hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc ujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza ninayekukaribisha hapa jina langu bmj murithi naitwa mkamiti kibayasi pia ninawakaribisha katika matangazo haya hii leo ambapo ni jumanne tarehe 16 mwezi wa mei mwaka 2017 twasikika kupitia 107.5 fm nairobi kenya na kwenye masafa mafupi ni mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu jioni ya leo, baada ya serikali ya Kenya kutangaza kwamba imetoa fedha za kugharamia ununuzi wa mahindi na shukari na kama hatu ya kupunguza bei ya unga nchini humo, baadhi ya Wakenya wakiwemo wanasiasa wana hisia zipi? Kila mwezi wa Kenya wanatumia gunia milioni tatu mia tatu itafanya nini? Itafanya nini? Hakuna, ni kama toni ya maji kwa bahari, haisaidii kila chochote ambayo wameshika vilevile vile, katika habari nyingine, mashirika ya kijamii nchini Kenya yazindua mpango wa kukabiliana na ugaidi pamoja na itikadi kali za kidini. Nyumba nyingi zinaongozwa na kinamama na kinamama wameathirika. Mtoto ambaye anachukuliwa na anaenda anapotea, ukienda katika hiyo jamii, yule mama ndo ameungulika kabisa. Haya basi, hizo ni baadhi ya habari ambazo tuko nazo kwenye matangazo yetu ya leo lakini kabla ya hapo tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Wiki moja baada ya rais wa Marekani Donald Trump kuikasirisha Uturuki kwa kuwapatia silaha wapiganaji wa Kikurdi wa Syria, Rais Trump anamkaribisha rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kwa mazungumzo hii leo kwenye ikulu ya Marekani, kukiwa na matarajio kwamba mazungumzo yatazingatia zaidi juu ya ugomvi huo pamoja na mgogoro mkubwa wa Siria. Marekani inawachukulia wapiganaji wa kundi la kikurdi la YPG kama sehemu muhimu katika mapigano dhidi ya kundi la Islamic State IS na juhudi za kuwaondoa wanamgambo kutoka ngome yao kuu huko Raka. Lakini Uturuki inawachukulia wapiganaji wa YPG kuwa ni magaidi kwa sababu ya uhusiano wao na kundi la kikurdi la KKP ambalo limekuwa likiongoza uasi kwa miongo mitatu sasa nchini Uturuki. Mshauri wa usalama wa taifa Marekani HR McMaster na wafanyakazi wengine kwenye utawala wa Rais Trump wanakanusha ukweli wa ripoti zilizochapishwa kwamba rais alitoa taarifa za kiwango cha juu kwa maafisa wa Urusi huko Oval Office. Taarifa ya kwanza iliyoripotiwa na gazeti la Washington Post ni uongo, McMaster aliwaambia waandishi wa habari katika ikulu hiyo jana. Hakuna wakati wowote wa vyanzo vya kiintelijensia au mbinu zilizungumziwa na rais, hakutoa taarifa yeyote ya operesheni ya kijeshi ambaye ilikuwa haijafahamika kwa umma aliongeza. Macaster aliongeza kwamba alikuwepo hapo na kitu kama hicho hakikutokea, wakati wa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson, ambaye pia alisema alihudhuria mkutano uliofanyika Mei kumi mwaka huu na waziri wa mambo ya nje wa Rusia pamoja na balozi wa Rusia hapa nchini. Anasema kwamba aliunga mkono maelezo yaliyotolewa na Macaster akiongeza katika taarifa yake kwamba mazungumzo yenye mlolongo mpana yalijadiliwa, miongoni mwao yalikuwa juhudi za pamoja na vitisho kuhusu namna ya kukabiliana na ugaidi. Shirika la Amnesty International limeanzisha kampeni ya kuangazia kile inachokiita hali inayoendelea kuwa mbaya zaidi kwa wanaharakati wa haki za binadamu ulimwenguni kote. Shirika hilo lina matumaini kuwa kampeni hiyo itatimiza malengo ya mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu kuwalinda watetezi wa haki za binadamu. Mwandishi wa Sauti ya Amerika ametuletea taarifa inayosomwa hapa studio na mwenzangu BMJ Mridhi. Amnesty International inasema mashambulizi yanayolenga watetezi wa haki za binadamu ulimwenguni kote yamefika kiwango cha mzozo. Kwa mujibu wa kundi liitwalo Frontline Defenders, Wanaharakati 281 waliuawa mwaka jana wakati wakitetea haki za binadamu, ikilinganishwa na watu 156 mwaka uliotangulia. Guadalupe Marengo, afisa wa shirika hilo la Amnesty International, anasema kwamba ni muhimu kuuliza mamlaka husika kuchukua hatua za kusitisha mashambulizi kama hayo mara moja. Nchini Rasia, shirika hilo linasema kwamba kudhulumiwa kwa, kwa wanaharakati wa kutetea haki wa kumeongezeka kufuatia kupigwa marufuku kwa mashirika yasiyo ya serikali, ya maandamano ya mapema mwezi huu yalifanyika kama maadhimisho ya maandamano ya awali yaliyompinga rais wa nchi hiyo Vladimir Putin. Wanaharakati wengi wa kutetea haki za binadamu wamefungwa jela tangu wakati huo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Shirika la Afya Duniani, WHO, linaeleza kwamba mtu wa kesi ya pili ya Ebola amethibitishwa kutokana na vipimo vya maabara, wakati mlipuko wa ugonjwa unaendelea katika jimbo moja kaskazini mwa Kongo kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press ap WHO imeeleza jana kwamba miongoni mwa kesi ishirini zilizoshukiwa kesi mbili zimethibitishwa kuwa ni za virusi hivyo. Ugonjwa wa ebola ume, unasemekana umesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu kumi na moja huko Afrika Magharibi katika kipindi cha mwaka 2013 na mwaka 2016. Kongo tayari imeshashuhudia milipuko saba ya ugonjwa huo. Watu watatu wamefariki katika jimbo la Basole huko Congo, eneo lililopo zaidi ya kilomita elfu moja na mia tatu katika mji mkuu Kinshasa. Hakuna tiba ya Ebola hadi hivi sasa. Ni ugonjwa unaosambaa kwa njia ya majimaji mwilini kwa watu walioambukizwa. Chanjo mpya ya majaribio imeonyesha kuwa na mafanikio dhidi ya virusi hivyo. Viwavijeshi vimeripotiwa katika nchi nyingi za Afrika Mashariki ikiwemo Kenya, Tanzania, Uganda, Rwanda, Ethiopia na Burundi, baada ya zaidi ya mwaka mmoja kutokea kwa wadudu hao kwenye eneo lote la magharibi na kusini mwa bara la Afrika. Mkulima mmoja kutoka magharibi mwa Kenya, Timothy Mbaya, alisema asilimia sabini na tano ya mahindi yake yaliharibiwa na vyua vijeshi mwezi Aprili. Mkulima huyo amesema hakuna lolote wangeweza kufanya kwa sababu wadudu hao walikuwa, walikula mazao yao wakiwa katika makundi na hivyo ilimbidi kubadilisha upandaji wa mazao. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, habari ambayo tumeipa uzito wa juu hii leo ni kutoka huko nchini Kenya, ambako muda mfupi baada ya serikali ya nchi hiyo kutangaza tani elfu sitini za mahindi zinaagizwa kutoka nchi ya Mexico na sukari kutoka Sudan na Misri, Leo serikali hiyo imetangaza bei nafuu ya unga wa mahindi wenye nembo ya serikali hadi shilingi 90 kwa kilo moja au kila mfuko wa kilo mbili na shilingi 47 kwa mfuko wa kilo moja, kuanzia hapo kesho, kama njia ya kupunguza uhaba wa bidhaa hiyo. Hii ni licha ya upinzani kuikosoa serikali ya rais Uhuru Kenyatta kwamba inaagiza mahindi kutoka nchi za nje. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera ametuandalia taarifa ifuatayo. Huku upungufu mkubwa wa bidhaa kama vile maziwa, mchele, unga wa ugali, nyanya na viazi ukiendelea kuathiri wakenya wengi, wanasiasa nchini wameufanya upungufu huu kuwa suala la kisiasa, kujitafutia uunguaji mkono katika kura za mwaka huu, kiongozi wa muungano wa upinzani Raila Odinga na naibu rais William Ruto wakionekana kukosoana wa peupe. Kila mwezi wa Kenya wanatumia gunia milioni tatu mia tatu itafanya nini? Itafanya nini? Hakuna, ni kama toni ya maji kwa bahari, haisaidii kila chochote. Ambayo wameshika imeoza, wameanza kusema mbona chakula hii imefika haraka haraka, hii chakula ilikuwa mbona imeagizwa siku chache imefika. Sasa unashangaa, kwani walikuwa wanataka chakula ichelewe, wakenya ndio waumie, ndio wapate ya kusema katika mikutano yao ya siasa. Hakuna kitu kipya ambayo tuna tuko nayo sasa ambayo hatujawahi kuwa nayo. Wale ambao wanatuambia saa hii wanatusomea mambo marefu, walikuwa uongozini wakati huo. And they did what we are doing now. Ni wiki jana tu ambapo serikali kupitia msemaji wake Eric Rahidhey ilitangaza kuagiza mahindi ya kutosha kuinusuru nchi kutokana na upungufu mkubwa ambao unaendelea kushuhudiwa. Serikali inaweza kuthibitisha ya kwamba 60,000, 60 metric tons hizo ni milioni nyingi sana za mahindi zimefika tayari Mombasa na zitaweza kwa muda usiozidi wiki mbili sasa kufika kwa soko, na yale mahindi yamekuwa imported kutoka Mexico. Lakini leo waziri wa kilimo Willy Bett katika kikao na wanahabari akionekana kubabahika na kauli hiyo kuwa serikali imeagiza mahindi kutoka Mexico. Kiri hiyo, utauliza wenye wanatoa, kwa sababu sisi tulifungua tulifungua, kila mtu afanye nini, alete alete hii commodity. Kwa hivyo hata nikisema inatoka pande hii, sio mimi nilitoa huko, na hiyo information, and that information is available na badala yake Bwana Bet akatangaza kuwa serikali imefanya ubia na washikadau mbalimbali kupunguza uhaba wa mahindi ambao umeongeza gharama ya unga wa ugali katika viwango ambavyo Wakenya wengi hawawezi kuvimudu. Nia ya serikali ni kuhakikisha ya kwamba pei ya paketi mbili inakuwa shilingi tisini Kenya shillings. Na hiyo pei ni ile bei ambayo serikali imeonelea mkenya Ita, ita, itaweza kununua hasa wakati huu ambaye tumekuwa na ukame. Kwa hivyo ni juhudi ya serikali, na serikali imeamua hakuna ile kitu ambaye inaweza kutusuia hata kama ni pesa kutusuia, ili tusisaidie mkenya api, apate hii chakula kwa pei ile ambaye anaweza na kando na kutangaza kuwa mkakati huu ni wa muda tu na utaanza kutekelezwa kesho. Serikali pia imetangaza kuwa itaanza kuuza mahindi kwa wasagaji kwa gharama ya wastani ya shilingi 2300 kwa kila mfuko wa kilo 90 ambao sasa unapatikana kwa kati ya shilingi 4200 hadi shilingi 4500. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linapanga kufanya mkutano wa siri leo juu ya jaribio la karibuni la makombora ya Korea Kaskazini. Mkutano huo umekuja siku moja baada ya Korea Kaskazini kulalamikiwa kurusha makombora na UN kutishia kuweka vikwazo dhidi yake. Baraza hilo lilieleza jana kwamba lilikuwa tayari kuchukua hatua dhidi ya Korea Kaskazini kwa sababu ya ukaidi wake wa kutofuata maelezo ya mapema ya kusitisha jaribio la nyuklia. Katika taarifa ya pamoja iliyoungwa mkono na China, baraza hilo lilielezea wasiwasi wa pamoja kuhusu jaribio la Jumapili lililoelezewa na Pyongyang kama makombora ya masafa ya kati hadi marefu ambayo ilisafiri kilomita 782 kabla ya kutua ndani ya bahari ya Japan. Taarifa ya baraza hilo iliita ufyatuaji makombora hayo tabia iliyodumaza, ambayo inaongeza mivutano kati ya eneo la mashariki na kwingineko. Mahakama ya Juu Marekani imepuuzia juhudi zilizofanywa na wabunge wa Republican mashariki mwa jimbo la North Carolina kuipa nguvu sheria ya jimbo inayowataka wapiga kura kuonyesha vitambulisho vyao kwenye maeneo ya kupiga kura. Bunge linalodhibitiwa na Republican lilichapisha sheria mwaka elfu mbili kumi na tatu kwa vipengele likiwemo hatua mpya ambazo pia zinaondoa usajili wa mpiga kura siku hiyo hiyo na kupunguza idadi ya siku kwa upigaji kura wa mapema ili ilikuwa muhimu ili kuzuia wizi wa kura naam unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kutoka hapa washington dc kukukumbusha tu ni kwamba matangazo haya pia yanasikika kupitia Radio Free Africa katika eneo nzima la maziwa makuu, Citizen Radio Kenya, VOA 107.5 FM Nairobi, Coconut 100.9 FM Zanzibar, na vilevile 98.1 Equator FM Kisumu. Tunaendelea sasa na habari za waandishi wetu, ambapo mashirika ya kijamii na usimamizi wa jimbo la Mombasa huko nchini Kenya yamezindua mpango mahususi kuongeza au kuongoza vita dhidi ya ugaidi kuni radhi mashirika ya kijamii na usimamizi wa jimbo la Mombasa nchini Kenya wamezindua mpango mahususi kuongoza vita dhidi ya ugaidi na itikadi kali za kidini. Liberty Adede akiwa huko Mombasa amehudhuria mkutano wa uzinduzi huo na ametuletea taarifa ifuatayo. Mpango huo utaongoza shughuli mbalimbali za kukabiliana na utoaji mafunzo ya itikadi kali vijana kujiunga na makundi ya kigaidi na pia kuhamasisha vijana kutojihusisha na ghasia wakati wa uchaguzi. Mpango huo umeangazia vipengee 11 muhimu ambavyo vitaongoza juhudi hizo za kukabiliana na ugaidi, ambao umekuwa tatizo kubwa haswa eneo la pwani ya Kenya, ambalo limeshuhudia idadi kubwa ya vijana waliojiunga na makundi mbalimbali mbali ya ugaidi duniani, ikiwemo Al-Shabab, IS na Al-Qaida. Vipengee muhimu ni pamoja na kuangazia umuhimu wa elimu kwa vijana, jukumu la viongozi wa kidini kuwasihi vijana, jukumu la wanawake katika vita dhidi ya ugaidi, mitandao ya kijamii na vyombo vya habari, usalama, siasa, sheria na kadhalika. Sura ya Hersi ni kiongozi wa wanawake Mombasa. Nyumba nyingi zinaongozwa na kinamama na kinamama wameathirika. Mtoto ambaye anachukuliwa na anaenda anapotea, ukienda katika hiyo jamii, yule mama ndo ameungulika kabisa. Watoto wetu sikuhizi wako katika mambo ya, ya, ya, ya, ya ma smartphones na kama tunavyofahamu ni kuwa wamama wetu wengi hawajaenda shule, wamama wetu wengi they cannot access mitandao, hawajui kitu gani kinazungumziwa pale. Sisi tunaamini ya kuwa sisi tutapatiwa kipaumbele kama kinamama na wasichana, ili tuweze kuanza kukaa katika meza ya majadiliano ya kuweza kuzungumzia juu ya masala ya, ya, ya usalama wetu. Akizungumza wakati wa uzinduzi huo, mkurugenzi wa kituo cha kukabiliana na ugaidi nchini NCTC, balozi Daktari Martin Kimani amesema kuwa ingawa kwa sasa hali ya utulivu inashuhudiwa eneo la pwani, juhudi zaidi zinahitajika kukabiliana na tatizo hilo kwa ukamilifu. Terrorism Ugaidi ni zaidi ya janga la kiusalama, ni janga la kijamii na pia kisiasa, na hiyo ndiyo maana suluhu si kwa vyombo vya dola pekee. Hii inastahili kuwa ya watu wenyewe. Magaidi hupanga njama ya kushambulia na kuingiza hofu kwa wananchi, ili kwamba wananchi waishie kuwaunga mkono Licha ya kuwa kuna mafanikio katika vita dhidi ya ugaidi katika eneo la pwani ya Kenya, tatizo kubwa limekuwa jinsi ya kushughulikia vijana ambao wamerejea nchini kutoka Somalia ambako walikuwa wamejiunga na kundi la Al-Shabab. Hussein Khalid ni mkurugenzi katika shirika la Haki Africa ambalo limeandaa mkakati huu. Hali imekuwa nzuri kidogo, lakini hatuwezi kusema imekuwa vile tunavyotaka. Tunajua kwamba masuala ya ugaidi bado yapo. Tunajua bado kuna vijana wanavuka boda kwenda kujiunga na Alshabab, na la kusikitisha zaidi ni kwamba kuna wengine wanarudi wengi, ambao sasa wamepata ufahamu wa vita, wamepata ufahamu wa kutumia silaha kalikali kali, na wamerudi wame katika mji na wako baina yetu. So swali ni tutafanya nini ili tuhakikishe hawa ambao wamerudi wameweza kuwa wananchi wazuri. Maeneo ya kaskazini mashariki na pwani ya kenya yametatizwa na masuala haya ya itikadi kali na ugaidi, huku idadi kubwa ya vijana kutoka maeneo hayo yakijiunga na makundi ya kigaidi Somalia, Siria na hata Libya. Na mpango huu unalenga kurekebisha hali. Nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka Mombasa, mimi ni Liberty Adede. Shukran sana Liberty Adede ukiwapo Mombasa. Afisi ya mpatanishi wa mazungumzo kuhusu mzozo wa kisiasa nchini in Burundi, inayoongozwa na rais wa zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa imeitisha mkutano mjini Entebbe Uganda, baadaye mwezi, mwezi huu katika e, juhudi za kutafuta ufumbuzi utakaohusisha pande zote. Abdushakur Abud anaye maelezo zaidi mkutano huo wa Entebe Uganda, 24 hadi 25 Mei utaleta pamoja watu wa asasi za kiraia, vijana, wanawake na watu wanaoishi uhamishoni. Na mshauri wa Rais Mkapa, Makocha Tembele, akizungumza na Sauti ya Amerika hivi punde, ameeleza lengo la mkutano huo. Mkutano huo wa Entebe, tumealika asasi za kiraia, vyama vya kinamama na vijana ambao wanaishi uhamishoni ambao hawakupata nafasi ya kuhudhuria mkutano wa Arusha. Hawakualikwa kwa sababu ulikuwa ni mkutano wa vyama vya baadhiwa na siasa, na pia tulivyokwenda Kujumbura wao hawakuweza kushiriki Kujumbura wote Afrika kwa sababu na kiu nuhu, kwa kwa miyenda, na za kiusalama. Sasa ndo tumeandaa mkutano huu kwa ajili ya kuwa brief ile proposal ambayo fasilitata alikuwa ameiandaa na akawa ameeleza vyama vya siasa na vile kazi za kiraia zilizokuja kwa hii ni kwamba nafasi wao tutakui kupata ile ile ile ile oozo ambayo alitengeneza kaieta, na pia kupata maoni yao kuhusu asiliketa anapoona mchakato huu utakavyoendelea mbele. Kwa hiyo ndiyo tauiza mkutano huu. Akizungumzia swala la wale ambao wamefunguliwa mashtaka na ambao wanataka kuhudhuria mazungumzo hayo na ambao wako nje ya nchi, tembele ameeleza wele tuchakifanya ni kwamba ishu hii ya wale ambao wako ndani arrestu ya restaurant bado inajadiliwa katika levu ya viongozi wake, kwa sababu ni ishu ambayo imekuwa inaleta msigano sana. Sasa wakati bado hiyo haijaamuliwa, tumeona kwa sababu huu ni mkutano tu ambao tuna tunawapa kuhusu ya facilitator, tumeona ni kwamba ni hizo organizations ambazo baadhi ya viongozi wake na restaurant wanaweza wakatuua mtu mwingine kwa ajili ya kuja kusikiliza ile ya propose ya facilitator ah, kwa sababu wakati inashughulikiwa tunadhani wataweza kushiriki labda huko baadaye kwenye mkutano ambao tutauandaa mkutano muhimu, kwamba sio lazima sana waje wakati hiishu inashughulikiwa, wanaweza wakateua watu wakaja. Kwa hiyo ndo hicho tukatikatika kwenye barua. Mpatanishi wa mazungumzo ya Burundi, rais wa zamani wa Tanzania Mkapa, ameweka mwezi Juni kama tarehe ya mwisho kuweza kufikiwa makubaliano. Tembele akizungumzia lengo hilo alisema moja kwa moja, kwa sababu unajua ni kumwili kutekeleza, ametumwa na kikao cha wakuu. Ni sasa alivyosema kwamba ana ana ana ana kama ile ilikuwa kwa kizungu, kaida road, alikuwa ametengeneza road map kwamba nadhani by June. Kwa sasa tunategemea sana kufanyika Jumamosi, na tunajua watu watatoa muongozo gani. Kwa hiyo kama sasa tunasema kwamba kuruhisha natakiwa aendelee ah, uh, basi aendelee, kwa sababu hawezi kupiga maamuzi ya vifaa vya wakuu. Mpatanishi wa maswala ya Burundi anatarajia yale atakayoweza kupata huko Entebe yatafikishwa katika mazungumzo yatakayofanyika mwezi Juni huko Arusha ambapo vyama vya kisiasa vitashiriki na hapo maoni yao kuchanganyishwa pamoja. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumza na wanawake wafanyi biashara wadogodogo na wengi wao wanaoendesha biashara kando kando ya barabara huko Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Mwandishi wetu Auster Malivika leo hii anazungumza na kinamama hao ambao wanaelezea shughuli zao za biashara na changamoto mbalimbali wanazokabiliana nazo. bila kubarabara si nafasi ingine ya kuenda baadhi ya wanawake hapa katika mji wa Goma waendesha biashara ndogondogo pembeni ya barabara na hata wengine barabarani, kwa kutafuta pesa za kulisha watoto wao na kutafuta karo ya shule. Huyu hapa mama Antoinette mapokelesha bwanangu, nipata makuta ane e, ya, ya... baadhi yao wasema ikiwa wafanya biashara yao barabarani ni kwa sababu sokoni hakuna wateja na vilevile kumekuwa usumbufu, ni kama alivyotuelezea Fatu anayeuza samaki pembeni ya barabara wanakuambia mbele na kapitali ya tufahamike. Kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya, una ya, ya Kongo ilipiga marufuku soko pembeni ya barabara kutokana na ajali za hapa na pale ila hao wanawake wasema hakuna sehemu ya kifo, kote waweza kufariki. Muhimu ni kupata chakula ya watoto pamoja na karo ya shule. Christine Libonda tulikutana naye sasa. So, so, so, tafunga mie mama watoto, kendo nifungie ndabakia tu, niko naona nyumba nisiende Rwanda, sindaenda tu Rwanda, wafunge na wako na kya kutupatia. Kama hawana kya kutupatia hakuna bebako wanafanya shie tuko na shida juu minatosha nyama mubusheri, minaileta sa, minakutana na polisi munjia, polisi ananonesha kama minaleta bulozi mkongo omomau, polisi anakamata kwanza, kidogo anatia muteni yake ingine, mwengine naye anatia kama ni musashe, anaenda kwanza patia batoto yake, kisha njoo anakamata eshantio, anaenda lunguzi analunguza nini, naisha bebea watoto wake. Wengine hata hivyo washutumu polisi kupora vyakula vyao kila jioni bila sababu. Ila polisi upande wao wakisema kwamba ikiwa wamekuwa wakifukuza akina mama hao pembeni ya barabara na wengine barabarani ni kwa sababu serikali imeshawapa mamlaka ya kuwafukuza wote njiani. Huyu hapa mama Rene, kama wanaona vya Rwanda hazima, kunyama Rwanda haina lazima kuingia Mkongo bonjwa walisinyaka makoro na vakubwa wao kule atukukuaka kusudi inchi mbili zikubaliane kuemeleana she atukukuaka. Sasa tunashangala leo wanazifungulia frontiere me zinafika mmakartie wanazifunga. Ifahamike kwamba vilevile kuna wanawake kutoka inji ya Rwanda wanaoendesha biashara ndogo ndogo katika mji wa Goma ambao kazi yao ni kupitapita hapa na pale hawana sehemu ya kusimama, mwenye nawezi pana za kidogo, kumwezi ni sekati dorari. Sekati dorari njo za kidogo, hata naile sekati dorari minakaka minauzishaka, mwezi yote nasiyapata, ndaujisha viishe nipate mili fura ya murongo kisha nirudie, na kesho niende nirangule zengine, njo maana atuwezienda muso. Kuna biashara ndogondogo ya mahindi, ndimu, kuku, nyama maharagwe pamoja na, na nasi ndivyo vimekuwa vikisaidia wanawake wengi na akina mama na hata familia nyingi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo sui barabara, barabara ya Kabambi iko pale, ina iko tayari inajengewa. Hii iko ni rakursi, kila kartie inastairi kuwa na marshe. Unasikia Kaembe iko na marshe yake, kartie Kaembe na kasoko kake Virunga nako vile vile koma tu Birere ikosekwa na ikosekwa na kamarshe biashara ndogo ndogo ikifanyika kwenye mpaka wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, yani kwenye miji ya Gisenyi pamoja na Goma. mimi niko tu na seke mile yangu mimi naenda tu ngarangura huku kwa seke mire ngakuya huku ngaona tu chakula ya watoto kwa juu wanatambia twende masoko kwa juu tunauzishaka waye asiozisha wale wa masoko kwa vile wanasemaka seme ende kwenu wala waende kwa masoko vile wanasemaka ni kila kitu wala tomati pasteke pome kila kitu tu. mimi ni Osiris Malivika wa Sauti America kutoka Goma. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Kundi la Taliban linasema kwamba kutafuta mkataba wa amani na serikali ya sasa nchini Afghanistan kutakuwa sawa na kujisalimisha kwa adui na kukiuka imani ya Kiislamu. Wiki moja baada ya rais wa Marekani kuikasirisha Uturuki kwa kuwapatia silaha wapiganaji wa Kikurdi wa Siria, rais Trump anamkaribisha rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kwa mazungumzo leo kwenye ikulu ya Marekani kukiwa na matarajio kwamba mazungumzo yao yatazingatia zaidi juu ya ugomvi huo pamoja na mgogoro mkubwa nchini Siria mshauri wa usalama wa taifa Marekani HR Mcmaster na wafanyakazi wengine kwenye utawala wa rais Trump wanakanusha ukweli wa ripoti zilizochapishwa kwamba rais alitoa taarifa za kiwango cha juu kwa maafisa wa Rasia huko Ikulu na kwa hizo habari tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi hapa studio amekuwa ni Aida Isa. Kutoka hapa Washington, mimi ni BMJ Mridhi na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, kwa pamoja tunawaambia usiku mwema kutoka hapa jiji kuu la Marekani.