Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpenzi msikilizaji, katika marudio ya kipindi cha Kwa Undani ambacho husikika kila siku kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa. Kipindi hiki kinazungumzia masuala mbalimbali mbali kwa undani kabisa. Basi tega sikio usikilize kwa undani. Assalamu alaikum msikilizaji popote pale unapotusikiliza karibu katika kwa undani Tunakukaribisha katika matangazo yetu haya kwa njia ya redio na njia ya mtandao wetu wa Facebook ambapo unatupata moja kwa moja kutoka popote pale ulipo duniani. Mi naitwa Idi Ligongo vilevile eh, vile nitakuwa na mwenzangu hapa Sandey Shomari, lakini leo tutakuwa eh, tunaelekea moja kwa moja katika studio zetu za Mombasa. Tutajiunga na mwenzetu Josephat Kioko na Libert Adede katika sehemu ya pili ya Kwa Undani na kama kawaida kwa undani huwa tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukikupasha yale ambayo yanaendelea hivi sasa katika masuala mbalimbali ya kisiasa, biashara, uchumi na kadhalika. Karibu na moja kwa moja. Leo hii tunaanzia hapa Marekani, ambapo rais wa Marekani Donald Trump hapo jana alimfuta kazi mkurugenzi wa idara ya upelelezi hapa Marekani FBI James Comey, kutokana kuto na kile alichokieleza kutofurahishwa na baadhi ya mambo katika eh, utendaji wake kazi. Na ninaye hapa mwenzangu Sande Shomari. Sande Shomari, eh, Habari kubwa hii ambayo inaendelea hivi sasa kutamba katika vyombo mbalimbali mbali vya habari, wa Democrat, wa Republican na hali kadhalika wale ambao hawana upande wowote, wamekuwa wakitoa maoni yao juu ya kile ambacho kinaonekana ni hali ya, ya ya kutatanisha kidogo, kwa sababu katika historia ya idara hii ya FBI ni wakurugenzi wawili tu ambao wamewahi Uh, kuachishwa kazi. Aliachishwa kazi kwa mara ya kwanza alikuwa ni uh, William Sessions, ambaye aliyefutwa kazi na rais uh, Bill Clinton e. Na huyu William Sessions aliteuliwa kuwa mkurugenzi wa FBI wakati wa utawala wa rais hapana, uh, ni wakati wa Reagan ndiyo alichaguliwa, lakini Clinton alipoingia madarakani akamkuta na ilionekana kwamba kwa namna moja ma nyingine Clinton hataweza kufanya kazi na mkurugenzi ambaye alichaguliwa wakati wa utawala wa Republican, lakini kinachoelezwa hapa tofauti na swala hili uh, William Sessions yeye aliachishwa kazi kutokana na, na, na kukiuka maswala fulani ya, ya kimaadili naam. lakini swala hili la Trump linaonekana tofauti zaidi, ni kwa sababu James Comey alikuwa tayari ameanza eh, ule upelelezi wa kuona namna gani kampeni za rais Donald Trump zilishiriki ziliingiliwa na, na kulikuwa kuna pengine ushirikiano wowote ule na taifa la Rusia katika kuhakikisha kwamba uh, rais Donald Trump anaingia madarakani dhidi ya mpinzani wake eh, Bill Hillary Clinton. Sasa wewe, yapi ambayo umeangalia? Nam, nimekuwa nikifuatilia haya eh, ili ligongo iliyotokea na kuona jinsi gani Eh, pande zote mbili za upande wa Republican na wa Democrat ambao zimekuwa zikitoa, eh, maelezo tofauti jinsi walivyopokea, wengine wakiwa wameshangazwa, wengine wakiwa hawajafurahishwa. Lakini kwa ujumla baada yote hayo, Rais Trump amezungumza na kama kawaida, ameenda kwenye mitandao ya Twitter, ametoa taarifa, na moja ya mambo ambayo amekuwa akisema hilo ni kwamba amesema kwamba kwa upande mmoja au mwingine, wanachama wa vyama vyote viwili wa Democrat na wa Republican watamshukuru baadaye hatua ambayo ameichukua leo. Kwa nini hilo hajaleleza zaidi? Lakini vilevile eh, hatua hii imefuata eh, baada ya kuwa kama unavyosema Comey alikuwa akiongoza uchunguzi tayari wa FBI kuhusiana na kampeni ya Rais Trump kwa wakati ule alipokuwa akigombea na Rusia. Lakini basi bado kwa upande zote mbili, kwa mfano nikizungumzia kuhusu viongozi wa vyama hivi viwili e, wamekuwa na maswali mengi kuhusu nini kinachoendelea. Kwa mfano, Adam Schiff ambaye ni mwanachama wa ngazi ya juu zaidi kutoka chama cha Democrat anasema kwamba hii inaibua maswali mengi iwapo ikulu ya White House inaingilia wazi uchunguzi wa jinai, kwa sababu hapa tayari kuna uchunguzi unaoendelea, tofauti na kama waliosema wakati wa Clinton. ipotokea mara ya kwanza huyu mtu alikuwa ameteuliwa, lakini alikuwa na matatizo ya kimaadili. na akitoa wazi sasa, akizungumzia na upande wa chama cha Democratic na Republic akisema kwamba wote hawa wawili haoni kitu ambacho au haoni jinsi gani kama wanaweza kufanya kazi eh, hapa Washington. Vile vile eh, rais huyu alizungumzia kwamba mengi yaliyotokea, akigusia sasa kazi iliyofanywa na Comey. Aligusia kwamba jinsi alivyofanya uchunguzi wa barua pepe za Hillary Clinton, hilo ndio moja ya sababu zimetajwa za kumwondoa kwenye kazi. Lakini kama unakumbuka, Idi Ligongo, wakati ule haya mambo yakiwa yanazungumzwa sana, Komi aliwahi kupongezwa na rais Trump kwa kazi ambayo alikuwa ameifanya. Sasa hapa mtu anajiuliza je, lipi ni lipi? Lakini si hivyo tu, Trump e, eh, amesema kwamba ameafikiana na mapendekezo. Sasa hapa Idi anakuja kuelezea kwamba hii haikuwa maamuzi yake peke yake, kulikuwa kuna mapendekezo kutoka kwa mwanasheria mkuu Jeff Sessions. Eh, kuhusu swala la kumwondoa ni kwamba eh, inasemekana kwamba Trump na Sessions walipokaa, Sessions anasema ni wakati ambapo sasa, ni wakati wa kudumisha nidhamu, nidhamu ya hali ya juu, uwajibikaji na utawala wa sheria inahitajika katika idara ya FBI. Lakini hatuishii hapo. Eh, utaweza kujua kwamba eh, shutuma za uingiliaji wa uchunguzi wa Rusia zimekuwa zikizungumza sana hapa kwenye maelezo mbalimbali ya wademokrat bungeni. Hadi kadhalika, kuna mtu ambaye anaitwa Rod Rosenstein, huyu ni naibu wake Jeff Sessions, naye pia wanasema kwamba alitoa mapendekezo kwa mwanasheria mkuu Jeff Sessions kwamba bwana huyu mkuu wa FBI hakufanya kazi inavyotakiwa, kwa hiyo aweze kusogeza nam sande. Pengine tukizungumzia mtu anaweza akajiuliza kwa nini, uh, mwanasheria mkuu e, aingilie e, kazi e, ya mkurugenzi wa FBI ni kwamba uh, toka mwaka elfu moja mia tisa na ishirini e, Uh, mkurugenzi mkuu wa FBI amekuwa akiripoti moja kwa moja kwa mwanasheria mkuu. Kwa hiyo taasisi hii kwa namna moja ma nyingine moja kwa moja inahusika na ofisi ya mwanasheria mkuu uh, wa, wa, wa, wa Marekani, na vilevile vile, uh, sheria hii ilitengenezwa ili eh, mwaka sitini na, nane, na kuona kwamba ni bora rais amteue mkurugenzi wa Aha. FBI, halikadhalika bunge liweze kupitia ule uteuzi wake, na ni kitu ambacho mpaka hivi sasa bado watu wanakizungumza. Hii hali ya uh... Rais Donald Trump kuweza kumwachisha kazi James Comey pengine itaweza kuleta picha tofauti kabisa baada ya kuona ni nani ambaye atateuliwa, na kama unavyojua idara hii mm-hmm. haijawahi kuwa na wakurugenzi wengi japokuwa taifa hili lina marais e, 45. mpaka, no. hivi sasa e, mpaka tunavyozungumza wamewahi kuwa ni wakurugenzi kumi na mmoja tu na yule na, ambaye amewahi kukaa kwa muda mrefu kabisa e, alikuwa ni Edgar Hoover ambaye alihudumu kwa miaka arobaini na minane na baada ya hapo wakaamua kwamba kuona bunge likaamua kuona, kuona kwamba lazima waweke muda wa kikomo cha mkurugenzi ambapo sasa hivi ni miaka kumi, anatakiwa kuhudumu zaidi ya miaka kumi. kumi na komi hajaingia muda mrefu sana yeah, alikuwa na... bado ana, ana, ana siku kadhaa sasa, manake wachamuzi... aliingia mwaka wanasema elfu mbili na kumi na tatu na aliteuliwa na Rais Obama. Sasa alikuwa bado na muda nam, sasa wachambuzi wanasemaje? Na, sasa Idi Ligongo, kwa kufuatia haya pia nikaona kwamba tuangalie upande mwingine kwamba je, pengine hii ina maana gani hasa unapozungumzia kuhusu kuingilia uchunguzi. Hii ni mambo makubwa kidogo vilevile vile. unakumbuka kwamba gazeti la, LA Times lilisema kwamba tangazo la kuondolewa kazini James Comey lilimkuta ghafla, yeye mwenyewe akiwa akiwa hana taarifa, akiwa hajui, wakati wakati akizungumza na maafisa wa FBI pale Los Angeles, tangazo likaja. Sasa moja ya mambo ambayo nimeongea na mchambuzi e, nimezungumza na mchambuzi e, Profesa Fulbert Namwamba, nakutaka kujua kwamba je, swala kama lili linapotokea hatua na inachukua na rais ya kutangazwa hata muhusika mwenyewe hajui ni jambo la kawaida au namna gani? Na alikuwa anaelezea hilo hilo, si jambo la kawaida Marekani. Uh, huwa na uh, mipangilio mingine, lakini sio haramu. E, njia yenyewe ni halali. Uh, jambo tu uh, vile ilivyofanywa kumfuta kazi, hakuna makosa. Lakini suala kubwa ni kuwa, je, ni jambo gani wanaloogopa walio pale White House? Ni wa nini wanachoogopa? na pengine basi kwa sababu hiyo e, kwa upande wa yeye James Comey, baada ya kuondoka kumekuwa na, na maelezo kutoka kwa upande wa baadhi ya wabunge kwamba wanaweza wakamwita kwenda kujieleza. Lakini huyu James Comey kama kiongozi aliyekuwepo kwa muda mrefu kuna viapo ambavyo amekula, pengine kuna masuala ambayo ataweza kwenda kuyazungumza akiitwa. Ningependa kujulisha wasikilizaji kuwa Marekani uh, sheria za siri sio kama zinazofanyika kwenye koloni zilizokuwa za Waingereza. Siri ni siri kazini, lakini hakuna siri kwa rais na hakuna siri kwa bunge. Kwa hivyo kamati ya Congress uh, pale katika bunge la Representatives na bunge la Senate, kamati inayosimamia um, masuala ya um, kiusalama ni lazima yaelezwe maneno kinagaubaga. Yale ambayo hawezi kueleza ni kile wanaita hapa operational details. na kutoa majina ya maajenti wale wanahusika na kazi, lakini yaliyotukia yale anajua, hawezi kuficha. Akificha atakuwa anavunja sheria. Kwa hivyo mimi nafikiri itakapopita muda uh, Komi atakuwa anaimba kama ndege, na pia Flynn ambaye aliomba wampunguzie kifungo akikubali kuongea naona mambo bado um, sufuria bado inachemka, lakini itakuja lipuka ikiwa mambo yanaendelea. Kwa hivyo, pengine ni kitu gani ambacho hasa kitalipuka, hasa baada ya yeye kuondoka kwenye ile nafasi? Yale mafaili aliyokuwa akiyashikilia kuhusu uchunguzi aliokuwa akiufuatilia, anaye mrithi ataweza kuyapata kama yalivyo au inakuwaje kisheria Marekani? Hawezi kuficha na hawezi kuficha. Hebu nieleze, iko namna hivi: kuna majenti walio chini wakipata habari wanapeleka juu, kutoka juu inakwenda kwa wakubwa wanaopeleka juu, halafu mwisho inafikishwa kwa mkurugenzi mwenyewe. Kwa hivyo hakuna kinachofikia mkurugenzi ambacho hakikupitia chini. Mkurugenzi akificha faili juu, kuna wale waliompitishia, na wanapopitisha na kuipeleka juu kwa mkurugenzi, wanafanya kopi. Kwa hivyo hakuna hata hata, anayekuja akichoma kile atapata kwenye ofisi ya mkurugenzi wale walio chini wako wa, wa, wa na kopi, na wakiitwa na bunge la Congress, sheria inawalazimisha kuja kusema ukweli au watafungwa kifungo kirefu na, no. Na mambo ndivyo profesa anazungumzia kwa namna gani na mazingira jinsi yalivyo, eh, ya, ya kesi hii. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, na kama nilivyokuambia wakati tunaanza kipindi hiki ni kwamba leo katika sehemu ya pili moja kwa moja tunaelekea eh, kule mjini Mombasa, ambapo tunaungana naye Joseph Akioko na Libert Adede. Tukirejea tena tutakuwa Mombasa <mucho> Asante sana Washington, studio 15, na hapa ni mjini Mombasa. Leo katika undani ni mimi Josphat Kioko na niko na mwenzangu Liberty Adede. Leo tuna taarifa kemkem yaliyojiri hapa nchini Kenya, matukio mbalimbali na tunayaangazia yote kwa pamoja. Wiki imeshuhudia mengi, ikiwa leo ni Jumatano. Kwanza utasikia kuhusiana na maafa yanayotokana na mafuriko katika eneo la pwani ya Kenya. Siweje choo zote zimetuingilia maji, nyuma nzima zimejaa maji, nikaondoka na mmoja ana miaka minane, kuondoka naye kuangalia nyuma hivi, ukuta umeanguka. Na pia tutaangazia ni kwa nini visa kama hivi kila mara vinashinda kutokea katika eneo hili la Mombasa na pwani, na pia ina madhara gani ambayo yanaweza kuwakumba Wakenya katika eneo hili wakati kuna maafa kama haya, haswa sana tukiwa tunaangazia mafuriko na pia imeandamana na maradhi ya dengue fever. Hii ni homa ambayo wa imehangaisha watu wengi, takriban watu mia mbili walipatiwa kuambukizwa na virusi vya dengue fever. Na hapa wataalamu wa afya wanasemaje kuhusiana na maradhi hayo? Na mpaka sasa clinical zile kesi ambazo ilionekana kama dengue clinical presentation ni 352. Karibu tuandamane hadi tamati. Moja kwa moja ni kuhusiana na mafuriko, takriban watu 15 wameripotiwa kufariki kutokana na mvua kubwa iliyoonyesha sehemu hii ya pwani ya Kenya, ikiwa sehemu za Mombasa na Kwale kusini mwa pwani kaunti inayopakana na Tanzania imeshuhudia vifo vya vi watu watano na Mombasa takriban watu kumi ni chini ya wiki moja. Maanake mvua imenyesha kubwa sana, na watu wamesema wanahangaika, lakini tukumbuke kwamba watu walilia ukame na mvua ikaja, na ikaja kwa vishindo. Ni katika pitapita pita pale jana Bwana Kioko nilivyokuwa nikizunguka katika maeneo mbalimbali mbali, kama miji kama ya Mshomoroni e, miji ya Kisauni maeneo ya hapa Mombasa ukiangalia hali ni mbaya e, barabara za kuendelea, kuelekea Malindi e, zimeweza kuzibwa na maji na kutatiza uchukuzi. Hali ikawa ni sawia katika eneo la Pwani Kusini ambako umegusia, kumekuwa na barabara pia imeweza kukatika na kuleta matatizo makubwa sana. Kitu kimoja, usafiri ulikuwa umetatizwa. Kando na uchukuzi, vyakula katika eneo hilo imekuwa ni balaa na ni kwa sababu taarifa hizo zimeangaziwa na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na hapa kwanza tuwasikie watu walioathiriwa na mafuriko hayo. siweje choo zote zimetuingilia maji, nyumba nzima zimejaa maji, maji ya mvua. Iliendelea kunyesha, maji yakaendelea kupanda, kupanda, kuanzia saa kumi ndio yakaanza kutuingilia kwa nyumba. Vile alianza kutuingilia kwa nyumba, yakaanza kujaja, tukajaribu angalau kuokoa kidogo kidogo, hatukuweza kuokoa, yakaendelea kupanda, kufurika mpaka tuko na hatuna la ziada, tukaenda kuomba mahali pa kukaa. Jina langu naitwa Zaharia Mwalimu, niko na watoto themanini na moja. Jana tuliathirika na mvua mpaka chakula hatuna, na alafu tukapata msamaria mwema akatuchukua akatuweka mahali zaidi. Ikiwa ni watu waliopoteza jamaa zao kutokana na mafuriko, huyu dada anasema alinusurika. Nilikuwa hapo najua hmm. kuna kibanda hapo chenye wanajistiri hmm. Sasa mimi ile nikamwambia, huyu mdogo kabisa wa miaka kama mitatu, nikamwambia halila, usichezee mvua. Ikatishia kumchapa akakimbia, kamwambia kajistiri pale kwenye ile jikaratasi na babu yako, akaenda akakaa na babu yake. Kuangalia hivi ndani yacho kibanda ka kumejaa maji, asa wale watoto wanajaribu kuwatoa ale maji. Nikamwambia a maji amwezi kuyamaliza, ondokeni sasa. Huyo mmoja ile naondoka, nikaondoka na mmoja ana miaka minane, kuondoka naye kuangalia nyuma hivi ukuta umeanguka, mtoto wasichangu mmoja na wahofi wake watatu wote wakafunikwa pale katika hayo mazungumzo, kuna mama huyu anafahamika kama uh, Zaharia Mwalimu. Yeye uh, anasimamia kituo cha kuhifadhi watoto eh, maarufu children's home, ambapo ana watoto takriban watoto themanini, amekuwa wakiwatunza hapo kwa kipindi kirefu. Na sasa eh, boma lake ama nyumba hiyo imeweza kuingiwa na maji, amelazimika kuwatoa watoto hawa wadogo, ambao hajui ataanzia wapi, hana chakula cha kuwapa. Lakini katika mazungumzo akasema kwamba ametembelewa na baadhi ya wahisani ambao chakula lakini akawa na wasiwasi kwamba atawaweka wapi baada ya kile chakula alichopewa na wahisani. Lamno zaidi ni kwamba maeneo mengi nchini Kenya miundo mbinu inasemekana kuwa katika hali mbaya. Ukiangalia kwa jumla, mji wa Mombasa, barabara ni nyembamba na barabara ni chache, tofauti na miji mikuu inayotakana kuwa, kuwa na barabara pana kama vile mji wa Nairobi. Msongamano wa magari, inaponyesha mvua kidogo, inakuwa hali ni mbaya katika eneo la pwani. Barabara kuu inaunganisha Nairobi na Mombasa, eh, msongamano wa magari ama ukipenda foleni, zimeshuhudiwa kwa wiki nzima, watu wamekwama barabarani, watu wamekesha sehemu mbalimbali mbali wakisafiri, na hii ni kutokana na ukosefu wa miundo msingi na wengi wakizungumza wanasema serikali ina bajeti ya kutosha ambayo inaweza kupanua barabara, japo reli inajengwa, lakini kwa sasa watu wanateseka. Trela za mizigo kutoka bandari ya Mombasa kuelekea maeneo mengine ya Afrika Mashariki inakuwa ni tatizo kubwa sana kutokana na wakati wa mvua kubwa kama hii. Lakini Kioko, nitakurudisha nyuma, ni nani wa kulaumiwa wakati maeneo ambayo ni ya makazi yanapofurika na maji? Mipangilio katika serikali zetu kweli si, si mizuri sana. Ukiangalia kule serikali kuu inahitajika isimamie wapi, na unajua siku hizi tuna ugatuzi pia, kuna vile serikali za kaunti pia zimepewa jukumu la kusimamia eh, eh, uchukuzi na E, uzoaji wa majitaka yaani mitaro kuchimbwa, na vile nimesikia e, wakuu, hasa Gavana wa Mombasa akisema hilo linatekelezwa, lakini kwa sasa watu wanashuhudiwa wakiendelea kupata tabu wakati wa mafuriko kama haya. Sehemu ambazo watu wamejenga majumba ni hatari sana, watu kuponokewa na, na ukuta, imekuwa ikitokea kila mara mm -hmm. Na ukiangalia makazi ambao watu wanakaa, vitongoji duni, hata miji ya Nairobi na Mombasa Jambo ambalo linafaa liulizwe ni kwa nini idara hizi za kaunti ama zilizogautuliwa za, za, za, za, ni kwa nini zinaruhusu watu kujenga maeneo ambayo ya hapo awali yalijulikana yalikuwa ni kama vidimbwi vya maji? Ni kwa nini idara hizi zinachukua, zinawacha ama zinatoa fursa watu wanaendelea kujenga katika sehemu ambazo zilikuwa zinatambulika ni za kupisha maji? Na ni kwa nini hizi sehemu ama mitaro na mabomba ya kupitisha maji taka inakuwa imezibwa na hija Hayo ndio maswali mengi zaidi ambao um, Wakenya wamekuwa wakiuliza. Na kando na kuangazia mafuriko leo pia tumeunganisha na mkurupuko ama kuzuka maradhi ya kuambukiza, maradhi yanayosababishwa na mbu. Hii ni homa ya dengue, yani dengue fiva. Na eneo la pwani ya Kenya hapa mjini Mombasa, maambukizi yameripotiwa tangu mwishoni mwa jumaa ililopita na watu takaribia mia mbili kasemekana kaambukizwa. Hii ni hatari. E, wataalamu wa afya wanasema watoto zaidi wanaadhiriwa na hili na inaweza kusababisha kifo. E, mtu anapoambukizwa mara moja Eh, ulizungumza nani? Eh, Liberty, nimepata fursa ya kuzungumza na msimamizi wa masuala ya matibabu ya mahuduma za matibabu katika kaunti ya Mombasa eh, Daktari Khadija Shikeli ambaye amegusia akisema kwamba utafiti wao umeonyesha kwamba jiji la Mombasa ndio nambari moja barani Afrika kwa kuwa na idadi kubwa ya watu wanaougua ugonjwa huu wa dengi, na hebu tumsikie anasema vipi. Eh, katika mahojiano yetu, hapo hapo awali mwaka huu tumeona denge kutoka mwanzo wa Aprili na mpaka hivi sasa bado zinaendelea na mpaka sasa, clinical zile cases ambazo zilionekana kama denge clinical presentation ni mia tatu na hamsini na mbili. Denge ni, ni, ni virus infection ambayo ina inasambazwa na moskito na mbu huyu anauma time za mchana school going children and uh, college going uh, uh, manake teenagers ndio the most affected walipatikana na antibodies. Asante sana Daktari huyo ambaye amekuwa akifanua hilo katika mazungumzo na Sauti ya Amerika. Liberty, hili linatisha sana maanake, watu wamejikinga bado, unaambiwa umelala ndani ya net iliyotibiwa, lakini waambiwa yule mbu bado atakushambulia mchana. nam kawa wanatoa ushauri, wanasema kwamba watu wavalie nguo za mikono mirefu eh, kama ni kuchukua yale mafuta ya kuzuia kuumwa na mbu uweze kujipaka, na wanasema kwamba wanafunzi eh, wali, wale wawe kwenda college pia wanashauriwa kwamba wawe makini sana. January mwaka huu kulikuja uh, team kutoka um, Ministry of Health na CDC wakafanya survey kuangalia age group gani ambayo imekuwa affected by dengue na imeonekana kuwa in Mombasa the prevalence of dengue iko the highest even in Africa, 20% of uh, dengue maanake prevalence of dengue iko Mombasa. Sasa ni mbu tutajikinga usiku ama tutajikinga mchana? Hicho <laughs> ni kitendawili Wakenya wanakona wako nacho kwa sasa. Kwanza ni dengue ama ni dengo? Watu wana, wanachanganya, inakanganya kiasi. Kuna wale wanaita dengi, kuna watu wanaitwa dengu. Na unajua dengue kwa wengine ni, ni, ni zile nafaka ambazo watu hutengeza sana sana, sana zikiliwa na chapati kama chakula humi. Kuku, mpaka watu wanashangaa ugonjwa huu ni ugonjwa upi wewe? Lakini kando na hayo, ki, kioko si dengi peke yake, kuna uwezekano kuweza kupata ugonjwa kama ule wa chikungunya ambao inasemekana unasambazwa pia na mbu, na pia kuna kipindupindu kutokana na e, maji taka kuchanganywa na maji yale ambayo wanatumia watu, na pia kuwa kuwa kuwa, kuwa, kwa kwa yamesimama kwa kipindi kirefu katika eneo moja. Aha, hatari sana. Watu waliomba mvua kwa sababu ya ukame, lakini sasa mvua imeleta maafa makubwa. Unasikia majina hapa ma zito mazito, chikungunya, ha ha, hapi ile. Lakini zaidi ni kwamba wataalamu wa afya wameshatoa kauli yao na ushauri kwa raia nchini Kenya kujikinga zaidi, manake maradhi haya ya dengue fever yanakuwa ni hatari sana. Leo tumekuletea kwa undani kutoka eh, hapo mjini Mombasa. Sauti Amerika, VOA. Mimi ni Josephat Kioko na mimi ni Libert Adede. Shukran sana Josephat Kioko na Libert Adede kutoka Mombasa nchini Kenya. Na mtazamaji na msikilizaji wa kwa undani kila siku ya e, Jumatano, Tutakuwa tunakuletea kipindi hiki kwa Undani sehemu ya pili kutoka mjini Mombasa. Kwa hiyo hili kuweza kujua kile ambacho kinaendelea kutoka kanda hizo, usikose kuwa nasi siku za Jumatano, lakini vilevile vile, endelea kuwa nasi kila siku kwa ajili ya kupata habari mbalimbali mbali kwa undani zaidi. Kufika hapa tunakamilisha kwa undani kwa siku hii ya leo. Naitwa Idi Ligongo, ni kutakia kila laheri popote pale ulipo. Shukran kwa kuwa nasi na kuwa na siku njema. Naam, ulikuwa unasikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Tukutane tena wiki ijayo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mtangazaji wako Hadija Riami, na sina budi kukuacha na kibao cha Alikiba kinachosema chekecha chekechua.