Zimegonga saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki. Muda mfupi ujao, msikilizaji, utapata kipindi cha Kwa Undani kikiongozwa na mwenzangu Idi Ligongo. Lakini kwanza nakusomeeni habari muhimu za dunia. Rais Donald Trump wa Marekani amesema leo Jumatatu kwamba kuna nafasi ya kipekee ya kuleta amani na udhabiti katika eneo la Mashariki ya Kati. Trump ameyasema hayo alipowasili nchini Israeli kwa ziara yake ya kwanza kwenye nchi hiyo kama rais. Akizungumza kwenye sherehe ya makaribisho iliyofanyika katika uwanja wa ndege wa Ben Gurion mjini Tel Aviv, Trump alisema kuna nafasi nzuri ya kupambana na ugaidi na kushinda vita hivyo, lakini akaongeza kwamba hilo linawezekana tu kwa kufanya kazi kwa pamoja trump aliwasili kwa safari ya ndege ya kihistoria ya moja kwa moja kutoka saudi arabia hadi israeli baada ya kutoa hotuba mjini riyadh jana jumapili iliyosisitiza umuhimu wa kushirikiana kwa pamoja katika vita dhidi ya ugaidi wakati huo huo rais donald trump aligusa ukuta wa magharibi huko jerusalem leo jumatatu ikiwa ni ziara ya kwanza katika eneo takatifu la Wayahudi ya kufanywa na rais wa Marekani aliyeko madarakani na moja iliyo katika mzozo wa miongo kadhaa wa Mashariki ya Kati ya Trump, ambaye ni Mkristo, akiwa amevaa kofia nyeusi ya Kiyahudi, alitembea mwenyewe kwenye eneo hilo la ukuta baada ya kupewa historia fupi ya eneo hilo takatifu kwa Wayahudi. Aliweka mkono wake wa kuume kwenye ukuta huo kwa kiasi cha sekunde thelathini na kama ilivyo utamaduni, akaweka karatasi ndogo ya sala fupi kwenye nyufa za ukuta huo. Rais huyo wa Marekani alifanya ziara fupi katika ukuta huo akisindikizwa na viongozi wa Israeli. Ingawa walipokea vizuri ugeni wake, eneo hilo ni eneo ambalo Wayahudi wamefanya sala Wakati huo huo, rais Donald Trump alishambulia uchokozi wa Iran na wa matamanio yake ya kijeshi wakati alipowasili Israeli leo Jumatatu kwenye ziara yake ya kwanza akiwa kiongozi wa Marekani. Akiingia kwenye mkutano huo wa waz, na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu, Trump alishambulia utawala wa zamani wa rais Barack Obama na kukuba, kwa kukubali mkataba wa mwaka wa 2015 wa kimataifa wa kuzuia mpango wa silaha za nyuklia wa Iran, kwa kukubali kuondoa vikwazo dhidi ya nchi hiyo. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Uh, tukikusomea habari hizi kutoka hapa Washington, uh, kupitia redio yetu redio zetu shirika pamoja na redio yetu ya 107.5 FM mjini Nairobi na vitongoji vyake. Uturuki imemwita balozi wa Marekani huko Ankara kupinga kile ilichokiita kushambuliwa kwa walinzi wa usalama wa Uturuki wakati wa ziara ya rais wa nchi hiyo Recep Tayyip Erdogan wiki iliyopita hapa Washington. Hatua hiyo inaelekea kuwa ni majibu ya ukosoaji mkali wa Marekani dhidi ya maafisa wa usalama wa Uturuki ambao waliwashambulia waandamanaji wiki iliyopita. Marekani ilimuita balozi wa Uturuki e kufuata, kufuatia ghasia hizo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson aliambia Fox News Jumapili kwamba balozi wa Uturuki ameambiwa kwamba ghasia za Jumanne ni jambo ambalo alikubaliki kamwe. Kuna uchunguzi unaoendelea, alisema, akiongeza kwamba hata ngoja juu ya kukamilika kwa uchunguzi huo kabla ya kuamua juu ya kutoa majibu rasmi. Na rais mpya aliyechaguliwa wa Iran Hassan Rouhani amesema Jumatatu kwamba uhusiano wa Marekani na Saudi Arabia bado una changamoto na kuita mkutano wa rais Trump huko Saudi Arabia mwishoni mwa juma kuwa ni maonyesho tupu. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington. Muda mfupi ujao, kama nilivyokueleza, utakuwa na mwenzangu Idi Ligongo akikuletea kipindi cha kwa undani. Kwa sasa mimi naondoka hapa, jina langu BMJ Muridhi. Jambo, msikilizaji, popote pale unapotutazama ama kutusikiliza kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ni siku nyingine tena ambapo tunakualika katika kipindi cha Kwa Undani kutoka Washington DC. Leo hii tutaangalia maendeleo ya afya za watoto watatu walionusurika katika ajali mbaya kabisa iliyoua watoto 33 mjini Arusha nchini Tanzania, ambao wapo hapa nchini Marekani kwa ajili ya matibabu, na vilevile vile tutaangalia ziara ya rais wa Marekani Donald Trump katika ziara anayoifanya katika nchi za Saudi Arabia, ambapo hivi sasa yuko nchini Israel na baadaye ataelekea huko barani Ulaya. Mimi naitwa Idi Ligongo, karibu naam kwa undani leo. Tunaanza uh, jimboni Iowa, katika hospitali ya Mesi mjini Sioux City, katika jimbo hilo la Iowa. Niko na mwenzangu hapa Meri Mgawe. Na Mary, umeweza kuzungumza na E, daktari halikadhalika na wazazi mm -hmm. wa hawa watoto. Tukumbuke tu kwamba watoto hawa Saida Wilson na Dorine waliletwa hapa Marekani kwa ajili ya kufanyiwa matibabu zaidi kutokana na majeraha mabaya walioyapata katika ajali iliyosababisha vifo vya wanafunzi wa darasa la saba thelathini na watatu wa shule ya Lucky Vincent ya mjini Arusha. Mary, sasa hebu tueleze kile ambacho umeweza, uh, ulizungumza uh, na daktari Elias Isaac Mashala hii mm -hmm. Ilikuwa ni asubuhi ya leo kwa saa za hapa Marekani, majira ya saa tano kule hayo majira ya saa nne za asubuhi hapa kwetu, nilipata fursa ya kuzungumza na Dr. Isaac, Dr. Elias Isaac Mashala ambaye kikubwa kabisa nilipenda kujua, kwa sababu kama utakavyofahamu, kwenye vyombo vya habari vingine na mitandao ya kijamii inaandikwa pengine ni watoto wawili waliofanyiwa operesheni ama ni mtoto mmoja. Sasa nilitaka kujua, je, hawa watoto wamefanyiwa operesheni ni aina gani? Imechukua muda gani? Na d Mashala alinieleza kwa kina kabisa, na akasema kwamba watoto wote tayari wamefanyiwa operesheni, kwa sababu walikuwa na majeraha makubwa kwenye maeneo yao ya miili yao, na operesheni ile ilikwenda vizuri. Uh, walianza kwanza na mtoto mmoja alafu walianza na watoto wawili kwa siku ya kwanza, alafu siku nyingine ndo wakamfanyia Dorini ambaye yeye ameonekana ameumia zaidi, na operesheni ilikwenda vizuri kama nilivyosema, kwa masaa kumi na tano, na labda pengine tumsikilize. Mahojiano hayo jinsi yalivyokuwa. Uh, operation ilikuwa ni ndefu na, kwa siku ya kwanza tulipofika, tulimfanyia Dorine ili tulianza operesheni mnamo wa saa kumi na nusu ilienda mpaka saa tano usiku, na hiyo ilikuwa ni kwa Doreen kwa siku ile ya kwanza tuliofika, na kesho yake tulifanya operesheni za watoto wao wengine wawili ambayo Sadia ilianza sa mne, saa nne mpaka saa kumi na mbili jioni, na Wilson yeye tulianza saa mbili asubuhi mpaka saa nne Kwa hiyo ni operesheni ambazo takribani masaa kumi na tano kwa wote hivi Zilifanyika. Pengine kwa kina kidogo sijui zilihusisha maeneo gani katika miili yao. Uh, watoto wao walikuwa wamepata majeraha makubwa sana ambayo na mm -hmm. Kwa Dorine ilikuwa ni uh, alipata majeraha kwenye taya yani mandible fractures ambayo ilikuwa mbaya. Alipata uh, mivunjiko kwenye upande wa kulia wa bega. Alipata mvunjiko upande wa kulia wa paja ambayo ni proximal lakini pia uti wa mgongo ulikuwa umeumia e, maeneo ya kifua tunasema thoracic kati ya level 6 mpaka level 8, ambayo zote hizo zilikuwa zinahitaji operation. Na kwa Wilson yeye aliumia e, aliumia mikono yote miwili yani, alikuwa na mivunjiko mkono wa kulia kwenye mfupa juu ya kiwiko alafu kiwiko chake kilikuwa kimetenganika, na kwa chini alikuwa na amevunjika mifu, mifupa hii ya mkono na kwa upande wa kushoto kiwiko kilikuwa kime kime kimevunjika. Kwa hiyo vyote hivi vilikuwa vinahitaji operation na pia alikuwa amevunjika e, mfupa wa paja karibu na goti upande wa kulia na pia alikuwa choma. Na kwa Sadi naye inafanana kabisa ila e, Sadi alikuwa na mvunjiko ambao haukuwa mbaya shingoni ambao yeye huwa hukuhitaji operation, lakini mikono yote miwili pamoja na mguu wa kulia ime imevunjika na yote ifanywe operation. Kwa hiyo kiujumla jinsi walivyopata majeraha inafanana ina, ina zile yani mechanism inafanana na inaonekana watoto wao walirushwa na walilend katika walifikia katika staili ambayo ina- inafanana, ndo maana majeraha yao yanafanana na kulazimisha matibabu yao yao ya muda mrefu na mengi kati yao yanahitaji operation. Kuna ugumu wote ambao ulitokea pengine unaweza kugusia wakati kazi hii ama operation ikiwa inaendelea? Ah, kiukweli hakukuwa na ugumu wote maana facility hii tuliyopo hapa Mesa Hospital ni facility ambayo imejitosheleza na madaktari hawa ni madaktari mahili, na kila mtu kwenye chumba cha operation alikuwa mahili, vitu vyote vilikuwepo. Kwa hiyo hatukuwa na ugumu wote, kila kitu kilienda straightforward, na ndio maana unaona hata watoto sasa wanaanza kupata nafuu kwa haraka kabisa hali zao kitabibu, wewe kama daktari unazionaje, hasa kwamba wewe ulikuwepo kuanzia ile siku ya kwanza? Kuna mabadiliko makubwa sana, tunamshukuru Mungu. Kuna hope kwanza, hmm. ya watoto kupona hmm. uh, watoto wawili wanaendelea vizuri, Wilson na Sadia wanaendelea vizuri. Wao nao wameshaanza mazoezi na wanatumia wheelchair, wanatoka wanazunguka. Nafikiri kwenye mitandao ya kijamii picha zao zinaonekana. Dorin naye ameanza kukaa kwa sababu Uh, baada ya operesheni ya kwanza Dorine alifanyiwa tena operesheni ya pili ya, ya mgongo kustabilize zile fracture za mgongo. Kwa hiyo naye amekuwa na, ana maendeleo ambayo sio mabaya, lakini bado hajaweza kutembea, hajaweza kuchezesha miguu hmm. hmm. japokuwa ukimshika anasikia. Na kwa upande wa mawasiliano, daktari, wakati wanatoka Tanzania kulikuwa na mawasiliano yote wanaweza kufanya, na ukilinganisha na sasa hivi na nyinyi kueleza labda hapa pana yeah, uma hivi vina vile najisikia hivi wakati mkiwa safari. Yani, hiko kilikuwa ndo kitu ambacho sisi kilikuwa kinatupa moyo zaidi, watoto walikuwa wanaweza kujielezea hali zao. Kwa hiyo uh, muda wote tukiwa kwenye ndege walikuwa tukiwauliza mara kwa mara, na wanatuelezea hali zao, basi tunafanya uh, tunachukua hatua pale wanapokuwa wanahitaji labda dawa za maumivu badawa, na nini, na tulibeba dawa na ndege ilikuwa vizuri, kwa hiyo tunashukuru tulipokelewa vizuri, kulikuwa na high trained paramedics personnel hapa, kwa hiyo walikuwa na ambulance ambazo ziko full equipment. Tukapata support kwenye hospitali ya, ya Levina Hospital na mpaka tulipofika mess, kwa kweli kila kitu kilikuwa kinaenda vizuri, kwa hiyo watoto walikuwa wanaweza kuelezea hali zao. Mm-hmm. Kwa kipindi chote kile cha safari yao daktari, sasa kwako wewe binafsi najua unaweza ukawa na hisia e, sijui hisia zako zilikuwa vipi wakati unakuja safarini na unaingia chumba kile, unakutana na madaktari bingwa wenzako pale, unashuhudia operesheni hii inafanyika, tueleze kidogo. Mi namshukuru Mungu, mambo yameenda vizuri. Watoto hawa mimi hamu yangu na haja yangu ni kuona watoto hawa ndio waliobaki, basi wapone, warudi katika hali yao ya kawaida. Itakuwa ni faraja kwa wale ambao wamepotea lakini itakuwa faraja ya wa wazazi, faraja ya wananchi wote wa Tanzania, maana ajali ilikuwa ni kubwa sana. Kwa hiyo mimi namshukuru Mungu, mambo yamekwenda, mengine yamekwenda haraka kabisa. Kwa hiyo tunamshukuru Mungu tu, hatunacho ziada. Je, yeah, baada ya hapo kuna matibabu mengine ambayo pengine mmeelezwa watakayopatiwa, watatoka, labda watapelekwa kwenye sehemu nyingine ya mazoezi ama, ama watakuwa katika hospitali hiyo hiyo ya Mercy kwa, kwa kwa Wilson na Sadia, wao wanaendelea vizuri, pengine wiki hii wanaweza wakaruhusiwa wakatoka hospitali. Na watu wa STEM wamefanya uh, arrangement ya kupata nyumba ambayo iko karibu na hospitali, kwa hiyo watoto wao na wazazi wao watakuwa wanakaa pale, huku wakiendelea kupata matibabu ya ya mazoezi na rehabilitation. Na kwa Dorin, kwa sababu yeye bado anahitaji specialized rehabilitation kwa ajili ya ile uh, jeraha lake la mgongo, kwa hiyo bado atakuwa na muda fulani wa kukaa hospitali na kufuatiliwa zaidi. Naam, ni Dakta Elias Isaac Mashala na umeongea naye, Meri Mgawe. Sasa kwa upande wa wazazi ilikuwaje hili? Unajua kwa upande wa wazazi ni hisia sana sana kwa sasa kwa kweli nilivyozungumza nao, tulikuwa wamekaa kwenye chumba cha mikutano katika hospitali ya Mesi na nilizungumza nao kwa pamoja. Kwa hiyo nilikuwa nawauliza maswali, wanajibu wao kwa pamoja, lakini kikubwa kilichotawala pale ni hisia. Mengine utaweza kuyasikia kwenye mahojiano yetu, lakini mengine ilikuwa ni kwamba mara ba baada ya kusikia tukio lile limetokea, eh, anas wanasema mwingine alianguka akazimia, mwingine alijikuta yuko hospitali akujielewa. Na pale unaposikia kwamba anasema nilipozinduka kusikia kwamba watoto zaidi ya thelathini wamepoteza maisha nikazimia tena, kwao kikubwa ilikuwa ni hisia. Na pale wakati wanatoka sasa, wamepata huu msaada kuja Marekani, ni jambo ambalo kwa kweli wanasema hawakuweza kuamini, kwa sababu ukizingatia kwamba wengine wamesha kwenda, alafu wakiangalia pengine facilities zetu, hospitali zetu pale, na wanaambiwa huyu kavunjika kiuno, huyu kavunjika mgongo, huyu kavunjika shingo hiyo ilikuwa ni kama vile unajua mtu unaona ameku, amekuokoa sana, na walivyofika hapa moja moja tayari, tayari, tayari, na moja moja. Mnajisikiaje kuwa hapa Marekani kwa uguza watoto wenu mara baada ya tukio lile la ajali kutokea? E, kwa mara ya kwanza tuliona ugumu sana kusafiri mm. Labda tuliona watoto wetu wanaanza kupata shida njiani, tulikuwa tuna hofu, lakini tunamshukuru Mungu tulifika salama, tumepokelewa vizuri na watoto wetu tunaona wanaendelea vizuri. Kuna tofauti yoyote mnaiona wakati mkiwa Tanzania ukilinganisha na hapa? Tofauti ni ipo kwa uuguzi, tofauti ipo kubwa. E, kwa uuguzi ipo kubwa sana. Na nieleze tu kidogo hisia kwa undani pale ajali ilivyotokea. E, mliposikia hizi taarifa mlijisikiaje na kuona kwamba watoto wengine mm. ndio wameshatotoka yaani? Kwanza mi nilizimia kabla sijajua kwa mwanangu yupo hayupo. Kwa, kwa kweli kwa upande wangu hali ilikuwa ni mbaya sana. Nilipopata taarifa nilianguka, nikapoteza fahamu, nikajikuta niko hospitali nikahospital imetundikiwa dripu, lakini sikuelewa bado mtoto wangu ni mzima alikuwa au ameshafariki. Neema nami pia nilipata mshtuko mkubwa sana na mimi baada ya muda nikazinduka, nilikuwa sijajua kwa mwanangu yupo hayupo, lakini baadaye nilikuja kwambia mwanao yupo hospitali Mount Meru anaendelea kupata matibabu ya kuongezewa damu pamoja na na mvunjiko wa sehemu zake alizovunjika. Na Grace, mimi nilikuwa tu namshukuru Mungu kwa sababu nilikuwa namuomba Mungu, nikamwambia mwanangu ni mzima. Na nilipofika kweli, baada ya kukaa sana, ndio nikaja kupata taarifa kwamba mwanangu yuko ICU. mm. namshukuru Mungu na mpaka leo tuko naye Ndiyo, ni jambo la kumshukuru Mungu kwa kweli. Na mlivyofika hapa, jinsi mlivyopokelewa e, na mpaka kuki, kufikishwa kwenye hospitali, mkaambiwa sasa ndio wanakwenda kufanyiwa operation, mlijisikia hey? kwa kweli hapo tulikuwa tunazidi kumwomba Mungu tusaidie, maana sisi ulikuwa tuna lolote la kuweza kufanya zaidi ya kumshukuru Mungu, maana tumeshawafikisha hapa, tukajua tumewakabidhi madaktari na Mungu mwenyewe. Na huduma mnazopata sasa mnazionaje hapo hospitali? Ni nzuri sana, huduma ni mzuri kwa kweli, watu ni waungwana, wametupokea vizuri hmm. Na wanaendelea kutusaidia vizuri kabisa, sisi pamoja na watoto wetu, tunashukuru sana hmm. Hatuna cha kuwalipa lakini Mungu atawalipa. Kwa hivyo walivyokuwa wameingizwa kwenye kile chumba cha upasuaji, nyewe pia mliingia kule ndani? Hapana, mlikuwa mnawasubiria kwa nje? Ndio. Hakika ilikuwa wakati mgumu sana mkizingatia kwamba kwenu nyie ni wageni hapa Marekani eh? Kado. Na je, kuwepo hapa mnaona matumaini ni makubwa zaidi ukilinganisha na tulikotoka Tanzania? Kabisa, kabisa, Adamu. Matumaini ni makubwa, yaani tunategemea tukiondoka hapa Mungu akipenda kurudi nyumbani watoto wetu watakuwa wanatembea kama walivyokuwepo. Mhm. Grace, we unasemaje? Mimi ndio hivyo hivyo nategemea kwamba mwanangu atapona na najua kwamba tutarudi nyumbani tukiwa wazima kama kawaida. Na mimi pia namshukuru Mungu ulisoni na ananipa matumaini. Hmm. Na sasa hivi anaanza kukaa kufanya mazoezi ananipa matumaini kwa kweli. Naamini na kwamba Mungu akipenda tutarudi nyumbani akiwa anatembea kama alivyokuwa. Aha. Nimefahamishwa na daktari kwamba baada ya hapo kwa watoto wawili ambao wanajisikia vizuri pengine watapelekwa kwenye nyumba nyingine, e, eh, mtakuwa mmekaa kule ili mwe mnakuja tu hapo hospitali mkienda na kurudi. Kwa sasa mnaishi wapi? Uh, kuna, kuna salamu zozote ambazo mgependa kuzifikisha kwa Watanzania na dunia kwa kwa ujumla kwa watu ambao walijitokeza kuwasaidia mpaka hivi leo? Ni e nyingi sana shukurani, mm -hmm. Ni nyingi sana, tuna nyingi kwa sababu waliungana na sisi, serikali ya Marekani, na tunaishukuru sana Watanzania wenzetu wote kwa dua yes, zao so. na maombi yao wazidi kutuombea. Grace, wewe unasemaje? Najua huyo ni Zaituni alikuwa anaongea. Mi namshukuru Mungu kwa sababu yani, aliyotokea ya ni Mungu tu mwenyewe, kwa sababu hatukujua hata kama tumepata wafadhili wa kutusaidia kiasi hiki, na pia watanzania wenzetu kwa kuungana na sisi kwenye haya majonzi tulio nayo, tunajisikia faraja kweli, na hata tulipo huku ugenini tunaona kama vile tuko nyumbani. Pia Neema, ujumbe wako eh, mi nawafikishia watanzania nawashukuru sana, nawaombea na wenyewe kwa sababu ananiombea na, na mtoto wangu pia na wa Marekani tunawashukuru, maana wana upendo. Tumefika huku tumepokelewa, yaani tunaona hata ni zaidi ya nyumbani, maana wametupokea vizuri sana. Mpaka sasa hivi tupo nao vizuri na watoto wetu wana hali nzuri na wenyewe wanafurahi. Basi mimi niwashukuru sana kwa muda wenu na niwatakie kila la heri na uponaji mwema kwa watoto wenu. Asanteni sana, tutakapopata nafasi tutaendelea kuwasiliana nanyi tena. Asante sana, shukran. Naam, Mary Mgawe ni mahojiano yanayo Uh, leta simanzi anaoleta furaha faraja vilevile mm. Sasa kile ambacho wamekijumuisha uh, na... ni kwamba wanatarajia watoto wawili kutolewa. Hao watoto wawili ni, sasa ni nani huyu? Ni Wilson na mwenzake Sadia, ndio ambao watatoka pengine wiki hii, kwa sababu wao wameshaanza mazoezi, wanakaa kwenye ulche, wanatoka wanatembea kidogo, wanarudi ndani. Kwa hiyo watatolewa, watakaa nje ya hospitali, lakini wakiwa wanatakiwa kurudi pale, watakuwa wanaenda labda mara moja mara mbili kwa wiki kwa ajili ya kufanyia mazoezi. Na mara nyingi watu wengi wamekuwa wakiuliza sasa, uh, muda hasa wa haya matibabu ni lini? mm -hmm. Pengine wanaweza wakatarajia kurejea nchini Tanzania? Mpaka hivi sasa kuna chochote kile ambacho pengine kwa namna moja manyingine madaktari wamegusia? Hapana, hilo lilikuwa swali tuliloliuliza, lakini daktari amesema kwamba hawawezi kusema kwa sasa hivi, wanataka kuhakikisha kwamba kabisa watoto wao wanaporejea nyumbani, wako vizuri kabisa, wamepona kabisa. Ndio maana wanaamua kuwachukulia nyumba, kuwaweka katika makazi, wakae hapo badala ya kuwa katika yale mazingira ya hospitali. Meri Mgawe, mimi ni kushukuru sana kwa kure kuweza kutupatia ripoti hiyo, na naamini kabisa mm -hmm, ndio uzuri wa undani tunakupa zile mm -hmm. taarifa ambazo zipo zenye maana yake, e, juu ya watoto hawa. Kuna mambo mengi sana yalikuwa yameandikwa mm -hmm, pengine kwa namna moja manyingine, leo tumeweza kutoa picha kamili ya kuweza kujua kile ambacho, uh, kinaendelea kwa watoto hawa. Basi endelea kuwa nasi katika Kwa Undani ili kuweza kujua ni nini hasa ambacho kitaendelea. Tutaendelea kukupasha hii habari. Shukran Mary Mgawe kwa kazi nzuri, asante sana. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Tukirejea tutakuwa katika sehemu ya pili. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo tunaangalia ziara ya rais wa Marekani, Donald Trump. Rais wa Marekani anaendelea na ziara yake ya siku tisa ambapo leo hii yupo nchini Israel baada ya kumaliza ziara yake nchini Saudi Arabia. Akiwa nchini Saudi Arabia, rais Trump alifanya mkutano e, na viongozi kutoka nchi hamsini za Kiislamu, ujumbe ukiwa ni namna ya kumaliza ugaidi. Na katika hotuba yake aliweka bayana kabisa, vita ya ugaidi si vita moja kwa moja kwenda kwa imani, desturi, utamaduni au mila ama ustaarabu wa kundi la watu fulani, bali ni vita dhidi ya uhalifu wa kinyama kabisa, akizungumzia kile ambacho e, kinaendelea katika vita ya marekani dhidi ya ugaidi hasa kundi la ISIS, lakini leo akiwa katika nchi ya Israel ameweza kufanya mkutano na wanahabari e, pamoja na waziri mkuu wa Israel benjamin Netanyahu, na ujumbe wake mkubwa ukiwa ni namna ambapo, ambavyo anataka kuona Israel na, Israel, uh, Israel, na Palestina katika mgogoro wao unakamilika na unamalizwa, akiamini kabisa yeye atakuwa ni rais ambaye ataweza e, kumaliza mgogoro huu licha ya kwamba ametaja kuwa ni mmoja kati ya makubaliano magumu kabisa e, duniani. Vilevile vile aligusia juu ya kile ambacho nchi ya Iran imekuwa ikieleza kwamba Mkutano wa Rais Donald Trump na nchi ya Saudi Arabia ni kama vile kitu ambacho ni cha maigizo, kitu ambacho uh, kwa namna moja ama nyingine eh, Rais Donald Trump hakusita eh, kuzungumzia suala hili, lakini nimefanya mahojiano na Profesa David Monda juu ya ziara nzima, tukianza kuangalia kile ambacho kilitokea nchini Saudi Arabia katika mji wa Riyadh ambapo rais wa Marekani aliweka saini masuala mbalimbali mojawapo ikiwa ni wa dola bilioni mia moja na kumi juu ya silaha. Hebu tusikilize David Monda. Kwa udukuzi wangu, mimi naonelea kwamba Bwana Trump anafuatilia na ule mtindo wa marais wa nyuma wa kuweza kuweka maslahi ya Marekani mbele hii ni nafsi nzuri sana ya kufanya biashara na taifa ya Saudi Arabia, kuweza kuhakikisha kwamba Saudi Arabia inaweza kujihami. Ni wazi ya kwamba kuna uhasama kati ya Saudi Arabia na mataifa kama Iran na kule Yemen, kuna pia kuna vuguvugu za kijeshi zinazoendelea, lakini pia kwa upande mwingine Marekani inajaribu kusawazisha ule uhasama kati ya mataifa ya Kiarabu na lile taifa ya Israel kwa upande mwingine. Kwa hivyo inajaribu kusawazisha, inauza silaha kwa Israeli pia na pia inajaribu kusawazisha kwa kuuza pia silaha kwa mataifa ya Kiarabu. Profesa Monda, tumeona Rais Donald Trump akiwa nchini Saudi Arabia alifanikiwa kufanya mkutano na viongozi hamsini kutoka nchi ambazo ni za Kiislamu. Labda tukizungumzia ujumbe ambao wameuzungumza kiujumla, umeuonaje? Na unadhani kuna vitu gani ambavyo hotuba ile imetoa hasa katika kujenga uhusiano baina ya yeye mwenyewe kama Trump, hali kadhalika Marekani na ulimwengu wa Uislamu? Kusema kweli, ni kama bwana Trump anajaribu kurekebisha uhusiano wake na kwa ujumla uhusiano wa Marekani na mataifa ya Kiarabu, manake tusisahau ya kwamba wakati wa uchaguzi alikuwa na shutuma kali sana kwa Waislamu na dini ya Kiislamu, walisema wao wote ni magaidi, wao wote Uislamu ni au Waislamu ni watu ambao wanapenda itikadi kali. Na, na mtindo huo sio mzuri kwa dunia nzima, lakini kwa wakati huu ni kama anajaribu kurekebisha uhusiano wake na mataifa ya Guba, kuwaonyesha kwamba yeye sasa ni rais, sio uchaguzi. Kwa hivyo mwelekeo wake ni ule wa wastani, sio ule wa mtindo wake wa wakati wa uchaguzi. Sasa tukiangalia ziara yake ya nchini Israel hii leo, kuna mambo mengi sana yametokea, achilia mbali ya yeye kuweza kufika sehemu mbalimbali takatifu, lakini kimsingi ujumbe ambao wameuzungumza ni kutotaja nchi ya Israel wakati wa mazungumzo yake na nchi ya Russia, kitu ambacho ama mjadala mkubwa ukiwa bado unaendelea hapa e, Marekani kujua ni nini hasa rais huyu alizungumza wakati alivyofanya mkutano wake na wanadiplomasia wa Sasa je, ni nini hasa ambacho kinaendelea hapa? Sema kweli, ni vigumu kujua, lakini mimi naonelea kwamba ziara yake Israel ni pia kujaribu kuhakikishia eh, wafuasi wake kule Israeli na taifa la Israeli kwa ujumla na pia Netanyahu ya kwamba Marekani inasimama pamoja na Israeli dhidi ya mataifa ambayo yanataka kuangamiza taifa ya Israeli. Kwa upande wa Urusi, inafikiria kwamba Marekani na Urusi inajaribu kujadiliana ili kupinga ugaidi na hasa itikadi ya Kiislamu ambayo inashtua Urusi na Marekani, taifa zote kwa ujumla. Kwa hivyo, nafikiria kwenye mashariki ya kati kuna huo uhusiano na ushirikiano kati ya Urusi na Marekani kuhakikisha kwamba magaidi wanafurushwa na pia maslahi ya Marekani na Urusi mashariki ya kati yanaweza kuwekwa kipaumbele hususan kwenye taifa la Siria na kwenye mashariki ya kati kwa ujumla. Moja kati ya kauli za Rais Donald Trump wakati anaelekea kwenye ziara hii ndefu kwa mataifa mbalimbali ya mashariki ya kati na Ulaya. Kikubwa alichoahidi ni kuhakikisha kwamba anakuwa kiongozi ambaye ataweza kufanikisha mgogoro baina ya Israel na Palestina na hali ya kisiasa katika mashariki ya kati kutulizwa, na yeye kuwa chachu ya utulivu huo. Mpaka hivi sasa, yale ambayo amesha yafanya katika ziara yake, kuna chochote ambacho kinaashiria kuwezekana kwa jambo hili? Nafikiria kwamba atajaribu kuhakikisha kwamba amewaweka Waarabu wa mataifa ma ya Kiarabu na taifa la Israel pamoja kuweza kufanya majid, majadiliano kuhusu um, ule mzozo wa mashariki ya kati wa Palestina na mane, eneo zilizokaliwa na walowezi wa wa Kiisraeli hususan kule West Bank na na Gaza Strip. Kwa hivyo atajaribu kufanya Marekani iwe mpatanishi wa kati. Uh, lakini pia tusisahau, ataelekea kule Vatican na kuweza ku, kuongea na Baba Mtakatifu. Kwa hivyo tukiangalia pia kwa ujumla, ni kama ameshughulikia masilahi ya Wayahudi na dini ya Kiyahudi, uh, dini ya Kiislamu na pia dini ya Kikatoliki na dini ya Kikristo kwa ujumla. Ni kama Marekani inajaribu mpatanishi na kuweza kutuliza uh, hizi shida na dukuduku tofauti zinazojitoa kule mashariki ya kati kwa ujumla. Uh, tutasahau pia jambo la mwisho ni kuwa kuna hili sualo la wahamiaji ambao limekuwa swali nyeti. Kwa hivyo nafikiria kwa ziara yake kwa ujumla pia ataweza kusisitiza kwamba mizozo ya mashariki ya kati inazua balaa sana, kuna kuwa na mtafaruko na wahamiaji wengi ambao ni pigo kubwa kwa Marekani na mataifa ya Ulaya na pia mataifa ya mashariki ya kati. Na, ni profesa David Monda akikamilisha e, kuzungumzia ziara ya rais wa Marekani Donald Trump. Na kufika hapa, tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kwa siku hii ya leo. Tulizungumzia juu ya hali ya kiafya inayoendelea katika e, kwa watoto ambao walipata ajali nchini Tanzania, hali kadhalika ziara ya rais Donald Trump ambaye yupo nchini Israel siku hii Yeleo, mimi naitwa Jiligongo, kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea Kwa Undani, shukran kwa kuwa nasi, na asante na