Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mashahidi katika mji mkuu wa Somalia wanaripoti kusikia mlipuko mkubwa katikati ya mji muda mchache kabla majira saa kumi na mbili jioni kwa saa za huko, leo Jumatatu. Mashahidi walisema bomu lililotegwa ndani ya gari lililipuka nje ya mgahawa maarufu unaojulikana kwa jina la The Italian Restaurant. Shahidi mmoja aliambia Sauti ya Amerika VOA idhaa ya Kisomali kwamba aliwaona watu sita waliojeruhiwa. Kundi la wanamgambo la Al-Shabab mara kwa mara linashambulia maeneo ya umma kama vile mahoteli na migahawa mjini Mogadishu. Mlipuko ulitokea wakati Rais Mohamed Abdullahi Mohamed alipokuwa anakutana na timu yake ya usalama wa taifa mjini Mogadishu nchini humo. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amesafiri kwenda London jana jioni kwa uchunguzi wa kitabibu pamoja na madaktari wake muda mfupi baada ya kukutana na wasichana wa shule themanini na wawili wapya wa, wa Chibok walioachiliwa ambao walitekwa na wanamgambo wa kundi la Boko Haram miaka mitatu iliyopita. Taarifa kutoka msemaji wa rais Femi Adesina ilisema kwamba rais alipanga kuondoka jana mchana lakini aliamua kuchelewewa kidogo ili akutane na wasichana hao. Taarifa hiyo iliendelea kusema kwamba muda wa rais kukaa huko London utategemea na madaktari wake wanaomfanyia uchunguzi wa kitabibu na kwamba serikali itaendelea kufanya kazi kama kawaida chini ya uongozi uliopo wa makamu rais Yemi Osinbajo. Rais Buhari alirejea kazini mwezi Machi mwaka huu baada ya wiki saba za mapumziko ya huduma za matibabu mjini London. Rais Buhari hajaelezea maradhi yanayomsumbua viongozi wa Umoja wa Ulaya walionyesha kufurahishwa leo baada ya ushindi wa urais kwa mgombea wa mrengo wa kati huko Ufaransa, Emmanuel Macron. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 39 alipongezwa na magazeti yanaounga mkono EU kwa ushindi mkubwa dhidi ya mpinzani wake wa mrengo wa kulia Marin Le Pen ambaye aliahidi kama akichaguliwa ataiondoa Ufaransa katika matumizi ya sarafu ya euro na kuitisha kura ya wanachama wa EU. Baada ya miezi kadhaa ya kampeni zilizochukua umaarufu kwenye bara na mgawanyiko wa kisiasa juu ya matatizo ya uhamiaji, ushindi mkubwa makrono, wezekano, wa Macron unaleta uwezekano wa mwanzo mpya umoja wa Ulaya ambao unajiandaa kuingia kwenye mashauriano juu ya kujitoa kwa Brexit. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Umoja wa Mataifa unasema wakati ambapo zaidi ya watoto milioni moja wamekimbia Sudan Kusini kufuatia kuongezeka kwa ghasia, idadi kama hiyo ya watoto wamekoseshwa makazi ndani ya nchi kutokana na mgogoro. Idadi hiyo inaonekana namna mgogoro huo usiokwisha umeathiri nchi hiyo, alisema Leila Pakala mkurugenzi wa UNICEF kwa eneo la Mashariki na Kusini mwa Afrika. Pakala anasema hali ya baadaye ya kizazi cha watoto nchini humo kwa kweli ipo mashakani. Taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia matatizo ya kibinadamu huko Sudan Kusini inakabiliwa na matatizo ya kifedha. UNICEF na idara ya kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa inasema ina asilimia 11 ya dola milioni 781.8 zinazohitajika kusaidia wakimbizi wanaokimbia nchi ya Sudan Kusini. Sudan Kusini imekumbwa na ghasia kwa zaidi ya miaka mitatu kwa sababu ya mgogoro wa kisiasa kati ya viongozi wawili kwenye taifa hilo changa. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao, tutajiunga na Id Ligongo kusikiliza kipindi cha Kwa Undani. Assalamu alaikum msikilizaji wa Kwa Undani, popote pale unapoitegea sikio idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni siku nyingine tena ambapo ninakualika katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo huwa tunaangalia mambo mbalimbali mbali kwa undani zaidi, ikiwa ni muda mwingine ambapo tukiangalia eh, zile habari muhimu Leo hii tunaangalia hali ya mvua kubwa iliyonyesha katika ukanda wa Afrika Mashariki na vilevile tutaangalia uwasifu wa, wa rais mteule wa Ufaransa, Emmanuel Macron. Ninayekaribisha ni Idi Ligongo, karibu nam. Moja kwa moja tunaelekea katika eneo la Afrika Mashariki ambapo hii leo imeripotiwa kutokea mvua kubwa katika maeneo mbalimbali hasa katika miji mikubwa ya Afrika Mashariki, e, Kampala, Dar es Salaam, hali kadhalika katika mji wa Mombasa. Na tunao wanahabari wetu e, kutoka pande hizo ambao watatueleza kwa kina kile ambacho kimetokea na kile ambacho kinaendelea mpaka hivi sasa baada ya kutokea mvua kubwa na ikumbuke kwamba Umoja wa Mataifa hapo mwaka jana ulibashiri kutokea hali ya ukame, na hali hiyo ambayo tayari imeshaonekana katika nchi nyingi za ukanda wa Afrika Mashariki, ambapo nchi kama Sudan kusini imeshatangaza baa la njaa, hali kadhalika Somalia, na hata nchi ya Kenya yenyewe ilishatangaza e, kukumbwa na baa la njaa, hali kadhalika nchi ya Uganda ilitangaza kuwepo na upungufu mkubwa wa chakula, lakini hali hivi sasa imekuwa tofauti. Ubashiri umeelezwa kutokea mvua kubwa katika maeneo hayo. Moja kwa moja tukianza e, kuelekea katika jiji la Kampala nchini Uganda, kwake mwanahabari wetu Kenesi Bwire. Kenesi Bwire, tueleze hali ya mvua katika jiji la Kampala leo hii ikoje, na ni maafa gani ambayo yametokea, na hali mpaka hivi sasa ikoje? maafa bado hayajaripotiwa Idi, lakini inakuja kama afueni baada ya kipindi kirefu cha kiangazi na kukosa mavuno, pamoja na kiwango cha maji kupungua, watu kuhangaika. Angalau kuna mvua hapa Kampala, tofauti na maeneo mengine inaporipotiwa katika vyombo vya habari kwamba mvua inanyesha nyakati masaa ya asubuhi hadi kuanzia kama saa tisa asubuhi uh, hivi hadi kama saa tano saa nne alafu inakoma. Sasa Kampala ipo katikati ya milima Tunazingirwa na milima, ni jiji ambalo liko chini ya milima. Kwa hivyo mvua inapoonyesha tu kidogo, maji yote kutoka milimani inakuja katikati mwa jiji. Hiyo inakupa picha halisi ama taswira, ni yapi yanayoendelea wakati mvua hata kidogo tu inapoonyesha, ni kwamba barabara zote zinakuja zinakuwa ni maji. Halafu vile vilevile kuna maeneo ambayo watu wanaishi, maeneo ambayo yapo chini, yani maeneo ambayo si salama, mvua inaponyesha nayo vile vile inajaa maji, sasa inakuwa ni mihangaiko. Hali ilivyo sasa ni kwamba imenyesha tu kidogo, lakini kuna maeneo ambayo tayari watu wanahangaika, hawana makao, wanatafuta pakwenda ili. Asante sana uh, Kenesbure. Moja kwa moja nielekee kwake uh, Libert Adede kutoka mji wa mwambao Mombasa nchini Kenya. Libert, wakati tunaongea kabla ya kipindi uliniambia hali ilikuwa tafurani. Tujuze nini ambacho kimetokea hii leo? Shukran sana Idi. Ah, nafurahi mimi kwa sasa niko mzima huku. Eh, Kennes akisema mvua ndogo Mombasa ni mvua nzito, mvua kubwa. Ah, kwa siku ya nane sasa mfululizo tangia Ijumaa iliyopita mvua imekuwa ikinyesha na hapa Mombasa. Hapo jana kuanzia mwendo wa saa nane mchana mvua imenyesha mfululizo mpaka tunavyozungumza hivi, Idi, mvua bado inanyesha mfululizo haijakoma haijatulia bali, inanyesha ile inaongeza tu kiwango kile, kinanyesha inapungua kidogo na kuendelea mfululizo, tangu jana mwendo wa saa nane mchana. Masaa ya Afrika Mashariki sasa ni saa tatu na inaelekea na dakika kadhaa, na bado ninavyozungumza, kule nje mvua inanyesha, hali ni mbaya sehemu zote eneo la pwani ukanda wote wa pwani mafuriko mtupu. Kuna daraja kadhaa barabara ya, ya barabara kuu ya kuya, kutoka Mombasa kuelekea Malindi. Kuna eneo moja katika, uh, je, katika je, daraja inayofahamika kama Bogoli karibu na mji wa Kilifi, maji yamepita juu, usafiri umekatiziwa kwenda upande ule. Napata habari tena katika upande wa pili kuelekea katika uh, leo la pwani tu Kaloleni, kuna je, daraja nyingine limefurika na hapa mjini Mombasa hali imekuwa ni matatizo mtupu. Wenye wenye magari wamekuwa wakilalamika na kujaribu kuulizia ni vipi watafanya kwa ma, wale maafisa kukabilia ma, ma, ma, wa kukabiliana na dharura katika mji wa Mombasa wametoa onyo na kuwataka watu waendelee kukaa ndani ya nyumba, wasitoke na kutembea tembea huku wakiwa akitoa nambari ambayo inaweza kutoa dharura kwamba kama kuna lolote e, inaweza kuwa wakuripoti. Na hapo tunagusia tu ni kwamba hapo mapema levileo, mwendo wa saa saba mchana, masaa yetu Afrika Mashariki, kulizuka tukio ambapo ukuta mmoja uliweza ku, ku, ku, kuangukia E, ki- kioski ama duka dogo ambalo na mama ambaye alikuwa anaendeza biashara yake akiwa na watoto wake wawili. Mama huyo na wale watoto wake wakafariki papo hapo pamoja na watu wengine wawili. Sasa ni ma, ma, watu sita wameripotiwa kufa wa tayari kutokana na, na, na, na mvua hii nzito ambayo inaendelea kunyesha, tukio ambalo limetokea leo mchana na le, le, ni jambo la kusikitisha sana, watoto hao wakiwa ndio wametoka skuli wakiwa na mamao kabla ya kwenda nyumbani, na tukio hili katoka, na hali ni mbaya pwani nzima. E, nafikiria hapo kesho tutajaribu kupata picha tuweze kuziweka kwenye Facebook, najaribu kuwapatia uh, picha halisi uh, hali ilivyo, maanake tumekuwa ofisini na tulivyotoka nje hali iko tofauti. Asante sana, uh, Libert Ade, endelea kuwa hapo. Uh, sasa moja kwa moja tuende kwake uh, Dina Chahali katika jiji la Dar es Salaam. Tunafahamu Tanzania bado eh, kuna hali ile ya msiba baada ya ajali kutokea na kuwa watoto wa darasa uh, la saba katika mkoa wa Arusha. Dina Chahali, hebu tueleze sasa kwa upande wa hii harika ya mvua jiji la Dar es Salaam hali ikoje? Uh, katika jiji la Dar es Salaam iligongo Uh, hali ya mvua ni kubwa, licha ya kwamba haijaleta maafa kama ya ya ya Mombasa, lakini kwa kweli kwa siku tano mfululizo Dar es Salaam imekuwa na mvua na maeneo mengine ya ukanda wa pwani. Na hata leo toka kumekucha asubuhi mvua haijakatika. Maeneo mengi yamejaa maji, madaraja yamebomoka, barabara zimeharibika, hasa za pembezoni kwa, mwa, mwa mji. Kwa hiyo hali kwa kweli bado ni, ni mbaya kimvua ki, ki kubwa, lakini kwa maafa ya kibinadamu bado hayajaripotiwa. Na jioni hii ya leo mamlaka ya hali ya hewa hapa Tanzania ilitoa tahadhari imetoa tahadhari ya mvua. Imeingia hiyo tahadhari saa tisa alasiri kwamba kutakuwa na mwendelezo wa mvua kwa siku mbili mfululizo. Katika masaa ishirini na nne yajayo kutakuwa na mvua kubwa sana katika maeneo kadhaa. Imetaja baadhi ya mikoa ya pwani ya Tanga, Dar es Salaam mkoa wa pwani pamoja na visiwa vya unguja na pemba ambapo imesema kutakuwa na mvua itakayozidi milimita hamsini ndani ya saa ishirini na nne kwa hiyo imetoa tahadhari kwa watu wanaokaa katika maeneo hayo kuendelea kuchukua tahadhari za, za dhati ili kujikinga na maafa yoyote yanayotakiwa kutokea lakini kwa Dar es Salaam maafa makubwa ya mvua za leo ni kama anavyokuambia miundo mbinu imekuwa mibovu barabara zimejaa magari watu wanatumia masaa hata matatu kufika maeneo ambayo walikuwa wanatumia tu masaa saa moja au dakika labda hamsini au arobaini. Kwa hiyo hali ya Dar es Salaam kwa sasa eh, bado ni mvua, lakini maafa ya ya ya, ya mvua hizo labda ki, kwenye labda vifo au miundombinu bado haija miundombinu ambayo sio ya barabara bado hayajaripotiwa, lakini barabara kwa kweli zimeharibika vibaya sana. Naam, Dina Chahali, shukran sana. Unachojaribu kueleza ni kwamba tathmini bado e, ya kina haijafanyika kuweza kujua ni kwa namna gani ambavyo uh, mvua hiyo imesababisha maafa. Sasa nikirejea kwako hajapatikana maafa kwamba kuna vifo kama ilivyotokea Mombasa, ni maafa tu ya mafuriko, nyumba nyingi zimejaa maji. Nam, sasa nikirejea kwake uh, Kenes Bwire, mamlaka ya hali ya hewa ya hapo uh, Uganda inazungumza nini juu ya hizi mvua, kwa sababu uh, Dina Chahali amegusia kwamba mamlaka ya hali ya hewa Tanzania imeshaeleza imeshatoa tahadhari juu ya mfululizo wa mvua hizi hadi sasa utabiri wa hali ya hewa wa, wa serikali ya Uganda haujatolewa, lakini wizara inayohusika na majanga imeweza kutoa tahadhari kwa raia kwamba wanaoishi katika maeneo tambarare, maeneo ya chini, wahamie maeneo ya juu, wakihofia kwamba mvua itaanza kunyesha zaidi ya inavyonyesha sasa, na huenda ikaleta maafa makubwa sana, ikiwepo historia kwamba kunaponyesha maeneo mengi ya Uganda yanakumbwa na matatizo hasa mafuriko na vilevile walivyo, alivyotaja mwenzangu Collins, katika maeneo mengine ya kuelekea mashariki na kuende, kuelekea magharibi, pia uchukuzi ama barabara huwa zinaharibika pabaya, ni zinakuwa zinafungwa na mafuriko, na hivyo kukatiza usafiri kuja katikati ya jiji na kuondoka jijini. Hivyo labda tunasubiri utabiri utakaotolewa, lakini mara nyingi utabiri unaotolewa hapa, hivi unavyojua pia vyuma vyetu ni vikuukuu, kwa hivyo utabiri halisia huwa hauji, lakini huwa tuna ngoja mpaka e, ile ubalozi wa Marekani ndio unatoa utabiri ambao sasa unaaminika zaidi, lakini kwa sasa haujatolewa. Vile ni ile tu idana ambayo imetolewa kwamba mnaoishi maeneo, maeneo tambarara na ya chini, maeneo ambayo yanajulikana eh, jini Kampala kuna eneo moja anajulikana kama Bwaise, hapo kunatokea matatizo makubwa kila mwaka, wakaambiwa muhame mwelekee maeneo mengine lakini ile ya kusema lazima muhame kama ilivyokuwa wakati ule kulikuwa na mvua za El Nino haijatolewa hili. Asante sana Liberty, uh, asante sana Kennesi Bwire. Liberty Dede, uh, nini hasa ambacho kinaelezwa kufuatia siku mbili tatu zijazo juu ya swala hili la mvua? Nam, asante sana Idi. Uh, hakujatolewa habari zozote lakini siku ya wa Ijumaa wakati tulipokuwa tukiangazia uh, idara ya utabiri wa hali ya hewa katika eneo la nchini Kenya akiwemo mkurugenzi wa, uh, wa shirika hilo uh, aligusia akisema kwamba kuna uwezekano mkubwa mvua itaendelea kunyesha nchini Kenya na akawa na washauri wakulima sasa, kuweza kujiandaa wale wakulima ambao wajafanya kilimo chao watumie nafasi hiyo, japo wakatoa tahadhari na kuambia kwamba watu wa wakae ndani ya nyumba, wasiende kuegemea ama kuweza kujikinga mvua katika miti, chini ya miti labda ama majengo ambayo hayajafunikwa haya, haya, haya, haya, haya vizuri, kwamba wakaonya kwamba huweza kukatokea ngurumo za radi ama kule kupigwa na radi. Na jambo lingine wakawa na washauri wake, wa, wa wa, wa watu wanaoishi katika maeneo ambao huwa kuna kubwa na, na ma, ma, mafuriko kuwa makini kwamba waweze kusonga maeneo ambayo yako salama. Habari ambazo zinazipata jioni hii kabisa, pia idara inayokabiliana na dharura katika mji wa Mombasa hapa imeweza kuonya kwamba huenda kukashuhudiwa yani maporomoko ya ardhi ikiwa mvua hii itaenda kunyesha, na ni tahadhari tu ambayo imeweza kutolewa, watu kuwa makini kuhakikisha kwamba wanakaa salama, iwe ni eneo la Mombasa ama eneo lolote ile kote nchini, kwa sababu mvua hii inapokewa kote nchini, na ndipo hata katika maeneo kama vile kaskazini mwa Kenya imeripotiwa kwa mifugo kadhaa, kuna wafugaji wameweza kupoteza mifugo wao kwa sababu mara ghafla mvua imetokea, mifugo hawa hawajazoea hali hiyo, naye wameweza kupoteza mifugo kadhaa. Lakini kwa sasa idara ya utabiri wa hali ya hewa bado ijatoa habari zingine ambazo za sasa, lakini pale Jumaa walisema kwamba kuna mvua yaja, mvua itaendelea kupokewa na kukie, uh, watu kwamba wawe makini na uh, kuhakikisha kwamba wanasalia salama na, naam naona muda wetu unakimbia kweli. Niwashukuru sana Dina Chahali Libatadede na Kenesi Bwire, eh, kutoka katika majiji ya Mombasa, Dar es Salaam na Kampala na hivi sasa tukirejea tena, tunapumzika kidogo, tukirejea, tunaelekea moja kwa moja nchini Ufaransa. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo moja kwa moja tunaelekea nchini Ufaransa. Emmanuel Macron e, siku ya jana alitangazwa kuwa rais mteule wa nchi ya Ufaransa na kuweka historia ya kuwa rais kijana kabisa katika e, nchi ya Ufaransa na kuvunja rekodi ambayo ilikuwa imewekwa toka mwaka elfu moja mia nane na themanini 1848 ambapo eh, Louis Napoleon Bonaparte yeye eh, aliweza kuibuka kidedea kuwa rais wa Ufaransa akiwa na umri wa miaka 40. Sasa ninaye hapa mwenzangu Abdul Shakur Abud, ambaye tutakuwa tukizungumzia eh, wasifu wa rais mteule wa Ufaransa, Emmanuel Macron, ambaye eh, mke wake amezua gumzo kwelikweli duniani. Uhusiano baina ya yeye na mke wake ambao wamepishana takriban miaka ishirini na minne, Mary Bridget eh, Macron nam, bila shaka idi swala hilo limezusha gumzo kabisa, kwa sababu huyu alikuwa ni mwalimu wake alipokuwa na umri wa miaka kumi na mitano shule, alikuwa mwalimu wake wa dansi alafu mwalimu amesema kwamba nilipenda akili yake, alikuwa mtoto mwenye akili kabisa. Macro akaamua akasema kwamba nitakuoa. Baba yake na mama yake walipinga, wazazi wake akasema lazima uendelee na masomo, wacha mambo haya. miaka kumi alipotimia umri wa miaka kumi na saba kuweza kuoa akamwoa Brigitte, na mpaka leo wako pamoja. Kwa hivyo wako pamoja, karibu umri sawa na tofauti iliyoko baina yao wawili na katika wasi moja ya, ya vitu ambavyo wanazungumzwa huyu eh, uh, rais mteule wa Ufaransa Emmanuel Macron eh, rafiki yake ambaye alikuwa naye katika darasa Jean Baptist uh, de Froment anasema kwamba Emmanuel eh, Macron ni mtu mwenye kipaji kikubwa sana cha kuweza kuzungumza na watu waliomzidi umri maake. Anakuambia anaweza kuzungumza hata na watu ambao wamemzidi miaka arobaini na wale watu wakajihisi ni wana umri sawa, rika kabisa. Hiyo anasemekana kwamba ana uhodari kabisa wa kutoa hotuba na hodari sana kuzungumza na hodari sana kuatika majadiliano, na inaonekana kwamba mke wake amemsaidia sana katika kuingia katika uchaguzi huu na hadi kufika hapa. Pia bila shaka ni mambo ya ajabu, manake Wafaransa hawakuwa na ndoto hata kidogo kwamba huyu ataweza kuingia, kwa sababu tukiangalia ni kwamba Macron alianza kampeni hizi zake mwaka jana tu alianza kampeni hizi na vuguvugu vugu la En Marsh, kama tunavyojua, alikuwa ni mshauri wa kiuchumi wa rais Francois Holland. Tarehe sita Aprili mwaka elfu mbili kumi na sita karibu mwaka mmoja uliopita, ndo akaanzisha vuguvugu vugu. Alikuwa waziri wa uchumi Macron akaanzisha vuguvugu vugu kusema kwamba anataka mabadiliko na mapinduzi. Holandi akamkaripia, alipomkaripia akajiondoa katika Vugu, vugu, katika serikali akaendelea na chama chake na kuanza hapo. Basi Holland aliposema hendi katika uchaguzi wa rais, yeye akaingia katika mm, kinyang'anyiro cha uchaguzi. Watu wakashangaa, akasema huyu mtu kijana mdogo amekuja jana, atafika wapi? wa hana chama itakuwaje? Basi nimezungumza na Muhamed Saleh mchambuzi wa masuala na ya kisiasa, nikamuuliza Macron nani, naye amesema yeye ni mtu ambaye anatoka katika vyuo vile vi maalum vya Ufaransa ambavyo vinaitwa kwa grande ecole. Amesoma huko na ameanza kazi yake katika sehemu za mabenki na baadaye akaja akawa mshauri wa kiuchumi wa bwana Francois Hollande na hatimaye akawa waziri wa, wa uchumi wa Ufaransa na baadaye akaamua mwenyewe kujitoa na kuanzisha kikundi chake ambacho anakita En Marche, ili kuweza kuingia katika kinyang'anyiro cha cha uchaguzi wa rais bila ya kupitia chama cha kisosialisti. Kwa hivyo kwa hivyo, Muhammad, unaweza kuzungumzia kwamba Macron ni mmoja kati ya wanasiasa wachipukizi, ameanza karibuni. Ndio, ni mwanasiasa chipukizi ambaye pia hajawahi kuingia katika uchaguzi kwa kuchaguliwa ama katika ngazi za ubunge au katika ngazi ya uchaguzi wa chini kabisa. Hii ni mara ya mwanzo amesimama katika kugombea uchaguzi wa rais, na ndio mara ya mwanzo amechaguliwa katika maisha yake. Naam, basi ni Mohamed Saleh akizungumzia e, juu ya hilo. Mmoja kati ya marafiki zake ambao wamesoma naye na vile vile mwalimu wake wa muziki, yeye mwalimu wake muziki anaamini kabisa Macron ali, alipaswa kuwa e, mpige kinanda mashuhuri sana katika matamasha mbalimbali mbali ya, ya, ya, ya muziki. Lakini hali haikuwa hivyo. Sasa huyu alikuwa mwanachama wa chama cha kisoshalisti, mshauri wa Rais Francois Hollande. Je, imekuwaje e, ametokea kuwa mtu hana chama cha kisiasa. Muhamed Saleh, ndiyo. Yeye alipoanzisha kikundi chake cha Marche alikuwa na lengo la kutaka kupigania urais. Kwa hivyo alivyoanzisha a Marche ilikuwa ni kama njia mojawapo ya yeye kuepuka kuwania au kuingia kwenye kinyang'anyiro cha urais kwa kupitia kwenye tiketi ya chama cha Kisosialisti. Kwa hivyo hata kama Francois Hollande angesimama yeye bado aa, alikuwa ameshaamua kwamba angekwemo katika hichi kinyang'anyiro cha urais. Angelikuwa ameingia kwa tiketi ya chama cha Kisosialisti, ingebidi apitie kwenye uchaguzi wa ndani wa chama cha Kisosialisti, ambao hakuwa na uhakika kwamba angeweza kuchaguliwa. Kwa hivyo yeye alitaka kukwepa katika uchaguzi wa chama cha Kisoshalisti, na tukimchukulia itikadi zake, maanake watu wa mrengo wa kushoto wanampinga, wanasema yeye si msoshalisti. Yeye ana msimamo gani? Anapingwa na wafuasi wa vyama vya mrengo wa kushoto kwa sababu anaonekana kwamba ni mtu ambaye ameelemea zaidi upande wa kulia, katika tuseme, katika mirengo ya vyama vya vya Kisoshalisti na tukiangalia sera ambazo Francois Hollande amekuwa akizitekeleza toka amekuja madarakani, nyingi utakuta kwamba ni sera ambazo zimekuwa zimechangiwa kwa upande mmoja au mwingine na fikira za huyu bwana Macron, na lakini sasa hivi amejivuta na kutaka kuonyesha kwamba Ufaransa inaweza kuchukua fikira za pande zote mbili, upande wa kushoto na upande wa kulia ili kuweza kujenga nchi na ndo hicho hilo tegemeo lake kubwa sana, kwamba anategemea kushirikisha wanasiasa kutoka vyama vya mirengo yote isipokuwa chama cha Bibi Marine Le Pen. Sasa uh, sio kawaida ya Ufaransa kuwa na serikali za muungano kutokana na mfumo kwamba waziri mkuu ni mkuu wa serikali na rais ni mkuu wa taifa. Sasa uh, ataunda vipi serikali yake ikiwa hana chama cha kisiasa? Kwa kweli itategemea na matokeo ya uchaguzi wa wabunge utakaofanyika tarehe nane Juni. Ikiwa hakutotokea chama ambacho kitakuwa na wingi wa zaidi ya asilimia hamsini ambacho ndo kitaweza kuunda serikali ser ser ya uh, serikali mpya, itabidi bwana Macron aunde uh, uh, serikali ya mseto au serikali ya umoja wa kitaifa ambayo atachukua wabunge au wanasiasa kutoka mrengo wa kushoto na mrengo wa kati pamoja na mrengo wa kulia. Na sasa hivi kuna baadhi ya wanasiasa wameshaanza kuonyesha kwamba hawatosita kumfuata pindipo ikiwa itatokea katika hali kama hiyo, ambayo itabidi kwamba aunde serikali ya, ya umoja wa kitaifa au serikali ya mseto na yeye mwenyewe hana chama, kwa hivyo hana wajumbe. Wajumbe wake atasimama katika uchaguzi wa uchaguzi wa bunge. Kwa hivyo ataweza kuwa na kufua dafu chama kipya namna hicho. Mwenyewe amesema atasimamisha uh, wagombea katika uh, mamiko sehemu zote zile ambao watawakilisha watakwenda kwa tiketi ya hicho kikundi chake kinachoitwa Amash, um, lakini pia amesema kwamba wale ambao wanatokana na vyama tofauti na ambao wanamuunga mkono wanaweza kusimama kwa tiketi za vyama vyao, na baadaye wakashirikiana waka naye katika kuendesha nchi. Nam, huyo ni Mhamed Saleh bila shaka , lakini nilikuwa nataka niongezee hapa ni kwamba Macron vilevile alikuwa vile na bahati, hangeweza kuingia katika kinyang'anyiro hicho ingekuwa yule mgombea wa mrengo wa kulia wa chama cha, cha Republican Fillon asingekuwa na kashfa. Alimwajiri mke wake, akapatikana na kashfa. Alikuwa anaongoza kabisa, alitarajiwa yeye anangeshinda na geshinda, akaanguka. Basi baada ya kuanguka pale ndo Macron akatokea. Chama cha kisosialisti walikuwa tayari wameshachukiwa kutokana na sera za Hollande. Kwa hivyo chama cha mrengo wa kushoto kilikuwa kishatolewa, ilikuwa ni Marie Le Pen na Fillon, lakini Fillon akakumbwa na kashfa na maandamano, kwa hivyo Macron akatokea mshindi. Na Marie Le Pen amemhusisha mara nyingi sana Emmanuel Macron kwa, ah, eh, na chama cha kisosholisti. Sasa tukiangalia haraka haraka katika muda wa rais huyu mteule wa Ufaransa, ni kwamba Desemba Eh, chuo bora kabisa cha ENA. Na mwaka 2007, muo, Bridget, ambaye ndiye mke wake na ndiye mwalimu wake wakiwa eoutka oatonwa shauri was chaguliwa kuwa waziri wa uchumi, viwanda na teknolojia. Na mwaka elfu mbili kumi na sita akaanzisha movement yake ambayo inaitwa on the move, ambayo imempelekea mpaka amekuwa rais mteule elfu mbili kumi na saba Februari. Eh, yeye akawa akakubaliwa na, na wanasiasa wengine wakubwa kubwa kuona kwamba ni kweli anafaa kuwa rais na em, Aprili ya ishirini na tatu mwaka elfu mbili na kumi na saba akawa mshindi kinara wa ile duru ya kwanza ya uchaguzi na Mei 7 ambayo ilikuwa ni jana ametangazwa kuwa rais mteule. Bila shaka mambo ya ajabu, wevya Idi, tunaweza kuona kwamba utakuwa rais wa Tanzania, inawezekana <laughs> kufikia hapa. Tunakamilisha kipindi cha kwa undani kutoka idhaa so, ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi naitwa Idi Ligongo, nilikuwa na mwenzangu Abdu Shakur Abud. Vilevile nimshukuru Dina Chahali, Livard Adede bila kumsahau Kennesi Bwire kutoka katika eneo la Afrika Mashariki. Shukran kwa kuwa nasi na usiku mwema.