Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. Studio 15. Jina langu ni Meri Mgawe, kukuendeshea matangazo haya VOA Express. Niko na mwenzake hapa ni Sandey Shomari. Ikiwa leo msikilizaji ni Jumanne, Mei 9 mwaka 2017, karibu tuchangamke na VOA Express. Na katika sehemu yetu ya kwanza basi, vileo tuko na mwenzetu BMJ. Karibu BMJ. Nashukuru sana Meri na mwenzangu Sandey Shomari, shukrani sana, na tutakuwa na show bomba sana hii, moto kabisa, uchanganua mambo manake Mambo, kwa sababu huko Kenya tayari imekusha tolewa e, onyo kuhusiana na hali itakavyokuwa hivi, ikiwa inaelekea kwenye uchaguzi. Mwenyekiti wa tume ya maridhiano na ukweli amezungumza huko bwana Francis Ole Kaparo. Unajua kwamba leo DRC imesha rais Kabila ametangaza baraza la mawaziri na wanasema wako 54 kweli, kweli. Tutaungana zito nayo hapo baadaye na Salim mwana Milongo, lakini sasa hivi tusikie tu kidokezo ya tahadhari iliyotolewa. hamna faida kuwa na maiti kwa sababu maiti hawa haitawachagua, watu walio hai watawachagua. Utupe nafasi tuwe hai ili tuwachague. Haya, hiyo ni sauti ya Francis Ole Kaparo, huyu ni mwenyekiti wa tume ya uwiano na utangamano wa kitaifa huko Kenya ah, leo alikuwa anazungumza na kuelezea kwasi wa Kenya na vile vile viongozi wa kisiasa kuwataka kwamba kuhakikisha wanafata taratibu zote, e, katika kipindi hiki cha kampeni na hata kuelekea katika uchaguzi e, uchaguzi mkuu hapo Agosti 8. Basi, mm. hayo yote tutasikia vile vile. Huko huko nchini Kenya kuna taarifa ya mshahada Kusitishwa, lakini tukiwa hapo hapo sande, kwenye hiyo taarifa ya Ole Kaparo ni kwamba alikuwa anazing, anazungumza na kuzindua mpangilio wa mradi wa usalama wakati wa uchaguzi, ambapo walijumuisha maafisa laki moja na themanini watakaopata mafunzo kabla ya kufanyika uchaguzi wa Augosti. Utaona kwamba BMJ hii ni idadi kubwa sana, ni kubwa kabisa. Na lakini ni mchakato, ndivyo hivyo hmm, ilivyo. Sasa wakijitayarisha kwa uchaguzi huo, kama mlivyotaja, na ni siku ambayo pia Uh, kumetangazwa kwamba kutakuwa na midahalo mitatu ya wagombea urais huko nchini Kenya kuanzia mwe, mwezi Julai mwaka huu, kabla mwezi mmoja kabla ya uchaguzi naona kuna vitu kadhaa kadhaa vinajitokeza tofauti ah, nah. kidogo na chaguzi ambazo zimeshawahi kupita huko, eh, nchini Kenya. Lakini kwanza tusikie Ole Kaparo jinsi alivyosema. Nawaomba Wakenya hata ingawa polisi watafanya bidii kuhakikisha mtaasha ukorofi na waombeni, washeni ukorofi. Fanyeni shughuli zenu za uchaguzi na kampeni kwa njia ifaayo. Wape nafasi viongozi wale wangetaka kuwaongoza nafasi ya kuwaelezeni, kuwaelezeni sera zao, bila matusi, bila vitisho. Ndugu viongozi wanasiasa, Kenya hii ni yetu, na nyinyi wape Wakenya nafasi ya kuishi, kuwachagua Hamna faida kuwa na maiti, kwa sababu maiti haitawachagua. Watu walio hai watawachagua. Mtupe nafasi tuwe hai ili tuwachague, na mtupe nafasi tuwe hai baada ya kuwachagua ili mtutumikie. Meseji yangu hiyo kwa wanasiasa na viongozi. Kwa Wakenya ndugu zangu, washeni kupigia vigelegele wachochezi na wale ambao wanataka kuleta furugu wakemeeni kwa sababu hawastahili vigelegele, wanastahili kugemewa. Naskia msisitizo na, na Mary, hujue kwamba mm, hii ni tume ambayo iliundwa baada ya yale yaliyotokea mwaka elfu mbili na saba. Mm. Uh, unakumbuka kazi. Sasa, sasa tume mm, hii -hmm. ya haki na maridhiano huwa inashughulika kuhakikisha kwamba hakutokea vurugu kama zile, ndo unaona na tena taharuki, saa zingine, huwa inatanda katika maeneo mengi huko nchini Kenya, hasa kukaribia uchaguzi kama huu, na ndio sababu sasa naona wanaanza kuweka mikakati kuhakikisha kwamba hali haitakuwa mbaya ifikapo tarehe nane mwezi Agosti. Bila shaka kabisa. Basi huko huko Kenya anafahamu kwamba BMJ kwamba uh, leo USAID ya, ya, ya Marekani shirika la maendeleo la Marekani lime limeonyesha kusitisha misaada ya kimaendeleo kule Kenya. Ni barua ambayo tumeipata, tumepata nakala yake ambayo barua iliandikwa tarehe tano. Uh, tarehe nne mwezi, mwezi huu ilikuwa ni siku ya Alhamisi, hmm. Na ilikuwa inaeleza kwamba uh, ilikuwa imeandikwa na balozi wa Marekani nchini humo Robert Godek na ku, kuandikia serikali akisema kwamba A serikali ya Marekani, serikali, utawala wa Trump umesitisha usaidizi wa moja kwa moja unaotoka kwa serikali hiyo kwenda kwa wizara ya afya nchini humo, ikiwa ni pamoja na misaada yote ambayo inapitia shirika la misaada la kimataifa la USAID, kama ulivyosema, ambayo USAID Uh, ndio inayopeleka au inatumiwa kama njia ya kupeleka misaada mingi sana hususan barani Afrika katika mataifa yanayoendelea hasa chini ya jangwa la Sahara, na sasa hiyo barua imesema kwamba misaada hiyo inasitishwa ni kwa muda tu, mm, lakini ni hadi pale masharti fulani yatakapotimizwa. Lakini, lakini tunaweza kugusia kidogo kwamba ni misaada aina gani ya kiafya inayokwenda kwenye sekta za afya, miundombinu, kilimo, ni hasa hususan kwenda katika eh, sekta ya afya ambapo balozi huyo amesema serikali ya, ya Marekani mfano, haitagharamia mikutano, semina au usafiri, mambo yote ambayo watu hukusanyika wakizungumza kuhusu jinsi watakavyotekeleza miradi fulani. Hmm. Sasa serikali ya Marekani katu haitagharamia mpaka pale watakapohakikisha kwamba uhasibu umefanywa eh, ipasavyo na um, mengi ambayo yamekuwa yakituhumiwa tuhuma ambazo zimekuwa zikitolewa zimerekebishwa. Lakini pia vile vile nimesikia kuna kuna taarifa sijui, kwamba kesho kutakuwa na mikutano na na mikutano hapa na pale kuhusiana na hili. Ni kweli kabisa, Meri. Tukija hapa studio, mimi mwenyewe nimezungumza na mratibu wa programu za USAID kule nchini Kenya, Sonia Gloss, na ambaye amenaeleza kwamba wadau watakusanyika kus, katika uh, jengo fulani pale Nairobi ili kuelezewa hasa ni nini kisa na maana uh, ya kufanya hivi, lakini tukiwa bado tukiwa hapo, huyu balozi amezungumza hivi leo mm. Aa, na amenukuliwa na gazeti la Daily Nation akisema kwamba uh, serikali ya Marekani sasa, haya ndio yale mapya kabisa kuhusiana na swala hili, kwamba serikali yake imechukua hatua hii kwa sababu ya tuhuma za ulaji rushwa. Ah, sasa iyo, hiyo itakuwa mjadala mwingine. Hiyo ni jambo kubwa sana mwingine kabisa kwamba fedha zile zimekuwa zikitumia vibaya, pengine mwemeona. Manake unajua mara baada ya taarifa hii ilipotoka tu kwamba shirika hili la maendeleo la Marekani limechukua hatua hii <coughs> haraka nilivyoanza kusoma kwenye mitandao ya kijamii hapa na pale, wanaanza kusikia kusema kwamba wengine wanazungumza hiyo ha, ni hatua ya Trump ni yani, kumbe kuna kitu kingine, kuna mengi hapa mm-hmm, ambayo yametokea sasa, akisema kwamba misaada fulani haifikii wale wanaofaa kuipata na hivyo basi serikali. Na ujue Mary, haya yanatokea wakati rais Trump kama, ndiye, wiki moja mbili zimepita, uh-huh, alisema kwamba angependa pesa zile zinazotumika kama zinatumika nje zitumike kwa njia ifaayo. Mm. na hivyo ni lazima kwamba ni serikali imewaeleza wale mabalozi kule nje, yeah, kwamba wachukue hatua za kuhakikisha udhibiti upo na kwamba hakuna pesa zinazopotea, na, na waziri pia kwa amezungumza. Sijui kama tuna muda, waziri wa afya Cleofas Mailu amezungumzia swala hili, tumeona taarifa sasa hivi punde uh -huh. Anasema kwamba anatumai kwamba kusitishwa huko ni kwa muda tu, na kwamba yeye na wizara yake wanafanya kila juhudi kuhakikisha kwamba yale ambayo wameambiwa wafanye watafanya, ili misaada hiyo uh, isikose kuwafikia wanaofaa kufaidika, manake watakaoathirika wa ni wananchi. Sasa wananchi ni hey, fedha nyingi. Vile, nyingi lakini Mary pia wamezigusia kwenye taarifa ni kwanaona kwa hapa kwamba wakisema kwamba pamoja na yote hayo mm. misaada inayotolewa na Marekani bado ni mingi wanatoa dola milioni mia sita na hamsini katika misaada lakini zositishwa hapa. Hiyo kwa mwaka. Ehe, hizi ni jumla ya fedha za misaada kwa miradi inayokwenda nchini Kenya mm. lakini hapa iliositishwa ni sehemu tu ya fedha hizo ambazo ni bilioni mbili mm. nukta moja. Lakini vivyo hivyo wakagusia kwamba kama ulivyosema, wengi wanaathirika ikiwa pamoja na wale wanaotumia dawa za kusaidia mm -hmm. wagonjwa wa ukimwi mm -hmm. wenye HIV na kadhalika. Amesema hawa wanaopata antiretroviral therapy au vizie dawa za antiretroviral mm -hmm. hawataathirika kwa sababu haya ni madawa ya kuokoa maisha nah. wanataka haya yaendelee mwananchi ya mwenyewe ya moja kwa moja nah. wakati ha, mwingi hatu... Meri, wa kikitokea swala kama hili linapotokea, inakuwa kwamba serikali kamfano serikali ya Kenya inajaribu kuonyesha kwamba haijakosea sana lakini ukweli wa mambo ni kwamba ni pesa nyingi sana zinazotolewa na Marekani kwenda kwa wizara ya afya. Mm. Mfano nikuwa na pekua pekua kwenye, uh, kwenye tovuti ya USAID wakisema kwamba shilingi milioni mia moja ishirini na saba hii, hii ni e, idadi ambayo ilitolewa au takwimu zilizotolewa miaka miwili tu iliyopita zilienda kwa miradi ambayo serikali yenyewe inasema ni, ye, ni yenyewe inakaramia lakini inasaidiwa na Marekani. Sawa kabisa, basi usiondoke, tutarudi tena kwako na habari za dunia, waziri wa mambo ya nje ya Marekani Rex Tillerson anatarajiwa kukutana na waziri wa mambo ya nje wa Rusia kesho Jumatano mjini Washington kujadili kuhusu masuala mbalimbali ikiwemo Siria na Ukraine. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kuhusu waziri Tillerson anatarajiwa kujadili juhudi za kupunguza ghasia, kutoa msaada wa kibinadamu kwa raia wa nchi hiyo na kutafuta njia ya makubaliano ya kisiasa juu ya mzozo. Tangazo hilo limekuja wakati ambapo waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis anasema kwamba Marekani inatathmini kwa karibu kuhusu mpango wa Rusia kuimarisha maeneo ya kuondoa ghasia huko Siria. Na katika hali ya kushangaza mwanasheria wa haki za binadamu wa China Xie Yang amebatilisha shutuma kwamba aliteswa aliposhikiliwa na kukubali kuwa na hatia ya mashitaka ya kukiuka nguvu za serikali na kutotii amri ya mahakama. Zie amefanya kazi na kesi kubwa zenye utata na muhimu nchini Kenya kwa kipindi kirefu na amekuwa akikosoa serikali na mfumo wa sheria nchini humo, lakini Jumatatu aliambia mahakama katika mji wa kati wa Changsha kwamba hilo halijawahi kutokewa na alipewa haki zote kwa mujibu wa sheria. Raia wa Korea Kusini walitarajiwa kumchagua rais mpya leo hii katika uchaguzi maalumu baada ya rais wa zamani Park Gwen hii kupigiwa kura ya kutokuwa na imani. Idadi ya wa wapiga kura ilitazamiwa kuwa kubwa kutokana na hali ya msukosuko wa kisiasa, ambapo kulifichuliwa shutuma za rais Park kuzusha msukumo wa ubadhirifu wa mamilioni ya dola, ambapo ilisababisha wiki mbili za maandamano makubwa yaliyosindikiza bunge, shinikiza bunge la taifa kutaka kumwondoa madarakani na kuitisha uchaguzi mpya. Na katika misikiti kote duniani, inafahamika wanawake na wanaume wanaabudu tofauti, lakini mara nyingine wanaganywa katika vyumba tofauti. Katika jimbo la California kwenye mji unaojulikana kama Berkeley, maarufu kutoa changamoto za kitamaduni, kundi la wanawake wa Islamu linajaribu kufanya kitu tofauti. Wakati Rabia Kibli alibadilisha dini na kuwa Muislamu miaka kumi iliyopita na alisema kwamba kusali karibu na wanaume ni jambo lisilo na mjadala. Anasema mwanzoni alikubali kuwa Muislamu aliona mambo yote ni sawa, na kudhani kuwa ndio Mungu anavyotaka afanye kitu ambacho tayari kinafanyika. Lakini kama mtu anayefikiria zaidi, baada ya muda, alianza kuona kwamba hakuna uwiano katika utaratibu huo, na kuwa na furaha kushindwa kumwona imamu siku ya sala ya Ijumaa. Amefuata au amefuta msikiti unaoruhusu wanawake na wanaume kusali pamoja. Msikilizaji, ni matangazo ya VOA Express. Sande na BMJ, ningependa turudi tena Kenya kidogo, kwa sababu leo kuna jambo lingine limetokea. Tuzungumzie hilo alafu BMJ tukuache uende nam. Mjadala mm -hmm. hmm? unatarajia kufanyika nam ni tarehe Kumi mwezi Julai ambapo leo imetangazwa na ile kamati ni rasmi, rasmi, ni rasmi, ni rasmi kabisa. mm -hmm. na itakuwa dibeti ya kwanza ikufanyika uh, e, katika uchaguzi huu. Itakuwa ni kama nilivyosema, tarehe kumi mwezi Julai na kutakuwa na mdahalo mwingine wa pili, vile vile na wa pili utakaofanyika Julai kumi na saba kisha vilevile kutakuwa na wa mwisho ambao utakuwa ni wale ambao ni wawania uh, wenza unaitwa Uh, basiw we we, e, kwa hivyo ametangaza huyu Wachira Waruru ambaye ndiye mwenyekiti wa kamati inayoratibu maswala ya midahalo nchini Kenya. Utakumbuka Meri, kwamba mm, kulikuwa midahalo kama hii kwa mara ya kwanza kabisa katika historia ya uchaguzi nchini Kenya ilifanyika Februari tarehe ishirini na tano. Uh, mwezi Februari mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu kabla ya uchaguzi ambao umewaleta sasa viongozi waliopo madarakani sasa hivi, na bila shaka utaratibu unaotumika huko ni kama huu unaotumika hapa Marekani eh. kabisa kabisa, ni kuna wengine wana, wanakejeli, wana kejeli eh, wanasema kwamba <laughs> Wakenya wanapenda kuiga sana yanayotokea eh, ya pa Marekani kopianipesti. <laughs> Lakini mdahalo uliotokea midahalo, midahalo iliyofanywa mwaka wa elfu mbili kumi na tatu, ilisifiwa sana kwa sababu ilikuwa uh, kwa hakika ilikuwa ya, ya kiwango cha juu eh, eh, juu kabisa, kulingana na wale wadadisi wa maswala hayo, walisema ni midahalo hasa, ikizingatiwa kwamba ilikuwa ni mara ya kwanza kwa nchi hiyo kufanya midahalo eh, katika kiwango hicho. Jay, basi. Moja kwa moja na labda DRS, nitaje aha. tu uh, kwa haraka haraka, midahalo itafanyika wapi katika chuo kikuu kinachojulikana kama Catholic University of East Africa ambacho kiko pale mjini Nairobi simu leo. Habari kubwa ambao ndo hivo wakongo walikuwa wakisubiri kwa muda mrefu sana ni kuhusu kutangazwa baraza la mawaziri. Dakika no. chache tu kabla tuje studioni hapa, nikaona nika soma kwenye meseji zetu kwamba DRC baraza limetangazwa na wako hamsini na nne. Bila shaka tungane na Sale. Hebu tuambie tupe taarifa hiyo Meri. Ni kweli, rais Kabila ametoka kutangaza rasmi uh, baraza jipya la mawaziri ambalo limekuwa na mawaziri hamsini na nne ambao wengi ni kutoka chama tawala na vilevile kumekuwa na wapinzani ambao ni mawaziri wapya wametoka kuingia, lakini hakuna mwanamemba eh, hata mmoja wa hiyo kundi ama rassemblema ambayo ndio vuguvugu kubwa wanaomuunga mkono Felix Tshisekedi na Moise Katumbi. Sasa Salehe, hiyo si ndio ilikuwa ambayo kauli kubwa ilikuwa inapigiwa kelele kwamba rassemblema walikuwa wanataka lazima kuwepo na wawakilishi wao huko ndio ombi ku, kubwa la Rassemblement ilikuwa ni kuweko na waziri mkuu ambaye atakuwa ni mwanayo chen Chisekedi, huyo Felix Chisekedi ambaye ndiyo kiongozi wa Rassemblement mm. Kwa hiyo kukawa na mpasuko ndani ya hiyo Rassemblement na ndio kukatajwa sasa huyo Bruno Chibala ambaye pia ni kutoka chama cha UDPS na baadaye eh, hawakukubaliana na uteuzi huo, na hali kama hiyo inasalia mpaka sasa. Na serikali ya hivi sasa inaonyesha kwamba ni wale tu wapinzani watiifu kwa huyo bino Chibala ndio wanaingia serikalini na, na sio wale watiifu kwa kwa kwa Felix Chisekedi na mwezi Katumbili. Aha. Lakini wewe uko hapo katika eneo la tukio, sijui mara baada ya taarifa hizi kutokea, uliona mwamko gani? Ulisikia nini hasa ukizingatia kwamba mwili wa Chisekedi nasikia unatarajiwa kurejeshwa Ijumaa hii? Kwa kweli ni mapema mno Meri, kwa sababu uh, tangazo hilo limetoka kutolewa sasa hivi na sio kama desturi, kwa sababu watu wamekuwa wamefahamu tu kwamba serikali imekuwa imetangazwa usiku sana na nini hmm. Lakini imetangazwa mchana, watu bado wako kazini, kwa hiyo hakuja kuwekwa na maoni Eh, rasmi ya ah, hata upinzani nilikuwa asijafanikiwa kwa sababu tumekuwa ni redio ya kwanza ya kimataifa kuweza kuripotia kuhusu, kuhusu, kuhusu eh, tangazo hilo. Na kwa kweli leo asubuhi tuliamka na kusikika kwa milio ya risasi ambayo ilitokea sehemu za Limete kwenye makao makuu ya chama cha cha cha UDPS cha ambapo polisi wamesema kwamba watu wasiojulikana walikuja kuwashambulia hapo, ambao wamekuwa wamepiga doria na, ku, hapo, wame kwa, ni, na ulitu, ulituarifu hapo awali kwamba ni maaskari watatu ndio waliojeruhiwa, hakuna waliokufa. Uh, kwa kweli uh, uh, polisi ambao tuliwakuta kwenye eneo la tukio ku, ku, hawakutaka kuzungumza. Na viongozi ama msemaji wa polisi, mpaka sasa simu yake haingii, na hakujakuwa na taarifa yoyote kuhusu hilo kutoka kwa serikali ama kwa polisi. Lakini viongozi wa UDPS wa chama cha upinzani ndio wamesema kwamba ni njama tu ya chama tawala ya kutaka hivi kuzuia kurejea kwa mwili wa Tshisekedi ambao umetarajiwa kurejeshwa hapa nchini tarehe kumi na mbili yaani Ijumaa. Aha. Sawa sawa basi, Sale, tunakushukuru sana, bila shaka tutaungana na wewe tena hapo baadaye katika matangazo yetu ya jioni kufuatilia hayo yanayojiri huko DRC. Sasa. Sasa. Eh, sasa baada ya taarifa hiyo DRC, Mary tuangalie kwenye masuala ya muziki, mambo yanakwendaje huko? Tunaelekea mpaka kwake mwanamuziki wetu huyu maarufu aitwa nani? Mwanamuziki Darasa, Darasa, Darasa. Darasa. Eh, Darasa huyu, Darasa Darasa ndio wake eh, huyu anatamba kweli hivi sasa Mashariki anakuambia hasara hasara roho hey, hasara roho haya. <laughs> <laughs> <Yeah>, basi tumsikie <laughs> Darasa na hasara roho kiki kwa peke peke, mara black mara white, vipi kama unatikisa kibiriti, I play no game, I'm so the rafiki. Ukija kama upepo utapepea, ukijifanya na mapepo tunakeme. Kama unataka mchezo kawashe luninga, kwizi hakuna mtu anataka ujinga. Ujanja wa nyani mjini utaingia kingi, meli naelea feli na zama shilingi, haraka na harakati zako za pimbi, unataka kucheza wewe na ushike filimbi Life squeeze mzidi kwa complicated. Ukichanganya na mambo ya internet. Tafuti mchawi nani. Sasa chagua utajifungia chumbani. Au kushoto kulia, juu chini kamatia. sifa kama bia. Sido ko serious, binadamu ang'e kwa danger maneno yang'e shuti kama risasi vitu vingine vikienda chopenda inachopenda tunasemaga, pesa makaratasi, hakuna wasiwasi, tukaze wasi, mwendo ili twende na wakati bila hey. Mimi mwenyewe na nasema na kudisi mwenyewe na, na, mwenyewe na nimix, naona Meri unavozungusha, yani hii kitu sio mchezo jamani. Ningemwona Meri hapa anavyocheza, mambo ni mazuri kweli kweli. Darasa amekuwa kitamba, kazi sana Meri kama umeona eh. Hey, ni kweli kazi na dawa ni kabisa, unasema una kweli uh. Kama unavyokumbuka Meri sana muziki mpya huu. Sasa huu ametoa mpya e, sijausikia ndio mara ya kwanza kusikia leo. Sawasawa e, kabisa. Basi katika hii taarifa ambayo tumetoka kucheza muda mfupi kabla ya muziki, huko DRC ya baraza kutajwa, baraza jipya kutajwa, kuna taarifa nyingine ambayo ametuletea mwandishi wetu Auster Marivika, anaelezea kwamba ile jumuiya ya mbilikimo imekusanyika pamoja na ikasema kwamba ilikuwa inatarajia na inataka kwamba serikali ya DRC iweze kutayarisha mwakilishi ambaye mm -hmm. atakuwepo katika baraza hilo. Sasa ndo, ndo hivo tena ishatajwa na sijasikia kama sale akisema. Hebu ngoja tusikie malivika alivyoongea nao alisema nini, akizungumza na sauti ya amerika kwenye njia ya simu. Mmoja wa mbilikimu hao ama wabatwa ajulikana kwa majina ya Mokilijan ameomba wawakilishwe katika bunge mbalimbali mbali. Hata hivyo nimezungumza na mmoja wa viongozi wa wakulima aliyeko katika misitu ya Beni, akasema hiyo ni kweli, wambute walikuwa wamepita kufuata nafasi ya kwenda kwanja lima, lakini kwa leo watafika huko namna gani? Kwani wanakuwa na hofu kusema wakirudi huko mashambani, saa zingine wataweza kutana na mapandia na wanapata vile magumu, na ndio kwa maana wanabaki kwenye mjini, lakini ilikuwa kitu ya muhimu sana kuangalia Kuwarudisha mahali walipokuwa tangu zamani. Jina langu ni Kambale Fundi Basio, mtetezi wa kulima katika mtaa wa. Mashirika yenye kutetea haki za binadamu yaomba serikali kusaidia wananchi hao wanaoishi kwa kuwinda wanyamapori katika misitu. Jean Paul Ngahangondi ni kiongozi wa shirika la kutetea haki za binadamu la CRDH akiwa katika mji wa Owicha, Beni ambuti unajua kwamba wanaishi kwa shamba, wanakula kupitia kutega nyama, aa, kukata ma, ma, mambegu ile wanaita matuna za shamba. Na wakati shamba zinavamiwa, pori zinavamiwa, watu wanakuja <coughs> wanauzisha mahali walikuwa wanakaa, inakuwa matatizo kwa mbuti. Hawana fazi ya kulima, hawana fazi ya kukaa. Shukrani, shukrani sana, Salehi. Basi sande, ndo kama ulivyosikia. Basi basi ndo, e, ndo hivyo. Kwa hivyo hawapo awatena wawakilishi wa Mbuti. Eh, itakuwa ni kazi, baraza limeshatangaza sasa. Basi Meri, tukitoka huko, je Kenya. Na kwenda Kenya, Amina ametuarifu kwamba kuna jamaa mmoja huyu alikuwa yeye ni mtu ambaye anatumia madawa ya kulevya sana. Na hata akaingia baadaye kutokana na madawa ya kulevya, akaingia kwenye ujambazi na vitendo vya uhalifu, akahukumiwa kifo. Baadaye akapata msamaha wa rais. Lakini akiwa kula alijifunza jinsi ya kufanya biashara kama kufuga mabanda ya kuku, kutengeneza kuku, ameni kufuga kuku. Eh, sasa ametoka, ana mke na watoto wawili. Ametoka anajiendeleza vizuri. Tusikie Amina anavyosema. Ni katika banda la kuku ndani ya kituo cha Reach out Center kunakoendelezwa mafunzo ya kazi mbalimbali za mkono kwa walionusurika kutokana na utumizi wa madawa ya kulevya, banda lililo na kuku mia tano wa kisasa. Na kutana na bwana Salimu Ali Masito, aliyetumia ujana wake katika utumizi wa madawa ya kulevya. Salim anihadithia kuwa alitumia madawa hayo kwa miaka kumi na mitatu, chanzo chake ikiwa utumizi wa bangi akiwa kidato cha pili katika shule ya sekondari mnamo mwaka 1994 baada ya ushawishi kutoka kwa wenziwe. Baada ya shule ya sekondari aliendeleza uraibu huo wa madawa ya kulevya na kufikia utumizi wa heroin ambapo alikuwa akijidunga sindano. Wizi na ujambazi ikawa ndio njia pekee ya kutafuta fedha, jambo lililopelekea kukamatwa na kuhukumiwa kinyongo na mahakama za Kenya kwa hatia ya wizi wa mabavu. Kibaki akatupadwa ni wale ambao wamehukumiwa kunyongwa atumikie kifungo cha gereza maisha, na mi nikawa mmoja wao. Waolwako nimekata rufaa sasa. ilipofika 2008, hapo kesi yangu ikawa reviewed, tena nikaenda mahakamani na nikapatikana kuwa nimehukumiwa bila ushahidi wa kutosha na hata hivyo kufungwa gerezani hakukumwachisha uraibu huo ambapo miaka minne baadaye bado alitumia hadi alipokutana na maafisa wa kituo cha kurekebisha tabia cha Reachout miaka mitatu na nusu iliyopita. Mimi nilikuwa kwenye, nikijidunga. Sasa watu wa Reachout walikuwa wakija kueneza sindano, sasa walinipata pale na wakawa wakinyelezea mara nyingi, bana, vipi kama unaweza kuacha, vipi vile wakituletea sindano, then nikaona huko uwezekano wa kuwacha. Nashukuru nilipata usaidizi na nikawa integrated for one month na mpaka sasa inaendelea vizuri . Banda hili la kuku alilopokea mafunzo kutoka kituoni humo Niafue ni afueni kubwa katika maisha yake. Hii inaichukulia kama zawadi moja ninayopata kutokana na upataji nafuu wangu, maanake katika maisha yangu ya uraibu sikuwahi kufikiria kama naweza haswa kuwa na uwezo kama kufuga kuku kama hivi, yani sikuwa naweza kufanya kazi yoyote. Kwa ufupi, mamizi wa kituo hicho cha Reach Out cha maisha baada ya kurekebishwa Bwana Ramadhan Muhammad, mbinu ya mafunzo ni mwafaka, kwani wengi wamerudi kuwa raia wema. Na inawezekana kuwa wanaweza kubadilika, tusiwa right off kabisa kabisa kwamba hawa, sasa pale kiwango kilichofikia hawa ni watu ambao hawafai kwa society. Asante sana kwa taarifa hiyo kutoka huko Mombasa kwa Amina. Basi hebu tuangalie meli moja kwa moja, mambo yanayotamba kwenye mitandao. Mambo uh -huh. Ni mengi yanazungumzwa mengi na mwona mbi, mkamiti kibayasi yuko standby kabisa hapa studio kutuambia mambo yanayoendelea kwenye mitandao hii leo, hasa swala la ajali nasikia limekuwa kubwa sana, haswa ukizingatia kuna ajali ya uh, basi imetokea uh, huko uh, Shinyanga ambapo majeruhi 35 wamejeruhiwa kwenye ajali hiyo. Basi hii imewafanya uh, wengi waweze kukumbushia lile tukio ambalo limetokea siku mbili zilizopita za ajali ambayo iliua wanafunzi thelathini na wawili na walimu wawili pamoja na dereva wa shule ya Lake Vincent. Basi watu wamekuwa wakizungumza sana kwamba Tanzania, kwa nini hizi ajali zinapoanza kutokea zinakuwa zikitokea zikifuatiliana, yani back to back? wanasema kuna kitu gani hasa ambacho kimesababisha haya yote? Je, huu ni msimu wa umwagaji damu? Basi kuna huyu mmoja anaitwa Vincent Kapulili, yeye katika mtandao wa Twitter, yeye ameelezea kwamba hapana, mimi naona ni uzembe tu wa madereva ambao wamekuwa hawafuati kanuni za barabarani. Wengine wanaeleza kwamba Tanzania sasa inabidi ikae chini na kujadili mfumo mzima wa uendeshaji pamoja na usalama wa raia wengine wanasema kwamba swala hili ni vyema likajadiliwa katika bunge la Tanzania kuona namna gani tutasonga mbele katika awamu hii ya rais mpya. Tukiachana basi na huko Tanzania ajali, ni kwamba huko nchini Kenya tunafahamu kwamba raia huyu wa Kenya yeye anaitwa Lucy Gichuhi, na hivi sasa yeye alizaliwa Kenya, hivi sasa yeye anaishi Australia, na leo ameapishwa rasmi kuwa senata katika jimbo uh, la South South South, South, kabisa. Huko basi tunaona mkamiti, muda wetu umekwenda mbio kabisa. Ni matangazo ya VOA Express hivi leo, walikuwa nami Mary Mgawe na mimi ni Sunday Shomari. Basi msikilizaji, tunakusituonane tena wiki ijayo, shukran.