ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington hujambo msikilizaji popote pale ulipo ninayekukaribisha kwa sasa hivi jina langu bmj murithi na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo ni jumatatu ni mei 8 mwaka 2017 tusikika kupitia 107.5 fm nairobi kenya na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu jioni ya leo. Maelfu ya watu wahudhuria ibada ya wafu nchini Tanzania kufuatia ajali ya barabarani iliyoua wa watu thelathini na wawili, wengi wao wakiwa wanafunzi wa shule. Kwa tukio hili, kwa kweli nimeumia nime nime sana, kwa sababu nilijua na hesabu na watoto watatu kila siku, lakini sasa kwa sasa hivi tunavyoongea, mmoja ndo hivyo tena na katika taarifa nyingine, baada ya uchaguzi wa urais nchini Ufaransa uliotazamwa kwa karibu na wengi, tutaangazia msimamo wa kiongozi aliyechaguliwa Emmanuel Macron na uongozi aliyowahidi. Hizo ni baadhi ya habari tu ambazo tumekuandalia hii leo katika matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo, lakini kabla ya kupata zote hizo, kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Mashahidi katika mji mkuu wa Somalia wanaripoti kusikia mlipuko mkubwa katikati ya mji muda mchache kabla majira ya saa kumi na mbili jioni kwa saa za huko leo Jumatatu. Mashahidi walisema bomu lililotegwa ndani ya gari lililipuka nje ya mgahawa maarufu unaojulikana kwa jina la The Italian Restaurant. Shahidi mmoja aliyeambia Sauti ya America VOA idhaa ya Kisomali kwamba aliwaona watu sita waliojeruhiwa. Kundi la wanamgambo la Al Shababu mara kwa mara linashambulia maeneo ya umma kama vile mahoteli na migahawa mjini Mogadishu. Mlipuko ulitokea wakati rais Mohamed Abdullahi Mohamed alipokuwa anakutana na, na timu yake ya usalama wa taifa mjini Mogadishu. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amesafiri kwenda London jana jioni kwa uchunguzi wa kitabibu pamoja na madaktari wake muda mfupi baada ya kukutana na wasichana wa shule themanini na wawili wapya wa Chibok walioachiliwa ambao walitekwa na wanamgambo wa kundi la Boko Haram miaka mitatu iliyopita. Taarifa kutoka msemaji wa rais Femi Adesina ilisema kwamba rais alipanga kuondoka jana mchana, lakini aliamua kuchelewa kidogo ili akutane na wasichana hao. Taarifa hiyo iliendelea kusema kwamba muda wa rais kukaa huko London utategemea na madaktari wake wanaomfanyia uchunguzi wa kitabibu na serikali ilisema itaendelea kufanya kazi kama kawaida chini ya uongozi uliopo wa makamu Rais Yemi Osinbajo. Rais Buhari alirejea kazini mwezi Machi mwaka huu baada ya wiki saba za mapumziko ya huduma za matibabu mjini London. Rais Buhari hajaeleza maradhi yanayomsumbua. Wapiga kura wa Korea Kusini watamchagua rais mpya kesho Jumanne, kufuatia mwaka uliokuwa na mizozo ya kisiasa, maandamano na kufunguliwa mashtaka kwa rais, huku wananchi wakitaka uwazi mkubwa zaidi na mabadiliko. Mgombea kiti cha rais anayeongoza ni mfanya biashara anayeahidi mageuzi makubwa kinyume na aliyemtangulia. Mwenzangu BMJ Murithi anaisoma ripoti hiyo mgombea wa urais kwa chama cha Liberal Democratic Party of Korea, Moon Jae-in, ambaye aliongoza katika uchunguzi wa maoni wa hivi karibuni kwa asilimia 40, alifanya kampeni yake ya mwisho leo Jumatatu. Moon alisema mjini Seoul kwamba kufanya mabadiliko yoyote nchini humo kutategemea pia wapiga kura. Alisema mabadiliko duniani yanategemea jinsi watu wanafanya kazi pamoja. Nia yetu siyo kubadilisha tu serikali, nia yetu ni kuwa na ulimwengu mpya, alisema Moon. Mgombea kwa tikiti ya People's Party Ahn Cheol-soo, ambaye pia ni wa msimamo wa wastani amekaribia asilimia 20 kwenye uchunguzi wa maoni huku wawaniaji wengine wakiwa na asilimia chini ya kumi. Ahn aliwaambia wafuasi wake hii leo kwamba iwapo atachaguliwa ataliunganisha taifa hilo. Uchaguzi huo wa kesho umejiri wakati baada ya, uh, baada ya bunge la Korea Kusini kupiga kura ya kutokuwa na imani na aliyekuwa rais wa nchi hiyo Park Geun-hye mwezi Desemba mwaka uliopita kwa tuhuma kwamba alishirikiana marafiki zake uh, Choi Soon-sil na kuyalazimisha makampuni makubwa ya Korea kupeana dola milioni 65 kwa wakfu ambazo ziligubikwa na kashfa na kutoa kandarasi kwa marafikize rais huyo aliyeondolewa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Viongozi wa Umoja wa Ulaya walionyesha kufurahishwa leo Jumatatu baada ya ushindi wa rais wa kwa mgombea wa mrengo wa kati huko Ufaransa, Emmanuel Macron. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 39 alipongezwa na magazeti yanayounga mkono EU kwa ushindi mkubwa dhidi ya mpinzani wake wa mrengo wa kulia Marine Le Pen, ambaye aliahidi kama akichaguliwa ataiondoa Ufaransa katika matumizi ya sarafu ya Euro na kuitisha kura ya wanachama wa EU baada ya miezi kadhaa ya kampeni zilizochukua umaarufu kwenye bara na mgawanyiko wa kisiasa juu ya matatizo ya wahamiaji, ushindi mkubwa wa Macron unaleta uwezekano wa mwanzo mpya wa Umoja wa Ulaya ambao unajiandaa kuingia kwenye mashauriano juu ya kujitoa kwa Brexit. Viongozi duniani na wengine wa nafasi za juu kisiasa wametuma ujumbe wa pongezi kwa rais mteule wa Ufaransa, Emmanuel Macron Kufuatia ushindi wake dhidi ya Marin Le Pen, rais wa Marekani Donald Trump alituma ujumbe wa pongezi kwa Emmanuel Macron kufuatia ushindi wake mkubwa hiyo jana, kama rais ajai wa Ufaransa. Rais Trump alisema anasonga mbele kufanya kazi na kiongozi huyo mpya. Rais Trump hakumwidhinisha mgombea yoyote wakati wa uchaguzi, lakini alieleweka kuwa anapendelea mitazamo ya Marin Le Pen. Mgombea wa zamani wa urais Marekani Hillary Clinton, kiongozi wa haki za kiraia Jesse Jackson na meya wa New York Bill de Blasio ni miongoni mwa viongozi waliompongeza Macron na watu wa Ufaransa kufuatia matokeo ya urais wa Ufaransa. Wakati huo msemaji wa chansela wa Ujerumani Angela Merkel alisema katika taarifa kwamba ushindi wako ni ushindi thabiti na unaunganisha Ulaya pamoja na urafiki wa Ufaransa na Ujerumani. Macron alizungumza na Merkel baada ya kutangazwa ushindi wake, ambapo alimweleza kwamba atasafiri kwenda Berlin haraka sana. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, matangazo ya moja kwa moja yanayokujia kutoka hapa Washington. Katika habari ambayo tumeipa kipaumbele hii leo ni kwamba maelfu ya waombolezaji wamehudhuria ibada ya waafu nchini Tanzania kufuatia ajali ya barabarani ambayo iliwaua watu thelathini na wawili, wengi wao wakiwa ni wanafunzi wa shule. Kwa taarifa kamili sasa tuungane naye mwandishi wetu wa Arusha, Ashlaji Muvungi. Baadhi ya waombolezaji e, wakiwemo wazazi wanasema ni vigumu kuamini kuwa minikuwa, wamepoteza watoto wao e, na pia waombolezaji wanaelezea namna ambavyo madereva wanaweza wakasaidia kupunguza ajali za barabarani. kwa tukio hili kwa kweli nimeumia, nime nime sana kwa sababu nilijua na hesabu na watoto watatu kila siku, lakini sasa kwa sasa hivi tunavyoongea mmoja ndo hivyo tena. Mtazamo wetu tunachukulia kwamba unajua, kila binadamu ana namna yake atakavyoondoka huku duniani. Hata ukijitahidi kuishi kwa usahihi na mipango au utaratibu namna gani, kuna namna utaondoka tu. Kwa hiyo sisi kama wazazi wa Praise tumelipokea hilo. Kama ni ngali za shule, huwa inatakiwa mtu awe na experience ya karibu miaka kumi au miaka ishirini. Gari ya kupepa watoto kama wa shule. Kule Kenya utaratibu huko mzuri kwa sababu ukipewa gari ya kupepa abiria kama watoto wa shule lazima uwe na experience ya miaka zaidi ya kumi. Wakati baada ya kuaga miili hiyo, ikiongozwa na viongozi wa madhehebu ya dini. Kwa upande wa serikali ya Tanzania eh, iliwakilishwa na makamu wa rais Mama Samia Suluhu Hassan ambaye amemwakilisha rais Dr. John Magufuli, huku rais Uhuru Kenyatta wa Kenya akimtuma waziri wake wa elimu kumwakilisha katika hafla hiyo. Leo tumekusanyika hapa tukiwa na masikitiko, majonzi na huzuni kubwa mioyoni mwetu kwa kuondokewa ghafla na wapendwa, watoto wetu, malaika wetu, wanafunzi wetu, walimu wetu, dereva wetu, wanafamilia wetu na nguvu kazi yetu ya taifa. Ni jambo la kuhuzunisha sana. Baada ya kumalizika kwa ibada ya kuaga miili hiyo, serikali ilitoa magari ya kusafirisha miili hiyo hadi inapokwenda kwa mazishi, huku ikiendelea kushirikiana na waombolezaji kuhakikisha kwamba inafika salama. Ajali hiyo ilitokea tarehe tano eh, mwezi wa tano mwaka elfu mbili na kumi na saba katika eneo la wilaya ya Karatu ambalo liko kilomita 180 kutoka jijini Arusha wakati wanafunzi hao wakisafiri kwa ziara ya masomo ambapo basi lililokuwa limewabeba likiwa na wanafunzi 38 lilipinduka na kuwa wanafunzi 35 eh, huku watatu wakinusurika. Amekuwa ni Asraji Mvungi ambaye ni mwandishi wetu kule Arusha, Tanzania akieleza. Uh, yale yamejiri leo baada ya uh, hafla hiyo iliyohudhuriwa na wengi waliokuwa na majonzi. Tunaendelea sasa na habari muhimu za dunia. Umoja wa Mataifa unasema wakati ambapo zaidi ya watoto milioni moja wamekimbia Sudani Kusini kufuatia kuongezeka kwa ghasia, idadi kama hiyo ya watoto wamekoseshwa makazi ndani ya nchi kutokana na mgogoro. Idadi hiyo inaonyesha namna mgogoro huo usiokwisha umeathiri nchi hiyo, alisema Leila Pakala, mkurugenzi wa UNICEF kwa eneo la mashariki na kusini mwa Afrika. Pakala anasema hali ya baadaye ya kizazi cha watoto nchini humo kwa kweli ipo mashakani. Taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia matatizo ya kibinadamu huko Sudan Kusini inakabiliwa na matatizo ya kifedha. UNICEF na idara ya kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa inasema ina asilimia 11 ya dola milioni 781.8 zinazohitajika kusaidia wakimbizi wanaokimbia nchi ya Sudan Kusini. Sudan Kusini imekumbwa na ghasia kwa zaidi ya miaka mitatu kwa sababu ya mgogoro wa kisiasa kati ya viongozi wawili kwenye taifa hilo changa. Unaendelea kupokea yote haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na sasa tuende moja kwa moja hadi huko Burundi, ambako pande zote zinazozozana nchini humo zimefanya mashauriano na mshauri wa, washauri wa mpatanishi anayetafuta uh, suluhu katika mzozo unaokumba nchi hiyo. Na tuungane naye e, mwandishi wetu kule Burundi Haidala akizimana kwa habari zaidi shirika linalodai kupiga vita upendeleo la folicon ni kati ya yale yaliyoalikwa. Jerar Hakizimana, mwakilishi wa shirika hilo ambalo baadhi wanasema hapa linaegemea upande wa serikali, anasema wao kwanza walipendekeza kabla ya yote iundwe tume ya kuingilia kati mzozo wa kidiplomasia kati ya Burundi na Rwanda. Alisema kwa niaba ya mashirika kama hayo stini, tuliomba mkutano wa marais wa yase uahirishwe na kabla iu ya kati mzozo wa kidiplomasia kati ya Rwanda na Burundi, mazungumzo ya Arusha yarejeshwe hapa nchini. Tulipendekeza pia katika mchakato wa kubadili katiba wa heshimu mapendekezo ya wananchi. Tunasema hakuna anayezuiliwa kugombea, tunaomba suala la kikomo cha miula ya rais kiondolewe ndani ya katiba iliyopo, rais ajichagulishe mara zote anapotaka, na mazungumzo hata kama yataendelea yasizuii vyombo vya sheria kufuatilia waliojaribu kuipindua serikali na kuchochea hapa anasema mu Ana Burundi vyo ibigani bitabuze ubutungane guko Ujumbe wa rais mstaafu wa Tanzania Benjamin William Mkapa chini ya uongozi wa Balozi Francis Mdolwa aliyewahi kuwa balozi wa Tanzania hapa Burundi haukutoa tamko lolote baada ya kupokea mapendekezo hayo kwa kipindi cha siku tatu hadi Ijumaa wiki iliyopita. Upande wa mashirika ya vijana, Eric Nsengiumva aliwakilisha shirika la vijana wanaodai kutafuta maendeleo barani Afrika, anasema tatizo la vijana ni ukosefu wa ajira. Kwa sasa vijana wako katika umaskini mkubwa, ajira zinapewa wale ambao wako nazo. Matatizo yetu, anaendelea, si lazima yazungumziwa mjini Arusha, hata hapa nchini anaweza kuangaziwa. Sisi tulimwomba mpatanishi haraka sana awasiliane na nchi zinazowapa hifadhi wakimbizi wa Burundi ili waweze kurejea, tukalijenge taifa letu, sisi wote mbari, na mashirika haya ya vijana na yale yasiyokuwa ya, ya kiserikali wawakilishi wa mashirika ya kinamama pamoja na wanasiasa ambao hawakualikwa mjini Arusha ndio walipewa nafasi ya kutoa mapendekezo. Lakini swala kuu hapa ni kuona mpatanishi Benjamin William Mkapa, baada ya kukusanya mapendekezo haya, ameweza kuwakutanisha kwenye meza moja ya serikali na wapinzani wake ili kufikia mkataba wa amani wa Arusha kama yule wa mwaka elfu mbili uliositisha vita vya wenyewe kwa wenyewe hapa Burundi. Pamoja na hayo, baadhi hapa wanasubiri kwa hm kubwa maamuzi kuhusu Burundi yatakayochukuliwa na wakuu wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki katika mkutano wao wa tarehe ishirini mwezi huu. Haidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Nam, asante sana Haidala Hakizimana kutoka hapo Bujumbura. Sasa tuende moja kwa moja mpaka kule Ufaransa, ambako eh, tunaangalia yale yamejiri baada ya baale, uchaguzi wa rais nchini humo ambao umetazamwa kwa karibu na watu wengi. E, tunaangazia msimamo wa kiongozi aliyechaguliwa Emmanuel Macron na uongozi ambao aliuhaidi muda mfupi uliopita. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mtaalam au mchambuzi wa maswala ya kisiasa Mohamed Swale, na kwanza akamuuliza Macron ataandaaje ataandaaje serikali yake ili hali yeye mwenyewe hana chama. Ushindi wake kwanza ulikuwa ni ushindi ambao unatokana na mshikamano wa watu kupinga uh, chama cha cha kifashisti cha National Front ambacho kinaongozwa na Bibi Marine Le Pen. Kwa hivyo sio watu wote ambao wamejitokeza jana kumpigia si, kumpigia kura bwana Macron ambao ni watu wake, lakini asilimia kubwa ya watu waliompigia kura kwenye duru ya kwanza wali- wote wamempigia pamoja na wale ambao walipigia vyama vingine ambavyo zenye kupinga sera za kifashisti katika nchi ya Ufaransa. Sasa sasa hivi tatizo ambalo lipo lakini pengine linaweza likapata usuluhisho wakati wa baada ya uchaguzi wa wabunge utakaofanyika tarehe nane Juni ni kwamba bwana Macron hana chama, lakini ana vikundi vya watu ambavyo vinamuunga mkono na amesema kwamba atasimamisha wa watu wake katika kupigania uchaguzi wa wabunge. Sasa hakuna uhakika kwamba ataweza kupata wingi katika bunge la kumwezesha kuendesha serikali, lakini jana katika mazungumzo, utaona kwamba kuna wanasiasa wengi tu ambao wengine wa mrengo wa kushoto na wa mrengo wa kulia kutoka katika chama cha Socialist na chama cha Republican wameonesha kwamba kwenye uchaguzi wa wabunge watakwenda kuwakilisha vyama vyao, lakini wengine wameonesha kwamba hawatosita kama itabidi kushirikiana na Bwana Macron katika kuunda serikali. Kwa hivyo unaposema kwamba kuunda serikali maanake, Ufaransa serikali inaundwa kutokana na chama au vyama vinavyopata wingi katika bunge, sio hiyo? E, ni sawa e. Sasa inategemea ikiwa tuseme, na ndo wanavyoamini sana hawa Republican kwamba labda wao watapata wingi katika bunge. Sasa wakipata wingi katika bunge, ina maana kwamba wao ndio watakaotoa waziri mkuu na ndio wao watakaoendesha serikali. Kwa hiyo bwana Macron atakuwa ni rais, lakini atakuwa anaendesha serikali kwa kupitia chama uh, kama cha Republican kikishinda hapa tunajikuta katika mfumo ambao unaitwa kohabitation. Mfumo kama huu uliwahi kujitokeza huko nyuma wakati wa rais Francois Mitterrand. Lakini ikiwa tuseme kura zitagawika na kutokuwa na chama ambacho kitapata zaidi ya asilimia hamsini, ina maana labda tunaweza tukasema kwamba tutaelekea katika mfumo wa serikali ya moja ya kitaifa ambao utavishirikisha vyama vyote vitakavyo Oh, vitakavyopata kura nyingi katika katika uchaguzi ujao wa wabunge. Na Macron amesema atasimamisha watu wake, na bila shaka watu wanasema hana watu wa, hana chama, kwa hivyo watu wake watasimama kama wagombea huru katika uchaguzi huo. Yeye alichosema ni kwamba hawazuii watu ambao wanamuunga mkono yeye kusimama kwa tiketi ya vyama vyao, lakini baada ya uchaguzi wanaweza kushirikiana naye kuunda serikali pamoja na watu ambao watawasimamisha yeye mwenyewe. Ni Muhamed Sole akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Ufaransa. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ninayekualika katika meza ya michezo ni mimi, Idi Ligongo. Mwanariadha kutoka Kenya ambaye ndiye mshindi wa Olympic Eliud Kipchoge, yeye aliweza kufanikiwa kuandikisha rekodi mpya kabisa ambayo ni kubwa kwelikweli katika mbio za Monza zilizofanyika nchini Italy siku ya Jumamosi kwa kukimbia kwa muda wa saa mbili na sekunde ishirini na tano. Mbio hizo zilizofanyika katika sehemu maalum kabisa ya kukimbilia. Kipchoge alikuwa akikimbia pamoja e, na wanariadha kutoka Eritrea, Renisane Tadese e, wa nchini Eritrea. Kwa upande wa ligi ya Uingereza, hapo jana timu ya Arsenal iliweza kuifunga timu ya Manchester United kwa jumla ya magoli mawili kwa bila, mchezo ambao ulikuwa ukisubiriwa kwa hamu kabisa na mashabiki wengi sana e, wa mpira wa miguu. Na hivi sasa moja kwa moja twende kwa mwanamchezo wetu wa jijini Dar es Salaam, George Njogopa, ili aweze kutupasha yale ya kimichezo. George Njogopa, tuulize nini kinaendelea hapo Tanzania? Dua za mashabiki wa soka nchini sasa zinapelekwa nchini Gabon ambako vijana wa taifa yani Serengeti Boys wanashuka dimbani mwishoni mwa wiki katika michuano ya kombe la Afrika, michuano ambayo inashirikisha jumla timu nane. Vijana hao waliowasili jana mjini Libreville wakitokea Cameron walikuwa weka kambi kwa muda wa mwezi mmoja, wakijiandaa na fainali hizo, wanashuka dimbani kwa mara ya kwanza katika fainali hizo na wanaripotiwa kuwa katika ari kubwa. Katika michezo yake saba ya majaribio, Serengeti Boys ambayo ilifika katika hatua hiyo baada ya kuziondosha timu za usherishei Afrika Kusini na Kongo Brazzaville, imeonyesha uhai mkubwa kiasi cha kuwapa matumaini ya kufika mbali mashabiki wa soka. Vijana hao wamepangwa katika kundi B ambako pia kuna mabingwa watetezi timu ya taifa ya Mali, Angola na Niger. Wanakata utepe wa michuano hiyo hapo siku ya Jumapili wakivaana na Mali. Kundi A e, kuna timu za Gabon ambao ni wenyeji wa michuano hiyo, Cameroon, Gine na Ghana. Iwapo Serengeti Boys zitafanikiwa kufika hatua ya nusu fainali katika michuano hiyo, basi itakuwa mekaratikiti ya kushiriki katika za kombe la dunia kwa vijana fainali ambazo zimepangwa kufanyika nchini India Oktoba mwaka huu. Katika ligi ya soka Tanzania Bara, vita vya kuania usukani ligi hiyo bado vimeendelea kushuhudiwa kwa, kwa timu za Yanga na Simba ambazo zinapigana kufa na kupona kumaliza ligi hii kwa kishindo kikubwa. Simba imerejea tena katika nafasi yake ya kwanza baada kwa ya kuikandika African Lion kwa jumla mabao mawili kwa moja, matokeo ambayo yameifanya ifikisha jumla ya pointi sitini na mbili. Yanga ambayo yanapigana kufa na kupona ilikuotetea ubingwa wake sasa imeshushwa hadi nafasi ya pili ikiwa na jumla ya pointi 59 baada ya kushuka dimbani mara 26. Iwapo yanga itahitaji kuendelea na ubingwa wake itahitaji kushinda michezo yake yote mitatu iliyosalia. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, inayaarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa South America. Tuanze kuiangalia ligi ya mpira wa kikapu ya hapa Marekani, yaani NBA, ambapo hivi sasa iko katika nusu fainali ya kanda ya mashariki na kanda ya magharibi, ikiwa ni kuelekea kumpata bingwa wa ligi ya NBA kwa mwaka huu wa 2017. Cleveland Cavaliers wenyewe walijihakikishia kucheza fainali ya kanda ya mashariki baada ya kuifunga Toronto Raptors kwa jumla ya michezo yote minne, hapa wanaita swift ambapo hivi sasa itamsubiri mshindi baina ya Boston Celtics na Washington Wizards ambao hapo jana walicheza katika ule uwanja wa Verizon Center, si mbali sana kutoka katika studio hizi, ambapo katika mchezo huo Washington Wizards waliweza kushinda kwa jumla ya pointi 121 kwa 102 za Boston Celtics, na kufanya eh, hatua hiyo kuwa na michezo ya ushindi miwili kwa miwili hivi sasa kinachosubiriwa Washington Wizards wataelekea katika jiji la Boston kuweza kuona nani ataibuka na mshindi, lakini kuna dalili zote za kufanyika michezo yote saba. Katika kanda ya magharibi Houston Rockets hapo jana walifunga timu ya San Antonio Spurs na kuifanya michezo katika nusu fainali hiyo katika kanda ya magharibi kuwa ya michezo miwili kwa miwili ambapo uh, Golden State Warriors wenyewe wapo katika nafasi nzuri kabisa ya kusonga mbele katika fainali ya kanda ya magharibi ambapo itasubiri mshindi baina ya Houston Rockets na San Antonio Spurs, ambapo hii leo Golden State Warriors watakipiga na Utah Jazz katika mchezo wa tatu nam. Basi, kwa habari hiyo, ndiyo inayotukamilishia jukwaa hili la michezo kwa siku hii ya leo. Mimi naitwa Idi Ligongo zangu, shukran za dhati kabisa kwako wewe msikilizaji kwa kuweza eh, kutusikiliza. Mashahidi katika mji mkuu wa Somalia wanaripoti kusikia mlipuko mkubwa katikati ya mji muda mchache kabla ya majira ya saa kumi na mbili jioni kwa saa za huko leo Jumatatu. Umoja wa Mataifa unasema wakati ambapo zaidi ya watoto milioni moja wamekimbia Sudan Kusini kufuatia kuongezeka kwa ghasia, idadi kama hiyo ya watoto wamekoseshwa makazi ndani ya nchi kutokana na mgogoro. Na kwa taarifa hiyo, msikilizaji, tunaafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi amekuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi hapa studio ni Aida Isa kutoka Washington, mimi ni BMJ Mridhi na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja tunawaaga tukiwatakia usiku mwema kutoka hapa jiji kuu la Marekani. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani nchini Ethiopia. Juhudi za kukabiliana na malaria zimechangia kwa idadi kubwa kupunguzwa vifo miongoni mwa watoto walio chini ya miaka mitano, ameandika Peter Vruman ambaye ni afisa mkuu wa masuala ya Marekani nchini Ethiopia. Vruman amesema kuwa kuangamiza malaria kabisa ni uwekezaji wenye manufaa, akiongeza kuwa hatua zilizopigwa ulimwenguni kwenye vita dhidi ya malaria tangu mwaka wa 2000 ni za kihistoria na kwamba serikali ya Marekani imekuwa mstari wa mbele katika operesheni hiyo. Shirika la afya duniani WHO linakadiria kuwa zaidi ya vifo milioni 6.8 viliepushwa kati ya mwaka wa 2001 na 2015, hasa miongoni mwa watoto chini ya umri wa miaka mitano kwenye eneo lililopo chini ya jangwa la Sahara. Licha ya hatua zilizopigwa, Ruman ameonya kuwa mtoto mmoja hufa kila dakika mbili duniani kutokana na malaria. Zaidi ya watu elfu mia nne watakufa kutokana na malaria mwaka huu, wengi wao wakiwa watoto wadogo kutoka mataifa yaliyo chini ya jangwa la Sahara. Eneo hilo lina mzigo mkubwa wa ugonjwa wa malaria. Mwaka wa 2015, asilimia 90 ya visa vya malaria na asilimia 92 ya vifo kutokana na ugonjwa huo vilitokea kwenye eneo hilo. Ruma amesema kuwa serikali ya Marekani imekuwa mstari wa mbele kupambana na janga hilo hasa kupitia programu iliyoanzishwa na rais wa Marekani maarufu PMI mwaka 2005. Operesheni hiyo inafanya kazi katika mataifa yaliyo chini ya jangwa la Sahara ikiwemo Ethiopia. Programu hiyo inaongozwa na shirika la Marekani linalotoa misaada ya kimataifa likishirikiana na taasisi ya Marekani ya kudhibiti na kuzuia magonjwa. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.