Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji ni mimi Mkamiti Kibayasi. Watu wanne wameuliwa baada ya gari waliokuwa wanasafiri nao kukanyaga bomu lililotegwa kando ya barabara katika kambi kubwa ya wakimbizi Kenya ya Dadaab, wilaya ya Garisa. Ajali hiyo imetokea muda mfupi tu baada ya wapiganaji wa kundi la Al-Shabab la Somalia kushambulia nyumba ya chifu wa kijadi na kumuua katika kijiji karibu na mji wa Mandera. Ripoti za awali zinaeleza kwamba maafisa wawili wa polisi wametekwa nyara, lakini hadi hivi sasa hakuna uthibitisho kuhusiana na jambo hilo. Msemaji wa polisi anasema ujumbe maalum wa usalama upo katika eneo hilo kufanya uchunguzi zaidi. Shirika la Afya Duniani WHO linaeleza kwamba mtu wa kesi ya pili ya Ebola amethibitishwa kutokana na vipimo vya maabara wakati mlipuko wa ugonjwa unaendelea katika jimbo moja ya Kaskazini mwa Congo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP, WHO imeeleza leo Jumanne kwamba miongoni mwa kesi ishirini zilizoshukiwa, kesi mbili zimethibitishwa kuwa ni virusi hivyo. Ugonjwa wa Ebola unasemekana umesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu kumi na moja huko Afrika Magharibi katika kipindi cha mwaka 2013 na mwaka 2016. Kongo tayari imeshashuhudia milipuko saba ya ugonjwa huo. Watu watatu wamefariki katika jimbo la Baasuele huko Kongo, eneo lililopo zaidi ya kilomita 1300 kutoka mji mkuu Kinshasa. Hakuna tiba ya ebola hadi hivi sasa. Ni ugonjwa unaosambaa kwa njia ya majimaji mwilini kwa watu walioambukizwa. Chanjo mpya ya majaribio imeonyesha kuwa na mafanikio dhidi ya virusi. Viwavi jeshi vimeripotiwa katika nchi nyingi za Afrika Mashariki, ikiwemo Kenya, Tanzania, Uganda, Rwanda, Ethiopia na Burundi, baada ya zaidi ya mwaka mmoja kutokea kwa wadudu hao kwenye eneo lote la magharibi na kusini mwa bara la Afrika. Mkulima mmoja kutoka magharibi mwa Kenya, Timothy Mbaya, anasema asilimia 75 ya mahindi yake yaliharibiwa na viwavi jeshi mwezi Aprili. Mkulima huyo amesema hakuna lolote wangeweza kufanya kwa sababu wadudu hao walikula mazao yote wakiwa katika makundi, na hivyo ilimbidi kubadilisha upandaji wa mazao. Makamu rais wa programu ya maendeleo kwenye Alliance for a Green Revolution in Africa AGRA, Joe De Vries, anaeleza kwamba viwavijeshi waliripotiwa kwanza nchini Nigeria mwezi Januari mwaka 2016 na wamesambaa haraka na kutua nchini Kenya mwezi Machi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura Burundi, na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Kundi la Taliban linasema kwamba kutafuta mkataba wa amani na serikali ya sasa nchini Afghanistan kutakuwa sawa na kujisalimisha kwa adui na kukiuka imani ya Kiislamu. Waasi wa Kiislamu walitoa taarifa kwa vyombo vya habari ikiwemo sauti America VOA katika kujibu ripoti ambazo wawakilishi wake waliliambia kundi la zamani la uasi kwamba Taliban ipo tayari kuingia katika mazungumzo ya amani na serikali kutangazwa, pamoja na mipango ya Marekani kupeleka vikosi vya ziada vya wanajeshi wa Marekani kwenye nchi hiyo iliyokumbwa na vita ili kusaidia vikosi vya Afghanistan dhidi ya Taliban kulichangia kuongeza wasiwasi wasi wa mapigano na umwagaji damu mwaka huu. Mshauri wa usalama wa taifa Marekani HR McMaster na wafanyakazi wengine kwenye utawala wa rais Trump wanakanusha ukweli wa ripoti zilizochapishwa kwamba rais alitoa taarifa ya kiwango cha juu kwa makos, kwa maafisa wa Russia huko Oval Office. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao utakuwa naye Ed Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Assalamu alaikum msikilizaji na mtazamaji popote pale ulipo. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa mjini Washington DC, na ninakukaribisha katika redio halikadhalika ukurasa huu wa Facebook ambao unatumia kuniona hivi sasa, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia maendeleo ya taarifa ya mlipuko wa ugonjwa wa Ebola katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tangazo ambalo lilitolewa toka wiki iliyopita, na vilevile tutazungumzia tukio la hapo jana la polisi kufyatua risasi hewani mara baada ya kutokea hali ya kutoelewana baina ya waziri wa zamani wa Tanzania Adam Malima na polisi. Mimi ni Idi Ligongo, karibu Nam kwa undani moja kwa moja. Leo tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo shirika la afya duniani WHO kwa siku ya leo limeeleza kwamba E, mtu wa pili amekutwa na maambukizi ya virusi vya Ebola kutokana na vipimo vya maabara wakati wa mlipuko wa ugonjwa huo ukiwa waendelea katika jimbo moja la kaskazini mwa Kongo kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, AP. WHO imeeleza leo hii Jumanne kwamba miongoni mwa kesi ishirini zilizoshukiwa kesi mbili zimethibitishwa kuwa na virusi vya Ebola. Watu watatu mpaka hivi sasa wameshafariki dunia katika jimbo la Basu Ulele huko eneo lililipo, uh, lilipo eneo ambalo lipo kaskazini mwa, mwa, mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwa ni zaidi ya kilomita elfu moja na mia tatu kutoka mji mkuu wa Kinshasa na kama inavyoelezwa hakuna tiba ya ebola. Kwenye laini ya simu tunao wanahabari wetu wa nchini humo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Salehe Mwanamilongo na Austere Malivika, moja kwa moja. Nikianza na Salehe Mwanamilongo, Salehe hebu e, tupashe kile ambacho kipo mpaka dakika hii tunavyozungumza, e, kwa hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wananchi wanaelezwa nini? Taarifa za serikali zinaeleza nini juu ya kuwepo kwa ugonjwa wa Ebola? Uh, Idi, nimetoka kukutana na waziri wa afya dakika ishirini zilizopita kwenye ukumbi wa bunge ambako ametoka kuthibitisha tena kwamba uh, ni watu wawili ambao wamethibitishwa kuwa na ugonjwa huo wa Ebola ama virusi hivyo vya Ebola, huku wengine ishirini wameshukiwa kuwa na, na, na, na, na ugonjwa huo, lakini amesema uchunguzi uliendeshwa kwa ajili ya watu watano na ni watu wawili ambao wameonekana. Yani kuna wengine ambao wamekuwa na homa ama ugonjwa wa, wa hali ya homa kama hiyo Ebola, lakini imekutwa kwamba hawana ugonjwa huo. Kwa hiyo amesema kwamba ni hali ambayo imeleta wasiwasi, lakini amewapa, ametoa mwito kwa wananchi kwa kwa kwamba wabaki watulivu uh, kuona kwamba ugonjwa huu umekuwa kwenye maeneo ambayo kwa kweli hayasikiki kwa urahisi. Sasa, Salehe Mwana Milongo uh, waziri wa afya, kuna chochote ambacho amezungumza namna ambavyo serikali ya Kongo hivi sasa inashirikiana na, na shirika la afya duniani WHO ambao tayari walishatangaza kupeleka wataalam nchini humo? Ndiyo uh, tayari ame, amesema kwamba wataalam wamefika toka Jumapili jioni uh, wamefika kwenye uh, kijiji hicho cha Mikati uh, ambako kumeripotiwa ugonjwa huo na amesema Uh, kundi lingine litaenda wiki hii na yeye ee mwenyewe amesema kwamba bila shaka, amekuwa akijiandaa, mara tu wale ujumbe wa kwanza utarejea, na yeye atakwenda huko na uh, waziri uh, Oli Bilunga ambaye ni waziri wa afya amesema walikuwa na kikao asubuhi ya leo na maafisa wa shirika la afya ulimwenguni WHO, ambao wamekuwa wakijadili ikiwa kuna uwezekano wa kuanzisha uh, Uh, uh, tuseme chanjo dhidi ya ugonjwa wa Ebola ambayo iliweza kugunduliwa hivi karibuni. Kwa hiyo uh, wamekuwa wakishirikiana waki, waki, lakini amesema kwamba uh, Kongo itatumia kwanza hali ya kupambana na ugonjwa huo kama ilivyokuwa ikitumia siku za za, za za nyuma, kwa sababu uh, chanjo hiyo ni lazima iweze kupitiwa tena kuweza kuhakikisha kwamba haina madhara yoyote kwa kwa mwili wa binadamu mpaka hivi sasa serikali ya Kongo imeweka marufuku yoyote kwa watu pengine kwenda eneo hilo ama watu wa eneo hilo kutoka. Ni nini hasa ambacho kipo hapo e, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa katika maeneo ya karibu, karibu na eneo hilo ambalo imegundulika kwamba kuna wagonjwa wawili wenye virusi vya Ebola? Kwa kweli ni ni shida sana umejua, uh, misitu hiyo ya Ekuater ambayo ni misitu kubwa kabisa mpaka sasa, na vijiji hivyo vimepatikana kwa kweli ni mbali, ambapo kutoka hapo ni kati na kuja kwenye mji mkuu wa wa, wa, wa jimbo hilo la Basuele, yani mtu anaweza akafanya wiki nzima kwa mwendo huu wa kawaida, kwa sababu ni msituni, hakuna barabara, hakuna miundombinu, hakuna uwanja wa ndege, hakuna kijiji, yani kwanza hata kupata taarifa hiyo ambayo magonjwa yalianza kutokea toka tarehe ishirini na mbili Aprili lakini imekuja kufika hapa mji mkuu baada ya ya, ya wiki mbili. Kwa hiyo kumekuwa na changamoto kubwa na kinachotumiwa kwa sasa ni kwamba, uh, alitoa amri waziri kwa viongozi wa wa wa eneo hilo kwamba waweze kukataa watu kula kutumia, uh, nyama pori na vilevile vile, uh, kuweza kutembea hovyohovyo pasina, uh, pasina sababu yoyote kwa hiyo Uh, ndio hatua zilizochukuliwa, lakini ni vigumu sana kuweza kuelezea ikiwa uh, ugonjwa huo unaweza ukamalizika mnamo muda gani, lakini eh, eh, eh, daktari mkuu eh, wa, wa masuala ya magonjwa ya kuambukiza huyo Daktari Muyembe amewaambia waandishi habari wikendi hapa mjini Kinshasa kwamba mnamo miezi miwili ama miezi mitatu, kwa kweli watakuwa wana utokomeza uh, ugonjwa huo wa, wa Ebola, kuona kwa kwamba aina ya virusi hivyo haziendeki mbali zimekuwa tu kwenye maeneo hayo hayo ya, ya, ya. Na Salehe, umegusia suala la taarifa kuchelewa kutokana na umbali wa eneo hilo. Sasa hizi taarifa ambazo zipo hivi sasa ni taarifa za matukio ya siku za nyuma, ama ndicho kitu ambacho kinaendelea hivi sasa? ilipofika taarifa hiyo ya mwanzo wakatuma timu huko, kwa sababu hapa sasa imekuwa ni moja kwa moja, wamekuwa wanawasiliana na timu iliyoko huko. Yaani, taarifa ambazo zimetolewa hii leo kama vile ni watu ishirini ambao wame wameshakiwa kuwa na ugonjwa huo, ni taarifa ambayo imetolewa leo hii na waziri huyo wa afya, na vilevile vile E, toka Jumapili hadi kufikia sasa, taarifa imekuwa moja kwa moja, lakini kuna matatizo ya mawasiliano, kwamba kuna simu na nini. Wamekuwa wametumia simu ya satellite na ni na nini ambao wamekuwa wamewasiliana nao moja kwa moja. Naam, Salehe endelea kuwa popo, ngoja ni ungane naye. uh, Auster Malivika, Auster Malivika, umepata bahati ya kuhoji baadhi ya watu ambao wana mnasaba na watu wa eneo hilo, hebu tueleze kile ambacho kipo na kile ambacho wanakieleza juu ya ugonjwa huu wa Ebola. Asante sana. Kweli ni kwamba mwenyewe nimezungumza na baadhi ya rahia wanaopatikana eneo la tukio, ni kama kiongozi wa mashirika ya kiraia la hotele, mwenyewe nilizungumza naye kwenye line ya simu, japokuwa mawasiliano yalikuwa mabaya, lakini ilifanikiwa kuzungumza na mmoja ambaye alikuwa katika eneo la Mbokolo, ni katika mkoa wa Chopa, lakini ni karibu tu na mkoa wa Bazwele, na mwenyewe akasema kwamba kwa kweli watu watatu wamefariki katika eneo la Likati kati na, akasema kwamba hiyo barabara inaenda moja kwa moja, na hapo inaweza kufika kuunganisha huo mkoa wa Bazuele pamoja na inji ya Afrika ya Kati, yaani Central Africa. Alafu akasema kwamba tatizo lililopo kama vile Salehe ametoa kuzungumza ni misitu, alafu misitu ni lazima kuchukua kutumia pikipiki piki. Yani hapo ni kutumia pikipiki kwenda kwenye misitu. Akaongeza kwamba kwa sasa kuna watu zaidi ya ishirini na tatu ambao walikufa vile vile katika sehemu nyingine, lakini haijulikani walikufa na nini. Akasema kwamba kulikuwa na kipindupindu, watu walikuwa wakihara. Hiyo ilikuwa ni sehemu nyingine, sio sehemu ambako watu wamefariki wa watu katika eneo la Likati. Alafu vilevile ni kwamba hii eneo ya Bazwele kuna sehemu moja ambayo ni mkoa wa Chopo, haya maeneo ya Kisangani, watu yani wanatoka huko Bazwele wanakuja kufanya biashara katika mkoa wa Chopo na wengine katika maeneo ya Ituri. Alafu wasiwasi iliyopo wasi ni kuhusu wale wananchi wa mashariki mwa Kongo, kwa sababu ukiangalia yale maeneo wote wanakuja kutafuta biashara yao katika mji wa Kisangani, na wale wa Kisangani wanachukua biashara yao Beni na Butembo mashariki mwa Kongo, na wale baadaye wanachukua biashara kutoka Mombasa, Kambala na wengine Tanzania na hapo ndio uh, serikali tayari katika kwenye mpaka wa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maeneo ya Kasindi, serikali ya Kongo imeweka uh, tahadhari kwanza, kutahadharisha watu hapo, wameweka maji, ukifika kwenye mpaka unalazimisha kwanza kunawa mkono na sabuni kabla uingie upande wa Rwanda, kabla, kabla uingie kwenye upande upande wa wa Uganda, na vile vile mpaka wa wa Rwanda wameweka vile vifaa ambavyo vinaangalia iwapo una joto ama hakuna. Ukiwa na joto basi unawekwa kando na hapo kuna madaktari ambao wanachunguza vile vile kwenye e, e, viwanja vya ndege, na kama ulivyosikia mwenzangu Saleh alivyokuwa al, al, akizungumza, ni kwamba yale maeneo kwanza, wananchi wengi wanaishi kwa kuinda wanyama pori, kwa sababu kifika katika muji wa Kisangani, ni wanyama wana, nyama wanauzishwa katika soko, na hapo serikali imetoa kwanza tahadhari kwa watu wote, kupiga marufuku, hakuna tena uendaji wa nyama, na watu wasisalimiane na mkono, vile vile kanisani watu wasigusane tena. Ndio hatua ambayo imechukuliwa sasa hivi, na wameomba kwamba madaktari wengine ambao wana ujuzi waongezeke katika ile sehemu kusaidia wale walioko, kwa sababu Ebola kuna mto mdogo ambao uko katika maeneo ya Ekwater unajulikana kama vile Ebola, kwa sababu sio mara ya kwanza huo ugonjwa kuibuka hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na huwa unaanzia maeneo ya Equateur katika zile zile sehemu tu ambapo sasa, mali... nyingine umetokea. Au sasa malifika umezungumzia, uh, watu wa eneo hilo. Hebu tupe wasifu wa, wa, wa watu wa eneo hilo hasa katika masuala zima la chakula. Ni nyama gani hasa za, ambazo ni pori? Eh, wanapendelea kula na maisha yao ya kila siku mwingiliano wao uko vipi? Na hivi sasa hali, kuna chochote ambacho kimebadilika kwa mujibu wa yule ambaye umezungumza naye? Oh, ndio. Kwa kweli ni kwamba wale wanyama wanauliwa ni wale nyami na wengine wanyama wadogo wadogo, hata na popo wale wanaoruka, na wanasema kwamba ni popo ndio wanaambukiza kwa haraka, kwa sababu wanaweza kutoka hii sehemu na kwenda nyingine, na vile wengine wanyama pori ambao, yaani kuna wanyama wengi ambao sisi wenyewe hatujui majina, lakini ni wengi na ndio biashara hasa sana kutoka huko kufanyika ku, katika mji wa Kisangani ikiwa ni mkoa wa Chopo na vilevile vile kuna wafanyabiashara wengine wanaunganisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nje ya Afrika ya Kati na hili eneo la Likati sio mbali sana na, na mpaka wa, wa nje ya Afrika ya Kati, yaani kwa wale ambao wana uzoefu wa kwenda kwenye misitu, watu wakienda wataingia kule Afrika ya Kati, alafu ni lazima tahadhari inawekwa kwenye mpaka wa nje Afrika ya Kati vile vile, na na, na majimbo mengine lakini mashariki ya kirahia katika eneo la Chopo yaani Kisangani, walisema kwamba lazima waweke kizuizi kwenye barabara yenye yani, kutoka Baswele ili waweke hapo uchunguzi, waanze kuchunguza watu hapo kabla waingie katika muji wa Kisangani, na hii itasaidia wengine watu ambao wanakuja mashariki mwa Kongo, maeneo maeneo kama ya Chopo, Kivu kaskazini na Ituri. Asante sana auseri malivika kwa uh, taarifa hizo. Sasa nikirejea kwa kwako Salehe Mwanamilongo, upo katika mji mkuu wa DRC Kinshasa. Je, hapo maisha ya Kinshasa yamebadilika kwa namna yoyote, ama ni kwa sababu Kongo imeshapitia eh, ugonjwa huu wa Ebola mara tisa, pengine hali ya maisha inaendelea kama kawaida? Ha, kwa kweli hapa maisha ni kama kawaida. Kwanza wengi mpaka sasa hawajui kinachoendelea huko eh, likaji unajua, ni, ni ndio tofauti hiyo na na, na, na taifa hapa. Yani, sidhani kwamba hata kumekuwa na bidhaa kutoka huko vimekuja hapa, haiwezekani. Yaani hapa ma, ma, maisha ni kama kawaida, na watu kwa kweli hawajali kinachoendelea kinachoendelea huko. Lakini wasiwasi uliingia wakati kwenye mitandao ya kijamii kulikuwa na taarifa kwamba Tayari kumekuwa na kisa kimoja hapa Kinshasa. Waziri wa afya alitakiwa kujieleza na kusema kwamba ni uongo mtupu na uzushi. Kwa hiyo uh, swali ambalo halijawafikia hapa karibu, kwa kweli wakazi wa Kinshasa wamekuwa hawatakuwa na wasiwasi wowote. Na umezungumzia ume, ume kwamba kuna uh, kundi lingine la wataalam wataelekea eh, huko eneo la Baswele ili kuweza kuhakikisha kwamba mlipuko huu hausambai. Uh, zaidi sasa, uh, labda ungetueleza hao wataalam ni wataalamu wa namna gani? Ni, ni, ni kutoka maeneo gani ama ni wa afya tu peke yake? Ndio unajua ni, ni Kongo ambayo imeathirika kwa mara nyingi toka miaka ya sabini na, na, na, na, na, na ugonjwa huo, imekuwa kwa kweli, imelipa suala hilo umuhimu mkubwa, kwa sababu wamesema misitu hiyo ya Equateur ndio ngome ama msingi wa, wa wa virusi hivyo vya Ebola. Kwa hiyo kuna watu wengi ambao wana uzoefu wa, wauguzi na madaktari ambao wana uzoefu wa kukabiliana na tatizo hilo. Unaweza ukakumbuka kwamba wakati ugonjwa huo ulijitokeza huko Liberia na huko Guine, Congo iliweza kutuma Eh, madaktari wake na wauguzi kwa ajili ya kwenda ku, ku, ku kusaidia uh, nchi hizo za Afrika Magharibi kukabiliana na ugonjwa huo, na hata hapa ni wataalamu hao ambao wanapelekwa huko na ambao wana uzoefu kabisa wa kupambana na uh, ugonjwa huo uh, wa, wa Ebola. Asalehe Mwana Milongo na Austere Malivika, ni washukuru sana kwa kuweza Uh, kujiunga nasi katika Kwa Undani hii leo ili kuweza kutupasha kile ambacho kinaendelea, lakini kile ambacho tunaweza tukuambia ni kwamba ugonjwa wa Ebola hauna tiba na unaua, na kikubwa zaidi wataalamu wanaeleza kwamba kile ambacho unaweza kukifanya kujiepusha nacho ni vitu vitano: osha mikono Acha kukutana na mtu na, na, na kupeana mikono, kusalimiana, kugusana vilevile vile. kama kuna mtu ambaye amepoteza maisha hakikisha kwamba unajua kabisa huyu mtu kile ambacho kimemsababisha apoteze maisha. Kingine, unapoona dalili yoyote ya hatari, fika katika sehemu muhimu ya afya. Hali kadhalika usiwe usiwe na hofu kubwa. Basi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Tukirejea tutaelekea moja kwa moja nchini Tanzania katika kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo tunaelekea moja kwa moja nchini Tanzania. Hapo jana lilitokea tukio nchini Tanzania la polisi kufyatua risasi baada ya kutokea hali ya sintofahamu baina ya naibu waziri wa fedha wa zamani na mbunge wa jimbo la Mkuranga eh, wa zamani Adam Malima baada ya kudaiwa kuelezwa kuwa alizua, alizuia polisi kutekeleza wajibu wao, ambapo kwa mujibu wa video iliyozagaa mitandaoni inamwonyesha kiongozi huyo e, wa zamani akibishana na polisi huku kukiwa na kundi kubwa la watu waliokuwa wakishuhudia na baadaye alionekana polisi akifyatua risasi hewani akiwa katika namna ambayo inaashiria kabisa kwamba alikuwa na jazba. Lakini hii leo, kamanda wa kanda maalum ya Dar es Salaam, Simon Siro, alielezea kwa undani kabisa na tukio kamili na ripoti kamili kwa upande wao polisi. Hebu tumsikilize kile ambacho amekizungumzia juu ya ukweli halisi wa tukio lenyewe la jana. Tarehe 15 mwezi wa 5 2016, ilikuwa majira ya saa 6 za mchana, maeneo ya Masaki, karibu na ubalozi wa Canada. Kuna hii kampuni ya Pliskane, ambayo ni wakara wa kukusanya madeni, lakini kamata teksi bubu pia wanahusika na wrong park, watu wanaegesha maeneo ambayo hawaruhusiwi kisheria kuegesha. Lakini kampuni hiyo au wakara huyo waliomba askari kutoka kituo cha polisi Osabei, walipewa askari kwao jana majira ya mchana wakiwa katika shughuli zao walifika maeneo hayo na kuikuta gari ya mheshimiwa Malima ilikuwa imeegeshwa yale maeneo lakini imeegeshwa maeneo ambayo hawaruhusiwi kuegesha. Kwa hiyo mfanyakazi wa Frisken, hiyo huyo wakala aliamuru lile gari liende yadi. Yule dereva alikataa kupeleka gari yadi, kwa hiyo kukawa kama kuna vurugu. Kwa hiyo polisi officer aliingilia kumwamuru wapeleke gari yadi, yule dereva bado alikataa kupeleka gari yadi, matokeo yake akaliondoa lile gari. Sasa askari wetu alipoona aliondoa lile gari, akarukia ile gari, akaingia kwa nguvu kwenye ile gari, akaenda kitambo kidogo, askari bado akamlazimisha kurudisha gari lilipokuwa. Sasa gari iliporudi, ilipokuwa, ndio mheshimiwa Malima alitoka ndani ya ule ubarozi. Alipofika polisi bado walimwambia mheshimiwa, hii gari yako tunataka iende yadi. Kwa hiyo kikatokea ubishani pale, na nafikiri mheshimiwa Malima pale ni mtu maarufu, anafahamika kwa hiyo watu waliposikia mzozo, wakaja wengi, na mbaya zaidi waliokuwa wanakuja wanaonyesha polisi anachofanya si halali, hawajibiki Mgis, kama zogo zogo dhidi ya yule askari polisi, wale askari polisi, lakini askari polisi walimtaka Mheshimiwa Malima akubali kupeleka hiyo gari yadi. Kwa hiyo mheshimiwa hakukubali kutoa hilo gari yadi, na maneno alikuwa anasema ni kwamba yeye amefanya kazi na viongozi wakubwa kwa maana wakubwa, na wale polisi, kwa hiyo kukawa hakuna maelewano sasa kutokuwepo na maelewano, na kwa vile wale wanafanya lile zogo, polisi waliamua kuondoka, lakini walipokuwa wanaondoka, waliona zogo linaendelea, wakapata ujasiri kwamba si sahihi, kwa sababu sisi polisi kama kuna mtumiwa, kama kuna kielelezo, ni lazima utumie nguvu ya kadri kuhakikisha mtumiwa anakwenda kituo cha polisi, na kama usipofanya hivyo, utashitakiwa kwa uoga, tunaita cowardness. Kwa walirudi kwa, kwa ujasiri, na kwa sababu wale walikuwa wanazomea na mazingira yakawa ni yana ni hatarishi kwa hiyo askari wetu alichofanya kwa lengo la kufanikisha ule ukamataji, ndio alipiga zile risasi tatu hewani kama mlivyoona, watu wakatawanyika na akamwamuru mheshimiwa Malima na dereva kuhakikisha gari hilo linakwenda kipolisi. Dereva na mheshimiwa Malima wote walipelekwa kituo cha polisi. Kwa hiyo utumiaji wa zile silaha, utumiaji wa ile silaha ilikuwa ni kwa ajili ya mazingira yaliyokuwepo, lakini kubwa zaidi kwa ajili ya kusaidia ukamataji, kwa sababu ingekuwa ni aibu tungewashtaki wao kutoweza kuwakamata washtakiwa na kutoweza kupeleka kituo kielelezo kunakotakiwa kupelekwa kielelezo. Lakini leo mheshimiwa Malima amepelekwa mahakamani kwa makosa yake. Kwa hiyo kimsingi, ninachosema ile bunduki tunapokuwa nayo tunawapa askari ni kwa ajili ya matumizi na tumewapa maelekezo. Kwa hiyo kikubwa, wananchi wajue swala la utii wa sheria bila shuruti. La msingi ukikataa kutii sheria, tuna kila namna kuhakikisha kwamba tunakamata na kupeleka panapohusika. Kwa hiyo askari polisi alichofanya ni kutumia uzoefu wake umarika, uma, uma, uma, umakini wake kuhakikisha kwamba gari ambalo ni kielelezo, dereva ambaye ni mtuhumiwa, na mheshimiwa Malima ambaye ni mtuhumiwa wanapelekwa vituo vya polisi, wanapelekwa kituo cha polisi na wamefanikisha hicho na leo amepelekwa mahakamani. Naam, basi ni kamanda wa kanda maalum ya Dar es Salaam Simon Siro alipozungumza na wanahabari hii leo juu ya swala hilo. Na tumefanikiwa kuongea na mwanahabari wa gazeti la e, Tanzania Daima E, Mika Ndaba. Mika Ndaba ulihudhuria leo uh, mahakamani, hebu tueleze kile ambacho kimetokea. Malima alifikaje mahakamani na mashitaka yake yaliyoelezwa katika mahakama ni nini? Naam, Malima alifikishwa katika mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam majira ya saa sita na nusu akiwa chini ya ulinzi wa jeshi la polisi akiwa ameambatana na dereva wake na a, katika kufikishwa huku amepandishwa kizimbani majira ya saa saba na lolo mchana, mbele ya hakimu mkazi wa mahakama ya hakimu mkazi Kisutu. Na wawili hao wamesomewa makosa mawili, e, Malima akikabiliwa na kosa moja na pia akikabiliwa na kosa moja na mwendesha mashtaka wa serikali ambaye anaitwa uh, bibi Eh, Johannes Zakaria aliwasomea mashtaka mawili. Eh, shtaka la kwanza linamkabili mkabili dereva wa Malima ambalo ni la kuzuia polisi kutekeleza majukumu yake pamoja na kusababisha kujeluzu Naam, naona mawasiliano yamekatika. Tutajaribu e, kumtafuta Mika Ndaba kwa ajili ya kuendelea kutupasha e, lakini kama ulivyomsikia Mika Ndaba, alichoweza kukizungumza moja kati ya mashtaka aliyesomewa dereva wa e, kiongozi huyu wa zamani ni swala zima la kujeruhi, na lingine ikiwa e, ni kuzuia polisi kutekeleza wajibu wao, lakini kwa upande wa kamanda Siro ni nini hasa alichokizungumza tukio la polisi yule kufiatua risasi hewani? Siku zote kazi yetu unazifanya kwa ushujaa. Swala kubwa pale la kuangalia, unamzuia askari polisi asifanye kazi yake, unategemea ya nini? Hilo ndio swala la kwanza. Yeye kazi yake ni kuhakikisha kwamba kodi inakusanywa. Sasa ukikataa kukusanya, kwa mfano, unaambiwa gari liende yadi, ukikataa kwa sababu unamdharau huyu raia, lazima polisi aingilie. Ndicho kilichofanyika. Gari iende yadi, unakataa gari isiende yadi, unaambiwa uende polisi, unakataa kwenda polisi, polisi atakuacha? Hawezi kukuacha, hawezi hata siku moja. Lazima atatumia nguvu ya kadri, nguvu ya kadri kuhakikisha kwamba unakwenda kituo cha polisi, na ndicho kilichofanyika jana yani. Kamanda wa, eh, kamanda wa mkoa maalum wa kipolisi Dar es Salaam, Simon Siro akielezea hayo. Basi tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kwa siku hii ya leo. Mi naitwa Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi, tukutane tena katika kwa undani.