Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mtu mmoja amepatikana ameambukizwa na virusi vya Ebola kaskazini mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msemaji wa shirika la afya duniani WHO amesema kuwa maafisa wametangaza mlipuko wa ugonjwa huo katika mkoa wa Baswele baada ya matokeo ya maabara kuonyesha kuwepo na virusi hivyo. Msemaji huyo Christian Lindmeier ameiambia Sauti ya Amerika kwamba watu tisa katika mkoa huo walipatwa na ugonjwa ambao kufikia sasa umeorodheshwa kama homa ya kuvuja damu. Amesema kuwa watu watatu tayari wameshakufa. Shirika la WHO lilieleza kupitia mtandao wa Twitter kwamba linashirikiana na wizara ya afya nchini humo katika juhudi za kudhibiti mlipuko huo. Wizara imesema kuwa inawapeleka madaktari na wataalam kwenye eneo lililoathiriwa. Mlipuko wa mwisho wa ugonjwa wa ebola nchini DRC ulitokea mwaka 2014 na kuua zaidi ya watu 40. Uganda ambayo ni nchi yenye sera endelevu kuhusu wakimbizi, ina hifadhi zaidi ya wa wakimbizi na waomba hifadhi milioni 1.2, huku takriban 990,000 wakitoka nchini Sudan Kusini. Ni kwa sababu hiyo ambapo serikali ya Uganda inaomba msaada wa kimataifa. Waziri Mkuu wa Uganda Rukahama Rugunda amesema kuwa nchi yake imekuwa ikiwapokea takriban wakimbizi elfu mbili kila siku kwa kipindi cha miezi sita iliyopita. Rugunda amesema kwamba idadi hiyo inaathiri uwezo wa Uganda kugharamia huduma za maji, hali ya usafi, afya na mahitaji ya kielimu kwa wakimbizi hao na jamii zinazowapa hifadhi. Ni kutokana na hayo ambapo Rais Yoweri Museveni, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi wanafanya mkutano wa pamoja kwa madhumuni ya kutafuta kiasi cha dola bilioni mbili kwa mwaka kwa kipindi cha miaka minne ijayo kuziba pengo la kifedha lililopo. Rais Donald Trump wa Marekani ameendelea kulumbana na aliyekuwa mkurugenzi wa idara ya FBI James Comey kwa kuashiria kuwa huenda kuna kanda zilizorekodiwa kisiri za mawasiliano yao wawili mapema mwaka huo. Kwenye ujumbe kupitia mtandao wa Twitter leo, Trump alisema kuwa anatumai kwamba Comey hadhani kuwa hakuna kanda iliyorekodiwa kwa siri kabla ya ofisa huyo aliyefutwa kazi kuvuja habari kwa wanahabari. Wakati huo ripoti ya moja ya magazeti makubwa ya Marekani inaeleza kuwa rais Donald Trump alimwandikia barua ya kumwita White House mkurugenzi aliyefutwa kazi wa FBI mwezi Januari na kumtaka ofisa huyo kutamka ahakikishe kwamba ana mtii. Komi alifutwa kazi mapema Jumanne wiki hii na kuleta hali ya sintofahamu ya kisiasa na kuzusha uwasiwasi kuhusu kuwepo kwa mgongano wa kikatiba. Gazeti la New York Times hapa Marekani linaripoti kwamba Comi alikataa kutangaza utii, badala yake alimwambia Rais Trump kwamba kwa muda wote atakuwa ni mwaminifu kwake. Kwa mujibu wa gazeti hilo, kwa mara kadhaa Trump alimtaka Comi kuahidi utiifu kwake, na hatimaye Comi alimwambia Rais Trump kwamba atapata uaminifu wa dhati kwa mkurugenzi wa FBI. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte bado ana umaarufu mkubwa karibu mwaka mmoja tangu aanze kampeni ya kupambana na uhalifu. Hii ni licha ya kukosolewa na nchi za nje dhidi ya tuhuma za mauaji ya kiholela ya washukiwa wa ulanguzi wa dawa za kulevya. Kura ya maoni ya kipindi cha kwanza cha robo mwaka inaonyesha kuwa asilimia nane ya waliohojiwa wanasema wana imani kubwa sana na Duterte, ambaye aliingia mamlakani mwezi Juni mwaka jana baada ya kutoa ahadi kwamba angetokomeza uhalifu hususan wa dawa za kulevya. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao utakuwa naye Id Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Assalamu alaikum, msikilizaji na mtazamaji wa kwa undani, popote pale ulipo ni siku nyingine tena ambapo tunakualika katika kipindi cha kwa undani, ambapo huangalia habari muhimu ambazo zimetokea na kukupa yale ambayo una ya hitaji ya kina zaidi juu ya habari hiyo. Ninayekualika hapa mimi ni Idi Ligongo na leo tunaangalia tangazo la kuwepo ugonjwa wa Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na vilevile tutaangalia Mwelekeo wa michuano ya kombe la mataifa ya Afrika kwa vijana walio umri wa chini ya miaka 17, ambapo tutaiangalia timu ya Tanzania, timu pekee ya Afrika Mashariki inayoshiriki katika michuano hiyo nchini Gabon. Kuwa nami ili uweze kujua nini ambacho tumekuandalia kwa siku hii ya leo. Nam, kwa undani moja kwa moja, leo tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo ripoti inaeleza kwamba amegundulika mtu akiwa na dalili, na dalili na vipimo, vipimo vinaonyesha kwamba amepata maambukizo ya virusi vinavyosababisha ugonjwa wa Ebola. Sasa tunaye hapa mwenzangu Sande Shumari, ambaye amekuwa tukiliangalia suala hili kwa pamoja na kuweza eh, kukupasha yale ambayo eh, yamejitokeza juu ya sakata hili. Kama unakumbuka ugonjwa wa Ebola uliathiri nchi za Afrika Magharibi na shirika la afya duniani WHO kutangaza ni tukio baya kabisa la afya kuweza kujitokeza na mlipuko ambao ulisababisha vifo vya watu zaidi ya elfu kumi na moja. Sasa Sande Shomari, umelifuatilia hili hebu, tuanze kutupasha juu ya eh, kesi hii ya nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nam Idi Ligongo, kama unavyofahamu, duru zinaeleza kama ulivyosema hapa kupitia shirika la afya duniani, eh, WHO, kwamba ugonjwa huu wa Ebola umelipuka tena katika eneo lilotajwa kwamba ni eneo la kaskazini mashariki mwa DRC. Sasa basi shirika hilo la afya duniani linasema kwamba mpaka sasa watu watatu wamefariki dunia, unaona, na hivyo hivi vinahusisha hasa vijidudu vya Ebola na wameeleza kwamba wanaendelea kufuatilia na kuangalia hali hii kwa umakini mkubwa zaidi. Sasa kama ulivyosema, mmoja wa hawa waliofariki sasa ndiye amepimwa na kuthibitishwa kwamba alikuwa na vijidudu vya ugonjwa huu, na hii ni baada ya kutwa na homa kali, hali kadhalika kutokwa na damu e, katika jimbo la Basuele. Hili jimbo liko kwenye mpaka na jamhuri ya Afrika ya Kati. Sasa msemaji wa WHO huyu anaitwa Christian Landmyer, yeye ameliambia shirika la habari la Sky kwamba hivi sasa juhudi zinafanyika katika eneo hilo, walau kutaka kujua mtu huyu alifariki. Unafahamu ugonjwa huu Ebola unavyokuwa, amewasia na nani, alikuwa karibu na nani, alikaa na nani, alimgusa nani, kwa sababu kama unafahamu ugonjwa huu mtu akimgusa mwingine basi unasambaa. Kwa hiyo inabidi wajitahidi kujua kabisa watu aliokuwa karibu yake, ndugu zake ni nani, mahali alipokuwa amelala kabla ya kufariki, mahali alipokula chakula, kwa sababu hizi zote ni njia ambazo ugonjwa huu unaweza ukasambaa kirahisi. Naam, asante Shomari. Vilevile, katika kuongezea swala hili ambalo tukio hili limetokea katika e, jimbo la Basulele kama ulivyozungumza, ambalo linapatikana e, upande wa kaskazini na kupakana na nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati ni kwamba E, mji huu ama jimbo hili lipo takriban kilomita elfu moja na mia tatu na ukiangalia kutoka, uh, mji mkuu wa Congo e, Kinshasa, mji mkuu, ambapo wataalam wa, wa, wa WHO katika kuelezea swala hili vilevile kitu ambacho wamekizungumza kwamba hawakuwa na bahati sana ya kuweza kufika kwa sababu ni mbali kwelikweli mm -hmm. ili kuweza kufanikiwa kupata e, vipimo zaidi na kuweza kujua nani na nani aliweza pengine kugusana kwa namna moja ama nyingine na, na huyu mtu ambaye amekutwa na, na, na ugonjwa huo, lakini kwa namna moja ama nyingine, vilevile anasema hii ni bahati, tukio hili linatokea e, ndani sana sana, sana e, mwa nchi hiyo ya Kongo. Sasa ukija kuangalia kanda hiyo kiujumla, hali ikoje? Kwa ujumla kanda hii, hali bado ni ya wasiwasi, na kama unafahamu e, shirika la afya inaendelea kufuatilia. Kwa hiyo mkurugenzi wa shirika hili ambaye yupo kwenye kanda hii anaeleza kwamba kuna msafara sasa, kwamba hivi sasa msafara huo upo njiani kuelekea kwenda eneo la Basuwele, ambapo wakazi kumradhi, ambapo wakazi anasema wanapewa namna ya jinsi ya kutibu ndugu zao wenye haya matatizo. Hali kadhalika unajua, ugonjwa huu kama unavyosema hata yule ambaye amekusha fariki bado anaweza akausambaza, kwa hiyo anajaribu kutafuta namna za kuwafundisha kuweza kufanya mazishi ya usalama ili usio unaenda kuzika, alafu matokeo yake wala lozika wote wanakuta wamekumbwa na ule ugonjwa. Kwa hiyo mkuu wa shirika, mkurugenzi wa shirika hili anasema hivyo. Vile vile kuna msemaji mwingine kama ulivyozungumza hapa, yeye anaitwa Eric Kabambi. Yeye anasema kwamba ugonjwa huu umetokea maeneo ya ndani sana, yani kwenye misitu mikubwa e. Kwa hiyo unakuta kwamba hiyo pia nyingine inaweza kawa ni sehemu ambayo inasaidia isiende kwa haraka, kwa sababu ya eneo ambalo e, ugonjwa wenyewe umekutokea. Ume pia utakumbuka E, kwangu kwako, Ed Ligongo, na wafuatiliaji wetu kwa upande wa Facebook na wasikilizaji kwamba DRC ilipigwa na ugonjwa huu huku siku za nyuma mwaka elfu mbili na kumi na nne kwa miezi ipatayo mitatu, ingawa ulidhibitiwa kwa haraka kwa wakati ule, lakini walipoteza watu wapatao arobaini na tisa kwa wakati ule. Pia kwa kiasi fulani, wanasema kwamba inasemekana sasa wakiangalia namna unavyoambukizwa kwamba unasafiri kutoka kwa wanyama kwenda kwa binadamu na wametaja baadhi ya wa wanyama hao ambao nafikiri wengi wako katika yale maeneo. Wanasema kwamba nyani ni mojawapo wa wanyama hao, hali kadhalika ndege huyu popo, popo naye vilevile ana uwezo wa kusambaza ugonjwa kama hatua hazijachukuliwa. Na nafikiri hatua nyingine ni kwa sababu wanasema kwamba kuna watu na baadhi wana tabia ya kula hawa wanyama. Sasa kama unakula nyani, basi ni hatari kwamba unaweza e, ukapata ugonjwa. Pia wanazungumzia vijidudu kwamba hivi vina uwezo wa kuua. Sasa wanaangalia je, udhibiti je, uponyaji. Asilimia ngapi? Wametaja kwamba asilimia tisini ya, ya kesi kwa upande ule watu wanafariki dunia. Kwa hiyo unaweza kuona kwa kwamba wanaopona hapa ni asilimia kumi tu. Kazi ni kubwa, lakini shirika la afya linasema kwamba hivi karibuni walikuja na chanjo ya walau kuangalia inaweza kufanyaje kazi, lakini bado ipo kwenye majaribio, unaona eh? Kwa hiyo chanjo hii ni kwamba inaendelea kutazamwa mpaka hapo bado itakuwaje. Kwa hiyo ni kwamba kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hivi sasa, sasa ni kwamba ni kazi ya kuelimisha, kazi ya kuwafahamisha wananchi, kazi ya kuwasaidia kwamba sasa wasij wakaingia na taharuki, maanake taharuki ikiingia, hakuna mtu ataweza kufanya chochote. Kwa hiyo nafkiri wanajaribu najaribu, e, kudhibiti hali hii kwa sasa. Na sande Shomari, ni kwamba na mtazamaji wetu vilevile vile, ni, ni, ni kwamba uh, WHO tayari ilishaelezea kwamba huu ni ugonjwa wa hatari sana na ni janga eh, kubwa katika afya ya jamii na, na kimataifa eh, kiujumla, lakini kama ulivyogusia juu ya nchi ya Kongo. E, nchi hii kwa namna moja ama nyingine ni swala la kuogopa na si swala la kuchukulia kwamba ni hali ya kawaida, lakini kwa namna moja ama nyingine wataalam wanasema, uh, nchi ya Kongo imeweza sana kujitahidi kukabiliana na ugonjwa huu kwa sababu ndiyo nchi ambayo imekumbwa na tatizo hili mara nyingi. e, mara ya kwanza kabisa kwa mlipuko huu kutokea nchini uh, Kongo wakati huo ikiitwa Zaire ilikuwa ni mwaka elfu moja mia tisa na sabini na sita na toka kipindi hicho Kongo imeweza kushambuliwa mara tisa mara ya mwisho ndo ilikuwa uh, mwaka elfu mbili na kumi na nne ambapo mataifa mengine yalikuwa yakikabiliana na mataifa kama Sierra Leone, mataifa kama e, e, e, Gabon na, na, na, na, na sehemu nyingine za Afrika Mashariki, Liberia e, hata Nigeria nayo kama unakumbuka kuna mtu alikutwa na e, virusi vinavyosababisha e, swala hili la Ebola. Kwayo, kwa hiyo wanasema kwamba nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni nchi ambayo imekuwa ikijitahidi kuhakikisha kwamba e, mlipuko huu hauenei zaidi na kuweza kuleta maafa kama yaliyotokea huko e, Afrika ya, ya, ya Magharibi. Sasa, kutokana na swala hili, tunakoelekea ni nini hasa ambacho WHO wanajitahidi kukifanya, wanachokieleza kuhakikisha kwamba e, haiwezi kudhuru na kuingia katika nchi nyingine, na kama unavyojua e, jimbo hili liko karibu kabisa na nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati nam nchi hii ipo karibu na Jamhuri ya Afrika ya Kati, na kama unavyozungumza WHO hivi sasa wanajaribu kufanya kila namna ya kudhibiti maanake. Uh, udhibiti ndio kitu kikubwa wanasema katika ugonjwa huu, ukiweza kudhibiti kama imetokea wagonjwa mahali fulani, ukadhibiti usisambae kwenda kwingine, basi pale nipo ndipo ambapo walao mafanikio yatakuwepo. Kama tunavyokumbuka ilitokea eh, siku za nyuma e, eh, unakumbuka boa itishia karibu dunia nzima mwaka elfu mbili na kumi na tatu ambapo mlipuko mkubwa ulitokea Afrika ya magharibi na kuwa zaidi ya watu elfu kumi na moja na mia tatu na pengine, waliambukizwa si wachache, walikuwa wengi sana waliambukizwa, karibu wanasema elfu ishirini na nane na mia sita wakati iliposhambulia nchi za Liberia, Guinei na Sera Leoni kama tunavyokumbuka. Kwa hiyo shirika la afya linajaribu kuangalia jinsi walivyopambana kule Labda ndio wajaribu kutumia mbinu hizi hizi kuweza kuzuia maeneo, uh, kwa upande wa Kongo. Na kama tunakumbuka Liberia ilifanikiwa angalau kuweza kutokomeza, eh, maambukizi ya huu ugonjwa, lakini wakati huo WHO inaonya kwamba ugonjwa huu tangu kipindi kile walionya kwamba unaweza kurudi wakati wote. Kwao ni kitu ambacho kwa upande wao wanaona kwamba nchi zilitakiwa zijitazame, zisione kwamba ugonjwa, kwa ugonjwa, kwa kwa kwa kwa ugonjwa tumeumaliza, basi ndio mambo yamekamilika, la hasha, unaweza kurudi. Lakini wakati huo idi Uh, taarifa imetolewa na wizara ya afya ya Kongo. Wizara ya afya ya Kongo nayo pia imeamua kuzungumzia swala hili wakisema kwamba hivi sasa nchi yetu lazima ipambane na mlipuko wa Ebola ambao unapelekea mzozo wa afya ya umma kwa kiasi cha kimataifa. Kama unavyosema si Kongo tu, ile sehemu iko karibu na mpaka wa Afrika ya Kati, kwa hiyo kuna hatari unaweza ukasambaa kwa na jamhuri ya Afrika ya Kati na huu, na utaenda nchi zingine. Waziri wa afya pia amezungumza wa Kongo, Oli Lunga, hivi sasa yeye alichokizungumza ni kujaribu kuwasaidia wananchi kuwaomba kwamba watulie na wasiwe na wasiwasi, kuanza kukimbia kuanza kuogopa kuanza kufanya nini, walau wajue kwamba serikali yao inafanya kazi kufuatilia na kutokomeza ugonjwa huu. Hata hapa White House leo wametoa ripoti wakithibitisha kwamba ugonjwa huu umetokea jamhuri uh, ya kidemokrasia ya Kongo. Wakati huo wote, na wizara ya afya imethibitisha kwamba watu tisa mpaka sasa wanaugua ugonjwa huu wa kutokwa na damu na homa kali lakini sasa kwa mujibu wa Reuters ni kwamba wametaja wagonjwa hawa, lakini hakusema kwamba hawa ndio wagonjwa wa ebola, la hasha, lakini wa zaidi, na, ni wagonjwa sasa. Kufuatilia zaidi ndio pengine taarifa zaidi zitafahamika. nam sande ni kwamba ebola tunafahamu kwamba ni, ni, ni ugonjwa wa hatari sana sana. Hata shirika la afya duniani linaelezea hivyo kwamba ni ugonjwa ambao utakiwi kuleta mashara, lakini jambo jema ni kwamba hauambukizwi na na, na, na na hewa. Na kuna vitu vichache sana na vya kawaida sana ambavyo mtu anaweza kujiepusha eh, kupata ugonjwa huu. Na cha kwanza kabisa unachoambiwa hakikisha kwamba eh, unanawa vile vile na sabuni kama mikono eh, mwili wako unapokoga hakikisha kwamba unajisafisha una, una na sabuni. Lakini kitu kingine kama unavyojua Afrika kuna utamaduni wa kusalimiana kwa kupiana mikono, ni kitu ambacho wana, wataalamu wanasema hakikisha kwamba hukifanyi hiko, kwa sababu hujui kila mtu ambaye anapotoka amepata maambukizi gani na maambukizi haya ya Ebola yanaambukizwa na, ya kwa kugusana. Kwa hiyo eh, jitahidi sana kuacha kupeana mikono eh, ili kujiepusha. Lakini kitu kingine ni kwamba pale mtu ambapo anafariki dunia hakikisha basi ule mwili e, wa yule mtu ambaye amefariki dunia huugusi, mpaka utakapoelewa kwamba e, ni salama kuugusa, e, madaktari ama wataalamu watakapoeleza bayana kwamba e, huyu mtu amefariki ndio, lakini hakufariki na tatizo hili na, la, la Ebola. Afrika watu tunakula ama watu wanakula sana nyama za porini. Ni kitu ambacho wataalam wanasema watu wajiepushe. Kwa hiyo watu waanzi kuogopa kula nyama ya porini, wale nyama zile ambazo zimepimwa na wataalamu wa afya wakisema kwamba zinastahili eh, kuliwa. Eh, kama unavyojua kuna sehemu nyingine za Afrika watu wanaenda eh, porini, wanachukua mnyama wana, wana, wanatumia ile nyama mm -hmm. kwa hiyo hili ni swala ambalo eh, wataalam wanasema Uh, watu waendelee kujiepusha nalo, lakini kingine ambacho cha kufurahisha zaidi wanasema basi, usishtuke sana unapotokewa mm -hmm. na swala hili, naenda kwa mtaalam na fika sehemu ya afya ili waweze kukutibu mapema, sababu kama unakumbuka wakati ule uh -huh. Afrika, Afrika Magharibi ulipotokea, watu wengi walikuwa wanakimbia, mpaka wanabidi wafukuze kukamatwa, kupelekwa kwenda kupimwa, watu walikuwa hawataki hata kupimwa nam kwa hiyo ni kitu cha cha kuangalia. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani. Tukirejea tutakuwa e, tukielekea nchini Gabon kuangalia timu ya taifa ya Tanzania ya chini ya umri wa miaka 17, Serengeti Boys. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani ambapo tunaangalia E, michuano ya kombe la mataifa Afrika kwa timu ya Tanzania chini ya umri wa miaka 17 Serengeti Boys. Sande Shomari, Serengeti Boys, jina ambalo limetamba kwelikweli e, na imekuwa msamiati kwa namna moja manyingine, e, kwa nchi ya Tanzania, ukimaanisha kijana mdogo. Sasa timu hii ipo nchini Gabon, timu hii iko Gabon kama unavyosema Idi Ligongo. Nani kwamba e, kwa ujumla timu hii E, kwa upande wa Tanzania ni kama wanaangalia Afrika ya mashariki pekee, kwa sababu ndio timu pekee ambayo inawakilisha Afrika mashariki. Lakini kwa upande wa Tanzania naona kwamba sasa, kama hii ni neema, kwamba walau wana timu ambayo imeweza kwenda kwenye michuano mikubwa ya kimataifa kama hii, na pengine kuonyesha kwamba walau hawa vijana wana uwezo wa kufanya kitu, pengine kuliko ilivyotarajiwa katika miaka ya nyuma, pia hidi ukizingatia kwamba timu hii inakwenda ikiwa na kocha mzalendo. Bila kama tulivyoona, nchi zingine nyingi zikienda kwenye michuano ya kimataifa zinakuwa na makocha wa nje, lakini hawa wanakocha wale pale pale kutoka nchini Tanzania, Bakari Shime. Kwa hiyo nafikiri ni mtazamo mpya na sio tu kwa Tanzania lakini Afrika ya Mashariki kwa ujumla. Kipute kinaanza siku ya Jumatatu na Tanzania ipo na inakicheza na timu kama vile Angola, e, Mali na Gabon, ambapo siku ya Jumatatu wataanza rasmi. Na nimefanikiwa kuzungumza na mmoja wa wanakamati ya, wa kuhakikisha kwamba timu hii inafanya vizuri, vizuri kabisa, Maulid Baraka Kitenge. Tumsikilize kile ambacho e, amekizungumza katika mazungumzo yake na mimi Nam uh, Idi Ligongo, ni kwamba Serengeti Boys inaweza kusema wamekuiva tayari kabisa kwa fainali hizi za uh, mataifa ya Afrika kwa vijana chini ya miaka kumi na saba ambazo zinaanza Jumatatu pale mjini um, Libreville, Gabon. Nasema hivyo kwa maana ya kwamba wamepiga kambi kwa mwezi mzima kule Moroko na wakiwa kambini Moroko waliweza kucheza na Gabon ambao ndio waandalizi wa fainali hizi na kupata ushindi wa mechi zao zote mbili. Walicheza mara mbili na vijana hao wa Gabon. Kwa hivyo wakitoka pale wakaenda Kameruni, napo wakawafunga Kameruni mechi ya kwanza kabla ya mechi ya marudiano Kameruni ku, ku, ku, kulipiza kisasi na kushinda goli moja pia. Kwa hivyo ukiwaangalia, ni vijana ambao wako tayari kwa mashindano, wana morali iko juu kabisa, wanahamasishana wenyewe wenyewe, wamekuwa na vikao vya wachezaji kwa wachezaji, na hii ni kwa mara ya kwanza kabisa nashuhudia wachezaji kwa wachezaji wenyewe wanakuwa na vikao vyao vya kuhamasishana. Haijapata tokea. Wanakuwa na vikao vya timu, lakini baada ya vikao vya pamoja na viongozi na makocha wanaitana tena wenyewe kwa wenyewe, wanaambizana jamani, tunatakiwa tufanye hivi, tufanye hivi. Kwa hiyo ni timu ambayo kusema kweli inaonyesha dalili njema kwa baadaye Tanzania kwa wakubwa, kuwa na timu ya wakubwa ambayo itakuwa imara zaidi na kabambe, inaweza kusema, maanake hapa katikati tumekuwa na timu yetu ya taifa ambayo Eh, ya wakubwa isiyokuwa na matokeo mazuri kiasi kwamba watu wakaikatia tamaa, lakini hii inaonyesha dalili njema kwa vijana hawa ambao wanachiria mashindano haya, na iwapo watashinda michezo miwili tu katika mashindano haya watafuzu kwa fainali za kombe la dunia za vijana nchini India mwezi novemba sasa kitenge wewe umehudhuria michezo ya kirafiki nje ya tanzania ya serengeti boys kiujumla tunafahamu wewe pia ni mwanakamati wa kuhakikisha kwamba uh, timu hii inafanya vizuri katika hii michuano ya kombe la mataifa afrika kwa vijana walio chini ya umri wa miaka kumi na saba kwa kuwaona kwa kuangalia michezo ile na kwa kuangalia timu nyingine unadhani ni timu gani hasa ambayo inaweza ikaiwekea ngumu timu hii ya Serengeti Boys kuweza eh, kufuzu pengine kwenda mpaka kule nchini India? Kwa ninavyoona nikiziangalia fainali hizi zinazokuja, labda mtihani mkubwa na, na ambao ndo utatoa picha kwa vijana wetu wa Serengeti ni mechi yao ya kwanza dhidi ya Mali. Wote tunafahamu kwa kwamba Mali wamekuwa ni wazuri sana katika soka la vijana katika miaka ya karibuni. Kwa hivyo ni mechi ambayo itatupa picha na taswira halisi ya timu yetu ikoje, sasa kwa sababu ni mechi ya ufunguzi, wanakutana na Mali Jumatatu tatu ndio itatoa picha, lakini ukiondoa Mali sifikirii kama Niger, sifikirii kama Angola wataisumbua wa Serengeti Boys. Najua wa Angola na wajua Niger, eh, nimewaona, lakini ikiwaangalia kwa vijana hawa wa Serengeti naona kabisa wana dalili za kufika mbali katika michuano hii ya vijana kule Gabon. Umezungumzia kwamba wachezaji wenyewe huwa wanaweka vikao na kuweza kuzungumza juu ya mwenendo mzima wa maandalizi kuelekea katika michuano hii. Sasa hebu tueleze kwa wachezaji gani hasa ambao wanaonekana kuwa na msisimko wa kuweza kuhakikisha kwamba wanawaongoza wachezaji wenzao ili waweze kufanikiwa. Kuna wachezaji mfano, nimekaa pale kambini, nimeona kuna mchezaji kama anaitwa Nkomola, eh, kuna mlinda mlango tizi kabisa ambao mpaka sasa wao wamembatiza wenyewe, wachezaji wenzake wamembatiza, wanamwita Kaseja. Ni aina ya linda milango ambao ukiwaangalia, eh, ana, ana, ana, ana, ana, anaonekana anakuja vizuri eh, nilishuhudia mechi ya Kamerun na, na au Serengeti, ameweza kuokoa michomo ambayo unaiona kabisa ilikuwa inaelekea wavuni, lakini ame, ameifuta ya wazi kabisa. Kwa hiyo ni vijana ambao ukiwaangalia unajua kabisa Eh, kuna mwelekeo mzuri kabisa. Eh, na huyu um, Mkomola namzungumzia hivi kwa sababu ni mmoja ya wachezaji ambao wamekuwa wakifunga magoli wanapoichezea timu hii ya Serengeti Boys, mikakati hasa ikoje? Baada ya michuano hii, kwa sababu tunakumbuka Serengeti Boys ya wakati fulani ambao iliwatoa wachezaji kama wakina Nuruddin Bakari, wakina Ben Mwantobe, ambao wengi wao sasa hivi hawajulikani waliko. Mikakati iko vipi mara baada ya michuano hii? Kuna tatizo la kulea vipaji, na hili tulikuwa tukizungumza kwa wakati fulani na rais wa TFF, lakini akasema kwa hili atalisimamia mwenyewe kuona kwamba hawa vijana hawapotei na ikumbuka kwamba hawa wamekaa muda mrefu eh, kambini na kwa mara ya kwanza TFF imetumia pesa nyingi sana kwa ajili ya timu hii. Kwa hiyo amehakikisha kabisa, nasema kwamba hata kama hawatafuzu kwa fainali za kombe la dunia kule India, eh, bado hii timu itaendelea kutunzwa na hii itapandishwa sasa, kutoka under 17 itakwenda kuwa under 20. eh, maana yake sasa inapanda Kusabu, Awezo, wale, chimio, miyaka, Kadini, inavom, miyaka, kwa sababu umri unakwenda, hawawezi watoto wale wakawa bado chini ya miaka kumi na saba kadiri inavyo miaka inavyokwenda na wanasogea umri. Kwa hiyo watakwenda sasa watakuwa anda twenti, na baada ya hapo watakuwa anda twenti thri, baadaye watakwenda timu ya wakubwa hii. Na habari na, njema ambazo hii leo TFF eh, imesaini mkataba mkubwa kabisa wa udhamini wa timu ya taifa na moja ya malengo katika mkataba ambao wamesaini wame na kampuni moja e, kubwa ya vileo hapa nchini tanzania wana, ni moja ya mikakati ni kuona kwamba tanzania inacheza kombe la dunia la mwaka elfu mbili na ishirini na sita sasa kwa kuwatumia vijana hawa nami ndoto zinaweza zikatimia elfu mbili na, na, na ishirini na sita tff na wewe kama mwanakamati wa serengeti boys mikakati ikoje kuhakikisha kwamba vilabu vya hapo tanzania haviwaharibii E, hawa wachezaji ambapo kwa namna mmoja ama nyingine vimekuwa vikilalamikiwa e, vilabu vya hapo kwamba wamekuwa wakichukua hawa wachezaji na e, kuwaharibia mwenendo wao wa kisoka. Swala la kwamba kwazuia wasiende katika vilabu, ila hatuwezi kuwakataza kwa sababu hao ni lazima wacheze, sasa waendelee, kwa sababu mchezo wa mpira uwezi ukasema oh, wewe, hakuna mchezaji duniani ataye ni mchezaji tu wa timu ya taifa, ni lazima awe mchezaji wa klabu ni lazima ndio haichezee timu ya taifa. Kwa hivyo nia ni kuona kwamba hata kama wanakwenda katika hivyo vilabu, wana- wana wanapata vilabu wanacheza ili kuendelea kutunzwa. Na wakati huo, kuna timu nyingine ya vijana chini ya tunasema hii anda, anda 15 nayo ipo Mwanza, inaandaliwa hii inayosiriki michuano ya vijana chini ya miaka kumi na saba mwaka elfu mbili na kumi na tisa ambayo Tanzania itakuwa mwenyeji. Kwa hiyo unaweza kuona hawa vijana hawa wanaendelea kukua lakini kuna vijana wengine pia nao wanapikwa, wako Mwanza sasa. So, hivi au ndio watakuja kushiriki mashindano ya ya miaka kumi na saba ambapo tanzania itakuwa mwenyeji elfu mbili kumi na tisa kuna watu wowote wa ambao umewandaa kwenda kuhakikisha kwamba wanaipa nguvu kama kushangilia na na, na kuonyesha kwamba uwepo wa tanzania nchini gabon hiti, ili kuweza kuifanya hii timu ifanye vizuri maanake ndio timu pekee ya afrika mashariki iliyopo huko nam kundi kubwa la watu wanaondoka wengine wanaondoka jumapili wengine wataondoka kesho usiku kwenda gabon kwa hiyo Eh, kuna kundi na sisi wanakamati pia tumekuwa na vikao leo kuona wanakamati kadha wa kadha, tunaamia pia huko kuona, kuwapa msisimko zaidi wa vijana wetu hawa eh, wasi wakatutangaze waka, kusema kweli, wakafanye vizuri wakiwa wanatuona jukwani, wanaona watanzania wenzao wako pale, wanawashangilia morali itazidi. Kwa hivyo kuna makundi yanaondoka, na habari njema tumeona kuna E, shirika moja la ndege hapa Tanzania limejitokeza kwamba itapeleka kwa bei nafuu kidogo. Naam, basi ni Maulid Baraka Kitenge, mmoja kati ya wajumbe wa hakikisha Serengeti Boys inashinda, na ikifanikiwa kushinda uh, tu michezo miwili basi Serengeti Boys itaenda moja kwa moja kwenye kombe la dunia lijalo la vijana walio chini ya umri wa miaka kumi na saba nchini India na si hivyo tuidi, vijana hawa wameonyesha mori mkubwa, kama ulivyosema kwenye mechi zao nyingi za majaribio. Wa walishinda dhidi ya Gaboni mbili moja, wakawapiga Burundi tatu bila, wakatoka sare mbili kwa mbili na ilikuwa e, timu gani ile, Ghana wakaifunga Kameruni bao moja kwa bila. Basi wameonyesha vitu vizuri, kwa kusema kweli, kwenye maandalizi yao. Nam shukrani kwa kuwa nasi kutoka hapa Kwa Undani Ijumaa ya leo. Tunakuambia asante sana kwa kuwa nasi na tunakutakia kila la heri. Kuwa makini Ijumaa hiyo na wikendi ijayo, tukutane tena Jumatatu hapa hapa katika Kwa Undani.