Moja kwa moja kutoka Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tunakuletea kipindi cha Kwa Undani katika takriban dakika nne na nusu, lakini kabla ya hapo, na kusomea muktasari wa habari au tuseme habari muhimu za dunia. Rais mpya wa Ufaransa Emmanuel Macron ameteua baraza lake la mawaziri ambalo lina idadi sawa na ya wanaume na wanawake wanaotoka katika mchanganyiko wa wanasiasa waliobobea kutoka vyama mbalimbali vya mbali kisiasa na wageni kutoka asasi za kijamii. Aliyekuwa waziri wa ulinzi wa Ufaransa Jean Vledrian, ambaye ni msosialisti, ameteuliwa kuwa waziri wa mambo ya nje. Katika miaka yake mitano ya kwanza kama waziri wa ulinzi, Ledrian alisimamia operesheni za kijeshi nchini Mali, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Iraq na Siria. Sasa ataungana na waziri mkuu Eduardo Felipe ambaye aliteuliwa na Macron Jumatatu, siku moja tu baada ya rais huyo kuchukua mamlaka. Mwanasiasa mwana mwingine maarufu wa mrengo wa kulia Bruno le Maire ameteuliwa kuwa waziri wa uchumi, akiwa mmoja wa wanasiasa wa conservative watatu ambao wako kwenye baraza hilo la mawaziri. Maafisa watano wa usalama pamoja na mtaalamu mmoja wa mabomu wameuawa hii leo katika mji mkuu wa Somalia baada ya bomu lililotegwa kwenye gari kulipuka wakiwa, wak, walipokuwa wakijaribu kulitegua. Msemaji wa polisi wa Somalia Mohamed Yusuf Omar Madale ameiambia Sauti ya Amerika kwamba gari hilo lilikuwa limeegeshwa karibu na kituo cha polisi e katika mtaa wa Wadajir ulio mjini Mogadishu. Amesema kwamba baada ya kuwa na shaka, maafisa wa usalama walimkamata dereva wa gari hilo na walipojaribu kutegua bomu hilo, gari lililipuka. Amesema huenda bomu hilo liliteguliwa kwa kubonyeza kidude cha kielektroniki kilichokuwa mbali. Hakuna kundi lililodai kuwajibika na shambulio hilo kufikia sasa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington, kupitia redio zetu shirika ikiwa ni pamoja na 107.5 FM mjini Nairobi na vitongoji vyake. Ikulu ya Marekani imeendelea kugubikwa na mzozo kufuatia tuhuma za kushangaza kwamba Rais Donald Trump alijaribu kuingilia upelelezi kuhusu shutuma za kuhusishwa kwa aliyekuwa mshauri wake wa usalama wa taifa Michael Flynn a kwamba alikuwa na uhusiano usio halali na maafisa wa Russia. Haya yanajiri kufuatia sakata nyingine iliyoibuka baada ya ripoti kwamba Trump alitoa habari za siri za kijasusi kwa wanadiplomasia wawili wa, wa rasia wiki iliyopita. Afisa mmoja wa ikulu amenukuliwa na gazeti la Politico linalochapishiwa hapa Washington akisema kwamba hakuna ajuaye ni nini kitafuata kutoka sasa kuhusiana na sakata hiyo. Idadi ya wabunge wa Republican na Wademokrat wanaotaka mwendesha mashtaka maalum kuteuliwa au kuundwa kwa tume maalum kuchunguza tuhuma za mahusiano yoyote kati ya washauri wa Trump na Russia imeonekana kuongezeka siku ya leo. Na kundi la wanamgambo wa wenye silaha kali likijumuisha mabomu ya kujitoa mhanga lilivamia kituo cha utangazaji cha serikali mashariki mwa Afghanistan na kuua takriban watu wawili na kujeruhi wengine ishirini. Hayo ni kwa mujibu wa maafisa wa serikali. Wanasema kwamba wanajeshi wa Afghanistan walizunguka jengo hilo na kuua mmoja wa wanamgambo hao katika mapigano ya kurushiana risasi. Mapigano hayo ya leo katika mji wa Jalalabad ambao ni mji mkuu wa jimbo hilo. Yalianza kwa mabomu ya kujitoa mhanga na kutoa njia kwa wengine kuingia katika jengo hilo la televisheni ya taifa la Afghanistan linalojulikana kama RTA, na hayo ni kwa mujibu wa maafisa na mashahidi waliokuwa wa ambao walielezea wanahabari waliohudhuria shughuli hiyo. Hizo msikilizaji zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington. Muda mfupi ujao, namwona tayari mwenzangu Idi Ligongo ameingia hapa studio kuletea kipindi cha Kwa Undani. Mimi naondoka kwa sasa, jina langu BMJ Mridhi. Asalamu as alaikum, msikilizaji na mtazamaji wa Kwa Undani, popote pale ulipo, ninakukaribisha tena katika Kwa Undani, ambapo leo ni kipindi maalum kabisa tukiangalia miaka eh, ishirini toka kuondolewa kwa kiongozi wa zamani wa nchi iliyojulikana kama Zaire ambayo hivi sasa inajulikana kama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo, popote pale ulipo. Naam, kwa undani leo tunaangalia miaka ishirini toka kuondolewa madarakani kiongozi aliyoiongoza nchi iliyojulikana kama Zaira, ambayo ni nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hivi sasa. Mara baada ya kuondolewa miaka ishirini iliyopita aliingia Joseph Kabila eh, na vilevile Laurent Kabila ambaye ndiye baba wa rais wa sasa eh, Joseph Kabila wa nchi hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasia eh, ya Kongo. katika laini ya simu E, tunaye mwandishi wetu wa Kinshasa, Salehe Mwanamilongo, mwanahabari mwingine vilevile vile kutoka nchini humo, Rafael Bisima na Athmani Mpina. Vile vilevile tutapata fursa ya kusikiliza maoni ya baadhi ya wananchi wa DRC na kuweza kusikia kile ambacho wanakizungumza katika kipindi hiki cha miaka ishirini iliyopita toka aondolewe madarakani, Mabutu Sese Seko. Tukianza na Salehe Mwanamilongo, hebu tueleze hapo Kinshasa na maeneo uh, mengine ya nchi hali leo ilikuwa ilikuwaje? Kuna hali yoyote ya kuonyesha kwamba watu wanakumbuka kwamba miaka ishirini iliyopita siku ya leo Mobutu Sese Seko aliondolewa madarakani? Ndiyo, kwa ujumla, uh, uh, hali ilikuwa ilipangwa kuweko na uh, sherehe mbalimbali hivi, kama vile chama tawala kilipanga sherehe kabambe, lakini kutokana na tukio la leo ambalo lilikuwa la kushtukiza asubuhi ya leo la kutoroka kwa wafungwa kwenye gereza kuu ya Kinshasa kwa kweli eh, hali ya, ya usalama ilikuwa tete kabisa hapa Kinshasa. Kwa hiyo uh, masherehe zote ziliweza hivi kuaewa ku, ku, na hazikufanyika kwa, kwa, kwa, kwa kifupi tu ni vyombo vya habari ama televishen ambayo imekuwa ikipitisha filamu ya maisha ya Kabila na vilevile maisha ya Mobutu na kilichosababisha ku, kuanguka kwa utawala huo wa Mobutu, na vyombo vya habari hasa zaidi eh, vikizungumza na viongozi ambao walikuwa wakifanya kazi na Mobutu ama washirika wake wa karibu na vilevile viongozi waliokuja kwa ajili ya mapinduzi waliomsindikiza huyo rais Laurent Desire Kabila aliyemwondoa Mobutu. Asante sana Salehe mwana Milongo kwa utangulizi wako huu, endelea kuwa nasi hapo, ili kuweza kuzungumza, kwa sababu leo ni kipindi maalum kabisa tukiangalia miaka hiyo ishirini. Sasa nikija kwako Athumani Mpina, hebu tupe yale ambayo unayaona yametokea mabadiliko, yawe kisiasa, kiuchumi, kitamaduni, fikra za watu, mara tu walipoondoka Rais Mbutu Sese Seko na kuja Laurent Kabila na hivi sasa Joseph Kabila, nini hasa ambacho kipo katika nchi ya DRC? Uh, asante kwa ulizo wako bwana eh, kwa swali lako uh, ni kwamba uh, Mbutu alipoondoka wakati ule alioondokea, yani mambo yalikuwa kuwa kuharibika sana kabisa, yani ilikuwa hakuna kitu kinachokwenda vizuri tena, kwa sababu yule alikuwa kama ameshashindwa kabisa katika miaka ile ya mwisho mwisho wa, wakati ule ye alikuwa ameshashindwa kabisa, na alikuwa hadhibiti tena hata serikali yake. Kwa hiyo watu walikuwa wakifanya ki, wanavyotaka eh, askari walikuwa wakiwauzi watu sana kabisa, usalama ulikuwa hakuna, unaweza wakati wowote wa na majeshi wapige wakinyang'anye vitu ni basi, ilikuwa hali mbaya kweli. Halafu ukienda upande wa uchumi chini, nikushaharibika sana, umeporomoka kabisa. Halafu mfumuko wa bei ulikuwa mkubwa, yaani kila siku kunaongezeka labda pointi tano sita kumi kwa siku, yaani ikiwa dola moja kwa mfano ni wakati ile zinaitwa Zairi, ni mia asubuhi, ikifika saa sita zimeisha kuwa mia na kumi au na ishirini, kufika jioni, labda mia na thelathini mia na arobaini hivyo, kila siku kwani. Kwa hivyo ilikuwa hali mbaya kabisa. Alipoondoka, hali ya kisiasa tena ndio ilikuwa mbaya zaidi. Uh, ilikuwa fujo kabisa, watu wamefanya vyama, watu wanapigwa, wanafungwa, wanaharibiwa wana, wana vitu vyao. Basi ilikuwa ilikuwa ni hali mbaya. Sasa kwa hiyo, wakati alipofika Laurent Kabila, uh, ikaletea watu wengi sana matumaini, na fujo zote hizo zikaisha zika, basi watu wakawa na matumaini makubwa wakati ule lakini kwa bahati mbaya baada ya miaka kama mitatu minne, ye Laurent Desire akauawa, alafu kijana wake Joseph ndio akachukua madaraka. Sasa ilianza vizuri, lakini kwa wakati huyu kuhusu, kama vile tuseme, kiuchumi, unajua kwamba kiuchumi uh, tunaweza tukasema ile bina ya inakuwa si, eh, kama vile upande mmoja ni nzuri upande mwingine si nzuri. Yaani hivi sasa, kwa mfano, unajua kama mwari, miaka imekuisha, ilikuwa miaka ya matatizo ya kiuchumi dunia nzima ya dunia nzima eh, eh. Kwa hiyo sisi Kongo inauza, imebaki inauza tu um, ni um, ni um nini, ni madini tu ndio inauza nje. Sasa bei ya madini iliporomoka, kwa hiyo na uchumi wote ukaporomoka, ila hivi sasa ndio kidogo unaanza sasa. Upande mmoja nakuambia kama kunaweza kuwa mafanikio ni kwamba, kwa mfano hayo madini, si tunategemea sana ni shaba na shaba mwaka juzi chuni Kongo e, iliuza nje zaidi ya milioni moja tani za shaba. Hicho ni kiwango ambacho ilikuwa haijapata kuuza hata siku moja nje, hata wakati wa ukoloni. Wakati wa ukoloni e, waliwahi kuuza laki tatu na elfu hamsini tani za shaba, hivi sasa imefikia milioni moja. Ha, sasa hapo unaona kwamba ni mafanikio, lakini sasa kitu problem nyingine ni kwamba pesa hizo zote za hazikazi zinazofanya ndio haionekani. Basi uh, ndugu uh, Mpina, tutarejea kwako, waendelea kuwa hapo hapo, maanake tunaye Rafael bisima Visima, naye Rafael wewe ni mwanahabari, hebu tupashe, na umekuwa nchini humo eh, DRC kwa kipindi kirefu. Hebu tufahamishe eh, katika kipindi ambacho unakiona alichokuwa rais ni Mobutu Sese Seko na hali ya leo eh, ilivyo kwa kupitia marais hao wawili, mtu na mwanaye Laurent Kabila na Joseph Kabila. Asante sana ndugu <laughs> Ligongo na wasalimu waandishi wenzangu bwana Salehe Mwana Milongo pamoja na bwana Sumani ambaye nimemsikiliza katika matangazo yake. Bila shaka nitaanza na kukukumbusha kama vile ulivyosema, labda jina langu limekuwa haliendiki vizuri. Mimi naitwa Rafael Bakemana, napatikana mashariki mwa Jamhuri ya Kongo ya like Kidemokrasia, katika mji wa Goma, jimbo la Kivu ya Kaskazini. Uh, unavyoniuliza hali ilivyo tangu hapo Mobutu kutimuliwa na hali ilivyo leo, ni kweli kuna mengi uh, kama vile alivyosema bwana Asmani, kulikuwa na matumaini kwamba ujio wa AFDL iliyokuwa na msemaji bwana uh, Hayat, rais wa Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia mzee Lora Desire Kabila, ambaye bado sifa zake zinaendelea uh, hadi leo zikilinganishwa na zile za Lumumba na mengineyo, kunekuwa na matumaini makubwa. Ni kweli alivyojitokeza kwa sababu alionekana kwamba ni mtu alikuja ameleta msaada, maana Kongo ilikuwa imefikia kiwango cha kumwabudu hayati Marshal Mabutu, kiwango cha kufikiri. Ninakumbuka, maana nilikuwa nipo mtu mzima katika miaka ile, tulianza kuimba kwenye shule kwamba Mabutu ni wa milele neno hilo la milele linapokumbukwa, li unaogopa. Ni kitu gani kilikuwa kimewapata wananchi kumwindia mtu binaadamu aliyezaliwa na mama aliyekula ugali sijui na, na sombe a masamaki tini, mtu wa milele. Mtu wa milele hayupo, miongoni mwa wote walioko chini ya jua hakuna. Ni watu walioumbwa, watafariki na huenda wakasahaulika, hata kama historia Uh, haisahau uh, tunapokumbuka katika zile enzi za tisini na saba, bila shaka niko mmoja katika wale ambao waliokuweko hapo chama cha Afdel kilipotokea kutoka kikiongozwa na mzee Lorade Zire Kabila na kusema kwamba alikuwa ni msemaji wa chama na ilitangazwa kwamba kilitokea Uh, mara ya kwanza kilisikika inasema kwamba misingi yake ni Lemera, na ni kweli inapatikana katika majimbo ambapo misingi ya mageuzi ya kumchimua Mubutu madarakani ni katika jimbo la Kivu ya Kusini na Kivu ya Kaskazini. Kwa sasa hivi wakati ambapo tupo tunazungumza leo tarehe kumi na saba, inapokumbukwa kwamba ni siku kuu ya mapinduzi nchini Kongo uh, kama mtangazaji nashukuru kwamba umekubali kuwa mimi niko mtangazaji na ndivyo nilivyo, na mimi si mwongo katika matangazo yangu. Na hiyo ndilo tatizo langu nililo nalo kwamba ikiwa ni leo ni siku kuu ya ukombozi, lakini ukiangalia wananchi hali walimo leo, nini sababu za siku hii ya leo jela kuu la makala kuweza kubomolewa? Wakati ambapo niko nazungumza, pamefanyika mapambano makubwa kati ya jeshi la taifa linaloitwa FRDC na walalamikaji wa huko Maniema, katika mji wa salama bila katika milima ya Namoya yenye milima mikubwa yenye madini makubwa, ambapo leo kuamkia asubuhi palikuwa na mapambano. Nimejaribu kufuatilia na kutaka kujua kipi kinaendelea huko, ni kwa sababu ya lile shirika la uchimbaji madini linaloitwa Banro ambalo limedhibiti milima hiyo na kutaka kuwatimua wananchi walioishi kwa muda mrefu katika uchimbaji madini, na kumetokea timu la kikundi cha watu cha vijana waliosema sisi ni vijana walalamikaji. Naam, basi ah, uh, ndugu uh, Rafael, tutarejea kwako eh, tujiunge na mwenzangu Auser Malivika mwanahabari wetu ambaye yeye alifanya mahojiano na Sherno Zem Kambale juu ya mtazamo wake kuhusu hali ya sasa ya amani nchini humo katika maadhimisho haya ya miaka ishirini. Wakati aliingia kulikuwa espoir, watu wakawa wanasema no, watu wamechoka na nani na puvuara ya Mobutu wamechoka muda mrefu, miaka makumi tatu na mbili ni mingi, wanatoka watu wanachoka, tunapata ukombozi wa mupya, tunaangalia kama vitu vitakuwa kweli. Wakati aliingia ile vitu tulianjilia tena, unaona fujo fujo fujo mpaka leo. Kitu gani kinaweza kufanyika leo kwa kumaliza ile mgogoro yote? Mimi nawaza na silaha ya vitu yote inaomba watu wapite kwa ile dialogi ya kweli, mazungumzo ya kweli ya kuambia nyinyi, mnachukua silaha kwa nini? Nyinyi mnataka nini? Kwa nini wanatuambia? Mazungumzo ya kweli na kutia sheria zenyu zitahukumisha ta watu, hapana kusema mtu alifanya makosa inakuwa sababu mtu wanawamuhurumii na bado kila mtu atakana hurumiwa au hurumiwa na umefanya makosa itakuwa nguvu, nguvu wale wa, wale wa, magrupu ya armee ya Kongo, magrupu ya armee ya baitranje ya, Alo kuna kwa kufuzio kabani. Ndiyo, It... ndiyo, lakini kweli umesema swala muhimu. Wakati wa Mobutu hakukua hii makundi mengi, ni kwa nini leo makundi mekua mingi ya silaha hmm? Makundi nakuwa mingi ya silaha namna gani? So, najua kama Uganda wakati ya Idi Amin Dada ya Idi Amin Dada walimtoa watu wengine, wakakimbia wale watu wa Idi Amin Dada wakaingia kupori kule kulipita mambo mingi mingi, wakati Rwanda na ingia magumu watu na ingia kupori Burundi na waka ingia ku alionakuta wale watu wote wale ingia kule manini yote kule, wanaingia kwa kuingia kwa hii mapori wanakuwa kwa huko hivi na njoo mapori walikimbilia huko, inakuwa sawa, wanaenda kurefresh ile refresh walikia kufanya, na ndio inaleta mambo ya ovyo ovyo. Uh, kama unavyozungumza ni kwamba wale yale makundi ni wengi wanatoka inje, inje inje. Wale walitoka nje wanakutanana na wenye wanakutana huku inakuwa sa business. Alors wale wenye walitoka inji wanapasha wanaambatana, wenye walikutana katika inji, wanafanya sasa vitu yao ya business na wanaona ile business hapo sasa inafaulu. Unaona watu, watu wanaingia kwa ile vikundi mingi mingi. Lakini wakati haingi faulu watu hawangiingia katika ile ba vikundi kwa sababu kwa nyuko wako wanafaka nini, atujui. Wanafanya mambo ya ovyo ovyo na wanaona ile inafaulu kwao na ndio unaona vitu uh, bila kubala vingi Naam, basi ni mahojiano ya mwanahabari wetu wa Usere Malivika na Sherno Zem Kambale juu ya mtazamo wake wa hali ilivyo, hasa katika swala zima la, la, la mambo ya usalama na wananchi. Wa DRC mbalimbali walikuwa na haya ya kusema pale walipotoa maoni yao juu ya siku hii ya leo. Unaona mtu anamuua mchana. Wakati wa Mobutu vile kwanza, leo vraiment ma pays voisins zinaanza tuchezea kwa gisi zinapenda wakati ya Mobutu haikuwa wa vile. Tangu Mobutu alitoa wa pouvoir, wakati tunaita wakongole kongole, kongole haya kwa kana identity donc hatuna carte pour citoyen. Kama mutu anaweza ishi bila carte pour citoyen, ile ni huzuni ya kwanza. Ya pili ni maisha ya mkongomani. Naam, lakini tulipata fursa pia ya kuongea na Isa Munganga ambaye yeye aliyesema haya kuhusu swala zima la kiuchumi ambalo, e, tutakuja kuligusia tutakaporejea. Kwake Salehe Mwana Milongo, Athmani Mpina na Rafael Bakimana. Kwa upende wetu tunaona kama ukombozi hakuna sababu, leo ndio siku tabu ya wakongomani wa ilianza kwa gundi la majeshi ambayo za kigeni ambayo bwana Laurent Kabila alikuya nayo ndio kuya kuzaa serikali ambayo tuko nayo leo kwa sasa hivi. Ni serikali yenye haijali raia wala haijui wa, wala haijui sababu. Ni, ni serikali yenye kuongoza nchi kwa mabavu. kwetu sisi ni siku ya leo ni kilio na kusaga meno kwetu sisi wa Mkongomani, sababu hatuna hata faida moja ambayo tulifaidika kwa siku ya leo katika serikali ya bwana Mobutu. Ndiyo, bwana Mobutu alikuwa mfanya siasa mkweli, lakini alikuwa anaongoza vibaya. Na katika mzee Laurent Desire Kabila, basi yeye hakufanya miaka mingi katika kwenye uongozi wake kwa kumuweka mabaya zaidi kabisa haitawezekana. Lakini serikali ya leo ndio mbaya mbaya mbaya mbaya mbaya zaidi kushinda hata ya Bwana Mubutu mara elfu, sababu leo sisi wa Kongomani wa, wa tunafika mkiwango cha kukosa chakula, kukosa dawa, kukosa kazi na kukosa na mishahara na, tuna, na tunaendelea kunyanyasiwa kwa hali yoyote, na hiyo hiyo serikali haitaki ra, raia abaki hata na, na na sanfra kwenye, kwenye mfuko wake naam. Salehe Mwanamilongo kama ulivyosikia, wananchi mbalimbali wakiwa na mbali mbali, maoni tofauti. Sasa je yes, siku hii watu hapo wa Kongo, eh, kwa sababu ukimsikiliza huyu ah, monganga amezungumzia hali mbaya ya kiuchumi na kama unavyojua Kongo ni moja kati ya nchi ambayo imewekwa katika nafasi ya nchi masikini sana duniani vipi wananchi wanavyoizungumzia siku ya leo? Ni kwamba ni siku ya kukumbuka, kuadhimisha, ya kufurahia, ama pengine ya kutafakari pale walipotoka. Na kwa kweli siku ya leo ni tafakari pekee, kwa sababu miaka thelathini na mbili ya utawala wa Mobutu, kuongeza miaka ishirini ya utawala huu wa rais Kabila mzee na Kabila Joseph yaani ni miaka hamsini na mbili na tukiongeza miaka mitatu hiyo ya purukushani ya baada ya uhuru na nini, inakuwa tu kwamba Wakongo, mnamo kipindi chote toka kupata uhuru, kwa kweli Kongo haijafikia nafasi yake ambayo imetarajiwa na wananchi wa Kongo na sio tu Wakongo wa Afrika nzima kwa sababu utajiri wa Kongo wa rasilimali kwa kweli ilipaswa kuwa ni nafasi ya uh, nchi zote za kiafrika kuja kutembea na kuiga, ama ni mfano wa kuweza kuikokota nchi nyingine katika uh, sekta nyingi kiuchumi na hata vilevile kijeshi, kwa, kwa njia zote, ukubwa wa taifa kutokana na jinsi ilivyoko yani kijiografia na nini. Kongo kwa kweli inatakiwa kufanya makubwa, lakini umejua ni uh, siasa ama tuseme hali ya mwendo wa masito kupiga hatua moja na baadaye mnarudia tena hatua mbili ama tatu nyuma. Ndio, ndio kitu tu ambacho kimekuwa kime ki, ki, ki, ki, kimekuwa kikionekana kwenye nchi hii toka kujipatia ku, ku, uhuru yani uh, kulikuwa na miaka baada ya ya vita miaka hasa utawala wa rais Kabila, kwa sababu uh, Kabila Joseph, hatuwezi tukazungumzia baba yake kwa sababu baada ya mwaka mmoja tu akakabiliwa na vita, lakini yeye alipata nafasi ya kuitisha uchaguzi mara ya kwanza, uchaguzi mara ya pili, na hali ya kiuchumi ilianza kuboreka. Lakini wakati huu tuli, tulioko uh, kutokana na migogoro ya kisiasa, uchumi umedidimia sana, na vilevile hali ya kiusalama pia imekuwa imezorota Yani kumekuwa na hali kwamba ni hatua ya kwenda mbele na kurudi nyuma, inamaanisha kwamba wakongo hawajaendelea, bali wako wana sita sita, yani ni historia ya masito, masito ambayo wakongomani wamekuwa wamepitia. Sasa tukija kwa kwako, uh, Bwana Athumani, hali wewe unaonaje, ye ni kile ambacho wanakizungumza wananchi ndicho wa hali halisi ilivyo, na pengine kwa kipindi hiki hakuna unafuu? ukilinganisha na kipindi cha Mobutu hapa eh, naweza nikazungumzia kwamba hivi sasa tuko katika wakati mgumu eh, inakuwa kama tu wakati ule wa Mobutu eh, kwa sababu tulikuwa tumekusha kuwa na kulikuwa kumekusha kuwa na maendeleo haswa upande wa haki za binadamu eh, haki za bia za kibinadamu, haki za wanawake, haki za, za watoto, mechakuwa maendeleo ya kutosha, lakini sasa tangu tu kumuingia kasheshe hii ya ya kisiasa ya ya kusema kwamba rais aliyopo hivi madarakani awezi kuongeza muhula mwingine, ndio mambo tena anarudi kuwa mabaya lakini uh, kulikuwa kumesha kuwa maendeleo ya kutosha upande huo. Alafu upande wa uchumi ni kama hivyo nilivyosema awali, kwamba eh, kutokana na bei, mfumuko wa bei, mfumuko wa bei hivi sasa tena, umeanza unaanza tena kupanda, kutokana na sarafu yetu ya Kongo imeanguka kwa ukilinganisha na dola kwa hiyo hali inakuwa kweli ni ngumu kidogo, lakini haijafikia wakati ule wa Mubutu, kwa sababu wakati ule wa Mubutu, hasa siku zile za mwisho. Siku zile za mwanzo alipoanza Mubutu ilikuwa vizuri kabisa, kwa sababu unajua mtu akichukua madaraka baada ya kipindi cha fujo, alafu akatuliza fujo zile zile fujo zikasitishwa zika kunakuwa maendeleo ya kiuchumi wa, wa kwa sababu wale wawekezaji ambao walikuwa wamekimbia wakarudi na wakaanza kuwekeza, serikali yenyewe ikawekeza, kwa hiyo kukawa maendeleo. Ndipo wakati ule alipojenga ile bwawa kubwa la inda la kwanza na baadaye la pili, ambalo ambazo ni mabwawa ambayo si mengi Afrika. Uh, lakini tangu wakati ule mambo yakaanza kwenda vibaya haswa, wakati alipo alipoyewe Mobutu, wakati ule alipotaifisha makampuni yote ya kigeni ya wageni na kuwanyang'anya vitu vyao, wale wafanyabiashara ambao walikuwa walikuwa na eneo lote la nchi nzima, walikuwa wametawanyika Kongo nzima, akawanyang'anya vyao, akawanyang'anya basi. Tangu wakati huo ukawa shida na ndio mpaka hivi lakini mimi siwezi kusema kabisa kabisa kwamba wakati wa Mobutu haswa miaka ile ya uh, mwishomwisho ile kwamba ilikuwa vizuri kulikoni leo hapana. Mimi najua watu wengi wanasema kwa kuwa eh, kuwa mimi kama vile nilivyokueleza ya kwanza ni kwamba matumaini ya watu yalikuwa makubwa sana wakati Mobutu alipokimbia na kugombolewa na Laurent Desire Kabila. Faka, asante sana kwamba, asante sana otoj. Bwana a, Athumani Mpina, naona muda wetu unakimbia kwelikweli na, na naomba ni washukuru wote ambao mmekubali kushiriki kipindi cha kwa undani maalum kabisa, tukiangalia miaka ishirini mara baada ya kuondolewa madarakani Mobutu Seseseko, rais wa zamani wa Zair nchi ambayo hivi sasa inajulikana kama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo alipoondolewa madarakani akaja mzee Laurent Desire Kabila na baadaye mwanaye Joseph Kabila, ambaye ni rais wa nchi hiyo mpaka hivi sasa. Mi naitwa Diligongo, shukran kwa kututazama na vilevile kutusikiliza. Shukrani.