Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na mlimani radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shumari. Tutawaletea maswali na majibu na vijimambo mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Rais Donald Trump wa Marekani na mfalme wa Saudi Arabia Salman bin Abdulaziz wamesaini mkataba wa dola za Marekani bilioni 110 kuboresha uwezo wa kijeshi wa Saudi Arabia huko Riadhi Jumamosi. Makubaliano haya ya kuendeleza kuwaimarisha katika vifaa vya ulinzi na huduma ambazo ni mkakati olinzi wa ulinzi wa muda mrefu wa Saudi Arabia na nchi nyingine Mashariki ya Kati ili kukabiliana na vitisho vya Iran. Wakati huo huo, Saudi Arabia inadhamiria kuongeza uwezo wake katika kupambana na operesheni za ugaidi kwenye eneo hilo ili kupunguza mzigo katika jeshi la Marekani kuendelea kufanya operesheni hizo. Taarifa kutoka ikulu ya Marekani imesema. Ikulu ya White House imesema pia mkataba huo utaongeza fursa kwa makampuni ya Marekani kufanya biashara Mashariki ya Kati na kusaidia kutoa ajira mpya kwa maelfu ya watu katika sekta ya ulinzi ya Marekani. Pia katika makubaliano hayo kuna ahadi ya dola bilioni sita ya kuzindua helikopta za kivita nchini Saudi Arabia ambazo zitawezesha fursa za ajira mia nne hamsini nchini zaidi ya wanafunzi a elfu ishirini na tatu wa Somalia wanafanya mitihani yao ya mwisho ya kidato cha nne licha ya kuwepo vitisho vya hivi karibuni vya Al Shabab kwamba watawaadhibu wazazi ambao watawapeleka watoto wao katika shule na vyuo vikuu vyenye mfumo wa nchi za magharibi. Waziri wa habari wa Somalia Abdurahman Dahir Osman amesema mitihani inayoanza leo itafanywa katika vituo sabini na saba kwenye majimbo matano ya serikali Galmadug, Hirshabelle, South West, Jubaland na Benadir. Akifungua rasmi kuanza mitihani hiyo, waziri mkuu wa Somalia Hassan Al Kaire amesema elimu kwa vijana ndio njia pekee itakayowezesha Somalia kurejea katika hali nzuri ya utawala. Anasema kwetu sisi kuwa na asilimia sabini ya vijana ni fursa bora kwa nchi, na kuwaelimisha ndio njia bora Somalia inaweza kusimama kwa miguu yake yenyewe. Usalama umeongezwa huku kukiwa na mamia ya polisi waliosambazwa kwenye vituo kuzuia uwezekano wowote wa vitisho vya usalama vinavyoweza kufanywa na wanamgambo. Zaidi ya mawakala elfu moja wa usalama wapo katika vituo vya kufanyia mitihani. Amesema hayo waziri wa elimu Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Familia za wasichana 82 nchini Nigeria walioachiliwa baada ya kutekwa kwa miaka kadhaa na kundi la Boko Haram wa wamekutana leo kwa mara ya kwanza katika mji mkuu wa Abuja na familia zao. Wasichana hao ni miongoni mwa wanafunzi 276 kutoka Chibok waliotekwa wakiwa kwenye shule ya bweni mwaka 2014 waliachiliwa ikiwa ni sehemu ya makubaliano baina ya Boko Haram na serikali. Wengine ishirini na moja waliachiliwa mwezi Oktoba, wakati wengine kadhaa pengine walitoroka wenyewe au pia waliachiliwa. Taarifa zinasema zaidi ya wasichana mia moja bado wanashikiliwa na kundi la kigaidi la Boko Haram na serikali ya Nigeria imedai kuwa inatarajia kufanya makubaliano mengine ili kuwezesha kuachiliwa kwa kwao. Boko Haramu imeua maelfu ya watu katika kampeni zake za miaka nane kutaka kubadilisha kaskazini mwa Nigeria kuwa na sheria za Islamic State. Maafisa wa Nigeria wamesema wanaamini kwamba wanamgambo walioteka wasichana hao walitaka kuwatisha wakazi ili kutopinga sheria zao. Wasichana wengi walilazimishwa kuolewa na watekaji magaidi na wamezaa watoto nao wengine wamesimikwa misimamo mikali na wamekataa kurejea nyumbani, na kuna hofu kwamba wengine wametumiwa katika mashambuliaji ya kujitoa muhanga. Takriban watu mia moja arobaini na moja, wengi wanajeshi, katika ngome ya Jenerali Khalifa Haftar katika jeshi la taifa la Libya wameuawa Ijumaa kwenye shambulizi katika kambi ya jeshi kusini mwa Libya. Hiyo ni kwa mujibu wa msemaji wa wanamgambo. Msemaji Ahmad Al Mismari ameliambia shirika la habari la AFP shambulizi katika kituo cha jeshi cha Barak Al Shati lilifanywa na wanamgambo watifu katika serikali iliyoungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Wanajeshi walikuwa wanarejea kutoka kwenye garide la jeshi, hawakuumizwa. Waathiriwa wengine katika shambulizi hilo ni pamoja na raia waliokuwa wanafanya kazi kwenye kituo na wengine waliokuwepo katika eneo GNA inashutumu shambulizi na kukanusha kuhusika kokote. Imeahidi kufanya uchunguzi na kusema kuwa itamwondoa waziri wa ulinzi Al Makdi Al Bagati hadi wale waliohusika watakapogundulika. Maswali na Majibu. Hamjambo wapenda wasikilizaji, karibuni popote pale mlipo, karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na hodha wako ni mimi Abdu Shakur Abud, hii leo nikishirikiana na Mkamiti Kibayasi kuchambua barua zenu yenye maswala motomoto. Na bila kumpoteza wakati, hapa nampisha Mkamiti. Nani anatufungulia uwanja? Asante sana, Abdu Shakur Abodi. Anayetufungulia uwanja hii leo ni Filbert Jonathan Kienshambi wa Nshamba, Muleba, Kagera, nchini Tanzania. Wewe unauliza, je, ni njia zipi zitumike ili viongozi wa Afrika wawe wanaheshimu sheria na utaratibu wa mataifa yao ili kuwepo na demokrasia ya ukweli? Suala so, hili ni gumu, lakini wataalamu wengi wanasema msingi wa kuheshimu utawala wa sheria ni kuwepo na vyombo vya serikali vitakavyoweza kutekeleza sheria hizo, lakini muhimu zaidi ni kuwepo na ari na dhamira ya kisiasa kwa viongozi kuheshimu sheria za nchi na katiba. Nchi inabidi kukumbusha kwamba kuna nchi nyingi sana hivi sasa za Afrika zenye kuheshimu demokrasia namna inavyohitajika. Unakuta nchi kama Ghana, Senegal, Botswana, Mauritius, Cape Verde na Afrika Kusini, miongoni mwa nchi ambazo demokrasia imeota mizizi na inaendelea vizuri. Tanzania pia inaweza kutajwa hapo, lakini unakuta kuna dosari ya Zanzibar na chama kimoja cha CCM kubaki darakani kwa muda mrefu kuanzisha swala la ubadhirifu chini ya demokrasia. Unachukulia Uganda, uchaguzi unafanyika, lakini upinzani daima unakandamizwa. Kwa hivyo upande mmoja inahitaji viongozi wabadilike na wananchi waweze kuwa na sauti ya haki. Mfano, huko Gambia tumeshuhudia wiki hii, pale ambapo rais aliyebaki madarakani kwa zaidi ya miaka ishirini akilazimishwa kuondoka na umoja wa Afrika na sauti ya wa wananchi kuamua kwamba wanataka mabadiliko kupitia upigaji kura na mweka rais mpya. Ukichukulia Misri, Tunisia, Libya, sio lazima kuwepo na ghasia, lakini sauti ya wananchi ni njia nyingine ya kuleta mabadiliko hayo. Kulingana na wataalamu wa siasa, utekelezaji wake ni muhimu. Kwa hivyo, kuna njia chungu nzima kuweza kuwalazimisha viongozi wa Afrika ambao hawataki kuondoka madarakani kuondoka madarakani. Kongo kutokana na kishinikizo cha kimataifa walibidi kuunda serikali ya mpito na kuanza mazungumzo serikali na upinzani kuleta mabadiliko baada ya kukataa kufanya uchaguzi. Kwa hivyo viongozi wanatumia mbinu mbalimbali kubaki, kubadilisha katiba na kadhalika, lakini suala hilo linaonekana linaanza kubadilika kutokana na kishinikizwa kutoka kimataifa wananchi wa nchi ile pamoja na viongozi kutokuwa na mipango mbadala kuleta mabadiliko kwa wananchi. Nadhani nimeweza kujibu swala hilo, shukran. Sasa bahati ni yako Jovin D wa Miineso wa magharibi mwa Tanzania. Unasema ungelipenda kufahamu nini hasa kilikuwa chanzo cha moto mkuu wa London, London Great Fire, uliotokea mwaka sambamba na idadi ya wahanga wa moto huo mkubwa a kuwahi kutokea. Ama kweli wapendwa wasikilizaji, wana maswala mazuri kweli kweli, hili mi naweza kusema ni la kipekee, maanake lilitokea muda mrefu. Kwa hivyo msikilizaji wetu bila shaka aliliona pahala swala hili, lakini akupata maelezo zaidi. Kwa hivyo moto wa London unaojulikana the great fire of London ulimaliza na kuteketeza nusu ya mji wa kale wa jiji hilo, na unasemekana ulianza siku ya Jumapili tarehe pili Septemba mwaka elfu mia sita sitini na sita na kumalizika Jumatano tarehe tano, ikiwa ndio moto ulouliza. Wewe ikiwa endo unasoma swala hilo, moto ulianza katika duka la kuoka mkate la Thomas Farima na kuenea kote mji wa London na kuunguza nyumba 13200 na wakazi 70000 kati ya wakazi 80000 wa mji huo kutokuwa na makazi tena. Kwa hivyo unaona, mji ulikuwa na watu chache kabisa wakati huo, na kuteketeza kanisa 87. Hadi leo haijulikani idadi ya watu waliofariki, maanake wengine wanasema wamekufa watu wanane, lakini kuna mabishano kwamba watu maskini wasiojiweza waliungua wengi, na hivyo huenda ikawa idadi ni kubwa. Kwa hivyo ni moto wa London ulisababishwa pengine na wale waliokuwa wakioka mkate, halafu ukaanza moto basi. Ni swala zuri kabisa. Tuendelee mkamiti na msikilizaji, tunaendelea na kipindi cha maswali na majibu. Hivi sasa ninavuta ujumbe wako wewe Filimon Matonya kutoka Mpwapwa nchini Tanzania. Unauliza nani alileta dini? Sasa huyu msikilizaji anataka kujua dini gani? Jamani, maana kuna dini chungu nzima hapa duniani. Una kazi kweli kweli leo, Abdu Shakur, ninakuachia ukumbi basi uweze kujibu swali hilo eh? Kuna dini ngapi? Nakubaliana nawe, ni swala gumu jingine kabisa, ambalo wataalamu wanasema tangu kuanza kwa binadamu kuwa na imani ya roho na dini ni muda mrefu sana, ni kale kabisa. Wanasema kuna dini nyingine nyingi zimetoweka duniani kabla ya imani na dini tulionazo hivi sasa, hatuwezi kutaja. Maanake watu wanaabudu mambo chungu nzima, lakini wanasema huenda kulikuwepo na dini za kale ambazo watu hawezi kujua ni zipi, lakini kuanzia Adam imani ya roho ilikuwepo. Kulingana na Wikipedia na vitabu vya kihistoria, basi ni kwamba hati zopatikana kuonyesha dalili na ushahidi wa dini ya kwanza na ya kale hapa duniani hii leo ni kutoka India iliyoanzishwa na Mahavira mwaka 599 kabla ya kuzaliwa Kristo, akiwa ni mwalimu wa imani wa roho wa 24 wa imani ya Jain. Kwa hivyo kulikuwa na watu 24 kabla yake yeye, kwa hivyo imeweza kuwa imeanza kabla ya hapo. Hiyo ni dini ambayo imeweza orodheshwa na kadhalika, lakini wengi tunajua au tunasema imani zinazoabudiwa na watu wengi na zinazofuatwa na watu wengi, dini ni dini za Abraham au za Ibrahim, ambazo ni Uyahudi, Judaism, Ukristo na Uislamu. Kwa hivyo hizo dini tatu ndo muhimu za Abraham, msingi wake mtume wa Abraham, ndo tunaweza kusema ndo ziko hivi leo. Lakini kabla ya hapo kulikuwa na dini nyinginezo. Ntaendelea kutafuta utafiti, kujua zaidi kama kuna dini ambayo tunaweza kusema ni mzee kuliko ya Mahavira iliyotungwa huko India ikijulikana kama imani ya Jaini. ezaji kipindi unachosikiliza hivi sasa ni maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Sasa nasoma swali lako wewe, Juventus Joas Ntalima wa Kigoma, Tanzania. Upo maeneo ya hillfront Unasema unataka kujua historia fupi ya rais wa Marekani bwana Donald Trump. Rais wa 45 wa Marekani, Donald Trump ni mfanya biashara ambaye hajawahi kuchaguliwa kushika nafasi ya umma hadi Novemba 8 mwaka jana, na kuapishwa kuwa rais wa Marekani hapo Januari 20. Kuweza kusimulia zaidi wasifu wake, huyu hapa hadi Jariami. Njia ya Donald Trump kuelekea White House ilianza kwa mbwembe katika hoteli yake New York mwezi Juni mwaka jana, akitangaza azma ya kuwania uraisi. Natangaza rasmi kuwania urais wa Marekani, na tutaifanya Marekani iwe tena ni nchi nzuri. Amezaliwa Queens, New York, Trump alikulia katika familia ya tajiri iliyoongozwa na baba yake ambaye alikuwa mfanyi biashara wa majengo, Fred ambaye alikuwa na ushawishi mkubwa kwa mwanawe. Mtaalamu wa saikolojia ya siasa Batros anamwelezea baba yake Trump Fred alivyokuwa enzi zake. Baba, baba yake alikuwa ni mtu wa uongozi wa kimabavu na mwenye kutaka mambo yawe, na kwa hakika Donald amerithi tabia hizi za baba yake. Trump alipokuwa kijana alipata mafanikio makubwa katika kufanya biashara ya majengo huko Manhattan. Kazi yake ilimpeleka katika mafanikio makubwa, kujenga jengo maarufu la Trump Tower, akionyesha ujuzi wake kwa mambo binafsi na kuikumbatia sekta ya habari ambayo baadaye ilikuja kumsaidia katika kampeni. Mwana sheria Edward Melstein wa kampuni ya Rim Berlan Melstein anamwelezea jinsi anavyomfahamu Trump. Kufanya biashara New York kunahitaji kijana mwenye nguvu, sasa aliye na motisha, na yeye ni mfanyabiashara wa New York lakini alishindwa katika baadhi ya biashara kama vile za kasino ambazo baadaye zilimfanya tangaze kufilisika. Kuanguka kwa soko la nyumba ambalo lilimpatia utajiri na tuhuma za ubadhirifu dhidi ya chuo kikuu cha Trump. Akiwa ameoa mara tatu, mara mbili ametalakiana na wake zake hadharani. Ana watoto watano ambao wamekuwa ni kini katika kampeni yake. Maisha binafsi ya Trump yamepata mtazamo mkubwa katika biashara zake, lakini the Donald alirejea tena na kuingia katika televishen katika miaka ya elfu mbili na kutoa sauti katika uwanja wa siasa za kitaifa kwa kudai kuwa rais Barack Obama hakuzaliwa Marekani, na baadaye amekana hilo wakati alipokuwa katika kampeni ya kuwania uraisi. Hillary clinton, and her campaign of 2008. Clinton na kampeni yake mwaka 2008, na walizungumzia mzozo kuhusu alipozaliwa na mimi Nikamalizia hilo. Trump aliwashinda wapinzani wake 16 wa Republican kupata uteuzi, kwa ujumbe ambao mara zote amekuwa akizungumzia wasiwasi wa wapiga kura muda ukiwa unakwenda mbio hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Hivi sasa ninavuta barua yako wewe, Shola Emily wa Mpanda huko Katavi, Tanzania. Unataka kufahamu kuna tofauti gani kati ya uhuru wa vyombo vya habari katika nchi ya Marekani na nchi nyingine za duniani, kwa mfano Tanzania. Swala so, jingine zuri kabisa. Kuna tofauti nyingi na vigezo mbalimbali mbali vya kupima uhuru wa vyombo vya habari hapa duniani. Kila mwaka taasisi za kutetea haki za waandishi habari na vyombo vya habari hutoa ripoti kama vile Freedom House na taasisi ya kutetea waandishi wa habari CPJ. Na kulingana na mfano, taasisi ya waandishi bila mpaka inaonyesha kwamba nchi za Amerika Kaskazini, yani Marekani na Canada pamoja na nchi za Ulaya Magharibi, pamoja na Australia na kusini mwa Afrika na New Zealand, kuna uhuru wa kutosha waandishi wa habari, lakini nchi za Skandinavia zinaongoza kuliko zote duniani katika uhuru wa vyombo vya habari, na nchi inaongoza kabisa ni Finland ikifuatiwa na Uholanzi, Norway, Denmark, Sweden, kulingana na takwimu hizo zilizotolewa mapema mwaka huu na taasisi ya waandishi wa habari bila ya mipaka. Mfano, Sweden ndiyo nchi ya kwanza duniani kuweka katika katiba yake ya mwaka 1776 uhuru wa vyombo vya habari, ni haki za waandishi wa habari, haki wananchi wapate habari kwa njia uwazi na uhuru ingawa utekelezaji wa sheria hizo sio mzuri hivyo, kwani kulingana na utafiti wa mwaka 2015 theluthi moja waandishi wa habari wa, wa Sweden wamesema wametishiwa na hapo kupunguza uhuru wao na kuchukua nafasi ya nane. Kuja kwa upande wa Marekani inachukua nafasi ya 41 katika orodha hiyo ya waandishi wa habari wa bila ya mipaka, kutokana na mambo kadhaa wa kadhaa iliyotokea mwaka jana hasa kutoa siri, baadhi ya watu tutamkumbuka kama Snowden ambaye amekimbilia Russia, ingawa si mwandishi wa habari, lakini alipotoa habari kwa siri juu ya kazi za serikali na serikali kumfuata, hiyo inapunguza ile kwamba hakuna uhuru wa kumtetea yule mwandishi habari, hakuna sheria ambayo inaweza hapa Marekani kumtetea mwandishi habari asitoe chanzo cha habari yake. Ingawa inatekelezwa, mwandishi wa habari ana haki, lakini kuna baadhi ya waandishi wa habari wameshafikishwa mahakamani, wengine wamekubali kufungwa lakini hawatoi chanzo chao. Kwa hivyo hiyo inapunguza uhuru wa habari wa hapa Marekani. Sasa ukija ukizungumzia swala la Tanzania, ni tofauti kabisa. Utakuta Tanzania inachukua nafasi ya 71 kati ya 180. Na Tanzania ni sawa na nchi nyingi za Afrika ambapo uhuru wa vyombo vya habari uko katika hali ya wastani. Tofauti nyingi muhimu ni uwezo wa serikali kufungia chombo cha habari. Marekani serikali haiwezi kufungia chombo cha habari. Tanzania na nchi nyingine za Afrika, serikali inamfunga mwandishi wa habari akikataa kutoa habari kadhaa wa kadhaa. Mfano mwingine mzuri ni hivi karibuni huko Tanzania ni kwamba mkuu wa Jamii Forum Maximus Melo alifungwa kwa muda mpaka akatolewa kwa dhamana kwa kukataa kutoa majina ya wanaotumia mtandao wao. Jambu ambalo hilo haliwezi kutokea katika nchi za Marekani na Ulaya. Kwa hivyo ndo tofauti zilizopo, na vile vile namna waandishi wa habari wanachukuliwa na viongozi wa nchi hizi mbalimbali mbali. Viongozi wa Ulaya Amerika wanaheshimu zaidi waandishi wa habari wa wakijua ni chombo muhimu cha demokrasia Afrika, jambo hilo linaanza kujitokeza. Viongozi wakuu wa serikali wanaanza kutambua umuhimu wa waandishi wa habari wa na uhuru wa vyombo vya habari. Kwa hivyo ni mambo ambayo yanatokea polepole na tofauti kubwa iliyoko. Basi, naona muda umemalizika, Mkamiti, asante sana na asante wasikilizaji na mkali radhi ikiwa swala lako alijajibiwa hii leo, wakati mwingine katika kipindi cha maswali na majibu. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema sina budi kuwageni, kwani namwona BMJ Muridhi yuko tayari na viji mambo. Hadi wakati huo, kwa aherini. Barabara kabisa wetu, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. E, karibu kwa makala yetu ya wiki hii, ambayo huangazia baadhi ya matukio na visa visivyo vya kawaida vilivyogonga vichwa vya habari ulimwenguni kote. Ni makala viji mambo, jina langu BMJ Muridhi. Safari yetu hii leo inaanzia barani ya Afrika, katika nchi ya Kenya, katika kaunti ya Embu. Wakazi wa kijiji cha Karigiri walipigwa na butwa mapema wiki hii baada ya ng'ombe mmoja kujifungua ndama aliyekuwa na kichwa cha kondoo. Maajabu makubwa, msikilizaji! Mzee Daniel Gituru aliamka asubuhi ya Jumatano na kupigwa na mshangao alipompata ng'ombe wake aliyekuwa mja mzito akimnyonyesha mtoto ambaye alifanana na kondoo kwenye kichwa chake. Mamlaka za kaunti ya Embu ziliwaambia wanahabari huko mjini Embu kwamba kisa hicho cha kipekee kinaendelea kufanyiwa uchunguzi na wanasayansi. Yamkini ndama huyo wa ajabu amechukuliwa na idara ya mifugo ya kaunti hiyo ili kusaidia kwa uchunguzi dhidi ya kile kilichopelekea tukio hilo. na msikilizaji, hebu tutoke barani ya Afrika kwenye wanyama wenye maumbile ya kushangaza na tuvuke mipaka hadi huko bara Asia. Ni makala viji mambo. Mwanamke mmoja huko Beijing alizua hali ya wasiwasi mahakamani pale alipowaachilia nyoka wawili wakubwa kutoka kwa nguo zake huku kesi yake ikiendelea. Jaji Hong Chinghu wa kitongoji kimoja mjini humo aliruka kwa mshangao wakati Chin Lin Cho alipoachilia joka hao wakubwa. <coughs> Mtandao wa habari wa China News umeripoti wiki hii kwamba wote waliokuwa mahakamani humo wakiwemo walinda usalama walikimbilia usalama nje na kumpa nafasi mwanamke huyo kutoroka. <laughs> Na kwa hayo msikilizaji, kuhusu nyoka wanaotembea ovyo, ovyo mahakamani, naona taimu zangu pale kwenye ukuta zimekatika zinanambia ning'atuke kutoka studio kama ilivyo desturi yangu, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii e, kwamba sauti nyororo daima au mto wa nyoka pangoni, kisa na maana dunia imejaa viji mambo oh, sana msikilizaji. Basi, na baada ya kipindi hicho cha viji mambo, mimi hapa Meri Mgawe na kusomea muktasari wa habari kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya leo, lakini nakusii tu sikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni hapo kesho, ambapo tutakuwa na kipindi cha salamu na muziki. Rais Donald Trump na mfalme wa Saudi Arabia Salman Bin Abdul Aziz wamesaini mkataba wa dola za Marekani bilioni mia moja na kumi kuboresha uwezo wa kijeshi wa Saudi Arabia huko Riadhi Jumamosi. Makubaliano haya ya kuendelea kuwaimarisha katika vifaa vya ulinzi na huduma ambazo ni mkakati wa ulinzi wa muda mrefu wa Saudi Arabia na nchi nyingine Mashariki ya Kati ili kukabiliana na vitisho vya Iran. Wakati huohuo wa Saudi Arabia inadhamiria kuongeza uwezo wake katika kupambana na operesheni za ugaidi kwenye eneo hilo ili kupunguza mzigo katika jeshi la Marekani Marekani kuendelea kufanya operesheni hizo. Taarifa kutoka ikulu ya Marekani imesema, ikulu ya White House imesema imesema pia mkataba huo utaongeza fursa kwa makampuni ya Marekani kufanya biashara Mashariki ya Kati na kusaidia kutoa ajira mpya kwa maelfu ya watu katika sekta ya ulinzi ya Marekani. Zaidi ya wanafunzi elfu ishirini na tatu wa Somalia wanafanya mitihani yao ya mwisho ya shule ya sekondari licha ya kuwepo vitisho vya hivi karibuni vya Al Shabab kwamba watawaadhibu wazazi ambao wanawapeleka watoto wao katika shule na vyuo vikuu vyenye mfumo wa nchi za magharibi. Waziri wa habari wa Somalia, Abdurahman Dahir Osman, amesema mitihani inayoanza leo itafanywa katika vituo sabini na saba katika majimbo matano ya serikali, Galmutug, Hilshabele, Southwest, Jubaland na Benadir. Akifungua rasmi kuanza mitihani hiyo, waziri mkuu wa Somalia Hassan Al Kaire amesema elimu kwa vijana ndiyo njia pekee itakayowezesha Somalia kurejea katika hali nzuri ya utawala. Anasema, kwetu sisi kuwa na asilimia sabini ya vijana ni fursa bora kwa Somalia, na kuwaelimisha ndiyo njia bora inaweza kuisimamisha so, Somalia kwa miguu yake yenyewe. Familia za wasichana 82 nchini Nigeria walioachiriwa baada ya kutekwa kwa miaka kadhaa na kundi la wanamgambo wa Boko Haram wamekutana leo mara ya kwanza katika mji mkuu wa Abuja. Wasichana hao ni miongoni mwa wanafunzi 276 wa Chiboko waliotekwa wakiwa kwenye shule ya bweni mwaka 2014, waliachiriwa ikiwa ni sehemu ya makubaliano baina ya Boko Haram na serikali ya Nigeria. Wengine 21 waliachiliwa mwezi Oktoba, wakati wengine kadhaa pengine walitoroka wenyewe au pia waliachiliwa. Taarifa zinasema zaidi ya wasichana 100 bado wanashikiliwa na, na kundi la Boko Haram na serikali ya Nigeria imesema inatarajia kufanya makubaliano mengine ili kuwezesha kuachiliwa kwa kwao. Boko Haram imeua maelfu ya watu katika kampeni za miaka 8 kutaka kubadilisha kaskazini mwa Nigeria kuwa na sheria za Kiislamu. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22, na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.