Assalamu alaikum pendo msikilizaji, popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi hapa ni BMJ Mridhi, ambapo sisi tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, tarehe 12 mwezi Mei mwaka 2017. Matangazo yetu yanasikika kupitia redio zetu shirika za FM pamoja na masafa mafupi ya shortwave mita bendi 12 na 22. Karibuni Nama, basi, kama bmg alivyosema leo, siku ya Ijumaa, ni live talk. Mpendo msikilizaji, leo tunazungumza juu ya hali ya kisiasa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa baada ya kuteuliwa serikali mpya, ambapo upinzani haukushirikishwa. Na katika habari ambazo tuko nazo kabla ya kuingia kwa live talk ni kwamba ugonjwa wa Ebola umetangazwa kaskazini ya mji ya nchi ya Kongo na watu watatu wamefariki. Basi ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo kwa saa nzima. Bila shaka, leo tutakuwa na matangazo kwenye redio na moja kwa moja kwenye mtandao www voa swahilicom, na unaweza kushiriki kwa kutupigia simu au kutuandikia kwenye Facebook. Lakini kwanza huyu hapa BMJ na habari muhimu za leo. Mtu mmoja amepatikana ameambukizwa na virusi vya Ebola kaskazini mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msemaji wa shirika la afya duniani WHO amesema kwamba maafisa wametangaza mlipuko wa ugonjwa huo katika mkoa wa Bas Uele baada ya matokeo ya mahabara kuonyesha kuwepo kwa virusi hivyo. Msemaji huyo Christian Lindmeier ameambia Sauti ya Amerika kwamba watu tisa katika mkoa huo walipatwa na ugonjwa ambao kufikia sasa umeorodheshwa kama homa ya kuvuja damu. Amesema kuwa watu watatu tayari wamepoteza maisha yao. Shirika la WHO lilieleza kupitia mtandao wa Twitter kwamba linashirikiana na wizara ya afya nchini humo katika juhudi za kudhibiti mlipuko huo. Wizara hiyo imesema kuwa inawapeleka madaktari na wataalam kwenye eneo lililoathiriwa. Mlipuko wa mwisho wa ugonjwa huo nchini DRC ulitokea mnamo mwaka wa elfu mbili kumi na nne na kuua zaidi ya watu 40. E, huko Uganda, nchi hiyo ni nchi ambayo sera ina sera endelevu kuhusu wakimbizi na ina hifadhi zaidi ya wakimbizi na waomba hifadhi milioni 1.2 huku takriban mia tisa na ishirini elfu wakitoka Sudani Kusini. Ni kwa sababu hiyo ambapo serikali ya Uganda inaomba misaada ya kimataifa. Waziri Mkuu wa Uganda, Rukahama Rugunda, amesema kwamba nchi yake imekuwa ikiwapokea takriban wakimbizi elfu mbili kila siku kwa kipindi cha miezi sita iliyopita. Rugunda amesema kwamba idadi hiyo inaathiri uwezo wa Uganda kugharamia maji, hali ya usafi, afya na mahitaji ya kielimu kwa wakimbizi hao na jamii zinazowapa hifadhi. Ni kutokana na hayo ambapo rais wa nchi hiyo Yoweri Kaguta Museveni, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi wanafanya mkutano wa pamoja kwa matumaini kwamba kutafuta kiasi cha dola bilioni mbili kwa mwaka itawezekana kwa kipindi cha miaka minne ijayo ili kuziba pengo la kifedha lililopo. Rais Donald Trump wa Marekani ameendelea kulumbana na aliyekuwa mkurugenzi wa idara ya FBI James Comey kwa kuashiria kwamba huenda kuna kanda zilizorekodiwa kisiri za mawasiliano kati yao wawili mapemo mwaka huu kwenye ujumbe kupitia mtandao wa Twitter. Leo asubuhi, Trump alisema kwamba anatumai kwamba Comey hadhani kwamba hakuna kanda iliyorekodiwa ya kisiri e kabla ya afisa huyo aliyefutwa kazi kuvuja habari kwa wanahabari. Wakati huo huo, ripoti ya moja ya magazeti makubwa hapa Marekani inaeleza kuwa rais Trump alimwandikia barua ya kumuita White House mkurugenzi huyo aliyefutwa kazi na katika mwezi wa Januari na kumtaka afisa huyo kumtaka ahakikishe kwamba anamtii. Comey alifutwa kazi mapema Jumanne na kuleta hali ya sintofahamu ya kisiasa na kuzua wasiwasi wasi kuhusu kuwepo kwa mgongano wa kikatiba. Gazeti la New York Times lina ripoti kwamba Comey alikataa kutangaza utii, badala yake akamwambia Trump kwamba kwa muda wowote atakuwa mwaminifu kwake. Kwa mujibu wa gazeti hilo, kwa mara kadhaa Trump alimtaka Comey kuahidi utiifu wake na hatimaye Kome amakamwambia rais huyo kwamba atapata uaminifu wa, wa dhati wa mkurugenzi wa FBI. Mlipuaji mmoja wa kujitoa, kujitoa mhanga ameshambulia msafara wa magari ya chama cha kisiasa cha Kiislamu kusini magharibi mwa Pakistan na kuwaua takriban watu 25 na kuwajeruhi wengine zaidi ya 40. Wengi wao walikuwa ni wanaharakati wa chama cha kisiasa cha Jamiat ule e Islam. Polisi wamesema kwamba shambulizi hilo la leo Ijumaa limetokea katika mji wa Mashtung, ulio umbali wa kilomita 50 kutoka mji mkuu wa mkoa Kweta. Mlipuko huo huenda ulikuwa unamlenga naibu mwenyekiti wa seneti ya Pakistan, Abdul Gafor Haideri. Maafisa wamesema kuwa seneta huyo alipata majeraha madogo, lakini dereva wake na mkuu wa wafanyakazi kwenye seneti ambao waliandamana na mwenyekiti huyo waliuawa kwenye shambulizi hilo. Rais wa Ufilipino, Rodrigo Duterte, bado ana umaarufu mkubwa katika mwaka mmoja, karibu mwaka mmoja tangu aanze kampeni ya kupambana na uhalifu nchini humo. Hii ni licha ya kukosolewa na nchi za nje eh, dhidi ya tuhuma za mauaji ya kiholela ya washukiwa wa ulanguzi wa dawa za kulevya. Eh, kura ya maoni ya kipindi cha kwanza cha robo mwaka inaonyesha kwamba asilimia 80 ya waliohojiwa wanasema wana imani kubwa na Dutate ambaye aliingia mamlakani mwezi Juni mwaka jana baada ya kutoa ahadi kwamba angetokomeza uhalifu hususan wa dawa haramu kituo kiitwacho Social Weather Station chenye makao yake mjini Manila kimesema kwamba rais huyo amepata alama nzuri sana kwenye uchunguzi wa maoni uliofanyika kwa kipindi uh, kilichopita. Uchunguzi mwingine wa maoni ulio, uliofanywa na shirika la Pulse Asia uh, mnamo mwezi Machi ulionyesha kwamba asilimia 79 ya watu waliohojiwa wanaunga mkono juhudi za serikali ya Duterte za kupambana na uhalifu. Na kushikiliwa hivi karibuni kwa Wamarekani wa wawili wataalam wa elimu na maafisa wa usalama wa Korea Kaskazini kunaendelea kuzua maswali kuhusu kama shule ya Kikristo ambayo walikuwa wakifundisha inapaswa kuendesha au kuendeshwa katika taifa hilo lenye ukandamizwaji mkubwa, ambako jaribio la kumbadili mtu dini yake ni kosa la uhalifu. Vyombo vya habari vya Korea Kaskazini vimethibitisha wiki hii kwamba Kim Hak-song ambaye ni Mmarekani mwenye asili ya Korea na China aliyekuwa akifanya kazi kama mtafiti wa kilimo katika chuo kikuu cha Pyongyang cha sayansi na teknolojia alikamatwa kwa madai ya kutekeleza vitendo vya uhasama dhidi ya serikali. Mjambo, wapendwa wasikilizaji. Basi, baada ya taarifa ya habari kutoka hapa Sauti Amerika, wakati umefika kukuleteni Live talk. Live talk, ambapo tunaweza kusikika katika mitambo ya FM popote pale ulipo Afrika Mashariki na mtandao wetu ukurasa www.voaswahili.com, na kama tulivyosema tangu mwanzoni kwamba hii leo tunazungumzia swala la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kama tunavyojua, waziri mkuu mpya ameteuliwa, serikali imeteuliwa, serikali iliteuliwa wiki hii. Kwa hivyo tuna maswala chungu nzima kuuliza, vipi hali ya mambo itatoendelea huko, serikali mpya imeteuliwa bila ya kuwepo na ushirikiano wa muungano mkubwa wa upinzani Rassemblement. Rassemblement ambayo inaongozwa na kundi la UPDS chama cha kikubwa cha kisiasa cha upinzani, lakini wamekuwa na mvutano wakidai kwamba Rais Kabila hakufuata makubaliano yaliyofikiwa mwezi wa Desemba kwamba inabidi upinzani wote ushirikishwe na swala hilo. Serikali hiyo iliyoteuliwa imelaumiwa na jumuiya ya kimataifa pamoja na baraza la makas na maaskofu ambao waliongoza mazungumzo hayo, na hivyo basi ni mojawapo ya mazungumzo takuwa nayo hii leo. Tutakuwa pamoja na Salehe Mwana Milongo, mwandishi wetu wa huko Kinshasa, Lubunga Biaombe, msemaji wa rais Kabila. Vilevile vile tutazungumza na Valentine Mubake na wachambuzi wengine ambao tunaweza kuwa nao. Kwa hivyo, hivi sasa tuko pamoja na Valentine Mubake. Valentine, karibu katika Live Talk. Na. Naam, Valentine, hebu basi tupe picha kabisa, hivi sasa inakuwaje? Maanake sasa serikali imeundwa, lakini inaonekana bado kuna upinzani mkubwa kwa sababu upinzani haujashirikishwa. Hebu tupe hali ilivyo, hali ya Kongo hapa sasa. Kwa ambatana na siasa ni mbovu sana, ni mbovu sababu watu wote wanajua kama eh, baadaye ya siku kumi na tisa mwezi wa kumi na mbili mwaka uliopita Uh, wa institutions za Congo zimemaliza kuhakikishwa na wana raia kongumani, ni kusema kama tulipashwa kwenda ku mazungumzo na tumekwenda ku mazungumzo ya waskofu kwa gisi tukubaliane namna gani ya kuongoza Congo katika mkataba ambao tumetia saini siku tatu na moja mwezi Disemba mwaka uliopita, na kama mkataba huyo haufanyishwe e, barabara ni kusema kama tupo na mzozo kabambi katika Kongo, na ndiyo hali tunayo sasa. Hali hiyo ni kusema kama mkataba huo haukubali makubaliano hayo haitikwe tena na uh, familia ya siasa ya rais Kabila, na ni kusema kama Kongo ipo katika hali mbovu ambatana na siasa nam. Ukiwa unasema kwamba hali, unaona kwamba kama simu imekatika hapo, maanake simu za Kongo mawasiliano ni shida kweli kweli. Kwa hivyo, kwa hivyo kwenye simu vile vile tuna lubunga biaombe. Lubunga, hebu tuje tusikilize upande wako. Ni kwamba kama upinzani unavyosema kama mubake sasa hivi amesema ni kwamba kuna mvutano wa kisiasa. Je, Kabila kwa nini ameendelea na swala la kuunda serikali bila ya kuhusisha rasamblema au upinzani? Nafikiri anavyoongea ndugu Mubake, unajua kwamba wakati rais Joseph Kabila alikuwa anafanya majadiliano na wajumbe wa vyama vya kisiasa, mwenyewe ndugu Mubake alikuja kwenye majadiliano hayo, na unajua kwamba yeye ndio mmoja kabisa wa vigogo wa Rassemblement. Na sasa tatizo ni kwamba alitegemea sana kutajwa kuwa waziri mkuu na wakati jina lake halikutajwa likatajwa la, la mwenzie Bruno Chibala, ambaye wote wawili wanashirikiana na bwana Chisekedi, walikuwa wameshirikiana na marehemu Chisekedi kwa muda mrefu, basi ndio hapo tena amerudi kwenye msimamo mkali. Tatizo kwenye upinzani katika jamhuri ki ya kidemokrasi ya Kongo ni kwamba watu hawana kabisa ule msimamo kamili wa mambo ya upinzani, lakini wanafikiria tu ni mimi, jina langu litaje kuingia kwenye serikali, mimi niwe waziri mkuu. Yani hiyo ndio inatuma wananchi wanashindwa sasa kuelewa kabisa maslahi yao yanatetewa vipi na wale ambao wanajiita ni wapinzani, wale ambao wanaunda serikali hivi leo. Waziri Mkuu Bruno Chibala kwa mfano, yani kwa zaidi ya miaka thelathini yeye alikuwa tu nyuma ya yam Chisekedi, akifuata sera zile za Chisekedi na ukilinganisha kwa mfano na mtoto wa Chisekedi ambaye ameingia mambo ya kisiasa hivi majuzi, hatuwezi tukasema kwamba yeye kwa sababu tu ana hili jina la Chisekedi yeye ndio anaelewa siasa za upinzani kuliko wale ambao wanakuwa ndani ya serikali leo. Na serikali ilipotangazwa, utaona kuna majina serikali na watu hamsini na tisa, na wanakuwa nusu wanatokea upinzani nusu wanatokea upande wa chama tawala. Wanaendelea kuleta mazungumzo ya kusema kwamba Ah, kwa hivyo biaombe tusubiri kidogo hapa. Eva Bezaiba kutoka chama cha UNDPC, US, US, UPDS, karibu katika mazungumzo, huweza kueleza msimamo wenu, maanake serikali wanasema kwamba nyinyi mlikuwa mkivutana baina yenu baada ya kifo Chisekedi. nini hali halisi? Mi siko umoja wa UDPS, niko ku MLC, niishaa kutoka ka UDPS na pale leo miaka kumi na moja iko umoja wa IDPS. Kama kuko shida mambo ya IDPS ingipasha kubauliza kwa upekee, lakini sisi wa MLC ya Bwana Jean Pierre Bemba kwenye miniko katiba mkubwa, sisi hatuko ku mambo ya ile serikali. Tulikuwa tulionyesha maoni yetu tangu zamani kwamba haifai kwenda kuchewe inyewe ya serikali ya Bwana Kabila. Sisi tunachunga mpaka ni machaguzi kwa hivyo, nyinyi hamko pat, pamoja na kina Rassemblema, mnataka uchaguzi peke yake. Lakini vipi kuweza kutanzua hali hii? Nasikia huko kwenye mkutano una nu, dakika tatu hivyo, hebu tueleze nini mnapendekeza. Sisi kwenyewe tunapendekeza ni, na kusema hivi tunapenda twende ku machaguzi. Tulibaonyesha banduki yetu ya Rassemblema kama haifae kutumika pamoja na bwana Kabila leo hadisa, shika siku hata moja Bwana Kabila haiko kumawazo ya kidemokrasia maana yake, sababu angikuwa kumawazo ya kidemokrasia tungipataka ile machaguzi tangu mwaka jana. Anatupeleka kumigorogoro marefu juu abakie kuchewe na hali ya kuvunja katiba mkubwa. Sasa maoni yetu ya leo kubaelezea banduku ba Rassemblema, tafadhali sana Baache mambo ya kujiunga na bwana Kabila, kutumika naye pamoja, habitashika. Tujiunge mkono sisi wote twende kumachaguzi. Juu kumachaguzi, tulisema Kabila hana ruhusa ya kwenda kuomba ku ofisi tena mara ya tatu, hana ruhusa ya kutafuta kuwa rais mara ya tatu. Tulisha kusikilizana baada ya katima katiwa mkubwa huko, pia masikilizano tulisaini sisi wote njo lazima ile kwetu lakini sasa uchaguzi utafanyika vipi ikiwa hakuna serikali kutayarisha uh, uchaguzi huo? Serikali iko, serikali yenyewe Bwana Kabila iko nayo leo. Serikali banafungua kukamata batu ya upinzani bawili, batatu banabaingisha mule ndani, ingali serikali ile, serikali ya Bwana Chibala iko pale, ile ndio serikali. Na tena tuko na batu ya seni viko pale ya ya kipindi kinyewe kinatazama mambo ya machaguzi, ile ndio serikali. Hatutapasha kuingia naye pamoya kutumika serikali moya juu. E, katiba mkubwa yetu inasema hivi: kuna benye baliweza kumachaguzi biko pale, banaita ruler party batatumika, na kuna benye biko kuupinzani banaikala pembeni kuupinzani, njoo demokrasia ile ile ya kwenda kutumika, na iko saa vile tutaipakala mabuchafu yote yabo viko nayo inye balitumika tangu mwaka ku miaka kum, kumi na tano. Leo sisi tutaenda kuibeba ile muziku. Sasa tutaongelea je, na wakongomani ya kuwaambia kwamba sisi ni wa upinzani, sisi hatujue vile kwenye nchi inaharibika leo kwa hivyo nyinyi mnachukulia vipi nyinyi upinzani wenu, tutaweza kueleza vipi? Maanake watu sasa wataweza kubabaika, maanake kuna upinzani wa Rassemblement, kuna nyinyi MLC, kuna G7 wale kundi la uh, kundi la kundi saba wa viongozi saba, halafu unakuta kina Vital Kamere, vipi mnaweza kujieleza upinzani wa Congo? Sasa nasema hivi, tuko katika kidemokrasia tulipigana kuhii mungini kidemokrasia ingie machama mbalimbali iikale. Hatuta mtu hata pasha kutusukuma kama sisi wote wa upinzani tuikale mpaka chama moya, haiwezekane. Ile haina tena kidemokrasia. Tuko machama mingi mingi. Sisi tuko wenye balibero tunaita vile sawa barepublicain, batu ba IDPS, biko batu ba, bademokrate ndio sawa vile. We, ukaangalia Idepece, kwa ukaangalia vizuri sana ile pesa banapasha kuikala pamoya na na PPRD chama ya Bwana Kabila juu biko bademokrate. Sisi tuko ba libero tunachunga wakati yetu kumachaguzi, tuoneshe nako pia programe zetu na wakongomani wa, wa, waikike programe zetu watuchague. Sasa bwana kamera iko na yake, sisi tuko na yetu, na bengine pia biko na yabo, kila batu biko na maoni yabo lakini wakati itafika ya kuchagua rais wa nchi moja, tunaiwa sema kipindi kitakuwa mpaka kimoja tutajiunga baleast, e, ba, ba, jes, e, seti nyewe unasema panapia njo kutukuta sisi kwa upinzani habayafanya ta miaka mbili kwa upinzani. Sisi tulianza upinzani tangu zamani kufatana na machaguzi ya ya mwaka elfu mbili na sita na machaguzi ya mwaka elfu mbili na, na, na kumi na moja. Asante sana Eva, manake turudi kwa Mubake kwa sababu simu yako ilikuwa imeondo imekatika kidogo. Hebu tueleze manake, kama Lubunga alivyoeleza ni kwamba mvutano uko kwa upande wenu, mmeondoka kutoka mazungumzo, umechukua msimamo mkali. Unajibuje swala hilo? Bwana Lubungu anapasha kusema ukweli kwa wasikilizaji, <laughs> sababu tumekwenda kwa maskofu kwa kuzungumuza, sababu nchi imekuwa na shida, na shida hiyo ingali sasa yote kubwa na haikubadilika. Shida ni nini? Shida ni kusema kama mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba tunapashwa kuwa na uchaguzi, na sasa inaonekana kama gisi vitu vipo vinaongozwa na chama cha Bwana Kabila. Gisi Bwana Kabila iko anafanya mazingira anakamata huo anamutia, ni kusema ni widi pesa anasema miaka thelathini na sita na Bwana Chisegedi. Sasa kule katika mkubaliano inasema nini? Makubaliano haikusema hivyo, haifai kudanganya watu, sababu vitu ambavyo vinafanyika leo, kesho watakuuliza tena, hebu Bwana rubunga umesema hivi, sasa leo ni je? Shida letu lingali kubwa sana, na ninawaambia wasikilizaji wajue kama kule kwa waskofu tumekamata nguzo mbili kwa kuongoza nchi muda huyu. Nguzo la kwanza ni kusema kama serikali haipashwe kuwa kumikono ya jamaa ya siasa ya Bwana Kabila, sababu imeonekana kama hawana maarifa ya kuongoza nchi, kwa kukamata pesa ya waraia wapate pesa yao kwa kukamata mali ya Kongo ifaulu Wakongomani. Miaka kumi na tano hii Wakongomani wapo maskini, ijapokuwa nchi yao ni nchi tajiri. Mo la pili tumesema kama basi inaonekana ni ha, uchaguzi na tukasema kama tutatia, tutatia kikundi kimoja cha wa... Inaonekana tunampoteza huyo, uh, Valentine Mubake. Na msikilizaji ni unasikiliza Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kumbuka kwamba unaweza kuchangia uh, mada ya leo kwa kutupigia simu au kariku, kuandika pale kwenye ukurasa wa Facebook, na vilevile vile ukifuatilia kwenye tovuti yetu ya www voa swahili com, na nirudi kwa Lubunga Biaombe unasikia vile ambavyo wanazungumza hawa ambao ni wa upande wa upinzani. Na hata wiki hii, wakati tukifanya kipindi cha kwa undani, kuna wanaharakati ambao wanasema kwamba hawakubali yale yanayofanywa na rais Kabila na wanaeleza wazi wazi kwamba wanasema yeye afai kuwa rais. Hebu zungumzia swala hilo. Asante sana nafikiri tunazungumza biba moja tu na ndugu zangu wa upinzani kwa sababu ukipitia bazaiba, anasema kwamba upinzani hawana kauli moja. Hawa wan, yeye kama vile katibu mkuu wa chama cha MSC, unajua kwamba wiki iliyopita kulikuwa sherehe ya kusaini yale makubaliano maalum kuhusu ugavi wa madaraka katika kipindi cha mseto na yeye kama katibu mkuu wa wams alisusia sherehe hiyo, lakini kuna manaibu wake wote wawili walikuja kwa niaba ya ms na wakasema kwamba ni kinara wao Jean Pierre Bemba ndiyo aliwaruhusu na akawahimiza waje wasaini mkataba huo. Ukitazama pia anavyozungumzia kuhusu Rassemblement, kuhusu wale wa kina G7 ambao majuzi walikuwa washauri wa karibu sana wa rais Kabila na miezi michache iliyopita wamejiunga na upinzani na wanakuwa nyuma ya Moise Katumbi ambaye ni gavana wa zamani wa Katanga, utaona kwamba upinzani kabisa hawana msimamo mmoja. Hali kadhalika na ndugu yangu Mubake, ambaye alipokelewa na Rais Kabila, akamwambia Kabila kwamba yeye alichaguliwa na marehemu Tshisekedi kwamba yeye ndiye atakuwa waziri mkuu. Jambo hilo hilo analizungumzia pia mwanaye Chisekedi, Felix Chisekedi, akisema kwamba yeye ana barua ambayo aliachiwa na baba yake marehemu, kwamba yeye ndiye atakuwa waziri mkuu. Sasa ilipochaguliwa bwana Bruno Chibala, mara moja Mubake akaona kwamba basi hafai tena ku, kutetea nafasi yake ya waziri mkuu chini ya utawala wa Kabila, na akageuka tena mwenye msimamo mkali. Kwa hiyo narudia tena niliyosema hapo mbele, kusema wanasiasa wetu hasa zaidi wale wenyekuwa ndani ya upinzani wanachukua tu yale maslahi yao, mimi niwe hiki, mimi niwe hiki mahali pa kuangalia sera gani ambazo wanajilea kwa ajili ya raia. atunakubaliana na bibi bazaiba kusema kwamba cha muhimu sio kuingia ndani ya serikali, lakini cha muhimu ni waangalie vipi kuandaa uchaguzi, na raia wa Kongo wenyewe wa wajiamulie ni nani aae ataongoza jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Naam, na tume ya uchaguzi iko na orodhesha watu wale watu wapinzani waje waliorodheshwa, i walete wafuasi wao wachague, nani atakuwa raisi wa Kongo. biaombe twaombe, usiondoke kwanza, tuna msikilizaji ambaye amepiga simu sasa hivi. E, msikilizaji Amiani kutoka huko Kenya, hebu toa jina lako kamili na changia mada ya leo Amiani. Okay, asante sana, ni Amiani kutoka tarbo Kenya. Niko na maswali mawili. Nakumbuka Desemba, kulikuwa kwa na mjadala kama huu, na tukajaribu kuambiwa mwewili kijana chisekidi alipendekezwa aongoze aongoze upinzani wakutane na Kabila. Sasa swali langu ni yeye ako upande gani? Ni miongoni wa wale watu walikataa kukutana na Kabila kwa maongezi ama ilikuwa namna gani? Alafu jambo la pili, swali la pili, vile uh, vikundi vya upinzani karibu saba hivi ni vyote vilikataa kukutana na Kabila ama ilikuwa namna gani? Asanteni. Asante sana. Vile vile kama tulivyosema, tuko pamoja na mwandishi wetu Salehe mwana Milongo. Salehe, sasa kwa mwangalio wa mwandishi wa habari, umesikia pande zote, hebu tupe hali ilivyo, na pia uh, shakuri labda pia tu, tuone nani anaweza kujibu maswali ambayo yameulizwa, ya, na amiani, bila shaka okay. Bila shaka Uh, swali la kwanza la msikilizaji wetu huko Nairobi ya Kenya sikuweza kulisikia, lakini ameuliza kuhusu makundi ya upinzani. Swali lake la pili ndio tutaanzia na hapo, alikuwa anauliza kuhusu uh, mtoto wa Shisekedi uh -huh. ambaye ilisemekana kwamba yeye angekuja na alafu waongoze katika majadiliano hayo, alikuwa anauliza ilikuwaje, akuwa anafahamu vizuri Ah, ok, yani huyo uh, Felix Chisekedi ni aliyeongoza uh, kundi la wapinzani kwenye mazungumzo ya huko kwenye kanisa Katoliki na baadaye uh, kulingana na mkataba uliosainiwa huko ni kwamba waziri mkuu atatokea upinzani na kwenye kundi hilo la vuguvugu la Rassemblement. Uh, na baada ya kifo cha Cheni uh, Chisekedi, ndiyo mambo yakawa mabaya kabisa, kwa sababu kukawa na mpasuko kwenye hiyo Rassemblema, na wakati ambapo walikuwa hawajafikia hatua ya kujua uh, utaratibu wa kuteua waziri mkuu. Hilo ndilo liliweza kusababisha kwamba uh, hali kama hii leo iweze kutokea, ataje waziri mkuu huyo Bruno Cibala ambaye kulingana na chama tawala ni kwamba utaratibu uliweza kufuatiliwa, lakini kulingana na mwanaye chen chisekedi feliksi chisekedi, na kundi hilo lingine la Rassemblement ni kwamba uh, rais Kabila hakutekeleza uh, utaratibu wa uteuzi wa waziri mkuu. Na swali la pili ameuliza kuhusu uh, makundi uh, ya upinzani ambayo yalishiriki na ya ambayo hayakushiriki. Uh, ni kumwambia kwamba kumekuwa na mazungumzo mbili. Ya kwanza iliweza kusimamiwa na muungano wa Afrika, ambao kulikuwa na wapinzani ambao waliweza kushiriki kwenye mazungumzo hayo, na kundi kubwa ya wapinzani hawakushiriki, ndio pamoja na Rassemblement ya Tshisekedi na vile vile, eh, eh, MLC ya Jean-Pierre Bemba ambayo Bibi Bazaiba tumekuwa naye hewani, kwa hiyo wao pia wakaja kushiriki kwenye mazungumzo hayo ya pili ambayo yalisuluhishwa na kanisa Katoliki, ndio kwa maana inaitwa ya mazungumzo ambayo ilishirikisha pande zote. Kwa uh, kifupi ni ni hayo. Na kuhusu hali nchini hapa kwa sasa ni kwamba kutokuweko uh, na muafaka ama makubaliano baina ya pande zote za upinzani ndio, uh, kumesababisha kuweko na hali kama sababu, naomba naomba usite, usite mara moja wazo lako hilo manake, tunataka kuwaga wale wanaotusikiliza kwenye redio. Tutarudi kwa mazungumzo ya hali ya DRC katika sehemu ya pili katika mtandao. Basi msiondoke kando ya simu wala redio yenu, manake naona majadiliano yako motomoto -moto. Endelea kusikiliza Sauti America VOA Na mpendwa msikilizaji, ni saa saba kamili hapa studio za Sauti America Washington DC, ikiwa ni saa mbili saa za huko Afrika Mashariki. Ukiwa unaungana hivi sasa nasi ni live talk kutoka hapa Washington, ambapo hii leo tunazungumzia swala la kisiasa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na kama ulikuwa ukifuatilia au unajiunga hivi sasa, ni kwamba tumesikia upande wa upinzani, tumesikia upande wa serikali juu ya vipi mambo yamekuwa magumu kabisa, watu wakilaumiana kuhusu vipi upinzani umegawika. Kwenye simu tuko pamoja na Valentin Mubake wa chama cha UDPS pamoja na Lubunga Biaombe, mshauri mm, wa mawasiliano wa rais Joseph Kabila pamoja na Salehi Mwanamilongo, mwandishi wetu wa huko Kinshasa. Saleh, tukirudi kwako, ulikuwa unaeleza mgawanyiko uliopo katika upinzani, unaweza kutueleza nini hasa kilicho? ukatutafautisha upinzani uliopo hapo kwa wakati huu. Sale nam unaweza kutueleza wazo lako, uliokuwa ukizungumzia swala la mpasuko katika upinzani, na unaweza kutuambia upinzani kuna makundi ngapi ambayo yanavutana hivi sasa? Kwa kweli tatizo kubwa ni ugawanaji madaraka, ndio kitu ambacho kimekuja kuwagawana wa wapinzani zaidi, swala hilo la kujua ni nani ambayo alitakiwa kushika nafasi ya Etienne Tshisekedi, na vilevile swala pia la kuweko na uh, uteuzi wa waziri mkuu. Ndio maswali mawili ambayo yamekuja kuleta tatizo zaidi, kwa hiyo kwa muda mrefu kabisa kumeshindwa kuweko na msimamo wa pamoja kuhusu kuelekea swala muhimu ambalo ni maandalizi ya uchaguzi. Bali swala lililokuwa likiwagawana zaidi ni kujua nani atachukua nafasi ya Chen Chisekedi na vilevile nani atakuwa waziri mkuu. Na hapo a, kwa kweli ndio wengine wanaelezea kwamba kutokuwa na, na, na, na msimamo wa pamoja wa upinzani umesababisha kwamba hata raia kupumbazika kutojua cha kuweza kutekeleza ama kuweza kupata kwa sasa. Na la pili ni kuhusu msimamo ulioko hivi sasa wa a, maandalizi ya uchaguzi mwenyewe, kwa sababu hofu kubwa ambayo raia wamekuwa nayo ni kwamba, a, eti kulingana na hali kama hii uchaguzi utaweza kufanyika kwa muda uliotarajiwa, kwa hiyo ndio swala ambalo limekuwa likiwagawana zaidi eh, wapinzani na vilevile hata raia wamekuwa na maoni tofauti, kujua hawaamini tena kwamba uchaguzi unaweza ukafanyika ifikapo eh, Desemba mwaka huu. Naam, Filbert Jonathan yuko kwenye simu kutoka Kagera. Nafasi ni yako, changia, auliza swali kuhusu swali ya hali ya kisiasa huko DRC. Asanteni sana ndugu mtangazaji wa zamu kwamba mi napenda unichangie kidogo kuhusu Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, hasa kuhusu hili baraza la mawaziri ambalo limeteuliwa li, li na rais huyu Joseph Kabila. Kwa kweli hawa wapinzani hawakupaswa kunanii kusutia hili baraza la mawaziri, wange shirikiana kwa sababu suala ambalo sahizi linatafutwa wanatafutwa amani na uchaguzi, ambao utakuja kufanyika ufanyike kwa uhuru na kwa usalama zaidi. Kwa hiyo, mi ningewashauri hao wapinzani nchini DRC wawe waunge mkono rais wao, kwa sababu kama wakaendelea wak wak wak wak kugairi au wakaendelea kusutia ambayo yanafanyika saa hizi, amani na utulivu kwa kweli itachelewa kupatikana nchini mwao. Naam, uh, Mubake unasemaje juu ya swala hilo? Valentin Mubake, naona Mubake hayupo. Biaombe, tukirudi kwako wewe, hebu tueleze. Tumesikia swala la upinzani, tumemsikia nani Valentin na vile vile Bezaiba wakieleza. Sasa unaweza kuelezaje jibu kuwajibu hao wawili? Namwona Mar Sale ameondoka, lakini Lubunga, kama unatusikia naona Lubunga ame simu yake imekatika. Salehe, sasa turudi kwako wewe, vipi, unaweza kueleza swala hilo la upinzani? Kwa kweli, unajua Rais Kabila ni kwamba ameonekana kwamba ndio mtu ambaye bado angali na kadi nyingi za kuweza kukarata, kama jinsi wanavyoelezea za kuweza kucheza kwenye mchezo huu wa kisiasa yaani kufanikiwa kuweza kuwagawana kuwa zaidi wapinzani kuhusu uh, ugawanaji madaraka inapelekea kwamba sasa swala la uchaguzi limekuwa kama vile ndio swala la pili na la kwanza limekuwa ni nani atachukua kiti gani ama wadhifa gani kwenye eh, serikali, na hiyo kupelekea kwamba watu wameanza hata kusahau taratibu uh, hiyo ya uchaguzi, na hilo ndilo limekuwa limewapa watu wengi wasiwasi wasi. Na umejua hata jumuiya ya kimataifa ambaye imekuwa ikiunga mkono zaidi serikali eh, ama kusema upinzani ama kwa ujumla uh, wanasiasa kwa ajili ya kuelekea kwenye uchaguzi uh, mabalozi ama wanadiplomasia, tumekuwa tumezungumza nao hasa wa nchi za kigeni, wamekuwa wameshangazwa kuona hali kama hii, presha iliyokuwa dhidi ya Rais Joseph Kabila kabla ya Desemba kumi na tisa, lakini Uh, hadi kufikia sasa wanasiasa wamekuwa ni kuanza sasa kutafuta uh, madaraka. Hilo limekuwa kwa kweli limewachanganya lime, lime kabisa. Na kwa hiyo uh, ni kwamba hali ya kisiasa nchini hapa uh, hatima yake haijulikani, eti uchaguzi utafanyika kwa, kwa kulingana na, na kalenda ambayo ilipangwa hapo awali na kwenye mazungumzo hayo ama hapana. Kwa hiyo Uh, itatokana kwanza na shinikizo la raia kwa viongozi hao wa kisiasa na vilevile nia nzuri ya kisiasa, lakini kwa kwa, kwa ukweli ni kwamba pande zote zimeonyesha kwamba hawana nia nzuri ya kisiasa kwa ajili ya kuwapeleka Wakongomani kwenye uchaguzi. Nam na msikilizaji, unaendelea kupata yote haya kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikiwa ni matangazo ya Live Talk ambapo tunakushirikisha wewe na wasikilizaji wengine kote duniani kuweza kushiriki kwa mada ya leo, ambapo hii leo tunazungumzia hali ilivyo kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo <coughs> na tuwashukuru wote ambao wameendelea kuchangia hasa eh, kupitia ukurasa wetu wa Facebook ambapo ni wengi sana, Shakur ambao wameendelea kuandika maoni yao, Kusura, na vilevile na na na na mfano ajabu. Huyu na Mnyanda. Anasema serikali mpya iliyotangazwa wiki hii huko DRC haina nia hata kidogo ya kuandaa uchaguzi kama yalivyokuwa kwenye makubaliano yaliyosainiwa tarehe 31 Disemba mwaka wa 2016 katika mazungumzo baina ya serikali ya Kabila na upinzani. Huyo anazungumza kama vile walivyozungumza baadhi mm -hmm. ya wazungumzaji leo katika kipindi hiki, na vilevile huyu Sayanda Mabula Magesha anasema yuko kule Nyatwali. E, nchini Tanzania asema kutangazwa kwa serikali mpya bila kuhusisha upinzani wowote huko Kongo, hapo amefanya kazi bure, na ndiyo maana mgogoro huibuka kila mara, ila ingekuwa vizuri serikali iliyokuwepo tangu zamani wangeachia hiyo hiyo mpaka pale uchaguzi yes utakapofika ni wengi sana, pamoja na pia na Philbert Jonathan ambaye ulizungumza umezungumza na yeye hapa tukiwa hapa studio, na wengine wengi na labda tutaendelea kusoma jumbe hizi kadri tunavyoendelea. Naam, kwa hivyo vile vile tunasikia Mubake amerudi kwenye simu. Mubake, kama tunavyosikia ni kwamba, hebu basi tueleze kwa ukweli, manake kina Bazaiba anasema mmewaambiwa mmeambiwa msishiriki katika serikali lakini mmeshiriki. Biombe anasema nyinyi mnataka madaraka vipi, unaweza kueleza? Mamo wenu, ya kwanza niwajulishe ya kama kukatika kwangu kwa simu sio bahati mbaya, ni wale watu wa, wa, wa, wa serikali hiyo ya wa, uwezo huo ndio ni katakata nisiseme ukweli sasa Ala. Kwa serikali inafaa mjue hivyo. Ya pili serikali nchi yote duniani inafaa ikuwe na serikali mekuundwa kwa serikali inafaa iambatane na sheria ya nchi. Hatuwezi kukataa serikali. Na wakati tumekutana na waskofu, ndiyo nimekuwa nasema Bwana Lubunga wa Ombe hapo hapaswe kusema uongo. Ni sababu tulikuwa na nguzo mbili ya uwezo muda huu. Nguzo ya kwanza ilikuwa serikali ya wapinzani sababu imeonekana kama serikali ya Bwana Kabila muda kumi, miaka kumi na tano sasa. Wakongomani ni wamaskini ijapokuwa kama Kongo ni tajiri hawa, hawana maarifa ya kuongoza nchi vizuri. Nguzo la pili imeonekana kama Bwana Kabila hapendi uchaguzi mwaka elfu mbili, eh, elfu mbili na sita, elfu mbili na sita wamepigana vita na bwana Jean Pierre Bemba hapa Kinshasa, sababu Jean Pierre Bemba amesema na maripoti mingi imepatia ukweli kama yeye ndiyo amewina. elfu mbili na kumi na moja chisekedi anawina, mgogoro umefika katika Kongo, kabila hakuwina. Ni kusema yeye hapendi uchaguzi na lakini... nguzo la pili ilikuwa kusema kumnyanganya yeye uchunguzi ya uchaguzi vile vitu vyote viwili ya serikali na uchunguzi wa uchaguzi amekataa kuvitia kuambatana na makubaliano ya lakini, shida tunayo. Lakini mubake kama biombe alivyosema ni kwamba jina lako lipoondolewa ukawa hukufurahia. Lakini swala waingi wanajiuliza hapa ni kwamba kwa nini upinzani mnavutana wakati huu, wakati Kabila ameshakubali kwamba uchaguzi utafanyika mwisho wa mwaka? Kwa nini imekuwa ni muhimu kuwepo madarakani wakati huu? Msisubiri mpaka uchaguzi atakayeshinda aweze kushika serikali ya kwanza. Msikilizaji ajue kama jina langu mimi siyo sikusema, ninaunda kitu hapana. Bwana Chisekedi alikuwa angali mzima, akapana jina langu na bwana Kabila anajua hivyo, lakini bwana Kabila hapendi kutumika na mimi, na hiyo ndiyo kuvunja makubaliano sababu sisi tumeitika Kabila na makosa yake yote yeye. Vile vile anapaswa kuitika waziri wa kwanza mwenye Chisheketi anapana na makosa yote ya mtu ule, sababu. Ingekuwa kama wametuuliza sisi tunapenda rais gani, sijui kama sisi tumemchagua Kabila. Hiyo ndiyo masikilizano, tumesikilizana kwa kuambatana. Sasa na uchaguzi, hakuna hata kitu kimoja kinatupatia kuhakikisha kama tutakuwa na uchaguzi mwaka huyu. Sababu gani ukakamata hiyo arrangement partikulia wametia wa wame saini eh, eh, kwa kwa kwenda mbiombio, hakuna hata date, unanisikia? Hakuna hata siku kule ndani ya kusema kama seni kikundi ambacho kinayohusu uchaguzi watatosha kalanda yao ya kutubeba kuuchaguzi uchaguzi, wakati tulikuwa waskofu date hiyo imekuwa siku kumi na saba mwezi wa Aprili uliopita, na tumetia hiyo mwezi wa kwanza uliopita. Sasa hakuna hata date moja, ni kusema kama tunaenda kifudifudi na wamefanya hiyo na makusudi haya. Kwa hivyo Mubaki, hebu tumwache biaombe kidogo, tueleze kidogo. Sasa tuendelee mbele, mvutano huo umetokea, serikali imeshaundwa Chibala na serikali yake, nini kinafanyika hivi sasa na nini cha kufanyika? Nijue hapa. Nijue kama sana, ya inakuhusu wewe kwa, kwa, kwa, kwa, kwa vile kwa upande wa serikali hivi sasa tunajua kuna serikali utawala umewekwa. Nini kinafanyika? uchaguzi utaweza kupangika hapa na Disemba? na upinzani mnaichukulia vipi? Asante sana. Nafikiri upinzani walipofanya hayo makubaliano ya kusema kwamba waziri mkuu atokee vyama vya upinzani, na wakasema wazi kwamba ikiwa hivyo, wao lengo lao kubwa itakuwa ni kuandaa uchaguzi ifikapo mwisho wa mwaka huu. Naye waziri mkuu Bruno Tshibala alipochukua madaraka, aliongea na vyombo vya habari na kusema kwamba yeye moja kwa moja ataenda kwenye njia ya uchaguzi. Kwa hiyo inaonekana sasa kwamba upande wa serikali yaani utawala wa Rais Kabila na upande wa serikali inayoongozwa na, na Bwana Bruno Chibala wanashirikiana wote kwa hilo jambo moja, kusema kwamba waandaye uchaguzi. Na mimi nikimwamini Bwana Chibala, kwa vile alifanya muda mrefu kama vile mpinzani, bila shaka hata kuwa na sababu hata moja ya kudanganya raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ataenda moja kwa moja kwenye uchaguzi, nayo tume ya uchaguzi pia ambayo inaendelea na taratibu ya kuorodhesha watu. Kwa hiyo mimi nina imani kwamba tuko tunaenda kwenye uchaguzi na wale ambao bado wako na sisa, wale ambao bado wako nafikiri kwamba ni mchezo, waanze kurekebisha hali yao, wa na wazia kwamba waende kwenye uchaguzi. Isa Lunga Rock, ukiwa Fizi huko mashariki ya DRC, nini swali lako au mchango wako katika mada hii ya hali ya kisiasa huko DRC? Kisiasa huko DRC, mimi nasikitika sana kuona vitu ambavyo wafanya siasa wa DRC mbalimbali ambazo zinazidi kuonekana kwamba watu wa moto wa serikali hawapendi kusikiliza wapinzani, ili wanaona kama sisi ni waasi. Sasa am sisi wa uependelea raia ya wa Kongo tuhakikishe kwamba tunapata amani ya kudumu. Sa mfano nilizaliwa katika vita hivi, nakomala muvita, nisamuvita watoto muvita, mambo iko na aibu sana, maendeleo hakuna. Sasa tunaomba wafanya siasa wa Kongo wasikilizani. barabara ni mmoja wa wasikilizaji hapo akitoa maoni yake kuhusiana na suala hili. Msikilizaji wewe hasa, ambaye uko kwenye Facebook, tunashukuru uh, e, uh, shakuru ni, ni ruhusu nisome jumbe chache hapa kutoka kwa wasikilizaji mmoja. Huyu anaitwa Isa Lunga Rock wa Fizi, mashariki mwa Kongo, anasema uh, kuundwa serikali mpya katika nchi yetu bado haijamaliza uh, matatizo na mvutano wa kisiasa. Na Anderson Augustin anasema Aa, ako kule Ilunga town anasema, kiukweli kabisa viongozi watawala, wa tawala wamekuwa wakinyanyasa vyama vya upinzani. Naam, Mubake, tukirudi kwa au turudi kwa Mgonza, kwanza kwa salehe Salehe, hebu tupatie ratiba wewe. Kama tunavyofahamu na Lubunga amezungumzia kwamba uchaguzi utatayarishwa, je wanasema au vyombo vya habari vinasemaje kuhusu matayarisho ya uchaguzi? A, kwa kweli alama zote zilizopo hivi sasa ni kwamba hali ya kiuchumi na kijamii kwanza imekuwa mbovu kabisa, na nafikiri Uh, waziri mkuu mpya inao Chibala, jinsi atakavyochukua madaraka, cha muhimu kwanza itakuwa ni kupata bajeti. Ni kwa mara ya kwanza toka rais Kabila awe madarakani nchi ifikie kipindi kama hiki, miezi mitano bila kuwa na bajeti ya serikali imekuwa ni swala nadra kabisa, na hali ya kiuchumi imekuwa imezota kutokana na mporomoko wa faranga, thamani ya faranga za Kongo. Kwa hiyo kwa kweli wa wadadisi wengi wameamini kwamba kufanyika kwa uchaguzi mwaka huu itatokana na, na, na, na, na, na kitu ambacho hakijatarajiwa ikiwepo, huenda mapema mwaka elfu mbili na kumi na nane. Hiyo ni kulingana na hali ya kiuchumi, hali ya kijamii na hata hali ya kisiasa kwa sababu uchaguzi mwenyewe, hawa watu hawawezi kwenda katika hali kama hii ya wasiwasi wasi, bado ungali kutokana na uh, makundi ya kisiasa ambayo kwa kweli hakujakuwa na maridhiano ya kweli, na wengine mpaka sasa hawajaamini kwamba uh, kazi ambayo tumehuru ya uchaguzi imekuwa imefanya itatupeleka kwenye uchaguzi mwaka huu. Kwa hiyo ingali ni masitosito tu na hakujakuwa kwa kweli na hali inaonyesha wazi kwamba mwaka huu uchaguzi wa rais wa bunge na bunge wa, wa majimbo unaweza ukafanyika. Naam, basi Papa Mwacha ukiwa huko Bagala Dar es Salaam, uwanja ni wako. Uliza swali au mchango wako katika mada hii ya siasa za DRC. Una swali gani au maoni gani? Kwa mimi nilikuwa naona kwamba e, siasa za DRC kwamba ni siasa ambazo zinajirudia, yaani maanake zimekuwa na hali ya kujirudia rudia, kwa sababu katika katika historia ya DRC kama ninavyoifahamu, wale walivyopata uhuru kutoka kwa Wabelgiji, kulikuwepo na hali ya mgawanyiko toka mwanzo, na tunaona kwamba mpaka wakati inakuja kutulia chini ya utawala wa Mobutu, na yenyewe ni kwamba Mobutu seseseko yeye alikuwa amechukua madaraka kwa nguvu. Ina maana kwamba kulikuwa hakuna ridhaa ya wananchi. Tunaona kwamba kat, wakati anaondoka Mobutu Sese Seko, akaja ameingia Laurent Kabila, naye aliingia katika hali ambayo ilikuwa ni ya nguvu na ambayo haikupata ridhaa ya wananchi. Sasa inaonekana kwamba kumeshajengeka mtiririko wa kuingia madarakani na kukaa bila ridhaa ya wananchi, lakini zaidi ya yote tunaona kwamba ukawepo mpokezano baada ya kuondoka kwa mzee Loraha Kabila, akaja Joseph Kabila. Watu wakawa na matumaini makubwa sana kwa sababu kwanza ya malezi ambayo aliyopata Joseph Kabila kwa kuishi Tanzania. Sasa wewe swali lako ni nini, au mchango wako ni nini? Historia yote asante sana tunafahamu, lakini nini mchango wako? Mimi mchango wangu sasa mimi nilikuwa naona kwamba kuna haja ya umoja wa Afrika sababu hili aibu inayokuja sasa hivi ni aibu ya Afrika. Kuna shida katika tatizo la siasa za Afrika. Umoja wa Afrika uangalie, tuondoe ile hali ya kulindana tukiwa madarakani na tuliangalie swala la Kongo mapema kabla alijafikia mahali pabaya, kwa sababu wakongo sasa ni watu ambao wataonekana kwamba wameshachoshwa na inaweza katokea madhara makubwa. Madhara hayo yatasababisha pia kuwepo na hali ya kutokuwepo mtengamano wa kisiasa katika nchi za jirani, kwa sababu e, nchi ile ni kubwa na imepakana na maeneo mengi katika Afrika ya kati na Afrika ya mashariki pia. Kwa hiyo ina maana kwamba kuna haja ya viongozi sasa wale viongozi ambao wanaweza wakaheshimika katika Afrika wakaungana kwa pamoja na wakapeleka ujumbe, tuachane na u-kutegemea tena maaskofu peke yao, tupeleke ujumbe wa pamoja kwamba sisi wa Afrika tulikuwa tunaomba tusimame tuangalie namna gani ya kuweza kutanzua mgogoro huu kabla hujafikia mahali ambapo ni pabaya. Naam, asante sana. Sasa kwakwa he kwa Mubake, hebu tuambie bado dakika kumi hivi kabla ya kumaliza matangazo, nini kinaweza kufanyika? Maanake mmekuwa na mikutano, mtashirikiana na serikali hii kama tulivyosikia hapo. Salea ametuambia kwamba mipango inapangwa kufanyika uchaguzi, lakini hakuna fedha. Nini mnafanya hivi sasa kuendelea mbele? Na huyo msikilizaji amesema umoja wa Afrika au Afrika aingilie kati. Maoni yenu kwa swala hilo, iko wapi sasa bwana fedha? Fedha inayo mikononi mwa serikali. Mumesema serikali serikali serikali, inafaa iundwe na waziri wa kwanza. Angalia ile serikali ya bwana Chibala, mambo ya ugenini, foreign affairs, ni mtu wa kabila. Ukingo wa nchi, defense, national defense, mtu wa kabila. Sheria, justice, mtu wa kabila mambo ya ndani affaire interieur mtu wa kabila, finance finance mtu wa kabila. Sasa wewe upo waziri wa kwanza murija au ni wa kweli? Kama umeunda serikali namna gani, ile mamlaka yote unapatia bwana Kabila, sasa utakuwa na kitu gani cha kusema wewe? Ni kusema kama sio yeye ndiye ameunda serikali hiyo, na hiyo ndiyo tatizo kabambi katika Kongo. Hiyo ndiyo tatizo kabambi katika makubaliano tumefanya kwa waskofu, sababu waziri wa kwanza alipaswa kuwa mpinzani wa kweli, waziri wa kwanza alipaswa kuunda serikali, lakini Mubake Chibala alikuwa mtu wa upinzani kwa muda mrefu. Nini tatizo ambalo tunaweza kuondoa hivi sasa? Maanake mkivuta hivi mpaka wakati gani mtaweza kuleta suluhisho kwa Kongo? Tupo wapinzani wengi tangia tangia miaka m mingi na mingi katika Kongo. Sababu gani Bwana Chesekedi ya kumchagua yeye, amejua kama mamlaka hiyo inastahili watu wengine. Sababu tuko katika kipindi cha nguvu, tuko katika kipindi cha kuambia kabila, hapa una makosa. Mimi waziri wa kwanza siwezi kufata njia hiyo, tufanye hivi na unaisema, watu wote wanasikia Namna gani utatosha serikali kama upo kweli waziri wa kwanza? Serikali hiyo vitu vyote vya muhimu vinaenda kujamaa ya siasa ya kabila, sasa huko waziri wa kwanza wa nini wewe? Kweba... Uwa, ni mrija bwana, sio sa... waziri wa kwanza. Kwa hivyo mubaki, uchaguzi utafanyika namna gani, unafikiri nyinyi nini? Hebu tupe picha yako haku... unafikiri nini kinaweza kutokea? kuwa... hivi sasa hakutakuwa uchaguzi, inaonekana kama ile mazingira yote ni kutubeba mwisho wa mwaka huu kusema kama hakuna namuna ya kufanya uchaguzi, hakuna pesa, tunayo vita huko Kasai, eh, eh, hakuna gisi ya kuhesabia ku, ku, wa, watu ambao watachagua huko Kasai, eh, tunayo vita huko Beni, hakuna namuna ya kuhesabu watu huko na ile mazingira yote Tutafika mwisho wa mwaka, waziri wa kwanza hawezi kutosha kidole chake, kuinua kidole, hawezi kufungua kinywa chake kwa kusema kama makosa yote inatoka fasi fulani. Na mwisho wa mwaka, bwana Kabila atasema sasa mimi Kabila natosha referendum ha, referendum ya constitution ya mpya ambayo haitazuia tena bwana Kabila kwa kuwa kandidati rais na haitamtia tena kuzuia mamlaka ambayo anaweza kubakia katika Kongo Mobutu alifanya mamlaka thelathini na mbili yeye atafanya miaka 40 au se, thelathini. Ma... ndiyo ukombo tunayo katika Kongo sasa. Na, shukra hiyo na. Hiyo shukra... Diyo, shukra. Tunaona mtego wa kutubeba. Shukrani mbake. Hebu nirudi kwa mwandishi wetu Saleh Mwana Milongo. Manake wanaharakati wamezungumzia sana swala hili na wale wanahusika moja kwa moja. Tumewasikia tangu haya yatokee lakini wasikilizaji wengine wangependa kujua kutoka mashinani kule vijijini na maeneo mengine yaliyo mbali na mji wa Kinshasa. Kwa mfano, hali ikoje? Watu wanasema nini kuhusiana na serikali hii mpya na mstakabali wa siasa za nchi hiyo? Umejua, kumekuwa na Kongo mbili, hilo ni jambo la kufahamu. Kumekuwa na Kongo hii ya wanasiasa ambao tumekuwa tumewasikia wanatokota kwenye vyombo vya habari na nini na nini, na kuna huo ukweli wenyewe wa Kongo ya hao wananchi, kama jinsi wanavyoelezea wanaoishi mashambani, yaani ni watu ambao kwanza wamekatwa hasa zaidi na ukweli mwingi wa mambo ambayo yanaendelea hapa uh, Kinshasa Uh, umejua Kongo ukubwa wake na vilevile, vile changamoto za miundombinu na kadhalika. Kwa hiyo matarajio ya wengi ni kuweko na hali nzuri ya maisha, kuwa na matibabu, kuwapeleka watoto shuleni na nini. Ndio matarajio makubwa ambao wamekuwa wamesubiri kwa viongozi, na umejua toka uhuru wa nchi hii kumekuwa na tofauti hiyo kwamba wanasiasa, kundi la watu tu wamekuwa wakiongoza, na ambao kwa miaka mingi mmefahamu utawala wa Mobutu kufikia uh, jinsi raisi Kabila aliku, baba alikuja kumpindua huyu kijana na vilevile kufikia uh, uh, kumpindua Mobutu na kufikia sasa utawala wa raisi huu wa sasa yaani ni, ni, ni kwamba uh, matumaini ya wananchi ni hiyo kuwa na maisha bora na kuweza kuishi vizuri, ni tofauti kabisa na hali ambayo tumekuwa tumeiona ya watu kuzunguliza kwenye vyombo vya habari kwa jina ya raia hao ambao mara nyingi kwanza hawajue na hawajali kinachoendelea huoay ah, yeah. maisha yao ya kila siku. Asante naam wasikilizaji tunaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa kiswahili ya sauti amerika live talk kutoka hapa washington basi moja kwa moja leo simu zinakwenda mbali na kwenda huko Western Cape afrika kusini ambako kwenye simu naambiwa yuko fabian asmak fabian karibu katika live talk nini mchango wako au swali lako swali langu nazungumzia kuhusu serikali yetu ya kongo jinsi inavyoendelea swali langu nataka niulize sijui kwa nini au itafika lini uchaguzi wetu ukamilike? Na sijajua kwa nini siku wanabadili kila siku mikataba, kila siku mikataba. Sijui kwa nini nini inachoendelea katika nchi yetu ya Kongo. Na wewe unafikiri nini inabidi ifanyike? ya yeah, kwa sababu mi na nini, naomba kitu kifanyike. Tunachoka tuna, tuna kila siku mikataba, kila siku mikataba, suluhisho hazipatikani, watu wanakufa kila siku, amana haipatikani, stori zile, zile zile kila siku kitu mabadiliko mabadiliko ya yakuwe nam. Asante sana Mubaki, una sekunde thelathini, unaweza kujibu hapo. Matumaini ya wananchi itakuwaje kutokana na siasa hiyo? Nchi zote duniani inaendelea inasonga mbele kama waraia wanapata namna ya kuchagua viongozi vyao. Wangalie nchi zote hata katika Afrika, wale wanasonga mbele ni nchi inaongozwa na watu waliochaguliwa na waraia wao. Mobutu amefanya miaka thelathini na mbili, hakuna mtu amechagua Kabila. Laurent amefika amefika na silaha, hakuna mtu amemchagua, wamemuua. Joseph Kabila amekamata yeye vile vile kwa kinguvu, hakuna mtu alimchagua mwaka elfu mbili na moja, mwaka elfu mbili na sita Jean Pierre Bemba amewina uchaguzi wakapigana vita hapa Kinshasa, nimewaambia hivyo. Watu wamekufa wengi, hakuna mtu amemchagua. Mwaka elfu mbili na kumi na moja Tshisekedi amewina, dunia mzima imeisema, Centre Jimmy Carter imetosha ripoti. Kwa kuambatana na hiyo mama, hakuna mtu amemchagua. Sasa ukongo itaendelea namna gani? Na ndiyo maana tumekutana kwa waskofu, kwa kusema kama tumwitike basi tena Kabila, tuf, tufunge macho kwa hiyo makosa yake yote, tumwachie mwaka ingine moja tumunyanganye uchunguzi wa uchaguzi na tumunyanganye eh, ku, ku, ku, kutosa pesa ya kuongoza nchi government waziri wa, wa kwanza. Asante, Nasasa, asante sana. Asante sana Mubake Valentin kutoka UDPS huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tulikuwa pamoja na Lubunga, Lubunga Biaombe, msemaji wa rais Joseph Kabila, vilevile vile, Salehe Mwana Milongo na Bazaiba, katibu mkuu wa MLC, tukizungumza katika Live Talk pamoja hapa studio BMJ Mridhi, pamoja na Aida Isa. Mimi ni Abdu Shakur Abud nasema marudio ya matangazo hayo mtaweza kuyasikiliza hapo kesho Kwasa. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki, mimi ni Abdu Shakur nikisema kwaherini.