Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington. Hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza kukaribisha hii leo mimi hapa ni BMJ Mridhi na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo. Ni Alhamis tarehe 11 mwaka wa 2017 ni mwezi Mei. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi mita bendi 19 na 22. Karibuni <tipulik> katika matangazo yetu ya leo, mkutano kuhusu hali ya usalama na siasa nchini Somalia wafanyika katika jiji kuu la Uingereza London. Na kila nchi security ni priority ya kila kitu, ikiwa mipango imefanyiwa na watu wa UN na serikali ya Somali ya kuwalinda. Mashida mengi ambayo sisi Somalia wa Kenya tumepata ni kutokana na hao maalshabab. Na katika ripoti nyingine ni kwamba rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma amefanya ziara nchini Tanzania. Mheshimiwa Rais wa Afrika Kusini atusaidie katika kupata mkopo kutoka kwenye benki ya BRICS, ili tuweze kuendeleza kujenga reli yetu ya kati kwa kiwango cha, cha standard gauge, lakini vilevile vile, mambo mengi sana basi. Utayasikia yote hayo na mengine mengi, msikilizaji, endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, lakini kabla hatujaenda kwa ripoti za waandishi wetu tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu mkamiti kibayasi. Ikulu ya Marekani White House inaeleza kwamba Rais Donald Trump alifikiria miezi kadhaa juu ya kumfuta kazi aliyekuwa mkurugenzi wa FBI James Comey, lakini washauri wake wanasema kiongozi huyo alighadhabika zaidi katika siku za karibuni kufuatia matamshi hadharani ya Comey kuhusu uchunguzi wa kiuhalifu kuhusu kushirikiana kwa kampeni ya Trump na Russia na kusikitishwa na jukumu lake muhimu katika uchaguzi wa Trump. Rais Trump, kwa mujibu wa madai ya vyombo vya habari vya Marekani, alikasirishwa na ushahidi wa Komi bungeni wiki iliyopita, ambapo alielezea uchunguzi mpana unaofanywa na FBI kuhusiana na Russia kuingilia kati uchaguzi wa urais Marekani mwaka jana, kukataa kwake kuunga mkono madai ya Trump yasiyo na ushahidi wa kweli kwamba rais wa zamani Barack Obama alirikodi mawasiliano yake, ambapo hatua yake ilichochea matokeo ya uchaguzi na FBI inaonekana kutohamasika katika kushughulikia kutolewa kwa siri ripoti za serikali kwa waandishi wa habari. Wabunge wa kaskazini mwa Nigeria wameanzisha uchunguzi kuhusiana na madai ya rushwa dhidi ya mmoja wa watawala wa kijadi nchini humo ambaye mitazamo yake ya kimaendeleo imesababisha utata katika jimbo moja la kiconservative. Mbunge wa wilaya katika jimbo la Kano jana Jumatano alipanga kamati ya kufungua mashtaka manane ya shutuma dhidi ya Emir of Kano Muhammad Sanusi juu ya matumizi mabaya ya fedha. Madai mengine yanajumuisha utumiaji mbaya wa madaraka na tabia isiyofuatana na maadili. Kamati ya watu wanane inatarajiwa kuripoti ugunduzi wake kwenye bunge la nchi hiyo ndani ya muda wa wiki mbili. Shughuli za uchukuzi katika nchini Burundi zimeathiriwa pakubwa na uhaba wa mafuta ya gari unaosababisha unaoshuhudiwa kwa takriban mwezi mmoja sasa. Serikali ya Burundi haijatoa tamko lolote, lakini waziri wa nishati na madini nchini humo, wiki mbili zilizopita, alikiri bungeni kuwa serikali kwa sasa haina fedha za kutosha za kuwapa wafanya biashara ya mafuta ya gari kutoka nje ya nchi mwandishi wetu Haidala Hakizimana anaripoti kamili. Kwenye vituo mbalimbali vya kuuza mafuta ya gari hapa mjini Bujumbura, kinachoshuhudiwa ni misafara mirefu ya wamiliki wa magari. Wamiliki hao wakisubiri, lakini kwa bahati nasibu, kuwa pengine wakapata mafuta. Polisi kwa mara kadhaa wanaingilia kati kuelekeza magari hayo. Wapi hatupati, tunatonda ila tupate, hatakupata. Uko hapa kuanzia siku gani? Hapa nipo karibu wiki mbili, niko hapa Hii ni wakati, wiki mbili zilizopita, waziri wa Burundi wa nishati na madini alikiri bungeni kuwa serikali kwa sasa haina sarafu za kigeni za kutosha, aina ya dola za kuwapa walanguzi wa mafuta ya gari nje ya nchi. Uhaba huo mafuta ya gari ulikuwa kwa mara kadhaa ukishuhudiwa kwa siku mbili au tatu, na baadaye yakapatikana, lakini safari hii uhaba umedumu kwa kipindi kirefu. Aida Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Maafisa wa chama cha upinzani kilichopigwa marufuku nchini Rwanda wanadai hii leo kwamba mwanachama wao ameuliwa, ikiwa chini ya miezi mitatu kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu wa kitaifa. Msemaji wa polisi Theos Badege alisema mwili wa Jean Habarugira wa chama cha United Democratic Forces au FDU uligundulika Jumatatu, kilomita 60 kutoka mahala alipopotea siku tatu kabla. Makamu rais wa FDU Boniface Twagirimana alidai mwanachama huyo mwenye umri wa miaka hamsini na miwili aliuawa kwa sababu ya upinzani wake dhidi ya sera ya mipango ya kilimo ya serikali katika kijiji anakotoka cha Ngoma, mashariki mwa nchi. Anasema Habarugira alitoweka baada ya kukutana na mwanajeshi wa zamani anayesimamia usalama wa kijiji. Msemaji wa rais wa Rusia Vladimir Putin anasema leo kwamba mkutano kati ya waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov na rais wa Marekani Donald Trump ulikuwa na manufaa makubwa. Msemaji huyo Dmitri Peskov aliwaambia waandishi wa habari kwamba Russia inachukulia kwa tahadhari na matumaini kuhusu uwezekano wa kuimarisha uhusiano na Marekani, lakini pia kuna kazi kubwa ya kufanya. Matamshi hayo yametolewa siku moja baada ya rais Trump kuwa mwenyeji wa Lavrov kwa mazungumzo huko White House yaliyolenga kwa sehemu kubwa juu ya hali nchini Siria. Wakati wa huo rais Donald Trump aliwaambia waandishi wa habari kwamba alikuwa na mkutano mzuri na Lavrov akiwa kwenye ofisi yake ya Oval Office na waziri wa zamani wa mambo ya nje Henry Kissinger pembeni yake. Rais Trump alitoa maelezo machache kuhusu mazungumzo yake na mwanadiplomasia huyo wa Russia. Alisema kuwa ninafikiri tutafanya vyema kwa upande wa Siria, anasema nadhani mambo yanayotokea yanaleta matumaini ya kikweli, anasema watasitisha mauaji pamoja na vifo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Msikilizaji, baada ya habari hizo, sasa tuangalie ni lipi ambalo tumelipa kipaumbele na ni kongamano ambalo limefanyika kule nchini Uingereza katika mji mkuu wa London ambako raia wa Somalia Uh, wanasema wa kwamba watafaidika kutokana na yale ambayo yameendelea mjini London hivi leo, na tupate habari zaidi kutoka kwa mwandishi wetu wa Mombasa Josphat Kioko ambaye amefuatilia kwa kina mkutano um, huo uliofanyika jijini London. Farmajo juu, Wasomali walishangilia sehemu mbalimbali walimpata rais mpya, Muhamed Abdulahi maarufu Farmajo. Hii ilikuwa ni Februari mwaka huu, yaani miezi mitatu iliyopita, lakini kupata rais mpya na serikali mpya haijamaliza matatizo ya nchi ya Somalia. Kongamano hili la London kuhusu Somalia si la kwanza, ni mara ya tatu kongamano hili kuandaliwa. Na kama ilivyotarajiwa, serikali ya Somalia imewasilisha maombi katika kongamano hili. Rais Muhamed Abdulahi ameomba msaada kuhusiana na masuala ya usalama na pia ukabili janga la ukame somalia tangu mwaka jana masuala ya fedha yanatupa changamoto kubwa sana mkutano huu ni wa maana sana kwetu sisi nchi zinazotujali zimefanya wajibu mkubwa tumekuwa na madeni mengi kama nchi kutokana na mikopo Twawashukuru ndugu zetu wa nchi za Kiarabu kwa kutufutia madini. Twaomba jamii ya kimataifa izidi kutushika mkono, ili kustawi. Kwa njia hii tutazidi kuinua nchi yetu ya Somalia. Yaliyojadiliwa sana kuhusu Somalia ni kusumbuliwa na magaidi wa Al-Shababu. Marais kutoka ukanda huu Afrika wa Afrika wamekuwa katika kongamano hilo la London. Rais Uhuru Kenyatta ameongoza ujumbe wa Kenya, na kabla ya kusafiri London, alisisitiza kwamba majeshi hawezi kuondolewa Somalia hadi pale watakapopata amani. Msimamo wa Rais Uhuru Kenyatta umeungwa mkono na mchanganuzi wa masuala ya utawala Abdi Daib ambaye pia ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Kenyatta. Rais Uhuru Kenyatta ni kiongozi ambayo hapendi kuona mwanadamu akidhalilishwa, ndiposa unaona mara anaenda Somalia kwenda kusuluhisha maneno. Na kila nchi, security ni priority ya kila kitu, ikiwa mipango imefanyiwa na watu wa UN na serikali ya Somali ya kuwalinda. Mashida mengi ambayo sisi Somalia wa Kenya tumepata ni kutokana na hao Maalshabab, na Rais Kenyatta amefanya awezavo kuvunja makali ya al-shabab. Kuna mengi nyuma ya pazia ambayo serikali iliweza kuzuia. Raia wa Somalia sasa wanajawa na matumaini. Wakenya walio na asili ya Somalia pia wamezungumza na Sauti Amerika kuhusu mikutano inayoandaliwa ili kusaidia kujenga upya nchi ya Somalia. Rashid Juma: nafurahia leo kusikia kwamba London wanazungumza mama ya Somalia. Wametaabika siku mingi sana namefurahia kwamba ile deni zote imewachiliwa. Mimi ni mana Kenya, baba na mama pale, hata nikienda ni kama kwetu. Kusema kweli, Msomali ni Msomali mahali yoyote ambaye yuko, lakini muhimu sana ni kwamba lazima kujua kwamba yani, ni, ni kila mtu anajisimamia mwenyewe katika nchi yake. Mohamed Abdullahi Farmajo, president wa Somalia, ni mtu ambaye hachukui hongo wala hata kubali hongo Migogoro ya uongozi na vita vya wenyewe kwa wenyewe vimerejesha nyuma nchi ya Somalia, lakini kongamano kama hili la London ni ramani inayoweza kuleta matumaini makubwa. Josephat Kioko, VOA, Mombasa. Shukran sana Josephat Kioko kwa taarifa hiyo kuhusu maoni ya wasomalia baada ya mkutano ambao umefanyika mjini London, Uingereza, kuhusiana na usalama na hali ilivyo huko nchini Somalia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na tunaendelea sasa na habari muhimu za dunia. Waziri wa ulinzi wa Marekani James Mattis amerudia tena ahadi yake ya kuilinda Uturuki wakati nchi inapinga uamuzi wa karibuni wa Marekani wa kuwapa silaha wapiganaji wa Kikurdi katika jaribio la kuwaondoa wanamgambo wa Islamic State kutoka ngome yao kuu huko Raka. Mattis alirudia tena nia ya, ya dhati ya Marekani kwa mshirika wake wa NATO baada ya mkutano leo na waziri mkuu wa Uturuki Binali Yildirim, kuzungumza katika mazungumzo ya hatua ya juu kati ya nchi hizo mbili tangu Washington ilipotangaza hapo Jumanne juu ya mipango ya kutoa silaha kwa Wakurdi wa Siria wanaoungwa mkono na Marekani, pia wanajulikana kama YPG. Ofisi ya rais wa Korea Kusini, Moon jae In, imeeleza leo kwamba inapanga kutuma ujumbe kwenda Beijing kuzungumzia suala la programu ya nyuklia ya Korea Kaskazini na wasiwasi wa China kuhusu mfumo wa makombora ya ulinzi ya Marekani, THAAD yaliyowekwa huko Korea Kusini. Viongozi hao walizungumza kwa njia ya simu siku moja baada ya Moon kuapishwa na kuchukua nafasi ya rais aliyeondolewa madarakani Park weye. Msemaji wa Moon alisema marais walikubaliana juu ya malengo ya pamoja ya kuto kuwepo na silaha za nyuklia kwenye peninsula ya Korea na kwamba Moon anafahamu wasiwasi wa China kuhusu mfumo wa THAAD. Korea Kusini imefanya kazi na Marekani kuweka mfumo THAAD ili kusaidia kulinda jambo lolote iwapo kunatokea shambulizi la kombora la Korea Kaskazini. Sehemu ya kwanza ya mfumo ilianza kufanya kazi mwanzoni mwa mwezi huu na ufanyaji kazi kamili unatarajiwa kukamilika ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. China inaangalia THAAD kama kitisho na ushawishi unaoharibu uthabiti katika kanda na imelipiza kisasi dhidi ya Korea Kusini kwa kudhibiti utalii na usafirishaji wa bidhaa mara baada ya kusikiliza habari hizo zilizosomwa hapa na Mkamiti Kibayasi. Sasa tuende kwa waandishi wetu tupate habari zaidi, na kutoka huko Tanzania ni kwamba Nchi hiyo au sekta kadhaa katika nchi hiyo zitanufaika na mikataba ambayo imetiwa saini jijini Dar es Salamu hii leo baina ya Tanzania na Afrika Kusini kufuatia ziara ya Rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma katika nchi hiyo ya Tanzania. Kwa taarifa kamili, sasa tuungane naye mwandishi wetu wa Dar es Salaam Adina Chaali. Baada ya mazungumzo kati ya Rais Jacob Zuma na mwenyeji wake Rais John Magufuli, mikataba miwili inayohusisha sekta ya utalii na sekta ya uchukuzi ilisainiwa pamoja na makubaliano ya mkutano wa tume ya pamoja ya maraisi itakayokuwa na jukumu la kusimamia utekelezaji wa makubaliano yanayofikiwa na maraisi hao. Mhandisi Edwin Ngonyani ni naibu waziri wa ujenzi, uchukuzi na mawasiliano. ya tuboreshe reli yetu, reli ya kati. Kama ulivyosikia tunatarajia, eh, mheshimiwa rais wa afrika kusini Atusaidie katika kupata mkopo kutoka kwenye benki ya BRICS ili tuweze kuendeleza kujenga reli yetu ya kati kwa kiwango cha, cha standard gauge. Lakini vile vile mambo mengi sana, swala la uendelezaji wa bandari nayo, nayo tunatarajia tupate msaada wa kitaalamu kutoka kwao. Kwa Waziri wa maliasili na utalii Profesa Jumanne Magembe, kwa upande wake amezungumzia mkataba katika utalii. Tuta promoti wa uwekezaji hasa katika hoteli za ufukweni hasa ufukwe wa Indian Ocean. Katika bahari ya Hindi upande huu wa Tanzania, katika maeneo ya Mafia, maeneo ya Kilwa Kiswere, Lindi, Mtwara na kama unavyojua eh, hifadhi yetu ya bahari ya, ya Mafia kwa ubora wake ni ya pili kwa ubora dunia nzima. Naye Profesa Joyce Ndalichako, waziri wa elimu, sayansi na teknolojia amesema Tanzania itanufaika zaidi na mashirikiano na Afrika Kusini katika nyanja ya elimu ya juu kupitia huu ugeni wa Mheshimiwa Rais Jacob Zuma tutaendelea kushirikiana zaidi katika masuala ya kitafiti na masuala ya teknolojia kwa ujumla, na kikubwa zaidi pia tunataka kuongeza ushirikiano kati ya vyuo vikuu vyetu, kwa sababu kama tunavyofahamu, South Africa kuna vyuo vikuu kama Stellenbosch na Pretoria ambavyo viko vimeendelea ukiangalia viwango vyake vya elimu. Awali marais hao Jacob Zuma wa Afrika Kusini na John Magufuli wa Tanzania walizungumzia umuhimu wa kila taifa katika maendeleo ya kiuchumi na usalama wa bara la Afrika. Tuna bado shida ya hali na machangamoto za kiusalama zilizopo katika baadhi ya nchi marafiki katika bara letu. Tunafurahi e, kufanya kazi nanyi e, kama a, mdau mkubwa kabisa kwa sababu Mheshimiwa Rais Zuma ni mwanachama mzuri wa BRICS katika nchi ambazo ni matajiri, na yeye anaipenda Tanzania kwa sababu amekuwa mstari wa mbele katika kusementi haya mahusiano mazuri yamekuwepo. Nikasema neno lake tu moja, akilizungumza kwa wanachama hawa wa BRICS, watatupa mkopo kwa ajili ya kujenga central area standard gauge Afrika Kusini ni taifa la pili kwa miradi mingi ya uwekezaji nchini ikiwekeza miradi yenye thamani ya zaidi ya shilingi trilioni 1.5 huku biashara baina ya mataifa haya mawili kwa mwaka ikiwa ni shilingi trilioni mbili nukta nne nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Naam, bila shaka msikilizaji, tunatumai kwamba utaweza kujiunga nasi hapo kesho kwa live talk, matangazo ya moja kwa moja kama ulivyosikia hapo, ambapo kesho tutakuwa tukizungumzia hali ya kisiasa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na sasa tukisalia katika eneo hilo la maziwa makuu, bunge la Uganda limefanya mabadiliko katika sheria ya ushuru na kupisha nafasi ya kupandisha bei za bidhaa muhimu za matumizi ya nyumbani hasa sukari, kwa msingi kwamba bidhaa hiyo ni hatari kwa afya ya binadamu. Bunge pia limeongeza kiwango cha ushuru utakaotozwa kutoka kwa mishahara kuanzia mwezi Julai mwaka huu, baada ya bajeti ya nchi hiyo kusomwa. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anayo ripoti kamili. Akiasilisha mswada huo bungeni, Waziri wa Afya Sarah Opendi amesema kwamba serikali inalenga kuondolea raia wa Uganda hatari ya kuugua ugonjwa sukari wa sukari kwa kuongeza bei ya bidhaa hiyo muhimu. Marekebisho hayo kwenye sheria ya ushuru yatawezesha serikali kuongeza ushuru kwa sukari na bidhaa zote zinazotumia sukari kama keki, mandazi, mikate, pipi, chokoleti, miongoni mwa vingine. Bei ya vinywaji kama soda nayo na itapanda pamoja na bidhaa zote zile zinazotumia sukari kutengenezwa. We'll endapo, tutapunguza ushuru watu watatumia kiwango kikubwa cha sukari. Hatuwezi kuendelea kuathiri afya zetu, tunastahili kujikinga na sukari. Vitu vyote vinavyohusiana na sukari ni sumu kwa miili yetu. Uh, wakati raia katika nchi jirani za Afrika Mashariki wanatoa kilio wakitaka bei ya sukari kupunguzwa. Kilo moja ya sukari nchini Uganda inauzwa shilingi elfu saba sawa na dola mbili, ikiwa ndiyo bei ya juu zaidi ya sukari Afrika Mashariki, na bado serikali imepata ruhusa rasmi kuongeza bei hiyo. Kulingana na Waziri Opendi na kiranja wa serikali Bungeni David Bahati, serikali inalenga kufanya sukari na bidhaa zote zitokanazo kwa sukari, hasa keki na chokoleti, kuwa bidhaa za starehe ili kuwanusuru raia na magonjwa yanayoweza kuepukika. Hizo juisi, soda, biskuti, chokoleti ndizo zinatuletea matatizo ya meno. Kila siku watoto wetu wanaumia, tunawasumbua daktari wa meno kila mara, tunaharibu pesa kwa matatizo kila siku. Marekebisho ya sheria hiyo ya ushuru pia yanaruhusu serikali kuongeza bei ya pombe kwa asilimia sitini hatua inayotajwa kuwa mwafaka katika kupunguza ulevi nchini Uganda. Waraibu wa sigara pia watalazimika kulipa zaidi, kwani pakiti ya vijiti elfu moja imepandishwa hadi shilingi elfu saba kutoka shilingi elfu nne. Bunge pia limeongeza ushuru kwa mishahara. Uganda inatarajiwa kusoma bajeti ya mwaka 2017-2018 mnamo mwezi Juni, ikipanga kutumia kima cha shilingi trilioni 29.8 kutoka trilioni 26 za mwaka huu unaokamilika raiya watachangia asilimia 48 na huku zaidi ya nusu ya bajeti hiyo ikitegemea mikopo. Bajeti hiyo itaanza kutekelezwa tarehe moja mwezi Julai kwa sababu tayari imeshapitishwa na bunge. Kennes Bwire, Sauti America, Kampala. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia Sudan kufungua njia ya pili kwa ajili ya kupitisha misaada ya kibinadamu kwenda katika nchi jirani ya Sudan Kusini, huku Umoja wa Mataifa ukionya kuwa takriban watu milioni tatu katika nchi hiyo iliyokumbwa na mzozo wako katika hatari ya kukumbwa na njaa. Mwandishi wa VOA Jill Craig anaripoti na Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Wakati Sudan Kusini ikiwa imegugubikwa na mzozo, njaa na ukosefu wa usalama wa chakula nchi jirani ya Sudan kwa kushirikiana na shirika la mpango wa chakula duniani WFP na serikali ya Sudan Kusini hivi karibuni waliamua kufungua njia mbili ya kusaidia kugawa misaada ya chakula na lishe bora. Msafara wa kwanza wa magari 27 ulibeba kiasi cha tani elfu moja mia mbili za nafaka na kufanikiwa kufika nchini Sudan Kusini. Hiyo ilikuwa mwezi uliopita. Charles McDonough, msemaji mwandamizi wa WFP katika eneo hilo, anasema This is a, um, a anasema hii ni are... njia ya magari ambayo hivi karibuni imefunguliwa katika eneo la El Obeid nchini Sudan and na and Bentiu huko Sudan Kusini uh, na tuna matumaini ya kuitumia kupitisha kiasi cha tani elfu kumi za chakula mpaka pale barabara zitakapokuwa shida kupitika wakati msimu wa mvua utakapoanza mwezi Juni au Julai mwaka huu. Hiyo itaturuhusu kuendelea kupeleka chakula cha kutosha huko Bentiu, ambapo itatusaidia kuwapatia chakula na lishe kwa ajili ya kiasi cha watu laki mbili na elfu ishirini. Hii ni njia ya kwanza katika jimbo la Unity tangu katikati ya mwaka 2014. WFP imekuwa ikitumia njia nyingine kutoka Sudan kwenye jimbo la Upper Nile nchini Sudan Kusini, ambapo hutumia barabara au majahazi. Macdonald anasema misafara saba ilipita katika njia hiyo mwaka huu na kufikisha chakula cha kutosha kuwasaidia kiasi cha watu laki mbili. Ameongezea kwamba wasiwasi wa usalama unamaanisha kuwa chakula hakiwezi kupelekwa kwa njia ya barabara kwenye maeneo yaliyokumbwa na njaa katika jimbo la Unity. Anasema kwa hiyo maeneo ya Leer na Mayandit hatuwezi kuweka chakula kwa muda wowote ule. Kwa hiyo tunatumia mfumo wa majibu ya haraka. Tuna timu za dharura ambazo zinakwenda ndani na kugawa chakula. Tunapeleka misaada kwa njia ya kuidondosha kutoka kwenye ndege kwa sababu ya viwango vikubwa vya ukosefu wa usalama, mzozo, na ukosefu wa miundo mbinu ya barabara. Makamu Rais wa programu na uhusiano wa serikali kwa shirika la hisani la Kimarekani la Samaritan's Purse Ken Isaacs, anasema kupeleka chakula kutoka Sudan ni wazo zuri, lakini anaelezea tofauti iliyopo kwa vile Khatum nayo imeweka masharti kwa misaada kwenda kwenye majimbo yake ya Cordofan kusini na Blue Nile yenye matatizo. So I wish that the government of Sudan would offer the same humanitarian access that they have now offered. Kwa hiyo ningependa serikali ya Sudan itoe fursa kama hiyo kwa misaada ya kibinadamu kufika kwenye maeneo kama ilivyofanya kwa Sudan Kusini, ningependa kwamba na wao wahakikishe inakwenda kwenye maeneo yao, kwa maneno mengine kwamba chakula kinaweza kuja kutoka sudan kusini. Majaribio ya kuzungumza na waziri wa mambo ya nje wa sudan na msemaji wa serikali hayakufanikiwa. Mkurugenzi wa program katika taasisi ya Save the Children anayeshughulika na sera na utetezi, Joseph akech anasema njia hiyo itasaidia taasisi yake. And, uh, is there a Those kama kuna njia ya kupitisha misaada ya kibinadam ikiambatana na huduma nyingine katika misingi ya chakula kwa jamii hizo, itaimarisha shughuli zetu, itapunguza mzigo ambao tunakabiliana nao hivi sasa. Zaidi ya wakimbizi laki tatu na elfu sitini na tano wa Sudan Kusini wanaishi nchini Sudan. Miongoni mwao zaidi ya watu milioni moja nukta saba wakimbizi wa Sudan Kusini na wale wanaoomba hifadhi wamekimbilia katika nchi nyingine jirani. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na kabla tujamaliza matangazo yetu mkamiti kibayasi anakuletea muktasari wa habari ikulu ya marekani white house inaeleza kwamba rais donald trump alifikiria miezi kadhaa juu ya kumfuta kazi aliyekuwa mkurugenzi wa fbi james comey lakini washauri wake wanasema kiongozi huyo alighadhabika zaidi katika siku za karibuni kufuatia matamshi hadharani ya Komi kuhusu uchunguzi wa kiuhalifu kuhusu kushirikiana kwa kampeni ya Trump na Rusia na kusikitishwa na jukumu lake muhimu katika uchaguzi wa Trump. Wabunge wa kaskazini mwa Nigeria wameanzisha uchunguzi kuhusiana na madai ya rushwa dhidi ya mmoja wa wataalam wa kijadi nchini humo ambaye mitazamo yake ya kimaendeleo imesababisha utata katika jimbo moja la kiconservative. Shughuli za uchukuzi nchini Burundi zimeathiriwa pakubwa na uhaba wa mafuta ya gari unaoshuhudiwa kwa takriban mwezi mzima sasa. Na kwa habari hizo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington. Usikose kujiunga nasi baadaye kidogo, saa tatu usiku, tukikuletea kipindi cha kwa undani na kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, mwelekezi hapa studio ni Aida Isa. Kutoka Washington, mimi ni BMJ Mridhi na Mkamiti Kibayasi, na kwa pamoja tunawaaga tukisema muwe na usiku mwema.