? barabara kabisa, anaondoka hapo chini kwa chini mwanamuziki, say, huyu, say it, huyu anashirikiana na, <laughs> na Willy Paul <laughs> Willy Paul ndiye mwanamuziki yule ambaye ameimba wimbo huu, lakini sasa mgeni wanasema kwa Kiingereza featuring uh -huh. ni size 8. lakini hawa Mary ni uh -huh. watu ni wanamuziki ambao wameshirikiana katika nyimbo nyingi hapo, uh -huh. uh, hapo Nairobi. Kwa hiyo wameshatoa kibao kingine, wametoa kibao kingine ikiwa ni pamoja na kile kipya kabisa kinajulikana kama Tigawana. Ngoja tupekue pekue hapa <laughs> pengine tunaweza kuona labda wamepongezwa huko. <laughs> Michael Mwakyusa yeye anazungumzia kuhusu ajali iliyotokea huko Tanzania, anasema Mungu tulaze mahali pema roho za ndugu zetu Tuimbie Ernest anasema wametangulia. Prais wa nyama anasema RIP. Na vilevile vile, Daniel Daniford anasema Mungu awatangulie. Abdul Dhahabu, Mungu zilaze roza marehemu pema popo. Naona maoni mengi zaidi yaliyotuma siku ya leo ni kwa ajili ya simanzi kwa kweli, ndio uh, bila shaka wingu hilo la simanzi limeendelea ku kuzungumziwa na wengi ya basi, bila shaka BMJ, si vibaya tukarudi tena kule Kenya tuweze kuangalia sama alituletea leo hiki kisehemu ki, ki kijisehemu cha barazani na inaonekana kwamba leo anazungumzia kuhusu eh, maswala ya kisiasa watu wanapokuwa wamejitokeza, wanakuwa wanashiriki sana kwenye masuala ya kisiasa. Pengine kinamama wanaacha shughuli zao nyumbani, wanakuwa watoto wawau, wanatoroka mashuleni na katika kipindi hiki mambo na pia huharibika na wakati huwa siasa hizi kali sana ni kweli. Ni swala ambalo limekuwa likizungumziwa sana, kinamama wanatoka kama sasa tuseme, we Meri unagombania kiti fulani <laughs> inakuwa bwanako niko bizi, watoto kampenye, wako hawakuoni, na inaleta kuna wale ambao wengine sio hata wanagombania, wengine ni mashabiki, basi hata kupika do na kuambia anasahau, akisikia sijui nani anaongea kwenye jukwaa fulani, mbio kisha sahau chungu <laughs> <Na, unafikiri>, ukui... <laughs> tusikilize wanasemaje barazani. Mimi hata mwenyewe nimwathirika nimepatikana katika hiyo hali ya mtafaruku, kwa sababu jirani yangu anamshabikia mwanasiasa fulani na mimi ninamshabikia mwingine. Sasa imekuwa vurugu, atuongei atusalimiane, kwa sababu ya mwanasiasa tu. Nao mwanasiasa akipata hicho kiti ama wadhifa, hata tujua, kwa sababu si twafanya kwa sababu hatuna kazi ya kufanya. Mimi mwenyewe nina mume wangu usiku yani tukana kwa nini naenda kwa siasa, lakini mimi hapo ndo napata mahitaji madogo madogo ya kusaidia watoto wangu. Utapata wanawake wengine saa hiyo ndio wanavaa zile dera nzuri, nzuri, wanaimba kweli kweli, lakini hawaimbii mabwana zao kwenye maboma zao, hata uelewi ni shida gani. Maanake siasa ni kama ina ina pepo fulani, hasa kama kampeni enye imepita 2007, niliiona ni ilikuwa mbaya sana, tulizozana tukapigana pigana na majirani wako mpaka ikaleta kumwagana damu. Alafu wale watu tuwang'ang'ania uh, wamerudi tena ndio wanatuongoza wale wale wale tu hakuna kitu wanakusaidia wanakuwacha hivyo hivyo, hakutambui. Wakati wa kura, vijana wananunua hizi pombe za bei rahisi hizi, walete tu fujo. Sasa utapata ndi wakati unaona watu wanatupiana matusi na si hati, watu ambao wanachukiana <laughs> ndo wanatukanana. Kuna hiyo pepo tu ya watu tu, wataenda wanunulie mapombe hizi mogokaa, unaona wanatukanana, wamekuwa raudi, wanavunja vitu vya watu. Kitu nyingine mi naona katika siasa nii mambo ya kinamama hii. Sasa usiku ni kinamama kutembea usiku, ni kinamama kutembea sasa, unajiuliza huu mama jukumu lake la nyumbani analifanya saa ngapi? Manake mchana wako katika matembezi, usiku wa manane wako katika matembezi, na wakati hizi kura zitaisha, hutaona chochote cha kina mama kikifanywa. Sasa unashangaa anapata wakati gani wa kuangalia nyumba yake na kutimiza majukumu yake kama bibi na mama katika juma. Umenielewa? Nilichokuambia awali, mashabiki kwanza, ndio wengi sana, wanaacha shughuli zao za nyumbani, wanaenda mambo ya siasa. Haya, Libert naye yuko tayari, yuko tayari. Kuna ugonjwa huu ambao kwa Kiingereza wanaita denge fiva, wanasemaje kwa Kiswahili? Ah, kwa Kiswahili tutamsikia Libert, nimesahau kidogo. Naam, Libert ya Dede, tunafahamu kwamba ugonjwa huu wa denge umeleta, umekuwa, umekuwa sana, umekuwa sana hapo Kenya. Na ni yapi ambayo labda wizara ya afya inafanya. Najua umetayarisha ripoti hii, lakini tueleze kutoka upande wake, wako, ni nini hasa kimejiri. Asante sana BMJ. upande wa pili na dada Mary Mgawe yale tunawapata sasa hivi Mombasa, mvua inaendelea kunyesha kwa kipindi kirefu sana, na kutokana na hilo mbu wamezaana, na sasa hao mbu wanaanza kuleta matatizo. Uh, habari ambazo zinatolewa katika kitengo cha afya e, e, kaunti ya Mombasa, maeneo eneo la Mombasa ni kwamba visa vya ugonjwa huu wa dengi ama homa hii ya dengi imeongezeka, na sasa takriban watu mia mbili wameripotiwa kuwa wamepata maambukizi. Eh, wanasema kwamba vingi ya visa hivi ama watu mia moja kumi na tisa ambao walipatikana kuwa na ugonjwa huu wametokea hospitali za kibinafsi, na hiyo idadi nyingine ikiwa ni hospitali za umma. Na ugonjwa huu ni kama tu ule ugonjwa wa chikungunya tuliofanya pale awali, Meri, ambapo ni unaweza kutatiza kuleta maumivu mengi sana ya viungo, joto mwilini, kutapika, unakosa hamu ya kula na inasababishwa na yule yule mbu ambaye alileta analeta ugonjwa wa chikungunya. Ndio yule yule analeta ugonjwa wa dengi fiva. Mwaka elfu mbili na kumi na sita yaani hapo mwaka jana, watu watatu walipoteza maisha yao kutokana na ugonjwa huo, lakini kwa sasa, kufikia sasa, daktari eh, Khadija Shekeli ambaye anasimamia huduma za matibabu katika kaunti ya Mombasa anasema hakuna mtu yoyote amepoteza maisha. Wacha tumsikie anasema vipi kuhusiana na swala hilo. Mwaka huu tumeona denge kutoka mwanzo wa Aprili na mpaka hivi sasa, bado kesi zinaendelea na mpaka sasa clinical, zile cases ambazo ilionekana kama denge, clinical presentation, ni mia tatu na hamsini na mbili. Denge ni, ni ni, virus infection ambayo ina, inasambazwa na mosquito na mbu huyu anauma time za mchana school going children and, uh, college going, uh, uh, manake teenagers ndio the most affected nam liba tina vile vile, uh, amesemaje uh, amezem, huyo huyo uh, dada ulipomuuliza swali lingine hapo uh, Mombasa Daktari eh, Khadija Shikeli amesema kwamba mji wa Mombasa ndio una umereja, ama ume, una idadi kubwa sana ya watu ambao wameweza kuambukiza ugonjwa huo wa dengi, ikiwa ni wanasema kwamba asilimia ishirini ya wakazi wa eneo la Mombasa na viunga vyake wameambukiza ugonjwa huu, na hii ikiwa ndio idadi kubwa zaidi barani ya Afrika baada ya utafiti uliofanywa katika taifa la Ghana, taifa la Afrika Kusini na pia Kenya, ikaonekana kwamba Kenya ndio iko na idadi kubwa ya watu wanaougua ugonjwa huo, na wakiwemo sana wale wa wanaopata maambukizi ni wanafunzi ama watoto wanaokwenda skuli na vijana wale wanaenda shule za, za upili na vyuo vikuu ndio pia wanapata maambukizi makubwa. Tumsikia anasemaje. January mwaka huu kulikuja, uh, team kutoka Ministry of Health na CDC wakafanya survey kuangalia age group gani ambayo imekuwa affected by dengue na imeonekana kuwa in mombasa the prevalence of dengue iko the highest even in Africa 20% of, uh, of denge manake prevalence of denge iko Mombasa. Asante uh, right, sana Liberty Yadede. Bila shaka ni swala ambalo hatujaona mwisho wake, manake ugonjwa kama unaendelea. Tutafuatilia zaidi katika kipindi chetu cha afya ambacho kinatoka kila siku ya Jumatano, lakini unakiendesha wewe kwa hivyo, kabisa kabisa kabisa. Eh, sawa basi, namwona mkamiti kibasi yuko tayari kabisa kutuletea masuala ya Hollywood. Karibu, asante sana Mary, mgawe pamoja na BMJ Muridhi. Basi, kama ulivyosema katika Hollywood, leo kuna mambo kem kem, hasa linalozungumziwa zaidi ni la yule mwanamuziki Nicki Minaj. Unajua, mwishoni mwa wiki ame ya katika mtandao wake wa Twitter alikuwa akiwaomba mashabiki zake waweze kuungana naye katika ile tuzo inayoitwa Billboard Music ambayo inatarajiwa kufanyika Mei 21 mwaka huu, ambapo inawakutanisha pia baadhi ya maselebrity wengine. Basi katika kuingia mle kwenye mtandao na kuwasihi mashabiki wake waungane naye, mmoja wa mashabiki akamjibu, aka atakuepo na angependa amlipie ada ya shule. Ilikuwa ni kitu kama cha mzaha, eti alipiwe ada ya shule ada ya shule, he, katika Twitter nataka kujua. <laughs> Basi niki minaji bila hata kusita, alimjibu hapo hapo kwamba hilo umepata nayasayo tutaongea baadaye, Meri. Basi si huyo shabiki mmoja peke yake, pia aliahidi ali kwamba atawalipia darzeni ya mashabiki zake ada ya chuo. Meri, we unafahamu, mm, ada za chuo jinsi zilivyo, ni kwamba atalipa ada ya chuo, hali kadhalika atawalipia vitabu pamoja na bili zingine zinazopatikana katika maswala ya ya shule. Basi naona muda wetu nakimbia Kweli kweli, ndo tunakamilisha kamilisha hivyo matangazo ya VOA Express siku ya leo, mtazamaji na msikilizaji vilevile vile, vile, tunakusihi uendelee kutufuatilia. Tutakuletea mambo mengine kemkem kem, hapo kesho bila shaka. Naitwa Meri Mgawe na mimi ni BMJ Mrithi, tulikuwa naye pia Mkamiti Kibayasi kwa niaba wengine wote, Jafari na Omari, Aida Isa, tunakushukuru sana kwa nasi