Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Karibu mpenzi msikilizaji, ni Ijumaa nyingine na hii ni View Express. Jina langu ni Sunday Shomari ni hapa naitwa Meri Mgawe. Meri Mgawe, basi kama ulivyosema, leo ikiwa ni Mei 19 tuna mambo gani naendelea hii leo kwenye Express kubwa kabisa ambalo pia nime, nime, nimeweza kulifuatilia kwa karibu kidogo nikuusu, eh, ni kuhusu kwenye kipindi chetu cha jicho letu, Rahab Fred atakuja kutuelezea kuhusiana na watoto kupewa mimba wanapokuwa mashuleni. Kwa kama mwalimu ataingia ingi katika swala ngono na kumpa mwanafunzi mimba, ni sawa kama amezini na mtoto wake. Mwalimu huyo anaelezea, sio kumpa mtoto mimba ukafikiri kwamba ni jambo la kawaida. Ni sawa umezini na mtoto wako, tatizo kubwa sana Maria, kama ulivyosema Mary Bugale. Basi moja kwa moja pia Mary, tutaangalia kwenye masuala ya hoja kwa hoja, wakenya wakizungumza juu wa ya uamuzi wa serikali kubadilika baada ya kukataza mitumba halafu kuiruhusu hiyo. Je, tutasikia hapo zaidi, wananchi nchini Kenya wanasema nini? Hali kadhalika kule Uganda, tutambulika swala la kutokuwa na ajira. Kuna ripoti kule kwake Kenneth Bwire. Bila shaka mambo ni mengi ya kuzungumza hii leo, msikilizaji ee, ukae basi kutusikiliza tukiendelea na hii express. Basi pia wapenzi a wasikilizaji na watazamaji wetu msikose kusikiliza, wale mnaopenda michezo, Josephat Kioko atakuja kutoka Mombasa kutueleza wikendi hii yapi anajiri kwenye michezo. Sawa kabisa basi, moja kwa moja Mary, naona tuanze. mm -hmm. E, na huko katika eneo la Kenya ambapo mjadala unaendelea kuhusu agizo na rais wa nchi hiyo kupendekeza wa Kenya e, kususia nguo za mitumba zinazotoka nje. Je, nini zaidi ambacho kinazungumzwa Salma? kususia... Salma kususia... anaeleza kwamba swala zima la nguo za mitumba, unajua swala hili lilikuwa lina mtazamo uh -huh. mmoja kwamba uh -huh. mitumba iingizwe nchini humo mm -hmm. baada ya serikali ikabadilika ikasema isiingizwe alafu wakasema wanapiga waebadili msimamo wao. mm -hmm. Sasa nini ambacho wananchi wanasema hiyo? oh, okay. Maoni yake, sioni kama iko poa, ni kwa sababu sijaona wakirevive hizo factories ambazo zinatengeneza our products ambazo zinaweza kuwa cheap ndipo za common mwananchi aweze ku afford. Mimi ni fundi wa kushona nguo, naweza nikaichukulia vizuri, lakini upande mwingine naweza nikachukulia vingine, kwa sababu kuna watu ambao hali zao za kimaisha si nzuri. Kwa hiyo maswala ya mitumba, kwa upande wangu mimi, naona haineathiri chochote kwa sababu anunue mtumba, asinunue mtumba, kwangu atakuja. Kwa hiyo kama agizo la Rais limesema kwamba tusipendelee kuchukua mitumba, tununue vitu ambavyo vinatoka kwenye viwanda vyetu, hilo pia ni swala zuri, pia linafaa kwa sababu mtu ni chake ambia kwao, unapokithamini kitu chako ni vizuri zaidi kuliko kuthamini kitu cha mtu mwingine. Kwa Kenya tuseme hata wengi wao hata wale wameanjiliwa, wengi wanakuja kununua mtumba, utakuta shati ile inauza hapa mia moja kwa nduka inauzwa elfu moja na na mshahara ni kidogo. Mimi ni fundi, na agizo la rais alivyoamua kutusaidia vile, imekuwa ni muhimu upande wetu mwingine, kulingana na uchumi, tutafaidika kidogo, hiyo tutafaidika na sisi mafundi, kwa sababu sio wote wanakimbilia kwenye mtumba, na tutazidi kumpongeza rais, azidi atilie mkazo, kama kweli hilo jambo litakuwa ni sawa. Ameamua kufanya vile, atilie mkazo na sisi pia tuweze kuinuka na sisi. Ikikatizwa vibaya, wewe mwenyewe utaona tu, tutaingia tu kwa barabara, tuende mpaka kwake, kwa sababu hajatupatia kazi, atakatiza hii yetu vipi? itabidi tuende mpaka huko State House kwake atupatie kazi ambayo tutafanya. Unajua, kuna changamoto hapo kitambo, hata ije iwe hivyo ni muda. Lakini sasa tungeomba sana rais atilie mkazo, kama kweli itakuwa ni hivyo, na sisi watu, watu wa chini tutainuka. Tutaomba izuiliwe kuanzia kaunti 001 Mombasa ambao ni lango la Kenya. Mtumba inaingia, mtumba imeajiri watu mpaka wa chini, beba beba, enda kwa wale wanafanya kwa charahani, masoko nyingi, enda kwa wale wanapiga pasi, wanasinyoosha, enda kwa wale wanaosafirisha hizi zinazo uliounguo nje. Wacha nikwambie mimi hapa tuna nini, mashini za overlock. Tunafanya hizi materials za nje zinazotoka Hong Kong na nini huwa nyingine zingine, nyingine zinaletwa kwa repair kwetu hapa, tunazishona tena kwa sababu hazishoni kistichi ya haraka, kwa hivyo sisi tunakuja kufanya repair tena mara ya pili. Ni tumba kusimamishwa, ni tabu, haiwezi kusimamishwa kwa sababu wanaozileta ni watu wenye senti, kwa hivyo lazima washindane na wafanyabiashara biashara wengine. Ikisimamishwa sisi tutapata faida kwa sababu watu watakuja kushona kwetu. Hangesema mtumba uishe, hangesema tuongezewe mambo ya mtumba ikiingizwa hivyo hata kakupromoka mwanzo. Niko na watoto watatu wane wanasoma secondary, kama vitu vipo na viwanda vyetu vina product. Sawa, sawasawa, mi nakubaliana na kauli ya rais. Kama anasema kwamba inawezekana hilo, basi inawezekana mi napia hilo kwa hilo naweza nkali support by Kenya build Kenya, ndio ushauri wangu. Kwani hata hizo za episode zafanywa wapi? Zafanywa hapa kisha zapelekwa ng'ambo, ingine zauzwa barabarani, lakini nini zitengenezwe Kenya hapa hapa nyumbani. Kazi kweli kweli, meli mm. kama walivyosikia hapo wananchi wa Kenya wakiongea kwa hisia kali kabisa eh, wakitaka hiyo mitumba iendelee kuwepo huko nchini Kenya na wengine wakitoa maoni yao tofauti kabisa mm. shule mimba jamani. Tena mshangao mkubwa, hey, sana huyu amefukuzwa, je, mwanamume sasa, hey. mwana hey, sasa mjadala huo unasema hivi. mm -hmm. Pengine unaweza ukafikiri labda wao wanawapa mimba watoto wa kike wanapokuwa mashuleni nje tu. mm -hmm. Sasa kumbe walimu wa nao wanashutumiwa ndo unajadiliwa. Je, hawa walimu wanahusika, wanahusika husika vipi na mahusiano na nini na na watoto wa kike wale? Wanafunzi wanafunzi wenyewe wanajieleza, wengine walimu wanawaambia ili nikusaidia uweze kufaulu, wengine we ni maskini, maisha kujikimu, una nguo, madaftari nini, ndo hivyo wanajikuta na nini. Sasa huyu rap Fred amezungumza na watoto na walimu kwa ujumla, hebu tumsikie. Binti kupata ujauzito awapo shuleni kwa nchi ya Tanzania ni kosa na anafukuzwa shule, lakini binti huyo huyo huweza kupewa mimba na mwalimu wake. Nini kinachangia hilo? Tuliona kwamba mtu amevaa nguo fupi, ambayo inamfanya mwalimu anapata temptation ambazo zinamsababishia ampe mwanafunzi ujauzito. Mimi ningependa kupinga hoja ya mwenzangu pale anaposema kwamba ni vepesi kwa mwanafunzi kupewa mimba kwa kuwa mwalimu anapata vishawishi. Mwalimu anapata vishawishi tunakubali, lakini wewe mwanafunzi, kama wewe pia unaweza ukakataa pale mwalimu anapokutongoza, ili kuepukana na matatizo kama haya ya kupata mimba Guyani mwalimu pale anakuwa nampa labda mwanafunzi ujauzito, labda pale ni hivi ni mwanafunzi labda kwenye somo fulani la huyo mwalimu, hivi anakuwa na feli mwanafunzi, anenda anamfata anamfuata mwalimu anamwambia yani, anamwambia mwalimu kwamba mwalimu, naomba unisaidie, nini chochote utakachokitaji labda ni nitakupa. Sasa hata kama kutoka nayo ni ninaweza ngatoka nayo, then mwalimu anamkubalia ampatia um, ujauzito. Kumbe wanafunzi pia mara nyingine wao wenyewe ndio wanakuwa wanayataka hayo. Kwa upande wangu mimi, naona hata mazingira pia anachangia, unazokuta katika familia ya yule mwanafunzi maskini, hivyo anabidi kufanya vile ili apate mahitaji yake ya kujikimu mwenyewe kama nguo mafuta hata vitu vingine pia, ili aweze kujisaidia mwenyewe. Hivyo mwalimu kuona kumsaidia, anataka labda kumwingiza katika mapenzi, kwa kwamba mwanafunzi naye anaona ana maisha magumu na hawezi kujisaidia, anabidi akubali, ndipo anavyofuata ujauzito. Huyu mwanafunzi hawaoni walimu wa jinsia yake ya kike, anaona lakini, sasa si unakuta na yeye mwenyewe ndo tamaa zile zile, hivyo anaamua kupitia kwa mwalimu wa kiume. Leo nimebahatika pia kuwa na mwalimu mm-hmm. Tuhuma ziko kwao walimu wa kiume. Mwalimu anajitambulisha jina lake, alafu atuambie katika mada ya leo ana lipi yeye la kutueleza. Mi kwa majina naitwa David odhiambo ni mwalimu wa Sunrise. watoto wa kike wanapata ujauzito kupitia kwa walimu wa kiume, kwanza ni bahati mbaya kwa walimu, kwa sababu ni mojawapo ni ya moral decay katika ethics ya walimu, kwa sababu mwalimu ni kama baba au kama mzazi kwao wanafunzi kaio, kama mwalimu ataingia um, katika swala la ngono na kumpa mwanafunzi um, mimba, nasaa aa amezini na mtoto wake. Ni hayo kwa leo kwenye jicho letu, mimi sina la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Shukran, Rahab Fred, basi tutawasiliana na wewe tena wiki ijayo. Sasa hivi tuende kwenye habari. Sawa kabisa, lakini mimi pia utakumbuka kitu kimoja ambacho kimetokea kwenye mitandao kinazungumzwa hapa, mchoro mmoja wa fuvu uliotengenezwa mwaka 1782 umeuzwa kwa dola milioni, unaambiwa huu mchoro tu, 110.5 milioni. Mchoraji ni mchoraji mmoja wa Kijapani ambaye ameuza umeuzwa kwenye mtandao ama umeuzwa kwenye nani, wanaita manini haya, kuna haya mambo ya ya biashara, minada ya kibiashara uh -huh. ya uchoraji mm, ndio wamekwenda kule sasa, mm, umefanyiwa mnada Jamaa ameuza kwa hiyo kwa hiyo bei, unaweza kaamini? Umevunja rekodi kwa hiyo bei. Fuvu tu, fuvu la mwanadamu ama fuvu fuvu la mwanadamu e, mchoro wa fuvu la mwanadamu, yaani umeuzwa kwa hiyo bei, Maria. Kila mtu na bahati yake yake, kila mtu na bahati yake. Tusome habari, mchoraji n Habari za dunia. Kiongozi wa Marekani Donald Trump leo anaanza ziara yake ya kwanza nje ya nchi kama rais, huku akiacha ikulu iliyogubikwa na utata ambao umepelekea baadhi ya wanasiasa kufananisha na kashfa ya Watergate iliyoangusha utawala wa Rais Richard Nixon mnamo mwaka 1973. Trump aliwaambia waandishi wa habari jana Alhamisi kwamba anatumai mizozo iliyokumba utawala wake itatatuliwa hivi karibuni. Utata huo ni pamoja na kufutwa kazi kwa aliyekuwa mkurugenzi wa idara ya FBI James Comey, huku kukiwa na tuhuma kwamba rais Trump alimtaka Comey kusitisha uchunguzi dhidi aliyekuwa mshauri wa usalama wa taifa Michael Flynn. Waendesha mashtaka wa Sweden wamesema kuwa wamesitisha uchunguzi juu ya tuhuma za ubakaji zilizomkabili Julian Assange, raia wa Australia ambaye ndiye mwanzilishi mtanda wa mtandao wa WikiLeaks. Katika taarifa iliyotolewa leo Ijumaa, ofisi ya mwendesha mashtaka ilisema kwa kiongozi huyo mkuu wa mashtaka Marian Ney leo ameamua kutoendelea na uchunguzi wa awali kuhusu shutuma za ubakaji zo mkabili Assange. Assange alikuwa akikabiliwa na mashtaka Amerika ya ubakaji nchini Sweden, lakini alipewa hifadhi ya taifa la Marekani ya Kusini la Ecuador na amekuwa akiishi kwenye ubalozi wa Ecuador mjini London tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili kuzuia kukamatwa kwake na kupelekwa Sweden kujibu mashtaka. E, ripoti ya Umoja wa Mataifa inasema kwamba vikosi vya serikali ya Sudan Kusini vimewaua raia mia moja arobaini na nne kati ya mwezi Julai mwaka jana na mwezi Januari mwaka huu katika mji wa Yei ulioko kusini magharibi mwa nchi hiyo. Ripoti hiyo ya kitengo cha haki za binadamu cha ujumbe wa Umoja wa Mataifa kuhusu Sudan Kusini, UNMISS, pamoja na ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia masuala ya haki za binadamu imetolewa leo Ijumaa. Ripoti hiyo pia imeviweka wazi visa vya ulipuaji mabomo kiolela dhidi ya raia, uporaji na uchomaji wa mali binafsi. Aidha inasema kuwa kulikuwa na visa vya ubakaji wa wanawake na wasichana, ikiwa ni pamoja na wale waliokuwa wakitoroka vita. Siria imelaani shambulizi lililotekelezwa na jeshi la pamoja linaongoza na Marekani lilolenga kituo cha kijeshi, huku maafisa wakisema kuwa iliwaua watu kadhaa na kusababisha uharibifu mkubwa. Maafisa hao wa Siria wamesema mashambulizi hayo ya kupitia angani yaliyofanywa leo Ijumaa karibu na mpaka wa nchi hiyo na Jordan yanazuia juhudi za jeshi la Siria na washirika wake za kupambana na kundi la Islamic State. Rusia, mshirika wa karibu wa Siria, imetaja mashambulizi hayo dhidi ya kituo cha kijeshi cha serikali cha Siria kama yasiyokubalika. Shukran, msikilizaji wa VOA Express. Basi tunakusihi uendelee kutupia jicho mtandao wetu wa www.voaswahili.com ambapo, kule basi, tunakuwa tumekuandikia mambo mengi sana kwa kina na unaweza kujifahamisha zaidi, lakini vilevile vile kipindi cha kwa undani mchana leo na Id Ligongo kipindi chetu cha Live Talk, leo atakwepo studioni ni Mkamiti Kibayasi na BMJ Mrithi, na watakuwa wanazungumzia mambo gani sana unajua, ama? Hapo baadaye tutawaletea taarifa zaidi kuhusiana na hilo, lakini bila shaka itakuwa nafikiri ni matumizi ya, ya polisi kutumia nguvu zaidi ama kutumia silaha zaidi mbele ya raia wa nchi. Sasa hivi tuelekee Uganda, tuelekea Uganda Mari, ambapo tunaangalia mm -hmm, maswala ya kutokuwa na ajira na vijana nchini mm -hmm, humo wanaeleza kwamba wamegadhabishwa kabisa na hali hiyo hasa wakishutumu serikali Maria, kwa kukosa kubuni e, mbinu za ajira na mbadala za kuwapa wawekezaji kutoka nchini China hasa kwenda kule na kuwapa kazi wao raia wa Uganda, lakini unajua hii swala la vijana kukosa ajira naona kama kwa upande wa mm, nchi zetu za Afrika Mashariki linakita kambi sasa sana. Juzi juzi tu tulikuwa tuna taarifa ile ya ya ombaomba fikiria, vijana wamemaliza chuo kikuu Nairobi zaidi ya, ya, ya mm -hmm, vijana wa hey, elfu sitini wako mtaani wamemaliza sekondari wamemaliza vyuo vikuu mm -hmm, lakini hakuna kazi na wanaahidi wanasema wana kwamba kama mtafanya mbinu za kututoa hapa mtaani basi utaendelea kuwaibia. Haya, tumsikie Bwire ametuletea maoni gani kuhusu hawa vijana wanaozungumzia ukosefu wa ajira Uganda uchumi wetu unaruhusu tu mwajiri kwa ajili wafanyakazi iwapo biashara imekuwa na kukomaa. Biashara nyingi zinafifia hata kabla ya kutimiza mwaka mmoja. Pia serikali haina sera yoyote kuwalinda raia wake. Wawekezaji kutoka China wanakuja na wafanyakazi wao. Sasa sisi tutapata wapi kazi za kufanya? Kupata kazi ni tatizo kubwa, na serikali inaonekana kutojali. And they come with their own employees. Ajira zipo lakini ajira za kubuniwa ndizo bora zaidi duniani kote, kwa sababu hata kule Ulaya, Uhispania, uh, uh, Ureno, Ugiriki, watu wanalia ukosefu wa ajira ama upungufu wa ajira kwa, lakini mtu akisoma lazima asome um, aende kwenye vio vya elimu kazi, elimu za ubongoni ndizo bora zaidi zitakazomuweka katika hali ya kujibunia kazi kuliko kutegemea hizi kazi za kuajiriwa na mashirika ya kiserikali pamoja na mashirika ya watu binafsi. Mchaguo wa jembe si mkulima, unapokuwa kama huna ajira, ajira yoyote huna ajira yoyote, lakini unasema mimi sikusomea mambo ya uhandisi, mimi sikusomea mambo ya ualimu, mimi sikusomea udereva, lakini kazi ya udereva ipo. Kwa hivyo anzia, kwa hiyo ya chini uwe mlinzi wa mlangoni pale ama gadi kama wanavyoita wa, wa, kwa Kizungu polepole pole. Lile shirika litang, litatangaza uhasibu kazi uliyosomea utaanzia hapo haya mambo ya vijana, hayo utaanzia hapo, wanakuambia. Basi mambo ni mengi kweli kweli, lakini pia Mary, mgawe kama unavyofahamu, mambo ya Ijumaa leo. Ijumaa ni mambo ya burudani, mambo ya muziki, tunaangalia mambo ya burudani na muziki. Na tukizungumzia muziki, jana Mary, kundi au mwanamuziki mmoja hapo, kundi la P Square alikuwa hapa mjini Washington? Ahe, alikuwa mjini Washington DC, akaenda mpaka maeneo Silver Spring pale, akafanya Tukio moja pale la kuimba yule mmoja wao lakini wako wawili walipiskwa mm -hmm. Lakini mmoja hapa sasa, wale mapacha mmoja hapa anaitwa Pita, ndio alikuwa pale akifanya vitu vyake jana. Lakini vilevile Mary, ukiacha hilo, hapa katika eneo letu Afrika Mashariki kule Kenya leo tumemtafuta mwanamuziki ambaye anazungumza kuhusu hali ilivyo, na nimezungumza naye kwa kifupi, hali gani. Yeye ni mwanamuziki ambaye anapenda e, kuzungumzia masuala ambayo yanaendelea. Ni kama vile mwanaharakati, masuala ya maendeleo e, ni mwanaharakati zaidi mm. Kwa hiyo katika mm, swala hili amegusia kuhusu swala la kupinga yale mauaji yaliyokuwa yakitokea mm, kule nchini Kenya na yeye, jina lake kamili anaitwa Juliani, wanamwita Juliani na anakumbuka baadhi awallwawa kwa mfano mm, mm, Kimani mm, eh, yule mwanasheria mm, driver mm, eh, Joseph mrd ametoa wimbo kwa kuwakumbuka aliwawa mwaka 2016. Mm, na hiyo mm. kaozungumza naye kwanza wimbo wake unaitwa Machozi ya Jana oh. Kwa hiyo nikataka tueleze kwanza kichompelekea eh, kutoa wimbo huu ambao ametoa hivi karibuni. Tumetoa hii nyimbo kwanza ni kukumbushana ku, ku, ku, tu wa Kenya na kila mtu kuhusu wilikimani uh, yule aliuliwa uh, na polisi uh, na uh, na, na wenzake Josefat na just, fact, Joseph kuwakumbusha na pia kuanza ku uh, mazungumzo kuhusu extrajudicial killings na, wea, na basically just fact, dialogue, and, uh, watu waweze kuongea and, uh, instead of all the time tunangojea kitu kai ifanyike ndio sasa tunaanza kuongea we just need to engage all the stakeholders to make sure that uh, um, tumesikizana na ujumbe wako pengine kwa jeshi la polisi e, eh, ni nini hasa unataka kuafikishia ujumbe ujumbe wangu hata sisi kwa polisi sana ni kwa uh, uh, rais specifically wa nchi sababu unajua um, most of the young people most of the people who are getting killed are young people um, 17 year old 16 year old and eventually we and of course the ile argument tuko nao ni the into crime. Mbona uh, mbona hatuja hatuja hatujakuwa na uh, mazungumzo ya kujua mbona kuna mbona watu um, wanauliwa, mbona kuna watoto wadogo wanauliwa, na shida ni gani? kwa upande wako kuna project ambazo zinaendelea kufuatana na wimbo huu kwa sasa? nihusi kwa sasa tu ndio, ndio, tuweze kuzungumza watu wote, lakini tunataka kuenda kwa mashinani kuongea na kutajaribu kuongea na vijana, kuongea na kuhamasisha tu umati, uh, jamii, lakini project ya kimziki inatulia tulia kidogo uchaguzi ipite. Haya basi, moja kwa moja. Mer, umemsikia huyo akizungumza. Julius wanamwita kule, Owino maarufu ni mwanamuziki wa miziki ya gospel. Huyu anaimba sana gospel, anamfahamu vizuri sana kwa masuala ya Injili. Lakini basi leo ameingia kwenye wanaharakati, anakuja urembo wake. Tusikilize, msikilizaji, machozi ya jana My side your left your chest naomba boxes zingine za handkerchief macho ziligeuza mchanga matope penye umelewa sisi what's up group uneza rudi uki left walivakata mabawa usi fly again. again again again again clouds ni grey blue ni black macho ni red colors za pain the pain it takes a long day kujua life ni short life haina remote Neza fast forward Adam rewind to a happier episode, episode. Machozi ya jana haigandi, tutapanguza yeah, na furaha ya justice <inaudible> Sasa uko huku juu ya mapenzi ya Mungu, ukweli ni roza statu ndani ya watu sababu, sababu, seriousness ya poisonous ne tusipuze ka cuteness ya pet kwa mkono mnge kimbilia, ndiyo muliangamia, hamkunuia mlo aliwaandalia. Sound ya glass ya champagne ikigonga cheers, impunity iki celebrate itatizwe na sauti ya nyundo kwa kotu wakiface judgment, iwe funzo kwa wenye tabia kama hiyo. Mwizi wa uhai ukumu, ukuu usiwe kuchumaki Asante sana basi, msikilizaji, huyo ni Julius Owino au maarufu wanamwita Juliani kule nchini Kenya, na muziki wake machozi ya jana, akisema kwamba anataka Wakenya sasa waanze kuzungumza kuzungumza kuhusiana na masuala haya yote, e, kuangalia ni nini ambacho e, umma kwa ujumla utaweza kuzungumza meri mm, kuhusiana na haya mauaji ambayo yametokea na hawa watu ambao walipotea, nini ambacho kifanyike? Je, mabadiliko jeshi ya polisi au nini hasa? Lakini anasema haangalii upande mmoja, anataka mm, usisi wa Kenya wote sasa hapo hapo hapo, kwa sababu huyo anatoa rai kwa Wakenya, lakini yee kwa upande wa hayo maswala mauaji. Sasa leo vilevile nilikuwa najadiliana pale na BMJ chini, akasema kwamba ni vyema kuwaambia wasikilizaji wetu ama kuwakumbusha wasikilizaji wetu, tukiwa tunajiandaa kwenda kwenye uchaguzi nchini Kenya tarehe nane mwezi wa nane ambayo itakuwa siku ya birthday yangu sandchagabisa, lakini, lakini sasa rai hii tunasema kwamba wasikilizaji wetu mtuandikie, mnapenda kuona sisi tunawaandikia habari gani zaidi? Mnataka kusikia nini zaidi kuhusiana na uchaguzi huu wa Kenya? Tukiwa tunajiandaa hivyo, sisi tuko kwa ajili yenu na ni kweli kabisa Mary, hujakosea hata kidogo. E, watazamaji wasikilizaji wetu siku zote mtuandikie, tuweze kuzungumzia haya masuala na nini ambacho nyinyi mnataka kujua, kwa sababu najua tena, wasikilizaji, hii ni kwa ajili yenu. Haya yote tunayofanya, ni kwa ajili ya wasikilizaji wetu. Kipindi ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Na bila kusahau, msikilizaji, usikose kabisa kuungana nasi kwenye matangazo ya jioni leo. Ni Leonie live talk, mengi tutayazungumza na mkamiti kibayasi baadaye tayuko tayari studio, atakudia, atakudia, atakudia, atakudia, atakudia, <laughs> hey, kwenye mitandao kule. Leo yuko standby kabisa, anasema tuambie, mkamiti, una kitu gani mkamiti? leo mambo leo ni mengi kweli kweli, ndugu zangu, hapo kama mlivyodokezea kuhusu mm -hmm. masuala ya Kenya basi yanayovuma mitandaoni hivi sasa ni kuhusu siasa za huko Kenya mm -hmm. Kilichotokea hivi punde tu uh, takriban saa moja na nusu lililopita ni kwamba mbunge, um, wa zamani wa Gatanga huko Kenya Kenneth ametangaza kwamba atawania nafasi ya ugavana kwenye kaunti ya Nairobi kama mgombea huru asiye na chama. Na kama mnakumbuka, basi huyu ni, ni mwanachama kutoka chama cha Jubilee ambaye mm -hmm. alikuwa akikabiliana na yule Sonko mm -hmm. katika kuwania hiyo kaunti ya Nairobi, lakini katika zile uchaguzi wa awali za mchujo mm -hmm. yeye hakupata kura za kutosha, kwa hiyo Sonko akawa, ndiyo kaingia. Ndiyo kaingia katika kinyang'anyiro, atakabiliana na wagombea wengine wa vyama kuelekea hiyo Agosti. Kwa hiyo maneno huu... ya mjini ni kwamba yeye anakwenda kivyake vyakievyake vyake. Basi katika tangazo hilo alilolitoa hivi punde, basi kuna huyu Dorina, yeye anasema kweli, Peter Kenneth, si ungemsapoti Sonko tu ukampa ushauri bora kama unavyosema unataka kuiona Nairobi inakuja juu, ungempa huo ushauri afanyeje ili Nairobi izidi kuwa juu? Babu Odera anasema kama haukupata kura kwenye primaries, ni nini kinakufanya uone utapata kwenye general election? Haya, Manji yeye ameandika, ye safi sana, atumia demokrasia yako. Morin ameandika tupo mm pamoja, kaunti ya Nairobi ni kubwa na muhimu kwa taifa letu e sana. Naona Kioko naye yuko tayari. simu Meri kama ulivyosema, mambo yanaendelea Mombasa. Kioko, tuambie kwenye michezo, vipi huko? Eh, zaidi ni kwamba watu wanatarajia mechi kama tisa za kandanda ligi kuu ya Kenya na wakati ikitarajiwa hayo, wale maafisa wakuu wa shirikisho la kandanda nchini wameungana na wa mashirika mengine ya michezo kama vile ndondi na mashindano ya magari kulalamikia pendekezo la serikali kwamba itakuwa inatoza kampuni za ushuru kampuni za eh, -kampuni hizi eh, zinasimamia mchezo wa kamari kuwatoza asilimia hamsini hizi kampuni zinadhamini michezo mbalimbali mbali. Hata timu ya ligi ya kandanda hapa Kenya wachezaji wamedhamini mpaka timu ya Hull City kule England. Sasa mashirika ya michezo yanaona wakitoza wa ushuru mkubwa namna hii itakuwa basi, wao wawata wataanza kupoteza ule ufadhili kutoka kampuni kama hizi, kama Sport Pesa ambayo juzi zimefungua kule Tanzania. Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya michezo eh, zaidi ni mchambuzi wa maswala ya kandanda eh, Sumba Bire ambaye amenieleza haya vilabu vimeweza ku identify talent kutoka mashinani na wachezaji wanakuwa wanalipwa vizuri. Mpira umekuwako kama ajira hivi sasa. Tangu serikali itishie ku introduce ino bill, Sports Pesa wamesema kwamba wata, watajiondoa. Hivi sasa tunavyoongea, kuna barua ambayo Sports Pesa wameandikia mashirika ya michezo mbalimbali mbali, na hiyo itaua michezo kwa sababu timu nyingi zitakosa fedha katika ligi, ambalo itakuwa ni jambo la kusikia sana. Mimi kwenye mtazamo wangu, ningewashauri wabunge wasiweze kupitisha uno mswada wa kuongeza ushuru katika hizi kampuni za betting, kwa sababu zinachangia pakubwa katika upande wa sponsorship. Ukiangalia nyongeza hasa ya 50% si ya kawaida. Hiyo nyongeza iko kubwa sana. Hata kama ni kampuni ambayo haifadhili michezo, isionekane kwamba serikali inalenga kuwa biashara fulani. Kama ni kuongeza, basi isiongezwe kiasi cha idadi hiyo ya 50%. Asante sana Josephat Kioko. Basi kufikia hapo na maelezo hayo, ndio tunakamilisha Express asubuhi hii, alasiri hii leo.