Idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni sande shomari na mimi hapa ni bmj mridhi ambapo nakukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni siku ya jumatano tarehe 17 mwezi mei mwaka 2017 tunasikika kupitia 107.5 fm nairobi kenya kati ya redio zingine shirika na, katika masafa mafupi, tuko kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. Nam, katika matangazo yetu ya leo baada ya mjadala mkubwa kujitokeza hapa Washington juu ya kama rais wa Marekani amefanya kosa la jinai kufuatia ripoti za mazungumzo kati yake na mkurugenzi wa zamani wa FBI James Comey, wachambuzi wanasemaje? Kwa kweli hii inaleta mtazamo mpya kabisa kwenye siasa za Marekani na sio tu kwenye siasa kwa ujumla, lakini kama utaangalia matukio ya toka uh, rais mpya Donald Trump aingie madarakani mpaka sasahivi kumekuwa na kuto kutulia. Na katika habari nyingine, huko DRC wakongomani wakiadhimisha miaka ishirini tangu kufurushwa kwa aliyekuwa dikteta wa nchi hiyo Mobutu Sese Seko, je, wanasemaje? Mzee alitaka kwanza wakongomani wenyewe waweze kujichagulia watu ambao wanaweza kuwa viongozi wao, na leo rais Joseph Kabila anaweza ameendelesha hiyo mawazo ya mzee, yaani yeye ndiye aliweza kuk... Hizo basi ni miongoni tu mwa habari tulizokuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisoma kwako na BMJ Muridhi. Ikulu ya Marekani imeendelea kukumbwa na mzozo kufuatia tuhuma za kushangaza kwamba rais Donald Trump alijaribu kuingilia upelelezi kuhusu shutuma za kuhusishwa kwa aliyekuwa mshauri wake wa usalama wa taifa na uhusiano ulio halali na maafisa wa Rusia. Haya yanajiri kufuatia sakata nyingine iliyoibuka baada ya ripoti kwamba Trump alitoa habari za siri za kijasusi kwa wanadiplomasia wawili wa, wa Rusia wiki iliyopita. Afisa mmoja wa ikulu amenukuliwa na gazeti la Politico linalochapishiwa hapa Washington akisema kwamba hakuna ajuaye ni nini kitakachofuata kutoka sasa kuhusiana na sakata hiyo. Idadi ya wabunge wa Republican na Wademokrat wanaotaka kuendesha mwendesha mashtaka maalum kuteuliwa au kuundwa kwa tume maalum kuchunguza tuhuma za mahusiano yoyote kati ya washauri wa Trump na Russia imeonekana kuongezeka hivi leo. Maafisa watano wa usalama pamoja na mtaalamu mmoja wa mabomu waliuawa leo Jumatano katika mji mkuu wa Somalia baada ya bomu lililotegwa ndani ya gari kulipuka walipokuwa wakijaribu kulitegua. Msemaji wa polisi wa Somalia Muhamed Yusuf Omar Madale ameiambia Sauti ya Amerika kwamba gari hilo lilikuwa limeegeshwa karibu na kituo cha polisi katika mtaa wa Wandajir mjini Mogadishu. Amesema kwamba baada ya kuwa na shaka, maafisa wa usalama walimtaka au walimkamata dereva wa gari hilo, na walipojaribu kulitegua bomu hilo, gari hilo lililipuka. Amesema huenda bomu hilo liliteguliwa kwa kubonyeza kidude cha kielektroniki kisichokuwa karibu. Hakuna kundi lililodai kuwajibika na shambulio hilo hadi sasa. Na Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba raia wa jimbo la Kasai huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wanakabiliwa na usumbufu mkubwa kutokana na hasia zinazoendelea katika jimbo hilo. Ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyotolewa wiki hii inavituhumu vikosi vya usalama vya taifa hilo kwa kuwazuia au kuwaua kuwaua dazani ya wanawake na watoto. Mwenzangu Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti yake William Cross kutoka Kinshasa. Tangu mwezi Augasti mwaka jana, jimbo la Kasai katikati kati ya Kongo limekuwa kitovu cha mapigano makali kati ya serikali na kundi lenye silaha linalojulikana kama Kamwina Nsapu. Umoja wa Mataifa umelaani pande zote katika mapigano hayo katika ripoti yake, ikiwatuhumu wanamgambo kwa kuandikisha watoto na kushambulia majengo ya serikali na maafisa wake na vikosi vya usalama vinalaumiwa kwa kupeleka kiwango kikubwa cha silaha na kutumia nguvu kupindukia katika operesheni zake dhidi ya waasi wa Kamwina Nsapu. Ripoti ya pamoja ya ofisi ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa iliyotolewa jana imegundua kwamba jeshi la Kongo na polisi wamefanya mauaji ya kiholela 185 kati ya mwezi Machi na Aprili, wakiwemo wanawake 16 na watoto 63 waliuliwa katika miji mitatu ya jimbo la Kasai wakati wa mashambulizi yao. Kasai ya Kati ni jimbo la tano la DRC kukabiliwa na mapigano hivi sasa. Mkurugenzi wa ofisi ya haki za binadamu Jose Maria Arzna ameieleza Sauti ya Amerika kwamba Umoja wa Mataifa una wasiwasi kutokana na hali inayoendelea katika jimbo hilo. Unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington. Kundi la wanamgambo wenye silaha kali likijumuisha mabomu ya kujitoa mhanga lilivamia kituo cha utangazaji cha serikali mashariki mwa Afghanistan na kuua takriban watu wawili na kujeruhi wengine ishirini. Hayo ni kwa mujibu wa maafisa wa serikali. Wamesema wanajeshi wa Afghanistan walilizunguka jengo hilo na kuua mmoja wa wanamgambo hao katika mapigano ya kurushiana risasi. Mapigano, mapigano hayo ya leo katika mji wa Jalalabad ambao ni mji mkuu wa jimbo hilo Yalianza kwa mabomu ya kujitoa mhanga na kutoa njia kwa wengine kuingia katika jengo la televisheni ya taifa ya Afghanistan RTA, na hayo ni kwa mujibu wa maafisa na mashahidi walivyowaeleza wanahabari hii leo. Rais mpya wa Ufaransa Emmanuel Macron ameteua baraza lake la mawaziri ambalo lina idadi sawa ya wanaume na wanawake wanaotoka katika mchanganyiko wa wanasiasa waliobobea kutoka vyama mbalimbali vya, mbali vya kisiasa na wageni kutoka asasi za kijamii. Aliyekuwa waziri wa ulinzi nchini humo Jean-Yves Le Drian ambaye ni msosialisti ameteuliwa kuwa waziri wa mambo ya nje. Katika miaka yake mitano ya kwanza kama waziri wa ulinzi, Le Drian alisimamia operesheni za kijeshi nchini Mali, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Iraq na Siria. Sasa ataungana naye waziri mkuu Eduardo Felipe ambaye aliteuliwa na Macron siku ya Jumatatu, siku moja tu baada ya, ya, ya rais huyo kuchukua mamlaka. Mwanasiasa mwingine maarufu wa mrengo wa kulia Bruno Lomaye ameteuliwa kama waziri wa uchumi, akiwa mmoja wa wanasiasa wa kikonservativu watatu ambao wako kwenye baraza hilo la mawaziri. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Basi, katika habari ilizopewa uzito wa juu hii leo ni hapa Washington ni mjadala mkubwa ambao umejitokeza kama kuhusu rais wa Marekani kama amefanya kosa la jinai kufuatia ripoti za mazungumzo kati ya Rais Donald Trump na mkurugenzi wa zamani wa FBI James Comey daiwa kutaka asimamishe uchunguzi kuhusiana na mshauri wa usalama wa taifa wa zamani aliotolewa kazini Michael Flynn, juu ya uhusiano wake na Russia. Lakini White House imekanusha habari hiyo. Lakini je, hii ina maana gani katika utawala wa Trump? Muda mfupi uliopita nimezungumza na mchambuzi wa siasa Profesor William Kanter na kwanza kutaka kujua hilo. Kwa kweli hii inaleta mtazamo mpya kabisa kwenye siasa za Marekani na sio CO2... tu kwenye siasa kwa ujumla, lakini kama utaangalia matukio ya toka uh, rais mpya Donald Trump aingie madarakani mpaka sasa hivi, kumekuwa na kuto kutulia kwa taarifa mbalimbali ambazo zinaonyesha aidha utendaji usiofaa au mawasiliano mabovu au tu taarifa ambazo hazijathibitishwa ambazo zinaendana sana na utendaji wa rais Trump na watu wake wa karibu. Kwa hiyo sasa hivi imefikia hatua hii ambapo inaonekana you know, kwamba rais amemwambia direkta wa zamani wa FBI kwamba asimamishe uchunguzi, kitu ambacho ukiangalia pia historia iliyokuwepo katika miezi michache iliyopita kwamba kuna uchunguzi unaoendelea ambao ulikuwa wanaangalia mazingira ya uh, kampeni za, za rais Trump wakati anagombea urais na, wa na watu wake jinsi ambavyo inasemekana inawezekana walishirikiana na taifa lingine la nje katika kurubuni au utaratibu wa uchunguzi na uchaguzi. Basi kwa kumwambia Comey kwamba asiendelee na uchunguzi ni kama vile anamwambia kwamba asiendelee na kumfuatilia yeye katika kile ambacho wanakifuatilia kuhusiana na alichokifanya wakati wa uchaguzi, na pengine, kwa sababu kumekuwa pia na maelezo ya upande wa White House kuhusiana na swala hili kwamba si hivyo ambavyo e, rais alivyozungumza, sasa basi wako wa bunge ambao kwenye baraza la Senati wameshaomba hivi sasa yapatikane maelezo, maelezo ya kuitwa Komi au maelezo yaliyopo kwenye maandishi au maelezo ya kurekodiwa. Sasa hili pengine kwa upande wako, nawafahamu linaweza kufanyika vipi? Uh, hii linaweza kufanyika kisheria, sababu kuna sheria ya Marekani ambayo ina, inaitisha kumbukumbu kumbu, au inaitisha taarifa au inaitisha hata vyombo ambavyo vina hifadhi taarifa kama vile simu au kompyuta kwa ajili ya kutafuta ushahidi. Kwa hiyo, uh, kama itafikia hatua ya kwamba zile kamati za bunge zitaomba kisheria kwamba kumbukumbu zote ambazo zinahusiana na uh, mawasiliano yaliyofanyika kati ya uh, Omi na rais Trump ziletwe kisheria mahakamani au ziletwe kisheria bungeni, basi itakuwa ni kwa mujibu wa sheria kwamba vitu vyote vipatikane, na pale ndo ambapo ukweli kamili utajulikana kwamba Uh, mazungumzo yaliyofanyika ya kutaka kusimamisha uchunguzi wa Michael Flynn yalifanyika katika mazingira gani, na rais alitumia maneno gani katika kuomba uchunguzi usimamishwe, na majibu ya komi yalikuwaje. Kwa hiyo itatupa picha nzuri kabisa kuonyesha kwamba kitu gani kilifanyika, na baada ya hapo ndipo mkondo wa sheria unaweza ukachukua nafasi yake. Ni mchambuzi wa siasa hapa Marekani, Profesa William Kanta akizungumza na Sauti ya Amerika. Mkuu wa makao makuu ya jeshi la Marekani kanda ya Pasifika ameonya hii leo kwamba kuwepo kwa mchanganyiko wa makombora ya masafa ya mbali na vichwa vya nyuklia katika e, mikono ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ni chanzo cha maafa. Aliongea katika hafla iliyokuwa kule mjini Tokyo hii leo, mkuu huyo admirali Admirali uh, Harry Harrison Jr amesema kila jaribio la Korea Kaskazini lililofanywa linaweka mazingira ya kufikia hatua ya karibu ya uwezo wa kuwa na makombora kamili ya nyuklia. Na huko Ufilipino, mazoezi ya kila mwaka ya majeshi ya baharini ya Marekani na Ufilipino mwaka huu hayata ku... Yatakwepa harakati zake katika bahari ya South China, wakati viongozi wa mataifa ya kusini mashariki mwa Asia wanachukua hatua wa nyingine ya kuleta ushirikiano madhubuti wa kisiasa na kiuchumi na China. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti za mwandishi wetu, wafungwa zaidi ya hamsini wametoroka kwenye gereza kuu la Kinshasa, akiwemo mbunge Nemwanda Nsemi, kiongozi wa kundi la kidini na la kisiasa ambaye anashukiwa kupanga njama ya kuhujumu taasisi za serikali. Hayo yametokea huku wakongomani wakiadhimisha miaka ishirini ya kufurushwa kwa dikteta Mobutu Seseseko aliyeongoza nchi hiyo kwa muda wa miaka thelathini na miwili. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu Salehe Mwana Milongo. Kulingana na mashahidi waliohojiwa na Sauti ya Amerika ni kwamba watu waliobeba silaha wakiwemo wanawake walishambulia gereza kuu la Kinshasa asubuhi ya leo na kusababisha wafungwa kadhaa kutoroka. Kwa mujibu wa waziri wa sheria Aleksi Tambwe Mwamba ni kwamba wafungwa wasiopungua 50 walitoroka akiwemo mbunge Nemwanda Nsemi, kiongozi wa kundi la kidini la la la kisiasa la Bundu dya Mayala. Tambwe Mwamba amesema kwamba polisi wamemsaka wa Nemwanda Nsemi na wafungwa wengine waliotoroka, lakini hakuelezea aina ya wafungwa hao. Duru zinaelezea kwamba washambuliaji ni wafuasi wa Nemwanda Nsemi. Usalama ulizidishwa kwenye eneo la gereza hilo la Makala toka asubuhi ya leo. Polisi wameonekana wakipiga doria, huku wakifunga njia zote zinazoelekea kwenye gereza hilo. Polisi hadi sasa hajatoa taarifa yoyote kuhusiana na tukio hilo. Gereza kuu ya Kinshasa ina wafungwa zaidi ya elfu saba lakini kwa mujibu wa waziri wa sheria ni kwamba wafungwa wakuu hawakutoroka hayo yametokea wakati ambapo Wakongo wameadhimisha miaka ishirini leo toka kuangushwa kwa utawala wa Mobutu Siseseko. Aliongoza nchi hii wakati huo ikiitwa Zair kwa miaka 32 ikiwa hakukuandaliwa na sherehe yoyote, lakini Mei 17 ni sikukuu ya wanajeshi nchini Kongo. Josue Mufula ambaye aliungana na mzee Laurent Desire Kabila katika vita vyake vya ukombozi ameelezea urithi wa vita hivyo miaka ishirini baadaye. Mimi nilikuwa kadogo, walikuwa na twita wa kadogo ama wanajeshi ambao tuliweza kuja na mzee hadi Kinshasa hapo kutoka Goma. Naweza sema urithi kubwa ambayo tumebaki nao leo ni alituambia tuweze kujua kujichukua kibinafsi na tuweze kupigania nchi mpaka uh, mwisho hata kwa kumwanga damu. Nafikiri mawazo ya mzee uh, inabidi inaendelea. E, swali ni moja, tumefanya nayo nini na hiyo urithi, na tutafanya nao nini kesho? Ndo swali nafikiri ya muhimu inabidi kujiuliza na, naona kuna mabadiliko katika mtizamo jinsi mzee mwenyewe alitaka nchi hii. Ndio ndio, kabisa kabisa, yani mzee aliitaka kwanza wakongomani wenyewe waweze kujichagulia watu ambao wanaweza kuwa viongozi wao na leo Rais Joseph Kabila anaweza ameendelesha hiyo mawazo ya mzee, yaani yeye ndiye aliweza kufanya uchaguzi iweze kufanyika. Maoni ya wananchi wa Kongo inatofautiana kuhusu mafanikio ya kidemokrasia nchini hapa miaka ishirini baada ya kutimuliwa madarakani kwa Mobutu Sese Seko. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Saleh Mwanamilongo. Asante sana Saleh bwana Milongo. Na kutoka Kinshasa naelekea nchini Kenya, ambapo nchi hiyo inatafuta uungwaji mkono ili kupitia sheria ya kukabili uhalifu wa mitandao unaoendelea kusababisha wizi na mateso, hata mauaji. Serikali kupitia wizara ya habari, teknolojia nchini Kenya inapendekeza kifungo ke cha hadi miaka ishirini gerezani kwa makosa ya uhalifu kupitia mitandao. Mwandishi wetu Josephat Kioko anayo taarifa kamili. Ulimwengu umetajwa kugeuka kama kijiji kidogo. Hii ni kwa sababu ya utumiaji wa mitandao intaneti. Imeboresha mawasiliano kote duniani. Kenya ni miongoni mwa nchi zilizopiga hatua kubwa katika mawasiliano kupitia mitandao kama hii, na sasa madhara yanaendelea kushuhudiwa kutokana na ongezeko la uhalifu mitandaoni. Wakati kampuni kubwa ya Microsoft ikiwa na wasiwasi kwa watumiaji wa mitandao, raia nao wanasemekana kuzembea katika kuzuia uhalifu kama huo. Katika harakati za VOA kuangazia watumia mitandao, nimempata Mama Esther aliye na miaka sitini na miwili akipokea mafunzo ya kompyuta. Anaona kweli huyu mama anashika kitu. nasikia hiyo hamu, ili niwe nikiwasiliana na watoto wangu jinsi ya kutumia computers. Mama Ester ni mfano wa maelfu ya watu wanaojifunza mawasiliano kupitia mitandaoni, lakini wengi hawafahamu hatari inayowakabili. Sasa serikali ya Kenya, kupitia wizara ya habari na mawasiliano, imeanza harakati za kuweka sheria ili kuzuia uhalifu wa mitandaoni, na hili sasa limekuwa ni kama janga kubwa, hasa katika bara la Afrika. Mtaalamu wa teknolojia Erikson Madhenge amenieleza kwamba kutoweka software mpya kama ilivyoagizwa na kampuni zinazohusika ni hatari sana kwa watumia mitandao. Kama mtu atakuwa haja update hiyo hiyo, operating system yake, iwe kiwango kile Microsoft system wanayosema, inakuwa hatari sana, inaweza kuwa accessed na ikakuwa hakt hiyo system, na ikikuwa hakt italeta tatizo sana Organization ambayo inayotumia information system ndio iko na information zote, transaction zote, ama anything which is done, hiyo system iko hacked, basi hiyo organization itakuwa imevunjika kabisa, operation zake haitaweza kufanya. Kwa mfano kama benki, kama hiyo system ya benki itakuwa imekuwa access na ikakuwa hacked, basi hakuna transaction yoyote ambayo inaweza kufanyika, ama za kiserikali. Kama hawajaweza ku update hiyo system, itakuwa ni muhimu sana wakifanya haraka upesi iwezekanavyo na ni kwa sababu ya hatari kama hii ambapo waziri wa habari na mawasiliano nchini Kenya, Joe Mucheru anasema inahitajika adhabu ya hadi shilingi milioni ishirini kwa makosa ya uhalifu mitandaoni ama muhusika kufungwa jela hadi miaka ishirini. Msichana Fatima kutoka kusini mwa pwani aliacha masomo na anapojifunza tarakilishi, nia yake kuu ni kupata marafiki wa kizungu nasikwenda sekonda kwa sababu zangu walikuwa na uwezo, kwa sababu pengine wengine waweza kwenda beach, pengine waweza pata mzungu kwa uwezo kuongea naye. Mapema juma hili kampuni ya Microsoft ilitangaza kwamba hadi mataifa 150 yameshuhudia uvamizi katika mitandao kupitia tarakilishi. Erikson Madhenge, tena hapa, anasema kuna gharama kubwa ya kudhibiti utumiaji na vifaa vya mawasiliano. zile organization kubwa wameinvest katika software nzuri na software security ya kisawa sawa, huwa hawajabahatisha. Wale wako serious kwa update pia system zao za security kupitia na hao maexperts wao. Huku Afrika huku sisi watu hawa, watu wa kawaida kawaida hawa, kama wataweza kuaksesiwa hapo, hakuna kupona. Nchi za Afrika Mashariki zimekuwa na mfulizo wa mikutano ili kujadili kwa pamoja mbinu za kukabili uhalifu kupitia mitandaoni. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, VOA jioni. katika makala ya afya vileo tunaangalia kuhusu jinsi mwili wa binadamu unavyoweza kubadilika kutokana na hali ya mtu mwembamba kwenda kwenye unene baada ya umri unavyozidi kuwa mkubwa mwandishi wa sauti amerika jessica berman anatuarifu kuwa wakati haliyo anajitokeza watu wengi wanaongezeka unene wanasayansi waliogundua masuala ya kibiolojia yanayosababisha kuongezeka unene wanasema sio kosa lao mary mgawe anayesoma taarifa ya mwandishi wa sauti amerika jessica berman Wanasayansi wanasema mara nyingi watu wanapofikia umri wa kati ndipo mabadiliko hutokea. Mara nyingi wanaongeza uzito hata pale ambapo anakula kiasi kidogo cha chakula. Mtaalamu anayetibu magonjwa yanayohusiana na masuala ya homoni J Chang anasema kiwango cha kawaida cha uzito kinachoongezeka ni kilo kumi na tatu au zaidi kwa watu walio na umri wa miaka kati ya 20 hadi hamsini. Chang anaongoza maabara inayoshughulika na uzito na umri katika taasisi ya magonjwa ya moyo, mapafu na damu karibu na Washington DC. Taasisi yetu inaona kwamba uzito unaongezeka katika umri wa kati kutokana na ukosefu wa mazoezi, jinsi watu wanapochagua utaratibu wa maisha yao program. na ukosefu wa maadili ya kuzuia uzito wa kuongezeka lakini utafiti wetu unaonyesha kuwa kuna programu za kijenetiki ambazo zinatutengenezea mwenendo wa kuishi katika umri wa kati. Chang anaongoza jopo la wanasayansi waliogundua mchango wa enzim inayojulikana kama DNA PK. Anasema inazidi kuongezeka wakati umri unapoongezeka zaidi. Ni kama vile unapojaribu kutumia mguu kwenye breki ya gari, na inachofanya ni kuzuia mafuta kutoka kwenye matumbo yetu, na inazuia mafuta katika tishu zetu kama vile skeleto maso Chang ameeleza kwamba DNA PK inasababisha watu kupoteza mfumo wa seli zilizoko ndani zinazoitwa mitochondria, ambazo zinatumia nguvu kubwa katika mwili na wakati huo huo zinabana mafuta, baada ya kugundua njia ya kibaiolojia katika utafiti uliofanywa kwa nyani walio kwenye umri wa kati wachunguzi waliwalisha nyani walio na umri mkubwa vyakula vyenye mafuta mengi. Nusu ya nyani hao walipewa DNA PK wakati wengine hawakupewa. Chang anasema wanyama waliotibiwa hawakuongeza uzito mwingi kama wale ambao hawakupatiwa. Takriban asilimia 40 walipunguza uzito na walinusurika kupata ugonjwa wa kisukari type 2. Pia walikimbia kwenye mashine ya treadmill zaidi kuliko panya waliodhibitiwa. Kwa kuongezea kupunguza hatari ya kupata ugonjwa wa kisukari, Chang anasema DNA PK inhibitor inaweza kushusha chini kiwango cha ugonjwa wa moyo na magonjwa mengine ambayo mara nyingi hutokea wakati wa uzeeni. Anasema inhibitor haiwezi kufanya kazi kwa watu wenye umri mdogo ambao tayari wameongeza uzito zaidi kutokana na kula vyakula visivyotakiwa badala ya kupunguza mitokondria. Changa anasema utafiti mwingi uliofanywa kwa wanyama unatakiwa kabla ya DNA PK kufanyiwa vipimo kwa wanadamu. Uthibitisho wa dawa unaweza kutolewa baada ya miaka mingi baadaye. na kabla hatujamaliza matangazo yetu, na kuletea muktasari wa habari, rais mpya wa Ufaransa Emmanuel Macron ameteua baraza lake la mawaziri ambalo lina idadi sawa ya wanaume na wanawake. Maafisa watano wa usalama pamoja na mtaalamu mmoja wa mabomu wameuawa hii leo katika mji mkuu wa Somalia baada ya bomu lililotekwa kwenye gari kulipuka. Ikulu ya Marekani imeendelea kugubikwa na mzozo kufuatia tuhuma za kushangaza kwamba Rais Donald Trump alijaribu kuingilia upelelezi kuhusu aliyekuwa mshauri wake wa usalama wa taifa Michael Flynn, kwamba alihusika isivyo halali na maafisa wa Rusia. Matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujunga nasi hapo kesho jioni, kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, moja nanusu siku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi Abdushakur Abud, mwelekezi Aida Isa kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi ni BMJ Mridhi. Kwa pamoja tunawatakia wote usiku mwema na kwa herini kutoka Washington DC. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Amerika. Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani hivi karibuni ilitoa ripoti mpya na picha ambazo zimebainisha ukatili wa utawala wa Siria ambao umewezekana kutokana na kuendelea kupata uungaji mkono kutoka kwa washirika wake Rusia na Iran, kwa mujibu wa Umoja Mataifa na taasisi zinazoaminika za haki za binadamu vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini siria ambavyo vilianza mwaka elfu mbili kumi na moja vimesababisha vifo vya zaidi ya watu laki nne wengi wao wakiwa raia tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili utawala mara kwa mara umefanya mashambulizi ya anga na makombora katika maeneo ya mijini yenye watu wengi ikiwemo mabomu na mabomu ambayo yametupwa kiholela utawala wa asad umekuwa ukilenga mahospitali mashariki mwa alepo kwa mashambulizi kadhaa kuua wagonjwa na wafanyakazi wa afya. Kwa kuongezea mashambulizi ya anga, utawala umeendelea kuwateka na kuwatesa raia waliowekwa kizuizini, mara kwa mara wakipigwa, wakichomwa kwa umeme na kuwabaka waathirika hawa. Kwa mujibu wa mashirika kadhaa yasiyo ya kiserikali, utawala umewateka na kuwatia ndani kati ya watu elfu sitini na tano na laki moja na elfu kumi na saba kati ya mwaka elfu mbili kumi na moja na elfu mbili kumi na sita. Hata hivyo utawala pia umeidhinisha mauaji holela kwa maelfu ya watu waliokuwa wametiwa ndani, wakitumia njia ya kuwanyonga watu wengi pamoja kwenye gereza la kijeshi la Saidania, moja ya vituo ambavyo vinawazuia watu hao. Tunaamini hivi sasa kwamba utawala wa Siria umeweka eneo la kuchoma watu ndani ya gereza la Saidania ili kupoteza ushahidi. Amesema kaimu waziri msaidizi wa masuala ya mashariki ya kati Stuart Jones wakati akitoa taarifa yake. Ukatili huu wa kusikitisha umefanywa kwa msaada usio wa masharti kutoka kwa Rusia na Iran, amesema kaimu waziri msaidizi Jones. Wiki mbili zilizopita, katika mkutano wa Astana huko Kazakhstan, Uturuki, Rusia na Iran waliodhamini utaratibu wa Astana walikubaliana kuunda eneo maalum salama ambalo litapunguza ghasia na kuokoa maisha. Kutokana na kushindwa kutekeleza mikataba ya amani iliyopita, Marekani na sababu ya kuwa na mashaka kuhusu mkataba huu. Utawala lazima uache mashambulizi yote kwa raia na majeshi ya upinzani, na Rasha lazima ibebe jukumu la kuhakikisha kwa utawala unaheshimu mkataba, amesema kaimu waziri msaidizi Jones rasia ama imesaidia au imeangalia kando wakati utawala unafanya mashambulizi ya anga dhidi ya msafara wa umoja mataifa kuiharibu alepo na kutumia silaha za kemikali ikiwemo sarin dhidi ya raia katika jimbo la idlib hapo aprili 4 wakati wa ziara yake ya karibuni waziri wa mambo ya nje wa russia sergei lavrov amekiri kwamba hakuna suluhisho la kijeshi kwa mzozo wa siria Rasia lazima hivi sasa, kwa kasi ya haraka, itumie ushawishi wake kwa utawala wa Siria kupata uhakikisho kwamba ukiukaji huu wa kutisha unaachwa mara moja. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Amerika. <muchos>