Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na kukaribisha msikilizaji katika matangazo haya popote pale ulipo hapa studio. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandei Shomari nikukaribisha leo Jumatatu, Mei 22 mwaka 2017. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Equator FM kule Kisumu, 94.9 FM VOA Bujumbura Burundi, na masafa mafupi katika mita bendi 29 na 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu. Tulioandalia hivi sasa ni kwamba watoto wa shule waliopata ajali nchini Tanzania ambao wamesafirishwa kwa matibabu hapa Marekani, inaelezwa wanaendelea vizuri kiafya. Kuna mabadiliko makubwa sana, tunamshukuru Mungu. Kuna hope kwanza ya watoto kupona. Watoto wawili wanaendelea vizuri, Wilson na Sadie wanaendelea vizuri, Doreen naye ameanza kukaa. Na katika taarifa nyingine, mashirika ya kiraia huko Goma wanaiomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujiondoa kwenye Shirikisho la Nchi za Maziwa Makuu. Je, miaka minne baadaye, kipi kipi kimefanyika, kipi kinabaki kufanyika na ni katikati kati na uchunguzi huu ndiko wanamemba wa, wa, wa mashirika ya, ya, ya kiraia tunaona ya kwamba hakuna lolote linalofanyika. Ndani ya dakika 30 utasikia hayo tuliyokuandalia, pamoja na mengine mengi yanayokuja hivi punde. Vilevile vile tunasikika kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com, na kama kawaida, tunaanza kukusomea habari za dunia zikisomwa kwako na Sandey Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump aligusa ukuta wa magharibi huko Jerusalem hii leo Jumatatu, ikiwa ni ziara ya kwanza katika eneo takatifu la Wayahudi kufanywa na rais wa Marekani aliyeko madarakani, na moja iliyo katika mizozo ya miongo kadhaa mashariki ya kati. Trump ambaye ni Mkristo, akiwa amevaa kofia nyeusi ya Kiyahudi, alitembea mwenyewe kwenye eneo hilo la ukuta baada ya kupewa historia fupi ya eneo hilo takatifu kwa Wayahudi, aliweka mkono wake wa kuume kwenye ukuta huo kiasi cha sekunde 30, na kama ilivyo utamaduni, wakaweka karatasi ndogo ya sala fupi kwenye nyufa ya ukuta huo. Rais huyu wa Marekani alifanya ziara fupi katika ukuta huo akisindikizwa na viongozi wa Israel. Ingawa walipokea vizuri ugeni wake, eneo hilo ni eneo ambalo wa Wayahudi wanafanya sala. Vyombo vya habari vya Marekani vinaripoti kuwa mshauri wa zamani wa usalama wa kitaifa Michael Flynn atachukua haki yake ya kikatiba, kifungu cha tano, ili kuepuka kutoa matamshi yatakayoweza kumtia hatiani na kukataa kutoa ushahidi mbele ya kamati ya bunge iliyomtaka pia kutoa nyaraka zinazohusiana na Russia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani. Kamati ya usalama ya bunge inatafuta nyaraka hizo kama sehemu ya uchunguzi wake. Siku za nyuma Flynn ameomba pia kupewa kinga ya kutofunguliwa mashitaka. Uchunguzi wa kamati ya Senate ni moja ya uchunguzi kadhaa unaoendelea juu ya uwezekano wa kampeni ya Trump kushirikiana na Moscow kusaidiwa kushinda uchaguzi wa Marekani mwaka jana na mkurugenzi aliyeondoka wa shirika la afya duniani Margaret Chan amefungua mkutano wa afya duniani kwa kutetea shirika hilo dhidi ya shutuma kwamba limepoteza umuhimu wake. Bmj muridhi anayesoma ripoti ya mwandishi wa Sauti Amerika Lisa Schlein aliyeko Jineva, Uswisi. Baada ya kuhudumu kwa kipindi cha miaka kumi, Margaret Chan anaonekana na nia ya kuukabidhi wadhifa huo kwa yule atakayechaguliwa kesho Jumanne, akisisitiza kwamba WHO ni shirika lenye nguvu na ufanisi ambalo linaendelea kuwa na kiongozi au kuwa kiongozi katika maswala ya afya duniani. Akihutubia mkutano wa shirika hilo mjini Geneva kwa mara ya mwisho, Chan aliwasilisha kwa ujumbe kile kinachoonekana kama orodha ya mafanikio ya kazi yake kama mkuu wa shirika hilo. Aliwasilisha kwa kifupi ripoti aliyoitoa mapema mwezi huu kuhusu mabadiliko yaliyofanyika katika sekta ya afya ya umma katika kipindi cha utawala wake wa miaka kumi. Chana amesema ripoti hiyo inaonyesha mafanikio na masikitiko pamoja na matukio muhimu wakati wa uongozi wake. Moja ya mafanikio muhimu aliyoyataja ni mapambano ya mwongo mzima ya kutaka kuteremsha bei ya dawa za kudhibiti maambukizi ya ukimwi, antiretrovirals au ARVs. Ripoti yake pia inatetea shirika hilo kwa kile alichokiita shutuma zisizo na msingi wowote. Hata hivyo, Chana alikiri kwamba kumekuwepo na kasoro chini ya uongozi wake, hasa katika kukabiliana polepole pole kwa janga la ebola huko Afrika Magharibi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ethiopia inapambana na mlipuko mkubwa wa kuharisha unaotokana na maji ambao umeathiri zaidi ya watu wapatao elfu thelathini na mbili. Wakati huo huo, waziri wa zamani wa afya wa nchi hiyo, Tedros Adhanom Ghebreyesus, ni mmoja wa wagombea wa kutaka kuongoza shirika la afya duniani WHO. Masuala hayo mawili yanaunganishwa katika mzozo huo; ni ukosoaji wa Tedros wanaosema amejaribu kuzuia mlipuko huo kwa kukataa kuutambua kama ni ugonjwa wa kipindupindu, kitu ambacho kinaweza kuumiza ukuaji wa uchumi wa Ethiopia. Alieleza nchi wanachama 194 wa WHO utakaokutana Geneva kwa ajili ya mkutano wa siku kumi utakaoanza leo Jumatatu, na moja ya masuala yao makuu ni kumchagua kiongozi ajaye wa WHO. Tedros ni mmoja wa wagombea watatu wa juu wa nafasi hiyo, pamoja na nchi za Uingereza na Pakistan. Kituo cha kimataifa cha kufuatilia watu wanaokoseshwa makazi IDMC kinaeleza kwamba watu milioni 31.1 walipoteza makazi yao mwaka 2016 kutokana na mizozo, ghasia na maafa katika nchi zao. Kituo cha IDMC ambacho ni kitengo cha baraza la wakimbizi la Norway NRC kilitoa taarifa yake leo Jumatatu kuhusu takwimu hizo. John Egeland, katibu mkuu wa taasisi ya wakimbizi Norway NRC, alisema mnamo mwaka mtu mmoja katika kila sekunde alilazimika kukimbia nyumba yake nchini mwake. Aliendelea kusisitiza kwamba watu waliopoteza makazi yao nchini mwao kwa sasa ni mara mbili ya idadi ya wakimbizi, na ni muhimu kuwarudisha watu waliopoteza makazi yao ndani ya nchi kwenye ajenda ya dunia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Watoto Dorin, Sadia na Wilson walionusurika katika ajali ya gari iliyotokea kaskazini mwa Tanzania mkoani Arusha, ambapo basi la Costa mali ya shule ya Lucky Vincent ilitumbukia katika bonde la mto Marera ulioko kwenye mlima Rotia, wanaendelea vizuri na matibabu katika hospitali ya Mesi kwenye mji wa Suu kwenye jimbo la Iowa hapa nchini. Mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na Daktari Elias Isaac Mashala aliyekuja na watoto hao pamoja na wazazi wao kutoka Tanzania na kushiriki katika upasuaji hapa. Anaelezea operesheni ilichukua muda gani na ilikuwa ya aina gani. Operesheni ilikuwa ni ndefu. Kwa siku ya kwanza tulipofika, tulimfanyia Doreen ili tulianza operation mnamo wa saa kumi na nusu, ilienda mpaka saa tano usiku, na hiyo ilikuwa ni kwa Dorin kwa siku ile ya kwanza tuliofika, na kesho yake tulifanya operation za watoto wao wengine wawili, ambayo Sadia ilianza saa nne mpaka saa kumi na mbili jioni, na Wilson yeye tulianza saa mbili asubuhi mpaka saa nne. Kwa hiyo ni operation ambazo takribani masaa kumi na tano kwa wote hivi zilifanyika, pengine kwa kina kidogo, sijui zilihusisha maeneo gani katika mili yao, walikuwa so, wamepata majeraha makubwa sana na mm-hmm, kwa Dorin ilikuwa ni uh, alipata majeraha kwenye taya yani mandible fractures ambayo ilikuwa mbaya alipata uh, mivunjiko kwenye upande wa kulia wa bega. Alipata mvunjiko upande wa kulia wa paja, lakini pia uti wa mgongo ulikuwa umeumia uh, uh, uh, maeneo ya kifua. Na kwa Wilson yeye uh, aliumia aliumia mikono yote miwili, yani alikuwa ya na mivunjiko mkono wa kulia kwenye mfupa juu ya kiwiko Alafu kiwiko chake kilikuwa kimetenganika na kwa chini alikuwa amevunjika mif, mifupa hii ya mkono, na kwa upande wa kushoto kiwiko kilikuwa kimevunjika kime, kime e, mfupa wa paja karibu na goti upande wa kulia nao pia waliukiwa chuma. e, aidi alikuwa na mvunjiko ambao haukuwa mbaya shingoni, ambao yeye huwa hukuhitaji operation, lakini mikono yote miwili pamoja na mguu wa kulia If, ime-, ime imevunjika na yote ilifanyiwa operation. Kwa hiyo kwa ujumla, inaonekana watoto wao walirushwa na walilend katika, walifikia katika staili ambayo ina- inafanana, ndio maana majira yao yanafanana na kulazimisha matibabu yao yao ya muda mrefu na mengi kati yao yanahitaji operation. Hali zao kitabibu, wewe kama daktari unazionaje, hasa kwamba wewe ulikuwepo kuanzia ile siku ya kwanza, uliweza kuwabeba watoto wao kutoka Tanzania mpaka hapa katika kile chumba cha operation kule ndani, na baada ya kutoka pale, sijui unaweza kuelezaje kitabibu? Kuna mabadiliko makubwa sana, tunamshukuru Mungu, kuna hope kwanza ya hawa hmm, watoto kupona, hmm, uh, watoto wawili wanaendelea vizuri, Wilson na Sadia wanaendelea vizuri, wao nao wameshaanza mazoezi na wana tumia wheelchair wanatoka, wanazunguka. Dorine naye ameanza kukaa kwa sababu Uh, baada ya operation ya kwanza, Dorini alifanyiwa tena operation ya pili ya, ya mgongo ku stabilize zile fracture za mgongo. Kwa hiyo naye amekuwa na, ana maendeleo ambayo sio mabaya, lakini bado hajaweza kutembea, hajaweza kuchezesha miguu mm -hmm. Japokuwa ukimshika anasikia. Daktari, sasa kwako, kwa wewe binafsi e, sijui hisia zako zilikuwa vipi wakati unakuja safarini na unaingia chumba kile, unashuhudia operation hii inafanyika, tueleze kidogo. Mimi namshukuru Mungu, mambo yameenda vizuri. watoto hawa mimi hamu yangu na haja yangu ni kuona watoto hawa ndio waliobaki basi wapone warudi katika hali yao ya kawaida itakuwa ni faraja kwa wale ambao wamepotea lakini itakuwa faraja ya wazazi faraja ya wananchi wote wa tanzania maana ajali ilikuwa ni kubwa sana ni dr elias isaac mashala kutoka hospitali ya mount meru mkoani arusha tanzania akizungumza na sauti amerika akiwa jimbo la iowa hapa marekani Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Uturuki wamwita balozi wa Marekani Ankara kupinga kile ilichokiita kushambuliwa kwa walinzi wa usalama wa Uturuki wakati wa ziara ya rais wa nchi hiyo Recep Tayyip Erdogan wiki iliyopita hapa Washington. Hatua hiyo inaelekea kuwa ni majibu ya ukosoaji mkali wa Marekani dhidi ya maafisa wa usalama wa, wa Uturuki ambao waliwashambulia waandamanaji wiki iliyopita. Marekani ilimwita balozi wa Uturuki kufuatia ghasia hizo. Waziri wa mambo ya nje Rex Tillerson aliambia Fox News siku ya Jumapili kwamba balozi wa Uturuki amewaambia kwamba ghasia ame za Jumanne ni jambo ambalo halikubaliki kamwe. Kuna uchunguzi unaoendelea, alisema akiongeza kwamba hata ngoja juu ya kukamilika kwa uchunguzi huo kabla ya kuamua juu ya kutoa majibu rasmi. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linapanga kufanya mkutano wa dharura hapo kesho kujadili jaribio la kombora la masafa ya mbali la Korea Kaskazini. Ubalozi wa Uruguay katika Umoja wa Mataifa unasema mapendekezo ya mkutano huo yametolewa na Marekani, Korea Kusini na Japan. Korea Kaskazini imesema mapema hii leo kwamba sasa ipo tayari kuzalisha makombora hayo kwa wingi na kuyapeleka kwenye jeshi lake. Jeshi la Soul limesema kombora lilirushwa Jumapili mchana kutoka jimbo la kusini Pyongyang na kuruka takriban kilometa zipatazo mia tano kabla ya kutua katika bahari ya Japan. Ilikuwa ni kombora la pili kwa Pyongyang kulifanyia majaribio katika wiki moja na hilo ni jaribio la kumi. Mashirika ya kiraia kutoka Goma huko nchini DRC yamekutana kwa siku mbili kutafakari kuhusu mikataba ya Addis Ababa kuhusu amani eneo la maziwa makuu ikiwemo mashariki ya Congo. Mashirika hayo yameiomba Kongo ijiondoe haraka katika shirikisho la nchi za kanda ya maziwa makuu ICRGL kwa sababu nchi hizo yaani Uganda, Rwanda na Burundi hazitaki utekelezaji wa mikataba hiyo. Zaidi na mwandishi wetu Auster Malivika. Mashirika hayo ya mikoa minne ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imeomba Kongo Kinshasa kujiondoa kwa haraka katika CIRGL ikiwa ni muungano wa njii za kanda ya maziwa makuu kwani nchi hizo zimeshindwa kusaidia utekelezwaji wa mikataba ya Addis Ababa miaka nne hivi sasa. Ruboneka ni mmoja wa mashirika hayo ya kirahia kutoka Kivu Kusini. Ndio kwa hiyo mkutano tunasema kama Kongo isimamishe kushiriki tena hizo mainchi, mpaka hivyo hizo nchi zisikie kama na sisi tunashirika Si kama serikali ya Kongo inashirika, sisi kama shirika la raia tunashirika. Mashirika hayo imeomba hata hivyo Rwanda pamoja na Uganda kuwarejesha nyumbani waliokuwa waasi wa M23. Huyu hapa tena Ruboneka. kuna Kigali ba pasteru niga na wengine tupeke kusema majina zao, na wengine wengie Uganda wa hiyo M23, tunasema wote warudie yeah. mahakamani na mwenye kufanya wamwache. Naye Plasidi Nzilamba ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu. Wale wote ambao wamesaini mkataba huo mkataba wa Adis Ababa wanao wanaojukumu ya kuweka maanani yale ambayo wamesaini, kwa sababu haiwezekani watu wakubia, wakubwa hivyo viongozi wa manchi makubwa makubwa kama hayo washindwe kufafanua yale ambayo walisaini. Nimezungumza hata hivyo naye mambo kawaya kutoka Nyiragongo, kivu kaskazini. Unajua, toka tarehe 14 Februari 2013 eh, eh, wakati mkataba wa Adis Ababa uliweza kusainiwa nafikiria kwamba kwa sisi, kwa sisi raia wa mashariki ya Kongo tuliweza kufanya fura, karamu kubwa tukizani ya kuwa mkataba huu unakuja kumaliza eh, mzozo ambayo imekuwa ikipatikana katika mazua makuu. Hadi sasa serikali ya Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo haijasema lolote, ila Mustafa Toma Dake Mwiti ni wa shirika la kiraia Kivu kaskazini walikamata angajema je, miaka minne baadaye kipi kimefanyika? Kipi kinabaki kufanyika na ni katikati na uchunguzi huu Ndiko wanamemba wa, wa, wa mashirika ya, ya kiraia tunaona ya kwamba hakuna lolote linalofanyika. Wajirani ambao walisaini, hakuna lolote walilolitimiza. Hakuna, wakina M23 wanatoka Rwanda wanafika kufanya uh, mapambano hapa na kuzorotesha usalama, lakini wanaporudi, wanapelekwa ndani ya makempi, badala ya kuwakamata kuwatia korokoroni wala kuwarejesha hapa nchini. Ifahamike kwamba katika mkataba huo iliombwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwasaka waasi wa FDLR, ADF, LRA pamoja na FDLR na kwa majirani kutowaweka waasi katika inji zao. Majina zangu ni Noela Katongerwaki, natoka mlima kuu wa Rwenzori. Sisi kwetu Beni tulikuta kama hii mikataba ya Addis Ababa haijakuwa na suluhisho bado, ila M23 wakibakilia Uganda pamoja na Rwanda. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika Goma. Asante sana usteri Malivika. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Pia tunapenda kukufahamisha kwamba usikose kusikiliza kipindi chetu cha Kwa Undani leo saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo tutaangalia kwa undani zaidi kuhusu hali ya matibabu kiafya inavyoendelea kwa watoto Doreen, Sadia na Wilson ambao walinusurika katika ajali iliyotokea huko Arusha nchini Tanzania. Usikose kuungana na VOA. Vilevile vile tunasikika katika Facebook. Na tukiendelea na ripoti zetu, hivi sasa ni huko nchini Kenya, kufuatia mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu jijini Nairobi wiki iliyopita. Serikali ya kaunti ya Nairobi inaeleza kuwa haijathibitisha visa vyovyote vya vifo, na hivyo basi imeweka mikakati thabiti kusema visa vyovyote iwapo vitatokea. Mwandishi wetu wa Nairobi Kenneth Wandera amezungumza na ofisa mkuu wa idara ya afya katika kaunti ya Nairobi Benard Moi na ifuatayo ni taarifa yake. Alhamisi wiki iliyopita kuliripotiwa mkurupuko wa ugonjwa wa kipindupindu katika mtaa wa kifahari wa Karen hapa jijini Nairobi, na taarifa za awali zilieleza kuwa watu watano waliokuwa wamefika kuhudhuria wa harusi eneo hilo kutoka upande wa magharibi ya Kenya, kaunti ya Vihiga, wanasemekana kuathirika na kulazwa hospitali ya Nairobi. Nimezungumza na afisa mkuu wa idara ya afya kaunti ya Nairobi, Benadi muya ambaye anasema mpaka sasa kaunti ya Nairobi haijathibitisha visa vyovyote vya vifo jinsi anavyoelezea hapa, kulingana na vile taarifa tuko nazo za kesi zile zilitokea kutoka kwa hiyo harusi zilikuwa tano, au wagonjwa wakapelekwa Nairobi Hospital, wengine wamesha luuziwa wakaenda nyumbani. By now ndio nangojea ripoti nijue ni wangapi wamebaki, lakini kutoka kwa hiyo hospitali hakuna mmoja anaweza kusema alifariki kutokana na huyo ugonjwa. Wale waliadimitiwa huko sia skiamu yoyote ameshafariki kutokana na hiyo ugonjwa, isipokuwa kusikia ya kwamba kuna wengine wame wamefariki wakiwa njiani, njiani kurudi mahali walikuwa wanatoka. Nasikia kesi ingine ili mtu alifariki Komarok, lakini unajua haijathibitishwa kwa kufanya postmortem ijulikane ni kwa nini. Sijaambiwa kwa nini, kwanini aliaga ali dunia. Kwa hiyo postmortem ndio ningepata, ndio ningesema alifariki kwa sababu ya huyo ugonjwa. vile, vile, Bwana Bernard Muya pia anasisitiza kuwa hakuna hatari yoyote ya ugonjwa huo jijini Nairobi, na hivyo basi mikakati ipo thabiti kudhibiti hali hiyo iwapo itatukia. Tuko na mahospitali ile, tumeweka kila kitu tayari. Ugonjwa ukitokea, tuwe tunaweza kutibu na madawa tuko naye, na hata tuko redi kama ingetokea ugonjwa sana, tungetibwa wote wote bila kulipisha. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Michezo. Ni Jumatatu ya michezo msikilizaji, na leo tuanze na habari za mashindano ya basketball hapa nchini Marekani NBA wakati huu wa fainali za kanda. Jana Jumapili, Boston Celtics waliwashtua mabingwa watetezi Cleveland Cavaliers ambao walikuwa wanaonekana wamepata ulaini kabisa wa kuingia fainali baada ya kushinda mechi mbili za kwanza kule Boston. Jana Cleveland Cavaliers walikuwa pia wanaelekea ushindi, lakini Boston Celtics walikaza misuli na kushinda mechi hiyo ya tatu katika sekunde za mwisho kabisa, 111 kwa 108. Hii ina maana timu hizi mbili zitakutana tena katika mechi ya nne hapo mjini Cleveland na kila ilivyo lazima warudi Boston kucheza mechi ya tano. Nyota wa Cleveland LeBron James alimaliza mechi akiwa na pointi 11, tu ambayo si kawaida yake kabisa, na baada ya mechi alisema, kwa kweli leo sikuwa na gemu hata kidogo. Lakini wafuatiliaji wa basketball wanajua LeBron James hawezi kucheza vibaya katika mechi mbili mfululizo kule katika kanda ya magharibi, bila shaka leo Golden State Warriors watamaliza mzizi wa fitna na kukata tiketi yao ya kuingia fainali katika mechi ya nne na San Antonio Spurs. Warriors wanaongoza mechi tatu bila mpaka sasa, na endapo watashinda leo, basi watabaki kusubiri mshindi wa kanda ya mashariki katika fainali. Sasa twende kwa waandishi wetu katika Afrika Mashariki, ambako kwanza tunaanza na George Njogopa. Mjini Dar es Salaam, siku moja baada ya timu ya taifa ya vijana yani Serengeti Boys kuondolewa katika fainali za kombe la Afrika zinazofanyika huko Gabon, mashabiki wa soka bado wameendelea kuimiminia sifa timu hiyo iliyoonyesha uhai mkubwa katika michezo yake. Mashabiki wengi waliozungumza na VOA wamesema kwamba vijana hao hawapasi kubezwa, mbali ya kuendelea kutiwa moyo na kujengewa mazingira mazuri ya kuwa timu ya taifa ya baadaye. Vijana wale pale wanatakiwa kuwekwa sehemu moja kwa ajili ya kuandaa timu ya taifa baadaye, kwa maana vijana wamecheza vizuri, wamejaribu, wame kuonesha kwamba Tanzania tunaweza kucheza mpira tofauti na timu ya wakubwa ambao ipo kila siku tunaenda tunafungwa. Lakini kama uongozi wa mpira utakapo utakapokaa na vijana, ukawaweka sehemu moja, wasitawanyike, wakapewa mahitaji yao, wakaekiwa mechi nyingi za kirafiki, tutakuwa tuna timu nzuri baadaye. Na pongeza vijana kwa kucheza vizuri, bahati mbaya ameanguka ingawa mitosha na point na Niger, Serengeti Boys imeaga mashindano hayo kwa kuzidiwa mabao ya kufunga. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, mimi ni George Njogopa wa Sauti ya Amerika. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo tunakutana na muzee wa kazi Kahozi Kosha. Abdulahi Sisoko, raia wa nchi ya Mali, mchezaji wa kandanda alisaini Jumamosi mjini Lubumbashi kuichezea timu ya TP Mazembe akiwa na umri wa miaka ishirini na nne, mchezaji maridadi aliyochezea zamani timu ya Stade Malien ya Bamako. Sisoko ni mchezaji wa pili kutoka Mali ya kujiunga na timu ya TP Mazembe, naye atachezea na timu hiyo kwa muda wa miaka miwili kama mwezi wake beki wa timu hiyo Salif Kulibali. TP Mazembe ina wachezaji 38 na raia kutoka katika nchi saba barani Afrika na mchezaji mmoja kutoka katika bara la Ulaya katika nchi ya Ubelgiji. Mazembe bingwa mtetezi wa kombe la shirikisho barani Afrika iliwasili hijana katika nchi ya Guinea Conakry ambayo itamenyana Jumatano wiki hii na timu ya Oroja FC katika mechi ya raundi ya pili ya kombe la shirikisho. Kwenye mechi ya maingilio wiki iliyopita mjini Lubumbashi, tipi Mazembe litundika timu ya FC Munana ya Gabon goli mbili kwa sifuri. Kuhusu kombe la maklabu bingwa barani Afrika, mwakilishi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Vita Club itamenyana Jumatano kwenye stadium ya Martiri mjini Kinshasa na timu ya Mamelodi Sundowns, bingwa mtetezi wa kinyang'anyiro hicho. Vita Club pigwa bila huruma kwenye mechi ya maingilio na timu ya Esperance ya Tunisia goli tatu kwa moja kuvutia machozi. Kutoka Lubumbashi ni Kiharifu kwa niaba ya Sauti Amerika michezo. Mimi ni Kaozi Kosha. Basi kwa leo, msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Kuwa nami mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu kwa siku ya leo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa mara nyingine tena usikose kujiunga nasi saa tatu kamili usiku wa leo katika kipindi cha Kwa Undani, tukikueleza kwa undani zaidi kuhusiana na hali ya afya za watoto wanafunzi waliopata ajali ambao walinusurika kutoka huko mkoani Arusha Tanzania. Hapa studio mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Sunday Shomari. Msimamizi wa matangazo alikuwa Abdu Shakur Abod, upande wa pili mwongozaji ni Aida Isa. Tunakutakia usiku mzuri. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Tume za kulinda amani za Umoja wa Mataifa ni muhimu katika kusaidia mataifa yaliyokumbwa na vita kuweza kujisimamisha tena, kwa kutoa nafasi ya mpito kutoka katika mzozo kuelekea amani. Kwa zaidi ya miaka 60 sasa, mashirika hayo ya Umoja wa Mataifa yamefanya operesheni kwenye mazingira hatari zaidi ulimwenguni, yakikabiliana na mizozo na athari zake kote ulimwenguni katika kipindi hicho, mataifa 126 ya yamechangia vikosi vya kulinda usalama kwenye Umoja wa Mataifa kutokana na tofauti na tamaduni na itikadi. Ili vikosi hivyo viweze kutekeleza majukumu ya kulinda amani, ni sharti vipate mafunzo ya pamoja. Sasa kuliko wakati wowote wa ule, walinda amani waliopata mafunzo hao wanahitajika kulingana na Andrew Strike kutoka wizara ya mambo ya nje ya Marekani, kupitia brogi inayoangazia masuala ya kisiasa na kijeshi anasema kuwa uthabiti wa kimataifa unahitaji operesheni za amani, na operesheni hizo zinahitaji walinda amani waliopata mafunzo. Ni kwa sababu hiyo ambapo serikali ya Marekani kwa ushirikiano na Nepal walifanya zoezi linalojulikana kama Shanti Prayers tatu mwishoni mwa mwezi Machi na mwanzoni mwa Aprili, ambalo lilileta pamoja walinda amani kutoka zaidi ya mataifa 30. Balozi wa Marekani nchini Nepal Alaina Tapris amesema kuwa ushirikiano ni muhimu katika kukabiliana na changamoto za kimataifa, kuanzia kudumisha amani na kutoa misaada ya kibinadamu, hasa baada ya mikasa kutokea. Ameongeza kusema kuwa mafunzo ya watu kutoka mataifa tofauti yanaleta uelewa zaidi baina yao pamoja na heshima na kutilia mkazo wa ushirikiano zaidi, iwapo yatatolewa kwa njia inayofaa. Shati Prayers tatu ambayo ina maana ya kuzingatia amani, yani peace endeavor. Inafadhiliwa na shirika la Marekani la Global Peace Initiative kupitia serikali ya Marekani kwa lengo la kuimarisha uwezo wa walinda amani wa kimataifa na kusaidia Umoja wa Mataifa kwenye operesheni zake. Operesheni hiyo inatoa uwezo kwa walinda amani kusaidia mataifa kote ulimwenguni kushiriki kwenye kuleta amani na usalama wa kimataifa. Mkuu wa kamandi ya Marekani kwenye eneo la Pacific, Admiral Harris, anasema kuwa Marekani inaunga mkono operesheni za amani za Umoja wa Mataifa pamoja na majukumu yanayozingatia sheria za kimataifa zilizowekwa kwa manufaa ya kila taifa. Amesema hiyo ndiyo sababu ya Marekani kuendelea kushirikiana na mataifa yaliyowakilishwa kwenye sharti players tatu. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa Marekani. <muchos>