Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harizon Kamau. Assalamu alaikum, msikilizaji wa Kwa Undani, popote pale ulipo, ninakukaribisha katika muda mwingine ambapo sisi hapa idhaa ya Kiswahili tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi na kukupa yale ambayo unastahiki, unastahiki kuyapata katika habari za mbalimbali mbali ambazo tunazitangaza. Mimi ninayekualika hapa leo hii ni Idi Ligongo, ambapo tutazungumzia juu ya suala so zima la njaa ambalo limesababisha ugumu wa maisha kwa nchi za Afrika Mashariki, na baadaye tutagusia uteuzi wa mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller ambaye atakuwa kinara katika kusimamia uchunguzi wa Rusia kuingilia uchaguzi wa Marekani. Karibu nam katika kwa undani hii leo, moja kwa moja tunaelekea eneo la Afrika Mashariki ambapo tutaangalia hali ya chakula. Umoja wa Mataifa mwaka wa 2016 ulitabiri kutokea ukame mkubwa katika eneo la Afrika Mashariki ambao utasababisha upungufu mkubwa wa chakula. Nchi za Afrika Mashariki zikiwemo Kenya, Uganda, Somalia, Sudani kusini tayari zimeshatangaza kukumbwa na baa la njaa kutokana na ukame uliosababishwa na kukosekana kwa mvua kwa kipindi kirefu. Na hivi sasa katika nchi za Tanzania, nchi za Kenya na nchi za Uganda zimeshuhudia mfumuko mkubwa wa vyakula muhimu, hasa katika swala zima la mahindi, chakula ambacho hutumika sana na watu wa eneo hilo kiasi kwamba chakula hicho kimepanda bei kufikia kiwango cha kushinda vyakula ambavyo kwa miaka mingi vimekuwa vikionekana ni vyakula vinavyotumiwa na watu wenye kipato kikubwa. Kuzungumzia hili, tunao waandishi wetu kutoka Dar es Salaam, George Njogopa; kutoka Nairobi nchini Kenya, Kenneth Wandera; na kutoka Kampala nchini Uganda, Kenneth Bwire na wao wamefuatilia suala hili na kuweza kuangalia kwa namna gani suala hili limekuwa kubwa na limefikia kiwango gani kwa athari wananchi wa eneo hilo moja kwa moja. Tukianza na, na, na, na eh, Kennedy Wandera, serikali ya kenya, tumeona kwamba imeingilia eh, mfumuko mkubwa wa bei ya mahindi na unga ambao hutumika kwa ajili ya chakula cha ugali na kuhakikisha kwamba bei hiyo inashuka kutoka kati ya 170 mpaka 150 mpaka kufikia jumla ya shilingi za Kenya tisini. Sasa hebu tueleze kwanza, kabla hatujaelekea kwenye kuangalia eh, kushuka kwa bei ambako kumesababishwa na serikali ya Kenya, hebu tueleze hali ilivyokuwa kabla ya kushushwa kwa bei ya unga na mahindi nam Asante uh, sana Id Ligongo kweli <laughs> na uh, wengi wamekuwa, serikali kama serikali Uh, pa kushuhudiwa sana, uh, ugali wa bidhaa kama unga na jinsi ulivyorejelea hapo awali, maanake Wakenya wengi wamekuwa wakipata wa wakiiona kwamba mfano mahindi ni, ni, ni ama unga wa ugali bidhaa <laughs> I imejulikana kote kote nchini, na kupandishwa kwa gharama kwa gharama ya bidhaa hii uh, wengi wanaona kwamba ni njia ambayo inawabana maisha, hata kama vipo vipo, vipo, vipo bidhaa nyingine ambazo wanazitegemea kila siku, wanaona kwamba uh, hii inapogharamika zaidi huwa ni inaleta ina, ina, ina, ina, ina, ina, utata zaidi katika nchi, na Wakenya wengi ambao tuliweza kuzungumza nao hapo awali wakati tulipokuwa na tayarisha matangazo yetu ya wakati uh, wakati wa jioni na express wanaeleza kwamba njia ya, baadhi ya bidhaa hizi ni muhimu kwao na wangeipenda wange, wangependa serikali iweze kuhakikisha kwamba bidhaa hizi uh, zinapatikana kwa gharama ya chini mno na ambayo ni nafuu kwa, kwa, kwa, kwa Mkenya wa kawaida. Maanake wanaona kwamba uh, ugali huu unaathiri Mkenya wa chini kabisa. So, kile kiwango cha chini ambaye anaishi labda chini ya dola moja na inakuwa tatizo sana kwake na huu mkakati ambao serikali imekuja ime nao ni mkakati ambao uh, Wakenya sasa wanaeleza kwamba nina fuini kubwa zaidi kwao, maanake sasa wanagharamia na wengi wamefurika maduka mengi ya jumla hapa kutaa hii hasa unga, na wanafurahia sana naam. Kennedy Wandera, tutarejea kwako ili iweze kutupasha bei ya vyakula vingine ambavyo vipo sokoni hivi sasa, bei yake inakwendaje? Sasa tuelekee moja kwa moja eh, Kampala nchini Uganda. Kenesi Bwire, hebu tujuze huko hali ikoje kwenye eneo hili? Nafikiri hapa hali si rahisi, ni karibu tu na alivyosema Kennedy, lakini utofauti ni kwamba hapa wananchi wanajaribu kutoa suluhu. Ndio oh, ah, wanapiga nduru kidogo, wanapigia serikali nduru kwamba ah, hapa kuna tatizo kwamba sukari imepanda bei, unga umepanda bei, yani kila kitu kimepanda bei. Yani, nimeshtuka mpaka leo eh, ni kuambiwa kwamba mkaa makaa ya kupikia nayo yamepanda bei. Serikali imejaribu kutoa sababu, sababu kidogo zinaeleweka, kwa sababu wamekuwa na wanauchumi, wakaita waandishi wa habari wakachukua hatua moja baada ya nyingine kueleza kwamba, sikizeni, kulikuwepo kiangazi na kiangazi kiliathiri mazao, mazao yalipoathirika hatukupata chakula, chakula ndio kinaleta mfumuko wa gharama ya maisha, wenyewe wanaita inflation. Inflation ilipokuja basi, kila kitu kikapanda bei. Kufika unga, wakatueleza kwamba kiangazi kilifanya miwa ikakosa kukomaa, na hivyo viwanda havitengenezi kile kiwango kinachohitajika, na ile sukari tuliyokuwa nayo tayari walikuwa wameanza kuuza nchini Sudan kusini baada ya Kenya kuikataa. Lakini raia walipoelezewa hilo, wakaelewa sasa, na wakaanza kutoa sasa sababu, yaani suluhisho, wanaambia serikali kwamba tufanye hivi. Moja, wafanya biashara leo wamekuwa na mkutano, mojawapo ya taarifa ambazo wanaandaa wamekuwa na mkutano, wakaeleza serikali kwamba turuhusu tuagize hizi bidhaa kutoka nchi za nje bila kutozwa ushuru. Kwa mfano kama sukari, wao wenyewe wanasema tunaweza toa Wanaweza toa hata Dubai kwa karibu zaidi waingize sukari nchini Uganda bila kutoza ushuru, ili bei ya sukari isiweze kupanda zaidi ya ilivyo sasa, shilingi elfu nane na ishuke kufikia kiwango cha ja shilingi elfu nne Kwa hivyo hali ni ngumu Idi, lakini wananchi wanatoa ile wanajaribu kutoa suluhisho. Kando na nchi ya Kenya alivyosema Kennedy kwamba wanatoa kilio. Nam, tuelekee sasa nchini Tanzania. George njogopa wanasiasa kutoka upinzani e, mwanzoni mwa mwaka huu moja kati ya ajenda zao ilikuwa ni kushinikiza serikali ya Tanzania kutangaza baa la njaa, kutangaza upungufu mkubwa wa chakula, kitu ambacho serikali ya Tanzania imekuwa ikikataa, lakini kuna taarifa za kuwepo upandaji mkubwa sana wa bei hasa e, bidhaa kama unga ambayo kwa kawaida hapo nchini Tanzania ni chakula cha watu wote, hasa watu wa chini, ndicho kichakula ambacho watu wengi huweza kukimudu kukinunua. Sasa ikafika hatua e, kilo moja ya unga ikazidi hata lita moja ya petroli. Hebu tueleze hivi sasa hali ikoje hapo na mpibi, wakati wananchi wa Uganda kama wanavyosema kene wanapiga nduru, Tanzania wananchi tayari tashaanza kupiga miayo kwa sababu katika uchangulizi imesema kwamba kumekuwa na mabadiliko makubwa ya bei bei ambayo kwa mara ya kwanza inashuhudiwa, chakula ambacho kinatumiwa na kila raia wa Kitanzania bila kuangalia rika, hadhi, hata umashuhuri wake. Ugali unga ni chakula ambacho kinategemewa karibu na watu wengi, lakini cha kushangaza kwamba bei yake imepanda kuiacha ile bei ya mchele ambayo mara nyingi ikitizama kama ni chakula cha anasa. Kwa sasa tunavyozungumza, bado kuna wasiwasi kama anavyofahamika kwamba wiki chache zijazo kuanzia sasa, wenzetu wa Islamu wataingia katika mwezi mtukufu wa, wa Ramadhani, na mara nyingi ka kipindi hiki kina mahitaji makubwa ya chakula. Wengi wanahifadhi chakula kwa ajili ya kupata mahitaji yao nyakati wanazozihitaji wao wenyewe. Kwa hiyo wasiwasi ni kwamba wakati huu wa ambako bidhaa kama mchele ilash... Nam, naona tumempoteza Georgi Njogopa, lakini tutamtafuta tena ili tuweze kuendelea, kwa sababu kuna mengi sana ya kuzungumza e, juu ya suala hili. Sasa tukirejea kwako uh, Kennedy Wandera, hebu tupe basi bei zikoje za vyakula na m, uh, id, uh, labda nianze na viazi mbatata uh, gunia moja la viazi lenye kilo tisini sasa linauzwa kwa l kutoka shilingi elfu tatu na mchele ishirini na tano zinauzwa kwa shilingi elfu moja mia tisa thelathini mia moja kwa kila kilo, kisha kuna mayai ambayo ile ntri moja ni shilingi mia tatu na kumi kisha mahindi kilo moja ni katika maduka mbalimbali mbali ni shilingi themanini. Vitunguu Uh, mfuko mmoja wa kilo tisini ni elfu nne mia tano kisha mkebe mmoja wa, wa, ule mkebe mdogo wa karoti ni shilingi mia moja kisha kuna sukari ambayo ni uh, kilo moja ni shilingi mia mbili lakini kilo ule mfuko wa shili, wa kilo hamsini ni shilingi elfu saba mia tano na nyanya ile kreti moja ni shilingi elfu tano mia mbili kisha kuna unga wa ugali ambao sasa uh, kabla serikali ku, ku- kuweka ile subsidy maize, sasa hivi katika maduka mengine, hapo awali walikuwa wanauza kilo mbili shilingi uh, mia moja sabini na nusu kilo, kilo moja kwa mradhi shilingi themanini na tano, lakini sasa serikali imeweka ruzuku hii. Sasa ugali, unga wa ugali kilo mbili unapatikana kwa shilingi tisini na kilo moja inapatikana kwa shilingi arobaini na saba na pia nieleze kwamba mafuta ya kupikia lita ishirini yale ya maji maji ni shilingi elfu mbili mia nane na ili, ili ule mfuko mdogo uh, yale mafuta ambayo yanagandana yana kila uh, cc ya maji ni elfu moja mia nne Vipi kwa upande wa hapo Kampala Uganda, bei za vyakula zikoje? Uh, Kennesi Bwire. Vyakula ambavyo tunategemea sana kama unga imepanda kutoka shilingi elfu moja mia nane pesa za Uganda hadi sasa tunanunua kilo moja shilingi elfu nne mia tano. Ukitazama upande wa sukari, nilivyokuarifu imepanda kutoka shilingi elfu nne hadi shilingi elfu nane ikiwa ndiyo bei ya juu zaidi katika historia ya Uganda wanavyoandika wapekuzi katika historia. Vile ma, ma, ma, maziwa vile vile kutoka shilingi elfu moja saa hizi lita moja utainunua karibu shilingi elfu moja mia tano wengine wanauza shilingi elfu moja karibu na mia sita hivi. Ukiangalia maharagwe kutoka shilingi elfu mbili utanunua shilingi elfu tatu karibu mia sita wengine wanafikisha elfu tatu mia nane kiangalia kitu kama tuangalie kitu kama mbatata mbatata ambavyo zinapatikana kwa haraka hivyo sasa utavipata vile vidogo vidogo yani, niseme havijakomaa ukivieka sana kwa nyumba vitakuwa havina lada walikuwa wakiuza katini kadogo hivi ka, ka, ka kilo moja takriban shilingi elfu tatu utakanua shilingi elfu sita ukinunua kama watermelon hivi, juzi jana nikaenda kununua kitu ambayo nimezoea kununua shilingi elfu mbili nikaambiwa nitoe shilingi elfu tano Na ukifungua kwa ndani, ukikata kwa ndani, unapata ile ladha yake haipo kwa sababu imechomwa na jua. Hivyo idi, kila kitu hakuna kile ambacho hakijapanda bei, lakini wenyewe wa, wanauchumi wanasema tuwe na subira, mvua ambapo inaanza kunyesha hivi, hiyo bei itakuja kushuka kabla hatujafikia mwezi wa nane. Vipi kwa upande wa Tanzania, George Njogopa, hali ya bei za vyakula hasa katika jiji la Dar es Salaam hali ikoje? Ili si tofauti sana katika eneo zima, inavyotizama kwamba hali jumla inavyoelekea katika nchi zote hizi ambazo ni wanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki zina uh, kwa sababu watu wake wamekuwa akiingilia na mara kwa mara bidhaa zinashuhudia zikiongezeka. Kwa mfano mchele ambayo mara nyingi ulikuwa ukiuzwa elfu moja mia tano elfu moja mia sita sasa unaweza ukaupata kwa elfu moja mia nane mpaka elfu mbili lakini cha kushangaza ni kikubwa zaidi ni kwamba unga wa mahindi ambao mara zote ulikuwa kiwango chake ni cha chini lakini sasa unaweza ukapata kilo moja kwa shilingi elfu mbili mpaka elfu mbili mia tano bei kama hii pia inajitokeza katika bidhaa nyingine kama matunda matunda naye amepatikana kwa shida bei yake imeongezeka viungo katika sehemu za jikoni pia akina mama wanalalamika, wakati wote unavyokwenda sokoni na akina mama wanalalamika, wakati wote unavyokwenda sokoni, zaidi ai kipindi cha msimu. Naam, naona tumempoteza tena George uh, Njogopa, lakini tutamtafuta tena kwa ajili ya uh, kukamilisha uh, sehemu ya uh, mwisho mwisho ya kipindi hiki juu ya swala ambalo tunalizungumzia sasa. Uh, tukirejea kwako kwa Kennedy Wandera uh, kuna taarifa kwamba swala hili Limefanywa kisiasa kwamba wapo wafanyabiashara ambao wameficha vyakula makusudi ambao wana uhusiano kwa namna moja au nyingine na serikali, na kwa sababu serikali imeamua kutoa ruzuku hasa kwenye bei ya, ya, ya mahindi ambayo ni ya unga pia, e, kuweza kuona serikali inafanya jambo la maana kuelekea uchaguzi. Eh, hili pengine ni tukio pekee kwa nchi ya Kenya ukitofautisha na nchi nyingine za Afrika Mashariki kwa, sa, ambazo, kwa sasa hivi hazielekee katika uchaguzi. Hili uh, si swala ambalo li, linatendeka sasa hivi, ni swala ambalo limekuwapo kila wakati panapokuwapo na upungufu wa bidhaa kama hizi muhimu, sukari na mahindi. Mambo ma, haya hujitokeza, kuna watu fulani ambao ku, Uh, maswala kama haya yanapojitokeza kuchukua bidhaa zile wanazoweka hmm na ni watu ambao wakati mwingine serikali imejitokeza ikasema kwamba watu hao wapo tu na wengine ni wakulima, wengine ni wale wale wale, wale mila wenyewe wanaficha wana, wana, wana, mali hii. Kwa hivyo si suala ambalo sasa tunazosema kwamba labda la kisiasa, lakini mambo haya hutukia wakati kunapokuwa na changamoto ya vyakula nchi, ni mchele na kadhalika, utakuta kwamba watu wanaosambaza hata hawa mila wale wasagaji wanao Uh, wanaohusika na, na bidhaa kama hizi wanazificha, lakini juzi waziri wa kilimo Willy Bet alipokuwa uh, anazungumza na wanahabari kando uh, na kuelezea kwamba Kenya sasa imetoa ile, uh, ile ile uh, ile ile amri ya kutoleta bidhaa kutoka nje na kuiondoa uh, alikuwa anasema kwamba kuna baadhi ya watu ambao wa Uh, wamesemekana wa, wa, wa kwamba wameficha bidhaa hii ili wakati sasa kuna tatizo sasa ni wanajitokeza kuuza kwa bei ghali, lakini serikali imesema imewaeleza iwapo wapo basi na wajitokeze, maanake sasa itakapoanza kukaza kamba basi huenda wakajutia. Vipi kwa upande wa hapo Kampala, Uganda? E, najua hapo hakuna uchaguzi na hakuna shutuma kama hizo lakini, e, kwa juhudi za serikali ambazo zipo hivi sasa, wananchi wanasema nini hasa, na kwa kuelekea hizo juhudi mbili tatu za kuhakikisha kwamba wananchi wanapata vyakula katika bei ambazo si za mfumuko sana, si za juu sana, e, hali ikoje na wananchi wanasema nini? Na kwa, kwa kuangalia, kuna viashirio vyovyote vya hali hii kupungua? Kenneth, Bwire, idi kidogo, msimamo wa serikali, niseme binafsi, kama si mwandishi wa habari, ulikuwa wa kuchekesha. Kuchekesha kwa sababu na mawaziri walipoita kikao na waandishi wa habari, wakasema kwamba tunatoa maagizo ya moja kwa moja, wafanyabiashara, hakikisheni bei za bidhaa zinashuka mara moja. Hilo kwangu mimi nikaona haliwezekani. Nilipomuuliza mwana uchumi akasema haliwezekani, si kwa sababu wafanyabiashara wanataka kupandisha bei, hamna, lakini sababu ni kwamba bidhaa zinahitajika zaidi ya jinsi vinavyokuja. Yani sasa wafanyabiashara wakaja wakaketi chini kama mkutano hapa, wanakuja wana, wana, wana, wana pamoja chini ya mwavuli wao unaitwa Kasita, wakamwita waziri anayehusika na biashara, wakamweleza sababu zote, alafu wakamwambia, mbinu ambayo tunaweza kubaliana sasa ni moja, tuagize hizi bidhaa kutoka nchi za nje ziingie humu nchini kwa haraka sana, ili tuhakikishe kwamba bei hizi hazipandi zaidi, wakati tunangoja mavuno yaingie. Na ni suala ambalo bado wanajadili lakini, huonekana yani, mwenendo wa serikali na vilevile, wafanyabiashara inaonekana ndio itakuwa njia ya haraka. Wananchi kwa upande wao inabaki kulia, lakini hapa kwetu Idi, unapolia lia kimoyo moyo, usilie kwa zaidi. Naposema lia kimoyo moyo, ni kwa sababu ukisikika kwamba unajaribu kuifinyilia serikali zaidi utakuja kuambiwa unataka, watakwambia kwa Kiingereza, you want to hold the government at ransom, na hapo utajipata katika matatizo. Kwa hivyo suluhu lipo, lakini hatujui litakuja lini. Raia wanabaki kulia, lakini wanalia kwa chini. Uzuri ni kwamba hapa pesa za serikali hazijatoka kwa watu wengi sana, ni watu wachache walio na pesa. Kwa hivyo hata kama mfumuko uliko juu, kuna sehemu ambazo sisi wenyewe, unapokwenda vitongojini utanunua bidhaa kama ni sukari. Hapa unanunua elfu nane, pale unaweza pata na elfu sita. Kwa hivyo inabidi wa kiwango cha chini, kuna mahala wanaenda. Unapokwenda katika maduka ya jumla utanunua ile shilingi elfu nane. Kwa hivyo kilio ni upande wa pili, upande wa kwanza ni kwamba kuna wale ambao wanalia ndiyo, tumefinywa na kuna wale wana ambao wanaona hali ni kawaida, kwa sababu hata bunge halijaweza kuamka siku yoyote na kulizungumzia, ila linasema tu tutafute chakula tuwapatie waraia ambao wanakabwa sana na njaa. Kwa hivyo kulingana na msimamo wa serikali kwamba tuna afueni, chakula kitaingia. Lakini hiki chakula pia kinapoingia, tunapojiuliza ni kwamba Sudani Kusini inatutegemea Uganda, tuweze kuilisha na vilevile vile. Upande mwingine wa magharibi mwa Kenya una yanategemea Uganda iwapatie chakula hiko. Kwa hivyo inabidi Uganda itazalisha chakula kingi, hata inapoleta chakula zaidi kutoka Dubai wanavyosema sasa ama Mauritius, tabidi kingine kiende katika nchi jirani. Asante, asante sana, asante sana Kenesi Bwire. Basi tumwalike naye George Njogopa. Vipi serikali ya Rais John Pombe Magufuli, ni nini hasa ambacho inachokieleza inacho kuelekea kuhakikisha kwamba mfumuko huu wa vyakula hauathiri wananchi? Katika vikao vya bunge vinavyoendelea huko Dodoma, serikali mara zote imekuwa kibano kutoa majibu yanayostahili kuhusu hali jumla ya mambo, kwa sababu kilio cha maisha ni magumu kimekuwa kikubwa. Na cha kushangazwa pia, hata wabunge wa chama tawala CCM mara nyingine wamekuwa wakisikika kwamba wanalalamika kwamba hali jumla ni ngumu, lakini kauli ya serikali imekuwa ni ya kuskuliza wa jaribu kutoa machungu kwa wananchi kwamba watulie, hali itabadilika. Rais Magufuli amekuwa akisifika katika kauli mbili yake ya kubana matumizi na kuwadhibiti wale wanaoitwa korofi wanaotumia vibaya madaraka ya umma kujifichia mali na kuhakikisha kwamba hawa watu wanakamatwa. Lakini ukienda mitaani, wananchi bado wanalalamika kwamba hali ni ngumu. Na wafanyabiashara wengi hapa nchini Tanzania walikuwa na mwenendo wa kuelekea nchi za mbali kama China, kuenda kusaka bidhaa kwa ajili ya kuleta Tanzania kufanya biashara, lakini biashara zao sasa zinakosa wateja wa uhakika, kwa sababu mfumuko wa bei umeathiri hata mwenendo wa maisha ya jumla ya watu. Serikali inasema kwamba inafuatilia kwa karibu mwenendo huu na itajaribu kuimarisha uchumi wake katika miaka michache ijayo, kwa sababu inaendelea kuwekeza katika ujenzi wa miundombinu mikubwa, ili kuwezesha masoko ya kutoka upande mmoja yafunguliwe. Utakumbuka hivi karibuni kulitiwa saini mpango wa kutengeneza kujengwa uh, reli kutumia umeme atakayoanzia Dar es Salaam kuelekea mikoa kama Morogoro hadi Dodoma na Mwanza. Kwa hivyo serikali inasisitiza kwamba iko wakati itajaribu kuhakikisha kwamba mfumuko huu unashuka chini, lakini kingine pia ili utakumbuka kwamba basi juma, viongozi um, um, George Njogopa, naona muda unakimbia kwelikweli, mi labda nikushukuru na niwashukuru uh, wenzako wote ambao wameshiriki kutuletea kutufahamisha kile ambacho kinaendelea kutokana na hali ya ugumu wa maisha hasa kwenye eneo so, uh, zima la chakula, shukran sana kwa kuwa nasi na moja kwa moja. e, nielekee kuangalia e, e, habari ambayo ni kubwa kwelikweli hapa Marekani hivi sasa, ambapo wizara ya sheria ya Marekani imetangaza jina la kiongozi e, mwendesha mashtaka maalum kabisa, ambaye e, atafanya kazi kwa niaba ya wizara hiyo kuhusu nafasi ya Rusia katika kuingilia uchaguzi wa Marekani wa mwaka jana 2016 na, na yule aliyotangazwa si mwingine ni Robert Mueller ambaye atakuwa kiongozi wa uchunguzi huo maalum. Lakini sasa Robert Mueller ni nani? Bwana Mueller alikuwa ni mkuu wa idara ya FBI ambayo kwa sasa ipo katika katikati ya lindi la vyombo vya habari baada ya mkurugenzi wake kuachishwa kazi katika hali ya utatanishi, wakati ambapo idara hiyo ilikuwa inajipanga kuanza kufanya uchunguzi wa namna kampeni za Rais Donald Trump zilivyojihusisha ama zilivyoguswa na ama zilivyoingiliwa na Rusia kuhakikisha kwamba anaibuka mshindi wa uchaguzi. Bwana Mula yeye anashika nafasi ya na na pili kushikilia wadhifa wa ukurugenzi wa FBI kwa kuwa katika wadhifa huo kwa muda mrefu katika historia ya Marekani, akiwa nyuma ya mkurugenzi kinara mwenye historia kubwa kabisa wa idara hiyo ya FBI, J Edgar Hoover. Bunge la Marekani lilipitisha sheria maalum kumruhusu Mula eh, kuhudumu kwa miaka zaidi ya kumi ya kawaida ambayo hupangiwa kwa mkurugenzi wa FBI. uh, wadhifa huo na hiyo ilikuwa uh, ni mwaka elfu mbili na kumi na moja na, na, na kutokana na hilo ilimwezesha eh, bwana huyu kufikisha miaka kumi na miwili katika wadhifa huo huva, yeye alihudumu kwa miaka arobaini na miwili. Mula mwenye umri wa miaka sabini na mbili alihudumu kuanzia Septemba mbili mwaka elfu mbili na kumi na moja mpaka elfu mbili na kumi na tatu na toka ameondoka FBI mula ameshashiriki katika kesi kadhaa zenye hadhi kubwa kabisa ya hapa Marekani. Lakini pamoja na hayo yote, Rais Donald Trump hakufurahishwa na uteuzi huo na ameita kuwa ni usakaji mkubwa wa mchawi. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi. Tukutane tena katika Kwa Undani. Shukran kwa kuwa nasi uwa ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Jina langu likiwa Harrison Kamau, napokuacha na kibao chake Mary bata kutoka kule Uganda. Kibao anasema saluti, hata mimi na kusaluti nikisema kwa heri ya kuonana.