Kutoka studio kumi na tano. hii ni VOA Express, barabara kabisa, matangazo ya VOA Express. Naitwa meri Mgawe, karibu. Na mimi naitwa sandey Shomari, karibu msikilizaji. Ikiwa ni ijumaa leo, mambo safi kwelikweli, meri amepiga kijani yake safi kabisa, ijumaa ya leo. Hebu tuende kwanza kwenye vidokezo jicho <laughs> letu <laughs> Aytendo tu cha kufoji vyeti ni kosa tu. Wala hawa watu ambao wamefukuzwa kazini sio kwamba wenyewe walijitengenezea vyeti, ina maana kuna watu ambao wako connected waliokuwa wameweza kutengeneza na kugusha hivyo vyeti, na wenyewe pia washughulikiwe. Sakata kubwa hilo, Meri, kama wanavyosema, tusianze. Lakini ndio hivyo, mambo huko Bongo ni moto, ni vyeti feki, watu kuondolewa makazini. ya kidokezo hicho, ambapo Lucy Patrick ametuletea maoni ya watu walio kule Mbeya ambao wanazungumzia. Sasa tayari kuna watu washaondolewa, wengi tu, wengi tu, ndio ya kazi kule Mbeya. mm -hmm, kwao. mm -hmm. Tutasikia hiyo baadaye. Na DRC, DRC kuna kabila ile wa Hutu wanalalamika, jamani, yeye mbona hatuna uhuru wa kujieleza, mbona tunabanwa, mbona tunabaguliwa, nini, kulikoni? Tutasikia. Sasa tunashangazwa na serikali inakamata mpango kusema, Muhutu asiingie Beni, asiingie Butembo, asiende Ituri. Haya, mambo hayo, umesikia? mm -hmm. Basi tutapata taarifa hiyo zaidi kuhusu hao wahuti huko DRC, lakini vilevile vile, mm -hmm. Meri kule Dar es Salaam Tanzania mvua si hey, mchezo. Majengo mengi yamezingirwa na maji mm -hmm. barabara hazipitiki, miundo mbinu imeharibika. Lakini unajua sio tu Dar es Salam peke yake, eneo zima ni Afrika Mashariki. Mombasa kumekutwa na mambo e, baadaye tutamsikiliza mm -hmm. Dina msikilizaji ametuletea taarifa kuelezea kuhusu athari za mvua katika jiji la Dar es Salaam. Lakini hivi sasa, Sande, kuna taarifa no. kutoka hapa Marekani yeah. kuna wakenya saba wa somali 64 ambao wamerejeshwa makwao deportation. Naam. Waliondoka jana eh. Inasemekana hivyo. Na ndege maalum kwa ajili sasa... tu ya hawa jamaa waliotolewa hapa kwa makosa mbalimbali eh, ambayo walikuwa nayo. Sio tu kwamba wamebebwa nyumbani wakaambia ondokeni kwa sababu nyinyi si halali kuishi, lakini la hasha, wanasema hawa watu walikuwa na makosa madogo madogo ambayo walikuwa wakishafanya kama kuendesha kwa umelewa pombe na vitu kama hivyo basi tumsikilize Zipora wa Weru. Yeye huyu ni afisa wa kitengo maalum cha polisi katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta, ambaye anatueleza jinsi ambavyo waliwapokea eh, watu hao waliokuwa hapa Marekani katika majimbo mbalimbali mbali ya nchi hii, Wasomali na Wakenya katika hiyo group. Walikuja ka wakiwa ndani ya ndege moja, ndege ya Omni Aircraft 767 na walipofika, hawa deportees wale wa Somali walikuwa wanarudi, wanaenda kwao. wa Kenya kawapokea. wa Somali walikuwa wote 64 in number, wa Kenya walikuwa saba. Wale wa Somali wakaenda kwa ndege ya Juba Airlines wakasafirishwa. Wale wa Amerika hawakuenda na hiyo ndege, walibaki lakini Wasomali wakapelekwa na grupu ingine. Hawa Wakenya wetu tumeweza kuwaachilia, walikuwa wamegojerewa na familia zao na wamewachukua wameenda na wao nyumbani. Kusudi ya hawa wa Amerika kurudisha hawa watu makwao, inaonekana wale watu wamerudishwa, wamekuwa na makosa ndogo ndogo, ile ilikuwa imesababisha wakashikwa na serikali ya Amerika. Mm, kwa hiyo hiyo inaonyesha kwamba ni utaratibu ambao ulikuwa pengine umeshaanza kufanyika tangu zamani. Mm-hmm. Eh, wakawa wameshatambua watu wao kwamba walikuwa wana makosa ya aina mbalimbali ambayo yana kama sheria nyingine yote ya nchi nyingine kwamba kuna makosa okay, ambayo ukiyafanya kwa kweli inakupasa uondoke, wanaondolewa watu. yeah, sawa sawa. Sasa baada ya hapo, tuelekea huko Dar es Salaam, ambako kama ulivyoeleza, eneo zima la Afrika Mashariki limekumbwa na hizi mvua kubwa. Hata jana meonyesha kule maeneo hey, ya Lushoto, Soni, kwenye milima, umeona magari yamepangukiwa na miti na matope makubwa. Unajua kule kuna milima mirefu sana hata... saa ingine ukiwa unavuta simu yako hivi unatizama, huwezi kuamini kama hii inatokea kwenye nchi uliotoka kabisa, yani sio mchezo. Iyo, Dina amefuatilia taarifa hiyo, tupate kumsikia. Suala la miundombinu hafifu katika jiji la Dar es Salaam ni miongoni mwa changamoto kubwa kwa sasa, wakati huu ambapo mvua za masika zinanyesha kwa wingi katika jiji hili. Sauti ya Amerika imetembelea maeneo kadhaa ya jiji la Dar es Salaam ikiwemo Mwananyamala na Tandale ambayo yana wakazi wengi na kushuhudia uharibifu mkubwa wa miundombinu ya barabara, mifereji na madaraja kufuatia mvua zinazoonyesha mfululizo kwa siku takribani kumi kwa sasa katika ukanda huu wa pwani. Wakazi kadhaa wa maeneo ya mabondeni yaliyoathirika na mvua wameiambia Sauti ya Amerika kwamba tatizo kubwa ni ukosefu wa mifereji ya maji na kusababisha madaraja mengi kubomoka na kusababisha usumbufu mkubwa kwa upande wa miundombinu ya barabara, maeneo mengi ya jiji la Dar es Salaam kwa sasa hayapitiki na kama ni kupita basi ni kwa usumbufu mkubwa unaochangia pia kuwepo kwa msongamano wa magari na kusababisha wakazi wengi kutofika maeneo husika kwa wakati. Mvua za masika zinazoendelea kunyesha maeneo kadhaa hapa nchini pia zimesababisha maafa ikiwemo vifo huko mkoani Tanga na Arusha na watu wengi kukosa makazi ikiwemo Zanzibar, ambapo taarifa zinasema serikali imefunga shule zote kutokana na athari hizo za mvua kubwa. Athari za mvua hizi pia zinatishia kutokea kwa magonjwa mengi ya milipuko kutokana na uchafu ukiwemo wa vinyesi kutapakaa maeneo mengi ikiwemo ya huduma za jamii kama masoko na maeneo ya wazi mm -hmm. Na taarifa ya hali ya hewa uh, idara ya hali ya hewa nchini Tanzania ilieleza mm. kwamba hizi mvua za vipindi zinaweza kuendelea kwa muda, uh, kwa muda mrefu kidogo. Kwa hiyo sasa sijui hali itakuwaje katika hatujui kwa kweli yani, kama Dar es Salaam iko hivi, sijui maeneo mengine ambapo miundombinu sio mizuri sana, sijui hali hiyo ikoje. Kitu ambacho kimenifurahisha leo wakati naanza matangazo yetu, unajua huyu mtaalamu wa Maria mi, mi nitapendekeza siku moja nae wamvute kidogo kwenye kamera ili wasikilizaji wetu na watazamaji mwone. wapate kumwona dakika hmm, tano kama kabla tuanze matangazo hmm, akacheza kakitu pale kuonyesha kwamba tunataka kuja sasa hmm. Umeona hizo taarifa zilizomiminika? nimeona watu wanakuwa wanatusikiliza, wanasubiri. kwa hiyo tunawashukuru sana watazamaji wetu Facebook. aa kina wana hey, Ndalanga Dorothy Kileo Nyambuliga Masanga Juma nase mm -hmm. Benard Jason Sunday, huyu wa jina letu, anasema naikubali sana vwe. Tunashukuru sana, endeleeni mm. kuangalia haya na msichoke kutuandikia Facebook, kutuambia mnapenda kuona nini zaidi. Basi tukielekea katika jiji la Mbeya kwenye sehemu yetu ya jicho letu, Lusi Patrick ametuletea maoni ya wananchi mbalimbali wanaoelezea kuhusu eh, sakata la vyeti feki na wale ambao tayari sasa hivi wameondolewa katika maeneo yao ya kazi. Mimi kwa upande wangu naona kuwaondoa kazini watu wenye vyeti feki, serikali ipo sahihi, ipo sahihi kabisa, kwa sababu watu hawa inaonekana walikuwa hawana sifa, sifa za kuwa na vyeti ambavyo wangeweza kuajiria navyo, lakini wakatumia tu ujanja ujanja wakaenda kutafuta vyeti vingine wakafanya kazi. Kwa hiyo serikali ipo sahihi kabisa kuwaondoa watu wenye vyeti feki kazini, ili iwe fundisho kwa watu wengine wasije wakafanya vitendo kama hivyo, kwenda kuomba makazi, kwenda kufanya nini. Lakini serikali pia ianze sasa kutumia utaratibu mzuri inapoajiri watu, kuangalia vyeti sahihi kabla haijaajiri mtu, kabla haijamwingiza mtu kazini, ithibitishe kwanza cheti inachomwajiri ndio impe ajira. Kwa sababu gani? Hii nakosa ni kama kizungumkuti. Mtu anaajiriwa anakuja kufanyiwa nani, kukaguliwa vyeti baada ya miaka ishirini, miaka thelathini amefanya kazi, ametumikia serikali, katumikia nini kwa miaka yote hiyo, nguvu yake ameitumia kwangu. Mimi swala la kuondolewa kwa watu wenye vyeti feki kazini naliunga mkono, kwa sababu kwanza kitendo cha kuwa na vyeti feki, hilo ni kosa kijinai, ni kosa kabisa, maana ulikuwa na uwezo wa kufanya kila namna, hata kama ni kurudia mtihani ukafaulu ukaendelea na levo zingine. Lakini kile kitendo tu cha kufoji vyeti ni kosa tu. Wala hawa watu ambao wamefukuzwa kazini sio kwamba wenyewe walijitengenezea vyeti, ina maana kuna watu ambao wako connected kwenye system waliokuwa wameweza kutengeneza na kughushi hivyo vyeti, na wenyewe pia washughulikiwe. Naona taarifa ya, ya nini, ya Angela Kairuki mm -hmm, aliyoitoa jana akasema kwamba sasa hivi ndio maanake, watu wengi walikuwa wanajadili, wanasema sasa hawa watu wanaondolewa sana huko makazini, ile i, u, ile nafasi itakayokuwa imebaki pale itazibwa vipi, kwa taratibu gani? Akatoa taarifa akasema sasa hivi wataanza kuajiri watu walio na chini ya umri wa miaka thelathini, wale ambao na umri kuanzia thelathini kwenda juu itabidi usubiri sana kwa kwenye, kwenye, kwenye, kwenye swala la, la, la kupata ajira. Lakini nimependa kitu kimoja, huyu mmoja mm -hmm. wa wale pia fikaje, fikaje, watu waliotoa maoni, usikae mpaka umefanya kazi miaka ishirini Kwa katika habari za dunia, kushikiliwa hivi karibuni kwa Wamarekani wawili wataalam wa elimu wa na maafisa wa usalama wa Korea Kaskazini kuendelea kuzusha maswali kuhusu kama shule ya Kikristo ambayo walikuwa wakifundisha inapaswa kuendeshwa katika taifa lenye ukandamizaji mkubwa ambako jaribio la kumbadili mtu dini ni kosa la uhalifu. Vyombo vya habari vya Korea Kaskazini vimethibitisha wiki hii kwamba Kim Hak Song ambaye ni Marekani mwenye asili ya Korea na China aliyekuwa akifanya kazi kama mtafiti wa kilimo katika chuo kikuu cha Pyongyang cha sayansi ya teknolojia alikamatwa kwa madai ya kuwa na matendo yenye vitendo vya uhasama dhidi ya serikali. Ripoti moja ya magazeti makubwa ya Marekani ya Alhamisi inaeleza kuwa rais Donald Trump alimwandikia barua ya kumwita White House mkurugenzi aliyefutwa kazi wa FBI James Comey mwezi Januari na kumtaka mkurugenzi huyo kutamka amhakikishie kwamba anamtii. Comey alifutwa kazi mapema Jumanne na kuleta hali ya sintofahamu ya kisiasa na kuzusha wasiwasi kuhusu kuwepo kwa mgongamano wa kikatiba. Gazeti la New York Times linaripoti kwamba Comey alikataa kutangaza utii, badala yake alimwambia Trump kwamba kwa muda wote atakuwa ni mwaminifu kwake na rais wa Philippines Rodrigo Duterte anaendelea kufurahia uungaji mkono mkubwa karibu mwaka mmoja sasa baada ya kwanza kampeni yake kali inayosababisha vifo vya kupambana na uhalifu licha ya kukosolewa kwake nje ya nchi kutokana na mauaji ya kiholela. Asilimia 80 ya raia wa Filipino waliofanyia uchunguzi wa maoni kwa miezi mitatu ya mwanzo wanaeleza kuwa na imani zaidi na Duterte, ambaye aliingia madarakani mwezi Juni kwa ahadi ya kumaliza uhalifu hasa biashara haramu ya dawa za kulevya. Mwanasheria wa haki za binadamu wa Uchina Xie Yang ameachiwa kwa dhamana baada ya kubadilisha shutuma zake za polisi kumtesa wakati wa kesi yake hapo Jumatatu, lakini bado anaendelea kuchunguzwa na polisi kwa siri, kwa mujibu wa mke wake. Unaendelea kusikiliza V Express kutoka hapa Washington DC, jikuu la Marekani, moja kwa moja. Basi Meri, tunaendelea hivi sasa, baada ya hizi ripoti tunarudi. Tumezungumza naye, kuna maandamano pale kwa sababu ya wa, <laughs> <Usichangani kidogo. Kwa laughs> wa kabila la wachache la wahutu walioko pale wanaalamika tu hili kabila Wanalalamika kwamba jamani, mbona sisi tunabaguliwa? Haona kama vile hawana uhuru, wakitaka kuzungumza pia wanasema hawana nafasi ya kuzungumza. Kwa hiyo wamezungumza na yeye, Malivika ameweza kuongea nao pia, mm -hmm, kusikia nini ambacho wanakieleza. Basi tumsikilize Malivika <tipulia> Hapa tuko kwenye ofisi ya gavana ambako kabila la Wahutu linaandamana kusema kwamba wamezuiliwa kutembea katika nje ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na hapa nakutana naye Hakizimana Lamberi, mmoja wa kabila hilo, ambaye anaelezea ni, ni kwa nini wao wameandamana hapa na hata japokuwa wametaka kuzuiliwa na polisi. Inatutesa sana hatuwe, kama sisi kabila la Wahutu hatuko watu sawa wengine. Katiba ya nchi nasema kila Mkongomani ana ruhusa ya kutembea ndani ya nchi yake vile gisi anapenda. Sasa tunashangazwa na serikali inakamata mpango kusema Muhutu asingie Beni, asingie Butembo, asiende Ituri. Unaona, tunaandamana hapa. Hawa ni wandugu zetu Wahutu wanatoka Masisi, walishakamata mashamba kule Ituri. Sasa kusema wajielekezee huko serikali haipendi. Sasa si atuwe kama Bahutu tuisha tuishafaa nini? kama si atuko kabila saa wengine, ile inatuhuzunisha, inatu sana bwana journalist. Watu wa kabila la wahutu wamekuwa akitoka katika maeneo ya masisi na ruchuru kuelekea katika maeneo ya Ituri ambako wasema kwamba wameshalima mashamba, lakini ya kushangaza kwamba wakifika maeneo ya Ringeti, mwisho wa mkoa wa kivu ya kaskazini, huzuiliwa. Katiba inasema kama mkongomana anaweza anaruhusu kwenda kwa kwenye anapenda leo tunakuwa kwambia Vurenera atupatie atupatie njia kwenda kwenye tunapenda kuenda kwa juu kule jo kwenye tuko na mashamba. Serikali walisema kwamba ikiwa wamekuwa kizuia kabila hilo ni kwa sababu kuna ukosefu wa usalama maeneo ya Beni, lakini wao wakisema eneo la Ituri hakuna ukosefu wa usalama. Haya, unawasikia wakiimba ao na kujieleza. Wa Hutu sio Hutu kujieleza, wanataka wa wa kupata mm -hmm. e, nafasi yao, maanake aona kama vile hawapati uhuru na wakae mahali wanapotaka. Wana kama mm -hmm. wanataka kulima kaskazini, basi walime huko, wakitaka kulima kusini, basi walime huko. Huo unaona <laughs> mm -hmm. kwa hiyo uhuru ni kitu muhimu, so, ngoma itambaye <laughs> Unaelewa, nikisema hivyo maanake nini? Mimi nakwambia ngoma itambaye. Sasa ngoma gani basi hiyo, msikilizaji na mtazamaji? Ndio nyimbo ambayo inakuja hivi sasa kutoka kwa vijana wa Mombasa, hawa vijana Susumila. katika hiyo ngoma yuko na mtu anaitwa Chikuze. Chikuze, ningependa kumuona. Sikiliza basi kitu utaona, hiyo utamwona sio mchezo. Pata kitu hicho, msikilizaji, ngoma itambaye. inapingishia kichwa, mm-hmm. Mabega, kiuno, tabata utajaza mwenyewe. Tabata ndo nini? Siundonii, nacheza tu <laughs> ah, wacha ngoma tabata, inatambaa kwelikweli. Wajasema huku na uh, yes, ema, kupata mubashara uh, watakwambia watakwambia, tuangalia <laughs> <laughs> wapi tunakwenda kwa mina eh? Moja kwa moja kwa Amina. Amina anaangalia hawa vijana ambao wanamaliza shule na amepata nafasi ya kuongea na wale wanaofanya mambo ya uhandisi, hasa baada ya kutana na mmoja ambaye ni wachache hivi, kama wewe mm ulivyojitahidi -hmm. miaka mm -hmm. ya nyuma kwamba wasichana ambao wanaweza mm -hmm. kusoma mambo ya uhandisi sio mm -hmm. wengi, unajua sasa. Hapa alipata nafasi ya kumpata mmoja wapo, anajeleza changamoto zake, ameongea naye eh, na kuongea na wengine ambao wamefanya uh -huh. kwenye hayo mahafali yao. Labda tumsikilize zaidi Amina akitueleza katika juhudi hizo basi za kuweza kupunguza idadi ya wanaofuzu kutoka vyuo vikuu na kuhangaika kutafuta ajira ama kushindwa kujiajiri kutokana na ukosefu wa ujuzi, kampuni ya uchimbaji madini ya Base Titanium katika kitengo cha kusaidia jamii na chuo kikuu cha ufundi cha Mombasa hii leo wamewakabidhi stashahada za uhandisi vijana ishirini waliofuzu katika taaluma ya uhandisi, ikiwa ni ya kipekee nchini Kenya kufanyika, ambapo mahafala hao waliosomea taaluma hizo kwa ufadhili wa kampuni ya Base kwa miaka mitatu. Tatu, ambapo walipokea mafunzo katika chuo kikuu cha Mombasa huku wakifanya mazoezi ya kazi katika kiwanda cha Bezi, jambo ambalo huwa halifanyiki namna hiyo. Profesa Leila Abubakar ni kinara wa chuo kikuu cha kiufundi cha Mombasa alikuwa na haya kuhusu mpango huu ulioanzishwa. Matajiri wengi wanafikiria kama watapoteza muda mrefu kuanza mwanzo kuwafundisha wale wanafunzi sasa. Hii njia ambayo tumeitumia itawasaidia wanafunzi wakitoka nje sasa, hawa wanafunzi wako tayari kufanya kazi yoyote, na sio ya kuandikwa peke yake. Hata wao wenyewe waweza kafungua ajira zao na waweza kujiajiri wenyewe katika taaluma hii ya uhandisi. Ndugu Mary Mgawe atakubaliana nami kwamba kumekuwa na idadi ndogo ya wanawake ambao wanafanya uhandisi, na katika mahafala haya ishirini kulikuwa na msichana mmoja tu ambaye anajulikana kama Sikola Ngame, ambaye ametoka familia maskini na kwake ndoto imetimia kwa yeye kuwa mhandisi. It's about you, ni wewe mwenyewe unataka aje mhandisi kitu, it's possible. Hakuna kitu ambacho hakiwezekani kama wewe mwenyewe unatia nguvu, una alafu unamweka Mungu mbele, mambo yote yatakuwa sawa, na mshukrani sana. Ni hayo tu kwa sasa, sante sana, amina mm. Chombo akiwa pale chuo kikuu cha ufundi cha Mombasa alipofuatilia haya mahafali. Basi hebu niambie, unasemaje? Yaani kanogewa eh, atufigoge mponi bwana. Mwenzetu kwenye diaspora anasema nini? Hawa watangazaji wananivutia sana kanji njema Ah, kazi njema natokia Suitland, Maryland tunawapata mubashara. <laughs> Ah, mubashara <laughs> Tobi anasema wacha ngoma itambae, wamejitahidi <tabuji> sana kweli, <tabuji> natambaa ndugu yangu, <tabuji tabuji> shukrani kabisa. Naona Liberty Dede yuko katika laini, Liberty, si ya Dede. Liberty naona uko tayari kabisa kutupasha yale masuala ya burudani na michezo huko Kenya, mambo ya wikendi, mambo ya Mombasa. Liberty Dede, ya mambo yanakwendaje huko, hasa kampeni zikiwa zinapamba moto na mambo ya muziki yanapamba moto sisi tuko salama, tunashukuru. Katika nafasi hii tuende moja kwa moja taarifa ambayo tumeangazia hivi leo kuhusiana na burudani ni Friday, eh, na tunaelekea weekend, wakati wa kujiachia. Msanii nguli wa mziki wa kizazi kipya hapa Mombasa Yusuf Kombo, lakini kwa maumaarufu sana wanafahamika kama Susumila, amemuuzia mwanasiasa mmoja eh, wimbo wake, wa, wa ngoma itambae, kibao ambacho kimetamba sana katika eneo la pwani, mm-hmm. Anamemuuzia anasema ameuza kwa shilingi milioni mbili nimezungumza naye kwa simu hapo awali, kabla ya mahojiano yetu hapa kwa, kwa, kwa VOA Express na akasema kwamba amesema kwamba kuna wanasiasa kadhaa ambao wamejitokeza, japo hajataka kuiweka wazi kwamba huyo mwanasiasa ni nani na ni wameinunua kwa pesa ngapi, lakini anasema kwamba kuna wanasiasa ambao wameitaka ili waweze kutumia wakati wa kuweza kupiga kampeni zao naelekea katika uchaguzi eh, Shomari. Na sasa watu wanaanza kujiandaa, kuanza kujiweka ni mziki gani utavutia eh, vijana haswa so, sana katika mikutano yake ya kisiasa, na wanasema kwamba kuna wanasiasa ambao wamejitokeza. Susumila akaniambia kwamba amewapatia, amemwambia wampatie, ame shilingi milioni mbili kuweza kununua kibao hicho ili waweze kutesa nacho wakati wa kampeni. Sasa wamekubaliana au hiyo, hayo mazungumzo yanaendelea? Abdalla Chiku, Chikuku ambaye anafahamika kama Chikuzee ambaye wameweza kutoa katika kibao hicho ambacho umekuwa ukipata hapo awali, ngoma itambaye sasa. mm -hmm. Liberty sasa wamekubaliana kuhusu pesa hizo, labda ungetuambia ni kama dola ngapi hivi? Aa, ni, ni shilingi milioni mbili ambazo hizo ni dola laki mbili za Kimarekani ambaye ambazo wanatarajia kwamba ikiwa e, basi wataweza kuzi, kuzipata na natia mkataba e, mwishoni mwa mwezi huu, wakati kampeni sasa zitakuwa zinawekwa rasmi nchini Kenya ili wanasiasa wa, waanze kushiriki katika uh, uchaguzi ambao unakutarajiwa e, mwezi wa nane, lakini kumbuka kwamba huyu msanii Susumila ameweza kumshirikisha Abdalla Chikuku yani Chikuzee katika wimbo huu na na uh, tunavyozungumzia sasa hivi Chukuzee yuko katika uh, taifa la, marina, la, la, la, Tanzania kule bongo, ambapo amekwenda kule na habari ambazo tunazipata ni kwamba wanaandaa kitu na msanii nguli Diamond Platinum. Eh, uh, kulingana na producer uh, wake Musa Babaz anasema kwamba wameandaa kolabo, japo basi haya maswala libat, libat ngoja tinko ni kukatishe kidogo, usimalize utam libat ngoja ni kukatishe kidogo, maswala ya kolabo hayo, bwana, utatuletea wiki ijayo, ndio mi nataka utengenezee <laughs> kitu kizuri kabisa kwa sasa, ngoja tukuache, tuendelee na masuala mengine. Asante sana Liberty. Basi kutoka kwa Liberty Mary, tayari kule Tanzania George Njogopa. Njogopa. Njogopa yuko tayari, akitueleza maswala ya, ya michezo yanayoendelea mwishoni mwa juma. Asante sana Washington Sande Shamari na Mary Mgawa, nimekupatia nimekupatene uzuri kutoka hapo studio Dar es Salaam, hali ya hewa bado ni kama kawaida kwamba mvua za hapa na pale zaendelea kunyesha na kuhanikiza maeneo mbalimbali, lakini tukikakanda katika masuala ya kandanda, macho yanapelekwa moja kwa moja huko Gabon, ambako mwishoni mwa juma hili timu ya taifa ya vijana iliyo chini ya umri wa miaka kumi na saba alimaarufu kama Serengeti Boys itatupa karata yake ya kwanza katika fainali hizi kwa kuvara na mabingwa watetezi timu ya taifa ya Mali. Sengeti Boys waliwasiri mwanzoni mwa wiki hii wakitokea huko Cameron ambako waliweka kambi ya muda wakijifufua, kujiandaa na mtanangiu ambao ndio unaozungumzwa zaidi katika vijuo vingi vya soka, sande na meri kama wanapita katika mitaa mbalimbali hapa Tanzania, kwa sababu vijana hawa ndio wanashiriki kwa mara ya kwanza katika fainali hizi eh, Serengeti Boys iko katika kundi B ambako pia kuna timu za Angola na Niger na kuna jumla ya timu nne ukiunganisha Serengeti Boys Mali na hizo mbili ambazo ni Angola na Niger na Serengeti Boys ndo watashuka dimbani hapo siku ya Jumapili wakicheza na mabingwa watetezi Mali. Hayo ni ya kandanda meri na sande. Katika upande wa pili, katika burudani, kama inavyofahamika kwamba ulimwengu unajiandaa kusherehekea kifo cha mfalme wa reggae duniani Bob Marley. Kwa hivyo basi, katika kumbi mbalimbali za starehe hapa Dar es Salaam na hata mikoa mingine Arusha, Mwanza kuna maandalizi kabambe ambayo jioni ya leo na mpaka kesho, kumbi za starehe na burudani kutaporomosha vibao muro kabisa vya kumkumbuka mfalme huyu wa mziki wa rege duniani Bob Marley, na hivyo navyozungumza, tayari kuna bendera zinazoonyesha picha ya mkongwe huyu zikipepia katika maeneo mbalimbali, na ukipita kila pahala, baadhi ya maeneo unasikiza nyimbo zake zikichombeza chombeza. Hivyo basi, ni maandalizi kuelekea katika siku ya kumkumbuka msanii huyu mashuhuri duniani. Ni hayo tu kutoka hapa Dar es Salaam, Sande na Mary. tayari mpaka sasa tumewapiga ee mbili moja hivi sahivi, ndo anacheza sahivi, anasema ndo mechi inaendelea. Kwa hiyo mambo ni kwamba kwa mujibu wake yeye mm -hmm. kwamba simba wanaongoza mbili moja. Basi tutapata pengine taarifa tutafuatilia. Mimi si unajua bana, mimi nafuatilia simba bana, we vipi? Kwa hiyo ndo nasherekea hapo, nakuona. Tutajua kama makodeo vio nawapata vizuri <laughs> kabisa nikiwa Mwanza Tanzania, andikeni basi mubashara. Jamani, mubashara umependa sana yani, wakisema ile mubashara mi nasikia raha kweli. Nyingine hii ya Omar Kipanda anasema mko juu sana, safi na si tunakushukuru mtazamaji Dastani Mhando anasema mpo juu, anauliza Ligongo yuko wapi? Ligongo yupo, atakuja mda si mrefu kwa undani Sawa kabisa. Naona mkamiti na yuko tayari, karibu. Na nini leo kwenye avumao mitandaoni? Asante sana. Basi naona mnazungumzia masuala ya, mna ya michezo, mimi katika trending yale ya avumao mitandaoni, swala mm -hmm. linalovuma zaidi ni swala la mafuriko katika eneo la Afrika Mashariki mm -hmm. kama mnavyofahamu Mary na Sandy kwamba katika siku hizi mbili mpaka hivi sasa tunavyozungumza katika a nchi ya Tanzania na nchi ya Kenya kumekuwa na mafuriko mabaya sana, ambapo tumeona picha nyumba zikiwa zinaelea maji na na vitu ambavyo vinahusiana na matukio ya na namna hiyo. Basi katika hayo, kwenye mtandao wa Twitter, naanza naye huyu Evans anasema uh, tumelilia sana Mungu uh, tuondolee ukame sasa, tumepatiwa mafuriko ambayo yanatuzidi pia uwezo wetu. Halid wa Tomondo, Zanzibar, yeye ya ameandika, yani huku magharibi bi Unguja hakufai kabisa, manake mafuriko, maji yamejaa kila kona, hakuna njia inayo Mube yeye anasema serikali iko wapi kuanza kutoa misaada? Lakini hajaeleza ni serikali ya nchi gani ambayo anataka itoe misaada katika maswala hayo ya kusaidia wale walioathirika na maswala ya mafuriko au zile njia ambazo hazipitiki hivi sasa kutokana mm, na mafuriko yanayoendelea katika nchi husika. Hali kadhalika, Bridget yeye anasema mafuriko pia yamesababishwa na miundo mbinu chakavu kwenye nchi zetu. Huyu naye pia hakueleza ni nchi gani na ozungumzia kuhusiana nayo mafuriko, lakini kama ilivyosema hapo awali mafuriko zaidi yameonekana katika nchi ya Tanzania na Kenya. Huko nchini Uganda, siku tatu sasa mvua hazijanyesha na hakujaonekana kuwepo na athari kubwa sana kama athari zilizotokea Tanzania, Tanzania na Kenya ambapo mm, tumeona katika barabara ile inayoelekea Iringa kumekuwepo uh, mawe yamedondoka katika barabara. Tumeona maeneo ya Korogwe, tumeona maeneo mbalimbali kama huko Lushoto, Tomondo. Basi kumekuwa na hali ambayo inahuzunisha kwa kweli. <laughs> Basi ndio hayo yaliyovuma zaidi katika mitandao ya kijamii, kutoka hapa VOA Swahili alasiri hii ya leo. Shukran, shukran, shukran sana na mtazamaji mkwete na msikilizaji wetu wa VOA Swahili, tunakushukuru sana. Naitwa Meri Mgawe hapa studio, niko na mwenzangu, jina langu ni Sandei Shomari. Msikilizaji, shukran mkamiti kuungana nasi. Basi tuungane tena Jumatatu katika VOA Express kukuletea mambo motomoto. Wikeni njema.