Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Haya, mambo ndo kama hivyo. Tena msikilizaji, siku nyingine VOA Express. Jina langu ni Mery Mgawe na mimi hapa ni BMJ Mridhi, ambapo nawakaribisha katika show yetu ya leo ikiwa ni siku ya Jumanne tarehe 16 mwaka 2017, ambapo Meri, tuna habari kadhaa, lakini moja yazo ni ya ni, ni kuhuzunisha, ambapo mm -hmm. chifu mmoja ameuawa katika kaunti uh, ya Mandera kule nchini Kenya na inashukiwa kwamba huenda ni wanamgambo wa Al Shababu waliotekeleza mauaji hayo. Kwanza mm -hmm. tusikie sauti ya mkuu wa polisi katika eneo hilo polisi uh, uh, Jared Ojuok akizungumzia uh, swala hilo Kundi la wanaume wanne ambapo tunashuku kwamba ni wa kikundi cha Alshabab waliweza kuvamia boma ya chifu moja kwa eneo la Omar Jilo. Mm -hmm, na basi. Ni moja ya baadhi ya mambo ambayo tuko nayo kwenye show ya leo lakini sio uzuni tu ambao uko kwenye show ya leo, tuna mengi. Kuna mengi sana. Leo nami najua navyopenda kula e, bila shaka. Leo pishi la mkate wa sinia, basi msikilizaji, ukae tayari kama wewe unataka kujifunza kupika leo, kaa tayari, tunapika pishi, tunajifunza kupika pishi la mkate wa sinia Nam, na kwanza tuanze msikilizaji na mtazamaji wetu wa Facebook ambaye, uh, kama unatutazama pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook uh, tuanze na kule nchini Tanzania ambako uh, serikali ya nchi hiyo kwa mara ya kwanza inakusudia kufanya zoezi la utafiti ambapo wataangalia ni vipi ambavyo wale watu wako na virusi vya Ukimwi, kwanza kabisa ni wangapi wapate takwimu kamili, na wataenda moja kwa moja mpaka kwa, wa, kwa watu hao manyumbani mwao. Hey, nilikuwa nasoma leo kwenye mitandao, nimeona watu wameshaanza kuandika, wanasema kwamba hii inaweza ikawa ni hatua nzuri sana kama itachukuliwa watakapofanya, kuwasaidia na kuwaelimisha kwamba ni kitu cha kawaida kutembelea kwenye nyumba kwa nyumba nam, ili kuweza tu kutambua kwamba ni kwa asilimia gani e, watu walioathirika na meri, ni tofauti sana na ilivyokuwa hapo mwanzo hapo awali, ambapo walikuwa wanafanya hivyo lakini kwa njia Fauti. Lakini kupata kwa tathmini ya, ya kina zaidi, tuungane naye sasa mwandishi wetu kule Dar es Salaam uh, uh, George Jogopa, George Jogopa, hebu tupe taswira kamili kuhusiana na jambo hili ambalo twazungumzia hapa studio. Nam ni kwamba zoezi hili linataraji kuanza kufanywa mwishoni mwa mwezi huu, ambako wataalamu wa afya watakuwa wakipita katika kaya mbalimbali kukusanya taarifa muhimu na ambazo zitasaidia kubaini ukubwa wa tatizo hili kulingana na mganga mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, Dr Grace Magembe, ni kwamba kufanikisha kwa zoezi hili kutotoa fursa kwa serikali kupanga mikakati yake kuelekea katika siku huu za usoni. Huko nyuma mazoea yamekuwa ni kwamba takwimu hizi zinachukuliwa kutoka kwa mfano kwenye kliniki za mama wajawazito, tunachukua zile takwimu au kwenye vituo vyetu vya tiba, unaona. Lakini sasa kwa mwaka, kwa mwaka huu wa elfu mbili kumi na sita kumi na saba zoezi hili litafanyika kitofauti kidogo, badala ya kwenda kuchukua takwimu kule sehemu kwenda kwenye ngazi ya jamii tupime watu kabisa ili tupate zile takwimu ambazo ni more realistic. Naam. Uh, ndivyo hivyo ilivyo. Uh, Mary, sasa unasikia kama anavyosema Magembe ni no. jambo muhimu kufanya hivyo kwa sababu unajua kama ilikuwa inachukuliwa tu kwenye kliniki za waja wazito, kuna watu wengine utaona hapo amba uh -huh. walikuwa wanawacha watoto wanaume mm-hmm. walikuwa hawapati kuchukuliwa takwimu zao. Kwa hiyo hii inawezekana ikawa ni hatua nzuri sana kuwashirikisha eh, kila mtu katika ngazi hiyo ya jamii kama anavyosema naam. Na sasa George, wale ambao watabainika kwamba wana virusi hivi vya HIV ni nini kitafanyika kwao? wale watakaobainika wamepata maambukizi ya virusi vya ugonjwa huu wataanzishiwa matibabu ya bure katika vituo ambavyo watavipenda wao wenyewe. Tutakapompima mwananchi tukamkuta na virusi vya ukimwi, tutamlink au kumuunganisha moja kwa moja na kliniki inayotoa dawa za kupunguza makali ya virusi vya ukimwi. Tofauti na zamani, unapimwa alafu nambao tu unaenda kituoni mwenyewe, lakini tutaangalia, tutamuuliza yeye kituo gani ambacho anafikiri kwamba ni convenient kwake. Kwa jumla wananchi wengi wamepokea kwa mikono miwili zoezi hili, hasa katika wakati ambako wakisema kwamba tatizo la maambukiza virusi vya HIV limekuwa tatizo sugu zaidi katika eneo la kusini mwa jangwa la Sahara. Hivyo wanaamini kwamba kufanyika kwa mpango huu kutasaidia kukwamua vizazi vingi vijavyo. Unavyojua kwamba duniani kote, kwamba sehemu ambayo imekuwa ime imeathirika sana ni ukuwetu upande wa kusini mwa bara la Afrika. Sasa kwa data nyingi bado nazipata ni za wanawake ambao ni wajawazito au ndo tumekuwa tukipewa. Mkoa gani au eneo gani limeathirika zaidi? Wamekuwa wakitegemea zaidi data za mama ambao wanaenda pima, kwa sababu ni wajawazito. Lakini kama zoezi hapa litaendeshwa tafanyika, kwa kweli tutajua hali halisi ya, ya maambukizi. Naam, ni Tanzania na hali jumla ya upimaji wa hiari wa maambukizi ya virusi vya HIV, zoezi ambalo linatarajiwa kwanza kufanyika mwishoni mwa mwezi huu mm-hmm. Uh, shukran sana George Jogopa Mary, unaona unaona hiyo hatua ni kama iliyochukuliwa na Rais Museveni wa Uganda unasikia? mm -hmm. Wiki iliyopita tulitoa taarifa hapa hapa kupitia VOA Swahili kwamba Rais Museveni wa Uganda ameamua kuingia yeye mwenyewe kufanya kampeni o atakuwa anaenda yeye nyumba kwa nyumba, atakuwa anatoka kwenye televisheni, atakuwa anatoka kwenye maredio, akielezea kwamba ni vyema sasa watu wajitokeze, eh, uwe kwenda kupima, kuhakikisha kwamba wanajua ni takwimu ni asilimia ngapi ya watu ambao. Na ni kweli, Meri, jinsi ambavyo maisha yanabadilika siku hizi mm -hmm. pia mambo yanavyofanywa ni lazima yabadilike. mm -hmm. Sio kwamba vile tulikuwa tufanya sisi wakati tunakuwa miaka ya sabini ndivo hivo hivo eh, maanake mengi yamebadilika, teknolojia ipo na nini, na kuna jinsi ambavyo tu kwa kirahisi zaidi. Na naona sasa tuende kwa stori hii ambayo tuli Kennedy uh, uh, tufahamishe hayo ambayo tumewaleza wasikilizaji na watazamaji hapa studio kwamba kulitokea shambulizi huko Mandera kwanza hukoje, huko Nairobi. Nam, BMJ Mrithi na Meri Mgawe, nawapata vyema kutoka hapa studio zetu za Nairobi. Hapa Nairobi jua ni angavu zaidi. Na leo asubuhi tumeamkia taarifa za shambulizi linalotuhumiwa kuwa la kigaidi katika eneo la Omar Jilo, jimbo la Mandera, ambalo lipo takriban kilomita saba kutoka mpaka wa Kenya na Somalia. Na nimeweza kuzungumza na naibu msemaji wa polisi nchini, Jared Ojok, ambaye anathibitisha kisa hicho, ambako chifu wa eneo hilo aliweza kuuliwa jana usiku ambapo tunashuku kwamba ni wa kikundi cha Alshabab waliweza kuvamia boma ya chifu moja wa eneo la Omar Jilo location, ambapo walikuwa na mahojiano na huyu chifu, ambapo mwishowe walipiga risasi na kumuua hapo hapo. Habari tulizonazo ni kwamba mwili wa uh, mwenda zake uh, umehifadhiwa na wakuu wa polisi. Hivi sasa ninapoongea na wewe, wako kwa ile hiyo, na wanaendelea na uchunguzi zaidi, ambapo tutaweza kuwafahamisha vizuri e, ni yapi yaliyotokea pale. Eneo hili ni mojawapo wa maeneo yaliyowekewa amri ya kutotoka nje wakati fulani na serikali ya Kenya ili kudhibiti kuzoroteka kwa usalama. Maeneo mengine ni mji wa Mandera, Elwak, Arabia na Fino. Na hata hivyo bwana Ujoko amedinda kuthibitisha iwapo maafisa wawili wa polisi waliweza kutekwa nyara. Kwa mujibu wa watetesi tumepata habari hayo, lakini huwezi kusema ni ya uh, kweli kwa sababu venye nimekueleza hapo mbeleni ni kwamba tuko na maofisa wako pale kwa ground, na mwishowe wataweza kuthibitisha uh, mambo haya na tuwaeleze vizuri. Kwako Mary na BMJ Mridhi katika studio za Washington DC. Shukran sana Kennedy Wandera hapo Nairobi. Bila shaka, Meri, hii ni histori ambayo tutafuatilia na katika taarifa zetu. Nimesikia hapo Wandera anaeleza kwamba eneo hili kuna wakati fulani lilikuwa ni eneo tete, ambapo pia liliweza kuwekewa amri ya kutotoka nje kutokana na visa kama hili, eh, Meri, bila shaka haya tumeyatangaza. Hmm, hata hapa mara nyingi hilo eneo hapo ambapo yametukia haya ni limekuwa hali ni tete pale kwa muda mrefu na ujua, kumekuwa mashambulizi mengi tu eh, katika eneo la karibu na mpaka wa Kenya na Somalia kwa siku nyingi eh, kwa hivyo si jambo geni, lakini ni la kuhuzunisha kuona kwamba baada ya hata serikali na hata serikali ya Somalia kusema inajaribu sana kudhibiti hali hii pamoja na serikali ya Kenya, bado kwamba tu jambo la kusikitisha inatokea wakati inatokea. Ambapo sasa ndio tuko katika maandalizi ya uchaguzi nchini Kenya, bila, bila shaka ni hali ya inaleta wasiwasi naona, naona waandishi wetu. Andrew Mnyonge ametutumia ujumbe kupitia njia ya Facebook, anasema: VOA mpo juu, nipo mubashara Dar es Salam, Mabibo, chuo cha taifa, na cha taifa cha usafirishaji. neno lako ni mubashara <laughs> Garden Lee, nawapata vyema kabisa. Patrick Liza, nawapata vyema kabisa. Hepy Mgoja, nawapata kwa uzuri kabisa. Safi basi, wasikilizaji na watazamaji, tunapenda mtuandikie, mnataka kusikia habari gani zaidi, ili tuweze kuwatayarishia na kuwaletea, ili nanyi pia muwe sehemu ya kushiriki katika matangazo haya. Nam, basi tuangalie ripoti kutoka chumba chetu cha habari. Ni kwamba baraza la usalama katika Umoja wa Mataifa linapanga kufanya mkutano wa siri leo Jumanne, juu ya jaribio la karibuni la makombora ya Korea Kaskazini, siku moja tu baada ya kulalamikiwa kurusha makombora ya kutishia kuweka vikwazo vipya. Baraza hilo lilieleza jana kwamba lilikuwa tayari kuchukua hatua dhidi ya Korea Kaskazini kwa sababu ya ukaidi ambao Korea Kaskazini inaonyesha wa kutofuata maelezo ya mapema ya kusitisha jaribio la nyuklia. Na shirika la afya duniani WHO linaeleza kwamba mtu wa kesi ya pili ya Ebola imethibitishwa kutokana na vipimo vya maabara, wakati mlipuko wa ugonjwa unaendelea katika jimbo moja kaskazini mwa Kongo kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, AP, WHO imeeleza leo Jumanne kwamba miongoni mwa kesi 20 zilizoshukiwa kesi mbili zimethibitishwa kuwa na virusi hivyo. Ugonjwa wa Ebola unasemekana umesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu kumi na moja huko Afrika Magharibi katika kipindi cha mwaka 2013-2016. Kongo tayari imeshashuhudia milipuko, milipuko saba ya ugonjwa huo. Na wiki moja baada ya rais wa Marekani kuikasirisha Uturuki kwa kuwapatia silaha wapiganaji wa Kikurdi huko Siria, rais Trump anamkaribisha rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kwenye mazungumzo leo Jumanne katika ikulu hapa Marekani, kukiwa na matarajio kwamba mazungumzo yatazingatia zaidi juu ya ugomvi huo pamoja na mgogoro mkubwa wa Siria. Marekani inawachukulia wapiganaji wa kikurdi wa YPG kama sehemu muhimu katika mapigano dhidi ya kundi la Islamic State. Na mahakama ya juu Marekani imepuuzia juhudi zilizofanywa na wabunge wa Republican mashariki mwa jimbo la North Carolina kuipa nguvu sheria ya jimbo inayowataka wapiga kura kuonyesha vitambulisho vyao kwenye maeneo ya kupiga kura. Bunge linalodhibitiwa na Republican lilipitisha sheria mwaka 2013 kwa vipengele likisema, hatua mpya ambazo pia zinaondoa usajili wa wapiga kura siku hiyo hiyo na kupunguza idadi ya siku kwa upigaji kura wa mapema ilikuwa muhimu ili kuzuia wizi wa kura. Msikilizaji, unasikiliza matangazo yetu ya VOA Express, Express kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Basi hivi ndivyo mambo yalivyo, tunakuletea kutoka hapa Washington DC. BMJ, kama nilivyoeleza wasikilizaji hapo awali kwamba kutakuwa na mapishi leo, kutakuwa na mlo, eh? Ehe, kutakuwa na mlo <laughs> tunajifunza. Unajua, kitu kinanifurahisha katika kipindi hiki <laughs> kama wewe sio mpishi mzuri sana na sisemi ni nani Nam. Kama wewe sio mpishi mzuri sana kama Aida yule producer wetu <laughs> basi unaweza ukachukua ile flash disk katika kipindi hiki, unachomeka tu, unasikiliza, una kienda una nyumbani ya, unaweka pale kwenye kompyuta yako, unaanza kupractice taratibu. Leo tunapika pishi la mkate wa sinia. Karibu tumsikie Amina Chombo, karibu tueleze leo atembelea wapi Naam, katika mapishi mapishi hii leo jijini Mombasa, hapa niko katika eneo la Markiti, ambapo panajulikana sana kwa mapochopocho ya vyakula vya kila aina. Nimeweza kutua katika mmoja ya biashara ya chakula hapa, ambapo si ingine isipokuwa ni mikate ya sinia, hasa msimu huu wa mvua na kibaridi. Wacha tumsikie mama hapa tuelezee namna ambavyo anatayarisha mkate wa sinia na kwa nini ukaitwa mkate wa sinia sinia takikana uwe na unga wa mchele, uwe na nazi, sukari, iliki na amira. Na kutayarisha mkate wa sinia, basi uwe unga ule wa mchele umeusaga kwa ulaini vizuri Namwaga katika beseni lako lililo safi. Vile unachuja nazi yako unaweka kando pale, unachukua amira yako unanyunyiza kidogo, unachukua iliki yako unanyunyiza kidogo. Kisha unamwaga lile tui la nazi katika ule unga wa mchele, unachanganya pamoja mpaka unashikana. Kisha unakanda kidogo, kama mfano unapokanda chapati vile, unakanda kidogo, unaweka kando pale, unauacha, unaumua yani unafura. Baada ya kufura pale wa maji mengine ya tui yaliyokuwa umeweka kando, unaweka pale, unakoroga unakoroga vizuri mpaka unakuwa uji uji vile. Baada ya hapo, unawasha moto wako wa makaa, unatoa makaa pale, unachukua sufuri yako iliyo kavu safi, unaipaka mafuta kwa uzuri, unaweka motoni na ngoja ipate moto kabisa. Unachota unga wako pale, unaweka kwa sufuria. Baada ya hapo, unachukua kibati, unafunika juu, unachukua mkaa pale, unaweka juu. Unachungulia kwa utaratibu, ukiregesha mpaka uone mkate wako umekuwa brown vizuri. Hapo sasa utakuwa umeshakuwa kuwa tayari, unaweka chini, unausubiri, unapoa. Kishapoa unachukua kijiko cha chai kile, unaotoa huku kando kando vizuri, kisha unatoka kwa uzuri, unaweka kando, unatayarisha mkate wako kama utakula kwa nyama, kwa samaki, kwa jeans, kwa kwa samaki <laughs> kwa sasa hivi, kwa chai hiyo, kwa raha zako bwana. Hivyo kwa sasa hivi, kwa sababu kuna kibaridi, mnauza sana? Ndio, tunauza sana, maana mkate wa sinia Mombasa kama kawaida, wengi wao wanapenda mkate wa sinia mana mkatawasinia ukishaupika ama ukishaupata pale nyumbani na watoto wako na familia yako, unapika chai yako baridi baridi, hii mnaondoa baridi na mnabanishana mawazo tofauti. Ya mkate wa sinia na mkate wa kumimina nne, hiyo yote ni sawa. Mkate wa kumimina ndo huu wa sinia, maana wengine wanaita mkate wa kumimina na wengine wanaita mkate wa asinia, lakini yote huwa ni unga wake wa mchele. Nasikia mkate wa wasinia, na mi mwenyewe nshabeba wangu hapa, naenda kujinjoi. Ndivo hivyo maneno ya mkate wa sinia siniaunaona mpaka kwenye picha unakuonyesha, na mimi naona unafurahisha sana. Mpaka sasa nimeanza kupata ubao. Unajua ubao, ubao ni njaa. Shukran sana msikilizaji na mtazamaji wetu, naona tufigwegwe mponi kutoka Southland, Maryland. Tunakushukuru sana. Aya, mwandishi mwenzetu Georgi Njogopa anatufuatilia, Ros Kasambale, Jason Wakude, Agustino Nyinda, Godwin Odiko na Fatuma Abdulaziz, tunashukuru sana kwa kutuandikia kupitia mtandao wetu wa Facebook live. Haya basi, tunaelekea wapi? Naona sasa tupate kibao bila mziki inakuwa haiwezekani, inakuwa ni vigumu sana hata kuendelea na, na matangazo bila kupata kibao kutoka hapa studio 15. Eti mwanamziki anaitwa nani? Ha, huyu anajulikana kama Jukse na wimbo wenyewe ni Wivu. Wivu, ha, wivu. Huyu amefanya kitu gani? Sasa tusikilize ndo tujue ni nini ambacho hasa bwana huyu anazungumza. Karibu twende kazi, twende. Niamini leo hii, si tamani mwengine tena. Kazi zangu mishemishe, ntarudi nyumbani mapema. Unachonipa bibe sitokani kumize na zieraa, unazonipa wewe, napenda unavyokata na kunipa taratibu You know. Na kila siku mimi napambana, wewe ubaki mimi. Napenda unavyokata na kunipa taratibu, mimi ni mgonjwa, wewe ni daktari unanitibu, kikushika unanitazama, unaona ibu, wewe tabibu, unanipa raha, unavyokata na kunipa taratibu, mimi ni mgonjwa, wewe ni daktari unanitibu, kikushika unanitazama, unaona ibu na moyo mambo mubashara kweli kweli, hapa katika studio zetu Washington DC. Bila shaka msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express, na sio kusikiliza tu, kutazama pia. Na Mary, kuna watu wamekuwa wakiuliza, hasa kwenye akaunti yangu ya binafsi ya, uh -huh. ya Facebook na Twitter, wanauliza mnasikika tu Afrika, lakini huo so ukweli, tuna ha, eh, tovuti yetu ambayo, uh-huh, mara nyingi hatuzungumzii sana hapa kwa sababu hatupendi kujigamba, lakini tuna tovuti ya <laughs> www.voaswahili.com ambayo inatanda dunia nzima. Unaweza kusikiliza mengi, sio tu VOA Express, hata matangazo yetu. Basi nami nakuambia kwa habari za kina kabisa, tembelea tovuti yetu www.voaswahili.com. Tukutane kule. Tunaelekea wapi? Lifestyle, eh? Naona tuende mambo ya maisha ya kawaida tuone vipi leo. Nilikuwa naongea na Salma hapo asubuhi, akaniambia leo, mimi nimekutayarishia kisehemu ki, ki tu, wala sio kirefu sana. Mm -hmm. Tunazungumzia kuhusu mitindo mbalimbali, vijana wanazungumzia baada ya kazi zao, wanapenda kujivinjari vipi. Basi tumpe fursa Salma Mohamed, yule mwandishi wetu wa Mombasa kabisa. Aya. Karibu Salma kwa majina anaitwa Gideon Otula, mi ni graphic designer. kitu inanichokesha ni kushinda na kompyuta the whole day. Haina inachokesha akili kwa mahali ni labda kuogelea, hiyo ndo napenda na nikiwa nyumbani kusikiza muziki, so hizo vitu mbili ndo zinanifanya ni relax after nimeshachoka. Marafiki wako lakini mara mingi niko mimi peke yangu, huwezi tegemea ya marafiki. Nikimaliza kazi yangu naenda kujirefresh, kama for Jesus kuna upepo mzuri so, sehemu ni tu mahali kuna bari bari mahali inaweza ogelea hivi kuna no upepo so freedom ni nzuri, lakini uitumia vizuri. Uh, mi shughuli yangu ni kufanya sana miziki na huwa sina muda wa kuangalia. Nisali nitajisikia kama niko sawa. Kuamka namka saa kumi na muka mbili <coughs> naanza hiyo miziki yangu kuanzia kitu saa tatu mpaka saa saba ama saa nane. Huwa napenda sana kutoka kwenda sinema kuangalia muvi, sana sana kuenda hata beach kuogelea. Muvi zinaeza nivutia sana ni zimuvi za kutoka ngambo Hollywood. Mtu hawezi fanya kazi siku nzima, unajipatia muda maybe kuanzia asubuhi mpaka saa nane unafanya kazi yako, kwanzia saa tisa mpaka saa kumi, hapo unakaa unapumzika kwanza. Kuna madhara yake kubwa sana zapata mtu halali anashekesha na kazi asubuhi, pia ni kazi. Madhara ya kulala pia tamdhuru kimwili na pia kiakili. Uh, mimi ni accountant na hii kazi inahitaji kutembea sana kwa field. Sasa huwa mkozi naenda kuchukua data kwa field, so, huwa nazunguka sana so, ikifika jioni na ni mtu wa sports na mimi nacheza basketball. So, mimi most of the time eh, kama niko free time lazima utanipata niko katika basketball pitch, utanipata katika uwanja nikicheza basketball pale, ama weekend ikifika, sana sana tunakwaga na michezo. Sasa league hiyo pia inachokesha, but tuseme hiyo, nikishacheza hiyo hiyo ni kama ni kwangu mimi ku relax. Kama tushacheza game maybe tumechoka ile imefika saa mbili saa tatu tunaeza kutana for a small business meetup na marafiki to discuss. Mimi ni mwana mwana densi. Shedule yangu ya kila siku ni mimi huamka saa kumi kisha napija dua bai, kama saa moja saa moja unusu mimi hutoka nyumbani, alafu sasa naingia mazoezi ya dansi. Mimi hupenda sana kutumia mtandao sana, yani hiyo ni njia moja ya mimi kujirefresh, niangalie tu zile dansi, niangalie tu mtandao kuna nini. Kama nilivyokwambia, mimi bana, ni dansa, kwa hivyo mimi ule muda nikipata tu kutoka na marafiki zangu, napenda mahali penye kelele kelele nyingi sana, yani kwa ufupi mahali kuna mziki. Kama hiyo mziki nitaifata nipeleke klabu, basi ni klabu nitaenda, kama kama itanielekeza, bana, leo kuna pati ama bashi ya rafiki yangu na kuna kelele, mtaifata huko huko. Kama itaamua leo kelele itanipeleka kanisani, basi ni kanisani ndo tutaenda, bora kelele. Kwa hivyo tukisema kazi kazi sana, bila kujipatia muda wa kupumzika ama muda wa pumziko, itakuwa kama unajinyanyasa. Ee, barabara kabisa. Yote hayo yamekusanywa, nimekuambia ya maoni ya vijana. Vijana wana maoni mengi kweli kuhusiana na masuala mbalimbali. E, unaweza kujitumbuiza e, kwa njia mbalimbali ukishamaliza e, kazi zako basi, wewe sio tu lazima ufanye sijui pombe sijui nini. Mm. A-a. Unaweza ukaingia mtandaoni ukaangalia densi, unaweza kama tu kuvaa ukajivinjari, ukajiangalia kwenye kioo, umesikia wenyewe, hivyo hivyo. Na tumshukuru sana uh, Salma Muhamed, mwenzetu huko Mombasa, na sasa naona twende kwa maswala ya biashara. Tayari yuko hapa studio mwenzetu mzee wa mapesa. Mzee wa mapesa anapenda hela huyu, anapesa anapesa, au anapenda, anapenda hela kuwa nazo, sina uhakika <laughs> Tatuambi... <laughs> tatuambia mwenyewe tusimnange <laughs> na kwa <laughs> sababu anatueleza mambo ya biashara, labda atajizungumzia mwenyewe. Karibu. kama kama, kama mtu hupendi hu, hu pesa, basi lazima uwe na matatizo kwa sababu kila mtu inabidi apende pesa alafu na vitu vingine vifuate. Sasa uh, leo nazungumzia, unajua jana kampuni ya Amazon ilifikisha miaka ishirini. mm -hmm. Ilikuwa imezinduliwa tarehe 5 mwaka 1997, sijui muda huo BMJ muridhi na alikuwa anafikiria nini, mlikuwa anafikiria nini. Sasa kampuni hii katika mambo ambayo imezungu, imezungu, imezungumzia ni, ni, thamani yake ambayo imefikia uh, dola bilioni 460, na kwa mwaka huu anatarajia sanya, uh, dola 166 katika mauzo yake. Lakini kikubwa ambacho anakizungumzia ni mabadiliko ya kidunia mm -hmm. Hivi sasa hasa katika nchi ambazo zime, zimeendelea, watu walivyoondoka kutoka kufanya manunuzi kwenda moja kwa moja kwenye uh, maduka na kufanya kwenye mtandao ni kitu ambacho nchi nyingi za Kiafrika zimekuwa zikiulizwa, je, ziko tayari? Maanake unajua kule nyumbani unaweza ukauziwa e, mbuzi kwenye gunia mm -hmm. Kwa hiyo uh, ndicho kitu ambacho kimezungumziwa kime sana, lakini vilevile vile shirika la ndege la Nigeria, kama unavyojua, Nigeria nchi zote ambazo zimekuwa zikitegemea ya mapato yake kwenye swala swa zima la mafuta zilitetereka kutokana na bei ya mafuta mm -hmm. Kwa hiyo Nigeria walichokizungumza hivi sasa, wanataka kuanzisha eh, shirika lao la ndege liweze kuwa ni kitovu cha usafiri wa anga, hasa kwenye eneo la Afrika Magharibi. Kama unavyojua, mashirika mengi ya Afrika hayafanyi vizuri mm -hmm. Ni shirika pekee la Ethiopia ambao linafanya vizuri hivi sasa. Kwa hiyo Nigeria wametangaza kwamba wanataka kufanya eh, kuona kwamba uh, shirika la ndege linakuwa linafanya kazi vizuri. Kwa hiyo litakuwa linaenda kila mahali ndege zake hizi, tusubiri tuone. Mm -hmm. Make ni changamoto kubwa ya kufanya shirika la ndege eh, kuweza kufanya, kufanya vizuri. Kwa hiyo hayo mbio, mm -hmm. ambayo nimeangalia leo eh, na, na, na na watu bado wanaendelea kuzungumzia bidhaa kuwa za juu juu katika eneo la Afrika mashariki, Afrika mashariki, mashariki na kati, na Idi, kama ulivyosema kuhusu Amazon, unajua imefungua duka ambalo sasa mtu anaweza kuingia akanunua hapa hapa katika Washington DC kuonyesha kwamba anafanya vizuri sana katika biashara nam make. Unajua, siku za nyuma ilikuwa ukinunua kitu unasubiri kuletewa nyumbani kwako, lakini hivi sasa unaweza ukanunua kitu mm -hmm. alafu kwenye mtandao, lakini mm -hmm. unakwenda kama anavyosema BMJ pale dukani mm -hmm. unachukua kitu chako kile moja kwa moja. Barabara kabisa ni VOA Express kutoka hapa studio 15 ambapo tunatangaza moja kwa moja kwako, kwa kwa wewe msikilizaji na mtazamaji, hasa unayetutazama kwenye Facebook. Na kabla hatujaenda kwa yale yanayovuma mitandaoni, na kuletea sehemu fupi tu kukujuza kwamba leo katika historia, tarehe 16 mwezi Mei mwaka wa 1929 sherehe za kwanza kabisa meri za Academy Awards ambazo siku hizi zinafahamika kama Oscars mm -hmm. zilifanyika katika hoteli uh, moja kule eka, California kule Hollywood, na famika, zilianza mwaka 1929 29 na, na ni leo wanasherehekea uh, ni, ni, ni, ni maadhimisho ya kama miaka mingi yao, ni, ni kama birthday yao ambapo ni watu 250 ambao walihudhuria, na hilo lilikuwa ni wazo lake bwana huyu anajulikana kama Louis Mayer ambaye alikuwa meneja wa wa studio zinazofahamika sana hapa kama MGM na mshindi wa kwanza katika upande wa filamu ilikuwa ni filamu ilijulikana kama Wings, ambayo ilikuwa uh, inadirectiwa na bwana mmoja anaitwa William Wellman, na washindi walikuwa wanatajwa, sikiliza hii Mary. mm -hmm. walikuwa wanatajwa kabla ya sherehe yenyewe yani unakuwa, ukiwa unakwenda pale unakuwa tayari umeshajua kwamba wewe umeshajua kwamba ume, ume, umeshinda tofauti na ilivyo sasa hivi pale, na alafu wanamalizia ni kimalizia ni kwamba Oscars, kutumia neno Oscars tunalolisikia hivi sasa, alikuanza kutumiwa mara moja, lilianza kutumiwa mwaka wa 1939 mm -hmm. Tafakari hayo msikilizaji. Shukran bimbi, hiyo taarifa nzuri, umefanya udukuzi kweli kweli na upekuzi. Nimepekua pekua na kidogo <laughs> <laughs> lakini swala ambalo sasa linatanda kwenye mitandao ni kuhusu, ni kuhusu seneta wa Nairobi kule Kenya eh, maarufu kama Sonko, yeah, kwamba ametangaza muda mfupi uliopita kwamba sasa amempata, uh, yule ambaye atakuwa mgombea mwenza. Unajua huyu bwana anasimama kama gavana wa mji wa Nairobi, wa kaunti ya Nairobi. Amemtangaza bwana mmoja anaitwa Polycap Igathe mm -hmm. kama running mate wake. Sasa hili ni swala linazungumziwa sana mitandaoni wa hasa katika eh, nchi ya Kenya. Ajua siasa ndizo ziko juu. Ndio hivyo tarehe nane mwezi wa nane mwaka huu, ndio tuna uchaguzi, uchaguzi ule ehe. Na mwisho kabisa Mary, sijui kama umepata kujua kulikuwa stori moja kutoka Zimbabwe ilisema uh, mhubiri mu, mmoja alikamatwa na aliliwa na mamba wakati akijaribu kutembea kama Yesu. Hiyo ilikuwa tangu wiki iliyopita, ikawa <laughs> kwamba hii il, ilikuwa ni ilikuwa <laughs> ni utani tu. Kesho shukrani msikilizaji na mtazamaji wa Facebook, tunakushukuru sana kutoka hapa VOA Swahili. Leo naitwa Mery Mgawe na mimi ni BMJ muridhi wa mafundi wetu Omari Kasiko na mjasiri Aida Isa upande wa pili. Shukran, tuonane kesho.