Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Karibu mpenzi msikilizaji na mtazamaji, hii ni VO Express. Jina langu ni Sandey Shomari. Naitwa Meri Mgawe, karibu tena siku nyingine tena. Leo ni Alhamisi, Sande. leo ni Alhamisi na ni Mei 18, Meri. mm -hmm. kama kawaida kwenye Vio Express mambo ni mengi kwelikweli. Leo Meri tutambulika huko E, nchini Tanzania katika mkoa wa Arusha, baadhi ya waandishi wa habari walikamatwa na polisi, alafu baadaye wakaambiwa ah, tuliwapa lifti tu <laughs> <laughs> tutasikia kwa kina hapo baadaye. Lakini huko Uganda vilevile leo sheria mpya ya kutovuta sigara hadharani imeanza kufanya kazi. Bwire atatuletea taarifa hiyo. Bado naamini kwamba Tanzania ni katika nchi ambayo bado uhuru wa vyombo vya habari hauja, hauja haribika, ndio iko kazi ya kufanya kwa sababu hauwezi ukaji ukajijenga wenyewe. Haya, huyo ni aliyekuwa waziri wa habari na utamaduni na michezo nchini Tanzania Nape Nauye, ambaye pia ni mbunge akizungumzia kuhusu uhuru wa habari kule nchini Tanzania alipokuwa akizungumza hii leo nasi. Lakini vilevile Meri, tutaangalia katika hapa habari za hapa Marekani zinagonga vichwa. Namwona Abdu Shakur ameshaingia kushirikiana nasi. Karibu Abu, tuambie lipi linalojiri sana hapa Marekani leo, maana leo tumesikia tumetangazwa na mkuu wa FBI wa zamani Robert Mueller akapewa kazi maalum. Hebu tueleze kuhusiana na yale maswala ya uchunguzi wa Russia, nini kinazungumzwa nam. Na kama tunakumbuka, jana kulikuwa na sakata moja kubwa kabisa kutokana na ile barua ya Komi kusema kwamba amezungumza na Trump na Trump amemwambia asitishe uchunguzi wa Russia kuhusiana na mwenyekiti wa tume ya taifa usalama wake Dani, akaambiwa awachile ah, mbali. Kwa hivyo, kwa hivyo hii imetokana na kwamba jana naibu mwendesha mashtaka, naibu mwanasheria, naibu mkuu, mkuu aliamua kumteua Robert Mueller kuja kuongoza tume maalum kuangalia swala hili la uhusiano kati ya mm -hmm. Russia na ule uchaguzi wa mwaka jana mm -hmm. Lakini sio kwamba u, Russia imeingilia uchaguzi peke yake mm -hmm. lakini uhusiano kati ya washirika wa Donald Trump hmm. na, na Russia kama na ikiwa watu wa Trump walihusika katika kushirikiana na Russia kuingilia uchaguzi. Kwa hivyo labda igu... Shakuru, kabla ujaendelea zaidi, ungetuambia kidogo kwa manufaa pia ya wasikilizaji wetu uh -huh. na watazamaji, kinachozungumziwa sasa hivi hasa katika vyombo vya habari kuhusiana na uteuzi huu. Kwa hakika uteuzi wa, wa Mueller ni hmm. kwamba huyu ni kat... alikuwa mkurugenzi wa zamani wa FBI anayesifiwa sana na pande hmm. zote mbili, wabunge wa Republican na wabunge wa mfurahi kwamba ni mtu ambaye anajua kazi zake. Alikuwa mkurugenzi wa FBI kwa karibu miaka 12, na yeye anachukuliwa kwamba ndiye mtu aliyekaa katika idara hiyo kwa muda mrefu baada ya Edgar Hoover alioanzisha FBI. Yeye ni mtu ambaye amekuwa mwanasheria mkuu wa nchi, ameteuliwa na Bush na Obama kuendelea kuwa FBI. Kwa hivyo yeye ni mtu maalum, na Wademokrat wamekuwa wakati wote tangu kuanza hali hii ya uchaguzi wametaka mtu maalum ateuliwe, mwendesha mashtaka maalum ateuliwe ili kuangalia hili swala la mm, Russia kwa sababu hivi sasa kama tunavyojua, jana uh, spika wa bunge Paul Ryan alisema kuna uchunguzi aina tatu zinafanyika, mm -hmm, hakuna haja ya kuingilia kati. Kwa hivyo hivi sasa huyu mm -hmm. naibu mwanasheria mkuu kuteua Robert Mueller ni hatua moja muhimu maanake, ameichukua kwa nia yake peke yake, hakushirikiana na waziri wa sheria wala hakuambia rais mba mwenyewe mwenye hivi sasa hake. punde tu ametoa Twitter hmm. mm -hmm. akasema, hii ni uonevu, ni katika njia ya kumtafuta mtu mmoja. Hata jana utakumbuka katika mm -hmm. chuo kikuu cha wanamaji walinzi wa baharini aliwaambia kwamba hakuna mwanasiasa katika historia ya Marekani kwamba hakuna mwanasiasa ambaye ameandamwa na kuonewa kama yeye alivyoonewa, hasa na vyombo vya habari. Kwa hivyo, hii ni matokeo makubwa kabisa katika siasa za hapa Marekani. Shukran basi, msikilizaji na mtazamaji, tutakuletea habari hizi zinazotanda hapa Marekani, siasa za Marekani, zaidi katika matangazo yetu yote ya VOA Swahili. Sande Tanzania, moja kwa moja, nimefanya maojano kule Arusha, Tanzania, kaskazini mwa mm -hmm. Tanzania kuhusiana na kukamatwa leo hii wawaandishi wa habari wapatao nane meri kutoka vyombo vya habari mbalimbali mbali. Waandishi hao walikuwa wamekwenda kwenye mkutano ambao waliitwa na mea wa jiji la Arusha mm. Mea huyu alikuwa anakwenda pale kwa ajili ya kukabidhi fedha, wanasema kiasi cha shilingi milioni zilichangwa mm -hmm. na kwa, ya walichangwa. Mea mwenye kwa, mm -hmm. kwa ya kusaidia 8 eh, kwa watu mbalimbali mm -hmm. kwa ajili ya waliopata ajali kama naumbuka mm -hmm. ya arushalb3 na, naam. mm. Sasa hapa yeye alisema kwamba amechanga hili kwa ajili ya kutoa rambi rambi zake. Kwa hiyo akawaita waandishi wa habari waweze kuishuhudia pamoja na uh, baadhi ya viongozi wa dini mm -hmm. Sasa walipokuwa pale, anasema huyu bwana wamekuja polisi, wakawachukua wote waandishi wa habari, viongozi wa dini na mea wote wakabebwa wakapewa kituo cha polisi. Sasa basi, nikafanya naye mahojiano huyu baa, jina yake ni Godfrey Thomas, yeye ni mwandishi wa Clouds FM vile vile Millard Ayo, kutaka kujua sasa, mlikamatwa kwa ajili gani na nini, lakini anasema polisi baadaye waliwaachia hawako ndani tena, lakini bado tunaweza <laughs> <wakaambiwa ilikuwa ni lifti tu. laughs> Hebu tumsikilize. Maofisa wa jeshi la polisi waliingia ndani na kuamuru kwamba watu wote chini ya ulinzi nitambulisha kwamba sisi ni waandishi wa habari, lakini hawakutaka wako kusikia. Wakasema watu wote mko chini ya ulinzi, na kikao hiki kilichokuwa kinafanyika kilikuwa hakina kibali. Basi tukapatizwa kwenye gari la jeshi la polisi. Baada ya hapo, tukaletwa mpaka kwenye kituo cha polisi tasi hapo Arusha. Tukakaa kwenye kantini ya polisi kwa takriban kama dakika ishirini hivi baada pues uh, ya hapo tukaitwa, tukaambiwa kwamba ndio habari tuliwachukua kule kwa sababu ya kuwapa lifti, ili tuweze kuwaleta maeneo ya huku mjini, kutokana na tukio zima lilivyotokea. Sasa polisi wanasema wanawapa lifti nyinyi, mliomba lifti au wanawapa lifti kwa sababu gani? Nyisi mlikwenda kufanya kazi yenu pale ya na sisi. Ndio kitu ambacho kimeshangaza, kwa sababu na asis na, na, na, na, na usafiri wangu nimetoka mjini kuja eneo la suki kwa ajili ya kazi ikuwa na hitaji lakini walikuwa ametupa listi kututoa eneo zile la sio na kutuleta maeneo ya polisi hapa. Na baada ya hapo, jeshi la polisi kwa karimu kamanda alizungumza yu, na viongozi na kusema kwamba wameshikiliwa viongozi wa dini pamoja na msaikimewa, na kwamba makabiliano yale ya fedha yamekuwa hayana kibali na kwamba alikatokea. Lakini sisi tulipohoji kwamba kwa nini sisi waandishi wa habari tukamatwe, wakasema walio waliowakamata wamefanya kwa sababu mie, hamkupaswa mkamatwe kwa sababu nilikuwa kwenye majukumu yenu. Kwa hiyo wakasema hivyo na sisi tukahoji, lakini ilikuwa ni jambo ambalo pengine limeusajanisha kuona kwamba tunakamatwa nana tunatoa vitambulisho na vifaa vyetu vya kazi vilikuwa mezani na polisi wameona, na kuna ambao walikuwa wanatufahamu na sisi tunawafahamu, lakini ndiyo hivyo baadaye tumeachiwa. Na meya wa jiji pamoja na hao viongozi wa dini nao bado wanashikiliwa na polisi, au unasema wameachiwa? Kwa mujibu wa kaimu kamanda anasema kwamba bado wanawashikilia, wanaendelea na mahojiano Taratibu zitakapokamilika zinatoa taarifa kamili na nawashikilia kwa kosa gani? Ha, wanasema kwamba walikuwa wanafanya haya. Mary, kama ulivyosikia, waandishi wa habari wa nane wameachiwa, lakini meya wa jiji la Arusha bado wanashikiliwa na polisi. Hali kadhalika viongozi wa dini waliokuwa pale bado wanashikiliwa na polisi kama walivyosema, ambao wamekusanyika bila kuwa na kibali, walitakiwa uombe kibali kwanza. Basi mtazamaji, kama unavyofahamu, wale watoto watatu ambao ni majeruhi walisafirishwa kwa ndege kuletwa hapa Marekani kwa ajili ya matibabu. Tumepata nafasi ya kuzungumza na meneja masoko katika hospitali ya Mercy iliyoko Iowa, Sioux City, na meneja huyo anaitwa Diane. Ameeleza kwamba watoto hao wanaendelea vizuri kabisa, na wameshaanza kufanyiwa upasuaji. Tutaendelea kukuletea habari zao kadiri tutakavyoendelea kuzipata katika VOA Swahili. Nam zifuatazo sasa ni habari za dunia. Rais Donald Trump ataondoka kesho Ijumaa kwa ziara yake ya nje ya nchi ya kwanza ambayo itampeleka mashariki ya kati na Ulaya. Trump anaondoka wakati ambapo utawala wake umegubikwa na migogoro ya kisiasa hususan baada ya kumfuata kazi aliyekuwa mkurugenzi wa FBI James Comey, pamoja na tuhuma kwamba rais huyo alitoa siri kubwa za kijasusi kwa maafisa wawili wa serikali ya Rusia. Aidha, ripoti imeibuka ikisema kwamba alimtaka Comey kusitisha uchunguzi kuhusu tuhuma zilizomkumba aliyekuwa mshauri wa usalama wa kitaifa dhidi ya uhusiano wake na Rusia. Mawazo yake kuhusu mzozo huo wa kisiasa alijidhirisha wazi jana Jumaatano alipokuwa anatoa ushauri wakati wa hafla ya kuhitimu kwa wanajeshi wa National Coast Guard katika jimbo la Connecticut. Na rais wa Brazil amekanusha taarifa zilizochapishwa katika gazeti zikisema kuwa ameidhinisha kulipwa mbunge wa zamani aliyefungwa ili aendelee kukaa kimya dhidi ya uchunguzi wa rushwa. Gazeti la Ogblo lilichapishwa taarifa Jumatano zilizotokana na rekodi ya siri wakati wa mkutano baina ya e rais huyo na mfanyabiashara mmoja maarufu. Taarifa inasema kuwa wakati Batista alipomwambia rais kuwa alikuwa anamlipa mbunge wa zamani Eduardo Kuan ili akae kimya, rais alijibu kwamba inabidi uendelee kufanya hivyo. Taarifa kutoka kwenye ofisi ya rais imethibitisha kwamba alikutana na mfanya biashara huyo, lakini hakuhamasisha suala hilo kufanyika. Msichana mwingine alitekwa na magaidi kutoka kundi la Boko Haramu miaka miwili iliyopita huko Nigeria, yuko huru baada ya kuwatoroka watekaji wake. Msemaji wa urais Muhammadu Buhari hakutoa maelezo zaidi jana Jumatano, lakini alisema wanajeshi wa Nigeria walimpata na kumpeleka katika mji mkuu. Kutoroka kwake kunakuja baada ya wiki mbili Boko Haram kuwaachia wasichana wengine wapatao wa themanini na wawili katika mpango wake wa mabadilishano ya wafungwa na serikali. Wasichana hao wanatarajiwa kuungana na familia zao katika siku za hivi karibuni. Iran imetangaza jana mipango ya kuwekea vikwazo watu tisa binafsi na makampuni kutoka Marekani, kujibu kile ilichosema kuwa uamuzi haramu usiokubaliana, usiokubalika wa Marekani kuweka vikwazo vipya kuhusiana na programu za nyuklia za makombora ya masafa marefu dhidi ya nchi yake. Taarifa kutoka wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema vikwazo vimekiuka haki za binadamu kupitia njia za moja kwa moja au za pembeni kwa uhalifu wa serikali ya Israel kwenye vitongoji vya Palestina au kwa kuunga mkono magaidi. Inasema majina yao yatatangazwa baadaye. Wizara ya fedha ya Marekani ilitangaza vikwazo vipya Jumatano dhidi ya maafisa wawili wa ulinzi wa Iran, kampuni moja ya Iran na mjumbe wa mtandao mmoja kutoka China. Kama kuvuta sigara hadharani nchini Uganda, si, hairuhusiwi, habari sasa hairuhusiwi kabisa wanapambana vitu ambavyo meli, hapa hapa Marekani tayari siku nyingi, siku nyingi walipiga marufuku imeleta... ukiangalia cha afya mm, unavuta sigara, unaotoka unamwathiri yule aliyeko nje, yani ambaye havuti zaidi kuliko hata ule mvutaji mwenyewe. Kwa hiyo unakuta yeah. Eh, za... kuna kesi nyingi za kansa zinazopatikana, magonjwa, magonjwa kifua, ya kifua yanatokana na watu ambao wanavuta moshi, lakini we wenyewe hawazivuti wanavuta moshi wa watu wengine sasa. Tuskire, sasa kabla ya kusikia habari hiyo Meri, mm -hmm. tulizungumzia kuhusu Tanzania kwamba waziri wa zamani mm -hmm. wa habari utamaduni, na michezo na Penauye na vilevile vile mbunge wa Mtama mm -hmm. alizungumza na mwandishi wetu George Njogopa mm -hmm. na George alikuwa jaribu kuangalia kuhusu swala zima la uhuru wow, wa vyombo vya habari je, analionaje akiwa yeye ni waziri wa zamani? Na tumsikia alichokizungumza. Bado naamini kwamba Tanzania ni katika nchi ambayo bado uhuru wa vyombo vya habari haujaharibika ndio, iko kazi ya kufanya kwa sababu hauwezi ukaji ukajijenga wenyewe. Unajua, ukiona vinaelea vimeundwa. Kwa hiyo lazima ifanyike kazi fulani ya kuendeleza sababu, uh, kipindi cha miaka kumi ya Kikwete alifungua sana milango ya vyombo vya habari. Kwa hiyo lazima tufanye kazi hiyo pamoja na kuzingatia kwamba hakuna uhuru usiokuwa na mipaka, lakini ni vizuri uhuru huu tulioufikia tukaendelea kuutunza. Sasa kazi ya kuutunza sio ndogo, ni kubwa kidogo na wakati mwingine inahitaji wanasiasa wawe na ngozi ngumu kidogo, kukubali kukosolewa, wakati mwingine kusemwa na hivi. Kwa hiyo sio kazi rahisi sana kuutunza, lakini tuko mahali sio pabaya, tuko mahali pazuri. Je, ungehisi kwamba sasa ni wakati mwafaka kwa bunge kuonyesha moja kwa moja, kwa sababu ndio sehemu moja ya uhuru wenyewe wa wananchi wangepata kupata taarifa? Ili swala bahati mbaya nilisema sana nikiwa waziri, bado naamini uamuzi wa, wa tuliouchukua wakati ule, kama, kama uh, serikali ni uamuzi sahihi na kwa mujibu wa sheria ya utangazaji inasema hivi, bunge litaonyeshwa kwa taratibu zitakazowekwa na bunge lenyewe. Kwa hiyo mi nadhani hili swala, kama wananchi wanataka mabadiliko yoyote, waliambie bunge, kwa sababu ni mamlaka ya bunge. Bunge watajadili wataamua, ni la kwao na mwisho licho kwamba umetolea ufafanuzi hapa, labda VOA tungepata maoni yako kuhusu vyombo vya dola kutumia nguvu zisizo na ridhaa ya ku wananchi katika mazingira ambayo ya kutatanisha, nini maoni yako? Nachosema mimi kwa ujumla wake ni kwamba kila nchi ina utamaduni wake. Kuna nchi tamaduni zao ni kutumia mabavu, kuna nchi tamaduni zao ni kutumia uh, diplomasia na mazungumzo. Nchi yetu hapa, tulipata uhuru sisi hapa kwa kuzungumza kwa hiyo katika nchi kama ya kwetu ambayo utama, utamaduni wetu sio wa kutumia nguvu hadharani e, nadhani ni vizuri vyombo vya dola vikaangalia vika upya na nguvu wanayoitumia wanayo, na hasa unapoenda kwa raia ambaye hana silaha, haresisti, halafu bado ukatumia silaha, nadhani tunajenga usugu fulani ambao e, sio mzuri sana, unless mtu kabisa imeonekana kwamba ana resist mimi mimi, sikatai si inapofika mahali mnataka kutuliza hali ya hewa kwa sababu kuna mtu anafanya fujo au anatumia nguvu, then vyombo kutumia nguvu sio tatizo, lakini inapofika mahali watu hawatumii nguvu na wanachouliza tu ni kutaka kuelewa, kwa sababu haki yangu mimi kama raia kabla sijamriwa au sijachukuliwa hatua na vyombo ni kuelezwa na ni kwa mjibu wa, wa, wa katiba kwamba bwana unakosa una 1 2 3 4 5 na unatakiwa kufanya 1 2 3 4 5. Sasa ikitokea nime kataa vyombo, lakini kama sijakataa nataka tu ku, kueleweshwa isio ni sababu ya kutumia nguvu. Haya, Meri, mesikia akizungumza huyo waziri wa zamani wa Tanzania maoni yake, lakini pia kuna maoni mengi hapa kwenye Facebook. Huyu Melisa Kipiana anauliza mm, hivi yule -hmm. askari aliyemtolea Nape bunduki silaha hadharani uko wapi? Mbona stori yake imekwisha? Haya, hilo jingine mm -hmm. Naye Nikodema Sinkori anasema jamani, hii hatari sana, waandishi wa habari wamepewa lifti bila kuomba wameachiwa ila Meya wa jiji la Arusha na wengine bado wameshikiliwa. Ase Tanzagiza bwana kuna viwanda vingi. Haya, Gadna Mangashe, Michael Wea na Maneno Heke, hawa wote wanapongeza VOA kwa kazi nzuri, nasi tunawashukuru sana wasikilizaji na watazamaji wetu kupitia Facebook Live. Tunawasihi mwendelee kutuandikia, mtu ambie mnapenda zaidi kusikia habari gani? Haya, sasa Maria, kama wanavyosema Vio Express bila muziki si Vio Express, tuambie Unajua, hii wiki kama nakumbukatulikumbuka wiki mwishoni mwa juma lilopita, siku ya nani ya mama mm -hmm. Sasa tukasema utafute kibaoeh na Alhamisi huwa tunakumbuka vibao vya zamani. Nafasi ndo naitumia saizi kwenye kibao cha zamani uh -huh. cha mwanamuziki aliyetamba sana Nigeria yule. Kibao chake, Sweet Mother hey, kiaza kuimba, umari, utapata shida hii eh? <laughs> ngoma hii ni nzito sana, Maria. Anaitwa huyu Nico Mbaga, walikuwa na mwenye wanamwita Prince Nico Mbaga. Haya, tumsikie Prince Mbaga huyo. Kumwambia msikilizaji kwamba huko. Hmm. Huko Uganda leo sheria mpya ya kuzuia kuto kuvuta sigara mbele za watu kwenye mabasi, kwenye mos, kwenye kila mahala imeanza kufanya maeneo ya umma sio na kila mtu ametoa maoni yake. Tusikie wananchi wanasemaje. Hiyo ni sawa kabisa, kwa maana ina madhara kwenye uhai wa watu. Ukitaka kuvuta sigara, lazima utumie sehemu ambayo watu wengi hawapo kama ni chumba lako ama mahali pako ulipo kama kwa gari lako, lakini kuitumia kwa hadhara tu kwenye umma haikubaliki hata kidogo. Kwenye sheria yetu, kuvuta sigara katikati ya watu ni mbaya sana. Ya, wengine hapana vuta sigara tena sasa. Watu ile ambao hapana vuta sigara, ukivuta sigara karibu na hawa hawa, napata more infected kusinda wewe mwenye kuvuta sigara hii. Sasa mi naona uh, lo hii ya kuvuta sigara kama wewe hapana iko katikati ya watu iko mzuri sana, yaani watu iiko nasumbua watu. Hata kwa basi watu navuta sigara y hapana fikiri, hata kama barabara nini jirani yake iko pasta eh, reverend ama bishop ye navuta sigara tu kutoka hapa mpaka Ruwa kwa basi hiyo, mimi naona mbaya sana wametusaidia na inafaa wapate kifo fulani ambayo watu wavutaji wa sigara wanafaa waende wavute sigara yao, na kitu cha kusema kwamba kuvuta sigara kwa streets zetu, wametusaidia sana. Si sote tunajua sigara inatuletea magonjwa mengi, so wakisema wapate kifo fulani ambayo watu wanavutia sigara wametusaidia. Naona kumbe nakera wananchi pia ha, ya, wananchi wanakera wananchi, wanataka kuwa salama, wanataka kupata afya zao. Kwa hiyo lazima wazungumze kuhusiana na hilo, na hii leo iliamuliwa na naibu jaji mkuu Steven Kavuma. mm -hmm. kwenye jopo la majaji watano, ndio walifanya uamuzi huu kule Uganda. Na huko Burundi, tangu juzi nafikiri sana, kuna taarifa zinaeleza kwamba imekumbwa na uhaba mkubwa wa mafuta. Inaonekana watu wengi wanaoendesha pikipiki, wanaoendesha magari makubwa, magari madogo, inawapasa wapange mstari mrefu sana kusubiri kule ambako kuna mafuta kiasi kidogo tu. Yani kunakuwa na foleni ya kutafuta mafuta ya petroli. Mafuta ya petroli inabidi sasa waweke mstari mrefu sana ili waweze, ukienda pale huwezi kuchukua mengi, unachukua kidogo kidogo ili na wengine wasikose. yeah. Yeah. Kwa hiyo nilizungumza leo asubuhi na mapema na haidala Hakizima, na ambaye ni mwandishi wetu kule Bujumbura, na ametuletea maoni ya wa wananchi kuhusiana na hilo. Poteza muda mrefu unaona, ni problemi ni problemi nyingi sana, tunaua kazi. Unaweza kupata saa nane ufanye kazi saa nane mpaka saa kumi na mbili hakuna ntereo yoyote, unasikia, kuna faida yoyote? Mimi natumikisha yasi na napana versema ya elfu sitini elfu sitini hivi, sina muda wote wa kutafuta ngo nisipate saa hizi tena, na mimi niko na mtoto mmoja wa wa miezi mitisa. Unasikia hiyo vitu ni ile, utakuja kushonesha kwa bosi, unamwelewesha vitu asikii. Wewe umeshinda hiyo. Sasa ni uongo ni mbona wengine wamepata hiyo? Wengine wanapata lakini sio wote, unasikia. Unachonganisha familia basi nyingi, na nyumbani unaona huko tuna rantre na shashe hivyo, rantre mikono wazi na bidon yenye umeenda nayo narudi nayo nyumbani, unasikia vitu vinaumiza sana. Inchi yetu kabisa tunaipenda sote pia na kila mtoto anaipenda, lakini kushafikia hii hatua, tukitazama haya maisha tumo ndani leo, esansi tunaipata kesho, tunaikosa kesho kutwa, hivyo hivyo, haya maisha yatatushinda. Tuko na mafamilia, watoto, hatujui wataishi aje, mama watoto na siba wa watoto, kama tuna kazi hii, tunaishi jia a esansi, hatuna zingine makazi. Zamani ku ukifika popote, unafikia unakunywa Ewa, nikisema, nikiwa King Star wananipa, nikienda mvile wananipa, lakini leo, inakuwa matatizo sana. Sina mengi zaidi ya kuzungumza hapo. Namalizia hapo. Kitoro sina. Gari ni leta na isuguma kuanzia jana tunawinda kitoro atupati. Kienda koto pwani, hakuna kitoro. Gari ni nyingi, watu hawapati kitoro, kazi na shimama kila mtu kazi na shimama, watu wakubwa wako na kitoro hivyo peke. Si watu wa chini tunakosa kitoro, si watu wa chini njo kwenye kazi inapatikana, ndio franga. Watu wakubwa wanategemea yeye wale watu wadogo, so, itaendeka. Wewe binafsi, hasara ambayo umeipata kutokana na ukosefu wa mafuta ya gari, ukikadiria ni kama franga ngapi? Hasara ni hasara nyingi. Ukianzia kwa wakati kitoro kinakosa inakuwa na wakati mwingi kitoro akionekane kama, so, kionekane, watu wote njara itawaua, njara itawaua juu hakuna chewa, kwa nafanya <laughs> Nikodema Sinkori anasema da hatari sana, waandishi wa habari wamepewa lifti bila kuomba, wameachiwa na mea bado wameshikiliwa Arusha. Haya na maneno heke Michael anasema habari nzuri sana Michaelene, tunawapata mubashara na Georgi Mbwana mpo juu. Joffre Joffre mnatisha. Anderson Agustin Agustine Waigunga huyu anasema yeye anatupongeza tu. Musa Kibola anapongeza VOA na huyu anasema nini huyu? Saidi Hamisi anasema wewe usiingie Tanzania, hii sheria ya kutafuta sigara hadharani nzuri sana na naisapoti, anaiunga mkono kwa kiasi kikubwa. Anaomba viongozi wa Tanzania nao watumie sheria hiyo vilevile vile. Basi moja kwa moja anaona wakati umefika eh, msikilizaji na mtazamaji wa kupata yale yanayotamba katika mitandao leo hii. Tunamona nani leo? Mkamiti atakuja kuzungumza yuko hapa, <laughs> ndani ya nyumba. <laughs> Nashukuru sana sande Shomari na Meri Mgawe. Basi yaliyotanda katika mitandao hii leo ni suala la rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma. Ameitaka nchi ya Uganda kubadilisha jina la ziwa Victoria, lakini kisa hajasema kwamba ziwa hilo liitwe jina gani. Anasema jina litakalotolewa uh, liendane na mazingira ya wakazi wa eneo hilo maoni yake. Lakini hayo ni maoni ya, e, e, ya rais Zuma mm -hmm. Lakini mm -hmm. pia kama mnavyofahamu ziwa Victoria ni, ni kubwa sana, linashirikisha lina nchi tatu: Tanzania, Tanzania, Kenya, Kenya na Uganda. mm -hmm. Ambapo basi tunapata samaki wazuri wale sana. Basi ngoja niwasomee maoni ya wasikilizaji walivyosema. Tukianza naye huyu Cadias uh, wa Tiro, yeye anasema Rais Zuma, ya nchini kwako yamekushinda, lakini sasa kwa nini utoe ushauri kwa wengine? Haya ni maoni yake. Na mwingine naye pia anasema sioni sababu ya ziwa hilo kubadilishwa kwa sasa, kwani wakazi na vizazi vyetu vimekuwa vikizoea ziwa Victoria kwa muda mrefu, na ndivyo tunavyosoma katika maskuli tunayokwenda na kwa upande mwingine, basi yaliyovuma katika mitandao hii leo mm -hmm, ni swala lile la wanafunzi waliopata ajali kule nchini mm -hmm, Tanzania, kama tunavyofahamu, wako hapa Marekani kwa matibabu, wako katika mji wa Sioux huko katika jimbo la Iowa mm -hmm. na basi Watanzania wanazidi kutoa maoni yao wakisema kwamba tunakutakia uh, maponyaji na upasuaji uende kwa amani na upendo, msichana Dorin ambaye kama mnavyofahamu, Dorin mm -hmm, yeye alikuwa anafanyiwa upasuaji ausiuti wa mgongo. Hali kadhalika kuna wanafunzi wale wawili wa awali ambao ni Sadia na Wilson, wao walishafanyiwa upasuaji na hali zao zinaendelea salama. Naam, nimeona picha ya huyu mtoto kumkamiti ukizungumza, inasambaa kwenye mitandao kwa sababu anasema operesheni yake ni kubwa. Kwa hiyo wanaomba kweli maombi mchoto, msaidia, ni nzito kidogo. Mm-hmm. Basi Mkamiti Kibayasi, tunakushukuru sana kutuletea hayo maoni hii leo. Moja kwa moja upande wa pili inaitwa Aida Isa kule, hadi kadhalika Taib, fundi mitambo, bila kusahau ndani ya nyumba, fundi mwingine ni Omar Kaseko na Mjasiri. Hapa studio, jina langu ni Sunday Shomari na mimi ni Mary Mgawe. Bila kusahau, Mary anasema tusikase kukutana tena kesho Ijumaa. Tunatakieni wote siku njema, alasiri njema.