Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Haya basi, msikilizaji, Jumatatu nyingine tena ni raha tu katika VOA Express. naitwa Meri Mgawe na mimi naitwa Sunday Shomari. Leo kama alivyosema Meri, ni Mei 15. Msikilizaji, basi Vio Express iko tayari kabisa kuletea mambo mocho mocho. Safiri na Vio Express, usikilize mambo yanayoendelea hii leo. Meri, miongoni mwa mambo tuliyokuandalia hivi leo ni mlipuko wa Ebola huko DRC, ambapo tulianza kukuarifu tangu wiki iliyopita. Vilevile katika mengine tunayozungumzia, ukiacha Ebola, ni hali ya mafuriko yalivyoathiri kule nchini Tanzania. Taarifa zinasema kwamba watu watatu tayari wamesha kufa na ugonjwa huo wa Ebola, na zaidi ya kesi kumi tayari zimeripotiwa. Wamekataza wakaaji wasije wakala ile, cha, ile nyama ya pori. Wale watu tatu waliofariki wale wanapatikana sasa kutoka alikasi kuenda mpaka kwa mpaka ulifanya kipindi cha undani wiki iliyopita kuhusiana na ugonjwa wa Ebola. Ehe, ni kweli kabisa Meri, mpaka sasa na tulikushaambiwa watu walikuwa ni kama tisa wameripotiwa kwamba ni wagonjwa, lakini walikuwa hawana uhakika wana ugonjwa gani, lakini mm -hmm. sasa imekusha thibitika kwamba hawa zaidi ya kumi, mm -hmm. wamepata Ebola, mm -hmm. lakini vilevile vile mpaka hiyo Ijumaa tayari watu watatu walikuwa wamekusha poteza maisha kama ulivyozungumza, kutokana na huu ugonjwa, kwa hiyo hali bado ni ya wasiwasi kule eh, Congo na vilevile huko nchi za jirani, kumeanza tayari tahadhari zinaanza kuchukuliwa mm -hmm. kama Tanzania mgonchwa. Serikali ya Tanzania kupitia wizara yake ya afya imetoa tahadhari na kusema kwamba mpaka hivi leo hakuna taarifa yoyote ambayo imeeleza pengine labda kutakuwa na mgonjwa wa Ebola, lakini imetahadharisha wananchi kutoka Tanzania kwenda DRC na vilevile inaangalia vile mtiririko wa watu wanaotoka DRC kuingia nchini Tanzania, sijafahamu kama imepiga marufuku na wala haijasema imepiga marufuku watu kutoka DRC kuingia Tanzania, lakini imesema inafanya mkakati wa dhati kuhakikisha kwamba wanafanya ukaguzi na kuhakikisha wanaoingia Tanzania basi hawatoki katika yale maeneo ambayo yameathirika. Ya mapema hivi leo mwandishi wetu Austeri Malivika ametuletea taarifa na ameweza kuzungumza na huyu jamaa anaitwa DJ Myth Kanzikabo, ye, huyu ni mkazi anatoka katika ile eneo la kaskazini ambalo ndio lililoathiriwa na ugonjwa huu wa Ebola. Ile ugonjwa inaanza kichwa, inaanza kichwa, homa, baada hapo tumbo inauma, na ile tumbo kuuma, ndio sasa damu inaanza kutokea kama jasho, unaanza kuona jasho ndio inatokea sasa, jasho ndio inatoka, damu ndio sasa, ile ndio um, ambukizo ya ile ya, ya ugonjwa wasiwasi ukila mmoja wote anaweza anaweza kuogopa. Sasa kwa sababu wale watu wakanda a kuwafanya cheki, kuwaweza kuwaelezea wawindaji wa kuwinda ila manyama za pori, wanawakataza kata, kata wasije wakafanya ile jambo waweze kuua ile jambo. Na wamekataza wakati wasije wakala ile nyama ya pori. Wale watu tatu waliofariki wale wanapatikana sasa kutoka Likasi kuenda paka kwa mpaka ya ers, fariki watu watatu. Sasa mm -hmm. Utakumbuka kwamba ni miaka kumi na tatu imepita tangu DRC ikumbwe na huu ugonjwa wa Ebola mwaka elfu mbili na nne. Utakumbuka pia mm. Kuna taarifa ambazo zilitokea DRC iliathirika na ugonjwa wa Ebola na, na hasa hivi sasa wanasema zaidi katika eneo la jimbo la Baswele. mm -hmm. ni ambako haya ma ma, matatizo yamekusha tokea kwa sasa barabara kabisa. Basi mvua kubwa Tanzania, tunaendelea kuona kwenye vyombo vya habari, tunaendelea kuona kwenye mitandao ya kijamii. Maathiriko ni makubwa sana aliyoweza kutokea katika maeneo mbalimbali yaliyokumbwa na mvua. Sande, umefuatilia taarifa hii asubuhi? Nimefuatilia taarifa hii kutaka kujua hasa wale ambao wamefika kwenye lile eneo. mm -hmm. Hmm. hali ikoje, maana unaweza tu ukasikia kuna mawe kuna matope mm -hmm. barabara hazipitiki, lakini hali je iko vipi mpaka sasa? Sasa kuna mwandishi wa Azam TV anaitwa Mariam Shodafa, yeye alikwenda kabisa mpaka eneo la tukio mwishoni mwa juma. Alikuwa pale kule barabara kubwa ya Soni kuelekea Mombo Lushoto, kwenu huko Lushoto, e, mitaa ya kwetu kwenye mm -hmm. Semaya. Basi kule alipita kutaka kujua hali ilivyo. Na nimezungumza naye atueleze jinsi alifika katika eneo la tukio, akachukua na picha kabisa, mm -hmm. Uh, eneo la tukio, naam. Hebu tumsikilize. Picha eneo nililokwenda kutembelea ni eneo la barabara ya Mombo Lushoto, na hali katika eneo hilo hali kwa kweli ni mbaya, kwa sababu mawe yameporomoka kutoka mlimani na yameziba njia, hivyo watu ambao wanasafiri kutoka Mombo kwenda Korogwe ama Korogwe kwenda Lushoto wanashindwa kupita katika eneo hilo kutokana na kwamba mawe yameziba barabara hiyo. Mwenyewe umesafiri kwenye eneo hilo, umepita vipi? Ah, kwa hapa unatembea kwa miguu takriban kilomita kumi na mbili kutoka eneo moja ambalo linaitwa maili moja, unatembea mpaka sehemu inaitwa Vuga. Kwa hapo hamna usafiri, hamna gari lolote ambalo linaweza kupita, kwa hiyo watu wanatembea tu migu, kwa miguu takriban kilomita kumi na mbili. Kwa kweli watu wanapata shida sana wakina mama wanapita pale, wengine wana watoto wadogo, yani inakuwa ni tabu. Maiti zinapitishwa pale, watu wanapita kwa shida sana. Kwa kweli, watu wamshoto wako katika hali mbaya sana. Umetaja kwamba kuna wazee, kuna kina mama na watoto wadogo, wengine hata kubeba maiti. Sasa hili swala au wanapeta vipi hawa waliona na tatizo la kutembea? Aa, kwa pale kama mimi mwenyewe nimeshuhudia, nimepita pale, ananiambia dada, njoo tukubebe kama huwezi kupita. Lakini kama utapitishwa, utabebwa sio bure, unatoa pesa, unapitishwa. Lakini kama utaamua kutembea mwenyewe kidogo kidogo, unapita, lakini unapita kwa shida sana kwa kweli. Kwa hiyo kina mama ambao wanapita na watoto, unakuta mtoto anachukuliwa, anabebwa, lakini mama yule anatoa kiasi cha fedha na pia hizo maiti zinazofika pale, kuna watu wako pale, wanachukua wanasaidia, wanavusha upande mwingine. Nimezungumza na mkuu wa wilaya Lushoto Januari Rugangika ambaye amenieleza kwamba kwa sasa hivi wana wana mikakati, wameshazungumza na meneja wa TANROADS aliyeko hapa mkoa wa Tanga na amesema katika siku mbili hizi tatu atahakikisha pale barabara hiyo in, in, in, inapitika kabisa, kwa sababu wamesema ataleta mageda pale, yatatoa matope yale pamoja na kuvunja vunja yale mawe ambayo yamedondokea barabarani. Unajua Mary mgawe, kama unavyomsikia huyu mwandishi anavyosema, ni kwamba lile eneo lina mawe mengi makubwa mm. E, na yale mawe mengi sasa ndio yamedondoka kuzuia barabara sasa mm -hmm. Anakwambia mpaka alipokwenda pale kulikuwa na trekta moja tu la kusaidia kuondoa mawe na kuondoa michanga na kuondoa matope ili watu wawezi kuvuka, lakini lilikuwa mm. moja sasa. Leo tena anasema trekta moja ya alikuwa pale Jumapili lakini leo trekta moja hilo tayari limekwisha fanya nini? Limeharibika. Mm -hmm. Kwa hiyo baadaye hiyo kazi kuwa fupi pengine itakuwa ndefu zaidi ya kusafisha hiyo barabara. Yes, na vilevile vile waziri wa mazingira kule Tanzania, January Makamba ambaye ni mbunge eneo lile leo alikwenda kule tena. Mm -hmm. Akasema kwamba ataandika barua kwa Waziri Muhongo, waziri wao wa mambo ya nishati kuona kama anaweza kupeleka wataalamu wa jiolojia mm -hmm. kwa sababu anasema yale mawe hii si mara ya kwanza. Wafanye utafiti, wafanye utafiti. Naam, kwamba pengine ya mawe anaweza kaanguka tena au hali vipi, wasi wasi, ya lemawe iko vipi walau kujikinga kwa siku zijazo, kwa sababu wana wasiwasi lieneo lina mawe mengi makubwa sio haya tu hmm. Naona watu wanazungumza hapa kwenye mtandao Jerry Platinum anasema habari za muda wa Tanzania nawapateni vizuri huyu mwingine ni Emanuel Tobi anasema kwa hakika barabara nyingi sana e, zimekusha haribika, hasa zile za changarawe mtoto idi Zanzibar. Leo kimbunga nyumba takriban mia tatu zimeathirika. Ha, hii taarifa ndo naisikia sasa hivi. Naam, hii ni taarifa ingi tabii, tuifuatilie katika ofisi yetu. Tutakwenda kuifuatilia kuongea na Muniri Zakaria, pengine mwandishi wetu kule anaweza akatupa taarifa zaidi. Basi ukae tayari katika matangazo yetu hapo baadaye, msikilizaji, tutafuatilia kuhusu taarifa hii ya Zanzibar ya kimbunga aaiun Mm -hmm. Au Jay Mushi anasema poleni sana ndugu zetu wa kule Tanga. Dickson Andrew anasema, jamani tuko pamoja na Mungu awabariki. Na Saidi Abdalla, poleni poleni sana mlioathiriwa. Samson Kadama, poleni ndugu wa Dar es Salaam. Na Emmanuel Asenga Jr. anasema jamani, Ebola Mungu tunusuru. Mm. Tunawashukuru wasikilizaji wetu na watazamaji wetu kupitia mtandao wa Facebook. Basi mwendelee kutuandikia na kutuambia, napenda kusikia nini katika matangazo yetu haya ya VOA Express. Hapo baadaye tutawaletea taarifa kuhusu maswala ya teknolojia. Mwandishi wetu Josephat Kioko kutoka kule Mombasa yuko tayari kabisa kutuarifu kuhusu maswala ya uvamizi wa mitandaoni, au sio? Tumsikilize kwenye mambo ya uvamizi wa mitandao hapo baadaye kidogo. na sasa basi, ni habari za dunia. Miji miwili ya Ivory Coast inashuhudia jaribio la mapinduzi lililotekelezwa na waasi wa zamani ambao walishirikishwa kwenye vikosi vya usalama na kuahidiwa malipo ambayo kufikia sasa hawajayapokea. Milio ya risasi ilisikika leo Jumatatu katika mji wa Bouake ulio wa pili kwa ukubwa na vilevile vile katika kambi kadhaa za kijeshi mjini Abidjan ambao ni kitovu cha kiuchumi nchini humo. Haikudhirika moja mara moja iwapo kulikuwa na majeruhi. Ivory Coast imeanzisha operesheni ya kijeshi ya kutaka kuchukua tena mji huo wa Bouke ambao angalau raia mmoja aliuawa jana Jumapili huku kukiwa na ripoti kuwa zaidi ya watu ishirini walijeruhiwa. Juhudi za kumtafuta mkurugenzi wa idara ya upelelezi wa makosa ya jinai FBI zinaendelea hapa Marekani baada ya rais Donald Trump kumfuta kazi aliyekuwa mkuu wa idara hiyo James Comey wiki iliyopita. Utawala wa Trump tayari mwawafanyia mahojiano watu nane na Trump amesema kwamba uamuzi kuhusu yule atakayechukua nafasi hiyo huenda ukatolewa kufikia Ijumaa wiki hii kabla hajaondoka kwa ziara yake nje ya nchi tangu aapishwe kama rais. Trump alisema kwamba anadhani shughuli hiyo inaendelea vizuri, na aliongeza kuwa uwajibikaji wa watu hao umekuwa ukichunguzwa kwa muda mrefu na kwamba wanaheshimiwa na ni watu wenye vipawa na mmoja wao anafaa kuwa mkuu wa FBI. Na uvamizi wa kutisha, udukuzi wa mifumo ya kompyuta, cyber attacks, tayari umeathiri nchi 150 na kuna uwezekano wa kuongezeka jumatatu hii. Tahadhari hiyo imetolewa wakati watu wakirejea makazini baada ya wikend, na pengine watakapoanza kutumia kompyuta ambazo pengine hazijawekewa upya ulinzi dhidi ya virusi. Idara ya polisi ya Europol imesema Jumaapili shambulizi hilo tayari lilikuwa limeathiri sio chini ya taasisi laki moja katika nchi 150 wakati mifumo ya takwimu iliyokuwa imedukuliwa na kirusi cha malware kinachofunga mafaili ya kompyuta mpaka mtumiaji alipe fidia. Baraza la Usalama la Umoja Mataifa litafanya kikao cha dharura kesho Jumanne kufuatia jaribio la kombora la hivi karibuni lililofanywa na Korea ya Kaskazini. Marekani, Japan na Korea kusini zilitisha kikao hicho baada ya Pyongyang kurusha kombora jana Jumaa pili iliyofuata njia isiyo ya kawaida na kuashiria kwamba huenda ilikuwa kwa ni roketi iliyo na uwezo wa kupaa kwa umbali wa takriban kilometa elfu nne na mia tano. Korea kusini ilisema leo kwamba rais Moon Jae-in anatuma ujumbe maalum duniani kote kutafuta uimarishaji wa mahusiano ya kimataifa kufuatia hatua ya Pyongyang na kufanya majaribio ya makombora. Kama tulivyokueleza msikilizaji hapo awali kwamba tutakuletea taarifa hii ya udukuzi na uhalifu wa mitandaoni. Kioko, naona uko tayari kabisa katika laini ya simu. Wewe umefanya eh, kupata ma, umezungumza na baadhi ya watu kupata maoni yao eh, kuhusiana na suala hili ambalo limeweza kutolewa onyo na Microsoft kuhusu uvamizi wa mitandaoni. Karibu Kioko, utupe taarifa. Asante sana Mary. Ni kwa sababu Kenya imepiga hatua kubwa sana katika maswala ya teknolojia na mawasiliano kuhusiana na uvamizi wa mitandao ziliporipotiwa Ijumaa. Kwanza mimi nimefahamu kupitia vijana katika kitaa wanaofanya kazi ya tarakilishi, maanake mambo haya yakitajwa wanafuatilia kwa uzito sana, na hata nilipoingia ofisini asubuhi, kitu cha kwanza ni kuangalia kama mitandao yetu hapa VOA Mombasa kama, <laughs> kama iko sawa. Bidhaa zetu hapa karibu zote ni za Apple na nimezungumza na Erikson Mazenge ambaye ni mtaalamu wa masuala ya teknolojia, anasema kwamba Afrika watu wawezi kunua mitandao wa ya kisasa kuupdate kwa, kwa sababu ya labda bei iko juu sana. Mazenge amenieleza hayo kama mtu atakuwa haja update, hiyo inaweza kuwa accessed na ikakuwa hacked. Hiyo system ndio iko na information zote, haitaweza kufanya. Kwa mfano kama bank, basi hakuna transaction yoyote ama za kiserikali, ili kuhakikisha kitendo kama hiki hakitafanyika katika organization hiyo. Zile organization kubwa huwa wameinvest katika software nzuri. Afrika labda serikali saidia na kuzuilia hiyo hali sije kafika huko, hiyo cyber crime inaweza kuleta shida kubwa sana. Kama kule US, systems zao zingine kule zilikuja zikakuwa hacked, ikakuwa ni shida na huku huko ni majuu. Sasa hapa Afrika itakuwa ni shida gani hiyo? ama hizi benki zetu ama ku-update mashamba kuyaweka yawe digital, hizo system zikikuwa hack, sasa utapata yale mashamba yatafanyiwa transfer hovyohovyo. Utapata system kama hizo wakati wa kura, Taiba anazo kura, basi bila shaka Kioko utaendelea kutupia hapo jicho hiyo eh. Eh, na kikubwa ambacho Wakenya wanaofia sana ni wizi katika benki zao. Maanake imetokea sana watu kushikwa na kadi bandia, watu kutoka Nigeria na Ulaya wamekamatwa sana hapa nchini Kenya. Lakini kile kinahofia familia nyingi ni kwamba watoto, kiwango kikubwa sana, wamenunua simu za mikono hii smartphones, na wanatembelea sehemu ambazo ni zinaogofya wazazi kwamba huenda ukapatwa na wahalifu. Nimezungumza na mwandishi wa habari E, eh, na mama pia Moreni Mudi amenifahamisha kwamba watoto wake yuko makini sana wanapoingia mitandaoni, wasije wakaangukia. Kama juzi alikuwa ananieleza kwamba rafiki yake ambaye ako darasa moja naye ana simu na yuko kwa Facebook na yuko kwa Twitter na yuko kwa WhatsApp hasa. Nikawa namuuliza yeye, nimnunulie simu, anataka kujua ni mitandao kama hayo pia, na ako na miaka kumi na tatu. Anafaa kuwa skuli, concentrate na masomo yake. Akona ile exposure, kwa upande mwingine, naona inawahatarisha maanake kuna sites ambazo wanaweza waka klik ambazo hawataelewa kama zina hatari kwa wao. Apate rafiki Facebook, hamuelewi ni mtu aina gani. Unapata mtu labda anaibiwa ama anaingizwa kwa tabia ambazo sizo kidogo. Wengine wameshaanguka kwa huo mtego, wana klik wanapata wanahakiwa Naam, Kioko, basi bila shaka, kama nilivyokueleza, utaendelea kufuatilia hiyo kwa kwa karibu zaidi, kuangalia kwa, kwa upande wa Kenya, uh, ni maathiriko gani yanaweza kuendelea kutokea ama ambayo tayari amekwisha kutokea, kwa sababu kama Microsoft, Microsoft tayari imeshatoa tahadhari hiyo. Ndio, bila shaka nitaendelea kufuatilia na kuna uoga, kwa sababu uchaguzi unakuja, wanaofia huwena mitandao ikavamiwa barabara kabisa. Basi si vibaya pia Sande kuambia No. wasikilizaji wetu na watazamaji wetu watembelee mtandao wetu wa www.voaswahili.com kwa sababu mtaalamu wetu maswala hayo ya, ya, ya kuandika taarifa katika, katika website tayari amesharusha taarifa hii, iko pale kwa kina kabisa, inajieleza vizuri kuhusu kuchukua tahadhari na jinsi, eh, nini, uh, uharibifu huu ama wizi wa mitandao ni jinsi ulivyotokea na kuathiri nchi zaidi ya mia moja hamsini na vilevile usiishie tu kuingia hapo kuangalia. Ukishatazama, uh -huh. Unaambiwa share na mwenzako, una marafiki zako. Taarifa hii ni muhimu sana watu kuifahamu na kujua, chukue tahadhari gani kwa wakati kama huu. Kwa hiyo ongea na wengine, una share eh, unabonyeza tu share. Ukishabonyeza share ile kitu, marafiki zako wote kwenye Facebook wataipata kwa hiyo wape taarifa waone vile vile. Hapo baadaye kidogo, msikilizaji na mtazamaji, tutaongelea kuhusu kijana mmoja huko Texas, Mary akiwa na miaka kumi na nne mm, tu amekamata digri yake ya kwanza, shahada yake ya kwanza, masuala mazito ya fizikia. Dada sana hapana, sio mimi ndugu yangu. <laughs> Wenzangu wanaoniangalia sasa hivi ama wanaonisikiliza tukiwa skuli watasema huyu dada anadanganya <laughs> sio fizikia. Nisingekuwa hapa natangaza, ningekuwa <laughs> narusha ndege huko <laughs> <laughs> sasa huyu mtoto Meri, nilikimbia kabisa masuala ya hesabu na fizikia. Mtoto miaka kumi na nne, rafiki yangu piga. Uh -huh. digri ya fizikia Eh, maeneo ya Malindi kule ameongea naye, hebu tumsikie BMJ Muridhi alivyozungumza naye. Na basi moja kwa moja tunajiunga na mwanamuziki wa kizazi kipya huyu Tony Ruhu ambaye anajulikana kwa jina la kisanii eh, kama Tifareo. Tifareo, karibu kwa VOA Express nam, na hebu tufahamishe. Tumesikiza na tumeona nyimbo zako nyingi tu ambazo umetoa, lakini wimbo wa kwanza ulioutoa kwanza kabisa ulikuwa ni upi? Nyimbo niliyotoa kwanza ulikuwa unaitwa walidhani sitaweza. Naam, na wewe huwa we unalenga uh, kina nani hasa, vijana au uh, unalenga watu wote tu wanaosikiliza muziki? Mimi kwa ujumla na, nalenga watu wote ambao wanasikiliza mziki. E, tupe historia yako kwa kifupi, wale ambao labda hawaja kusikia kwa majina. Kama mnavyomsikia, mimi ninaitwa Kifareni. Sasa katika mziki nina, kama miaka kumi na tano. Ilianza mziki kitambo sana, lakini ni jumla ile kutafuta fedha hapa na hapa. Maake kurekodi pia ni gharama na mambo ya video shooting huwa ni gali, lakini jikamua vilivyo. Sasa ndio nimeanza mambo mambo mambo ya video, na huwa na rekodi sehemu zenye Nairobi kwa studio ambayo inaitwa International Record. Na ni wapi kwingine ambako labda umeweza kucheza mziki wako? Sehemu ambayo nimeweza kucheza mziki wangu ume, umechezwa Uganda, Tanzania pia nyimbo zangu zimechezwa lakini kwa wingi sana zinachezwa na Nairobi, kwa stesheni za Nairobi. E, e, waeleze, ah, waeleze basi wasikilizaji ni wapi uliko na umetokea wapi na ni wapi besi yako? Mimi sehemu niliko ninaishi sehemu ya coast Malindi, Malindi, na sehemu ambayo inafanyiafanyia mziki mambo ya recording na video shooting inafanyia na Nairobi. na pia unatembea maeneo ya Mombasa na miji mikuu mikuu hapo Kenya? Uh, natembea maeneo yote natembea Mombasa, natembea Kisumu, natembea Nakuru, kote huko natembe, natembea kupata shoi eh. Basi endelea kuwaeleza wale ambao ni mashabiki wako, waendelee pia kusikiliza VOA Express kutoka eh, eh, hapa uh, VOA eh, Sauti ya Amerika Washington. Hiyo ni sesheni ya nzuri sana nataka mashabiki wangu wote huwa wakisikiza kuanzia saa kumi na moja na nusu huku Kenya, sesheni ni 107.5. Asante ah, sana Tifareo basi Tifarel, hebu waeleze wasikilizaji, ni wimbo upi? Na watazamaji ambao wanatutazama hususan kwenye Facebook kwa livestream, ni wimbo upi ambao ungependa wasikilize hivi leo? Kwa hivi leo ningependa msikilize nyimbo ambao unaitwa leo ni kupati <muchas> Tony Guru huyo pia anatoka kwa huyu anakuambia leo ni ni, lakini napenda eh, wanasema anatoka maeneo ya Malindi Malindi. <laughs> Malindi Kenya. <laughs> Ha, Kenya Malindi. Kenya mchezo, Same, <laughs> <laughs> <laughs> na na sio mchezo, nimempata mubashara mubashara. Kupata nafikiri pia unacheza vizuri sana hapa, muziki wake ni eh, mitindo yake mizuri, watu wengi wanaona unavocheza ni kwa vizuri zaidi. Mimi nafikiri tuende kwanza kuendelea, a tutazungumzia kuhusu hilo hapo baadaye. <laughs> Ah, Kennedy Wandera anakuja na taarifa hapa kuhusu haki za binadamu. Kama unaofahamu, wanasema ile Kenya National Commission for Human Rights, tume ya haki za binadamu nchini Kenya imezungumza kutoa ripoti, na ripoti hiyo inazungumzia hasa swala hili meri la vyama vya siasa na uchaguzi ule wa mchujo ulikuwa ukifanyika huko nchini Kenya. Sasa basi, taarifa hii imeangalia swala hilo kwa kina mm -hmm, imetoa ukosoaji wa wake, na wandera alikuwa akifuatilia. Kennedy Wandera, tueleze yale ulionayo. Uh, nawapata vizuri Mary na Sande, na nieleze kwamba tume ya taifa, jinsi ulivyoelezea, haki za kibinadamu imezindua ripoti inayokosoa kujiandaa kwa vyama vya kisiasa nchini kutokana na zoezi la mchujo lililofika uh, kikomo uh, hivi majuzi, na niliweza kuzungumza na mwenyekiti wa tume hiyo Kaguira Mbogori, na alikuwa na haya kusema. Sisi kama tume ya kutekeleza haki za binadamu tumekuwa tukifuatilia, uh, uchaguzi ulioisha hivi majuzi ambao ni uchaguzi wa vyama vya kisiasa, na katika ripoti yetu tuna tumeita ripoti yetu kura gushi, ambayo ni kura isiyoaminika. Maana yake tunaona kwamba kuna maneno mengine yametendeka katika upigaji kura uliopita ambao, ambao si wa halali. Sasa sana sana, kwanza sisi kama tume ya taifa tuna tumeangazia sana, uh, uchaguzi guz uliopita huu wa vyama vya kisiasa sababu, katika upigaji kura wa nchi yetu tunaona ya kwamba mara nyingi wale watu wanaochaguliwa katika uchaguzi huu pahali mbalimbali mbali ya nchi hii ndio wanaendelea kuwa ndio wanaochaguliwa. Uh, tukija uh, katika uchaguzi mkuu Agosti 8. Naam, Kennedy Wandera yeah. Hayo ni maelezo ya mwenyekiti, nini zaidi kimezungumzwa na pia maanake kutokana na zoezi hilo wao wanasema kwamba vile viwango vya maadili havikuweza kuwafikiwa. Lakini Kagwiria pia anaeleza kuwa uchaguzi huu ulichangia pakubwa wa waniaji mbalimbali kwa hama vyama vyao uh, jinsi anavyoelezea vyama vyote, huenda mtu muhula huu alikuwa eh, wajiri wake ulikuwa ni wa kupiga kura, na akipewa kitu kidogo, labda huenda ikawa alipiga kura hata eh, katika vyama mbalimbali. Tunavyoendelea, labda huenda tukasajili majina ya wale walipiga kura, na tu huenda, huenda tukajua ya kwamba ni, ni asilimia ya watu gani walipiga kura zaidi ya mara moja katika uchaguzi uliopita. Kwa hivyo tunaona ya kwamba kura hii kwa kweli haiaminiki eh, vizuri, na huenda ikawa ndio imesababisha watu wengi sana wasitosheke na upigaji kura ure. Sababu sasa saa hizi tuna wale wanaojisimamia kipweke, independent candidates ni wengi sana, sasa ni maelfu. Naam, Kennedy, hayo ndio yanavyoonekana. Nini ambacho zaidi umefahamu? Naam, ni kweli jinsi nilivyoelezea hapo awali. sasa Uh, tume hii inatishia e, kuelekea mahakamani kujieleza mahakama kwamba watu wengi walio waliochaguliwa katika mchujo huo, basi wengi wao uh, hawafikii vile viwango vya maadili, na hivyo watairai mahakama kuhakikisha kwamba hawa watu ambao hawafikishi viwango vya ku, vya kugombea katika nyadhifa mbalimbali katika uchaguzi mkuu ujao, hawa majina yao hayapatikani katika uh, karatasi za kupiga kura. Asante uh, sana Kennedy Wandera, endelea kufuatilia zaidi taarifa hiyo. Ipad sana, ikiwa North Korea. Mungu awabariki sana. Emanuel Ntobi Wachanika, Dar es Salaam, naumia sana kuona Waafrika bado tuna migogoro uh, Radi Sadiki niko niko, tuende tutoke kutokea Taveta, Kenya. hmm. Ninawapata vizuri Este Samueli naye ametuandikia, Haiji na Soro Saidi Hamisi Luje Hilali Brazil, Emanuel Ntobi tena, Nyambulia Masanja. Tunawashukuru sana wasikilizaji na watazamaji wetu kupitia mtandao huu wa Facebook, mwendelee kutuandikia. Asante sana wasikilizaji wetu. Basi moja kwa moja, Meri Mgawe, kabla hatujazungumzia ile uchezaji wako nafikiri mwenzetu Mkamiti Kibayasi yuko standby kabisa, nasema <laughs> <laughs> e, katika yale mambo yanayovuma, nini kinavuma leo Mkamiti? Asante Mary, mambo yanayovuma ni mengi kweli kweli, maana hata sijui nianzie wapi. Moja kwa moja mimi naona nianzie nyumbani, nyumbani kwanza, Washington DC, mambo yamekuwa mambo. Tuambie mambo ya, <laughs> <laughs> DC <laughs> jana usiku basi, nafikiri ni ni mmoja kati ya watu ambao tumeshuhudia tukiangalia mashindano yale ya urembo no. ambapo uh, kwa mara ya pili mfululizo mm -hmm. Washington DC imesimama katika uh, kujionyesha kwamba ni kweli hili ni jiji la Marekani no. <laughs> Tumempata mrembo. Nini kimetokea? Tuambie, tuambie. <laughs> <Tuliza> ball <bowl. laughs> mrembo ambaye ni mwanasayansi anaitwa Kara Makala yeye uh, ameweza kupata taji la uh, Miss Universe Miss USA mwaka 2017 sio, Miss USA mwaka 2017, ambapo, hadi kufikia hapo, ni kwamba li, alipitia katika mchujo fulani katika, mm -hmm. Katika michujo midogo ya majimbo na akawa Miss DC, na hatimaye akapanda levo nyingine na sasa jana ndo akawa yuko katika le mashindano ya kijumuika na warembo wengine kutoka majimbo mbalimbali mbali, hapa Marekani na hatimaye akaweza kushinda, basi amekuwa gumzo kweli kweli. Na kama unavyofahamu basi Washington DC hii ni mara yake ya pili no. Kuweza kushikilia taji la Miss USA. Kwa mara ya kwanza ilikuwa ni mwaka jana, ambapo lilishikiliwa na msichana Deshanda Baba, ambapo baada ya miaka kumi na minne Washington DC ndio iliweza kusimamisha mrembo, lakini jana tena imeweka historia kwa sababu mrembo yule wa zamani, Deshanda Baba, amemkabidhi taji mrembo mwingine. Mungili. Basi, msimalize mambo, msikilizaji, mtazamaji, fuatilia katika mitandao yetu utaweza kupata taarifa hii kwa kina zaidi. Basi siku ya leo tunatia nanga VOA Express. Tukutane tena hapo kesho. Naitwa Meri Mgawe, Meri Mgawe, atakuwa yuko naye Sandey Shomari. Sante sana, Meri nguo, shukran. Leo nzuri kabisa shukran, tunashukuru shukran sana, asante Mkamiti.