Nasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza hivi sasa. Inayekukaribisha hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandey Shomari. Leo ikiwa ni Jumanne, Mei 9 mwaka 2017, tusikia pia katika 75 FM Nairobi, Kenya, tisa nukta moja. Karibuni katika matangazo yetu ya hivi sasa. Mfumuko wa bei ya vyakula huko Kenya waleta changamoto kwa familia. Sai unga umepanda sana mfuko mmoja kule kwetu mtaani tunanua shilingi 170 sukari mia moja sukari nusu na katika taarifa nyingine polisi nchini uganda wanakabiliwa na shutuma za kuwatesha washukiwa wa mauaji ya kawesi basi jiunge na voa kwa dakika 30 za matangazo haya ambayo pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com tunaanza na habari za dunia zikisomwa kwako na mwenzangu Sande Shomari. Kikosi cha wanasayansi kilichopelekea habari kubwa kwenye vichwa vya habari mwaka elfu mbili na kumi na tano kwa kufukua mwili wa mtu wa zamani asiyojulikana kimesema uvumbuzi wake wa hivi karibuni unaweza kubadili jinsi tunavyoangalia mabadiliko ya wanadamu. Utafiti huo ambao utachapishwa katika jarida la sayansi wiki hii la Jono Elif unajumuisha ugunduaji wa sehemu ya pili ya mabaki ya ubongo mdogo cq hominin au Homo Naledi na, na umri mdogo wa kushangaza. Mabaki hayo, mifupa hiyo iliyogundulika na wanasayansi hao imewekwa katika umri upatao miaka laki mbili thelathini na sita elfu mpaka laki tatu thelathini na tano elfu ikiwa na maana kwamba watu hao waliishi wakati wa binadamu wa kwanza. Wanasayansi wanasema wanaamini watu wa aina hii walikuwapo zamani zaidi kwa zaidi ya miaka milioni mbili. Mwanamke mmoja mzaliwa wa Kenya ameapishwa hii leo kama senata Australia wiki tatu baada ya mahakama ya juu nchini humo kuidhinisha uchaguzi wake. Lucy Gichuhi amekuwa mtu wa kwanza mwenye asili ya kiafrika kuwa seneta kwenye bunge la nchi hiyo. Gichuhi atawakilisha moja ya majimbo kumi na mbili ya kusini mwa Australia. Mwanasiasa huyo amechukua nafasi yake Bob Day ambaye uchaguzi wake ulibatilishwa na mahakama baada ya kupatikana kwamba ulikuwa umegubikwa na dosari. Gichuhi mwenye umri wa miaka hamsini na nne aliwania kiti hicho kwa tiketi ya chama cha Family First lakini chama hicho kajiunga na vyama vingine vya kikonservative. Alihamia Australia mnamo mwaka 1999 na uamuzi wa mahakama ya juu nchini humo ulisitisha maswali yaliyoibuka kuhusu raia wake. Gichuhi alichukua uraia wa nchi hiyo mnamo mwaka wa elfu mbili na moja na amekuwa mmoja wa maseneta 76 wa Australia na kundi la Islamic State limetoa video jana jioni kupitia mtandao wake jamii, wa kijamii ikionyesha wakati wa vichwa afisa mmoja wa kijasusi wa Russia nchini Syria. Mwandishi wa sauti ya Amerika Joshua Fatzik ametuletea taarifa inayosoma hapa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Kundi hilo la IS linadai video hiyo inaonyesha mauaji ya kinyama ya Kapteni Petronko mwenye umri wa miaka thelathini na sita ambaye kundi linamshutumu kwa kuingilia mitandao ya Kiislamu katika eneo la North Caucasus huko Russia. Wizara ya Ulinzi ya Russia iliripoti kukanusha mmoja wa wafanyakazi wake kukamatwa na kuuawa na wanajihadi wa Islamic State. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Russia, mtu aliyejitambulisha kwenye picha ya video kama Petronko anadai kwamba alipelekwa na serikali ya Russia kuingilia hatua za juu za uongozi wa IS na anakishutumu kitengo cha usalama cha serikali kuu ya Russia kwa kumtelekeza mtu huyo. Alisema moja ya maagizo aliyopewa ilikuwa ni kupata fursa kwenda kwa Omar Al-Shishani au watu wake wanaomzunguka, lakini katika kipindi hiki aligunduliwa na kukamatwa na idara ya usalama ya utawala wa Kiislamu. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kupitia hapa Washington DC. Shirika la wakimbizi la umoja wa mataifa UNHCR linasema wahamiaji wapatao 245 wamepotea au kuhofiwa kufariki dunia kutokana na ajali ya meli kwenye bahari ya Mediterranean mwishoni mwa juma. UNHCR imesema mshirika wake Medical Corps iliripoti jana Jumaapili, juzi Jumaapili, kwenye pwani ya Libya, ambapo watu 163 hawajulikani walipo na kuhofiwa kufariki dunia. Mwanamke mmoja na wanaume sita waliokolewa kutoka kwenye meli hiyo na jeshi la wanamaji la Libya. Watu wapatao 82 waripotiwa kupotea na kuhofiwa kufariki dunia wakati meli hiyo ilipozama kwenye bahari ya Mediterranean saa kadhaa baada ya kuondoka Libya. Ikulu ya Marekani White House, kwa mara ya pili leo Jumanne, iliahirisha mkutano muhimu wa kuamua kama Marekani ijitoe kutoka kwenye mkataba wa kimataifa wa Paris ulioungwa mkono na rais wa zamani wa Marekani Barack Obama. Rais Donald Trump wakati wa kampeni yake ndefu ya, ya White House, alitoa wito kwa Marekani kujitoa kwenye mkataba huo wa nchi 196, lakini tangu achukue madaraka amejiweka kando na kauli hiyo. Wasaidizi wake wanasema anaelekea kutoa maamuzi juu ya kama atakubali maamuzi ya makubaliano ya mwaka 2015 ya kupambana na utoaji wa hewa chafu, kupunguza joto joto linaloongezeka duniani, ikiwa ni pamoja na ahadi ya Marekani kupunguza uchafuzi wa hewa katika miaka kumi ijayo. Uamuzi huo unaweza kuja kabla ya Trump kwenda kwenye mkutano wa nchi za G7 kutoka kwenye nchi zenye uchumi mkubwa duniani mwishoni mwa mwezi huu huko Sicily. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Baraza jipya la mawaziri limetangazwa leo mjini Kinshasa, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baada ya siku 32 ya kuteuliwa kwa waziri mkuu mpya. Serikali hiyo mpya yenye mawaziri 59 ina changamoto kubwa ya kuandaa uchaguzi mkuu nchini humo ifikapo Disemba mwaka huu. Hata hivyo, baadhi ya vyama vikuu vya upinzani maarufu Rassemblement havikushirikishwa kwenye serikali hiyo mpya. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Salema na Milongo wa Kinshasa. Chama tawala Majorite Presidentielle kimedhibiti wizara muhimu kwenye serikali hiyo mpya iliyotangazwa hii leo, mfano wa wizara ya mambo ya nje, wizara ya ulinzi, wizara ya mambo ya ndani, fedha na madini, miongoni mwa jumla ya wizara 59, upinzani umechukua wizara 25 huku mashirika ya kiraia ikichukua wizara kumi. Mawaziri wengi wa serikali iliyoondoka wameshikilia nyadhifa zao. Serikali hiyo ina manaibu waziri wakuu watatu, wakiwemo Leonard Sheo Kitundu, naibu waziri mkuu ambaye ni waziri wa mambo ya nje; Ramazani Shadari, naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya ndani, wote wawili ni kutoka chama tawala cha PPRD; na Jose Makila Sumanda kutoka upinzani ni naibu waziri mkuu na waziri wa usafiri. Kuna pia mawaziri wa kitaifa tisa, wakiwemo Alexis Tambwe Mwamba, waziri wa sheria Bahati Lukwebo waziri wa mipango ya serikali, Pierre Kangudia waziri wa bajeti na, na Azarias Ruberwa waziri wa mageuzi ya taasisi za serikali. Mojawapo ya washirika wa karibu wa Etienne Tshisekedi, Joseph Kapika kutoka chama cha UDPS ameteuliwa kuwa waziri wa uchumi. Wapinzani wengine ni pamoja na Michel Bongongo anayehusika na wafanyakazi wa umma, Jean-Pierre Lisanga waziri wa masuala ya bunge na Pierre Kangudia ambaye ametajwa kuwa waziri wa bajeti. Lambert Mende Omalanga ameshikilia wadhifa wake wa msemaji wa serikali na waziri wa habari, huku Tomas Luaka akiwa waziri wa ujenzi wa taifa. Martin Kabwelulu ameendelea kuongoza wizara ya madini kwa miaka kumi sasa. Aliyekuwa daktari wa kibinafsi wa Chn Tshisekedi, Bwana Oli Ilunga ameongoza wizara ya afya. Serikali hii kama hiyo iliyotangulia, ina idadi ndogo kabisa ya wanawake. Serikali hiyo mpya ina manaibu waziri kumi na moja. Wadadisi wa mambo wamehisi kwamba kuandaa kwa uchaguzi kabla ya mwaka huu kumalizika ni changamoto kubwa kabisa kwa serikali hii mpya. Nikiripotia sauti ya Amerika kutoka Kinshasa, mimi ni Sale Mwanamilongo. Unaendelea kusikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Watu wasiopungua ishirini na watatu wameuawa wa hii leo katika mapigano kati ya majeshi ya serikali na waasi wenye msimamo wa mkali kusini magharibi mwa Somalia, kwa mujibu wa mashahidi na maafisa wa eneo hilo. Mapigano hayo yalianza mapema katika siku hii wakati waasi waliposhambulia kwenye kambi ya jeshi la Somalia katika wilaya ya Gufgadud, kiasi cha kilomita 35 nje ya Baidoa kaskazini magharibi ya Mogadishu. Shahidi mwingine anasema aliona miili ya wanamgambo wanne na wanajeshi watatu wa serikali ikiwa imelala mitaani katika wilaya hiyo. Wakati wa mapigano hayo, wanamgambo hao walifanya shambulizi la kushitukiza kwenye msafara wa kikosi cha serikali karibu na mji wa Baidoa walipokuwa wakirudi kambini, na kuwa askari sita wa serikali. Kamanda wa kijeshi wa Somalia ameithibitishia VOA Maoni ya awali ya wapiga kura huko Korea Kusini yanaonyesha mgombea wa chama cha kiliberali cha Korea Kusini Mun Jae kama mshindi wa kiti cha urais katika uchaguzi mkuu wa nchi hiyo. Utafiti wa baada ya upigaji kura uliofanywa na mashirika ya habari ya Korea unasema Mun ameshinda zaidi ya asilimia 41 ya kura. Kura hiyo imeenda sambamba na maoni ya uchunguzi yaliyofanywa kabla ya upigaji kura ambapo Moon aliongoza kwa pointi 20 dhidi ya wagombea 13 waliokuwa hapo. Waliojitokeza kupiga kura kihistoria walikuwa ni wengi kwa wakati huu, kufuatia kipindi cha kisiasa chenye msukosuko, ambapo kufahamika kwa rais wa zamani wa nchi hiyo Park Geun-hye kuitumia mamilioni ya dola kwa ubadhirifu kulipelekea maandamano makubwa ya umma ambayo alisababisha bunge la nchi hiyo kumwondoa madarakani na kuitisha uchaguzi mpya. Marekani inakumbana na wastani wa tukio moja la kimtandao kwa siku na kukabiliwa na ongezeko la vitisho vya hali ya juu katika mtandao kwa mujibu wa mkurugenzi wa usalama wa taifa Mike Rogers. Akitoa ushahidi mbele ya kamati ya bunge ya usalama, Rogers alisema Marekani ipo nyuma ikija kwenye masuala ya kupambana na ulinzi wa mtandao na nchi bado haina sera ya mitandao. Kikwasi kipya kinashughulikia hilo Aliiambia kamati ya bunge. Senata John McCain alisema ameonyesha wasiwasi kuhusu kukosekana kwa sera hiyo katika siku za nyuma. Amesema utawala wa Trump umeahidi kutengeneza sera hiyo ndani ya siku tisini baada ya kuapishwa, lakini siku hizo zimefika na kupita katika hali ya kushangaza. Mwanasheria wa haki za binadamu wa China Zi Yang amebatilisha shutuma kwamba aliteswa na aliposhikiliwa na kukubali kuwa na hatia ya mashitaka ya kukiuka nguvu za serikali na kutotii amri ya mahakama. Zia amefanya kazi na kesi kubwa zenye utata na muhimu za China, na kwa kipindi kirefu amekuwa akikosoa serikali na mfumo wa sheria wa nchi hiyo, lakini hapo Jumatatu aliiambia mahakama katika mji wa kati wa China Changsha kwamba hilo halijawahi kutokea na alipewa haki zote kwa mujibu wa sheria kwa mujibu wa hati za mahakamani. Nam, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Polisi nchini Uganda wanakabiliwa na shutuma za kuwatesa washukiwa wa mauaji ya aliyekuwa naibu wa mkuu wa polisi Andrew Kawesi pamoja na kuwakamata watoto. Lakini Rais Yoweri Museveni anawatetea polisi akisema washukiwa hao wanahitaji kipigo zaidi ya walichokipata. Taarifa zaidi anayo mwandishi wetu Kennes Bwire kutoka Kampala huko Uganda. Shutuma dhidi ya polisi zinafuatia kilio cha washukiwa walipofikishwa mbele ya hakimu, wakikabiliwa na kesi ya mauaji aliyekuwa naibu wa mkuu wa polisi Felix Kaweesi. Washukiwa walieleza mahakama kwamba polisi wanawadhulumu kwa kuwachapa pamoja na mateso mengine, wakilazimishwa kutoa taarifa mateso yanayowaacha na machungu ya mwili pamoja na vidonda vya kudumu vinavyoonekana. Washukiwa wanazuiliwa katika kituo cha polisi cha Nalufenya mjini Jinja, kituo kinachojulikana kwa kuwazuilia washukiwa wanaochukuliwa kuwa hatari kwa usalama wa nchi Zayus. Zayus. Zayus. Japo polisi wanakanusha madai hayo na kuyaita porojo, licha ya washukiwa kuwa na vidonda vinavyoonekana. Rais Yoweri Museveni akiwa katika mkutano wa kisiasa ametumia lugha ya Kiganda na kusema kwamba iwapo washukiwa waliteswa basi ni sawa na kwamba wanahitaji mateso zaidi ya hayo. Mawakili na mashirika ya kutetea haki za kibinadamu yanashutumu polisi kwa kitendo hicho huku wakihoji sababu inayofanya washukiwa ambao tayari wamefunguliwa mashtaka kuzuiliwa na polisi badala ya kuwekwa rumande gerezani. Washukiwa pia hawaruhusiwi kukutana na mawakili kwa sasa. Dr Vincent Sewanyana ni mkuu wa shirika la kutetea haki za kibinadamu nchini Uganda. Mtu yeyote anayehusika na, na masuala ya haki hastahili kuwatesa washukiwa, kwa sababu hatuwezi kujua ni nani aliyehusika katika kuwatesa wahusika Kutokana na mazingira magumu yaliyopo kuwafikia washukiwa, tumewaambia mawakili wetu kupata amri ya mahakama kuturuhusu kuwafikia washukiwa hao. Polisi pia wameitikia kwamba wamekuwa wakiwazuilia watoto kumi na wawili wa washukiwa wa, wa mauaji hayo <laughs> kati ya watoto hao ni mtoto mwenye umri wa miaka miwili anayeugua ugonjwa wa kifafa. Polisi wamekuwa wakikana kuwakamata watoto hao tangu walipotoweka mwezi mmoja uliopita, na sasa msemaji wa polisi maeneo ya Kampala Emilian Kaima amesema kwamba ni kweli wamekuwa wakiwazuilia ili kupata taarifa muhimu, lakini sasa wataachiliwa huru. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Nabaada ya kutoka huku Kampala kwab nchini Kenya, ambapo kufuatia tuma za ufisadi na mifumo isiyokuwa thabiti ya uhasibu na uwajibikaji katika wizara ya afya nchini humo, serikali ya Marekani hii leo imetangaza kusitisha kwa muda misaada inayotoa kwa wizara hiyo ya afya nchini Kenya kupitia shirika la maendeleo ya kimataifa USAID hadi masharti fulani yatakapowasilishwa kwa serikali ya rais Uhuru Kenyatta yatimizwe. Hata hivyo serikali ya Kenya imeeleza kuwa hatua hiyo haitakwamisha utoaji wa huduma katika sekta ya afya. Mwandishi wetu Nairobi, Kennedy Wendera, anayo taarifa kamili. Marekani kupitia mpango wake wa maendeleo ya kimataifa USAID leo imetangaza kusitishwa kwa muda wa msaada wenye kima cha shilingi bilioni mbili nukta moja kwa wizara ya afya, ambayo ni asilimia ya ndogo ya mfuko wa fedha zinazotoa kwa serikali ya Kenya kufanikisha sekta ya afya. Kwa taarifa kwa vyombo vya habari balozi wa Marekani nchini ameeleza kuwa serikali ya Marekani imechukua hatua hiyo baada ya kuwepo kwa ripoti za ufisadi na mifumo isiyokuwa thabiti ya uhasibu na uwajibikaji katika sekta ya afya. Aidha, ubalozi wa Marekani unaarifu kuwa umechukua hatua hii kuhakikisha kuwa fedha zinazotolewa zinawafikia walio na mahitaji husika, pamoja na kulinda ushuru wa wananchi wa Marekani. Na katika taarifa kwa maafisa wake Ubalozi huo ulieleza kuwa serikali ya Marekani imesimamisha ushiriki wao katika mikutano ya vikundi vya kiufundi, kamati za uratibu, kamati za utendaji, makongamano ya kiserikali au makundi mengine kama hayo yanayohusishwa chini ya Wizara ya Afya katika mikataba yao hadi wakati ule amri hiyo itakapoondolewa. Waziri wa Afya Cleopa Mailu, kwa taarifa kwa vyombo vya habari, hata hivyo, anaeleza kwamba kusitishwa huko hakuathiri utoaji wa huduma za kiafya na pia kuwa wizara yake itashughulikia ya masharti iliyopewa. Lakini akizungumza na idhaa ya Sauti ya Amerika, msemaji wa serikali Eric Raidhe anaeleza kwamba serikali ya Kenya itafuata mkondo wa kidiplomasia na serikali ya Marekani ili kuondoa utata huo siku chache zijazo. Bado tunatathmini e, maana ya hiyo taarifa na tutaweza kuwasiliana katika mitandao ya kidiplomasia na serikali ya Marekani ndiposa tuweze kuangalia yale mambo ambayo wangetaka tutekeleze na tufanye kazi pamoja, kwa sababu ule msaada unawasaidia wananchi wetu. E, kwa wakati huu sitaweza kuongelea yale masharti, kwa sababu serikali haijatathmini ya yale masharti kwa kina na kuwasiliana na serikali ya Marekani. Kwa hivyo, kwanza tutatangulia na diplomasia alafu tutaweza kuwafafanulia ma wananchi masharti yaliyoko pale na jinsi tunavyo yashughulikia. Jambo ambalo tungetaka kuhakikishia wananchi wa Kenya ni kwamba hakuna huduma ambayo itaathirika tutaangalia pia pa upande wa bajeti yetu na kuangalia ni wapi tunaweza kugusa, ndiposa kama kuna pengo ambalo litaweza kutokea kwa sababu ya ile hatua tutaliziba. Ni mapema mwaka jana, wizara hii imepokea shutuma chungu nzima baada ya kuibuka ripoti za sakata ya ufujaji wa takriban shilingi bilioni tano, ripoti ambazo zilikanishwa na serikali ya Kenya. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na tukiwa bado huko huko, uh, nchini Kenya ni kwamba mfumuko wa bei unaozikumba nchi za Afrika Mashariki umelazimu bunge la Kenya kuanza vikao leo Jumanne, ili kujadili uwezekano wa kupitisha bajeti ya ziada na kukabili gharama ya maisha inayokumba raia wa nchi hiyo kwa wakati huu. VOA imezungumza na Joan Shimeha, mwenyeji wa Mombasa kujua hali inayomkabili. Tekmago iko tamu kama usingizi unanipromoti ro osafi kabla sijakuwa teja. Solomon ni mfanyi biashara katika mji huu wa Mombasa. Uchuuzi wa juisi ndiyo pato lake na familia yake. Huu ni mfano tu wa jinsi mamilioni ya watu wanavyojikimu, lakini sasa mfumuko wa bei za bidhaa unawaacha wengi katika maisha ya hoi. VOA imefuatilia eh, maisha ya Bi John Shimeha anayefanya kazi ya ulinzi, mama asiye na mwenza wa ndoa kukimu maisha ya watoto wake, lakini mshahara wake ni takribani dola 120 kwa mwezi. Kuweka chakula kwa meza saa hii imekuwa changamoto kwangu, bei ya bidhaa imepanda na mishahara, pesa bado iko chini. Saa hii unga umepanda sana, mfuko mmoja kule kwetu mtaani tunanua shilingi mia moja sabini sukari mia moja sukari nusu, ukiwa ta na shilingi mia tano kwa siku, haitoshi kwa sababu tunalipa kadri ya shilingi elfu kumi na mbili na mimi ni mzazi wa kipekee nalipa karo. Serikali tayari imetangaza kuwa bajeti ya taifa haitoshi kwa wakati huu, na ndiyo maana Rais Uhuru Kenyatta kawauliza wabunge waliorejea bungeni leo kujadili mswada wa fedha unaotafuta sheria ya kupitisha bajeti ya ziada. Bunge la Taifa limeanza mjadala huo. Kama kuna shida ya jambo fulani tuizungumzie, tuone mwelekeo ni gani. Sheria ya nchi hii haitengenezwi na Uhuru Mwegai Kenyatta, sheria ya nchi hii haitengenezwi na Reida, ni sisi wajumbe. Mweshimiwa Ngujiri, nafikiri itakuwa vema kuangalia ile mswada ambayo iko mbele yetu, ambao ni finance bill 2017 tukizungumza, ambayo jambo ile inahusu kusuruishwa na kisiasa. Bwana Spika, nafikiri ni kweli Mukienda bungeni kule ninatakana mjadili masuala kama haya tunawapakura, lakini mnapoenda kule je, mnajadili haya masuala nyeti? Kitu kama sukari kuna viwanda hapa Kenya, tunashindwa. Ni kwa nini sisi tukose kununua sukari kwa bei ya chini? Viongozi wakae chini wajadiliane ili mlete suluhu. Kilio ni kama hicho cha raia katika nchi jirani za Uganda na Tanzania kutokana na mfumuko wa bei. Solomon aliyeangaziwa na VOA katika makala fupi, anasema biashara kama hii yake pia yahitaji uvumilivu kutokana na gharama ya maisha. Aa, mimi nasema mwanaume ni kujituma, kazi ni kazi, hata kazi ya kuuza mapera ni kazi. Kwa hivyo mimi sioni haya, kwa sababu mimi ni mzazi, watoto wangu wanasoma na kazi hii eh. Ninawaomba wakazi wote wa, wa Mombasa waje wanywe juisi tamu kama usingizi, angalau nipate kununua tuktuk sija nikawateja. Josphat Kioko, VOA Mombasa. Katika dunia ya wanawake tunaangazia juhudi za kuwasaidia wanawake wajawazito huko nchini Kenya wanaopitia changamoto kutafuta huduma za uzazi katika hospitali za umma. Kutokana na changamoto za upungufu wa madaktari na pia msongamano katika hospitali nchini humo, shirika moja la madaktari wasio na mipaka MSF lilianzisha vituo vya kutoa huduma za uzazi kwa wanawake wajawazito. Katika makala hii wanawake wanaelezea furaha yao baada kuona yao ya kuona masilahi yao yakipewa nafasi kubwa katika jamii tofauti na miaka ya nyuma. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhammed, anatupasha zaidi katika makala hii. Utafiti wa awali kutoka katika wizara ya afya nchini Kenya unaonyesha kuwa takriban wanawake elfu sita hufariki kila mwaka wakati wa kujifungua. Serikali ya Kenya ilizindua mpango maalum unaofahamika kama Linda Mama ambapo shilingi bilioni tano nukta nne zilitengewa mpango huo katika bajeti ya mwaka 2016-2017 ili kusaidia wanawake wajawazito na watoto. Juhudi hizo zimesaidia kwa kiwango fulani, lakini bado kuna tatizo katika hospitali za umma ambazo ni chache ikilinganishwa na idadi ya watu wanaotafuta huduma za uzazi, huku pia ukosefu wa wahudumu wa kutosha ikiwa ni changamoto. Medecins Sans Frontieres ni shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka lenye makao yake mjini Geneva nchini Uswizi linalotoa huduma za dharura kwa zaidi ya mataifa 69 kote ulimwenguni. Katika kituo kilichoanzishwa na shirika hilo mjini Mombasa nchini Kenya, zaidi ya wanawake elfu tano kutoka maeneo tofauti hupokea huduma za matibabu kila mwezi bila malipo. Kama anavyoeleza, Anabaya, mkurugenzi wa huduma za uzazi kituoni hapa. Eneo hili liko na watu wengi na njia ya usafiri kutoka hapa kuelekea mpaka mahali ambapo unaweza kupata usaidizi ni kutumia feri, na ile feri na changamoto zake pia. Sehemu za kupeana huduma za afya haziwezi kuwa zimetosha, na huduma ambayo tunafanya ni ya kusaidia wamama wajawazito kutoka wakati ameshika ile mimba mpaka atakapojifungua. Wanawake waliozungumza na VOA katika kituo hiki wameeleza masaibu waliokuwa wakiyapitia kabla ya kuanzishwa kwa kituo hicho. Mfano ni mama huyu mjamzito anayesimulia jinsi alivyompoteza mwanae wa kwanza katika hali ya kutatanisha. nimepoteza mtoto wa kwanza 2015, ndio maana nikasema siwezi rudi kwa hospitali kama ile. Nilitoka nyumbani na labor pain nikakaa siku tatu, so au kufuatilia history ya the records, so ime, akatoka kama amefariki. Lakini mrima ilipofunguliwa, wamama wamesaidika wengi sana. Kama mimi, nimekuja hapa juzi, dakika kumi mejifungua, ameenda nyumbani asubuhi yake. Ukosefu wa elimu ya uzazi miongoni mwa wana wanawake ni changamoto inayowafanya wengi kutegemea wakunga wa kienyeji badala ya kwenda hospitalini. Bifoska Juma ambaye kwa sasa amejifungua mwana wa pili anaeleza hali wanayopitia wanawake wenzake hasa maeneo ya vijijini. Mimi nimekuwa nikienda hospitali na siamini sana na kujifungulia nyumbani, maana yake siamini sana juu mkunga, yeye atakuzalisha ni sawa, lakini yeye hana zile matibabu pengine za kukuhifadhi baada ya kuzalisha, pengine atakuzalisha huko kuna complications na hata kwambia, lakini ukiwa mahali kama hapa hospitali, ukikuja wapata huduma sawa ya kueleweka. Vile vile, shirika hilo lina vituo nchini Tanzania, Uganda na Burundi na pia nchini DRC Congo ambapo wanawake na watoto wanapitia changamoto kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Hata hivyo, Bi Anabaya kutoka shirika hilo anatoa wito kwa serikali ya Kenya kupitia wizara ya afya kuweka juhudi zaidi ili kuboresha huduma za afya hasa kwa kina mama, kwa sababu MSF ikienda, wizara ya afya lazima iendelee na hiyo kazi. Kwa hivyo, kwa wao kuweza kuiweka katika hali ile ambayo inatakikana, lazima washirikiane bega kwa bega, waende pamoja, ili MSF ikiwa inatoa hivi na wizara ya afya inaweza toa hivi na tunawahudumia wagonjwa wote pamoja. Katika bajeti ya mwaka 2017, 2018, wizara a afya nchini Kenya ilitengewa kiasi cha shilingi bilioni 54.9. Hata hivyo, idadi kubwa ya wanawake wanaong'ang'ania huduma za bure katika mashirika siyo ya kiserikali ni ishara tosha kwamba kuna changamoto kubwa inayohitaji kuangaliwa kwa kina zaidi. Salma Mohamed, makala ya wanawake, VOA jioni. Fatao. Sasa ni muktasari wa habari. Kikosi cha wanasayansi kilichopelekea habari kubwa kwenye vichwa vya habari mwaka 2015 kwa kufukua mwili wa mtu wa zamani asiyejulikana kimesema uvumbuzi wake wa hivi karibuni unaweza kubadili jinsi tunavyoangalia mabadiliko ya wanadamu. Mwanamke mmoja mzaliwa wa Kenya ameapishwa hii leo kama seneta wa Australia wiki tatu baada ya mahakama ya juu nchini humo kuidhinisha uchaguzi wake. Lucy Gichuhi amekuwa mtu wa kwanza mwenye asili ya kiafrika kuwa seneta kwenye bunge la nchi hiyo. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR Inasema wahamiaji wapatea bina tano wamepotea au kuhofiwa kufariki dunia kutokana na ajali ya meli. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukamilika kwa matangazo haya hapa studio, naitwa mkamiti kibayasi, na mimi ni Sunday Shomari, tunawatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.