Moja kwa moja kutoka hapa Washington. Hii ni Kwa Undani, ambapo tunakuletea uchambuzi wa maswala muhimu yanayopiga vichwa vya habari. Lakini kabla ya hapo, na kusomea habari muhimu za dunia, dereva mmoja ameendesha gari lake kiholela kwenye eneo maarufu la Times Square lililo katikati ya mji wa New York na kumuua mtu mmoja na kuwajeruhi watu ishirini hata hivyo tukio hilo ambalo lilitokea kama saa mbili hivyo zilizopita alikuaminika kuwa la kigaidi kwa mujibu wa vyombo vya habari hapa Marekani. Dereva huyo mwenye umri wa miaka ishirini na sita aliendesha gari hilo muundo wa Honda kwenye sehemu iliyokuwa na watu wengi. Polisi walisema kwamba dereva huyo alikamatwa na uchunguzi kuhusu tukio hilo kuanzishwa, kulingana na msemaji wa Ikulu South Sean Spicer, Rais Donald Trump alifahamishwa kuhusu tukio hilo baadaye. Eneo hilo lilifungwa na polisi huku uchunguzi ukiendelea. Eneo la Times Square lina maduka na migahawa mingi na ni maarufu mno kwa watalii ambao ulitembelea kwa maelfu kila siku. Msichana mwingine aliyetekwa na magaidi kutoka kundi la Boko Haram miaka miwili iliyopita yuko huru baada ya kutoroka watekaji hao. Msemaji wa rais Muhammadu Buhari huko Nigeria hakutoa maelezo zaidi jana Jumatano, lakini alisema kwamba wanajeshi wa Nigeria walimpata na kumpeleka katika mji mkuu. Kutoroka kwake kunakuja wakati baada ya wiki mbili baada ya Boko Haram kuwaachilia wasichana wengine themanini na wawili katika mpango wa mabadilishano ya wafungwa na serikali. Wasichana hao wanatarajiwa kuungana na familia zao katika siku za hivi karibuni. Kundi hilo la Boko Haram lenye msimamo mkali liliwateka wasichana 276 kutoka kwenye bweni huko Chibok mwaka wa 2014 na kusababisha hisia mbalimbali mbali kote duniani. Wasichana wengine 21 waliachiliwa mwezi Oktoba, wakati wengine kadhaa inasemekana pengine walitoka zaidi ya wasichana mia moja bado wanaendelea kushikiliwa na Boko Haram. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikuja moja kwa moja kutoka hapa studio 15 eh, katika jiji kuu la Marekani, Washington, kupitia redio zetu shirika, ikiwa ni pamoja na 107.5 FM kule mjini Nairobi na vitongoji vyake. Rais wa Marekani Donald Trump ameshutumu kitendo cha kuteuliwa kwa mwendesha mashtaka maalum ya kumchunguza mashtaka ya Urusi kuingilia kati uchaguzi wa Marekani na kusema ni jambo la aina yake la kuwinda au kuindana nchini Marekani. Katika mtandao wake wa Twitter mapema leo asubuhi, rais Trump alitoa lawama kwamba hakujawahi kutaf kutafutwa mwendesha mashtaka maalum kuchunguza matukio yoyote ya jinai yaliyowahi kutokea kwa mpinzani wake waziri wa zamani wa mambo ya nje Hillary Clinton na utawala wa mtangulizi wake rais wa zamani Barack Obama. Wakati huo huo, rais Trump ataondoka hapo kesho kwa ziara yake ya kwanza kabisa nje ya nchi ambayo itampeleka mashariki ya kati na Ulaya. Trump anaondoka wakati ambapo utawala wake umegubikwa na migogoro ya kisiasa, hususan baada ya kumfuta kazi aliyekuwa mkurugenzi wa idara ya FBI James Comey, pamoja na tuhuma kwamba rais huyu alitoa asiri kubwa za kijasusi eh, kwa maafisa wawili wa, wa serikali ya Russia. Aidha, ripoti hiyo imeibuka kwamba ripoti imeibuka kwamba alimtaka Comey kusitisha uchunguzi kuhusu tuhuma zilizomkumba aliyekuwa mshauri wa usalama wa kitaifa dhidi ya wa uhusiano wake na Russia. Mawazo yake kuhusu mzozo huo wa kisiasa yalijidhihirisha hapo jana alipokuwa anatoa ushauri wakati wa hafla ya kuhitimu kwa wanajeshi wa National Coast Guard, katika jimbo la Connecticut. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington. Muda mfupi ujao utajiunga na mwenzangu Idi Ligongo akikuletea kipindi cha Kwa Undani. Mimi naondoka kwa sasa, jina langu BMJ Muridhi. Assalamu alaikum msikilizaji wa Kwa Undani, popote pale ulipo, ninakukaribisha katika muda mwingine ambapo sisi hapa idhaa ya Kiswahili tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi na kukupa yale ambayo unastahiki, unastahiki kuyapata katika habari za mbalimbali mbali ambazo tunazitangaza. Mimi ninayekualika hapa leo hii ni Idi Ligongo, ambapo tutazungumzia juu ya suala zima la njaa ambalo limesababisha ugumu wa maisha kwa nchi za Afrika Mashariki, na baadaye tutagusia uteuzi wa mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller ambaye atakuwa kinara katika kusimamia uchunguzi wa Russia kuingilia uchaguzi wa Marekani. Karibu Nam katika kwa undani hii leo, moja kwa moja tunaelekea eneo la Afrika Mashariki ambapo tutaangalia hali ya chakula. Umoja wa Mataifa mwaka wa 2016 ulitabiri kutokea ukame mkubwa katika eneo la Afrika Mashariki ambao utasababisha upungufu mkubwa wa chakula. Nchi za Afrika Mashariki zikiwemo Kenya, Uganda, Somalia, Sudani Kusini tayari zimeshatangaza kukumbwa na baa la njaa kutokana na ukame uliosababishwa na kukosekana kwa mvua kwa kipindi kirefu. Na hivi sasa katika nchi za Tanzania, nchi za Kenya na nchi za Uganda zimeshuhudia mfumuko mkubwa wa vyakula muhimu hasa katika swala zima la mahindi, chakula ambacho hutumika sana na watu wa eneo hilo kiasi kwamba chakula hicho kimepanda bei kufikia kiwango cha kushinda vyakula ambavyo kwa miaka mingi vimekuwa vikionekana ni vyakula vinavyotumiwa vitumi, na watu wenye kipato kikubwa. Kuzungumzia hili, tunao waandishi wetu kutoka Dar es Salaam George Njogopa, kutoka Nairobi nchini Kenya Kenneth Wandera, na kutoka Kampala nchini Uganda Kenneth Bwire na wao wamefuatilia suala hili na kuweza kuangalia kwa namna gani suala hili limekuwa kubwa na limefikia kiwango gani kuwaathiri wananchi wa eneo hilo moja kwa moja. Tukianza na, na, na, na eh, Kennedy Wandera, serikali ya Kenya tumeona kwamba imeingilia eh, mfumuko mkubwa wa bei ya mahindi na unga ambao hutumika kwa ajili ya chakula cha ugali. Na kuhakikisha kwamba bei hiyo inashuka kutoka kati ya 170 mpaka 150 mpaka kufikia jumla ya shilingi za Kenya tisini. Sasa hebu tueleze kwanza, kabla hatujaelekea kwenye kuangalia eh, kushuka kwa bei ambako kumesababishwa na serikali ya Kenya. Hebu tueleze hali ilivyokuwa kabla ya kushushwa kwa bei ya unga na mahindi. Na Asante uh, sana Id Ligongo, kweli <coughs> <coughs> na wengi wamekuwa wakigalia serikali kama serikali <coughs> uh, wali... uh, kushuhudiwa sana ughali uh, wa bidhaa kama unga, na jinsi ulivyorejelea hapo awali, maanake Wakenya wengi wamekuwa wa, wa wakipata wakiona kwamba mfano mahindi ni, ni, ni ama unga wa ugali imejulikana kote kote nchini, na kuupandishwa kwa gharama kwa gharama ya bidhaa hii. Uh, wengi wanaona kwamba ni njia ambayo inawabana maisha, hata kama vipo zipo bidhaa nyingine ambazo wanazitegemea kila siku, wanaona kwamba bidhaa hii inapogharamika zaidi huwa ni inaleta ina, ina, utata zaidi katika nchi, na Wakenya wengi ambao tuliweza kuzungumza nao hapo awali wakati tulipokuwa tuna tayarisha matangazo yetu ya wakati uh, wakati wa jioni na express. So, wanaeleza kwamba njia uh, baadhi ya bidhaa hizi ni muhimu kwao na wangependa wange, serikali iweze kuhakikisha kwamba bidhaa hizi uh, zinapatikana gharama ya chini mno ambayo ni nafuu kwa, kwa, kwa Mkenya wa kawaida. Maanake wanaona kwamba uh, ugali huu unaathiri Mkenya wa kile so, kiwango ki, ki, ki, cha chini ambayo anaishi labda chini ya dola moja, na inakuwa tatizo sana kwake. Na huu mkakati ambao serikali imekuja ime, ime nao ni mkakati ambao uh, Wakenya sasa wanaeleza kwamba ni nafuini kubwa zaidi kwao, maanake sasa wanagharamia, na wengi wamefurika maduka mengi ya jumla hapa hapakuta hii hasa unga na wanafurahia sana Naam, Kennedy Wandera tutarejea kwako ili iweze kutupasha bei ya vyakula vingine ambavyo vipo sokoni hivi sasa bei yake inakwendaje? Sasa tu, tuelekee moja kwa moja eh, Kampala nchini Uganda. Kenesi Bwire, hebu tujuze huko hali ikoje kwenye eneo hili. Nafikiri hapa hali si rahisi, ni karibu tu na alivyosema Kennedy, lakini utofauti ni kwamba hapa wananchi wanajaribu kutoa suluhu ndio ah, wanapiga nduru kidogo, wanapigia serikali nduru kwamba hapa kuna tatizo, kwamba sukari imepanda bei, unga umepanda bei, yaani kila kitu kimepanda bei. Yani nimeshtuka mpaka leo ee, ni kuambiwa kwamba mkaa, makaa ya kupikia nayo yamepanda bei. Serikali inajaribu kutoa sababu, sababu kidogo zinaeleweka, kwa sababu wamekuwa na wanauchumi wakaita waandishi wa habari wakachukua hatua wa moja baada ya nyingine, kueleza kwamba sikizeni, kulikuwepo kiangazi na kiangazi kiliathiri mazao. Mazao yalipoathirika, hatukupata chakula. Chakula ndio kinaleta mfumuko wa gharama ya maisha, wenyewe wanaita inflation inflation ilipokuja basi, kila kitu kikapanda bei kufika unga. Wakatueleza kwamba kiangazi kilifanya miwa ikakosa kukomaa, na hivyo viwanda havitengenezi kile kiwango kinachohitajika. Na ile sukari tuliyokuwa nayo tayari walikuwa wameanza kuuza nchini Sudani Kusini baada ya Kenya kuikataa. Lakini raia walipoelezewa hilo wakaelewa, sasa na wakaanza kutoa sasa sababu, yaani suluhisho, wanayambia serikali kwamba tufanye hivi moja Wafanyabiashara leo wamekuwa na mkutano mojawapo ya taarifa ambazo naandaa, wamekuwa na mkutano wakaeleza serikali kwamba turuhusu tuagize hizi bidhaa kutoka nchi za nje bila kutozwa ushuru. Kwa mfano kama sukari, wao wenyewe wanasema tunaweza toa wanaweza toa hata Dubai kwa karibu zaidi, waingize sukari nchini Uganda bila kutozwa ushuru ili bei ya sukari isiweze kupanda zaidi ya ilivyo sasa shilingi elfu nane na ishuke kufikia kiwango cha ja shilingi elfu nne Kwa hivyo hali ni ngumu hidi, lakini wananchi wanatoa ile wanajaribu kutoa suluhisho kando na nchi ya Kenya alivyosema Kennedy kwamba wanatoa kilio. Naam, tuelekee sasa nchini Tanzania. George, njogopa wanasiasa kutoka upinzani E, mwanzoni mwa mwaka huu, moja kati ya ajenda zao ilikuwa ni kuishinikiza serikali ya Tanzania kutangaza baa la njaa, kutangaza upungufu mkubwa wa chakula, kitu ambacho serikali ya Tanzania imekuwa ikikataa. Lakini kuna taarifa za kuwepo upandaji mkubwa sana wa bei, hasa e, bidhaa kama unga ambayo kwa kawaida hapo nchini Tanzania ni chakula cha watu wote, hasa watu wa chini, ndicho kichakula ambacho watu wengi huweza kukimudu kukinunua. Sasa ikafika hatua eh, kilo moja ya unga ikazidi hata lita moja ya petroli. Hebu tueleze hivi sasa hali ikoje hapo, ili wakati wananchi wa Uganda kama anavyosema Kenet wanapiga nduru, Tanzania wananchi tayari ashaanza na kupiga miayo, kwa sababu katika uchangulizi imesema kwamba kumekuwa na mabadiliko makubwa ya bei bei ambayo kwa mara ya kwanza inashuhudiwa, chakula ambacho kinatumiwa na kila raia wa Kitanzania bila kuangalia rika, hadhi, hata umashuhuri wake. Ugali unga ni chakula ambacho kinategemewa karibu na watu wengi, lakini cha kushangaza kwamba bei yake imepanda kuiacha ile bei ya mchele ambayo mara nyingi ikitizama kama ni chakula cha anasa. Kwa hivi sasa tunavyozungumza, bado kuna wasiwasi kama anavyofahamika kwamba wiki chache zijazo kuanzia sasa, wenzetu wa Islamu wataingia katika mwezi mtukufu wa, wa Ramadhani, na mara nyingi kipindi hiki kina mahitaji makubwa ya chakula. Wengi wanahifadhi chakula kwa ajili ya kupata mahitaji yao nyakati wanazozihitaji wao wenyewe. Kwa hiyo wasiwasi ni kwamba wakati huu ambako bidhaa kama mchele Nam, naona tumempoteza George Njogopa, lakini tutamtafuta tena ili tuweze kuendelea, kwa sababu kuna mengi sana ya kuzungumza e, juu ya suala hili. Sasa tukirejea kwako, uh, Kennedy Wandera, hebu tupe basi bei zikoje za vyakula nam, uh, id, uh, labda nianze na viazi mbatata uh, gunia moja la viazi lenye kilo tisini sasa lime, linauzwa kwa Uh, kutoka shilingi elfu tatu na mchele ishirini na tano zinauzwa kwa shilingi elfu moja mia tisa thelathini mia moja kwa kila uh, kilo. Kisha kuna mayai ambayo ile ntri moja ni shilingi mia tatu na kumi kisha mahindi kilo moja ni katika maduka mbalimbali mbali ni shilingi themanini vitunguu Uh, mfuko mmoja wa kilo tisini ni elfu nne mia tano kisha mkebe mmoja wa, wa m, ule mkebe mdogo wa karoti ni shilingi mia moja kisha kuna sukari ambayo ni uh, kilo moja ni shilingi mia mbili lakini kilo ule mfuko wa shili, wa kilo hamsini ni shilingi elfu saba mia tano na nyanya ile kreti moja ni shilingi elfu tano mia mbili kisha unaunga wa ugali ambao sasa uh, kabla serikali ku, ku, kuweka ile subsidy maize sasa hivi katika maduka mengine hapo awali walikuwa wanauza kilo mbili shilingi a, mia moja sabini na nusu kilo, kilo moja kwa mradhi shilingi themanini na tano. Lakini sasa serikali imeweka ruzuku hii, sasa unga wa ugali kilo mbili unapatikana kwa shilingi tisini na kilo moja inapatikana kwa shilingi arobaini na saba. Na pia nieleze kwamba mafuta ya kupikia lita ishirini yale ya maji maji ni shilingi elfu mbili mia nane na ili, ili ule mfuko mdogo uh, yale mafuta ambayo yanagandana yana kila cc uh, ya maji ni elfu moja mia nne Vipi kwa upande wa hapo Kampala Uganda bei za vyakula zikoje? Uh, Kenneth Bwire, vyakula ambavyo tunategemea sana kama unga imepanda kutoka shilingi elfu moja mia nane pesa za Uganda hadi sasa tunanunua kilo moja shilingi elfu nne mia tano. Ukitazama upande wa sukari, nilivyokuarifu, imepanda kutoka shilingi elfu nne hadi shilingi elfu nane ikiwa ndio bei ya juu zaidi katika historia ya Uganda, wanavyoandika wapekuzi katika historia maziai ma, vilevile ma, kutoka shilingi elfu moja saa hizi lita moja utainunua karibu shilingi elfu moja mia tano. Wengine wanauza shilingi elfu moja karibu na mia sita hivi Kiangalia maharagwe kutoka shilingi elfu mbili utanunua shilingi elfu tatu karibu mia sita, wengine wanafikisha elfu tatu mia nane Kiangalia kitu kama, tuangalie kitu kama mbatata. Mbatata ambavyo pesa zinapatikana kwa haraka hivyo, sasa utavipata vile vidogo vidogo, yani niseme havijakomaa, havi ukivieka sana kwa nyumba zitakuwa havi, havina lada. Walikuwa wakiuza katini kadogo hivi ka, ka, ka kilo moja karibu takriban shilingi elfu tatu utakanua shilingi elfu sita Ukinunua kama watermelon hivi juzi, jana nikaenda kununua kitu ambayo nimezoea kununua shilingi elfu mbili nikaambiwa nitoe shilingi elfu tano Na ukifungua kwa ndani, ukikata kwa ndani, unapata ile ladha yake haipo kwa sababu imechomwa na jua. Hivyo idi, kila kitu hakuna kile ambacho hakijapanda bei, lakini wenyewe wa, wana uchumi wanasema tuwe na subira. Mvua ambavyo imeanza kunyesha hivi, hiyo bei itakuja kushuka kabla hatujafikia mwezi wa nane. Vipi kwa upande wa Tanzania, George Njogopa, hali ya bei za vyakula, hasa katika jiji la Dar es Salaam, hali ikoje? Hili si tofauti sana katika eneo nzima, inavyotizama kwamba hali jema inavyoelekea katika nchi zote hizi ambazo ni wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki zina uh, kwa sababu watu wake mikuwa wakiingilia na mara kwa mara bidhaa zinashuhudia zina, zina zikiongezeka zikio, zikio, zikio, zikio, kwa mfano mchele ambao mara nyingi ulikuwa ukiuzwa elfu moja mia tano mpaka elfu moja mia sita sasa unaweza ukaupata kwa elfu moja mia nane mpaka elfu mbili, lakini cha kushangaza ni kikubwa zaidi ni kwamba unga wa mahindi ambao mara zote ilikuwa kiwango chake ni cha chini, lakini sasa mm -hmm. unaweza ukapata kilo moja kwa shilingi elfu mbili mpaka elfu mbili na mia tano. Bei kama hii pia inajitokeza katika bidhaa nyingine kama matunda matunda naye amepatikana kwa shida, bei yake imeongezeka. Viungo katika sehemu za jikoni pia, kinamama wanalalamika wakati wote unavyokwenda sokoni, na bila shaka kutokuwa na wasiwasi, pengine bei hii ikaongezeka zaidi kutokana na kipindi cha msimu kilichoshuhudia hivi karibuni. Nam, naona tumempoteza tena Georgi uh, Njogopa lakini, tutamtafuta tena kwa ajili ya uh, kukamilisha uh, sehemu ya uh, mwisho mwisho ya kipindi hiki, juu ya swala ambalo tunalizungumzia sasa. Uh, tukirejea kwako kwa Kennedy Wandera uh, kuna taarifa kwamba swala hili limefanywa kisiasa kwamba wapo wafanyabiashara ambao wameficha vyakula makusudi ambao wana uhusiano kwa namna moja ama nyingine na serikali, na kwa sababu serikali imeamua kutoa ruzuku hasa kwenye bei ya, ya, ya mahindi ambayo ni ya unga pia, e, kuweza kuona serikali inafanya jambo la maana kuelekea uchaguzi. Eh, hili pengine ni tukio pekee kwa nchi ya Kenya ukitofautisha na nchi nyingine za Afrika Mashariki kwa sa, ambazo kwa sasa hivi hazielekee katika uchaguzi uchaguzi. Hili si swala ambalo li, linatendeka sasa hivi, ni suala ambalo limekuwapo kila wakati panapokuwapo na upungufu wa bidhaa kama hizi muhimu, sukari na mahindi. Ma, mambo haya hujitokeza. Kuna watu fulani ambao hu, hu, hu, maswala kama haya yanapojitokeza, kuchukua bidhaa zile wanaziweka mm. Na ni watu ambao wakati mwingine serikali imejitokeza ikasema kwamba watu hao wapo tu, na wengine ni wakulima, wengine ni wale, wa, wale, wale, wale mila tu wenyewe wa, wana, wana, wanaficha mali hii, kwa hivyo si suala ambalo sasa tunazosema kwamba labda la kisiasa, lakini mambo haya hutukia wakati kunapokuwa na changamoto ya vyakula nchini, mchele na kadhalika, utakuta kwamba watu wanaosambaza hata hawa, mila wale wasagaji wanaohusika uh, wanao na, na bidhaa kama hizi wanazificha. Lakini juzi waziri wa kilimo Willi Bett alipokuwa uh, anazungumza na wanahabari uh, kando na kuelezea kwamba Kenya sasa imetoa ile, uh, ile ile ile Uh, ile amri ya kutoleta bidhaa kutoka nje na kuiondoa, uh, alikuwa anasema kwamba kuna baadhi ya watu ambao wa uh, wamesemekana wa, wa, wa kwamba wameficha bidhaa hii, ili wakati sasa kuna tatizo sasa ni wanajitokeza kuuza kwa bei ghali. Lakini serikali imesema imewaeleza iwapo wapo basi na wajitokeze, maanake sasa itakapoanza kukaza kamba basi huenda wakajutia. Vipi kwa upande wa hapo Kampala, Uganda? E, najua hapo hakuna uchaguzi na hakuna shutuma kama hizo lakini, e, kwa juhudi za serikali ambazo zipo hivi sasa, wananchi wanasema nini hasa na kwa kuelekea hizo juhudi mbili tatu za kuhakikisha kwamba wananchi wanapata vyakula katika bei ambazo si za mfumuko sana, si za juu sana, e, hali ikoje na wananchi wanasema nini na kwa kuangalia kwa, kwa kuna viashirio vyovyote vya hali hii kupungua? Bwire, idi kidogo, msimamo wa serikali niseme binafsi, kama si mwandishi wa habari, ulikuwa kuchekesha kuchekesha kwa sababu na mawaziri walipoita kikao na waandishi wa habari wakasema kwamba tunatoa maagizo ya moja kwa moja kwa wafanyabiashara, hakikisheni bei za bidhaa zinashuka mara moja. Hilo tangu mimi nikaona haliwezekani Nilipomuuliza mwana mwanauchumi akasema haliwezekani, si kwa sababu wafanyabiashara wanataka kupandisha bei, hamna, lakini sababu ni kwamba bidhaa zinahitajika zaidi ya jinsi vinavyokuja. Yani sasa wafanyabiashara wakaja wakaketi chini kama mkutano hapa, wanakuja wana, wana, wana, wana, wana pamoja chini ya mwavuli wao unaitwa Kasita, wakamwita waziri anayehusika na biashara, wakamweleza sababu zote alafu akamwambia mbinu ambayo tunaweza kubaliana sasa ni moja, tuagize hizi bidhaa kutoka nchi za nje ziingie humu nchini kwa haraka sana, ili tuhakikishe kwamba bei hizi hazipandi zaidi, wakati tunangoja mavuno yaingie. Na ni suala ambalo bado wanajadili lakini kuonekana, yani, mwenendo wa serikali na vilevile wafanye vile biashara, inaonekana ndio itakuwa njia ya haraka wananchi kwa upande wao inabaki kulia. Lakini hapa kwetu Idi, unapolia lia kimoyo moyo usilie kwa zaidi. Inaposema lia kimoyo moyo, ni kwa sababu ukisikika kwamba unajaribu kuipinyilia serikali zaidi utakuja kuambiwa unataka ku, watakuambia kwa Kiingereza, you want to hold the government at ransom, na hapo utajipata katika matatizo. Kwa hivyo suluhu lipo, lakini hatujui litakuja lini. Raia wanabaki kulia, lakini wanalia kwa chini. Uzuri ni kwamba hapa pesa za serikali hazijatoka kwa watu wengi sana, ni watu wachache walio na pesa. Kwa hivyo hata kama mfumuko uliko juu, kuna sehemu ambazo sisi wenyewe, unapokwenda vitongojini utanunua bidhaa kama ni sukari, hapa unanunua elfu nane pale unaweza pata na elfu sita Kwa hivyo inabidi wa kiwango cha chini kuna mahala wanaenda, unapokwenda katika maduka ya jumla utanunua ile shilingi elfu nane Kwa hivyo kilio ni upande wa pili. Upande wa kwanza ni kwamba kuna wale wana ambao wanalia ndiyo tumefinywa, na kuna wale wana ambao wanaona hali ni kawaida, kwa sababu hata bunge halijaweza kuamka siku yoyote na kulizungumzia ile, linasema tu tutafute chakula tuwapatie wa raia ambao wanakabwa sana na njaa. Kwa hivyo kulingana na msimamo wa serikali kwamba tunaafueni chakula kitaingia, lakini hiki chakula pia kinapoingia, tunapojiuliza ni kwamba Sudani Kusini inatutegemea Uganda tuweze kuilisha na vilevile vile, upande mwingine wa magharibi mwa Kenya yanategemea Uganda iwapatie chakula hicho. Kwa hivyo inabidi Uganda itazalisha chakula kingi, hata inapoleta chakula zaidi kutoka Dubai wanavyosema sasa, ama Mauritius, inabidi kingine kiende katika nchi jirani. Asante, asante sana Kenneth Bwire, basi tumwalike naye George Njogopa. Vipi serikali ya Rais John Pombe Magufuli, ni nini hasa ambacho inachokieleza inacho kuelekea kuhakikisha kwamba mfumuko huu wa vyakula hauathiri wananchi? katika vikao vya bunge vinavyoendelea huko Dodoma, serikali mara zote imekuwa kibano kutoa majibu yanayostahili kuhusu hali jumla ya mambo, kwa sababu kilio cha maisha ni magumu kimekuwa kikubwa. Na cha kushangazwa pia, hata wabunge wa chama tawala CCM mara nyingine wamekuwa wakisikiza kwamba wanalalamika kwamba hali jumla ni ngumu, lakini kauli ya serikali imekuwa ni ya kupuliza, wajaribu kutoa machungu kwa wananchi kwamba watulie alitabadilika. Rais Magufuli amekuwa akisifika katika kauli mbiu yake ya kubana matumizi na kuwadhibiti wale wanaoitwa korofi, wanaotumia vibaya madaraka ya umma kujifichia mali na kuhakikisha kwamba hawa watu wanakamatwa, lakini ukienda mitaani wananchi bado wanalalamika kwamba hali ni ngumu na wafanyabiashara wengi hapa nchini Tanzania walikuwa na mwenendo wa kuelekea nchi za mbali kama China, kuenda kusaka bidhaa kwa ajili ya kuleta Tanzania kufanya biashara, lakini biashara zao sasa zinakosa wateja wa uhakika kwa sababu mfumuko wa bei umeathiri hata mwenendo wa maisha ya jumla ya watu. Serikali inasema kwamba inafuatilia kwa karibu mwenendo huu na itajaribu kuimarisha uchumi wake katika miaka michache ijayo kwa sababu inaendelea kuwekeza katika ujenzi wa miundombinu mikubwa ili kuwezesha masoko kutoka upande mmoja yafunguliwe. Utakumbuka hivi karibuni kulitiwa saini mpango wa kutengeneza kujengwa uh, reli yenye kutumia umeme atakayoanzia Dar es Salaam kuelekea mikoa kama Morogoro hadi Dodoma na Mwanza. Kwa hivyo serikali inasisitiza ina kwamba iko wakati itajaribu ita kuhakikisha kwamba mfumko huu unashuka chini. Lakini kingine pia ili utakumbuka kwamba basi, jamaa viongozi George Njogopa, naona muda unakimbia kwelikweli. Mimi labda nikushukuru na niwashukuru uh, wenzako wote ambao wameshiriki kutuletea kutufahamisha kile ambacho kinaendelea kutokana na hali ya ugumu wa maisha, hasa kwenye so, eneo zima la chakula. Shukran sana kwa kuwa nasi na moja kwa moja, eh, nielekee kuangalia eh, habari ambayo ni kubwa kwelikweli hapa Marekani hivi sasa, ambapo Wizara ya Sheria ya Marekani imetangaza jina la kiongozi e, mwendesha mashtaka maalum kabisa ambaye, e, atafanya kazi kwa niaba ya wizara hiyo kuhusu nafasi ya Rusia katika kuingilia uchaguzi wa Marekani wa mwaka jana elfu mbili na kumi na sita na, na yule aliyotangazwa si mwingine ni Robert Mueller ambaye atakuwa kiongozi wa uchunguzi huo maalum. Lakini sasa, Robert Muller ni nani? Bwana Muller alikuwa ni mkuu wa idara ya FBI ambayo kwa sasa ipo katika katikati ya lindi la vyombo vya habari baada ya mkurugenzi wake kuachishwa kazi katika hali ya utatanishi, wakati ambapo idara hiyo ilikuwa inajipanga kuanza kufanya uchunguzi wa namna kampeni za Rais Donald Trump zilivyojihusisha ama zilivyoguswa na ama zilivyoingiliwa na Russia kuhakikisha kwamba anaibuka mshindi wa uchaguzi. Wanamula yeye anashika nafasi ya na na pili kushikilia wadhifa wa ukurugenzi wa FBI kwa kuwa katika wadhifa huo kwa muda mrefu katika historia ya Marekani, akiwa nyuma ya mkurugenzi kinara mwenye historia kubwa kabisa wa idara hiyo ya FBI, J Edgar Hoover. Bunge la Marekani lilipitisha sheria maalum kumruhusu Mula eh, kuhudumu kwa miaka zaidi ya kumi ya kawaida ambayo hupangiwa kwa mkurugenzi wa FBI uh, wadhifa huo na hiyo uh, ilikuwa ni mwaka 2011 na, na kutokana na hilo ilimwezesha eh, bwana huyu kufikisha miaka kumi na miwili katika wadhifa huo Huva yeye alihurumu kwa miaka 40 na miwili Mula mwenye umri wa miaka 72 alihudumu kuanzia Septemba 2 mwaka 2011 mpaka 2013 na toka ameondoka FBI mula amesha shiriki katika kesi kadhaa zenye hadhi kubwa kabisa ya hapa Marekani. Lakini pamoja na hayo yote, Rais Donald Trump hakufurahishwa na uteuzi huo, na ameita kuwa ni usakaji mkubwa wa mchawi. Mimi naitwa Ji Ligongo, shukran kwa kuwa nasi, tukutane tena kesho katika kwa undani. Shukran kwa kuwa nasi.