Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Hujambo msikilizaji popote pale unapotutegeategea. Ninayekukaribisha jina langu BMJ Mridhi. Mimi hapa naitwa mkamiti kivaisi nikiwakaribisha katika matangazo ya leo Jumatano, tarehe kumi mwezi Mei ni mwaka elfu mbili kumi na saba. Tusikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi kumi na tisa na ishirini na mbili. Karibu sana. Barabara kabisa mwenzangu, hapa studio anaonekana ana furaha sana e. Katika matangazo ya leo msikilizaji, ni kwamba kufuatia kufutwa kwa mkurugenzi wa idara ya makosa ya jinai hapa Marekani, FBI, je, mchambuzi anasemaje kuhusu hatua ya Trump kufanya hivyo bila kumuarifu kwanza? Hilo si jambo la kawaida Marekani, huwa na uh, uh, mipangilio mingine lakini sio haramu. E, njia yenyewe ni hadadi. Katika taarifa nyingine, licha ya serikali ya Uganda kutangaza kuwa maambukizo ya ugonjwa wa Ukimwi yamepungua, visa vipya vyaendelea kuripotiwa. Baadhi ya sababu wanahisi kwamba labda hizi dawa za kupunguza maumivu um, ARV kwa sababu zipo basi tuende zetu, na akina dada hawa kwa sababu ya umaskini na tamaa ya pesa wao wanasema mimi kufa umaskini, heri nife ukimwi e, basi. Utayasikia yote hayo katika taarifa zetu za leo, lakini kabla ya hapo, tujiunge naye sasa mwenzangu Mkamiti Kibayasi akikuletea habari muhimu za dunia kutoka hapa studio. Rais Donald Trump ametetea uamuzi wa wake wa kumfuta kazi mkurugenzi wa FBI James Comey kwa kusema kuwa amepoteza imani na watu wote mjini Washington, ikiwa ni pamoja na Warepublican na Wademokrat. Katika ujumbe kadhaa alizotuma kupitia mtandao wa Twitter leo asubuhi, Trump alisema kuwa nafasi iliyoachwa wa wazi na Comey itachukuliwa na mtu atakayefanya kazi bora zaidi na kurejesha tena heshima na hadhi kwa idara hiyo ya upelelezi wa makosa ya jinai. Makamu rais wa Marekani Mike Pence leo Jumatano alitetea uamuzi wa rais akisema, Rais Trump amefanya uamuzi sahihi na kwa wakati mwafaka kumfukuza kazi Komi. Rais Trump alimwachisha kazi mkurugenzi huyo wa FBI jana Jumanne na kusema kupitia barua kwamba ofisa huyo hawezi kuongoza idara hiyo ipasavyo. Kufutwa kazi kwa Comey kumepokelewa kwa mshangao wanasiasa wa vyama vyote vya Marekani. Seneta mashuhuri John McCain amesema hata ingawa rais Trump ana mamlaka ya kumwachisha kazi mkurugenzi wa FBI, hajaridhishwa na hatua hiyo ya kumwondoa James Comey. Waziri wa mambo ya nchi wa Marekani, Rex Tillerson Leo Jumatano anatarajiwa kumpokea waziri wa mambo ya nje wa Russia sergei Lavrov hapa mjini Washington kwa mazungumzo ambayo yanatarajiwa kulenga tofauti zilizopo kati ya mataifa hayo mawili hususan kuhusu Siria na Ukraine. Baadaye leo asubuhi Lavrov atakutana na rais Donald Trump kwenye Ikulu. Hii itakuwa ni mara ya kwanza kwa Lavrov kuzuru Washington tangu mwaka 2013. Mawaziri hao wawili walikutana mjini Moscow mwezi jana, huku kukiwa na hali ya wasiwasi baada ya Marekani kushambulia uwanja wa kijeshi wa Siria kufuatia tuhuma za shambulizi la kutumia kemikali lililolenga raia pamoja na watoto na ambalo Marekani iliamini lilitekelezwa na wanajeshi wa Siria. Aliyekuwa balozi wa Marekani nchini Russia Alexander Vershbow aliambia Sauti Amerika kwamba mawaziri hao wawili wana kibarua kigumu. Mkuu wa jeshi wa zamani wa Sudan Kusini aliyefutwa kazi Paul Malong ameondoka katika mji mkuu wa Juba kuelekea katika makazi alikozaliwa. Wizara ya ulinzi ya Sudan Kusini imeonyesha kuhofia kuhusu hatua ya baadaye wakati vita vya wenyewe kwa wenyewe vikiwa bado vinaendelea nchini humo. Mery Mgawe anaisoma ripoti kamili. Kuondolewa kwa Malong kulifuatiwa na kujiuzulu kwa majenerali waandamizi katika jeshi la Sudan Kusini kwenye miezi ya hivi karibuni. Walioshutumu kuwepo kwa upendeleo katika makabila na uhalifu wa vita nchini, wanaweza kujiunga katika upande unaopingana na Rais Salva Kiir. Malong ameondoka Juba akiwa na msafara wa magari kadhaa akielekea katika jimbo la Aweil upande wa kaskazini mwa nchi mara tu baada ya kufutwa kazi jana Jumanne. Alisema hayo waziri wa ulinzi Kuol Manyang Juk. Hatujui kabisa sababu inaweza kuwa nini, aliliambia shirika la habari la kimataifa la Reuters, akiongeza kuwa Malong anaweza kuwa aliondoka kutokana na hasira. Malong ambaye nafasi yake ilizibwa na mkuu wa jeshi James Ajong hakuweza kupatikana haraka kuzungumzia hatua hii. Ajong ni mjumbe wa kabila la Luo walio wachache ambaye naye anatokea Awel. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani mauaji ya walinda amani wanne katika Jamhuri ya Afrika ya Kati kufuatia shambulizi lililolenga msafara wao na ambalo linashukiwa kutekelezwa na kundi la wanamgambo wa Antibalaka. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini humo minuska ulitoa taarifa jana Jumanne na kuthibitisha kuuawa kwa mlinda amani mmoja kutoka Kambodia, na baadaye kuongeza kuwa ulikuwa na masikitiko makubwa kwamba walinda usalama wengine watatu ambao walikuwa wameripotiwa kutoweka Walipatikana wakiwa wamekufa. Msafara huo ulishambuliwa karibu na kijiji cha Yogofongo kilichoko zaidi ya kilomita 470 kutoka mji mkuu wa nchi hiyo Bangui. Guterres pia amezitaka pande zote katika mzozo wa Jamhuri ya Afrika ya Kati kuitikia wito wa Rais Faustin Achang Toudera wa kutaka kusitishwa kwa vurugu na kufanya kazi pamoja ili kuimarisha amani nchini humo. Utafiti uliosambazwa na jarida la American Medical unaeleza kwamba mlipuko wa ugonjwa wa surua katika jimbo la Minnesota hapa Marekani unaelezewa umetokea kwa sababu mbili. Moja ni kwamba takriban waathirika wote hawakupatiwa chanjo dhidi ya ugonjwa huo. Sababu ya pili, takriban waathirika wote wana asili ya Kisomali. Madaktari wanasema hali hiyo ni matokeo ya dhana isiyothibitishwa lakini inaendelea kujitokeza, ya imani ya chanjo ya surua MMR inaweza kusababisha mtoto kupata ugonjwa wa atizimu unaoathiri ufahamu wa mtoto. Dr Muhamed Haji Aden kwenye hospitali ya Regens iliyopo mji wa St Paul anasema zaidi ya asilimia 50 ya watoto wa Kimarekani wenye asili ya Kisomali katika jimbo hilo hawajawahi kupatiwa chanjo ya MMR kutokana na hofu ya kupata ugonjwa wa akili. unaendelea kuyapokea yote haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na katika habari ambayo tumeipa kipaumbele hii leo ni kwamba kufutwa kazi kwa mkurugenzi wa idara ya upelelezi wa makosa ya jinai hapa Marekani, James Comey, ambako kulifanyika hapo jana kumepokelewa kwa hisia mbalimbali na viongozi wa kisiasa hapa Marekani. Lakini je, wachambuzi wanasemaje? Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mchambuzi wa maswala ya siasa Profesa Fulbert na Mwamba akataka kujua hali hii ina maana gani, huu uamuzi. Imekuwa ni kawaida ya Trump kwa siku hizi. Aa, asante ya punda ni mateke. Wakati alipomhitaji Komi alisema ni muungwana. Wakati mambo hayamwendei vizuri, Trump anasema Komi si mzuri. Kwa hivyo wakati huo anaangalia yale mahojiano yaliyokuwa kwenye bunge la Seneti na akaona mambo uh, mashua yake inaenda mrama, na wakaamua hivyo kumpiga teke na uh, kumtoa kazi. Na pengine kwa sababu amekusha amua kuchukua hatua kama hii, kumekuwa na maelezo kutoka kwa upande wa baadhi ya wabunge kwamba wanaweza wakamwita kwenda kujieleza, lakini huyu James Comey kama kiongozi aliyekuwepo kwa muda mrefu kuna viapo ambavyo amekula pengine, kuna masuala ambayo ataweza kwenda kuyazungumza akiitwa, au anakuwa na hali ya aina gani kwa upande wake. Ningependa kujudisha wasikilizaji kuwa Marekani uh, sheria za siri sio kama zinazofanyika kwenye koloni zilizokuwa za Waingereza. Siri ni siri kazini, lakini hakuna siri kwa rais na hakuna siri kwa bunge kwa hivyo kamati ya Congress pale katika bunge la Representatives na bunge la Senate inayosimamia masuala ya kiusalama, ni lazima yaelezwe maneno kinagaubaga. Yale ambayo hawezi kueleza ni kile wanaita hapa operational details, na kutoa majina ya maajenti wale wanahusika na kazi, lakini yaliyotukia yale anajua, hawezi kuficha. Akificha atakuwa anavunja sheria, kwa hivyo mimi nafikiri itakapopita muda uh, komi atakuwa anaimba kama ndege, na pia flin ambaye aliomba wampunguzie kifungo akikubali, kuongea. Naona mambo bado um, uh, sufuria bado inachemka, lakini itakuja lipuka. Na unafikiri ikiwa mambo yanaendelea, kwa hivyo pengine ni kitu gani ambacho hasa kitalipuka, hasa baada ya yeye kuondoka kwenye ile nafasi? Yale mafaili alikuwa akiyashikilia kuhusu uchunguzi aliokuwa akiufuatilia inakuwaje? Kisheria Marekani hawezi kuficha. Kuna majenti walio chini, wakipata habari wanapeleka juu, kutoka juu inakwenda kwa wakubwa wanaopeleka juu, halafu mwisho inafikishwa kwa mkurugenzi mwenyewe. Kwa hivyo hakuna kinachofikia mkurugenzi ambacho hakikupitia chini. Mkurugenzi akificha faili juu, kuna wale waliompitishia, na wanapopitisha na kuipeleka juu kwa mkurugenzi wanafanya kopi kwa hiyo hakuna hata, hata anayekuja akichoma kile atapata kwenye ofisi ya mkurugenzi, wale walio chini wako wa, wa, wa na kopi, na wakiitwa na bunge la Congress sheria inawalazimisha kuja kusema ukweli au watafungwa. Ni mchambuzi wa maswala ya siasa Profesa Fulbert na Mwamba akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu kutoka hapa Washington. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wabunge wa Kosovo walipiga kura kutengua serikali ya waziri mkuu Isa Mustafa katika hatua ya kutokuwa na imani naye na hivyo kusababisha kuitishwa kwa uchaguzi wa mapema mwezi ujao. Wabunge 78 katika bunge lenye viti 120 walipiga kura ya kuiondoa serikali baada ya miezi kadhaa ya mgogoro wa kisiasa juu ya mkataba wa mpaka ambao wakosoaji wanahoji utapunguza ardhi kwa taifa dogo la Balkan. Upinzani uliishutumu serikali kwa kushindwa kutekeleza ahadi za kampeni na kudai kwamba imani ya wananchi imekuwa ikipungua kuhusiana na serikali. Kwa mujibu wa sheria huko Kosovo, uchaguzi lazima ufanyike ndani ya siku arobaini na tano. Mustafa ambaye serikali ilikosolewa vibaya kuendesha nchi kwa mwaka mmoja mwingine inatarajiwa kuitisha uchaguzi ifikapo mwishoni mwa wiki hii. Barabara kabisa, unaendelea kupokea yote haya kutoka hapa Washington, na sasa tuangalie mengine yaliyojiri kutoka kwa waandishi wetu. Ni kwamba Makamu wa rais wa China Li Yung Chao leo ameanza ziara ya siku tatu nchini Burundi, hii ikiwa ni ziara ya kihistoria huku China ikiendelea kueneza mabawa yake katika bara la Afrika. Kwa mengi zaidi, sasa tuungane naye mwandishi wetu wa Burundi, haidala Akizimana, akiwa Bujumbura. Kwa mujibu wa duru za wizara ya Burundi ya nchi za nje, lengo la ziara hii ni kuimarisha uhusiano kati ya Burundi na Uchina ambao ulianza miaka hamsini na tatu iliyopita. Mkataba wa ushirikiano kati ya Burundi na Uchina ulisainiwa Disemba ishirini na moja mwaka elfu moja tisa mia sitini na tatu kati ya rais wa Uchina wakati huo Mao Setung na mfalme wa Burundi Mwambusa Bangirichenge. Kwa siku tatu za ziara yake hapa nchini, Bwana Li Yuantao anataraji kukutana kwa mazungumzo na rais wa jamhuri ya Burundi Pier Nkurunziza pamoja na makamu wake wawili na kuzuru miradi inayoharamiwa na nchi ya Uchina. Miradi hiyo ni pamoja na ujenzi wa ikulu ya rais kaskazini mwa jiji la Bujumbura unaoendelea na ghorofa la ofisi ya wizara ya fedha iliyojengwa na Wachina. Hii ni ziara ya kihistoria, ni mara ya kwanza kabisa kwa kiongozi wa juu kutoka Uchina kuwasiri hapa Burundi. Akitoa tathmini yake, Silvestre Ntibantunganya, rais wa zamani wa Burundi, anasema China ambayo inashuhudia kasi kubwa ya maendeleo ni lazima iimarishe uhusiano wake na nchi mbalimbali ambako inaweza kupata e rasilimali and... Hapa anasema China imekuwa ni nchi ya maendeleo makubwa ya viwanda na hivyo kuhitaji rasilimali nyingi na ni dhahiri kwamba ni lazima itafute popote pale po inaweza kupata mali ghafi, siyo tu Burundi na hata kwingineko. Burundi upande wake inaonufaika kwa kupata nchi nyingine rafiki. China imekuwa ikisaidia Burundi kwa kuipa mikopo na misaada mbalimbali kwa ajili ya maendeleo yake. Katika sekta ya elimu, tayari China iligharamia ujenzi wa chuo kikuu cha walimu ns shule ya kiufundi ya Kigobe hapa mjini Bujumbura, na katika afya, nchi hiyo pia iligharamia ujenzi wa ya kisasa ya mhandaa na madaktari wa Kichina huwa wakiwasili hapa Burundi kutoa huduma. China pia imekuwa mshirika wa karibu wa Burundi hata baada ya kukumbwa na mzozo wa kisiasa ambapo, imekuwa ikitumia ushawishi wake katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuzuia maazimio yanayochukuliwa dhidi ya Burundi. Haidala Hakizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Na shukran sana Haidala Hakizimana, ukiwa hapo Bujumbura. Na sasa tuvuke mpaka tuingie nchini Uganda, ambako bunge la nchi hiyo limepitisha hoja ya kuzuia serikali kukopa pesa zaidi kwa maendeleo ya nchi hadi pale serikali itakapoeleza taifa jinsi ambavyo ilitumia mikopo ambayo ilipata kwa muda wa miaka ishirini na mitano iliyopita. Serikali ilikuwa inataka bunge kuruhusu kukopa dola milioni mia moja thelathini na saba kwa haraka ili kuimarisha sekta ya elimu miongoni mwa mengine. Mwandishi wetu wa Kampala sasa Kennes Bwire anayo ripoti kamili. Tetesi za wabunge zilianza pale waziri msaidizi wa mipango ya taifa David Bahati alipowasilisha ombi la serikali kutaka bunge kuiruhusu kukopa dola milioni 137 za Marekani kutoka Jaika na benki ya Kiislamu ili kufanikisha ujenzi wa miradi mbalimbali pamoja na kuinua kiwango cha elimu katika chuo kikuu cha Kiislamu nchini Uganda. Swala hili limeshajadiliwa na benki na kwa muda wa wiki mbili tunahitajika kuwa tumelikamilisha. Lakini hata kabla ya waziri Bahati kueleza maombi ya serikali kwa upana wabunge walikuwa tayari kueleza jinsi hawawezi kuiruhusu serikali kukopa tena. Wabunge wanataka kwanza serikali kueleza jinsi imetumia pesa ilizokopa katika kipindi cha miaka ishirini na tano iliyopita kabla ya kuomba tena idini ya Bunge kukopa zaidi. Mnakuwa wazembe hata kutekeleza miradi iliyowalazimu kukopa yungoze, tena mnarudi kwetu ili tuwaruhusu kukopa zaidi. Kama mmeshindwa, kujeni hapa mbele ya Bunge na mkiri. Serikali hata hivyo inasema haina muda wa kueleza bunge jinsi ilivyotumia pesa za mkopo, kwani kwa kufanya hivyo haitaweza kupata mkopo unaotakikana kwa haraka. Na baada ya majadiliano ya muda mrefu yaliyomlazimu spika kuuliza upande wa serikali maswali na kutoa majibu ya moja kwa moja, wabunge wakakubaliana kwamba hawataruhusu serikali kukopa tena. Lakini naibu wa pili wa waziri mkuu Moses Ali anaita hatua ya wabunge wenzake kuwa ya kukosa hekima. Matamshi ya hawa wabunge yanaonyesha watu wasiojua jinsi mambo hufanyika, ni wazembe hata kusoma. Sio Uganda pekee hukopa, kila nchi inakopa. Wanaotupatia mikopo huchukua muda mrefu, ndiyo sababu miradi inazembea kukamilika. Hatua ya bunge kuizuia serikali kukopa inajiri wakati Benki Kuu ya Dunia ikiwa imesitisha ufadhili wake kwa Uganda kufuatia ripoti za ufisadi. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Katika makala ya afya hivi leo tunaangazia ongezeko la maambukizi ya ugonjwa wa UKIMWI nchini Uganda mwaka mmoja tu baada ya serikali ya nchi hiyo kuripoti kwamba imepiga hatua kubwa katika kuzuia maambukizi mapya ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini, na kulazimu rais wa nchi hiyo kutangaza kwamba ataongoza kampeni mpya dhidi ya ugonjwa wa UKIMWI. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anatuarifu. Licha ya serikali ya Uganda kutangaza kupiga hatua za kuigwa katika vita dhidi ya ukimwi mwaka mmoja uliopita, maambukizi ya ugonjwa huo yameongezeka kwa karibu asilimia 1. Hesabu za wizara ya afya zinaonyesha kwamba maambukizi yameongezeka kwa asilimia saba kutoka asilimia sita mwaka jana. Wasichana mia tano wenye umri kati ya miaka 15 na 24 wanaambukizwa ukimwi kila wiki. Kwa sababu hii ofisi ya rais imetangaza kwamba rais Yoweri Museveni amejitika jukumu la kuanzisha kampeni dhidi ya maambukizi ya UKIMWI, akilenga kufikia kila raia wa Uganda na kutoa elimu ya kinga. Waziri wa masuala ya rais Estambayo amesema kwamba Rais Museveni atatumia hata vyombo vya habari na kutembelea shule kutoa ujumbe kwa raia wake kujikinga dhidi ya maambukizi ya ukimwimaambukizi the... ya ukimwi yanatokana na ukosefu wa elimu jinsi ilivyokuwa. So, rais Mseveni ameagiza kwamba kampeni initiate... mpya ianzishwe so, ili kukomesha maambukizi mapya ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Uganda ilikuwa na viwango vikubwa vya maambukizi ya ugonjwa wa ukimwi katika bara la Afrika nyuma ya Afrika Kusini na Nigeria miaka ya 80, lakini ikanakili hatua za kuigwa kuanzia mwanzoni mwa miaka ya 90. Ongezeko la maambukizi sasa linawatia wasiwasi maafisa wa afya, wahudumu wa afya na raia kwa jumla. Baadhi ya raia wanamtazamo kwamba kuwepo kwa dawa za kupunguza makali ya ugonjwa huo yaani ARVs kunachangia pakubwa ongezeko la maambukizi, lakini ipo pia hoja kwamba vijana wengi nchini Uganda wanaogopa mimba zaidi ya ukimwi na hivyo, wanapokuwa salama baadhi ya siku zao za hedhi, basi wanafanya mapenzi kiholela. Baadhi wanasema umaskini ndiyo sababu kuu ya maambukizi ya ukimwi kuongezeka. watu wanahisi kwamba labda hizi dawa za kupunguza maumivu, um, ARV kwa sababu zipo, basi twende zetu. Na akina dada hao, kwa sababu ya umaskini na tamaa ya pesa, wao wanasema mimi kufa umaskini, kheri nife ukimwi na anapokuwa na mpenziwe yule aliyemkodisha kwa dakika makumi tano, anamwambia, eh, usinipachike mimba mimi, kwani wao wanaogopa mimba, sio ukimwi. Kwa hivyo kuzuia ukimwi kunaanzia kwako wewe mwenyewe unayenisikiliza sasa hivi na mimi anayesema sasa hivi. Uganda imetambulika kote duniani kwa kukabiliana na maambukizi ya ukimwi kutoka asilimia 15 mwaka 1991 hadi asilimia 6 mwaka 2016. Lakini sasa maambukizi yamepanda hadi asilimia saba. Hatua ya rais Museveni kuchukua nafasi ya mbele katika kampeni dhidi ya ukimwi inasifiwa na baadhi ya raia wa Uganda, wakiamini kwamba itafanikiwa jinsi alivyofanikiwa miaka ya themanini alipochukua hatua kama hiyo. Miaka miwili iliyopita, kumekuwepo na matangazo kila kona ya Uganda na kwenye vyombo vya habari dhidi ya maambukizi ya ukimwi kwa sasa matangazo haya yametoweka na ni nadra sana kuona au kusikia tangazo linalohusu ukimwi nchini Uganda. Watu milioni 1.5 hufa ukimwi nchini Uganda kila mwaka. Mzee Joeli Senyonyi, mkazi wa wilaya ya Masaka karibu na jiji la Kampala, amepoteza watoto wake sita kutokana na ukimwi. <coughs> Hawa wote ni watoto wangu walikufa ukimwi, isipokuwa waliolala pale ambao ni wazazi wangu. Shirika la kupambana na ukimwi nchini Uganda, Uganda Aids Commission, linasema kwamba wanafunzi katika shule za upili na vyuo vikuu wanaambukizwa sana ukimwi kila mwaka. Matumizi ya mpira ya kondomu nayo yamepungua kwa asilimia arobaini huku vijana na watu wazima wakishiriki ngono bila kinga na uaminifu katika ndoa umefifia. Tunapiga vita uenezaji wa ukimwi, lakini malaya haya tumewaacha barabarani wanazagaa kote. nyimbo za, kuje, za kucheza nusu uchi ziko kwenye vyombo vyote vya habari, runinga za taifa, runinga za kibinafsi. Kwa hivyo mtu anacheza uchi, hata yule bwana aliye na ashiki yake ya kupenda wanawake wengi atakwenda kwenye ile show amtizame yule dada aliyemwona aliyemwona kwenye runinga kwamba, eh, mbona mapaja yake yako nje na mapa, mapaja yake ni mororo makubwa, hebu nikaende nikamcheki, nika baada ya show tutaonana. Taarifa ya kuongezeka maambukizi ya ukimwi nchini Uganda inajiri wakati shirika la Marekani USAID likiwa limesitisha ufadhili wake kwa Uganda kutokana na ripoti za ufisadi. USAID limekuwa na mchango mkubwa katika vita dhidi ya ukimwi hasa katika kutoa elimu dhidi ya maambukizi na kutoa dawa za kupunguza makali ARVs. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Ufatau sasa, ni muktasar wa habari. Rais Donald Trump wa Marekani ametetea uamuzi wake wa kumfuta kazi mkurugenzi wa FBI James Comey kwa kusema kuwa amepoteza imani na watu wote mjini Washington, ikiwa ni pamoja na Warepublican na Wademokrat. Waziri wa, wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson leo Jumatano anatarajiwa kumpokea waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov hapa Washington kwa mazungumzo ambayo yanatarajiwa kulenga tofauti zilizopo kati ya mataifa hayo mawili hususan kuhusu Siria na Ukraine. Mkuu wa jeshi wa zamani wa Sudani Kusini aliyefutwa kazi Paul Malong ameondoka katika mji mkuu wa Juba kuelekea katika makazi alikozaliwa. Wizara ya ulinzi ya Sudan Kusini imeonyesha kuhofia kuhusu hatua ya baadaye wakati vita vya wenyewe kwa wenyewe vikiwa bado vinaendelea nchini humo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani mauaji ya walinda amani wanne katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. Na kwa taarifa hiyo kuhusu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, tunafika mwisho wa matangazo yetu leo Jumatano kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo, msimamizi amekuwa ni Abdu Shakur Abud. Mwelekezi hapa studio ni Aida Isa. Kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mimi ni BMJ Mridhi naitwa Mkamiti Kibayasi na, na kwa pamoja tunawaaga tukisema usiku mwema kutoka Washington. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika ya Amerika inayoelezea maoni ya serikali ya Amerika. Mzozo wa takriban miaka miwili nchini Yemen kati ya waasi wa Kihudhi na serikali iliyochaguliwa ikisaidiwa na ushirika unaoongozwa na, na Saudi Arabia imewaacha watu wa Yemen, kwa maneno ya kiongozi wa misaada ya kibinadamu wa Norway Jan Egeland, ikikabiliwa na njaa isiyosemeka kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, tangu mzozo uzuke Machi mwaka 2015 takriban raia 4800 wameuawa na zaidi ya 8200 wengine wamejeruhiwa. Wakati huo huo, zaidi ya Wayemen milioni tatu wamekoseshwa makazi tangu kuanza kwa mzozo, na kiasi cha asilimia 70 ya nchi au karibu watu milioni 19 wana shida kubwa ya msaada wa kibinadamu hivi leo. Zaidi ya Wayemen milioni 17 wako katika hatari ya kukumbwa na njaa. Mapigano yamesababisha kuvunjika kwa uchumi na kuwekwa kwa masharti ya uagizaji bidhaa kutoka nje kama vile chakula, madawa na mafuta. Hata kabla ya mzozo, Yemen ilikuwa inategemea uagizaji nje wa chakula chake kwa asilimia 90, na ikiwemo madawa na mafuta. Hii ina maana kwamba mpaka mapigano ya site kuna fursa ndogo kwa Yemen kuweza kujiondoa katika janga hili la kibinadamu. Marekani ni moja ya wafadhili wakubwa wa Yemen. Mwishoni mwa mwezi Aprili, serikali ya Marekani ilitangaza kutoa karibu dola milioni 94 zaidi za misaada ya kibinadamu kuwasaidia watu wa Yemen. Hii inafikisha idadi ya misaada ya Marekani kwa Yemen kufikia dola milioni 526 tangu mwaka wa fedha wa 2016. Fedha zitatumika kwa ajili ya chakula na maji safi ya kunywa kwa familia zilizo katika mazingira hatari pamoja na matibabu ya lishe bora kwa watoto wenye utapia mlo. Pia itatoa vifaa vya usafi ili kupambana na kusambaa kwa maradhi pamoja na madawa ya kuokoa maisha na mafunzo kwa wafanyakazi wa afya. Pia kutakuwa na makazi ya dharura kwa wale ambao wamekoseshwa makazi katika mapigano. Mzozo ndiyo kiini cha matatizo ya kibinadamu. Marekani bado ina nia ya dhati kuwapatia misaada ya kibinadamu watu wa Yemen, wakati ikifanya kazi kumaliza mzozo kwa kupatikana kwa mkataba wa amani. Marekani imezitaka pande zote kuhakikisha zinaruhusu bidhaa za kibiashara na za kibinadamu zinafika kote nchini humo. Pia tunawasihi wafadhili wengine wa misaada ya kibinadamu kuongeza kiwango chao cha misaada katika kipindi hiki muhimu cha mahitaji. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika iliyoelezea maoni ya serikali ya Amerika.