Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha wakati huu naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi hapa ni BMJ Murithi. Leo ikiwa ni siku ya Jumaatatu, tarehe 15 mwezi Mei mwaka wa 2017 ambapo tunasikika kupitia 107.5 FM, ambayo ni redio yetu kule Nairobi na maeneo yanayozingira mji huo na vilevile vile tunasikika kwa masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22 na na mbili kati ya mengine karibuni. Ndani ya dakika 30 hivi sasa utasikia kwamba tume ya haki za binadamu Kenya imezindua ripoti inayokosoa namna uchaguzi wa mchujo ulivyofanyika nchini humo. Na katika ripoti yetu tuna, tumeita ripoti yetu kura gushi, ambayo ni kura isiyoaminika, maanake tunaona ya kwamba kuna maneno mengine yametendeka katika upigaji kura uliopita ambao, ambao si wa halali na pamoja na hayo ya upigaji kura, katika taarifa nyingine, serikali ya Tanzania imesema kwamba ugonjwa wa Ebola haujaingia nchini humo. Kwanzia ugonjwa huu utokee katika nchi za Afrika Magharibi, wizara imeendelea kuboresha mikakati ya nchi ya kudhibiti magonjwa haya yasiingie katika nchi yetu, kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji katika vituo vya mipakani, ikiwemo viwanja vya ndege na mipaka ya nchi kavu na bandari. Endelea kuwa nasi katika matangazo haya ambayo pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Bila shaka upo tayari kuanza kusikiliza habari za dunia zikisomwa kwako na BMJ Muridhi. Katika habari za dunia kwa sasa hivi ni kwamba juhudi za kumtafuta mkurugenzi mpya wa idara ya upelelezi wa makosa ya jinai FBI zinaendelea hapa Marekani baada ya Rais Donald Trump kumfuta kazi aliyekuwa mkuu wa idara hiyo James Comey wiki jana. Utawala wa Trump tayari umewafanyia mahojiano watu nane, na Trump amesema kwamba uamuzi kuhusu nani atakayechukua nafasi hiyo huenda ukatolewa kufikia Ijumaa wiki hii, kabla hajaondoka kwa ziara yake ya kwanza nje ya nchi tangu aapishwe kama rais. Trump alisema kwamba nadhani shughuli hiyo inaendelea vizuri. Aliongeza kuwa uwajibikaji wa watu hao wanaohojiwa umekuwa ukichunguzwa kwa muda mrefu na kwamba wanaheshimiwa mno power, na ni watu wenye vipawa na kwamba mmoja wao anafaa kuwa mkuu wa FBI. Wakati huo huo rais Trump ameendelea kugonga vichwa vya habari hapa Marekani na kwingineko, huku akiwakera wabunge kutoka pande mbili za Warepublican na Wademokrat waliokosoa hatua zake za wiki jana, zikiwa ni pamoja na kutoa maelezo yaliyotofautiana na yale ya ikulu kuhusu kufutwa kazi kwa Komi. Shughuli katika miji miwili ya Ivory Coast zimesitishwa kabisa huku miji hiyo ikishuhudia jaribio la mapinduzi lililotekelezwa na waasi wa zamani ambao walishirikishwa kwenye vikosi vya usalama na kuahidiwa kwamba wangepewa malipo ambayo kufikia sasa wanasema hawajayapokea. Milio ya risasi ilisikika leo Jumatatu katika mji wa Bouake ulio wa pili kwa ukubwa na vilevile katika kambi kadhaa za kijeshi mjini Abidjan ambao ni kitovu cha kiuchumi nchini humo. Haikudhihirika mara moja iwapo kulikuwa na majeruhi. Ivory Coast imeanzisha operesheni ya kijeshi na kutaka kuchukua tena mji huo wa Bouake, ambako angalau raia mmoja aliuawa jana Jumapili, huku kukiwa na, na ripoti kwamba zaidi ya watu 20 walijeruhiwa walipokosa kutii ilani iliyotolewa na waasi kuwataka wasitoke nje ya nyumba zao. Askari hao wasiotii waliuteka mji wa Buke siku ya Ijumaa. Askari mmoja aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba askari hao walio katika mji wa Buke wamekataa kusalimisha silaha zao na kwamba wanasubiri kuwasili kwa vikosi vya serikali. Na mfalme Salma wa Saudi Arabia ameanza kusifia mkutano ujao kati ya rais wa Marekani Donald Trump na viongozi wa nchi za Kiislamu huko Riyadh kama utakuwa ni mwanzo mpya wa uhusiano kati yao na kuimarishwa kwa usalama duniani. Trump anatarajiwa kutembelea Saudi Arabia mwishoni mwa wiki, akianza ziara yake ya kwanza kabisa ya nchi za nje tangu alipochukua madaraka, ambapo atatembelea pia Israeli na Italia kwa mkutano na viongozi wa nchi za Ulaya. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Katika juhudi za kuimarisha ushirikiano na kukutanisha viongozi wa nchi zenye ushawishi mkubwa mashariki ya kati, utawala wa kifalme wa Saudi Arabia umewalika wakuu wa nchi hamsini kutoka mashariki ya kati, bara la Afrika na Asia kwenye mkutano na rais Trump siku ya Jumapili. Katika taarifa iliyotolewa na shirika la habari la Saudi Arabia leo Jumatatu, Mfalme Salman alielezea matumaini kwamba mkutano huo wa Mei 21 utapanua urafiki mpya katika kupambana na nadharia za itikadi kali pamoja na ugaidi. Rais Trump pia anatarajiwa kukutana kwenye mikutano tofauti na watawala wa kiarabu wa mataifa sita ya Baraza la ushirikiano wa Ghuba, Gulf Cooperation Council. Baada ya ziara ya Saudi Arabia, Rais Trump atakutana na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kwa mkutano wao wa kwanza na kuzungumzia suala la Siria, ambapo viongozi hao wawili wanatofautiana juu ya juhudi za kupambana na kundi la kiislamu huko. Marekani inaunga mkono wapiganaji wa makundi ya kikurdi wanaopambana na kundi la Islamic State IS, wakati Uturuki inapinga kuwapatia msaada wapiganaji hao inaowachukulia ni magaidi. Pia unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington, na ninaendelea sasa na habari muhimu za dunia. Shambulizi la udukuzi wa kimataifa kwa mifumo ya kompyuta cyber attack lilionekana kupungua kasi leo Jumatatu, hata ingawa maelfu ya kompyuta hususan katika bara Asia ziliathiriwa mno, huku watu wakifungulia kompyuta zao kwa mara ya kwanza tangu uvamizi huo kuripotiwa siku tatu zilizopita. Maafisa wa afya nchini Uingereza, ambako ratiba za kuona wagonjwa na kufanya upasuaji ziliathiriwa mno siku ya Ijumaa bado wameendelea kukumbwa na matatizo ya kompyuta lakini, waziri wa afya nchini humo Jeremy Hunt amesema kwamba ni jambo la kutia moyo kuona kwamba uvamizi wa pili bado haujatokea kama ilivyotarajiwa na baadhi ya watu. Hapa Marekani, mshauri wa rais juu ya usalama wa taifa Tom Boset alikiambia kituo cha televisheni cha ABC kwamba uvamizi huo wa kimitandao sasa umedhibitiwa. Hata hivyo alitaja kirusi hicho kinachoiba habari zilizo kwenye kompyuta na ambacho kiliathiri zaidi ya kompyuta laki mbili za viwanda, benki, mashirika ya serikali, ya hospitali na hata mifumo ya usafiri duniani kote, kuwa ni kitisho hatari mno. Uvamizi wa kutisha wa udukuzi huo wa, wa mifumo ya kompyuta uliotokea kwa muda kidogo tu na kushika kasi eh, ya ajabu siku ya jana, na umezikumba pia nchi za Afrika. Wataalam wa mashauri kwamba wale wote ambao mitandao yao ilifungwa na kirusi hicho wasifanye malipo yoyote waliotakiwa na wahalifu hao wa mitandao. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, tukiingia nchini Uganda, ni kwamba waliokuwa wapiganaji wa kundi la waasi la Lords Resistance Army, LRA, wameanza kuunganishwa na familia zao baada ya kujisalimisha. Wapiganaji hao wamejisalimisha baada ya jeshi la Uganda, UPDF, kusitisha msako dhidi ya waasi hao katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. Ili kujua zaidi, tunajiunga na mwandishi wetu Kennis Bwire akiwa mjini Kampala huko Uganda. Takriban mwezi mmoja baada ya wanajeshi wa Uganda UPDF kusitisha msako wa miaka kumi dhidi ya waasi wa Lords Resistance Army LRA, wapiganaji hao wameanza kujisalimisha. Wanaojisalimisha wanapewa msamaha na shirika la Amnesty nchini Uganda kupewa mafunzo jinsi ya kuishi maisha ya kawaida kabla ya kusafirishwa hadi makwao. Luteni Hassan Kato, kamanda wa jeshi la UPDF ngazi ya nne, ameeleza waandishi wa habari katika moja ya kambi ya jeshi mjini Gulu, kaskazini mwa Uganda kwamba baadhi ya waliojisalimisha wamekuwa wapiganaji wa LRA kwa zaidi ya miaka 21. Msamaha of... umetolewa na serikali baada ya wao kujisalimisha. Tunawapa mafunzo muhimu life, jinsi ya kuishi na wenzao behave, na wajibu how wao katika jamii, tunawapa elimu jinsi ya kuheshimu sheria. Jeshi la Uganda UPDF lilitangaza kusitisha operesheni dhidi ya waasi hao mnamo mwezi jana baada ya kumsaka kamanda Joseph Kony na wapiganaji wake bila mafanikio nchini Afrika ya Kati. Shirika la Amnesty International lilitangaza kwamba msamaha utatolewa kwa wapiganaji watakaojisalimisha. <laughs> Kundi la Lords Resistance Army linaongozwa na Joseph Kony na linaaminika kuwa nchini Afrika ya Kati baada ya kutoroka nchini Kongo. Makamanda wake wakuu wanasakwa na mahakama ya uhalifu dhidi ya binadamu ya ICC. Mmoja wa makamanda hao kwa jina Dominic Ongwen akiwa tayari kizimbani katika mahakama hiyo. Kundi la LRA linajulikana kwa kutekeleza maafa makubwa kaskazini mwa Uganda kwa zaidi ya miaka 20. Kando na mauaji kukata miguu na mikono ya wakazi kaskazini mwa Uganda, kundi hilo lilikuwa likitoboa midomo ya watu na kuifunga kwa kutumia vifuli vinavyotumika kufunga nyumba. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Na baada ya taarifa hiyo yake Kenneth Bwire, Naendelea na habari muhimu za dunia. Umoja wa Mataifa umeendelea na wito wake wa usaidizi kwa wakimbizi wa Sudani Kusini na kutaka kiasi cha takriban dola bilioni 1.4 ili kutoa chakula, maji na huduma za afya. Kamishina wa Umoja wa Mataifa kuhusu wakimbizi Filipo Grandi amesema kuwa vita vikali na hali mbaya ya maisha nchini humo zimewafanya watu kutoroka makwao kwa wingi mno. Taarifa iliyotolewa na Umoja wa Mataifa leo Jumatatu imesema kwamba mzozo wa wakimbizi nchini Sudani Kusini ndio unaokuwa kwa kasi zaidi ulimwenguni, ukiwa ni zaidi ya wa wakimbizi milioni moja nukta nane, milioni moja kati yao wakiwa ni watoto. Taarifa hiyo imeongeza kuwa wengi wa wakimbizi hao walitoka Uganda na Sudan So, Ethiopia, Kenya, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kwingineko, visa vya kutia wasiwasi vimeendelea kushuhudiwa huko Somalia nchi ambayo imekumbwa na vurugu kwa muda mrefu. Mahakama za kijeshi na zile za kundi la wanamgambo wa Alshabab zimewahukumu kunyongwa dazeni ya watu kufikia sasa, wote wakiuawa hadharani, huku makundi ya watu wapatao thelathini hadi, hadi mia tatu wakitazama. Ingawaje mauaji hayo si mapya, ongezeko hilo la ghafla limefanya makundi kama vile Amnesty International na hata ujumbe kutoka Umoja wa Ulaya kutaka serikali ya Somalia kusitisha hukumu ya kifo. Wanaharakati wamekosoa mauaji yanayotekelezwa baada ya hukumu za mahakama za kijeshi ambazo wanasema kuwa zinasikiliza kesi ambazo ziko nje ya mamlaka yao na kwamba kuwapa washukiwa haki yao ya kisheria hakupatikani. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tume ya Taifa ya Haki za Binadamu Kenya National Commission for Human Rights imezindua ripoti inayokosoa kujiandaa kwa vyama vya kisiasa nchini Kenya kuandaa uchaguzi wa mchujo. Tume hiyo inaeleza kuwa vyama vya kisiasa nchini humo havikuandaa uchaguzi wa haki na hivyo basi, visa vingi vya utoaji rushwa viliripotiwa. Taarifa ya kina anayo mwandishi wetu Kenneth Wandera akiwa mjini Nairobi. Eh, tulivyosema ni kuwa tutapendekeza majina ya wap wanasiasa kadhaa ambao kwetu sisi tunaona ya kwamba hawajafikia uh, kiwango cha maadili yanayotakikana na katiba yetu sura ya sita, katika katiba yetu, na sisi wenyewe hatuwezi kufanya hivyo, maanake hatujapewa mamlaka na, na katiba kufanya vile, lakini kuna tume zilizopewa hiyo hayo mamlaka. Je, mtahakikishaje hili linafanikishwa katika uchaguzi mkuu ujao? na kikundi kilichoundwa hivi majuzi na mkuu wa sheria ambaye ni profesa Githu Muigai, ambao wanafanya kazi kuangazia maadili ya wagombea wagombea kura na tunapendekeza kwao waweze kuangalia na kuondoa wale ambao hawajafikisha kiwango cha maadili kinachotakikana, kuwatoa katika orodha ya wale ambao watagombea kura. Huhisi kwamba kukosekana kwa wagombea wa vyama hivi katika uchaguzi mkuu kutaleta utata zaidi. Unajua, lazima tufuatilie eh, maagizo ya sheria na miongozo ya sheria iliyowekwa ili kuongoza utendakazi katika, katika uchaguzi na na sisi hatuwezi kusemekana ya kwamba ni sisi tunaoharibu mipangilio ya wa, ya vyama vya vya siasa, sababu ikiwa kuna mmojawapo ambao ambaye alipitishwa bila kufikisha kiwango kinachotakikana, sasa hiyo chama chama cha kisi, cha siasa kihusika itaona vile kitakavyofanya ili waweze kubadilisha ama ama am, am, am, kubadilisha uh, yule atakaye uh, kuwa anapeperusha bendera yao uh, mahali fulani. Na je, Bimbogori, wapo viongozi wowote ambao mliweza kuangazia katika ripoti yenu kuwa hawafai kushiriki uchaguzi mkuu? Tunao kesi hizo lakini, kwa sasa uh, tumeziweka katika hali ya siri na kwa sababu lazima tena tu tupendekeze mkuu wa mashtaka ambaye ni tunaita Director of Public Prosecutions angazie zaidi na hakikishe ya kwamba um, kiwango cha ushahidi unatosha ili aweze kuleta mashtaka dhidi yao. Kwa sasa hivi itakuwa vibaya sana tukiwa tutakuwa tunaanza kupeana majina yao huku um, nje ama kwa umma bila ya uhakikisho wa wa, wa, wa huyo mkuu wa mashtaka. Ni Bi Mbogori kutoka Tume ya Taifa ya Haki za Binadamu Kenya, akizungumza na mwandishi wetu Kennedy Wandera kutoka Nairobi, Kenya. Na sasa basi, tunaingia nchi jirani ya Tanzania. Serikali ya Tanzania imesema ugonjwa wa Ebola haujaingia Tanzania na imechukua tahadhari za kuzuia kuingia kwa ugonjwa huo ambao umeripotiwa kujitokeza kaskazini mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Mwandishi wetu Dina Chahali akiwa Dar es Salaam anayo ripoti hii kwa kina. Serikali imesema ugonjwa wa Ebola haujaingia Tanzania na imeanza kuchukua tahadhari za kuzuia kuingia kwa ugonjwa huo ambao umeripotiwa kujitokeza kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hatua nyingine ambazo serikali ya Tanzania imezichukua ni kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji mipakani, ikiwemo viwanja vya ndege sambamba na kuanzisha ukaguzi, ikiwemo upimaji joto la mwili kwa wasafiri wote wanaotoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto Dkt Mpoki Ulusubisia amewaeleza waandishi wa habari leo jijini Dar es Salaam kuwa wananchi wanaoishi kwenye mikoa ya Mwanza, Kagera, Katavi, Rukwa na Songwe wanatakiwa kuchukua tahadhari na kutoa taarifa pindi wanapoona mtu anapata homa kali, kuharisha, kutapika na kutokwa na damu sehemu za mwili wake. kwanzia ugonjwa huu utokee katika nchi za Afrika Magharibi, wizara imeendelea kuboresha mikakati ya nchi ya kudhibiti magonjwa haya yasiingie katika nchi yetu, kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji katika vituo vya mipakani ikiwemo viwanja vya ndege na mipaka ya nchi kavu na bandari katika mikoa inayopakana na DRC ikiwemo vituo vya Rusumo, vituo vya Kabanga na Mtukula, bandari ya Kigoma na vyote hivi ni juu ya utambuzi na utoaji wa taarifa kwa haraka. Na hatua hizi ni pamoja na kupeleka tahadhari kwenye mipaka yote kuhusiana na tishio la ugonjwa wa Ebola kuanzisha ukaguzi ikiwemo upimaji wa joto la mwili yaani thermal screening kwa wasafiri wanaotoka au kupitia katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Timu ya wataalamu wa jamii, madaktari wa tiba na maafisa kutoka Tamisemi inatarajiwa kuondoka kesho kuelekea kwenye mikoa iliyo mpakani na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya kutoa elimu na kuimarisha mfumo wa utambuzi na utoaji wa taarifa za ugonjwa huo, wakilengwa zaidi wahudumu wa afya. Ebola ni ugonjwa unaosababishwa na virusi. Virusi hivyo huingia kwa binadamu kwa njia kugusana na majimaji kutoka kwenye mwili wa mtu aliyeambukizwa virusi vya ugonjwa huu. Hukaa kwenye miili ya wanyama wa mwituni kama vile sokwe sokwe, mtu, popo na swala, kwa muda mrefu bila kuwaletea madhara makubwa wanyama hao. Pale anapotokea virusi hivi kutoka kwa wanyama na kuingia kwa binadamu, ndipo mlipuko wa Ebola hutokea. Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia ya wa Wazee na Watoto, Dkt. Mpoki Ulusubisya anaeleza dalili za ugonjwa wa Ebola ambao mpaka sasa hauna tiba wala chanjo. Dalili za ugonjwa huu ambazo zinaonekana kwa mtu ambaye amepata maambukizo kutokea siku mbili hadi siku ya 24, yani kati ya siku mbili hadi siku ya 24 tangu virusi vinapokuwa vimeingia katika mwili wa mwanadamu. Dalili hizo ni pamoja na homa kali ya ghafla, kulegea kwa mwili, maumivu ya misuli, kuumwa kichwa na kutoka vidonda mdogo kwenye koo au midomoni mpaka kuona. Mnamo mwaka elfu mbili na kumi na nne mlipuko wa ugonjwa huo Congo DRC ulidhibitiwa kwa haraka, ingawa watu 49 walifariki dunia. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Michizo. Ni Jumatatu ya michezo, msikilizaji, na leo tuanze na habari ambayo bila shaka washabiki wa kandanda hasa nchini Tanzania wanafuatilia kwa hamu, ile michuano ya kombe la Afrika kwa vijana chini ya miaka 17 ambayo imeanza nchini Gabon muda mfupi uliopita. Mabingwa watetezi Mali walilazimishwa sare ya bila bila na Tanzania ambayo imeingia mashindano hayo kwa mara ya kwanza. Mechi ifuatayo ya Tanzania itakuwa dhidi ya Nijaa hapo siku ya Jumapili. Baadaye hivi leo Angola nayo inapambana na nijaa katika michuano hiyo hiyo ya kundi B. Katika michuano ya ufunguzi Jumapili, guine na ghana walianza vizuri mashindano hayo, baada ya Guine kuwachapa wenyeji Gabon 5 1 na Ghana wakaichapa Kamerun 4 bila. Ushindi wa pili tu katika kundi hilo A hey, tayari utawaingiza nusu fainali, lakini pia ina maana kuwa watakuwa wamefuzu kuingia fainali ya kombe la dunia kwa vijana chini ya miaka 17 yatakaofanyika India Oktoba mwaka huu. Timu nane tu zinashiriki katika mashindano haya zikiwa zimegawanywa katika makundi mawili, kila kundi likiwa na timu nne. Hapa Marekani, michuano ya ligi ya NBA imeingia fainali za kanda kwa upande wa magharibi, huku kanda ya mashariki bado ikiwa inasubiri mechi ya leo baina ya Washington Wizards na Boston Celtics kuamua nani atakumbana na mabingwa watetezi Cleveland Cavaliers kutafuta atakayeingia fainali ya msimu huu. Jumapili, Golden State Warriors walianza vizuri katika kanda ya magharibi kwa kuifunga San Antonio Spurs 113 111, baada ya kuwa chini kwa pointi 25 katika kipindi cha kwanza. San Antonio ilionekana kuudhibiti mchezo mzima katika vipindi vyote viwili vya kwanza, lakini muda mfupi baada ya kuanza kwa robo ya tatu ilimpoteza nyota wake Kawhi Leonard baada ya kuumia ankle. Leonard aliumia katika michuano ya tano dhidi ya Houston Rockets na akapumzika katika mechi ya sita, ambapo timu yake ilifanikiwa kuitoa Rockets na kuingia fainali. Kwa hiyo, baada ya kuumia tena Jumapili, ilionekana wazi hataweza kurudi kwenye mechi hiyo. Golden State Warriors waliamka kwa ukali baada ya tukio hilo, wakiongozwa na nyota wao Stephen Curry ambaye alimaliza akiwa na pointi 40 na mwenzake Kevin Durant akiwa na pointi 34. Timu hizo zinakutana katika mechi ya pili kesho Jumanne, mjini Auckland, nyumbani kwa Golden State Warriors. Basi kwa leo, msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mamoyo. asante sana mamoyo hamza kwa ripoti za michezo msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc napenda kukukumbusha kuwa matangazo haya pia yanasikika kupitia redio shirika zetu ambao ni redio free africa katika eneo zima la maziwa makuu citizen radio kenya voa 107.5 fm nairobi Coconut 100.9 FM Zanzibar, 98.1 Equator FM Kisumu, 93.7 FM au RPA Bujumbura Burundi, Radio Kaya nchini Kenya 106.5 FM Mlimani Radio Dar es Salaam Tanzania, ABM 91.2 Dodoma Tanzania na Raga FM kote nchini DRC. Tunasikika pia katika simu ya mkononi andika m.voaswahili.com. Vilevile tunapatikana katika mtandao wetu wa Facebook. Basi hivi sasa namuona BMJ Mridhi yupo tayari kukusomea muktasar wa habari. Shughuli katika miji miwili ya Ivory Coast zimesitishwa kabisa huku miji hiyo ikishuhudia jaribio la mapinduzi lililotekelezwa na waasi wa zamani ambao walishirikishwa kwenye vikosi vya usalama na kuahidiwa malipo ambayo kufikia sasa wanasema hawajayapokea. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa litafanya kikao cha dharura kesho Jumanne kufuatia jaribio la kombora la hivi karibuni ambalo limefanywa na Korea Kaskazini shambulizi la udukuzi wa kimataifa kwa mifumo ya kompyuta yaani cyber attack lilionekana kupungua kasi leo Jumatatu, hata ingawa maelfu ya kompyuta hususan katika bara Asia ziliathiriwa uh, huku watu wakifungulia kompyuta zao kwa mara ya kwanza tangu uvamizi huo kuripotiwa siku tatu zilizopita. Umoja wa Mataifa umeendelea na wito wake wa usaidizi wa wakimbizi huko Sudani Kusini na kutaka kiasi cha ta, takriban dola bilioni 1.4 ili kutoa msaada wa chakula, maji na huduma za afya. Muktasar wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abod, mwelekezi Aida Isa. Hapa studio, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni BMJ Muridhi. Pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Tume za kulinda amani za Umoja wa Mataifa ni muhimu katika kusaidia mataifa yaliyokumbwa na vita kuweza kujisimamisha tena, kwa kutoa nafasi ya mpito kutoka kwenye ghasia kuelekea amani. Kwa zaidi ya miaka 60 sasa, tume hizo za Umoja wa Mataifa zimefanya operesheni kwenye mazingira hatari na magumu sana ulimwenguni, yakikabiliana na mizozo na adhari zake kote ulimwenguni. Katika kipindi hicho mataifa 126 yamechangia vikosi vya kulinda amani na kwenye umoja wa Mataifa. Kutokana na tofauti ya tamaduni na itikadi za vikosi hivyo, ili viweze kutekeleza majukumu ya kulinda amani, ni sharti vipate mafunzo ya pamoja. Sasa kuliko wakati wowote ule, walinda amani waliopata mafunzo hayo wanahitajika, kulingana na Andrew Striker kutoka Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani, kupitia blogi inayoangazia masuala ya kisiasa na kijeshi amesema kuwa uthabiti wa kimataifa unahitaji operesheni za amani na operesheni hizo zinahitaji walinda amani waliopata mafunzo. Ni kwa sababu hiyo ambapo serikali ya Marekani kwa ushirikiano na Nepal walifanya zoezi maarufu Prayers 3 mwishoni mwa mwezi Machi na mwanzoni mwa mwezi Aprili, ambalo lilileta pamoja walinda amani kutoka zaidi ya mataifa thelathini. Balozi wa Marekani nchini Nepal Alaina Teplitz amesema kuwa ushirikiano ni muhimu katika kukabiliana na changamoto za kimataifa kuanzia kudumisha amani na kutoa misaada ya kibinadamu hasa baada ya mikasa kutokea. Ameongeza kusema kuwa mafunzo ya watu kutoka mataifa tofauti yanaleta uelewa zaidi baina yao pamoja na heshima, kutilia mkazo wa ushirikiano zaidi iwapo yatatolewa kwa njia inayofaa. Shanti Prayers 3, ambayo ina maana ya kuzingatia amani ama peace endeavor, inafadhiliwa na shirika la Marekani la Global Peace Initiative kupitia serikali ya Marekani kwa lengo la kuimarisha uwezo wa walinda amani wa kimataifa na kusaidia Umoja wa Mataifa kwenye operesheni zake. Operesheni hiyo inatoa uwezo kwa walinda amani kusaidia mataifa kote ulimwenguni kushiriki kwenye kuleta amani na usalama wa kimataifa. Mkuu wa kamandi ya Marekani kwenye eneo la Pacific, Admiral Harris amesema kuwa Marekani inaunga mkono operesheni za amani za Umoja wa Mataifa pamoja na majukumu yanayozingatia sheria za kimataifa zilizowekwa kwa manufaa ya kila taifa. Amesema hiyo ndiyo sababu ya Marekani kuendelea kushirikiana na mataifa yaliyowakilishwa kwenye shanti prayers tatu. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <mulia>