Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM jijini Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Mke wa rais wa zamani wa Marekani, Michelle Obama, amekosoa utawala wa Rais Donald Trump kwa kuchelewesha maamuzi ya sheria ya kufanya chakula cha mchana mashuleni kuwa chenye afya zaidi. Ameyasema hayo kwa mara ya kwanza alipoonekana katika umma tangu aondoke Ikulu. Michelle Obama aliongoza juhudi za kupunguza uzito wa mwili kupita kiasi wakati wa utotoni. Aliwaambia mkutano wa afya wa mwaka wa wa kila mwaka mjini Washington Ijumaa kwamba virutubisho vingi katika vyakula kwenye shule vinahitajika kwa sababu watoto wengi wanapokea vyakula visivyotengeneza afya bora. Amesema chakula cha mchana chenye afya zaidi kisiwe sehemu ya swala la kisiasa. Watu wasiojulikana walio na silaha wamewapiga risasi na kuwaua wafanyakazi kumi wa ujenzi na kujeruhi wengine kadhaa Jumamosi, kusini magharibi mwa Pakistan jeshi la polisi limesema. Wahanga hao walikuwa wanatengeneza barabara katika mji wa bandari wa Gwada wakati washambuliaji waliokuwa kwenye pikipiki walipowafyatulia risasi na kutoroka eneo la tukio. Hakukuwa na habari zaidi kuhusu waliohusika na ghasia hizo. Shambulizi limetokea siku moja baada ya mshambuliaji kutoka kundi la Islamic State kuua watu 25 na kujeruhi wengine 40 katika jimbo la Baluchistan ambako Gwada iko. Zaidi ya wakazi elfu kumi na mbili na wapiganaji wa upinzani wamekwama katika mji mkuu wa wa Siria na kuyaacha maeneo yao kwa waasi wanaoshikilia jimbo la Idlib. Kuondoshwa kwa watu hao ni sehemu ya makubaliano yaliyofikiwa kurejesha maeneo ya mwisho kudhibitiwa na serikali vyombo vya habari vya serikali vya Siria vimesema zaidi ya wapiganaji mia saba na wengine mia tano ishirini na tano walisafirishwa nje ya maeneo ya Beze na Tishre katika sehemu ya pili ya kuondolewa kwenye eneo tangu mzozo ulipozuka mwezi uliopita. Maelfu ya watu walikuwa wanaishi katika maeneo tete kuzunguka mji wa Damascus, Holmes na Alepo wamekubaliana kuhama, jambo ambalo wakosoaji wanadai kuwa limesababisha ukoseshwaji wa makazi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kundi la wanamgambo linaloongozwa na washia huko Iraq linaendelea na operesheni zao kuchukua tena mji mdogo unaoshikiliwa na wanamgambo wa kundi la Islamic State katika mji wa Mosul leo Jumamosi. Abu Al Muhandisi anaoongoza serikali ya Iraq amesema operesheni hizo zilianza mapema Ijumaa. Jeshi la Iraq, polisi na vikosi maalumu vinavyoungwa mkono na jeshi vi linaloongozwa na Marekani linachukua taratibu kitongoji huko Mosul ambako IC bado anadhibiti maeneo kadhaa upande wa magharibi. Operesheni za kuchukua Mosul zilianza Oktoba na mji upande wa mashariki ulitangazwa kuwa umekombolewa mwezi Januari. Na Wapalestina katika eneo la Ukingo wa Magharibi wanafanya uchaguzi wa manispaa kwa wawakilishi wa dazani za majimbo. Uchaguzi huo umeonekana kama maarufu kwa chama cha Fatah cha rais Mahmud Abbas. Kundi la wanamgambo wa Palestina Hamas linalodhibitiwa Uganda wa Gaza bado limegawanyika kutoka upinzani kwa kadiri, kwa kadiri na kiongozi Abbas anayeongoza mamlaka Palestina. Pande zote mbili zinashutumiana kwa kutofanyika uchaguzi katika ukanda wa Gaza. Mjambo, wapendwa wasikilizaji, basi baada ya taarifa ya habari kutoka hapa Sauti ya Amerika, wakati umefika kukuleteni live talk, Live talk ambapo tunaweza kusikika katika mitambo ya FM popote pale ulipo Afrika Mashariki na mtandao wetu ukurasa www.voaswahili.com, na kama tulivyosema tangu mwanzoni kwamba hii leo tunazungumzia swala la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kama tunavyojua waziri mkuu mpya ameteuliwa, serikali imeteuliwa, serikali iliteuliwa wiki hii, kwa hivyo tuna masuala chungu nzima kuuliza, vipi hali ya mambo itatoendelea huko? Serikali mpya imeteuliwa bila ya kuwepo na ushirikiano wa muungano mkubwa wa upinzani Rassemblement Rassemblement ambayo inaongozwa na kundi la UPDS chama cha kikubwa cha kisiasa cha upinzani lakini wamekuwa na mvutano wakidai kwamba rais Kabila hakufuata makubaliano yaliyofikiwa mwezi wa Disemba kwamba inabidi upinzani wote ushirikishwe. Na swala hilo, serikali hiyo iliyoteuliwa imelaumiwa na jumuia ya kimataifa pamoja na baraza la makas na maaskofu ambao waliongoza mazungumzo hayo, na hivyo basi ni mojawapo ya mazungumzo atakuwa nayo hii leo. Tutakuwa pamoja na Salehe Mwana Milongo, mwandishi wetu wa huko Kinshasa, Lubunga Biaombe, msemaji wa rais Kabila, vilevile vile tutazungumza na Valentine Mubake na wachambuzi wengine ambao tunaweza kuwa nao. Kwa hivyo hivi sasa tuko pamoja na Valentine Mubake. Valentine, karibu katika Live Talk. Na. Naam, Valentine hebu basi tupe picha kabisa hivi sasa inakuwaje? Manake sasa serikali imeundwa lakini inaonekana bado kuna upinzani mkubwa, kwa sababu upinzani haujashirikishwa. Hebu tupe hali ilivyo, hali ya Kongo hapa sasa. Kwa ambatana, wanasiasa ni mbovu sana. Ni mbovu sababu watu wote wanajua kama eh, baadaye ya siku kumi na tisa mwezi wa kumi na mbili mwaka uliopita Uh, wa institutions za Congo zimemaliza kuhakikishwa na wana raia koubani, ni kusema kama tulipashwa kwenda kwa mazungumzo tumekwenda ku mazungumzo ya waskofu kwa gisi, tukubaliane namna gani ya kuongoza Congo katika mkataba ambao tumetia saini siku tatu na moja mwezi Disemba mwaka uliopita, na kama mkataba huyo haufanyishwe eh, barabara ni kusema kama tupo na mzozo kabambi katika Kongo, na ndiyo hali tunayo sasa. Kwenye simu vile vile tuna lubunga Biaombe Lubunga, hebu tuje tusikilize. Upande wako ni kwamba kama upinzani unavyosema kama Mubake sasa hivi amesema, ni kwamba kuna mvutano wa kisiasa. Je, Kabila kwa nini ameendelea na swala la kuunda serikali bila ya kuhusisha Rassemblement au upinzani uh? Nafikiri anavyoongea ndugu Mubake, unajua kwamba wakati rais Joseph Kabila alikuwa anafanya majadiliano na wajumbe wa vyama vya kisiasa, mwenyewe ndugu Mubake alikuja kwenye majadiliano hayo, na unajua kwamba yeye ndio mmoja kabisa wa vigogo wa Rassemblement na sasa, tatizo ni kwamba alitegemea sana kutajwa kuwa waziri mkuu na wakati jina lake halikutajwa likatajwa la la mwenzie Bruno Chibala ambaye wote wawili wanashirikiana na bwana Chisekedi, walikuwa wameshirikiana na marehemu Chisekedi kwa muda mrefu, basi ndiyo hapo tena amerudi kwenye msimamo mkali. Tatizo kwenye upinzani katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ni kwamba watu hawana kabisa ule msimamo kamili wa mambo ya upinzani, lakini wanasikia tu ni mimi, jina langu litajwe kuingia kwenye serikali, mimi ndiyo waziri mkuu, nani. Hiyo ndio inatuma wananchi wanashindwa sasa kuelewa kabisa maslahi yao yanatetewa vipi na wale ambao wanajiita ni ah. Kwa hivyo biaombe tusubiri kidogo hapa. Eva Bezaiba kutoka chama cha UNDPC, US, US, UPDS, karibu katika mazungumzo. Huweza kueleza msimamo wenu, manake serikali wanasema kwamba nyinyi mlikuwa mkivutana baina yenu baada ya kifo chisekedi. Nini hali halisi? Sisi si, hatuko kumambo ya ile serikali. Tulikuwa tulionyesha maoni yetu tangu zamani kwamba haifai kwenda kuchewe inyewe ya serikali ya Bwana Kabila tu, tu. Sisi tunachunga mpaka ni machaguzi. Kwa hivyo nyinyi hamko pat, pamoja na kina Rassemblement, mnataka uchaguzi peke yake, lakini vipi kuweza kutanzua hali hii? Nasikia huko kwenye mkutano una nu, dakika tatu hivi, hebu tueleze nini mnapendekeza. Sisi kwenye tunapendekeza ni, na kusema hivi, tunapenda twende kumachaguzi. Tulibaonesha, tulibaonyesha banduki yetu ya Rassemblement kama haifae kutumika pamoja na Bwana Kabila leo habisa shika siku hata moja. Bwana Kabila haiko kumao, mawazo ya kidemokrasia maana yake, sababu angikuwa kumawazo ya kidemokrasia tungipataka ile machaguzi tangu mwaka jana. Anatupeleka kumigorogoro marefu juu abakie kuchewe na hali ya kuvunja katiba mkubwa sasa maoni yetu ya leo kubaelezea banduku ba Rassemblement, tafadhali sana baache mambo ya kujiunga na Bwana Kabila, kutumika naye pamoja habitashika. Tujiunge mkono sisi wote twende kumachaguzi. Juu kumachaguzi, tulisema Kabila hana ruhusa ya kwenda kuomba ku ofisi tena mara ya tatu, hana ruhusa ya kutafuta kuwa rais mara ya tatu. Tuisha kusikilizana baada ya katima katiwa mkubwa huko pia masikilizano tulisaini sisi wote ndio lazima ile kwetu. Lakini sasa uchaguzi utafanyika vipi ikiwa hakuna serikali kutayarisha uh, uchaguzi huo? Serikali iko, serikali yenyewe bwana kabila iko nayo leo. Serikali banafungua kukamata batu ya upinzani bawili batatu banabaingisha mule ndani, ingali serikali ile, serikali ya bwana chibala iko pale. Ile ndio serikali, na tena tuko na batu ya seni biko pale ya ya kipindi kinye inatazama mambo ya machaguzi ile ndio serikali. Hatutapasha kuingia naye pamoya kutumika serikali moya juu. Eh, katiba mkubwa yetu inasema hivi: kuna benye baliweza kumachaguzi biko pale, banaita ruler party, batatumika na kuna benyewe biko kuupinzani, banaitala pembeni kuupinzani, njoo demokrasia ile ile ya kwenda kutumika, na iko sawa vile tutaipakala mabuchafu yote yabo biko nayo inye balitumika tangu mwaka ku miaka kumi na tano. Leo sisi tutaenda kuibeba ile muziki sasa. Tutaongelea je na wakongomani ya kuambia kwamba sisi ni wa upinzani, sisi hatujue vile kwenye hichi inaharibika leo kwa hivyo nyinyi mnachukulia vipi nyinyi upinzani wenu, tutaweza kueleza vipi? Manake watu sasa wataweza kubabaika, manake kuna upinzani wa Rassemblement, kuna nyinyi MLC, kuna G7 wale kundi la uh, kundi la kundi saba wa viongozi saba, halafu unakuta kina Vital Kamere, vipi mnaweza kujieleza upinzani wa Congo? Sasa nasema hivi, tuko katika kidemokrasia tulipigana kui mukini kidemokrasia, ingie machama mbalimbali, iikale atuta, mtu hatapasha kutusukuma kama sisi wote wa upinzani tuikale mpaka chama moya, haiwezekane. Ile haina tena kidemokrasia, tuko machama mingi mingi. Sisi tuko wenye ba libero, tunaita vile saa barepublicain, batu ba IDPS, biko batu ba bademokrate ndio sawa, vile kwa ukaangalia vizuri sana ile pese banapasha kuikala pamoya na na PPRD chama ya bwana Kabila juu biko bademokrate. Sisi tuko balibero, tunachunga wakati yetu kumachaguzi, tuonyeshe nako pia programe zetu na wa, wa, wa, wakongomani waitike programe zetu watuchague. Sasa bwana Kamere iko na yake, sisi tuko na yetu, na bengine pia biko na yabo, kila batu biko na maoni yabo, lakini Wakati itafika ya kuchagua rais wa nchi moja, tunayua sema kipindi kitakuwa mpaka kimoja tutajiunga baleast yenyewe ba, ba, unasema ana pia njo kutukuta sisi kwa upinzani, habayafanya ta miaka mbili kwa upinzani. Sisi tulianza upinzani tangu zamani kufatana na machaguzi ya, ya mwaka elfu mbili na sita na machaguzi ya mwaka elfu mbili na, na, na kumi na moja. Asante sana Eva, maanake turudi kwa Mubake kwa sababu simu yako ilikuwa imeondo imekatika kidogo. Hebu tueleze manake, kama Lubunga alivyoeleza ni kwamba mvutano uko kwa upande wenu, mmeondoka kutoka mazungumzo, umechukua msimamo mkali. Unajibuje swala hilo? Bwana Lubunga anapasha kusema ukweli kwa wasikilizaji <laughs> sababu tumekwenda kwa maaskofu kwa kuzungumza sababu nchi imekuwa na shida na shida hiyo ingali sasa yote kubwa na haikubadilika. Shida ni nini? Shida ni kusema kama mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba tunapashwa kuwa na uchaguzi, na sasa inaonekana kama gisi vitu vipo vinaongozwa na chama cha bwana Kabila. Gisi bwana Kabila iko anafanya mazingira anakamata huwa anamutia ni kusema ni widi pesa anasema miaka thalathini na sita na bwana Chisegedi. Sasa kule katika makubaliano inasema nini makubaliano? aikusema hivyo, haifai kudanganya watu, sababu vitu ambavyo vinafanyika leo, kesho watakuuliza tena, hebu bwana Rubunga, umesema hivi sasa leo ni je? Shida letu lingali kubwa sana, na ninawaambia wasikilizaji wajue kama kule kwa waskofu tumekamata nguzo mbili kwa kuongoza nchi muda huyu. Nguzo la kwanza ni kusema kama serikali haipashwe kuwa kumikono ya jamaa ya siasa ya Bwana Kabila, sababu imeonekana kama hawana maarifa ya kuongoza nchi, kwa kukamata pesa ya waraia wapate pesa yao, kwa kukamata mali ya Kongo ifaulu wakongomani. Miaka kumi na tano hii wakongomani wapo maskini ijapokuwa nchi yao ni nchi tajiri. Naam, basi papa Mwacha, ukiwa huko Bagala, Dar es Salaam, uwanjani wako, uliza swali au mchango wako katika mada hii ya siasa za DRC. Mi mchango wangu sasa mimi nilikuwa naona kwamba kuna haja ya umoja wa Afrika, sababu hili aibu inayokuja sasa ni aibu ya Afrika. Kuna shida katika tatizo la siasa za Afrika. Umoja wa Afrika uangalie, tuondoe ile hali ya kulindana tukiwa madarakani, na tuliangalie swala la Kongo mapema kabla alijafikia mahali pabaya kwa sababu Wakongo sasa ni watu ambao wataonekana kwamba wameshachoshwa, na inaweza katokea madhara makubwa. Madhara hayo yatasababisha pia kuwepo na hali ya kutokuwepo mtengamano wa kisiasa katika nchi za jirani, kwa sababu e, nchi ile ni kubwa na imepakana na maeneo mengi katika Afrika ya kati na Afrika ya mashariki pia. Kwa hiyo ina maana kwamba kuna haja ya viongozi sasa wale viongozi ambao wanaweza wakaheshimika katika Afrika wakaungana kwa pamoja na wakapeleka ujumbe. Na utu, tena ujumbe mba, wa unasikiliza Live Talk kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kumbuka kwamba unaweza kuchangia mada uh, ya leo kwa kutupigia, Maria, kutupigia simu ba au kariku, kuandika pale kwenye ukurasa wa Facebook na vile vile ukifuatilia kwenye tovuti yetu ya www.voaswahili.com na nirudi kwa Lubunga Biaombe. Unasikia vile ambavyo wanazungumza hawa ambao ni wa upande wa upinzani. Na hata wiki hii wakati tukifanya kipindi cha kwa undani, kuna wanaharakati ambao wanasema kwamba hawakubali yale yanayofanywa na Rais Kabila, na wanaeleza wazi wazi kwamba wanasema yeye hafai kuwa rais. Hebu zungumzia swala hilo. Asante sana, nafikiri tunazungumza ni pamoja tu na ndugu zangu wa upinzani, kwa sababu ukipitia ukifikia Bazaiba anasema kwamba upinzani hawana kauli moja hawa. Yeye kama vile katibu mkuu wa chama cha MSC, unajua kwamba wiki iliyopita kulikuwa kukuwa sherehe ya kusaini yale makubaliano maalum kuhusu ugavi wa madaraka katika kipindi cha mseto na yeye kama katibu mkuu wa MSA alisusia sherehe hiyo, lakini kuna manaibu wake wote wawili walikuja kwa niaba ya MSA na wakasema kwamba ni kinara wao Jean Pierre Bemba ndiyo aliwaruhusu na akawahimiza waje wasaini mkataba huo. Ukitazama pia anavyozungumzia kuhusu Rassemblement kuhusu wale wa kina G7 ambao majuzi walikuwa washauri wa karibu sana wa rais Kabila na miezi michache iliyopita wamejiunga na upinzani na wanakuwa nyuma ya Moise Katumbi ambaye ni gavana wa zamani wa Katanga, utaona kwamba upinzani kabisa hawana msimamo mmoja. Hali kadhalika na ndugu yangu Mubake ambaye alipokelewa na Rais Kabila, akamwambia Kabila kwamba yeye alichaguliwa na marehemu Tshisekedi kwamba yeye ndiye atakuwa waziri mkuu. Jambo hilo hilo analizungumzia pia mwanaye Chisekedi, Felix Chisekedi, akisema kwamba yeye ana barua ambayo aliachiwa na baba yake marehemu, kwamba yeye ndio atakuwa waziri mkuu. Sasa ilipochaguliwa bwana Brino Chibala, mara moja Mubake akaona kwamba basi hafai tena kutetea ku, nafasi yake ya waziri mkuu chini ya utawala wa Kabila na akageuka tena mwenye msimamo mkali. Kwa hiyo anarudia tena niliyosema hapo mbele nikusema, wanasiasa wetu hasa zaidi wenyekuwa wale, wale, wale, ndani ya upinzani wanachukua tu yale maslahi yao, mimi niwe hiki mimi niwe hiki mahali pa kuangalia sera gani ambazo wanasulea kwa ajili ya raia na tutakubaliana na bibi Bazaiba kusema kwamba cha muhimu sio kuingia ndani ya serikali, lakini cha muhimu ni waangalie vipi kuandaa uchaguzi na raia wa Kongo wenyewe wajiamulie ni nani atae ataongoza jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Na tume ya uchaguzi iko na orodhesha watu wale, watu wa upinzani waje wajiorodhesha i walete wafuasi wao, wachague nani atakuwa rais wa Kongo. Biaombe, tuombe usiondoke kwanza, tuna msikilizaji ambaye amepiga simu sasa hivi. E, msikilizaji Amiani kutoka huko Kenya, hebu toa jina lako kamili na changia mada ya leo Amiani. Okay, asante sana, ni Amiani kutoka Tarbo, Kenya. niko na maswali mawili. Nakumbuka Desemba, kulikuwa kuna na mjadala kama huu na tukajaribu kuambiwa mweuli, kijana Tshisekedi alipendekezwa aongoze aongoze upinzani wakutane na Kabila. Sasa swali langu ni yeye ako upande gani? Ni miongoni mwa wale watu walikataa kukutana na Kabila kwa maongezi, ama ilikuwa namna gani? alafu jambo la pili, swali la pili vile, uh, vikundi vya upinzani karibu saba hivi ni vyote vilikataa kukutana na Kabila ama ilikuwa namna gani? Asanteni. Asante sana vilevile, vile kama tulivyosema, tuko pamoja na mwandishi wetu Salehe Mwana Milongo. Salehe, sasa kwa mwangalio wa mwandishi wa habari, umesikia pande zote, hebu tupe hali ilivyo, na pia uh, Shakuri, labda pia tu, tuone nani anaweza kujibu maswali ambayo ameulizwa na Amiani bila shaka, okay, bila shaka. Uh, swali la kwanza la msikilizaji wetu huko Nairobi ya Kenya, sikuweza kulisikia, lakini ameuliza kuhusu makundi ya upinzani. Swali lake la pili ndio tutaanzia na hapo. Alikuwa anauliza kuhusu uh, mtoto wa Shisekedi uh -huh. ambaye ilisemekana kwamba yeye angekuja na halafu waongoze katika majadiliano hayo. Alikuwa anauliza ilikuwaje, hakuwa anafahamu vizuri Ah, okay, yani huyo, uh, Felix Chisekedi ni aliyeongoza uh, kundi la wapinzani kwenye mazungumzo ya huko kwenye kanisa Katoliki, na baadaye, uh, kulingana na mkataba uliosainiwa huko, ni kwamba waziri mkuu atatokea upinzani na kwenye kundi hilo la vuguvugu la Rassemblement Uh, na baada ya kifo cha Cheni uh, Chisekedi ndiyo mambo yakawa mabaya kabisa, kwa sababu kukawa na mpasuko kwenye hiyo Rassemblement na wakati ambapo walikuwa hawajafikia hatua ya kujua uh, utaratibu wa kuteua waziri mkuu. Hilo ndilo liliweza kusababisha kwamba uh, hali kama hii leo iweze kutokea, ataje waziri mkuu huyo Bruno Chibala ambaye kulingana na chama tawala ni kwamba utaratibu uliweza kufuatiliwa, lakini kulingana na mwanaye st Chisekedi Feleksi Chisekedi na kundi hilo lingine la Rassemblement ni kwamba uh, Rais Kabila hakutekeleza uh, utaratibu wa uteuzi wa waziri mkuu. Na swali la pili ameuliza kuhusu uh, makundi uh, ya upinzani ambayo yalishiriki na ya ambayo hayakushiriki Uh, ni kumwambia kwamba kumekuwa na mazungumzo mbili, ya kwanza iliweza kusimamiwa na Muungano wa Afrika ambao kulikuwa na wapinzani ambao waliweza kushiriki kwenye mazungumzo hayo, na kundi kubwa ya wapinzani hawakushiriki, ndio pamoja na Rassemblement ya Tshisekedi na vilevile vile, eh, eh, MLC ya Jean Pierre Bemba ambayo Bibi Bazaiba tumekuwa naye hewani kwa hiyo wao pia wakaja kushiriki kwenye mazungumzo haya ya pili ambayo yalisuluhishwa na kanisa katoliki ndio kwa maana inaitwa mazungumzo ambayo ilishirikisha pande zote nam wasikilizaji tunaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa kiswahili ya sauti amerika live talk kutoka hapa washington basi moja kwa moja leo simu zinakwenda mbali na kwenda huko Western Cape afrika kusini ambako kwenye simu naambiwa yuko fabian azmak fabian karibu katika live talk nini mchango wako au swali lako Swali langu nazungumzia kuhusu serikali yetu ya Kongo jinsi inavyoendelea. Swali langu nataka niulize, sijui kwa nini au itafika lini uchaguzi wetu ukamilike, na sijajua kwa nini siku wanabadili kila siku mikataba, kila siku mikataba. Sijui kwa nini nini inachoendelea ina katika nchi yetu ya Kongo. Nam, asante sana Mubake, unada sekunde thelathini, unaweza kujibu hapo. Matumaini ya wananchi itakuwaje kutokana na siasa hiyo? Nchi zote duniani inaendelea, inasonga mbele kama waraia wama, wanapata namna ya kuchagua viongozi vyao. Wangalie nchi zote hata katika Afrika, wale wanasonga mbele ni nchi inaongozwa na watu waliochaguliwa na waraia wao Mobutu amefanya miaka thelathini na mbili hakuna mtu amechagua. Kabila Lauren amefika amefika na silaha hakuna mtu amemchagua. Wamemuua. Joseph Kabila amekamata yeye vile vile kwa kinguvu. Hakuna mtu alimchagua mwaka elfu mbili na moja. Mwaka elfu mbili na sita Jean Pierre Bemba amewina uchaguzi, wakapigana vita hapa Kinshasa, nimewaambia hivyo, watu wamekufa wengi, hakuna mtu amemchagua. Mwaka elfu mbili na kumi na moja Chisegeni amewina, dunia mzima imeisema, Centre Jimmy Carter imetosha ripote kwa kuambatana na hiyo mambo, hakuna mtu amemchagua. Sasa ukongo itaendelea namna gani? Na ndiyo maana tumekutana kwa waskofu kwa kusema kama tumwitike basi tena Kabila, tuf, tufunge macho kwa hiyo makosa yake yote, tumwachie mwaka ingine moja, tumnyanganye uchunguzi wa, wa uchaguzi ah, na tumnyanganye kutosha pesa ya kuongoza nchi government. Asante waziri wa kwanza, asante sana, sana. Asante sana Mubake Valentin kutoka UDPS huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tulikuwa pamoja na Lubunga, Lubunga Biaombe, msemaji wa rais Joseph Kabila, vilevile Salehe Mwana Milongo na Bazaiba, katibu mkuu wa MLC, tukizungumza katika Live Talk pamoja hapa studio BMJ. Mridhi pamoja na Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud, nasema marudio ya matangazo hayo mtaweza kuyasikiliza hapo kesho kwasa. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki mimi ni Abdu Shakur nikisema kwaherini. Shukrani sana mtazamu msikilizaji, kuendelea kutusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ulikuwa unasikiliza kipindi hiko cha marudio cha Live Talk ambacho tumekifanya hapo jana, siku ya Ijumaa. Vilevile hapo kesho, basi tutakuletea kipindi cha salamu na muziki katika matangazo yetu hivi sasa. Mimi Meri Mgawe, kabla ya kukamilisha matangazo ya leo, ninakusomea muktasari wa habari. Mke wa rais wa zamani wa Marekani Michelle Obama amekosoa utawala wa Rais Donald Trump kwa kuchelewesha maamuzi ya sheria kufanya chakula cha mchana mashuleni kuwa chenye afya zaidi. Ameyasema hayo kwa mara ya kwanza alipoonekana katika umma tangu aondoke kulu ikulu. Michelle Obama aliongoza juhudi za kupunguza uzito wa mwili kupita kiasi wakati wa utotoni. Aliuambia mkutano wa afya wa mwaka mjini Washington Ijumaa kwamba virutubisho vingi katika vyakula kwenye mashule vinahitajika, kwa sababu watoto wengi wanapokea vyakula visivyotengeneza afya bora. Watu wasiojulikana walio na silaha, na silaha wamewapiga risasi na kuwaua wafanyakazi kumi wa ujenzi na kujeruhi wengine kadhaa Jumamosi, kusini magharibi mwa Pakistan, jeshi la polisi limesema. Wahanga hao walikuwa wanatengeneza barabara katika mji wa bandari wa Gwadar wakati washambuliaji waliokuwa kwenye pikipiki walipowafiatulia risasi na kutoroka eneo la tukio. Hakukuwa na habari zaidi kuhusu aliyehusika na ghasia hizo. Shambulizi limetokea siku moja baada ya mshambuliaji kutoka kundi la Islamic State kuua watu 25 na kujeruhi wengine 40 katika jimbo la Baluchistan ambako Gwada iko na zaidi ya wakazi elfu kumi na mbili na wapiganaji wa upinzani wamekwama katika mji mkuu wa, wa Syria na kuyaacha maeneo yao kwa waasi wanaoshikilia jimbo la Idlib. Kuondoshwa kwa watu hao ni sehemu ya makubaliano yaliyofikiwa kurejesha maeneo ya mwisho kudhibitiwa na serikali. Vyombo vya habari vya serikali vya Siria vimesema zaidi ya wapiganaji mia saba na wengine mia tano ishirini na tano walisafirishwa nje ya maeneo ya Bazar na Tishree katika sehemu ya pili ya kuondolewa kwenye eneo tangu mzozo ulipozuka mwezi uliopita. Maelfu ya watu walikuwa wanaishi katika maeneo tete kuzunguka mji wa Damascus, Homs na Aleppo wamekubaliana kuhama, jambo ambalo wakosoaji wanadai kuwa limesababisha ukoseshwaji wa makazi. Na kundi la wanamgambo linaloongozwa na washia huko Iraq linaendelea na operesheni zao kuchukua tena mji mdogo unaoshikiliwa na wanamgambo wa kundi la Islamic State. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington, DC.