Saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki. Hii ni Kwa Undani kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambapo tunakuletea mambo ambayo yametukia yamegonga vichwa vya habari. Lakini kabla ya hapo, na kusomea muktasari au habari muhimu za dunia, utajiunga naye mwenzangu Sandi Shomari muda mfupi ujao baraza la usalama la umoja wa mataifa litafanya kikao cha dharura kesho jumanne kufuatia jaribio la kombora la hivi karibuni lililofanywa na korea kaskazini marekani japan korea kusini ziliitisha kikao hicho baada ya pyongyang kurusha kombora jana jumapili lililofuata njia isiyo ya kawaida na kuashiria kwamba huenda ilikuwa ni roketi iliyo na uwezo wa kupaa kwa umbali wa takriban kilomita Korea Kusini ilisema kwamba rais Mun Jae-in anatuma ujumbe maalum duniani kote kutafuta uimarishaji wa mahusiano ya kimataifa kufuatia hatua ya Pyongyang ya kufanya majaribio ya makombora katika siku za karibuni. Ikulu ya Korea Kusini ilisema kuwa wajumbe hao maalum watakutana na maafisa wa ngazi za juu katika mataifa yatakayotembelewa na kuelezea sera za serikali hiyo pamoja na kubadilisha au uh, kubadilishana mawazo kati ya nchi. Zitakazotembelewa na wajumbe hao ni Marekani, China, Japan, Rusia na Ujerumani. Shambulizi la udukuzi wa kimataifa kwa mifumo ya kompyuta cyber attack lilionekana kupungua kasi leo Jumatatu, hata ingawa maelfu ya kompyuta hususan katika bara Asia ziliathiriwa huku watu wakifungulia kompyuta zao kwa mara ya kwanza leo Jumaatatu tangu uvamizi huo kuripotiwa siku tatu zilizopita. Maafisa wa afya nchini Uingereza, ambako ratiba za kuona wagonjwa na kufanya upasuaji ziliathiriwa mno siku ya Ijumaa, bado wanaendelea kukumbwa na matatizo ya kompyuta, lakini waziri wa afya huko Uingereza Jeremy Hunt amesema ya kuwa ni jambo la kutia moyo kwamba uvamizi wa pili kama ilivyotarajiwa haukutokea. Hapa Marekani, mshauri wa juu wa usalama wa kitaifa Tom Bosert alikiambia kituo cha televishen cha ABC kwamba uvamizi huo wa kimitandao kwa sasa umedhibitiwa. Hata hivyo, alitaja kirusi hicho ambacho kinaiba habari kutoka kompyuta na ambacho kiliathiri zaidi kompyuta laki mbili za viwanda benki, mashirika ya serikali, hospitali, na hata mifumo ya usafiri kote duniani kuwa ni kitisho hatari mno. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington kupitia redio yetu ya 107.5 FM mjini Nairobi na vitongoji vyake na vilevile redio zingine na shirika Juhudi za kumtafuta mkurugenzi mpya wa idara ya upelelezi wa makosa ya jinai FBI bado zinaendelea hapa Marekani baada ya rais Donald Trump kumfuta kazi aliyekuwa mkuu wa idara hiyo James Comey wiki iliyopita. Utawala wa Trump tayari umewafanyia mahojiano watu wanane na Trump amesema kwamba uamuzi kuhusu nani atakayechukua nafasi hiyo huenda ukatolewa kabla ya Ijumaa wiki hii wakati ambapo ataondoka kwa ziara yake ya kwanza nje ya nchi eh, tangu aapishwe kama rais eh, Trump alisema kwamba anadhani shughuli hiyo inaendelea vizuri. Aliongeza kwamba uwajibikaji wa watu hawa wanaohojiwa umekuwa ukichunguzwa kwa muda mrefu na kwamba wanaheshimiwa mno na ni watu wenye vipawa na kwamba mmoja wao anafaa kuwa mkuu wa FBI. Na visa vya kutia wasiwasi wasi vinaendelea kushuhudiwa huko Sudan na nchi ya Somalia, nchi ambazo zimekumbwa na vurugu kwa muda mrefu. Mahakama za kijeshi na zile za kundi la wanamgambo wa Al-Shabab katika nchi ya Somalia zimewahukumu kunyongwa dazeni ya watu kufikia sasa, wa, wa, wote wakiwa hadharani, huku makundi ya watu wapatao 30 hadi 300 yakitazama. Hizo zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington. Mimi ni BMJ Mridhi, sasa na kumpisha mwenzangu Sandey Shomari kukuendeshea kipindi cha Kwa Undani. Nitakuwa na yeye katika sehemu ya kwanza. Asante kwa sasa. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu kwa njia ya Facebook live stream, hali kadhalika vale msikilizaji wetu wa radio katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kukupa ufafanuzi wa kina, eh, kwa taarifa kama ilivyo kawaida. Hii ni kwa undani, jina langu ni Sandey Shumari. Nam, katika kwa undani hii leo, tunaanza kumulika huko nchini Kenya, ambapo tume ya taifa ya haki za binadamu Kenya National Commission for Human Rights imezindua ripoti inayokosoa kujiandaa kwa vyama vya kisiasa nchini humo katika uchaguzi wa mchujo. Na tume hiyo imeeleza kwamba vyama vya siasa havikuandaa uchaguzi wa kina wa haki, kumradhi, na hivyo basi kuna misingi, kuna visa vingi vya utoaji rushwa na mengi yametokea. Lakini basi kuweza kutaka kujua zaidi kwa kina, nitakuwa naye mwenzangu BMJ Muridhi hapa studio, kama alivyosema. Lakini kwanza tusikilize e, mwenyekiti wa tume hiyo ya haki za binadamu Kagwiria Mbogori. Muda mfupi uliopita, e, alipata nafasi ya kuzungumza na mwenzetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, akieleza kuhusu hii hatua ya tume. Eh, tulivyosema ni kuwa tutapendekeza majina ya wa wanasiasa kadhaa ambao kwetu sisi tunaona ya kwamba uh, hawajafikia kiwango cha maadili yanayotakikana na katiba yetu sura ya sita, katika katiba yetu, na sisi wenyewe hatuwezi kufanya hivyo, manake hatujapewa mamlaka na, na katiba kufanya vile, lakini kuna tume zilizopewa hiyo hayo mamlaka. Je, mtahakikishaje hili linafanikishwa katika uchaguzi mkuu ujao? Kuna kikundi kilichoundwa hivi majuzi na mkuu wa sheria ambaye ni profesa Githu Migai, ambao wanafanya kazi kwa kuangazia maadili ya wagombea wagombea kura, na tunapendekeza kwao waweze kuangalia na kuondoa wale ambao hawajafikisha kiwango cha maadili kinachotakikana, kuwatoa katika orodha ya wale ambao watagombea kura kuhisi kwamba kukosekana kwa wagombea wa vyama hivi katika uchaguzi mkuu kutaleta utata zaidi. Unajua, lazima tufuatilie, eh, maagizo ya sheria na miongozo ya sheria iliyowekwa ili kuongoza utendakazi katika, katika uchaguzi na na sisi hatuwezi kusemekana ya kwamba ni sisi tunaoharibu mipangilio ya wa, ya vyama vya, vya siasa. Sababu ikiwa kuna mmojawapo ambao ambaye alipitishwa bila kufikisha kiwango kinachotakikana, sasa hiyo chama chama cha siasa kihusika kitaona vile kitakavyofanya ili waweze kubadilisha ama ama am, am, am, kubadilisha uh, yule atakaye uh, kuwa anapeperusha bendera yao uh, mahali fulani. Na je, Bimbogori, wapo viongozi wowote ambao mliweza kuangazia katika ripoti yenu kuwa hawafai kushiriki uchaguzi mkuu? Tunao kesi hizo, lakini kwa sasa uh, tumeziweka katika hali ya siri, na kwa sababu lazima tena tu tupendekeze mkuu wa mashtaka ambaye ni tunaita Director of Public Prosecutions angazie zaidi na hakikishe ya kwamba um, kiwango cha ushahidi unatosha ili aweze kuleta mashtaka dhidi yao. Kwa sasa hivi itakuwa vibaya sana tukiwa tutakuwa tunaanza kupeana majina yao huku um, nje ama kwa umma bila ya uhakikisho wa, wa, wa, wa huyo mkuu wa mashtaka. Ni Kagwiria Mbogori, ambaye ni mwenyekiti wa tume ya haki za binadamu nchini Kenya, akieleza zile hatua ambazo wanataka kuchukua lakini basi bmj Mridhi ulikuwa kufuatilia suala hili kwa karibu zaidi, na pengine kuna mengi ambayo umeyafahamu. E, tunaye hapa uh, babu na Mwamba, kiongozi wa chama cha Leba ambaye pia aliwahi katibu mkuu wa ODM na mbunge wa jimbo la Budalangi. Na hakika umesikiliza mahojiano uh, uh, hayo, bwana na Mwamba, na pengine kwa upande wa yale yaliyopo NASA au uh, upande wenu, ni nini ambacho unaweza kutueleza hivi sasa baada ya tume hii kutoa ripoti? Kwanza, shukran shukrani sana kunihusisha katika mahojiano haya, na ningependa kusema kuwa Kenya ni taifa linalotawaliwa na katiba na sheria. Uh, misingi ya demokrasia yetu ni sheria ya taifa hili yaani, uh, rule of law, na kwa hivyo ni lazima kila chama kitii katiba na kifuate sheria. Ukweli ni kwamba kumekuwa na utata, kumekuwa na udhaifu mkubwa katika uh, uchaguzi uh, wa vyama vingi sababu, na ndio sababu tumekuwa na malalamishi chungu nzima uh, kwenye vyama vingi uh, nita, kwanza nitasifu chama changu cha Leba kwa sababu uh, tulifanya uchaguzi wetu kwa njia ya haki na usawa, kulingana na mwito wetu wa chama na sehemu zote ambazo tulifanya uchaguzi mdogo ama uchaguzi wa ndani yani, yani party primary, iwe kwenye jimbo langu la Budalangi, maeneo kama vile Mount Elgon, maeneo ya Kajiado, hatukushuhudia utata wowote, kwa sababu tulifanya kura ya uwazi na haki na usawa kwa kila mgombezi. Lakini um, uh, matatizo ambayo tumeshuhudia Uh, kwenye vyama vingi ndio yamepelekea uh, uh, msimamo ambao tumeshuhudia hivi karibuni ya kwamba tuko na wagombezi wengi zaidi, wagombezi zaidi ya alfu nne ambao wamejitokeza uh, kugombea uchaguzi mkuu kama wagombezi huru, yani wagombezi nje ya vyama, na ni dhihirisho tosha ya kwamba Wakenya wengi hawajaribishwa na jinsi ambavyo vyama vya kisiasa vimeendesha maswala yao. Vile vile uh, ninakubali ya kwamba kuna baadhi ya wagombezi ambao wamewasilishwa na vyama mbalimbali mbali vya kisiasa ambao um, vitendo vyao uh, hapo awali mienendo yao haiendi sambamba na matarajio ya uh, uh, um, katiba, matarajio ya sheria hasa um, uh, chapter six ya ya katiba ya taifa ambayo imeweka matarajio fulani kuhusu tabia, kuhusu mienendo ya wale ambao wana wanawania ama wanania ya kuwania nyadhifa mbalimbali za uongozi. Kwa hivyo ni muhimu ripoti hii mimi ninaiunga mkono, na msimamo wangu ni kwamba sheria ifuate ifuatwe inavyostahili, na ikiwa utapatikana ya kwamba hustahili kuwania wadhifa wowote katika uchaguzi huu, basi ni lazima uzuiliwe jinsi ambavyo sheria ina- inatarajia ama ina- imewekwa ina, ina. Naam Bwana Mwamba, wewe kama wakili huyu hapa ni BMJ, hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kama wakili unafahamu kwamba eh, kuna hii tume ya uh, Kenya Human Rights Commission imekuwa pia ikikosolewa kwa jinsi ambavyo inatekeleza kazi zake. Sasa tayari kuna wale wanaosema kwa nini imesubiri mpaka uh, uchaguzi huu wa mchujo ukafanyika kisha ikatoa uh, ripoti hii e, in, wanauliza kwa nini kwani hawaheshimu uh, mahakama? Maanake yule ambaye hatosheki anaweza kwenda mahakamani, na kama pia wanaheshimu uh, mikakati na vilevile vile kanuni za IBC, sijui nilitaka kupata tu kauli yako binafsi kama wakili unayefahamu mambo haya hapo Kenya, bwana BMJ. Bila shaka ingekuwa bora zaidi kama tume hii ingetoa ripoti hii mapema kabla vyama havijakamilisha shughuli hii ya uchaguzi ama uteuzi wa wagombezi kwenye nyadhifa mbalimbali, kwa sababu basi inge, ingevipa vyama vya kisiasa fursa ya kuweza kufanya marekebisho ama mabadiliko kwenye orodha ya wagombezi mbalimbali mbali. Lakini hata hivyo tume hii ina jukumu la kikatiba uh, kutoa ripoti kama hizi. Kwa hivyo hata kama ripoti hii imetolewa kuchelewa, lakini vilevile tu, um, tu, tukubali ya kwamba ni jukumu uh, linalostahili uh, uh, kushughulikiwa na tume hii na pengine tuirai tume hii ya kwamba um, uh, uh, siku zijazo ama wakati mwingine waweze uh, kutoa ripoti kama hizi kwa muda ufaao na vilevile tujue ya kwamba kama taifa linalotawaliwa uh, misi, kwa misingi ya kisheria, ripoti hii lazima ipitie utaratibu wa kisheria. Kwa hivyo, kama kuna mgombezi yeyote, kama kuna um, chama cha kisiasa chochote ambapo kuna hisia ya kwamba ripoti hii si haki ama ripoti hii si sawa basi, tuna mahakama uh, ambazo zinaweza kutumika kuhakikisha kwamba haki inatendeka, na namwamba hudhani kwamba hii inaweza kurusha nchi katika hali ya sintofahamu. Maanake kama sasa, mfano wanaposema eh, kwamba vyama ambavyo huenda vimepatikana na dosari hizi Unajua kwamba vyama hivi ni vyama vikubwa tu kama Jubilii na, na ODM, vyama ambavyo uh, ndivyo vinavyofahamika sana hapo Kenya. Kwa hivyo, itakuwa iwapo wamepatikana dosari, wanasema visisajiliwe au viondolewe, vifanywe deregistration, huoni kwamba huenda ikaleta tatizo, hasa ikikumbukwa kwamba ni miezi michache tu kabla ya uchaguzi? Unajua kisheria, adabu ama adhabu yoyote lazima iandamane na kiwango cha makosa. Basi tunajua ya kwamba kisheria, ukitizama sheria ya vyama, kwa sababu kuna sheria ya usajili wa vyama, tunajua ni makosa ya aina gani yanayostahili adhabu ya chama kupokonywa cheti cha usajili na bila shaka kosa katika uchaguzi wa ndani kama uchaguzi ambao tumeshuhudia hivi majuzi, yani party primary, si kosa lina, ambalo ni kosa tosha la chama kupokonywa cheti cha usajili. Um, kuna hatua zinazoweza kuchukuliwa kurekebisha ama kuadhibu chama ama mgombezi ama mwanachama kwa kosa kama hili. Lakini adhabu ya kukipokonya chama cheti cha usajili ha, haitakuwa adhabu inayoandamana na kosa ambalo tunalizungumzia sasa hivi. Nakushukuru um, sana bwana Babu na Mwamba. Nakushukuru sana maana muda wetu unakimbia hapo. Naomba nimpe nafasi. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na bwana Kimani Ichungwa, yeye ni mbunge wa eneo la Kikuyu, kaunti ya Kiambu kwa tiketi ya Jubilii na kutaka kujua yeye kwa upande wake, hii ripoti imepokelewa, lakini ni yapi ambayo yanafanyika ndani ya chama hicho na yapi yanayafahamu kwa undani zaidi uchaguzi. Kweli kuna vyama ambazo walikuwa na matatizo kadhaa lakini kwa upande wa jubilii eh, naweza kuambia asilimia tisaini na karibu tano ni uchaguzi ambao ulifanyika kwa njia ya haki na ya ukweli, na uchaguzi ambao unaonyesha matakwa ya wananchi, na si hoja kuwa kuna wenye wajaridhika, sababu wengi wanasiasa wakubali kushindwa, lakini wako na haki zao za kidemokrasia kuwania viti kama venye wamejiunga, wengine kuwania viti kama independent candidates ambao hawajishikanishi na chama chochote. Lakini kila mtu aliyekuwa na tatizo na uchaguzi wa Jubilii alikuwa na nafasi ya kwenda kwa ile kamati ya rufaa ya kukata rufaa, tribunal, uh, appeals tribunal ya chama na baada ya hapo pia walikuwa na nafasi ya kama hawajaridhika na matokeo ya tribuno ya, ya chama walikuwa na haki na na namna ya kwenda kukata rufaa tena kwa uh, uh, mahakama uh, uh, la tribuno ya IEBC. Sasa jingine ambayo limezungumzwa na hii tume ni kwamba watakwenda mahakamani kuzuia hao baadhi ambao katika vyama eh, wanalalamikiwa na wenzao, na ukiangalia hata idadi ya watu waliokuwa kuamua kwenda kugombea independent ni wengi sana. Sasa hii inaonyesha bado kuna tatizo. Unajua aa uh, watu uh, uh, wa uh, kupigania haki za kibinadamu wengine, zaingine mambo yao ni ya ni ya kucheka, sababu tuwe tulikuwa napingana na wewe, mimi nimekata rufaa kwa tribuno ya chama, ile tribuno ametoa uamuzi, nimeenda nimekata rufaa kwa tribuno ya IBC wamekata <laughs> kauli yao, kisha waje waseme na wao hawako candidate kwa uchaguzi, waseme wanaenda kwa niaba yako ama kwa niaba yangu, eh, mahakamani wanaenda kufanya nini? Tuseme wakati na watu na, kawaida huwa namna tu ya kutafuta fedha kutoka kwa wafadhili. Kwa hivyo nitawapuuza, ni, ni kusema ni njia tu zao za kawaida za kutafuta fedha kutoka kwa wafadhili na kama... kuna demokrasia sio ya kutosha na kama wagombea kutoka Jubilii wakawekewa pingamizi kuzuia kugombea uchaguzi huu, nini ambacho mtafanya? Kutakuwa hakuna mgombea kabisa kwa upande wa IBC, au kuna mipango yoyote ambayo mmejipanga chama chenu? huwezi wekea mtu pingamizi la kutoweza kuwania ki. Kama ulikuwa na nafasi wakati um, tribuno ya chama ilikaa chini, ulikuwa na nafasi uende upeleke malalamishi yako mbele ya hiyo tribuno. Zaidi ya hayo, wakati tribuno ya IBC imekaa chini, wakati huo pia una nafasi ya kupeleka matetezo yote ambayo ungekuwa nayo mbele ya ile kamati, na useme huyu hafai kuteuliwa sababu ya sababu moja ama li, eh, eh, sababu nyingine pale, lakini awezi kuwa baada ya kukata kauli na uamuzi kutolewa wewe kama ile tunaita kwa lugha ya kimombo busy body ukimbia kocini, kusema sasa huyu asikubaliwa kusimama, nafikiri wanapoteza wakati wao, na nilivyosema ni watu ambao wanajitafutia mambo yao eh, eh, kama hizo vikundi wakijitafutia eh, pesa za ridhaa kutoka kwa wafadhili, na hiyo inajulikana wazi, kazi zao wao. Sasa kama inajulikana, lakini mahakama inawatambua, itawapa nafasi yao ya kuwasikiliza, sio? Unajua, mahakama inatambua Mkenya yoyote, hata mtu ambaye si Mkenya akuja kwamba asikizwe kwa mahakama, mahakama itakusikiza. Lakini kumbuka, kesi kotini huamuliwa kwa mujibu wa sheria zilizowekwa. Wale ambao wameweza kufuata sheria, umeteuliwa, umekata rufaa kwa kwa tribunal ya chama ukamaliziwa. Kama mtu hajaridhika, mujibu wa sheria wasema uende kwa ile tribunal ya IBC, umefanya hayo yote basi mwingine akitaka kwenda kufanya sarakasi zake mahakamani, aende afanye, ni koti, atakuwa akipotezea wakati. Lakini koti lazima wamsikize, lakini kwa kufuata kwa sheria itakuwa ni, ni an exercise in futility. Huyo ni Bwana Kimani Ichungwa, mbunge wa eneo la Kikuyu, kaunti ya Kiambu kwa tiketi ya Jubilii, akizungumza na Sauti Amerika. Hii ni Kwa Undani, tuende sehemu ya pili. Nam, hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tunaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo leo tunamulika udukuzi wa kompyuta katika mitandao ya kompyuta duniani. Hii ni suala ambalo eh, limekuwa likikumba dunia, lakini mara nyingi vitu hivi vimekuwa vikizungumzwa pengine wengi hawafahamu. Zaidi unaposema kwamba usalama kwenye mitandao, usalama kwenye kompyuta, mitandao yetu ina, inaweza kushambuliwa vipi? Na hayo yalikuwa yanatokea au yametokea mwishoni mwa juma hili la wiki hii iliyoisha. Sasa basi, nikizungumza haya kwa kirefu, nazungumza naye mwenzangu Abdu Shakur Abud, ambaye amekuwa akifuatilia kwa karibu kabisa e, swala hili la udukuzi. Shakur Abu, tuambie, mwishoni mwa juma nini hasa kilitokea? Kwa hakika kilichotokea ni kwamba kuna mpango au program inayojulikana kama malware, ambayo ni mojawapo yao inayojulikana kama ransomware, ambapo hii ni watu kuomba fidia katika mtandao. Maanake malware kwa Kiswahili nimeona watu wametohoa siku hizi, wanasema program hasidi <laughs> ni hasidi ambapo anafanya husda au anafanya kitu kama hicho sijui kitu, kitu kibaya vile mm. Kwa hivyo hawa wamechukua program ambayo mm. inachukua katika kompyuta, ni program inaandikwa inaandikwa kwenye kompyuta, alafu ina mambo chungu nzima, inaweza kuzuia kompyuta yako isifanye kazi, inaweza kuharibu ikachukua faili ikachukua akaunt zako na akaunt za wenzako kwenye ile akaunt ikaenda kufanya wizi na mambo mbalimbali mbali. Lakini mm. hii ya safari hii ransomware inatokana na ile hali ya kwamba watu wanakuja wanapeleka program wanazuia kompyuta yako, alafu anakuambia ukitaka kufungua lazima utulipe. Kwa hivyo hii ndio imetokea safari hii, na umetekwa sauti... nyara, kwa kwa nyara. Sasa unataka ulipwe. Sasa uh, Mark Weatherford wa taasisi ya Cyber Security California amezungumza na Sauti ya Amerika na ameeleza nini hili swala linatokea namna gani. Hii ni uh, so shambulio lisilo gumu sana, limefanywa na watu ambao sio wataalamu wa juu kabisa, ni wataalamu anasema, ambapo wanaingia katika kompyuta wanaweka programu yao, alafu wanazunguka, wanafanya bahati nasibu, ikiwa itawezekana haiwezekani. Kwa hivyo yeye anasema hii ni bahati nasibu, shambulio la bahati nasibu. Ukikubali umeingia katika mtego. Haya, bismillahi. Kwa hivyo wanaomba kiasi ya mia tatu hadi mia sita na yeye, Maka dola kuse... mia tatu hadi mia sita, sita. Maka anaendelea kueleza vipi shambulio lilotokea. These kinds of of attacks are uh, perpetrated by uh, people who have access to certain amounts of malware, certain amounts uh, malicious code as it's called. But unaona uh, sasa really hawa wanakuwa na kodi fulani, wanaiba program, wanajua kwamba nikiingia katika kompyuta naweka program fulani naitia katika email barua pepe yako, halafu wewe sasa ukifungua barua pepe ile, inachukua kila kitu, inaingia katika kompyuta yako, inachukua habari zako zote pale inakwenda nayo inaweza kuwa inaiba ikaondoka, lakini hii ni rahisi kabisa. Inafunga program zako, halafu ukifungua kompyuta unaona program imefungwa, inakuandikia, bwana, nimeshazuia program zako, nilipe dola mia tatu, tena ulipe kwa Bitcoin. Bitcoin Bitcoin ni fedha mpya zinazotumia katika internet peke yake mm -hmm. Kwa hivyo nabidi uandike, anakupa na anwani unapeleka. Kwa hivyo yeye anasema swala hilo limetokea, ndo limetokea safari hii juma hili, lakini sasa program hii yeye anasema inatoka Kana, manake wetu wengi wamesema imetoka wapi, manake wanatafuta mwanzo, alikuwa wanasema imetoka Russia kadhalika mm -hmm. Lakini hebu msikilize, anasema imetoka wapi exactly is hii, kwa hakika imetokana na watu wameweza kuchukua habari future, zilizotolewa au zilizovuja kutokana na idara ya usalama wa taifa Marekani, ambapo ilitoka habari kwamba kuna tatizo fulani linaweza kutokea katika mpango wa Microsoft. Sasa Microsoft ilikuwa imetangaza toka mwezi March kwamba kuna hatari inaweza kutokea, lazima ununue software fulani, program fulani ya kukinga kompyuta yako. Kampuni nyingi zimeweza kuweka zile software, wale ambao hawakuweka ndo wameshambuliwa. Kwa hivyo mara nyingi anasema imekuwa imekishambulia program za zamani za Microsoft na katika kampuni ambazo hazikuwa na kinga, ambapo ni patching wanasema wenyewe kuweka katika swala hilo. Kwa hiyo wanaposema hivyo, ni kwamba kuna baadhi ya kampuni ambazo zilikuwa zimekushaamua kujikinga na zile ambazo zilikuwa hazijajikinga pengine mwishoni mwa juma hii ndo zilikuwa hatarini. Ndio hivyo, bila shaka, kama Uingereza wizara ya afya imeshambuliwa, ukiangalia hapa Marekani FedEx imeshambuliwa na ukiangalia China vilevile vile, na ukiangalia nchi za Asia, nchi kidogo sana za Afrika, lakini wanasema nchi mia moja na hamsini. Sasa nini la kufanya? Weatherford anasema Well patching is a temporary answer uh, the larger answer is uh twofold uh, people have to take cyber security very seriously and they don't uh, you know a lot of people around the world are. Kuna mambo mawili muhimu hapa, unajua cyber security watu, yani usalama katika mitandao ni muhimu kabisa, watu kuweka programs ambazo zinazuia programs zenu zisishambuliwe. Kwa hivyo hiyo inabidi watu wachukue tahadhari. Halafu ya pili inabidi pawepo na mpango wa kulinda zile mifumo ambazo zinatumika katika mitandao, kujua kwa hakika programu gani inabidi kuwekwa kwa mapema. Na hii inabidi kuwe na ushirikiano mkubwa zaidi, ushirikiano wa watu wengi, ushirikiano wa shirika, mashirika ya biashara, serikali na kadhalika, kushirikiana. Na hiyo ni jambo mojawapo ambalo lina upungufu mkubwa sana. Hakuna ushirikiano mkubwa wa mitandao kuweza kuzuia hawa watu wanaingia. Na yeye amesema kwamba shambulio hili limefanywa na watu ambao sio wataalamu kwa hivyo katika siku zinazokuja au miaka inayokuja wataalamu washambuliaji wakiingia wakadukua kompyuta Ileze kutakuwa na hatari zaidi, kubwa zaidi. Kwa hiyo inabidi e, hapa wataalamu wa wa ICT au wataalamu wa tehama e, kwenye maeneo mbali mbali na teknolojia naam, waweze kufuatilia kufahamu zaidi jinsi ya kukinga na kulinda kompyuta zao. Nafikiri hili limekuwa likizungumza hata hapa Sauti Amerika. Nafahamu kwenye email zetu tumekuwa tukipata email za kutueleza kuwa makini na vitu gani tuweze kuangalia kila wakati kwenye mitandao bila shaka na kushukuru sana Abdu Shakur Abud kuweza kutueleza hayo. Hali kadhalika naomba nimshukuru Ababu Namwamba, kiongozi wa chama cha Leba, bila kumsahau Kimani Chungwa, mbunge wa eneo la kaunti ya Kiambu e, na upande wa pili Aida is, um, Saida <laughs> kumradhi, Saida Hamduni, upande wa pili hapa studio Mjasiri. Jina langu ni Sandey Shomari, nawatakeni wote usiku mwema, kwa herini.