Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani ambacho husikika Jumatatu hadi Ijumaa saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na hurudiwa siku ya Jumamosi na Jumapili. Assalamu alaikum, msikilizaji na mtazamaji popote pale ulipo. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC, na ninakukaribisha katika redio halikadhalika ukurasa huu wa Facebook ambao unatumia kuniona hivi sasa katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia maendeleo ya taarifa ya mlipuko wa ugonjwa wa Ebola katika nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, tangazo ambalo lilitolewa toka wiki iliyopita na vilevile vile, tutazungumzia tukio la hapo jana la polisi kufyatua risasi hewani mara baada ya kutokea hali ya kutoelewana baina ya waziri wa zamani wa Tanzania Adam Malima na polisi. Mimi ni Idi Ligongo, karibu Nam kwa undani, moja kwa moja. Leo tunaanzia nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambapo shirika la afya duniani WHO kwa siku ya leo limeeleza kwamba E, mtu wa pili amekutwa na maambukizi ya virusi vya Ebola kutokana na vipimo vya maabara, wakati wa mlipuko wa ugonjwa huo ukiwa waendelea katika jimbo moja la kaskazini mwa Congo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, AP, WHO imeeleza leo hii Jumanne kwamba miongoni mwa kesi ishirini zilizoshukiwa, kesi mbili zimethibitishwa kuwa na virusi vya Ebola. Watu watatu mpaka hivi sasa wameshafariki dunia katika jimbo la Basu Ulele huko eneo lilipo, uh, lilipo eneo ambalo lipo kaskazini mwa, mwa, mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa ni zaidi ya kilomita elfu moja na mia tatu kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Na kama inavyoelezwa, hakuna tiba ya ebola. Kwenye laini ya simu tunao wanahabari wetu wa nchini humo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Salehe Mwana Milongo na Austere Malivika, moja kwa moja, nikianza na Salehe Mwanamilongo. Salehe, hebu e, tupashe kile ambacho kipo mpaka dakika hii tunavyozungumza, e, kwa hapo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wananchi wanaelezwa nini? Taarifa za serikali zinaeleza nini juu ya kuwepo kwa ugonjwa wa Ebola? Uh, idi nimetoka kukutana na waziri wa afya dakika ishirini zi, zilizopita kwenye ukumbi wa bunge ambako ametoka kuthibitisha tena kwamba uh, ni watu wawili ambao wamethibitishwa kuwa na ugonjwa huo wa Ebola ama virusi hivyo vya Ebola huku wengine ishirini wameshukiwa kuwa na na na, na, na ugonjwa huo, lakini amesema uh, uchunguzi uliendeshwa kwa ajili ya watu watano na ni watu wawili ambao wameonekana. Yani, kuna wengine ambao wamekuwa na homa ama ugonjwa wa hali ya homa kama hiyo Ebola, lakini imekutwa kwamba hawana ugonjwa huo. Kwa hiyo amesema kwamba ni hali ambayo imeleta wasiwasi, lakini amewapa ametoa mwito kwa wananchi kwa kwamba wabaki watulivu kuona kwamba Uh, ugonjwa huu umekuwa kwenye maeneo ambayo kwa kweli hayafikiki kwa urahisi. Sasa, Salehe Mwanamilongo, uh, waziri wa afya, kuna chochote ambacho amezungumza namna ambavyo serikali ya Kongo hivi sasa inashirikiana na, na shirika la afya duniani WHO ambao tayari walishatangaza kupeleka wataalam nchini humo? Ndiyo, tayari amesema ame kwamba wataalam wamefika toka Jumapili jioni, wamefika kwenye uh, kijiji hicho cha nikati uh, ambako kumeripotiwa ugonjwa huo, na amesema uh, kundi lingine litaenda wiki hii, na yeye mwenyewe amesema kwamba bila shaka amekuwa akijiandaa, mara tu wale ujumbe wa kwanza utarejea, na yeye uh, atakwenda huko na uh, waziri uh, Olivilunga, ambaye ni waziri wa afya amesema walikuwa na kikao asubuhi ya leo na maafisa wa shirika la afya ulimwenguni WHO, ambao wamekuwa wakijadili ikiwa kuna uwezekano wa kuanzisha uh, uh, uh, tuseme chanjo dhidi ya ugonjwa wa Ebola ambayo iliweza kugunduliwa hivi karibuni. Kwa hiyo uh, wamekuwa wakishirikiana waki, waki, lakini amesema kwamba Kongo itatumia kwanza hali ya kupambana na ugonjwa huo kama ilivyokuwa ikitumia siku za, za, za nyuma, kwa sababu chanjo hiyo ni lazima iweze kupitiwa tena, kuweza kuhakikisha kwamba haina madhara yoyote kwa, kwa mwili wa binadamu. Mpaka hivi sasa serikali ya Kongo imeweka marufuku yoyote kwa watu pengine kwenda eneo hilo ama watu wa eneo hilo kutoka. Ni nini hasa ambacho kipo hapo e, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa katika maeneo ya karibu, karibu na eneo hilo ambalo imegundulika kwamba kuna wagonjwa wawili wenye virusi vya Ebola. Kwa kweli ni ni shida sana, umejua, misitu uh, hiyo ya Equateur ambayo ni misitu kubwa kabisa mpaka sasa na vijiji hivyo vimepatikana kwa kweli ni mbali ambapo kutoka hapo ni kati na kuja kwenye mji mkuu wa wa, wa wa jimbo hilo la Bauele, yani mtu anaweza akafanya wiki nzima kwa mwendo huu wa kawaida, kwa sababu ni msituni, hakuna barabara, hakuna miundo mbinu, hakuna uwanja wa ndege, hakuna kigisi. Yani kwanza hata kupata taarifa hiyo ambayo magonjwa yalianza kutokea toka tarehe ishirini na mbili Aprili, lakini imekuja kufika hapa mji mkuu baada ya ya, ya wiki mbili. Kwa hiyo kumekuwa na changamoto kubwa, na kinachotumiwa kwa sasa ni kwamba uh, alitoa amri waziri kwa viongozi wa, wa eneo hilo kwamba waweze kukataa watu kula kutumia uh, nyama pori na vilevile vile, uh, kuweza kutembea hovyohovyo pasina uh, pasina sababu yoyote. Kwa hiyo uh, ndio hatua zilizochukuliwa, lakini ni vigumu sana kuweza kuelezea ikiwa uh, ugonjwa huo unaweza ukamalizika mnamo muda gani, lakini eh, eh, eh, daktari mkuu um, wa, wa masuala ya magonjwa ya kuambukiza, huyo daktari Muyembe amewaambia waandishi habari wikendi hapa mjini Kinshasa kwamba mnamo miezi miwili ama miezi mitatu kwa kweli watakuwa wana utokomeza uh, ugonjwa huo wa, wa Ebola, kuona kwa kwamba aina ya virusi hivyo haziendeki mbali, zimekuwa tu kwenye maeneo hayo hayo ya Ekwatoria ya, ya na Salehe, umegusia suala la taarifa kuchelewa kutokana na umbali wa eneo hilo. Sasa hizi taarifa ambazo zipo hivi sasa ni taarifa za matukio ya siku za nyuma, ama ndicho kitu ambacho kinaendelea hivi sasa? Ilipofika taarifa hiyo ya mwanzo, wakatuma timu huko, kwa sababu hapa sasa imekuwa ni moja kwa moja, wamekuwa wanawasiliana na timu iliyoko huko, yaani taarifa ambazo zimetolewa hii leo kama vile ni watu ishirini ambao wameshakiwa wame kuwa na ugonjwa huo. Ni taarifa ambayo imetolewa leo hii na waziri huyo wa afya, na vilevile vile, toka Jumapili hadi kufikia sasa, taarifa imekuwa moja kwa moja, lakini kuna matatizo ya mawasiliano kwamba kuna simu na nini, wamekuwa wametumia simu ya satellite. Nani, na ni nini ambao wamekuwa wamewasiliana nao moja kwa moja naam. Salehe, endelea kuwa popo, ngoja ni ungane naye. uh, Auster Malivika, Auster Malivika, umepata bahati ya kuhoji baadhi ya watu ambao wana mnasaba na watu wa eneo hilo, hebu tueleze kile ambacho kipo na kile ambacho wanakieleza juu ya ugonjwa huu wa Ebola. Asante sana, ni kweli ni kwamba mwenyewe nimezungumza na baadhi ya rahia wanaopatikana eneo la tukio ni kama kiongozi wa mashirika ya kiraia la Hotwele, mwenyewe nilizungumza naye kwenye laini ya simu, japokuwa mawasiliano yalikuwa mabaya, lakini nilifanikiwa kuzungumza na mmoja ambaye alikuwa katika eneo la Mbokolo, ni katika mkoa wa Chopa, lakini ni karibu tu na mkoa wa Bazwele, na mwenyewe akasema kwamba kwa kweli watu watatu wamefariki katika eneo la Likati na akasema kwamba hiyo barabara inaenda moja kwa moja na hapo inaweza kufika kuunganisha huo mkoa wa Bazuele pamoja na nji ya Afrika ya Kati, yaani Central Africa. Alafu akasema kwamba tatizo lililopo kama vile Salehe ametoa kuzungumza ni misitu. Alafu misitu ni lazima kuchukua kutumia pikipiki, yaani hapo ni kutumia pikipiki kwenda kwenye, kwenye misitu. Akaongeza kwamba kwa sasa kuna watu zaidi ya ishirini na tatu ambao walikufa vile vile katika sehemu nyingine, lakini haijulikani walikufa na nini. Akasema kwamba kulikuwa na kipindupindu, watu walikuwa wakihara. Hiyo ilikuwa ni sehemu nyingine, sio sehemu ambako watu wamefariki wa watu katika eneo la Likati. Alafu vilevile ni kwamba hii eneo ya Bazwele kuna sehemu moja ambayo ni mkoa wa Chopo haya maeneo ya Kisangani watu yani wanatoka huko Bazwele wanakuja kufanya biashara katika mkoa wa Chopo na wengine katika maeneo ya Ituri. Alafu wasiwasi iliyopo wasi ni kuhusu wale wananchi wa mashariki mwa Kongo, kwa sababu ukiangalia yale maeneo wote wanakuja kutafuta biashara yao katika mji wa Kisangani, na wale wa Kisangani wanachukua biashara yao Beni na Butembo mashariki mwa Kongo, na wale baadaye wanachukua biashara kutoka Mombasa, Kampala na wengine Tanzania. Na hapo ndio, uh, serikali tayari katika kwenye mpaka wa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maeneo ya Kasindi, serikali ya Kongo imeweka uh, tahadhari kwanza, kutahadharisha watu hapo, wameweka maji. Ukifika kwenye mpaka unalazimishwa kwanza kunawa mkono na sabuni kabla uingie upande wa Rwanda, kabla uingie kwenye upande, upande wa, wa Uganda, na vilevile vile mpaka wa, wa Rwanda, wameweka vile vifaa ambavyo vinaangalia iwapo una joto ama hakuna. Ukiwa na joto basi unawekwa kando na hapo kuna madaktari ambao wanachunguza vile vile kwenye e, e, viwanja vya ndege. Na kama ulivyosikia mwenzangu Saleh alivyokuwa akizungumza, ni kwamba yale maeneo kwanza, wananchi wengi wanaishi kwa kuinda wanyama pori, kwa sababu kifika katika mji wa Kisangani, ni wanyama wana, nyama wanauzishwa katika soko, na hapo serikali imetoa kwanza tahadhari kwa watu wote, kupiga marufuku. Hakuna tena uwindaji wa nyama, na watu wasisalimiane na mkono, vilevile vile kanisani watu wasigusane tena. Ndio hatua ambayo imechukuliwa sasa hivi, na wameomba kwamba madaktari wengine ambao wana ujuzi waongezeke katika ile sehemu kusaidia wale walioko, kwa sababu ebola, kuna mto mdogo ambao uko katika maeneo ya Ekwateri unajulikana kama vile ebola, kwa sababu sio mara ya kwanza huo ugonjwa Kuibuka hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na huwa unaanzia maeneo ya Equateur katika zile zile sehemu tu ambapo sasa mali... nyingine umetokea au sasa mali vika umezungumzia, uh, watu wa eneo hilo. Hebu tupe wasifu wa, wa watu wa eneo hilo, hasa katika masuala zima la chakula. Ni nyama gani hasa za ambazo ni pori eh, wanapendelea kula? Na maisha yao ya kila siku, mwingiliano wao uko vipi? Na hivi sasa hali, kuna chochote ambacho kimebadilika kwa mujibu wa yule ambaye umezungumza naye? Oh, ndio. Kwa kweli ni kwamba wale wanyama wanaoliwa ni wale nyami na wengine wanyama wadogo wadogo, hata na popo wale wanaoruka, na wanasema kwamba ni popo ndio wanaambukiza kwa haraka, kwa sababu wanaweza kutoka hili sehemu na kwenda nyingine, na vile wengine wanyama pori ambao, yani, kuna wanyama wengi ambao sisi wenyewe hatujue majina, lakini ni wengi na ndio biashara hasa sana kutoka huko kufanyika katika mji wa Kisangani ikiwa ni mkoa wa Chopo, na vilevile vile kuna wafanyabiashara wengine wanaunganisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nje ya Afrika ya Kati, na hili eneo la Likati sio mbali sana na na mpaka wa, wa, wa nje ya Afrika ya Kati. Yani kwa wale ambao wana uzoefu wa kwenda kwenye misitu, watu wakienda wataingia kule Afrika ya Kati, alafu ni lazima tahadhari inawekwa kwenye mpaka wa nje ya Afrika ya Kati vilevile vile na, na na majimbo mengine. Lakini mashirika ya kiraia katika eneo la Chopo yaani Kisangani walisema kwamba lazima waweke kizuizi kwenye barabara yenye kutoka Bazuele ili waweke hapo uchunguzi, waanze kuchunguza watu hapo kabla waingie katika mji wa Kisangani. Na hii itasaidia wengine watu ambao wanakuja mashariki mwa Kongo, maeneo maeneo kama ya Chopo, Kivu kaskazini na Ituri. Asante sana, Auster Malivika kwa taarifa hizo. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Sasa nikirejea kwa kwako Salehe mwana Milongo, upo katika mji mkuu wa DRC Kinshasa. Je, hapo maisha ya Kinshasa yamebadilika kwa namna yoyote, ama ni kwa sababu Kongo imeshapitia e, ugonjwa huu wa Ebola mara tisa, pengine hali ya maisha inaendelea kama kawaida? Ha, kwa kweli hapa maisha ni kama kawaida. Kwanza wengi mpaka sasa hawajui kinachoendelea huko eh, likaji, unajua ni ndio tofauti hiyo na na, na na taifa hapa. Yani sidhani kwamba hata kumekuwa na bidhaa kutoka huko vimekuja hapa, haiwezekani. Yaani hapa ma, ma, maisha ni kama kawaida, na watu kwa kweli hawajali kinachoendelea kinachoendelea huko lakini wasiwasi uliingia wakati kwenye mitandao ya kijamii kulikuwa na taarifa kwamba tayari kumekuwa na kisa kimoja hapa Kinshasa. Waziri wa afya alitakiwa kujieleza ku, ku, ku, kuji na kusema kwamba ni uongo mtupu na uzushi. Kwa hiyo uh, swali ambalo halijawafikia hapa karibu, kwa kweli wakazi wa Kinshasa wamekuwa hawatakuwa na wasiwasi wowote. Na umezungumzia ume, ume kwamba kuna uh, kundi lingine la wataalam wataelekea Eh, huko eneo la Baswele ili kuweza kuhakikisha kwamba mlipuko huu hausambai eh, zaidi sasa. Ah, labda ungetueleza hao wataalam ni wataalamu wa namna gani? Ni, ni, ni kutoka maeneo gani ama ni wa afya tu peke yake? Ndio, unajua ni, ni Kongo ambayo imeathirika kwa mara nyingi toka miaka ya sabini na na na, na, na ugonjwa huo, imekuwa kwa kweli, imelipa swala hilo umuhimu mkubwa, kwa sababu wamesema misitu hiyo ya Ekuater ndiyo ngome ama msingi wa, wa, wa virusi hivyo vya ebola. Kwa hiyo kuna watu wengi ambao wana uzoefu wa, wa uguzi na madaktari ambao wana uzoefu wa kukabiliana na tatizo hilo. Unaweza ukakumbuka kwamba wakati ugonjwa huo ulijitokeza huko Liberia na huko Gine, Kongo iliweza kutuma eh, madaktari wake na wauguzi kwa ajili ya kuenda kusaidia uh, nchi hizo za Afrika Magharibi kukabiliana na ugonjwa huo, na hata hapa ni wataalamu hao ambao wanapelekwa huko na ambao wana uzoefu kabisa wa kupambana na uh, ugonjwa huo wa, wa Ebola. Asalehe Mwanamilongo na, na Austere Malivika, ni washukuru sana kwa kuweza Uh, kujiunga nasi katika Kwa Undani hii leo ili kuweza kutupasha kile ambacho kinaendelea, lakini kile ambacho tunaweza tukuambia ni kwamba ugonjwa wa Ebola hauna tiba na unaua, na kikubwa zaidi wataalamu wanaeleza kwamba kile ambacho unaweza kukifanya kujiepusha nacho ni vitu vitano: osha mikono Acha kukutana na mtu na, na, na kupeana mikono, kusalimiana, kugusana vilevile vile. Kama kuna mtu ambaye amepoteza maisha, hakikisha kwamba unajua kabisa huyu mtu, kile ambacho kimesababisha apoteze maisha. Kingine, unapona dalili yoyote ya hatari, fika katika sehemu muhimu ya afya. Halikadhalika, usiwe usiwe na hofu kubwa. Basi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Tukirejea tutaelekea moja kwa moja nchini Tanzania katika kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo tunaelekea moja kwa moja nchini Tanzania. Hapo jana lilitokea tukio nchini Tanzania la polisi kufyatua risasi baada ya kutokea hali ya sintofahamu baina ya naibu waziri wa fedha wa zamani na mbunge wa jimbo la Mkuranga eh, wa zamani Adam Malima baada ya kudaiwa kuelezwa kuwa Alizua, alizuia polisi kutekeleza wajibu wao, ambapo kwa mujibu wa video iliyozagaa mitandaoni inamwonyesha kiongozi huyo e, wa zamani akibishana na polisi huku kukiwa na kundi kubwa la watu waliokuwa wakishuhudia na baadaye alionekana polisi akifyatua risasi hewani akiwa katika namna ambayo inaashiria kabisa kwamba alikuwa na jazba. Lakini hii leo, kamanda wa kanda maalum ya Dar es Salaam, Simon Siro, alielezea kwa undani kabisa na tukio kamili na ripoti kamili kwa upande wao polisi. Hebu tumsikilize kile ambacho amekizungumzia juu ya ukweli halisi wa tukio lenyewe la jana. Tarehe 15 mwezi wa 5 2016, ilikuwa majira ya saa 6 za mchana, maeneo ya Masaki, karibu na ubalozi wa Canada, kuna hii kampuni ya Pliskane ambayo ni wakara wa kukusanya madeni, lakini kamata teksi bubu, pia wanahusika na wrong park, watu wanaegesha maeneo ambayo hawaruhusiwi kisheria kuegesha. Lakini kampuni hiyo au wakara huyo waliomba askari kutoka kituo cha polisi Osabei, walipewa askari kwayo jana majira ya mchana wakiwa katika shughuli zao walifika maeneo hayo na kuikuta gari ya mheshimiwa Malima ilikuwa imeegeshwa yale maeneo, lakini imeegeshwa maeneo ambayo hawaruhusiwi kuegesha. Kwa hiyo mfanyakazi wa Prisken, hiyo huyo wakala aliamuru lile gari liende yadi. Yule dereva alikataa kupeleka gari yadi, kwa hiyo kukawa kama kuna vurugu. Kwa hiyo polisi officer aliingilia kumwamuru wapeleke gari yadi. Yule dereva bado alikataa kupeleka gari yadi, matokeo yake akaliondoa ile gari. Sasa askari wetu alipoona aliondoa ile gari, akarukia ile gari, akaingia kwa nguvu kwenye ile gari, akaenda kitambo kidogo, askari bado akamlazimisha kurudisha gari lilipokuwa. Sasa gari liporudi, lipokuwa, ndio mheshimiwa Malima alitoka ndani ya ure ubarozi. Alipofika polisi bado walimwambia mheshimiwa, hii gari yako tunataka iende yadi. Kwa hiyo kikatokea ubishani pale, na nafikiri mheshimiwa Malima pale ni mtu maarufu, anafahamika kwa hiyo watu waliposikia mzozo wakaja wengi, na mbaya zaidi waliokuwa wanakuja wanaonyesha polisi anachofanya si halali, hawajibiki mudis, kama zogo zogo dhidi ya yule askari polisi, wale askari polisi. Lakini askari polisi walimtaka mheshimiwa Malima akubali kupeleka hiyo gari yadi, kwa hiyo mheshimiwa hakukubali kutoa hilo gari yadi, na maneno aliokuwa anasema ni kwamba yeye amefanya kazi na viongozi wakubwa kwa maana wakubwa, na wale polisi. Kwa hiyo kukawa hakuna maelewano sasa kutokuwepo na maelewano na kwa vile wale wanafanya lile zogo, polisi waliamua kuondoka, lakini walipokuwa wanaondoka waliona zogo linaendelea, wakapata ujasiri kwamba si sahihi, kwa sababu sisi polisi, kama kuna mtumiwa, kama kuna kielelezo, ni lazima utumie nguvu ya kadri kuhakikisha mtumiwa anakwenda kituo cha polisi, na kama usipofanya hivyo utashitakiwa kwa uoga, unaita cowardness. Kwa walirudi kwa, kwa ujasiri na kwa sababu wale walikuwa wanazomea na mazingira yakawa ni, ya ni hatarishi kwa hiyo askari wetu alichofanya kwa lengo la kufanikisha ule ukamataji, ndio alipiga zile risasi tatu hewani, kama mlivyoona, watu wakatawanyika, na akamwamuru Mheshimiwa Malima na dereva kuhakikisha gari hilo linakwenda kipolisi. Dereva na Mheshimiwa Malima wote walipelekwa kituo cha polisi. Kwa hiyo utumiaji wa zile silaha, utumiaji wa ile silaha ilikuwa ni kwa ajili ya mazingira yaliyokuwepo, lakini kubwa zaidi kwa ajili ya kusaidia ukamataji, kwa sababu ingekuwa ni aibu tungewashtaki wao kutoweza kuwakamata washtakiwa na kutoweza kupeleka kituo kielelezo kunakotakiwa kupelekwa kielelezo. Lakini leo Mheshimiwa Malima amepelekwa mahakamani kwa makosa yake. Kwa hiyo kimsingi, ninachosema ile bunduki tunavyokuwa nayo tunawapa askari ni kwa ajili ya matumizi, natumewapa maelekezo. Kwa hiyo kikubwa, wananchi wajue swala la utii wa sheria bila shuruti, la msingi ukikataa okay, kutii sheria, tuna kila namna kuhakikisha kwamba tunakukamata na, kwa na kupeleka panapohusika. Kwa hiyo askari polisi alichofanya ni kutumia uzoefu wake umarika, uma, uma, uma, umakini wake kuhakikisha kwamba gari ambalo ni kielelezo, dereva ambaye ni mtuhumiwa, na mheshimiwa Malima ambaye ni mtuhumiwa wanapelekwa vituo vya polisi, wanapelekwa kituo cha polisi, na wamefanikisha hicho na leo amepelekwa mahakamani. Nam, basi ni kamanda wa kanda maalum ya Dar es Salaam Simon Siro alipozungumza na wanahabari hii leo juu ya swala hilo. Na tumefanikiwa kuongea na mwanahabari wa gazeti la eh, Tanzania Daima E, mikandaba mikandaba, ulihudhuria leo uh, mahakamani. Hebu tueleze kile ambacho kimetokea, Malima alifikaje mahakamani na mashitaka yake yaliyoelezwa katika mahakama ni nini? Naam, Malima alifikishwa katika mahakama ya kimu mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam majira ya saa sita na nusu akiwa chini ya ulinzi wa jeshi la polisi akiwa ameambatana na dereva wake na a, katika kufikishwa huku amepandishwa kizimbani majira ya saa saba na robo mchana, mbele ya hakimu mkazi wa mahakama ya hakimu mkazi Kisutu na wawili yao wamesomewa makosa mawili. E, Malima akikabiliwa na kosa moja na ya, akikiliwa na kosa moja na mwendesha mashtaka wa serikali ambaye anaitwa uh, bibi Bibi, eh, Johannes Zakaria aliwasomea mashtaka mawili. Eh, shtaka la kwanza linamkabili dereva wa malima ambalo ni la kuzuia polisi kutekeleza majukumu yake pamoja na kusababisha kujeluyu Nam, naona mawasiliano yamekatika. Tutajaribu e, kumtafuta Mika Ndaba kwa ajili ya kuendelea kutupasha e, lakini kama ulivyomsikia Mika Ndaba, alichoweza kukizungumza moja kati ya mashtaka aliyesomewa dereva wa kiongozi huyu wa zamani ni swala zima la kujeruhi na lingine ikiwa ni kuzuia polisi kutekeleza wajibu wao. Lakini kwa upande wa kamanda Siro, ni nini hasa alichokizungumza tukio la polisi yule kufiatua risasi hewani? Siku zote kazi yetu unazifanya kwa ushujaa. Swala kubwa pale la kuangalia, unamzuia askari polisi asifanye ya kazi yake, unategemea nini? hilo ndo swala la kwanza. Yeye kazi yake ni kuhakikisha kwamba kodi inakusanywa. Sasa ukikataa kukusanya, kwa mfano, unaambiwa gari liende yadi, ukikataa kwa sababu unamdharau huyu raia, lazima polisi aingilie, ndicho kilichofanyika. Gari iende yadi, unakataa, gari isiende yadi, unaambiwa uende polisi, unakataa kwenda polisi, polisi atakuacha? Hawezi kukuacha, hawezi hata siku moja, lazima atatumia nguvu ya kadri, nguvu ya kadri kuhakikisha kwamba unakwenda kituo cha polisi, na ndicho kilichofanyika jana yani. Kamanda wa, eh, kamanda wa mkoa maalum wa kipolisi Dar es Salaam, Simon Siro akielezea hayo. Basi tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kwa siku hii ya leo. Mi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi, tukutane tena katika kwa undani. Naam, ni mimi mtangazaji wako Khadija Riyame ambaye nimekuletea marudio ya kipindi hiki cha kwa undani nikikuaga, hadi wiki ijayo, na kuacha na kibao hiki cha AT akisema sijazoea. <laughs> Wache kujizuzua, mwelezeni mimi si wa kuchezea. Nilidhani ni shujaa kwa vile alivyokaa, kajipa sifa ya taa, kumbe vile mshumaa nyumbani na miko yangu, wala sisengeni msiri wangu ni moja manani