Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC zikisomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Rais Donald Trump ametetea uamuzi wa wake wa kumfuta kazi mkurugenzi wa FBI James Comey kwa kusema kuwa amepoteza imani na watu wote mjini Washington, ikiwa ni pamoja na Warepublican na Wademokrat. Katika ujumbe kadhaa alizotuma kupitia mtandao wa Twitter leo Trump alisema kuwa nafasi iliyoachwa wazi na Komi itachukuliwa na mtu atakayefanya kazi bora zaidi na kurejesha tena heshima na hadhi kwa idara hiyo ya upelelezi wa makosa ya jinai. Makamu rais wa Marekani Mike Pence leo Jumatano alitetea uamuzi wa rais akisema, rais Trump amefanya uamuzi sahihi na kwa wakati muafaka kumfukuza kazi Komi. Rais Trump alimwachisha kazi James Comey kama mkurugenzi mkuu wa FBI hapo jana na kusema kupitia barua kwamba ofisa huyo hawezi kuongoza idara hiyo ipasavyo. Kufutwa kazi kwa Comey kumepokelewa kwa mshangao na wanasiasa wa vyama vyote vya, vya Marekani. Seneta mashuhuri John McCain amesema hata ingawa Rais Trump ana mamlaka ya kumwachisha kazi mkurugenzi wa FBI hajaridhishwa na hatua hiyo ya kumwondoa madarakani James Comey. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson leo anatarajiwa kumpokea waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov hapa mjini Washington kwa mazungumzo ambayo yanatarajiwa kulenga tofauti zilizopo kati ya mataifa hayo mawili hususan kuhusu Siria na Ukraine. Lavrov atakutana na rais Donald Trump kwenye ikulu hii. Itakuwa ni mara ya kwanza kwa Lavrov kuzuru Washington tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu. Mawaziri hao wawili walikutana mjini Moscow mwezi jana, huku kukiwa na hali ya wasiwasi baada ya Marekani kushambulia uwanja wa kijeshi wa Siria kufuatia tuhuma za shambulizi la kutumia kemikali lilolenga raia pamoja na watoto na ambalo Marekani iliamini lilitekelezwa na wanajeshi wa Siria. Aliyekuwa balozi wa Marekani nchini Russia Alexander Vershbow aliyeambia Sauti ya Amerika kwamba mawaziri hao wawili wana kibarua kigumu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Utafiti uliosambazwa kwenye jarida la American Medical unaeleza kwamba mlipuko wa ugonjwa wa surua katika jimbo la Minnesota hapa Marekani unaelezewa umetokea kwa sababu mbili. Moja ni kwamba takriban waathirika wote hawakupatiwa chanjo dhidi ya ugonjwa huo. Sababu ya pili, takriban waathirika wote wana asili ya Kisomali. Madaktari wanasema hali hiyo ni matokeo na dhana isiyothibitishwa lakini inaendelea kujitokeza ya imani ya chanjo ya surua MMR inaweza kusababisha mtoto kupata ugonjwa wa autism unaoathiri ufahamu wa mtoto. Dr Muhamed Haji Aden mwenye, kwenye hospitali ya Regions iliyopo mjini St Paul anasema zaidi ya asilimia 50 ya watoto wa Kimarekani wenye asili ya Kisomali katika jimbo hilo hawajawahi kupatiwa chanjo ya MMR kutokana na hofu ya autism. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani mauaji ya walinda amani wanne katika Jamhuri ya Afrika ya Kati CAR, kufuatia shambulizi lililolenga msafara wao na ambalo linashukiwa kutekelezwa na kundi la wanamgambo wa Antibalaka. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini humo MINUSCA Ulitoa taarifa jana Jumanne na kuthibitishwa kuuawa kwa mlinda amani mmoja kutoka Kambodia na baadaye kuongeza kuwa ulikuwa na masikitiko makubwa kwamba walinda usalama wengine watatu ambao walikuwa wameripotiwa kutoweka walipatikana wakiwa wamekufa. Msafara huo ulishambuliwa karibu na kijiji cha Yongofongo kilichopo zaidi ya kilomita 470. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utasikiliza kipindi cha Kwa Undani ukiwa naye Id Ligongo. Assalamu alaikum msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, karibu katika Kwa Undani. Tunakukaribisha katika matangazo yetu haya kwa njia ya redio na njia ya mtandao wetu wa Facebook ambapo unatupata moja kwa moja kutoka popote pale ulipo duniani. Mi naitwa Ideli Gongo. E, vilevile vile nitakuwa na mwenzangu hapa Sande Shomari. Lakini leo tutakuwa e, tunaelekea moja kwa moja katika studio zetu za Mombasa. Tutajiunga na mwenzetu Josephat Kioko na Libert Adede katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, na kama kawaida Kwa Undani huwa tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukikupasha yale ambayo yanaendelea hivi sasa katika masuala mbalimbali ya kisiasa, biashara, uchumi na kadhalika. Karibu na moja kwa moja leo hii tunaanzia hapa Marekani ambapo rais wa Marekani Donald Trump hapo jana alimfuta kazi mkurugenzi wa idara ya upelelezi hapa Marekani FBI James Comey kutokana nakili, kuto na kile alichokieleza kutofurahishwa na baadhi ya mambo katika eh, utendaji wake kazi. Na ninaye hapa mwenzangu Sande Shomari. Sande Shomari, eh, habari kubwa hii ambayo inaendelea hivi sasa kutamba katika vyombo mbalimbali mbali vya habari, wa Democrat, wa Democrat Republican, hali kadhalika wale ambao hawana upande wowote, wamekuwa wakitoa maoni yao juu ya kile ambacho kinaonekana ni hali ya, ya, ya kutatanisha kidogo, kwa sababu katika historia ya idara hii ya FBI ni wakurugenzi wawili tu ambao wamewahi uh, kuachishwa kazi aliyeachishwa kazi kwa mara ya kwanza alikuwa ni uh, William Sessions ambaye aliyefutwa kazi na rais uh, Bill Clinton. E, na huyu William Sessions aliteuliwa kuwa mkurugenzi wa FBI wakati wa utawala wa rais Bill Clinton, hapana, uh, ni wakati wa Reagan ndiyo alichaguliwa, lakini Clinton alipoingia madarakani akamkuta na ilionekana kwamba kwa namna moja ama nyingine Clinton hatoweza kufanya kazi na mkurugenzi ambaye alichaguliwa wakati wa utawala wa Republican, lakini kinachoelezwa hapa tofauti na swala hili uh, William Sessions yeye aliachishwa kazi kutokana na, na, na kukiuka maswala fulani ya, ya kimaadili naam. Lakini swala hili la Trump linaonekana tofauti zaidi, ni kwa sababu James Comey alikuwa tayari ameanza eh, ule upelelezi wa kuona namna gani kampeni za Rais Donald Trump zilishiriki ziliingiliwa na, na kulikuwa kuna pengine ushirikiano wowote ule na taifa la Russia katika kuhakikisha kwamba uh, Rais Donald Trump anaingia madarakani dhidi ya mpinzani wake uh, Bill Hillary Clinton. Sasa wewe, yapi ambayo umeangalia? Nam, nimekuwa nikifuatilia haya aidli e, gonga iliotokea na kuona jinsi gani, e, pande zote mbili za upande wa Republican na no, Democrat, ambazo zimekuwa zikitoa e, maelezo tofauti jinsi walipokea, wengine wakiwa wameshangazwa, wengine wakiwa hawajafurahishwa, lakini kwa ujumla, baada ya yote hayo, Rais Trump amezungumza na kama kawaida, ameenda kwenye mitandao ya Twitter, ametoa taarifa, na moja ya mambo ambayo amekuwa akisema leo ni kwamba amesema kwamba kwa upande mmoja au mwingine, wanachama wa vyama vyote viwili wa Democrat na wa Republican watamshukuru baadaye kwa hatua ambayo ameichukua leo. Kwa nini hilo, hajaleleza zaidi, lakini vilevile hatua hii imefuata e, baada ya kuwa kama wanavyosema Comey alikuwa akiongoza uchunguzi tayari wa FBI kuhusiana na kampeni ya Rais Trump kwa wakati ule alipokuwa akigombea na Russia. Lakini basi bado kwa upande zote mbili, kwa mfano nikizungumzia kuhusu viongozi wa vyama hivi viwili wamekuwa e, na maswali mengi kuhusu nini kinachoendelea kwa mfano adam schiff ambaye ni mwanachama wa ngazi ya juu zaidi kutoka chama cha demokrat anasema kwamba hii inaibua maswali mengi iwapo ikulu ya white house inaingilia wazi uchunguzi wa jinai kwa sababu hapa tayari kuna uchunguzi unaoendelea tofauti na kama waliosema wakati wa clinton ipotokea mara ya kwanza huyu mtu alikuwa ameteuliwa lakini alikuwa na matatizo ya kimaadili na ndio maana clinton akasema huyu mtu hataweza kufanya naye kazi lakini sasa huyu tayari ni mtu ambaye alikuwa amekwisha kabidhiwa kazi kazi anaifanya, lakini je, vipi leo hafla anakuja anasimamishwa. Sasa basi ukiangalia pia leo asubuhi Trump alizungumza e, hii ilikuwa ni kabla ya kutana na waziri wa Russia, Lavrov, e, wa kwamba, kwamba, kwamba na waziri wa mbea nje wa Rusia Sergei Lavrov walikuwa na mkutano wao leo asubuhi, lakini ni kwamba Trump ameeleza pale asubuhi kwamba anafikiri kwamba yote yaliyofanyika na akitoa wazi sasa, akizungumzia na upande wa chama cha Democratic na Republic akisema kwamba wote hawa wawili haoni kitu ambacho au haoni jinsi gani kama wanaweza kufanya kazi e, hapa Washington. Vile vile, e, rais huyu alizungumzia kwamba mengi aliyotokea, akigusia sasa kazi iliyofanywa na Komi, aligusia kwamba jinsi alivyofanya uchunguzi wa barua pepe za Hillary Clinton, hilo ndio moja ya sababu zimetajwa za kumwondoa kwenye kazi. Lakini kama unakumbuka ili gongo, wakati ule haya mambo yakiwa yanazungumza sana Komi aliwahi kupongezwa na rais Trump kwa kazi ambayo alikuwa ameifanya. Sasa hapa mtu anajiuliza, je, lipi ni lipi? Lakini si hivyo tu, Trump eh, amesema kwamba ameafikiana na mapendekezo. Sasa hapa Idi anakuja kuelezea kwamba hii haikuwa maamuzi yake peke yake, kulikuwa kuna mapendekezo kutoka kwa mwanasheria mkuu Jeff Sessions eh, kuhusu swala la kumwondoa ni kwamba, eh, inasemeka, inasemekana kwamba Trump na Sesion walipokaa, Sesion anasema ni wakati ambapo sasa ni wakati wa kudumisha nidhamu. Nidhamu ya hali ya juu, uwajibikaji na utawala wa sheria inahitajika katika idara ya FBI. Lakini hatuishii hapo. E, utaweza kujua kwamba e, shutuma za uingiliaji wa uchunguzi wa Rusia zimekuwa zikizungumza sana hapa kwenye maelezo mbalimbali ya Wademokrat bungeni. Hali kadhalika kuna mtu ambaye anaitwa Rod Rosenstein, huyu ni naibu wake Jeff Sessions. Naye pia wanasema kwamba alitoa mapendekezo kwa mwanasheria mapende mkuu Jeff Sessions kwamba bwana huyu mkuu wa FBI hakufanya kazi inavyotakiwa, kwa hiyo aweze kusogeza nam sande. Pengine tukizungumzia mtu anaweza akajiuliza kwa nini, uh, mwanasheria mkuu eh, aingilie eh, kazi ya mkurugenzi wa FBI? Ni kwamba uh, toka mwaka 1920 eh, Uh, mkurugenzi mkuu wa FBI amekuwa akiripoti moja kwa moja kwa mwanasheria mkuu. Kwa hiyo taasisi hii kwa namna moja ma nyingine moja kwa moja inahusika na ofisi ya mwanasheria mkuu uh, wa, wa, wa, wa Marekani. Na vilevile vile, uh, sheria hii ili ilitengenezwa eh, mwaka sitini na, nane, na kuona kwamba ni bora rais amteue mkurugenzi wa aha, FBI. Hali kadhalika bunge liweze kupitia ule uteuzi wake, na ni kitu ambacho mpaka hivi sasa bado watu wanakizungumza. Hii hali ya Rais Donald Trump kuweza kumwachisha kazi James Comey pengine itaweza kuleta picha tofauti kabisa, baada ya kuona ni nani ambaye atateuliwa, na kama unavyojua idara hii mm -hmm. haijawahi kuwa na wakurugenzi wengi, japokuwa taifa hili lina maraisi e, arobaini na tano mpaka no. hivi sasa e, mpaka tunavyozungumza, wamewahi kuwa ni wakurugenzi kumi na mmoja tu, na yule ambaye amewai kukaa kwa muda mrefu kabisa e, alikuwa ni Edgar Hoover ambaye alihudumu kwa miaka arobaini na minane na baada ya hapo wakaamua kwamba kuona bunge likaamua kuona, kuona kwamba lazima waweke muda wa kikomo cha mkurugenzi ambapo sasa hivi ni miaka kumi, ya kumi. Ku, ku kuhudumu zaidi ya miaka kumi. Kumi na Komi hajaingia muda mrefu sana, alikuwa bado ana siku kadhaa. Sasa manake aliingia mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu na aliteuliwa na, na, na rais Obama. Sasa alikuwa bado na muda. Naam, sasa wachambuzi wanasemaje? Nam, sasa Idi Ligongo, kwa kufuatia haya pia nikaona kwamba tuangalie upande mwingine, kwamba je, pengine hii ina maana gani hasa unapozungumzia kuhusu kuingilia uchunguzi? Hii ni mambo makubwa kidogo. Vilevile unakumbuka kwamba gazeti la LA Times lilisema kwamba tangazo la kuondolewa kazini James Comey lilimkuta ghafla, ye mwenyewe akiwa hana taarifa, akiwa hajui, wakati wakizungumza na maafisa wa FBI pale Los Angeles, tangazo likaja sasa moja ya mambo ambayo nimeongea na mchambuzi e, nimezungumza na mchambuzi e, Profesa Fulbert na Mwamba, nakutaka kujua kwamba je, swala kama hili linapotokea, hatua na inachukua na rais ya kutangazwa hata muhusika mwenye hajui ni jambo la kawaida au namna gani, na alikuwa anaelezea hilo hilo, si jambo la kawaida Marekani, huwa uh, na uh, mipangilio mingine, lakini sio haramu. E, njia yenyewe ni halali. Uh, jambo tu uh, vile ilivyofanywa kumfuta kazi, hakuna makosa. Lakini suala kubwa ni kuwa, je, ni jambo gani wanaloogopa walio pale White House? Ni nini wanachoogopa? Na pengine basi kwa sababu hiyo e, kwa upande wa yeye James Comey baada ya kuondoka kumekuwa na, na maelezo kutoka kwa upande wa baadhi ya wabunge kwamba wanaweza wakamwita kwenda kujieleza. Lakini huyu James Comey kama kiongozi aliyekuwepo kwa muda mrefu, kuna viapo ambavyo amekula, pengine kuna masuala ambayo ataweza kwenda kuyazungumza akiitwa. Ningependa kujulisha wasikilizaji kuwa Marekani uh, sheria za siri sio kama zinazofanyika kwenye koloni zilizokuwa za Waingereza. Siri ni siri kazini lakini hakuna siri kwa rais na hakuna siri kwa bunge. Kwa hivyo kamati ya Congress uh, pale katika bunge la Representatives na bunge la Senate, kamati inayosimamia um, masuala ya um, kiusalama ni lazima yaelezwe, maneno kinagaubaga. Yale ambayo hawezi kueleza ni kile wanaita hapa operational details na kutoa majina ya maajenti wale wanahusika na kazi, lakini yaliyotukia yale anajua, hawezi kuficha. Akificha atakuwa anavunja sheria. Kwa hivyo mimi nafikiri itakapopita muda, uh, Komi atakuwa anaimba kama ndege, na pia Flynn ambaye aliomba wampunguzie kifungo akikubali kuongea. Naona mambo bado um, sufuria bado inachemka, lakini itakuja lipuka ikiwa mambo yanaendelea. Kwa hivyo pengine, ni kitu gani ambacho hasa kitalipuka, hasa baada ya yeye kuondoka kwenye ile nafasi? Yale mafaili aliyokuwa akiyashikilia kuhusu uchunguzi aliokuwa akiufuatilia, anaye mrithi ataweza kuyapata kama yalivyo, au inakuwaje kisheria Marekani? Hawezi kuficha na hawezi kuficha. Hebu nieleze, iko namna hivi, kuna majenti walio chini wakipata habari wanapeleka juu, kutoka juu inakwenda kwa wakubwa wanaopeleka juu, halafu mwisho inafikishwa kwa mkurugenzi mwenyewe. Kwa hivyo hakuna kinachofikia mkurugenzi ambacho hakikupitia chini. Mkurugenzi akificha faili juu, kuna wale waliompitishia, na wanapopitisha na kuipeleka juu kwa mkurugenzi, wanafanya kopi. Kwa hiyo hakuna hata hata, anayekuja akichoma kile, atapata kwenye ofisi ya mkurugenzi wale waliochini wako wa, wa, wa na kopi, na wakiitwa na bunge la Congress, sheria inawalazimisha kuja kusema ukweli au watafungwa kifungo kirefu na, no. na mambo ndivyo profesa anazungumzia kwa namna gani na mazingira jinsi eh, yalivyo ya kesi hii. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, na kama nilivyokuambia wakati tunaanza kipindi hiki ni kwamba leo katika sehemu ya pili, moja kwa moja tunaelekea eh, kule mjini Mombasa ambapo tunaungana naye eh, Joseph Akioko na Libert Adede. Tukirejea tena, tutakuwa Mombasa. Asante sana Washington studio 15, na hapa ni mjini Mombasa. Leo katika undani ni mimi Josephat Kyoko na niko na mwenzangu Liberty Adede. Leo tuna taarifa kemkem yaliyojiri hapa nchini Kenya, matukio mbalimbali na tunayaangazia yote kwa pamoja. Wiki imeshuhudia mengi, ikiwa leo ni Jumatano. Kwanza utasikia kuhusiana na maafa yanayotokana na mafuriko katika eneo la pwani ya Kenya. Siweje choo zote zimetuingilia maji, nyuma nzima zimejaa maji. Nikaondoka na mmoja, ana miaka minane, kuondoka naye kuangalia nyuma hivi, ukuta umeanguka. <laughs> na pia tutaangazia ni kwa nini visa kama hivi kila mara vinashinda kutokea katika eneo hili la Mombasa na pwani, na pia ina madhara gani ambayo yanaweza kuwakumba Wakenya katika eneo hili wakati kuna maafa kama haya, haswa sana tukiwa tunaangazia mafuriko, na pia imeandamana na maradhi ya dengue fever. Hii ni homa ambayo imehangaisha watu wengi, takriban watu mia mbili walipatiwa kuambukizwa na virusi vya dengue fever. Na hapa wataalamu wa afya wanasemaje kuhusiana na maradhi hayo? Na mpaka sasa clinical zile cases ambazo ilionekana kama dengue clinical presentation ni mia tatu na hamsini na mbili. Karibu tuandamane hadi tamati. Moja kwa moja ni kuhusiana na mafuriko. Takriban watu kumi na tano wameripotiwa kufariki kutokana na mvua kubwa iliyoonyesha sehemu hii ya pwani ya Kenya, ikiwa sehemu za Mombasa na Kwale kusini mwa pwani kaunti e, inayopakana na Tanzania imeshuhudia vifo vya watu watano na Mombasa takriban watu kumi, ni chini ya wiki moja. Maanake mvua imenyesha kubwa sana na watu wamesema wanahangaika, lakini tukumbuke kwamba watu walilia ukame na mvua ikaja na ikaja kwa vishindo. Ni katika pita, pita pale jana, Bwana Kioko, nilivyokuwa nikizunguka katika maeneo mbali mbali, kama miji kama ya mshomoroni e, miji ya Kisauni, maeneo ya hapa Mombasa, ukiangalia hali ni mbaya e, barabara za kuendele, kuelekea Malindi e, zimeweza kuzibwa na maji na kutatiza uchukuzi. Hali ikawa ni sawia katika eneo la pwani kusini, ambako umegusia, kumekuwa na barabara pia imeweza kukatika na kuleta matatizo makubwa kubwa sana. Kitu kimoja usafiri ulikuwa umetatizwa, kando na uchukuzi, vyakula katika eneo hilo imekuwa ni balaa. Na ni kwa sababu taarifa hizo zimeangaziwa na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na hapa kwanza tuwasikie watu walioathiriwa na mafuriko hayo. siwj choo zote zimetuingilia maji, nyumba nzima zimejaa maji, maji ya amvua. iliendelea kunyesha, maji yakaendelea kupanda, kupanda kuanzia saa kumi ndio yakaanza kutuingilia kwa nyumba, vile alianza kutuingilia kwa nyumba, yakaanza kujaja, tukajaribu angalau kuokoakoa kidogo kidogo, atukuweza kuokoa, yakaendelea kupanda, kufurika mpaka tuko na hatuna la ziada, tukaenda kuomba mahali pa kukaa. Jina langu naitwa Zaharia Mwalimu, niko na watoto themanini na moja. Jana tuliathirika na mvua mpaka chakula hatuna, na alafu tukapata msamaria mwema akatuchukua akatuweka mahali zaidi. Ikiwa ni watu waliopoteza jamaa zao kutokana na mafuriko, huyu dada anasema alinusurika. Nilikuwa hapo hmm, najua kuna kibanda hapo chenye wanajistiri. Hmm. Hmm. Sasa mimi ile nikamwambia, huyu mdogo kabisa wa miaka kama mitatu, kaambia, halilo sichezee mvua. Nikatishia kumchapa akakimbia, kaambia, kajistiri pale kwenye ile jikaratasi na babu yako. Akaenda akakaa na babu yake. Kuangalia hivi ndani yacho kibanda, kiko kumejaa maji. Sasa wale watoto wanajaribu kuwatoa wale maji, nikamwambia, haya maji hamwezi kuyamaliza, ondokeni. Sasa huyo mmoja, ile naondoka, nikaondoka na mmoja ana miaka minane, kuondoka naye kuangalia nyuma hivi, ukuta umeanguka, mtoto <tutu> wazisi tangu mmoja na waofi wake watatu, watu wakafunikwa pale katika hayo mazungumzo, kuna mama huyo anafahamika kama uh, Zaharia Mwalimu. Yeye uh, anasimamia kituo cha kuhifadhi watoto eh, maarufu children's home, ambapo ana watoto watoto takriban themanini, amekuwa wakiwatunza hapo kwa kipindi kirefu. Na sasa eh, boma lake ama nyumba hiyo imeweza kuingiwa na maji, amelazimika kuwatoa watoto hawa wadogo, ambao hajui ataanzia wapi, hana chakula cha kuwapa. Lakini katika mazungumzo akasema kwamba ametembelewa na baadhi ya wahisani ambao wame ya chakula lakini akawa na wasiwasi kwamba atawaweka wapi baada ya kile chakula alichopewa na wahisani. La mno zaidi ni kwamba maeneo mengi nchini Kenya miundo mbinu inasemekana kuwa katika hali mbaya. Ukiangalia kwa jumla, mji wa Mombasa, barabara ni nyembamba na barabara ni chache, tofauti na miji mikuu inayotakana kuwa na barabara pana kama vile mji wa Nairobi. Msongamano wa magari, inaponyesha mvua kidogo, inakuwa hali ni mbaya. Katika eneo la pwani, barabara kuu inaunganisha Nairobi na Mombasa, eh, msongamano wa magari ama ukipenda foleni zimeshuhudiwa kwa wiki nzima, watu wamekwama barabarani, watu wamekesha sehemu mbalimbali wakisafiri, na hii ni kutokana na, na ukosefu wa miundo msingi na wengi wakizungumza, wanasema serikali ina bajeti ya kutosha ambayo inaweza kupanua barabara, japo reli inajengwa, lakini kwa sasa watu wanateseka. Trela za mizigo kutoka bandari ya Mombasa kuelekea maeneo mengine ya Afrika Mashariki inakuwa ni tatizo kubwa sana kutokana na wakati wa mvua kubwa kama hii. Lakini Kioko, nitakurudisha nyuma, ni nani wa kulaumiwa wakati maeneo ambayo ni ya makazi yanapofurika na maji? Mipangilio katika serikali zetu kweli si, si mizuri sana. Ukiangalia kule, serikali kuu inahitajika isimamie wapi? Na unajua siku hizi tuna ugatuzi pia, kuna vile serikali za kaunti pia zimepewa jukumu la kusimamia eh, eh, uchukuzi na Uh, uzoaji wa majitaka yaani mitaro kuchimbwa, na vile nimesikia uh, wakuu hasa gavana wa Mombasa akisema hilo linatekelezwa, lakini kwa sasa watu wanashuhudiwa wakiendelea kupata tabu wakati wa mafuriko kama haya. Sehemu ambazo watu wamejenga majumba ni hatari sana, watu kuponokewa na, na ukuta, imekuwa ikitokea kila mara mm -hmm. Na ukiangalia makazi ambayo watu wanakaa, vitongoji duni, hata miji ya Nairobi na Mombasa Jambo ambalo linafaa liulizwe ni kwa nini idara hizi za kaunti ama zilizogautuliwa, ni kwa nini zinaruhusu watu kujenga maeneo ambayo ya hapo awali yalijulikana yalikuwa ni kama vidimbwi vya maji. Ni kwa nini idara hizi zinachukua, zinawacha ama zinatoa fursa watu wanaendelea kujenga katika sehemu ambazo zilikuwa zinatambulika ni za tabulika, kupisha maji, na ni kwa nini hai, hizi sehemu ama mitaro na mabomba ya kupitisha majitaka inakuwa imezibwa kushughulikiwa. Hayo ndio maswali mengi zaidi ambao um, Wakenya wamekuwa wakiuliza. Na kando na kuangazia mafuriko leo pia tumeunganisha na mkurupuko ama kuzuka maradhi ya kuambukiza maradhi yanayosababishwa na mbu. Hii ni homa ya dengue, yani dengu fiva. Na eneo la pwani ya Kenya hapa mjini Mombasa maambukizi yameripotiwa tangu mwishoni mwa juma lililopita, na watu takaribia mia mbili kasemekana kaambukizwa. Hii ni hatari. E, wataalamu wa afya wanasema watoto zaidi wanaadhiriwa na hili na inaweza kusababisha kifo. E, mtu anapoambukizwa mara moja Eh, ulizungumza nani, eh, Liberty? Nimepata fursa ya kuzungumza na msimamizi wa masuala ya matibabu ya mahuduma za matibabu katika kaunti ya Mombasa, eh, Daktari Khadija Shikeli ambaye amegusia akisema kwamba utafiti wao umeonyesha kwamba jiji la Mombasa ndio nambari moja barani Afrika kwa kuwa na idadi kubwa ya watu wanaougua ugonjwa huu wa denge. Hebu tumsikie anasema vipi. Eh, katika mahojiano yetu hapo hapo awali, mwaka huu tumeona denge kutoka mwanzo wa April na mpaka hivi sasa bado zinaendelea na mpaka sasa clinical zile cases ambazo ilionekana kama denge, clinical presentation ni mia tatu na hamsini na mbili. Denge ni, ni virus infection ambayo ina inasambazwa na mosquito, na mbu huyu anauma time za mchana school going children and uh, college going maanake uh, uh, teenagers ndio the most affected walipatikana na antibodies. Asante sana daktari huyo ambaye amekuwa akifanua hilo katika mazungumzo na Sauti ya Amerika. Liberty, hili linatisha sana maanake watu wamejikinga, bado unaambiwa umelala ndani ya net iliyotibiwa, lakini waambiwa ule mbu bado atakushambulia mchana. nam kawa wanatoa ushauri, wanasema kwamba watu wavalie nguo za mikono mirefu, eh, kama ni kuchukua yale mafuta ya kuzuia kuumwa na mbu waweze kujipaka, na wanasema kwamba wanafunzi wali, wali, wali, wali kwenda college pia wanashauriwa kwamba wawe makini sana. Januari mwaka huu kulikuja team kutoka ministry of health na CDC wakafanya survey kuangalia age group gani ambayo imekuwa affected by dengue, nayo imeonekana kuwa in Mombasa the prevalence of dengue iko the highest even in Africa. 20% of, uh, dengue, manake prevalence of dengue iko Mombasa. Sasa ni mbu tutajikinga usiku ama tutajikinga mchana? Hicho <laughs> ni kitendao hili Wakenya wako nacho kwa sasa. Kwanza ni dengue ama ni dengo? Watu wanachanganya, inakanganya kiasi. Kuna wale wanaita dengi, kuna watu wanaitwa dengu na unajua dengue kwa wengine ni, ni, ni zile nafaka ambazo watu hutengeza sana, sana, sana zikiliwa na chapati kama chakula huku mpaka watu wanashangaa ugonjwa huu ni ugonjwa upi. Hu, lakini kando na hayo ki, kioko si dengue peke kuna uwezekano wa kuweza kupata ugonjwa kama ule wa chikungunya ambao inasemekana unasambazwa pia na mbu, na pia kuna kipindupindu kutokana na e, maji taka kuchanganywa na maji yale ambayo wanatumia watu na pia kuwa kuwa kuwa yamesimama kwa kipindi kirefu katika mm -hmm, eneo moja. Aha, hatari sana watu waliomba mvua kwa sababu ya ukame, lakini sasa mvua imeleta maafa makubwa. Unasikia majina hapa mazito mazito, chikungunya. Aha, sijui jina la kutoka wapi ile, lakini zaidi ni kwamba wataalamu wa afya wameshatoa kauli yao na ushauri kwa raia nchini Kenya kujikinga zaidi, maanake maradhi haya ya deng fiva yanakuwa ni hatari sana. Leo tumekuletea kwa undani kutoka eh, hapo mjini Mombasa. Sauti ya Amerika VOA, mimi ni Josephat Kioko na mimi ni Liberty Adede. Shukran sana Josephat Kioko na Liberty Adede kutoka Mombasa nchini Kenya. Na mtazamaji na msikilizaji wa kwa undani kila siku ya Jumatano tutakuwa tunakuletea kipindi hiki kwa undani sehemu ya pili kutoka mjini Mombasa. Kwa hiyo hili kuweza kujua kile ambacho kinaendelea kutoka kanda hizo, usikose kuwa nasi siku za Jumatano, lakini vilevile vile endelea kuwa nasi kila siku kwa ajili ya kupata habari mbalimbali kwa undani zaidi. Kufika hapa, tunakamilisha kwa undani kwa siku hii ya leo. Naitwa Idi Ligongo, ni kutakia kila la heri popote pale ulipo. Shukran kwa kuwa nasi na kuwa na siku njema.