Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sunday Shomari. Hivi sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Mwanamke mmoja mzaliwa wa Kenya ameapishwa hii leo kama senata wa Australia wiki tatu baada ya mahakama ya juu nchini humo kuidhinisha uchaguzi wake. Lucy Gichuhi amekuwa mtu wa kwanza mwenye asili kiafrika kuwa senata kwenye bunge la nchi hiyo. Gichuhi atawakilisha moja ya majimbo kumi na mbili ya kusini mwa Australia. Mwanasiasa huyo amechukua nafasi ya Bob Day ambaye uchaguzi wake ulibatilishwa na mahakama baada ya kupatikana kwamba ulikuwa umegubikwa na dosari. Gichuhi mwenye umri wa miaka 54 aliwania kiti hicho kwa tiketi ya chama cha Family First, lakini chama hicho kikajiunga na vyama vingine vya kiconservative. Alihamia Australia mnamo mwaka 1999. Uamuzi wa mahakama ya juu nchini humo ulisitisha masuala yaliyoibuka kuhusu raia wake. Gichu hii alichukua uraia wa Australia mnamo mwaka 2001. Amekuwa mmoja wa maseneta 76 wa Australia. Watu wasiopungua ishirini na watatu wameuawa, wamefariki leo Jumanne katika mapigano ya majeshi ya serikali na waasi wenye msimamo mkali kusini magharibi mwa Somalia. Kwa mujibu wa mashahidi na maafisa wa eneo hilo, mapigano hayo yalianza mapema katika siku ya leo wakati waasi waliposhambulia kwenye kambi ya jeshi la Somalia katika wilaya ya Gufgadud, kiasi cha kilomita 35 nje ya Baidoa, maili 160 kaskazini magharibi ya Mogadishu. Shahidi mwingine anasema aliona miili ya wanamgambo wanne na wanajeshi watatu wa serikali ikiwa imelala mitaani katika wilaya hiyo. Wakati wa mapigano hayo wanamgambo hao walifanya shambulizi la kushitukiza kwenye msafara wa kikosi cha serikali karibu na mji wa Baidoa walipokuwa wakirudi kambini na kuua askari sita wa serikali. Kamanda wa kijeshi wa Somalia ameithibitishia VOA. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na 94.9 VOFM Bujumbura, Burundi. Ikulu ya Marekani, White House, kwa mara ya pili leo Jumanne iliahirisha mkutano muhimu wa kuamua kama Marekani ijitoe kutoka kwenye mkataba wa kimataifa wa Paris uliungwa mkono na rais wa zamani wa Marekani Barack Obama. Rais Donald Trump waka, wakati wa kampeni yake ndefu ya White House alitoa mwito kwa Marekani kujitoa kwenye mkataba huo wa nchi zipatazo mia tisini na sita, lakini tangu achukue madaraka amejiweka kando na kauli hiyo. Wasaidizi wake wanasema anaelekea kutoa uamuzi juu ya kama atakubali maamuzi ya makubaliano ya mwaka 2015 ya kupambana na utoaji wa hewa chafu kupunguza joto joto linaloongezeka joto duniani ikiwa ni pamoja na ahadi ya marekani kupunguza uchafuzi wa hewa katika miaka kumi ijayo. Uamuzi huo unaweza kuja kabla ya Trump kwenda kwenye mkutano wa nchi za G7 kutoka kwenye nchi zenye uchumi mkubwa duniani mwishoni mwa mwezi huu huko Sisili. Maoni ya awali ya wapiga kura huko Korea ya Kusini yanaonyesha mgombea wa chama cha kiliberali cha Korea Kusini Moon Jae kama mshindi wa kiti cha urais katika uchaguzi mkuu wa nchi hiyo. Utafiti wa baada ya upigaji kura uliofanywa na mashirika ya habari ya Korea unasema Moon ameshinda zaidi ya asilimia arobaini na moja ya kura. Kura hiyo imeenda sambamba na maoni ya, uchang, ya uchunguzi yaliyofanywa kabla ya upigaji kura, ambapo Moon aliongoza kwa pointi ishirini dhidi ya wagombea kumi na tatu waliokuwapo. Waliojitokeza kupiga kura kihistoria walikuwa ni wengi kwa wakati huu kufuatia kipindi cha kisiasa chenye msukosuko, ambapo kufahamika kwa rais wa zamani wa nchi hiyo Park Junhe kutumia mamilioni ya dola kwa ubadhirifu kulipelekea maandamano makubwa ya umma ambayo ilisababisha bunge la nchi hiyo kumuondoa madarakani na kuitisha uchaguzi mpya. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Endeleeni kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika katika kipindi cha Kwa Undani, naye Idi Ligongo. Asalamu as alaikum, msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Ni muda mwingine ambapo tunakualika katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo tukiangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tutaangalia kutangazwa kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, na baadaye tutaelekea moja kwa moja katika nchi ya Kenya kuweza kuangalia tangazo la mpango wa maendeleo ya kimataifa ya Marekani, USAID baada ya kutangaza kusitisha msaada wake katika baadhi e, ya programu mbalimbali katika Wizara ya Afya ya Kenya. Mimi ni Idi Ligongo, karibu nam. Moja mmoja tunayoanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii leo limetangazwa baraza la mawaziri ikiwa ni kuashiria kwamba serikali mpya ambayo itaongoza katika kipindi cha mpito e, nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilitangazwa hii leo, na tumetaka kujua kwa undani juu ya uh, taarifa hizo, na tunaye mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo moja kwa moja kutoka katika mji wa Kinshasa. Salehe Mwanamilongo, hebu tufahamishe juu ya tangazo la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, idi ni kwamba uh, serikali tayari imetangazwa ambayo ina wa mawaziri hamsini na tisa, yaani ni kwa mara ya kwanza kuwahi kufikia serikali kubwa kama hiyo, na vilevile uh, manaibu waziri wakuu watatu. Kwa hiyo kwa ujumla ni kwamba serikali imetangazwa baada ya siku thelathini na mbili ya kuteuliwa kwa waziri mkuu uh, Bruno Tshibala. Na vipi ushirikishwaji wa wapinzani? Kwa sababu tunajua serikali ilikuwa na wapinzani kwa kipindi kirefu sana katika mazungumzo yakiongozwa na kanisa Katoliki. Kwa kweli ni, ni swala ambalo limebaki kama vile halikukamilika, tukielezea wazi, kwa sababu kumekuwa na wapinzani ambao waliweza kushiriki kwenye mazungumzo ya mwanzo yaliyosuluhishwa ya, ya na muungano wa Afrika yaani ya, kulikuweko na huyo mpatanishi Eden Kojo na vile vile eh, kukawa wapinzani ambao hawakukubali mazungumzo hayo, wakaomba kuweko na mazungumzo mapya. Mazungumzo hayo ndiyo ya kanisa Katoliki ambako maaskofu waliweza kusuluhisha. Kwa hiyo uh, miongoni mwa wapinzani hao kukawa pia na mpasuko ndani ya upinzani huo ambao unajiita Rassemblement. Kwa hiyo kumekuwa na wale ambao wameingia kwenye serikali hii mpya na wale ambao wamebaki kando na ambao wanaendelea ku, ku, ku, ku- kuomba utekelezaji uh, wa mkataba huo, ndio mfano Felix Tshisekedi, Katumbi, wa Felix Tshisekedi mwanaye Etienne Tshisekedi, Moizi Katumbi ambaye amekuwa akiishi siku hivi uhamishoni, na vilevile vyama saba tunavyoviita G7 ambavyo ni vyama vilivyoondoka kwenye muungano huo wa unaomuunga mkono Rais Joseph Kabila. Kwa hiyo tutasema kumekuwa na asilimia kubwa ya wapinzani ambao wanaingia serikalini, lakini bado kuna tawi kubwa ambayo pia imekuwa nzito nchini hapa na ambayo imesusia na imeendelea kuomba kwamba mkataba huo umekeukwa na Rais Kabila. Sasa Salehe, ukiangalia mjumuiko katika wizara ambazo zimetajwa Hey, katika serikali hii kuna wizara mpya ama kuna wizara zozote za zamani ambazo zimegawanyishwa na kuwekwa katika fungu moja? Mgawanyiko uko vipi kiujumla katika wizara? Uh, umejua hivi mgongo ni kwamba tatizo ni eh, kutaka kuwa, kuwaridhisha watu wote. Kwa hiyo imeweka kwamba serikali imekuwa nzito, umejua. Mara nyingi masuala ya uchumi bajeti na fedha zimekuwa vikiambatana, lakini uh, kwa kutaka kuweko na kila mtu aweze kuridhika, wamegawana wizara nyingi ambayo kwenye serikali zilizopita ilikuwa pamoja, lakini hivi sasa imekuwa imegawanika sana sana kabisa, na kwa hiyo Uh, inaonyesha uzito hata wa utendaji kazi. Kumekuwa na waziri wa mambo ya nje, lakini kumekuwa na waziri wa uhusiano pia, kumekuwa na waziri anayehusika na masuala ya kimkoa pia, kumekuwa na na waziri anayehusika na wakongomani wanaoishi nje. Kwa hiyo umeona uzito kama huo, itakuwa tu ni kutaka kwamba watu wariziki na vilevile na, na, na, na, na vile waweze ku kuweko na na hali ya kuto kutotofautiana zaidi, lakini kutakuwa na uzito wa utendaji kazi bila shaka, kwa sababu kulingana na mkataba ni kwamba serikali hii ina miezi saba kwa kuandaa uchaguzi, kwa sababu uchaguzi unatakiwa uandaliwe kabla ya Desemba thelathini na moja kwa, kwa, kwa ta... hiyo tuna hoji na wadadisi wamehoji ikiwa kwamba serikali hiyo itafanikiwa kuweza kuandaa uchaguzi kwenye muda huo asante saleh mwana milongo kwa utangulizi huu uendelea kuwa hapo e, tutarejea kwako kwa hapo baadaye niliongea vilevile vile na rafael bakimana mwanahabari huyu ambaye vilevile vile, pia ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa sasa nikataka kujua kutoka kwake juu ya idadi hii ya mawaziri 59 yeye amepokeaje na anaona hii hali iko vipi baadhi ya watu ambao tulikuwa tukijadiliana nao mapema tulikuwa tumetambua kwamba huenda serikali hiyo ikaundwa na zaidi ya mawaziri hamsini na nne na hapa nikikumbusha kwamba se, serikali ambayo imevunjwa ilikuwa na mawaziri sitini na saba. Wengine walisema kwamba hadi hapo ni wengi mno, labda arobaini na wengine na kushuka chini eti labda hapo na wingi ama uchache, uh, haijakuwa ndiyo malalamiko ya wananchi kama wakiwa wengi, ikiwa watachukua malalamiko ya wananchi na kuyasikiliza haya, mwananchi wa kawaida anaweza akafurahi na kushukuru, lakini ikiwa ni wengi tu ama uchache tu, kwa sababu ya kupendeza huyu ama yule ama kujipendeza wenyewe. Maana katika hotuba yake Mheshimiwa Rais wa Jamhuri Joseph Kabila Kabangi alikuwa amelaumu kwamba baadhi ya wafanya siasa nchini Kongo eti wamekuwa watumishi wa tumbu zao. Ikiwa ni hivyo, kuwa wengi ama kuwa wachache hakujabadili kiwacho chochote katika malalamiko ya wananchi wakati ambapo uchumi umedidimia nchini Kongo na usalama kuharibika zaidi mno. Sasa bwana Rafaeli, juu ya swala zima la kushirikishwa wapinzani, maanake kama alivyotanguliza Salehe Mwana Milongo kwamba wapo wapinzani, lakini kuna kundi lingine ambalo kuna na kwa namna moja ama nyingine hawajashirikishwa na wameshalalamika kuonyesha kwamba makubaliano ya, ya baina ya serikali na upinzani hayakufuatwa. Sasa, Rafaeli hili unalizungumziaje? Kusema kweli baraza hilo litajiwapo bila upinzani kuwepo ama ule upinzani kushirikishwa vilivyo tulikuwa tumesikia kanisa katolika ambalo lilipelekea kwamba palikuwa na hayo mazungumzo awamu ya pili, lilikuwa limesema kwamba huyo bwana Bruno Chibala ndiyo ni serikali, ni wingi wa vyama vinavyomuunga rahisi mkono ndiyo wamemuweka, akishirikiana na baadhi ya wengine waliotoroka vikundi vyao vya vya upinzani, na labda katika lile zoezi la wakongomani katika kule kutaka kupata haraka, itakuwa ni serikali yenye matatizo makubwa, kwa sababu bila upinzani maana makubaliano iliyosimamiwa na kanisa Katolika ilikuwa ni pamoja watu wote washirikishwe katika serikali hiyo. Hali makubaliano ikiwa imeheshimiwa, ikiwa kuna minung'unu, kuna wale wanalalamika kwamba hawakushirikishwa, kuna wale wanasema kwamba huyo waziri mkuu katajwa kinyume na makubaliano, ina maana haitapelekea serikali hiyo kudumu, na hata watu wengine walikuwa wakisema kwamba angalau bwana Bruno Chibala akuweza kuinuliwa kama waziri mkuu ati ame na matatizo makubwa na huenda muda wake utakuwa mfupi mno kuliko muda wa huyu ambaye amemgomboa wa madarakani, bwana Samii Badibanga. Hiyo yote ni pamoja na kutambua kwamba serikali iliyoko na rais Kabila amekanyanga vilivyo upinzani wote nchini Kongo. Naam, basi, moja kwa moja tuelekee kwake uh... Emery Kalwira ambaye yuko nchini Ufaransa sasa. Eh, Kalwira, hebu tueleze wewe mapokezi yako juu ya eh, serikali hii ya, ya, ya mpito mpaka pale uchaguzi utakapoitishwa. Mm, asante sana. Jambo kwenu na jambo kwa wasikilizaji wote. Eh, tumeona kwa niaba yetu kama, uh, bwana Kabila anaendelea kucheza na wakongomani wote. Inafaa watu wakuwe wanajua tu kama tangia Desemba mwaka jana bwana Kabila sio tena rais, aisha kuwa rais wa zamani. Wabunge wote tangia Februari ya mwaka hii tunayo nao wamepoteza madaraka yao, kitu ambacho chama chetu kinaomba leo kwa wakongomani wote ambao wanatusikiliza, watupilie mbali mitindo yote ya hii serikali ya uongo ambayo wanamaliza tia hiyo ni serikali ni kikundi cha watu wa korofi ambao hawana madaraka, ambao wanatumikisha fedha za nchi bila madaraka, ili waweze kumsindikiza bwana Kabila kubakia rais milele. Hiyo inavunja katiba, hiyo inavunja. Hiyo wakongomani wanataka. Sasa, wakongomani uh, wanataka nini Kalwira? Labda moja kwa moja tuzungumzie uh, kutangazwa kwa hii serikali hii serikali, wewe unaionaje? Ndio, ninasema hiyo sio serikali. Hiyo ni kikundi ya watu wa korosi ambao wanataka waendelee kupora mali ya nchi, wavunje katiba, wasindikize bwana Kabila kupiga kura ya maoni ili aweze kubakia kwa madaraka milele, ijapokuwa aishamaliza mihula yake yote mbili ambayo katiba ilikuwa inaruhusu na ndiyo maana sisi tunasema hiyo yote ngali michezo ambayo inaendelea. Munajua kama wakongomani wote kwa jumla hawakubali tena uongozi wa Bwana Kabila, hawakubali tena madaraka ya Bwana Kabila. Uliona Bwana Samiba Dibanga ambaye Kabila alitia miezi nne iliyopita hakuwahi kufanya hata shauri moya ya serikali kwa nini? Maana wakongomani hawataki tena bwana Kabila. Na leo leo tumesisitiza kama tutapinga pia hii serikali mpya ya bwana chibala na bwana Kabila, ili waweze kujua kama kwa leo wakongomani wote wanataka sasa mabadiliko. Unajua kama kwa leo kimya hakuna Mkongo, wanaua watu fasi zote, kila wakati wanafunga watu, haki ya binadamu haiheshimike Haki ya Wakongomani ya kukula kwa njaa yao haiheshimike, kazi haionekane, ekonomi inaanguka, sosiali inaanguka. Sasa Bwana Kabila tunamwomba, tuli moya hizi, Wakongomani wote wanamwomba ajiondoe madarakani, tuanze serikali ya mpito ya ya uh, ya italeta migogoro nyingi na haitatua, haitatatua hata kitu kimoja. Umezungumzia yeah. kwamba wakongo wote, lakini katika serikali ambayo imetangazwa wapo wapinzani ambao kwa namna moja ama nyingine wameshirikishwa. Labda moja kwa moja tuende kwake Salehe Mwana Milongo, mapokezi ya wananchi, maanake eh, bwana Kalwira anazungumzia wakongo wote, japokuwa ana gumza yeye tu mwenyewe. Sasa sijui kwa hapo Kinshasa na maeneo mengine mapokezi yamekuaje? mm-hmm. Ah, kwa kweli Kinshasa umejua ni ngome ya upinzani na upinzani huo wa bwana uh, Tshisekedi kwa hiyo uh, watu sasa hivi ndio wameanza kufahamu kwamba serikali ime, imetangazwa kwa sababu ilitangazwa mchana watu wote walikuwa kwenye shughuli zao za kawaida kwa hiyo maoni imekuwa ni tofauti. Wengine wamesema tulikuwa tunajua, hatukuwa tunasubiri cha muhimu kwenye serikali hiyo, kwa sababu utaratibu mwenyewe wa kutajwa tu kwanza waziri mkuu ulikuwa umekwenda kinyume na, na mkataba huo. Kwa hiyo uh, watu walikuwa hawasubiri hawa matokeo mapya kabisa, kwa sababu walikuwa wameona tayari sura ambayo serikali hii itakuwa nayo, na umejua vigogo hao ambao ni wamekuwa wa, wa, wa kwenye chama tawala wamesalia wame hapo hapo, wengi wamerejeshwa, wame. Yaani serikali hii ni tofauti tu kidogo na serikali iliyotangulia ya huyo Bruno Chibala, kwa sababu uh, hakukuwa na mabadiliko makubwa isipokuwa watu wapi ambao wameingia, lakini hakukuwa na mabadiliko makubwa kwa serikali iliyotangulia na vipi, Bwana Rafael, kwa upande wako, umeona wananchi wamepokea ume vipi e, swala hili e, la kutangazwa kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kulingana na malalamiko ya wananchi, kwa sababu imesemwa ilibidi paundwe serikali ya kuwashirikisha wanasiasa wote. Tena utakumbuka nchini Kongo, kwanza itabidi ili kusema mwanasiasa nani anapashwa, inabidi kujua wapo wangapi, kwa sababu sasa hivi nchini Kongo karibu mwananchi uh, ni mwanasiasa na kila mtu ana chama chake, na kila mtu angelitaka chama chake ndicho kishirikishwe. Kwa hiyo utakuta kujua ni nani alipaswa kushirikishwa, lakini kulingana na mazungumzo ya iliyosimamia na kanisa katolika labda chama cha udps kingelishirikishwa vilivyo hata kama bruno chibala anasema kuwa ni mwanamemba wa chama hicho pamoja na vile vikundi vya g7 vinavyomwegemea bwana moses katumbi ambaye bado yuko ugenini na amekuwa kama mwiva kwa sababu kanisa katolika limesema inabidi arudi nchini kwa sababu etiketi zake zimeonekana hazina uzito wowote wakati ambapo serikali imekataa na kutupilia mbali pendekezo hilo kwa hiyo kujua ni yupi anastahili. Wote wakongomani ni wa wanasiasa, na kila mmoja na angelitaka yeye ndiye awe hapo. Na mimi aa, nina mashaka kuweza kujua ni nani angelistahili, lakini kulingana na mazungumzo, ilibidi walioshiriki mazungumzo ile ya kwanza na ile ya pili waweze kushirikishwa, hata kama sio wote, lakini ilibidi labda kujaribu kukadirisha, ili kuona kama inaweza ikaleta amani. Uh, katika nchi maana, wote wanalia wanalia amani. Sasa Rafaeli, matarajio ya baraza hili, e, ama serikali hii, na tunajua kabisa kitu kikubwa ambacho watakuwa wanahakikisha kukifanya ni maandalizi ya uchaguzi mkuu, matarajio ni yapi? Kusema kweli baraza hili hatuwezi kulilaumu kabla halijatumika, ama wale wameinuliwa kama waziri, kwa matendo yao, ikiwa labda wanaweza kushiriki na kutambua kwamba kuna wakongomani wengi wamefukuzwa nchini, wako katika nchi jirani kwa sababu ya misimamo yao, kiasa wengine wanafukuzwa kikabila. Ikiwa serikali hiyo inaweza kuingilia hiyo na labda kuheshimu yale makubaliano ya Nairobi ah, ambayo yalisainiwa katika mkataba wa huko Addis Ababa, wanaweza wakafikia kita. Kizuri uh, lakini kama sivyo, kama vile tunavyozoea Kongo wana Kifaransa kingi, maneno mazuri matamu, lakini matendo huwa ni matendo duni. Huenda kwa bahati mbaya, nao wakaangukia katika mitego yao wenyewe. Naam, shukrani sana basi Rafael Bakimana Hali kadhalika ni kushukuru Emery Kalwira kutoka nchini Ufaransa na mwanahabari wetu Salehe Mwana Milongo kutoka Kinshasa. E, kufika hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani na muda si mrefu ujao tutarejea tena kwa ajili ya sehemu ya pili ya Kwa Undani ambapo tutaelekea moja kwa moja nchini Kenya. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo moja kwa moja e, tunaelekea nchini Kenya ambapo tunaangalia e, kufuatia tuhuma za ufisadi na mifumo isiyokuwa thabiti ya uhasibu na uwajibikaji katika wizara ya afya nchini Kenya, serikali ya Marekani imetangaza kusitisha kwa muda misaada inayotoa kwa wizara ya afya kupitia shirika la maendeleo ya kimataifa USAID hadi masharti fulani yaliyowasilishwa kwa serikali ya Rais Uhuru Kenyatta yatimizwe. Hata hivyo, serikali ya Kenya imeeleza kuwa hatua hiyo eh, haitokwamiza utoaji wa huduma katika sekta ya afya. Ndivyo hali jinsi ilivyo, na moja kwa moja tunaye hapa mwandishi wetu eh, Kenneth Wandera ambaye amefuatilia habari hii kwa Uh, upana zaidi, Kennedy Wandera, hebu tueleze kwanza eh, hali tukianza pengine moja kwa moja na wananchi ambao eh, wamekuwa wakipata huduma hii wanasemaje? Naam, uh, ni, ni, ni, ni, ni, ni kitu ambacho ki, ki, ni uamuzi ambao ume, umeleta, umeanza kuleta minong'ono nchini maanake, um, wengi wa Wakenya wameanza kujiuliza kwamba kutokana na ile kuenda ile iliyokuwa sakata ya Afya, Afya House ndio imeanza kuku, kukuwa na na na hivi na, na, consequences sasa. Wengi wanaeleza kwamba mambo haya yalikuwepo na serikali haikuyachukulia kwa uzito mkubwa zaidi, na Mkenya ndiye atakayeathirika. Kwa hivyo wanailaumu serikali wakisema kwamba serikali haikuchukulia mambo haya kwa uzito wakati sakata hii ilipojitokeza. Sasa wengi wa wale ambao sasa walikuwa wanatumia Uh, wanatumia labda uh, misaada sana kutoka kwa uh, sekta ya afya ndio watakaopata uh, athari kubwa. Uh, Kennedy Wandera ulizungumza na msemaji wa serikali Eric Raide, na hebu tumsikie eh, juu ya kile ambacho amekizungumza baada ya serikali ya Kenya kupata taarifa hizi. Well, bado tunatathmini eh, maana ya hiyo taarifa na tutaweza kuwasiliana katika mitandao ya kidiplomasia na serikali ya Marekani, ndipo tuweze kuangalia yale mambo ambayo wangetaka tutekeleze na tufanye kazi pamoja, kwa sababu ule msaada unawasaidia wananchi wetu. Well, eh, kwa wakati huu sitaweza kuongelea yale masharti kwa sababu serikali haijatathmini ya yale masharti kwa kina na kuwasiliana na serikali ya Marekani. Kwa hivyo kwanza tutatangulia na diplomasia, alafu tutaweza kuwafafanulia ma wananchi masharti yaliyopo pale na jinsi tunavyoyashughulikia. Jambo ambalo tungetaka kuhakikishia wananchi wa Kenya ni kwamba hakuna huduma ambayo itaathirika. Tutaangalia pia pa upande wa bajeti yetu na kuangalia ni wapi tunaweza kugusa, ndiposa kama kuna pengo ambalo litaweza kutokea kwa sababu ya ile hatua tutaliziba. Wizara inayohusika sasa ndio inatathmini na itatuelezea, na tutakapochukua msimamo kama serikali tutawaelezea, lakini hakuna, hakuna huduma ambayo itaathirika. Tuta tuko na mbinu ambazo na tuna uwezo wa kuweza kuhakikisha kwamba ile huduma imeendelea, lakini sio kumaanisha hatudhamini msaada wa Marekani. Msaada wa Marekani tuna udhamini sana, na tutaweza kufanya juu chini kuhakikisha kwa kwamba yale mati yamefuatiliwa na ule msaada umerejelewa haraka iwezekanavyo. Ni msemaji wa serikali ya Kenya Eric sasa uh, Kennedy Wandera, moja kwa moja, kuna dodoso zozote zile ambazo zipo? Maake najua wanahabari ya mkosi e, kusikia mambo ambayo yanaendelea kwa namna moja ama nyingine. Sasa dodoso ambazo zipo juu ya masharti yaliyowekwa na USAID ni nini hasa? naam, tumejaribu kufuatilia kuulizia hizi, hizi haya masharti ambayo yamewekwa na serikali, lakini ifahamikwa kwamba masharti haya ni mojawapo ni Uh, ni, ni kuitaka serikali ya Kenya kuelezea bayana iwapo ile sakata iliyokuwa ili shilingi bilioni bilioni tano pale katika wizara ya afya ilikuwa ya kweli, serikali iweze kuelezea hilo, na pili pia iweze kuelezea iwapo ina mifumo thabiti ya uhasibu katika uh, uh, uh, idara za wizara Haya, ndio maswala ambayo yamekuwa yakiangaziwa sana katika wizara hii, wengi wakisema kwamba wizara hii huenda basi haina haina ule uthabiti wa uhasibu. Maanake mhasibu wa, wa, wa serikali alieleza kwamba kuna u, u, zile harakati za kufanya uhasibu pale si ha, hazipo kwa njia ambayo ni thabiti. Kwa hivyo hayo ndio baadhi ya masharti, lakini japo serikali haijajitokeza na kusema waziwazi wazi, masharti waliopewa, tunafahamu kwamba hayo ndio baadhi ya masharti na miradi gani hasa ambayo USAID uh, imekuwa ikifadhili eh, katika wizara ya afya ya Kenya? naam, uh, imekuwa ikifadhili uh, mipango tofauti tofauti hasa ile ya kukabiliana na janga la ukimwi uh, kupitia ule mkakati wa rais yule unayoitwa PEPFAR na kusaidia mayatima watoto, pamoja na lishe bora na pia imekuwa ikisaidia pakubwa sana katika uh, ile mishahara ya wafanyakazi wengi ambao wako katika ile wa, ile wizara wanao wana, uh, wanaoshiriki katika mikutano ya vikundi vya kiufundi na kamati za uratibu pamoja na kamati za utendaji na katika makongamano mengi tu ambayo yanahusisha serikali ya Kenya na serikali ya Marekani. Na, na na mpaka hivi sasa kwa kwa wananchi wenyewe binafsi kuna tamko lolote rasmi ama vyama e, vya kisiasa ama mashirika ya kiraia juu ya e, swala hili? Maanake kusitishwa kwa fedha hizi ni kitu muhimu, na kama unavyoelewa janga la ukimwi ni janga ambalo linaathiri sana nchi ambazo zipo kusini mwa jango la Sahara. Naam. Uh, kiongozi wa upinzani Raila Odinga ambaye yuko ziarani kule uh, Israel amezungumza akielezea kuwa upinzani umekuwa ukielezea kwamba sakata iliyogubika Wizara ya Afya itakuwa na athari, na haya yanayojitokeza basi ni zile consequences ambazo yeye binafsi na wenzake walitaraji kwamba huenda zikawa iwapo serikali haingeweza basi kukabili janga lile. Kwa hivyo anazungumza akisema, labda najua hapa sasa anazungumzia, maanake kuna wakati walijitokeza wakisema kwamba sakata hii ni kubwa sana. Lakini serikali ilionekana kutojihusisha na hii, ikikana kwamba hiyo haipo sakata na ni ule tu hasibu labda utathmini wa fedha wa ndani kwa ndani ambao mifumo mifumo ya kutathmini fedha za ndani kwa ndani, labda ndio haija kuwa thabiti, lakini yeye, yeah, anaeleza kwamba sasa yeye ame, ame, ame, ame, imebainika wazi kwamba upinzani umekuwa ukisema kwamba hii ni mojawapo ya maswala ambayo yataathiri nchi kwa kwa ujumla. Asante sana uh, Kennedy Wandera, kwa kuweza kutupasha kile ambacho uh, kinaendelea. Endelea na kazi nzuri hapo Nairobi. Shukrani kwa kuwa nasi vilevile, eh, mwandishi wetu wa Kinshasa Salehe Mwanamilongo Alikadhalika Emiry Kikalwira, eh, vile vilevile, bila kumsahau Rafael Bakimana kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi. Saida Hamdun alikuwa upande wa pili, alikadhalika Omari Kaseko na Jafari Mjasiri, ambao wamewezesha wewe unayetuangalia kupitia ukurasa huu wa Facebook uweze kutuona popote pale ulipo duniani. Tuwe nasi hapo kesho katika kwa undani.