Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Msikilizaji. Wakati mwingine tena VOA Express, ni VOA Express. Karibu sana, eh, msikilizaji. Miongoni mwa mambo ambayo leo tutakuletea mpenzi msikilizaji ni kuhusu taarifa kutoka kule Mombasa, maisha ya kila siku ya watoto wa mitaani na vile vile swala la hapa hapa Marekani ambapo habari kubwa imetanda ni kuhusu kufutwa kwa kwa mkurugenzi wa shirika la FBI James Comey. Sio hivyo tu, mm -hmm, yeah, lakini, hii lakini taarifa nyingine italetwa na mwandishi wetu eog, George, George Njogopa kuhusu ziara ya Rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma na na na nafasi ya kuwekeza Haya, hiyo ni sauti tu ya mmoja wa vijana ambao John Jogopa alizungumza nao siku ya leo, kuwauliza kuhusu matarajio yao. Vilevile Meri, kule Tanzania wanazungumza kwamba Miss Tanzania, kitu ambacho imekwepo kwa muda mrefu wanazungumzia, je, iko hatarini kufutwa au itafutwa? Nini kinachoendelea? tutapata habari zaidi hapo baadaye. Sawa na kufuatia kufutwa kazi kwa mkurugenzi wa idara ya upelelezi wa makosa ya jinai sanda ya James Comey imezua maelezo mengi sana sana, hasa hapa Washington na Marekani kwa ujumla uh -huh. Na hatua hii imepokelewa kwa hisia tofauti sana. Kwa mfano nimesoma katika magazeti na mitandao mbalimbali hapa Marekani, huyu seneta John McCain ambaye, kwa wakati fulani, utakumbuka aliwahi kuwania pia urahisi uh -huh. na ambaye ni mjumbe wa kamati ya seneti kuhusu shughuli za serikali yeye yeah, yeah. Kwa maoni yake amemkosoa Trump kwa hatua hiyo, na akasema kwamba hakuona kama ni jambo mwafaka kwa Trump kufanya hivyo, lakini huwezi kwa upande mwingine, Mary, senata wa South Carolina, huyu anaitwa Lindsey Graham ambaye pia mm. ni mjumbe eh, wa kamati ya sheria kwenye senati, yeye eh, kwa upande wake anasema kwamba huu mkasa uliotokea ni hatua mwafaka, akimuunga mkono Trump na kusema ni wakati kwa idara mm. hiyo kupata sura mpya. Kwa hiyo kuna maoni tofauti, tutaendelea kuona mambo mengi sana no, na, na, na taarifa mbalimbali ambazo zitatolewa na watu wengine, lakini katika laini ya simu tunaye mchambuzi wetu wa masuala ya kisiasa kutoka New York, David Monda, karibu sana Profesa Monda, tuweze kuwa naye katika kipindi hiki cha VOA Express. Asante uh, sana kwa kunikaribisha. Shua sure, suala kubwa ni hiyo kuhusu kufutwa kazi kwa mkurugenzi huyu James Comey. Tuambie wewe mtazamo wako, uh, na unafikiri suala hili limekuja kwa wakati mwafaka? Kusema kweli ni jambo lililoshangaza wengi hapa Marekani, lakini kwake bwana Trump ni suala la kisiasa ambalo lilihitajika. Tusisahau ya kwamba bwana Koni uh, amekosolewa kwa, ku, ku, ku, ku, kutangaza uh, habari za barua pepe zilizohitilafu dhidi yake Hillary Clinton Wakati wa msururu wa uchaguzi kwa wakati huu. Wakosoaji wa bwana Trump kwa upande mwingine wanasema ya kwamba uh, haya ni mambo ya kisiasa, ya kwamba bwana Trump anajaribu kuficha uh, yale masuala kuhusu uhusiano wake wa kibiashara na kisiasa na nchi ya Urusi. Kwa hivyo kufutwa kwa bwana uh, Comey kama anajaribu kuficha ili maneno hayo ya uhusiano wake na Urusi yasijitokeze. Yeye uh, mwenyewe Rais Donald Trump ametetea hatua ya kumfuta kazi huyu mkurugenzi wa FBI, uh, pamoja na kwamba watu wengi wamezungumza, kila mtu amesema na kwake, amesema kwamba sababu kubwa pia ni kwamba amepoteza imani na watu wote mjini Washington, ikiwa katika vyama vyote vya Republican na Demokrat. Wee unasemaje? Kwa maoni yangu sio vile. Kwa upande fulani, wanademokrat watasema ya kwamba kufutwa kwake kunathibitisha ya kwamba kuna, uh, kuna mambo mengi ambayo bwana Trump hataki yafichuliwe. Lakini kwa upande wa wafuasi wa, wa bwana Trump ni kama uh, bwana Komi alianza kujiingiza kwa maneno ya kisiasa badala ya kuelekeza maneno yake kwa njia safi, alianza kuingilia mambo ya kisiasa, kulinganisha masuala ya Urusi na bwana Trump. Kwa hivyo, kwa upande wa kisiasa kwake, bwana Trump, hili ni jambo lililo, uh, stahili lililokuwa jambo mwafaka. Manake anaweza kujaribu kujikinga na shutuma, aseme ya kwamba Bwana Komi alikoso, alikosea uh, hususan tukiangazia uh, ile makosa aliyofanya na barua pepe kwake Bi Clinton, lakini kwa wakati huu ni kama imezindua Uh, hisia tofauti tofauti sana hususan kwa masuala ya kisiasa hapa Washington, mm. Na na vile vile uh, Profesa Monda, sasa hivi unajua watu wengi watakuwa wanataka kusikia masikio yao yote yako wazi sasa kuangalia kwamba mwelekeo wa baadaye baada ya hatua hii hasa katika uchunguzi mbalimbali ambazo zinaendelea sasa hivi katika shirika hili la FBI mtazamo wako? Mtazamo wangu kwa upande mmoja ni kwamba atakayeteuliwa kutakuwa na ule mvutano mkali hususan kwenye Senate, uh, ambayo kwa kisheria kikatiba, lazima itamuidhinisha uh, atakayeteuliwa na bwana Trump uh, kuweza kuwa mkurugenzi wa FBI. Upande mwingine tena, uh, kwa upande wa kisiasa ni Uh, huu uchunguzi wa uhusiano wa bwana Trump na Urusi na zile barua pepe zilizokuwa zikienea wakati ucha wa uchaguzi utaendelea vipi? Wanasiasa huku wanasema ni lazima rais ate ateue baraza uh, huru au at ateue mchunguzi mkuu, ili kuweza uh, kuleta imani kati ya umma hapa Marekani na uchunguzi huru utakaokuwa lazima uendelee wakati bwana kumi hapa amefutwa kazi. Mm, shukran Profesa David, yani kama yapo ulipochangia. Uh, kwa mfano kama tulivyoeleza hapo awali, senata wa South Carolina Graham yeye, yeah, anasema hii inaweza ikatoa, ni fursa, ikatoa fursa kwa idara ya upelelezi wa makosa ya jinai kupata sura mpya. Basi tuwakushukuru sana Profesa Monda, tutawasiliana nawe tena baadaye katika vipindi vyetu vinavyoendelea. Nimeshukuru, Sende, unaona, sasa sawa mm -hmm. Kabisa, haya mambo tutaendelea kuyafuatilia, tunaona nini ambacho kitaendelea kuzungumzwa kwenye maeneo ya siasa hapa Marekani na sio meri sio Marekani tu hata dunia nzima, mm -hmm. kwa ikizungumzia kwa jumla imekuwa ikizungumzia sana kwa taarifa, imekuwa ikifuatiliwa mm -hmm. kwa kina kabisa. Basi sasa hivi tuelekee Tanzania. George Njogopa anasema anafuatilia ile ziara ya rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma, na umesikia kwamba Jacob Zuma anakwenda Tanzania na sio peke yake, kwamba leo ataingia saa tatu usiku ya kule Tanzania, kwamba mm -hmm. atakwenda na wafanyabiashara karibu 80 kwa hiyo ni, eh, ni wengi mno. Kwa hiyo kama unavyofahamu una kwamba, uh, Afrika Kusini ni moja ya taifa ambalo uchumi wake kwa kweli unasemekana huko ni mkubwa uh -huh, na hasa kwa upande wa viwanda vilevile, na vijana wengi Tanzania waliozungumza wamegusia kwamba hii inaweza ikatoa fursa nzuri sana kwa biashara mbalimbali kukua katika nchi Tanzania endapo watafikia makubaliano fulani, fulani. Maana wengi wanapenda vijana kwenda Afrika Kusini kutokea Tanzania, ndio ndio hmm. tumsikilize tu, tu, tu, tu George Njogopa, taarifa yake. Vijana nchini Tanzania wana shauku kubwa juu ya ujio wa Rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma ambaye anawasili nyakati za saa tatu usiku na kupokelewa na mwenyeji wake Rais John Magufuli. Vijana wengi wanaeleza umuhimu wa ziara hii kwa sababu wanatambua taifa la Afrika Kusini ni miongoni mwa mataifa machache yenye uchumi mkubwa barani Afrika. Kwa maana hiyo, ziara hii wanaamini kwamba itafungua milango kwa sababu imeelezwa kwamba rais Zuma atawasili nchini na ujumbe wa fanya biashara kama themanini hivyo. Hivyo vijana wengi wakizungumzia ziara hii wanasema kwamba bila shaka itakuwa na neema kwao. Ujio wa rais Jacob Zuma kwa Tanzania una faida kubwa sana kwa sababu tunaona kama hivyo kwanza, kwanza taifa kubwa sana kuzunguka South Africa kiuchumi zaidi ya Tanzania, alafu vile vile anakuja na kufanya biashara. Kwa hiyo wafanyabiashara wa Tanzania watapata kujifunza na wale pia wanaokuja watapata nafasi ya kuwekeza. Kwa hiyo hapo naona ina faida kwa, kwa, taifa na ina faida pia kwa, kwa mtu mmoja mmoja kwa sababu kama wale wakija wakianzisha viwanda vyao wakifanya biashara, kuna watanzania ambao kuna upungufu wa ajira, pia watapata ajira hapo na sisi tutajifunza vitu vingi kibiashara, kitamaduni pia na South Africa. Hapo hata fursa pia kwa sisi vijana pia, hapo ndo sehemu ambayo tunaweza kupata fursa ambavyo ya, ya kufanya biashara yetu tukaonekana, kwa sababu viwajasiria mali wadogo, wadogo wadogo vijana ni wengi sana. Kwa hiyo jua kama huo sio ndo tupo changamoto na tutafikia hatua ambayo ni sahihi kwa tunaweza katika nchi ya viwanda uchumi kukua pia kwa Tanzania. Katika hatua nyingine vijana wanasema kwamba kwa miaka mingi makundi ya vijana wamekuwa na ndoto tena wakitimka kwa wingi kuelekea Afrika Kusini katika kile kinachoelezwa kwamba kwenda kusaka maisha bora. Hivyo wanasema kwamba kuwasili kwa Rais Jacob Zuma kunatoa nafasi kwamba ile kiu ya kuelekea huko Afrika Kusini pengine ikapungua, kwa sababu yale ambayo wanayofuata huko bila shaka yakajadiliwa hapa na kupatiwa ufumbuzi. Maoni yangu mimi naona ni sawa tu kwa sababu vijana wengi wanaenda South Africa kutafuta maisha nini kwa hiyo anapokuja yeye tunaona kidogo afadhali, kwa sababu wengi wamejua tu maisha yapo South Africa, wapi na wapi, wapi, lakini hata hapa penyewe kuna maisha. Ndio maana mpaka anakuja kama hivi kutugea sapoti na sisi tunashukuru. Nam ni baadhi ya vijana tu ambao wanaelezea umuhimu wa ziara ya Rais Jacob Zuma anayetarajiwa kuwasili nyakati za saa tatu katika uwanja kima wa kimataifa wa Mwalimu Nyerere. Shukrani Jogopa, tutawasiliana nawe zaidi hapo baadaye. Na sasa ni habari za dunia. Rais Donald Trump ametetea hatua ya kumfuta kazi mkurugenzi wa FBI James Comey na kusema kuwa amepoteza imani na watu wote mjini Washington, ikiwa ni pamoja na Warepublikan na Wademokrat. Katika ujumbe kadhaa aliotumwa kupitia mtandao wa Twitter leo asubuhi, Trump alisema kuwa nafasi iliyoacha wazi na Comey itachukuliwa na mtu atakayefanya kazi bora zaidi na kurejesha tena heshima na hadhi kwa idara hiyo ya upelelezi wa makosa ya jinai. Rais Trump alimwachisha kazi James Comey wa FBI jana Jumanne na kusema kupitia barua kwamba afisa huyo hawezi kuongoza idara hiyo ipasavyo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani mauaji ya walinda wa amani wanne katika Jamhuri ya Afrika ya Kati kufuatia shambulizi lililolenga msafara wao na ambayo inashukiwa kutekelezwa na kundi la wanamgambo wa Antibalaka. Ujumbe wa anti Umoja wa Mataifa nchini humo wa MINUSKA ulitoa taarifa jana Jumanne na kuthibitisha kuuawa kwa mlinda amani mmoja kutoka Kambodia na baadaye kuongeza kuwa ulikuwa na masikitiko makubwa kwamba walinda amani wengine watatu ambao walikuwa wameripotiwa kutoweka walipatikana wakiwa wamekufa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson leo Jumatano anatarajiwa kumpokea waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov hapa mjini Washington kwa mazungumzo ambayo yanatarajiwa kulenga tofauti zilizopo kati ya mataifa hayo mawili hususan kuhusu Siria na Ukraine. Baadaye leo asubuhi Lavrov atakutana na rais Donald Trump kwenye Ikulu, na hii itakuwa ni mara ya kwanza kwa Lavrov kuzuru Washington tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu. Mawaziri hawa wawili walikutana mjini Moscow mwezi uliopita, huku kukiwa na hali ya wasiwasi baada ya Marekani kushambulia uwanja wa kijeshi wa Siria. na Mery Mgawe, kama tulivyozungumza hapo awali mm. huko Tanzania, ile swala la Miss Tanzania nataka kusikia kweli manake. <laughs> <laughs> Leo wakati unaniambia pale asubuhi, tunatengeneza tengeneza vya express, eti sijui kuna tetesi zinasema kwamba Miss Tanzania inaweza ikafutwa Tanzania mm -hmm. Wamesema kuna tetesi kubwa kwamba inaweza ikafutwa mashindano hayo ambayo yamekuwepo kwa muda mrefu tangu miaka ya tisini kule nchini Tanzania lakini kama unavyofahamu Meri, Miss Tanzania imekuwa ikombana na matatizo na misukosuko mbalimbali. Iliwahi kufungiwa mwaka elfu mbili na kumi na nne lakini ilikuwa ni kwa muda na walivyokata rufaa walifunguliwa mwaka uliofuata elfu mbili na kumi na tano Mm. Lakini kutokana na matatizo ya kifedha wakashindwa kuandaa shindano mwaka elfu mbili na kumi na sita elfu mbili hiyo na kumi na tano wakashindwa kuandaa shindano a kabisa. Elfu mbili na kumi na sita wakaweza kufanikiwa, wakafanya. Lakini anasema wadhamini walikuwa ni wachache sana e, waliweza kujitokeza kuweza kufanikisha hayo mashindano. Na hii ni kwa mujibu wa msemaji wa Miss Tanzania, Bwana Hidan Rico, ambaye nilizungumza naye muda mfupi. Kwani sande, hebu tutu, kwa manufaa wa ya wasikilizaji wetu, hata na mimi mwenyewe, hivi hawa wadhamini wa shindano hili la Miss Tanzania wanatokea kule? Wanatakiwa wawe Tanzania, wa Tanzania tu pale ama wanaweza kutoka pia nje? Na, ni washi, ni pale pale Tanzania, ni wadau mm -hmm. katika fani ya mambo ya urembo, hali kadhalika wafanya biashara wakubwa wengi tu walikuwa wakidhamini na wamekuwa wakidhamini kwa miaka mingi, lakini sasa baada ya matatizo mbalimbali, kama unakumbuka, ilitokea kashfa ya moja washiriki kubadilisha umri. Aa, ndio, wakati ule ikabidi ukawa kashfa kubwa mpaka akajitoa. Kwa hiyo ile kidogo yakakosa imani, wadhamini wengi sana wakatokea kuondoka kutoka. Kwa hiyo hili limekuwa tatizo kubwa kwa Miss Tanzania kuweza kurudisha ile hadhi yake na nini, lakini basi kutokana hili la kutaka kufungiwa kabisa, limetaka kujua ukweli uko wapi Je, yeah, ni kweli watakufutwa na kufungiwa? Kwa hiyo nikamtafuta Bwana Hayden Rico, msemaji wao, aweze kutueleza hasa nini inaendelea. Kweli ni kwamba, sio kwamba tunataka kufungiwa, bali ni kama tumepewa onyo au karipio. mm -hmm. Kwa hiyo tatizo kubwa lilikuwa kosa wadhamini, kwa hiyo itasababisha na sisi tushindwe kutoa zawadi wa kwa wakati. Itakumbuka hii ni mara ya kwanza tangu tumeanza mashindano hayo mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne um uh, Lynn International Agency tumeshindwa kutoa zawadi kwa wakati na imechukua muda, kuanzia Oktoba ndio tulifanya fainali mpaka, so sasa hivi tunavyoongea ni, ni mwezi wa tano. Tulikuwa baadhi ya warembo wetu au wale washiriki thelathini wa fainali tulikuwa hatujamalizana nao katika suala la zawadi. Kwa hiyo Baraza oh, are... la Sanaa la Taifa kama ndio msimamizi wetu naam. Eh, imebidi hatukabeko hatukabe kini uh, baraza ya sanaa ya taifa wamesema hatuwezi tu tukaanza msimu mpya mpaka tu tumemalizana na wale warembo wa mwaka jana. Kwa ufupi ndio iko hivyo, na tumetoa deadline mpaka mwisho wa mwezi wa sita, yaani Juni elfu mbili na kumi na saba, tu tumelipa zawadi kwa wale ambao hawajapata zawadi. Na na habari njema tu ni kupa ni kwamba tayari tumeshapata hmm. kwa wadhamini wapya, eh, wadhamini wapya ambao wameamua kutusaidia kwa mwaka huu elfu mbili na kumi na saba na hivi tunavyoongea gari uh, ya huyo mrembo Miss Tanzania elfu mbili na kumi na sita itakabidhiwa kesho. Riko, nachotaka kutambia ni kwamba kwa hivi sasa hakuna tatizo lolote, ni kwamba mambo yako sawa. na pengine wale ambao wanasema kwamba Miss Tanzania yuko kwenye tatizo la kutoweza kuendelea mm, unawaeleza nini kwa sasa? Kwa ufupi, wapo wapo watu ambao wasiotutakia mema. Hiyo tunajua kwamba sio watu wote watakupenda, kwa hiyo kuna baadhi ya, ya watu binafsi au taasisi uh, wamekuwa hawapendi kuona Lino International Agency ikiendesha shindano hili kwa takriban zaidi ya miaka ishirini na, na mbili sasa, so, yyo, zipo, chuko, chuko, kwa hiyo zipo chokochoko za namna hiyo, lakini sisi tuwaombe tu wadau wetu kwamba tuko pamoja nao, kwa sababu watu ambao wanapenda tasnia hii bado wako wengi na wanapenda Lino International Agency waendelee kuandaa shindano hili. Kwa hiyo labda tutoe mwisho au wito kwa wadau wetu kwamba waendelee kusapoti mashindano haya ya Miss Tanzania. riko ah, ametutoa wasiwasi kidogo, sio kwamba wanafungiwa kabisa. mm -hmm. Ha, lakini tuendelea kufuatilia ndo tusikie vizuri tuone. E, amesema kwamba tatizo kubwa walikuwa hawajatoa zawadi kwa mtu aliyeshinda tangu mwaka jana. Kwa hiyo keshowa niniaakua na hizo fedha, hizo ndo mambo ambayo saa ingine watu wanaanza kujitungia mm. vitu wao wenyewe kwamba wanafungiwa, wao wanafungiwa, zawadi hazipo. Haya basi, hiyo sio kazi yetu, tuende wapi? tutaona Kesho umefuatilia. Sasa hivi, mpenzi msikilizaji, kama ilivyo ada yetu, VOA Express, bila gani bwana, kutoka Nigeria Bank alert mail, wanakuambia bila pesa huko <laughs> Sasa hivi ningekuwa na iPad hapa, mi nakuambia, ningesikia wasikilizaji wote wanatuambia kwamba nakupata mubashara, na mi naupata muziki huu mubashara. <laughs> Jipya hilo. Hey, naelewa Maria. Unajua ni nyimbo alikuwa anazungumza yule bwana alimfuata mtoto nyumbani kwao. Baba wa mtoto akamfukuza kwa sababu jamaa, yeah, alikuwa hana pesa. Uh -huh. Sasa jamaa akaenda zake huko ugaibuni akafanya kazi akapata pesa, karudi na fuba. Baba mtu ndo na fuba, fuba, fuba, na na kata viuno na cheza anamkaribisha njoo. Yaani pesa nyingi kwenye mzigo. Kaptia kwenye gudi analeta fuba. Shineke. <laughs> Aya, BMJ tuambie, biashara kuna BMJ, mzee mzima, mie namwita huyu <laughs> Sasa mimi nimeduaa, mimi ni hapa maanake nasikiliza fuba sijui nini hapa <laughs> Lakini ngoma yenyewe mi naipenda kweli sasa kabisa. Eh, muziki huo kweli una furahisha sana hapa studio 15. Msikilizaji, ninakuletea maneno kutoka meza ya biashara na Mary. Ni swala ambalo tulizungumzia hapa hapa katika studio hizi wiki iliyopita, kuhusiana na biashara, jinsi ambavyo bei, gharama ya maisha imepanda sana, hasa katika nchi ya Kenya. Sasa wale wafanyabiashara ambao ni wa vioski vidogo vidogo wanalalamika sio tu kwamba hawapati watu wakuja kununua kwa duka lao, lakini wanalalamika kwamba hawawezi Eh, kumudu kununua vitu ndio wauzie watu. Sasa hali imekuwa mbaya. Naujua Rais Uhuru Kenyatta mm. alisema mm. alisema kwamba anaitisha kikao cha bunge kujaribu eh, kudhibiti kuona kama wataweza kudhibiti hali hiyo maanake mfano unga tu unga tu wa kupikia ugali bei yake imeenda juu sana, na kila mtu, watu wengi sana wanalalamika pale nchini Kenya. Sasa sasa, lika... Mekin... wanaenda kila pale Mekin... yani, sasa, mm, wana sasa kuna sababu nyingi ambazo zimetolewa na tulisema wiki iliyopita ukame na nini, lakini kuna watu wengine wanasema kwamba kuna pia siasa zinachangia katika hali hii, wakisema kwamba serikali ya Jubilee Kenya, nayo haiwezi kugharamia mambo ambayo wananchi wanahitaji hasa kabla ya uh, uchaguzi wa mwezi mm, uh, wa nane. Lakini kuna suala lingine katika nchi jirani ya Kenya. Kampuni moja mpya kabisa ya mawasiliano na teknolojia inayojulikana kama Maxcom iko Tanzania, Tanzania. Aha, aha. Kule Dar es Salaam imetangaza kwamba ina mpango wa kuuza asilimia 25 ya hisa zake kwa umma kabla ya mwisho wa mwaka huu. Na sasa hii itakuwa ni hatua muhimu sana kwa kampuni hiyo ambayo imeeleza azima yake ya kujiunga na soko la hisa la Dar es Salaam. Sande we, unajua maswala ya mm-hmm. biashara nchini uh, nchini Tanzania moja ya, uh, maha, ne, ne, mo, moja ya yale yanayohitajika ili kujiunga na soko la hisa la uh, Dar es Salaam Stock Exchange ni kwamba uweze kuwa umeuza hisa fulani kiasi fulani kwa umma, kwa sababu anataka kwamba umma pia au uh, wananchi au raia wa Tanzania wahusike katika kukuza uh, uh, taznia hiyo uh, Sasa kulingana na sheria ambayo ilipitishwa mwaka wa elfu mbili na kumi ni kwamba uh, huko Tanzania ni kwamba kampuni zote za mawasiliano nchini humo ni sharti zimilikiwe kwa asilimia 25, uh, ya hisa zake zimilikiwe na wananchi na kulingana na mwenyekiti wa bodi hiyo, profesa Samuel Wangwe, kampuni hiyo pia inanuia kupanua huduma zake uh, katika nchi nyingine nne katika bara la Afrika. Sawa sawa kabisa, tukushukuru sana kwa, kwa, kwa, kwa taarifa hiyo ya biashara. Asante. Sasa hivi ni suala la hoja kwa hoja. Jana tulipigia kelele kweli, ama tulizungumzia sana kuhusu USAID kusitisha, mm -hmm. baadhi ya misaada mbalimbali Kenya. kule Kenya no amezungumza na wadau na wananchi wenyewe kutoa maoni yao. Kwanza kabisa, natambua kwamba Amerika wamekuwa imekuwa rafiki ya Kenya kwa muda mrefu sana, na tumepata msaada mkubwa sana kwa serikali ya Amerika, na kitambo serikali iamue kukatisha uh, msaada hivyo hivyo vile amefanya, huwa si bure, mpaka kuwe kuna sababu mwafaka, sababu ya kutosha kuwafanya wakisitisha msaada kuja. Kila mtu katika Kenya, hakuna familia ambaye tunaweza sema haina mgonjwa wa HIV, kila familia. Alafu pia hapa, kwanza, sisi watu wa coast ni malaria zone, tuko mahali ambapo kuna malaria sana. Sasa wakikatiza, wakikatiza hizi fedha zisije, tutakosa huduma, na tukikosa huduma, basi hayo ni maafa makubwa sana ambayo yatatupata, na tukizingatia kwamba nchi yetu tangu tulipofanya uchaguzi mwaka wa na serikali yetu imekuwa itakiwa kwamba ina mambo mengi tu ya ufisadi, na hayo mambo ya ufisadi katika ukiangalia hiyo uh, department ya afya, katika kitengo cha idara ya afya kumekuwa na uh, kwa hivyo kama kuna vile wanaweza tatua hili jambo na mwananchi wa kawaida asiathirike, itakuwa bora sana. Kama kuna vile wanaweza fuatilia huu ufisadi, wajue ni nani anaoanzisha, hizi fedha zinaenda wapi, itakuwa bora zaidi kuliko kukatiza huo msaada bila kuchunguza zaidi. Kuna watu wanashitakiwa kuwa ni wafisadi na tena wanajulikana na wa, hakuna, hakuna hatua wanachukuliwa, sasa inafanya hata sisi wenyewe wa Kenya pia tunashinda tufanyeje. Hiyo hatua ambayo imechukuliwa na Amerika ingechukuliwa hata na nchi zingine ambazo pia wanatusaidia kwa kwengine, na serikali yetu ingitatia akili na ianze kutumia fedha vizuri. Maanake unakumbuka hivi karibuni tu kuna mambo mengi tu katika hiyo idara ambayo ilisemekana kwamba kuna pesa nyingi tu zimetumika, zime, zime vibaya. Sawa sawa kabisa. Basi msikilizaji, nasi twakwambia kwamba kama nilivyokuambia mzee mzima BMJ Murithi alikuwa anaifuatilia hii taarifa tangu jana na leo, kuna kikao kinatakiwa kukaa kwa ajili ya hii Hili swala BMJ, eh? ni kweli kabisa ni pale katika jengo fulani pale Nairobi wameitwa wote wadau katika uh, uh, idara zote zinazohusika na uh, kwenye Wizara ya Afya pale ndo waelezewe kisa na maana kinagaubaga, ni nini ambacho, misaada ipi itakatwa, na ni kwa nini hasa serikali ya Marekani imeamua kuchukua hatua hiyo. Shukrani sana. Haya, Idi naye namwona yuko Idi, tunakupata mubashara. Mimi nipo moja kwa moja na kinachontisha zaidi Mary, huo, niambia kwa wiki wanaenda kanisani marat, mara tatu, mara nne, mara tano, basi. Huko nchini Tanzania, moja ambalo linavuma sana ni mchungaji mmoja ameoteshwa kumuoa muumini wake, ah. <laughs> <mumini> wake <kumumini laughs> alikuwa ameolewa na mumi wake vilevile ah. ni muumini wa hilo kanisa ah kwa maana hiyo, sasa kilichotokea ni kwamba mchungaji ndiye mume halali sasa hivi wa yule Uh, muumini ambaye alikuwa mume wake, naye ni muumini na mume wa zamani amekubali kabisa kwamba naye pia ameoteshwa, kwa sababu kuna mambo aliwahi kuyapata ambayo ni makubwa sana kuyaeleza. Io eh, ndio hali lilotokea. Kwa hiyo ni, ni jambo wote wawili wameoteshwa, mchungaji kaoteshwa na mume wa yule mama kaoteshwa na mke vilevile vile, ah, ah, so, so, kaoteshwa, liko mkoa wa Kagera nchini Tanzania. Kwa hiyo hayo nitaweza kukujibu sana kama nami pia nitaoteshwa kuhusu swala hilo. <laughs> Sasa lingine ambalo <laughs> linaendelea kuvuma sana juu ya kufukuzwa ama kuachishwa kazi kwa mkurugenzi wa FBI James Comey na uh, Rais Donald Trump, na kubwa zaidi <laughs> linalozungumzwa ni kwamba mbona huyu Donald Trump anafanana kabisa na marais wa Afrika kwa sababu anazungumzia, ukiangalia Donald Trump amempa mkwe wake nafasi katika ikulu, mtoto binti yake vilevile vile panafasi katika ikulu na hatimaye amemfukuza mkurugenzi wa chombo cha kufanyia uchunguzi e, sakata lake la kuhusishwa kampeni yake na Rusia. Kwa hiyo ni jambo ambalo linaendelea sasa hivi katika uchunguzi, lakini yeye amemfukuza. Kwa hiyo watu wana, wanasema mbona anafanana sana na marais wengi wa Afrika? Manake watafiti wa mambo ya udaku wanakuambia amekanyaga nyayo za viongozi wa Afrika. Sasa inashindwa kuelewa kwamba je, hapa kuna hali fulani kwamba hivi vitu vinaanzia huku. Unajua, hidi siku za zamani kuna rais mmoja pale Kenya, alijulikana kama Daniel Arap Moi. Inajulikana kwamba alikuwa anafuta kazi watu, alikuwa mchana, mtukufu, eh, mchana kabisa alikuwa naitwa mtukufu rais, alikuwa anawafuta kila Alhamisi, anawafuta kwa redio, walijulikana sana mbie, ngoja ngoja, kwa nini kila Alhamisi? Sijui kwa nini, lakini kila Alhamisi tulikuwa tunasubiri, ndio tunasikia, mtukufu rais leo amemwachisha. Ndipo hivyo, ndipo hivyo alivyofanya Trump jana kwa huyu. Kwa hiyo hayo ndio yaliovuma katika mitandao, baadhi tu ya yale ambayo yamevuma katika mitandao kwa leo hii. Sawa kabisa, basi ili tukushukuru sana katika yavumao mitandaoni labda kwa haraka haraka tu, jana tutupa swali nasema: je, unaonaje upinzani rasemblema kutokuwepo katika baraza la mawaziri DRC? John Joseph Dula anasema baraza la mawaziri liwe na upinzani na linategemea katiba ya nchi. Na Bisanga Umbeni anasema Joseph Kabila hana jipya mawaziri wote walio pata baraza mawaziri hai, ni wale wale. Asante, naona naona tunaambiwa kwamba muda umekuisha. Shukrani msikilizaji wetu, naitwa Meri Mgawe na wenzangu wote tunawaaga kwa herini.