Kutoka studio 15 hii ni Voa Express. E, moja kwa moja kutoka Washington tunakuletea Voa Express kama ilivyoada, wakati kama huu ambapo mkamiti ni siku ambayo bado kuna wingu la simanzi ambalo limetanda, hasa katika nchi ya Uingereza haswa, tutaangalia kwa kina muda mfupi ujao. Hali kadhalika basi, wakati baadhi ya mataifa mbalimbali yanaadhimisha yana siku ya fistula, huko nchini Tanzania kuna mengi ambayo yameelezwa kuhusiana na ugonjwa huu au tatizo hili la fistula kwa kina mama lakini moja kwa moja tuende mpaka huko Uingereza, ambako kama tulivyokuwa tumearifu hapo mwanzo, ni kwamba wengi wanajua kumetokea shambulio jana usiku saza kule Uingereza, ambapo kufikia sasa idadi kulingana na polisi ya watu ambao wamekufa kule Manchester katika uh, ilikuwa ni konsati ambayo uh, ni mwanamuziki kutoka hapa Marekani no. Ariana Grande alikuwa anatumbuiza kule, ambapo imeelezwa kwamba uh, alikuwa akitumbuiza kwenye uwanja mkubwa sana ambao una takriban viti elfu ishirini na moja mashabiki wake wengi uh, huko Ulaya wanampenda sana Ariana Grande, basi walijumuika wali naye katika kusherekea ama kuhakikisha ku, ku, wanaona live lile tamasha ambalo alikuwa amewaahidi kwa muda mrefu, lakini kwa bahati mbaya ndio kama anavyosema hivyo basi, kulitokea shambulizi ambalo limesababisha maafa. Na sasa tuungane na mmoja wa watu ambao wanaishi karibu sana na eneo ambapo palitokea e, mlipuko huu. Uh, Lucas Onyango karibu kwa VOA Express, na hebu tuanze kwa kutueleza eleza wasikilizaji wetu ni nini ambacho wewe ulishuhudia kwa sababu ulikuwa katika eneo hilo, ingawa haukuwa pale ndani kama ulivyonieleza hapo mwanzo, lakini ni nini ambacho kilitokea hapo jana usiku? tunapita lema, jamaa tulikotoka, ndio hiyo bom ikaika, hata sisi tupata tu kama tumetulia, hata tujini inaendelea. Na kwa wasikilizaji wetu ambao labda hawajui ramani ya Uingereza, je, Manchester yenyewe iko umbali gani kutoka mji wa London kwa mfano? Kutoka London ni, ni kama 200 miles. It's normally 3 hour, hour drive, so easy. Si tunasikianga, tunasikianga zikiapen kwa city huko lakini sasa imekuja imekuja hapo nyumbani, so ina- i-italeta inaleta shida mingi kusema ukweli. Na sasa taarifa tulizo nazo ni kwamba watu ishirini na wawili tayari wameripotiwa kufa na zaidi ya hamsini wamejeruhiwa, na yale ambayo tuko, tumejua kwa sasa hivi ni kwamba kuna bwana mmoja, kuna mtu mmoja ambaye tayari ametiwa nguvuni. Sijui kama una ripoti zozote kuhusu huyu, kuna mtu ameshikwa. one of the biggest shopping malls hapo Manchester ni Arndale Centre lakini jamaa mwenyewe wanamjua na wamesema wata watapatiana identity yake mpaka wafanye wafanye investigation. So si hata si tunangoja tu vile nyii, tunangoja na hebu tupe taswira ya jinsi mambo yalivyokuwa wakati kulitokea hili. Nasikia kwamba wale waliokuwa wamehudhuria uh, concert ile walikuwa wanaondoka. Sasa ni nini kilitokea baada ya mlipuko huu? Lakini unajua ni unajua pale walifanya hii mambo yao ni pale iko karibu na na Victoria Station train station train so, watu walikuwa natoka na kwa hizi concert, watu utokanga mapema ndio wasipate wa, wa, wa traffic. So ile ile watu wakitoka hivi ndio ojamado aka, akafanya hiyo mambo yake kalia eh, hapo hapo Lucas eh, Onyango, kwa sababu tuna kauli ambayo imetolewa na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May eh, kama saa mbili hivi zimepita kutangwa alipozungumza pale eh, London. Eh, hebu tusikie kwa kifupi Waziri Mkuu Theresa May. The police and security services believe that the attack was carried out by one man, but they now need to know whether he was acting alone or as part of a wider group. Anasema kwa kifupi hapo, vyombo vya usalama na polisi vinaamini kwamba ni mtu mmoja tu ambaye ametekeleza kitendo hicho na akaendelea kueleza kwamba bado anawasaka iwapo kuna wengine ambao walihusika. Na kwa kumalizia Lucas Onyango hebu maanake, ulifuatilia ni nini kingine cha muhimu sana ambacho Theresa May amesema kuhusiana na tukio hili? Ile muhimu ile nimefuatilia pale, niko kusema akisema, akisema ooh, ooh, uh, uh, uh, ule mtu amefanya hii mambo anajulikana na watasema mpaka wamalize investigation. Sasa ndio hata ndio sisi tunangoja tu kwa sababu hiyo, uh, vile amesema yote, unajua uh, terrorist related nini si tunangoja tujue ni nani, kama ni jamaa liokotu mmoja wetu anaishi na sisi hapo Manchester, ama ni mtu mwingine wa mbali s so, tunangoja tusikie. Na pia ametangaza kwamba amesitisha au amesimamisha kampeni ambazo, kama unavyojua, uchaguzi uko karibu, mwezi wa Juni Isto, je hii yeah, ni kuonyesha umuhimu mkubwa ambao labda, uh, waziri mkuu anapatia suala hili la ugaidi. Ni, ni unajua hakuna vile wangeendelea na kampeni zao, na hii shida imefanyika, na hii shida ndo imewapatia priority sasa, so pia wenyewe wakiwakilisha wa wa kobra waanze kufuata hii mambo. Najua wanataka na kufuata wapate ni nani ni nani alikokuwa na anajua hii mambo yote, saa hiyo ndio kitu pia, si tuna ngoja tu kusema ukweli, tunangoja tusikie. Na Manchester ni pale watu wanakuwa wameishi pamoja, very multicultural kwa so, pia sisi tunangoja tujue ni nini lilifanyika. Na kwa kumalizia, je, una ripoti zozote kuhusu labda watu wanaotokea katika eneo la Afrika Mashariki ambao huenda wameathirika na na mlipuko huu? Kuna watu wengi wa Afrika walikuwa hapo so si tunangoja tu lakini tumepata wazungu wengi sana huku. Asante sana Lucas, kwa wakati wako na labda tutaweza kuwasiliana naye wakati mwingine, ili tupate kujua ni yapi yatakuwa yamejiri zaidi ya yale ambayo tunayajua kwa sasa hivi. Okay, asante sana. Na basi msikilizaji na mtazamaji wa VOA Facebook Live, basi tutaendelea kukujuza taarifa hizi za shambulizi la Manchester katika vipindi vyetu vijavyo, kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Na hivi sasa basi, BMJ, ni vyema tuelekee huko mjini um, Nairobi nchini Kenya, ambapo tunaarifiwa kwamba um, IEBC hii ni kamati inayohusika na swala ya uchaguzi imekutana na viongozi wa vyama vya kisiasa kwa ushauri kuhusiana na masuala mazima ya kuelekea uchaguzi mkuu hapo Agosti mwaka huu. Basi ili kufahamu hayo mengi, tunafahamu tunaye hivi sasa uh, mwandishi wetu Kennedy Wandera akiwa mjini Nairobi. Kennedy, habari za wakati huu hapo ulipo? Salama sana, mkamiti, hujambo? Sisi hapa hatujambo. Vipi wewe, hali yako hapo Shwari sana tunashukuru, kila kitu kishwari, ni mhemko tu ya kisiasa kufuatia uchaguzi unaojiri miezi michache ijayo. Shukran. Basi hebu uh, tueleze uh, uchache tu yale ya unayofahamu mpaka alasiri ya leo kuhusiana na tume ya IEBC kukutana na viongozi wa vyama vya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu, ni yapi wanayojadiliana? Naam, le leo tume ya uchaguzi imefanya mkutano na uwaniaji mbalimbali katika maeneo bunge mia mbili, mia mbili tisini na kaunti 47 kwa kuwafahamisha utaratibu uliopo wa kisheria kabla kute, kuteuliwa rasmi kwa mujibu wa sheria. Aidha, hapa jijini Nairobi pia pamekuwa na mkutano unaoleta pamoja mbali mbali, wa uwaniaji mbalimbali wa urais kuwafahamisha wazi vipengee vya kisheria na utaratibu uliopo kuthibitisha uhalali wao na ushiriki wao katika uchaguzi mkuu. Na mkutano huu unajiri siku moja tu baada ya muda uliowekwa kwa wagombea wa urais kukabidhi tume hiyo wafuasi wao takriban elfu mbili kutoka kaunti 24 kufikia kikomo leo hii. Na pia nieleze kwamba mkutano huu umekuwa tu ule wa kuweza kubainisha iwapo hawa wagombea hususan wa, wa urais wajua wa wa, wa, wa, wa, wa, wa utaratibu uliopo ambao unawafuzu wa, una ku kugombea uh, uchaguzi mkuu ujao katika kiti cha urais, na pia kuwaeleza utaratibu wa kufuata wakati wa uteuzi ambao unaanza Jumapili wiki uh, hii, na pia vilevile kuwafahamisha umuhimu wao katika harakati za kuwepo na uchaguzi wenye amani. Shukrani sana Kennedy Wandera, naona muda wetu nao pia unatukimbia. Basi uh, iwapo tunayo mengi ya kukuuliza, tutarejea na wewe muda mfupi ujao, lakini kwa sasa, msikilizaji na mtazamaji wa VOA Express, kapunde kusikiliza habari za dunia. na mimi kutoka chumba chetu cha habari, ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump ameapa kwamba atafanya kila awezalo kuleta amani huko Afrika au huko Mashariki ya Kati, akirudia hisia za viongozi waliomtangulia waliojaribu na kushindwa kufikia lengo hilo hilo. Juhudi zake za kutafuta amani zinafanyika mwanzoni kabisa wa utawala wake unaokumbwa na utata mkubwa wa kisiasa ambao kwa sehemu moja ni wa kujitafutia kutokana na matamshi yake yeye mwenyewe. Kundi la Islamic State IS limedai kuhusika na shambulizi la bomo lililotokea huko Manchester, Uingereza, wakati Marshall, Muziki, wa tamasha la mwanamuziki wa Marekani Ariana Grande na kusababisha vifo vya watu ishirini na wawili na wengine 58 na kujeruhiwa. Raisi aliyoondolewa ma madarakani wa Korea Kusini Park Geun-hye alikana mashtaka yote dhidi yake kwenye ufunguzi wa kesi yake hii leo Jumanne huko so bb. Uh, Park anakabiliwa uh, na mashtaka ya hongo, ubadilifu wa mali uh, utumiaji mbaya wa madaraka na mashtaka mengine ya kiwango cha juu ya rushwa ambayo huenda yakamsababishia ya kufungwa jela maisha. Mkurugenzi mpya wa programu ya chakula duniani WFP Anaeleza maafa yanayotokana na njaa huko nchini Sudan Kusini ni ya kulaniwa, wakati anatembelea nchi hiyo na kutoa wito kwa serikali kuyaruhusu makundi ya kutoa msaada kuweza kuingia katika maeneo hayo kwa usalama zaidi akizungumza na shirika la habari la Associated Press, AP, David Bisley amesema wanataka kuwalisha watoto wenye njaa pamoja na raia wasio na hatia na kwamba wakiruhusiwa kufanya kazi zao wataweza kupata mafanikio makubwa. barabara kabisa. Unaendelea kutazama na kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mkamiti, kabla tujasoma habari tulikuwa naye eh, Kennedy Wandera, na kuna swala moja ambalo labda muda au kuruhusu azungumzie kuhusiana na tume au United uh, inaitwa nini, tume ya haki na ukweli ambayo imeenda mahakamani nchini Kenya, mm -hmm. Eh, kutaka wale ambao watawania uh, viti mbalimbali katika uchaguzi wa mwezi Agosti mm -hmm. Wengine ambao wamegubikwa wame ama wame, kumetokea dosari wakati wa uchaguzi wao wa mchujo wasiruhusiwe kufanya hivyo. Labda hiyo na habari ambayo tutaweza kufanya hapo baadaye, na pengine, Wandera, yeye kwa kuwa bado yupo katika laini ya simu, anaweza akatueleza hili kwa, kwa kina zaidi. Wandera, basi unaweza ukatuelezea haya uliyoyasikia kutoka kwa mwenzangu BMJ Mridhi. Jinsi BMJ alivyoeleza, ni kweli kwamba tume ya taifa ya haki za kibinadamu juma uh, liopita ilikuwa imeeleza kwamba itafika mahakamani kuieleza mahakama kwamba wapo baadhi ya wanasiasa walioweza kuchaguliwa katika mchujo wa vyama na hawaja afiki vile viwango vya maadili na ikasema kwamba itafika mbele ya, ya mahakama hiku kuieleza kwamba hawa ambao wana majina yao wasi, kamwe wasishiriki uchaguzi mkuu. Na jana jioni kabisa waliweza kukabidhi mahakama stakabadhi hiyo wakieleza mahakama iwape ushauri kuhusu hilo. Sasa tumesubiri tujue mahakama ita, itaeleza nini, lakini tunachokijua ni kwamba sasa kesi hiyo itasikilizwa na kuamuliwa uh, Juni tarehe ishirini na moja. Asante ah, sana Kennedy Wandera. Bila shaka wasikilizaji wanafahamu na ni vizuri tukalie kwa maneno hasa siasa hapo nchini Kenya, uchaguzi unapokaribia. Nafikiri mkamiti, sasa tuvuke mpaka tuende mpaka kule Tanzania. Haya, huko Tanzania kuna nini basi? Leo ni siku ya kimataifa duniani ya kutokomeza ugonjwa wao wa fistula, kama ulivyoeleza tulipoanza matangazo haya ambao oh, uh, uh, uh, uh, ugonjwa ambao unakumba zaidi wanawake kutokana na matatizo ya kujifungua na kwa sababu mimi si na ule e, uhakika kabisa kuhusiana na swala hili, nataka tuungane na mwandishi wetu kule Tanzania George Jogopa, kwa mengi zaidi. George Jogopa, karibu kwa VOA Express, tueleze ni nini ambacho kinaendelea huko kuhusiana na ugonjwa huu wa fistula. Nam, asante sana Washington Kamiti na BMJ. Kama mlivyosema wenyewe kwamba leo ni siku muhimu duniani, dunia ikiungana nguvu kwa pamoja katika harakati za kutokomeza tatizo la ugonjwa wa fistula, ugonjwa ambao umekuwa ukiwaandama zaidi wanawake. Na hapa kwetu Tanzania kumekuwa na harakati mbalimbali ambazo zinafanywa zikishirikisha wadau mbalimbali kuona kwamba tatizo hili la fistula katika siku za usoni linageuka na kuwa historia. Kwa mfano shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na idadi ya watu limekuwa likiendesha programu maalum kutoa mafunzo kwa wakunga na pamoja na kutoa misaada ya hapa na pale ili kuona kwamba kina mama wanaepuka na tatizo hili. Na meneja mradi unaoshughulika na masuala ya uzazi kwa kina mama wa shirika hili la Umoja wa Mataifa ya yani UNFPA, Bi Felista Mbwana, anasema kwamba Tanzania ina nafasi kubwa ya kuona kwamba fistula inatoweka kabisa katika siku za baadaye iwapo kama nguvu za pamoja zitaunganishwa. Fistula lazima tuitokomeze, fistula inawezekana. Na tukiangalia kabisa eh, kauli mbiu ya mwaka huu, tunaongea swala zima la, la kuhakikisha kwamba kuna matumaini, kuna uponyaji, lakini kuna pia kurudisha heshima kwa wanawake. Nam, basi kama ulivyosikia kwamba matamasha haya yanapokuwa yanatokea BMJ mm -hmm. ya kuweza kutokomeza ugonjwa huu, hali kadhalika wanakuwepo wanaharakati, yanawahusisha wanawake kinamama wenyewe ambao wengi ndio wanakumbwa na tatizo hili linalopatikana kamite... wakati Ka... wa kujifungua labda kabla Nabla... hatujaendelea. Unafahamu vizuri maanake umekuwa pia ukifanya vipindi vya afya. fistura mm -hmm. hasa ni nini, nini kwa kifupi tu kabla huja Mutongaza BMJ ule. Kulingana na, na taarifa inayotoka katika mtandao wa afya, fistula ni shimo ambalo hutokea katikati ya kibofu cha mkojo na uke au katikati ya njia haja kubwa na uke. Unaona, basi wa mwanamke ambaye amejifungua kwa shida, basi pale panakuwa na shimo ambalo hutokea pale ambapo kichwa cha mtoto anayetarajiwa kuzaliwa kinatokea pale na husababisha matatizo mengi. Kina mama wanakuwa wanapata haja ndogo au haja kubwa bila ya wao wapo tayari kupata. Kwa hivyo si swala ambalo tu linahusu uh, Tanzania nafikiri ni swala la eneo nzima, labda dunia nzima, linalohusu dunia nzima. Dunia na labda nzima ni swala linalohusu duniani nzima na si kwa, kwa, tuseme kwa kina mama hata wale wasichana ambao wanaanza kupata mimba za utotoni wanaweza kukumbwa na tatizo hilo. Aa, lakini kizuri zaidi ni kwamba linaweza kuzuilika, linatibika, na hebu basi tumsikilize mmoja wa wanaharakati ambaye uh, alikuwepo katika sherehe hizi zilizofanyika zilizofanyika huko Tanzania, wanawake wenye fistula nawapeni na ushauri kwamba wasiwe na hofu, watakuja huku na wakitumiwa nauli, waje kwa moyo mkunjufu, wakijua kwamba Mungu atawasaidia na watapona na huduma zote watazipata, na waambieni hilo wenzangu, kama wapo kule vijijini, wajitahidini ili wasiwe na hofu ya kusema kwamba tukienda kule kule, maana hata mimi tu waliniambia kwamba umeenda kule, utaenda kuliwa wamekuchukua filimasoni nime. Kwa hiyo na wasi hii ni jamani, wasiogope, waje wakatibiwe. George Jogopa. Umemsikia mwenzangu hapa mkamiti, kabla ya huyo mama naye kutoa ushauri huo, akieleza hasa fistula ni nini kwa ha, kwa lugha ya kisayansi na ameeleza vizuri sana lakini, kulingana na wewe, wataalamu wa afya hapa Tanzania wamesemaje? Wataalamu wa afya wanasema kwamba kina mama wanaokumbwa na matatizo haya uh, bmj ni kwamba wanapowahi kwenda katika vituo vya afya yaani ama hospitalini na kupata upasuaji matibabu, wana nafasi ya kupona haraka zaidi na kurejea katika shughuli zao za kawaida. Kwa mfano Dr James Chapa, ambaye ni miongoni mwa wataalamu bingwa magonjwa kinamama, anasema kwamba, kwa hiyo miezi minne ndo ambayo huwa tunaweka, ndo kipindi kifupi zaidi ambacho mgonjwa ambaye amefanyia upasuaji wa fisula anaweza akasubiri kabla hajaanza kujamiana, lakini akisubiri kwa miezi sita ile tundu linakuwa limepona lime, lime, lime, lime vizuri zaidi, lakini hata miezi minne sio mbaya. Nam ni Dr James Chapa ambaye ni miongoni mwa madaktari bingwa magonjwa kinamama akizungumzia hali jumla ya matibabu ya fistula kwa kina mama wanaofika katika vituo vya afya shukran sana George Jogopa, mwandishi wetu hapo Dar es Salaam. Na bila shaka manake, hizi sherehe zinafanywa kila mwaka, tutafuatilia hata mwaka ujao tujue kama visa hivi vimepungua. Sasa mkamiti ni wakati, nimesikia kwanza. Muziki uliochagua leo ni wa mmoja wa wanamuziki ambao mimi mwenyewe nawaenzi sana, Juliana Kanyomozi kule Uganda. unaitwaje wimbo huu? Twende kazi basi. Hicho kutoka kwake Juliana Kanyomozi. I am still here, I'm still here, anasema huyo mwanamziki kutokea kule maeneo ya Uganda. Nafikiri mkamiti pia tuangalie, mm -hmm, ni yapi wanasema kwenye mitandao, kwa sababu tunawashukuru sana, tunapenda sana wasikilizaji ambao wanachangia kwenye mitandao, tukajua kwamba tuko pamoja haswa basi, mimi moja kwa moja naanza kumsoma huyu. Yeye anaitwa Baraka Erasto kutoka Dodoma Tanzania, anasema mimi ni Baraka Erasto, nawapata mubashara kabisa safi, kutoka hapa Dodoma Tanzania. Safi kabisa. Naye Hamad Kigomba anasema leo, uh, VOA iko poa. Kaka Lugano anasema vizuri sana VOA, mko juu juu <laughs> Safi kabisa na, lakini mimi hupenda kuwapatia montisha wa wasikilizaji wapate kusema uh, ni kipi ambacho wanafurahia kuhusiana na ripoti ambazo tuko nazo, au ni nini ambacho wangependa kusikia wao wenyewe uh, pamoja na kutueleza kwamba tuko poa, hatukatai lakini pia changia baadhi ya ripoti ama stori ambazo tuko nazo kwenye show, zile ambazo zimekuvutia sana na pengine ungependa kuwa unazisikia mara kwa mara katika kipindi chetu cha VOA Express, basi tuma maoni yako kupitia mtandao wetu, nasi tutayasoma na, na kuyafanyia kazi tukiendelea kusoma zaidi. mm -hmm. Ujumbe mwingine huu ni kutoka kwake Akiti Lisli Abdallah anasema, nikiwa Oman nawapata vizuri kabisa. Shukran sana kutoka Oman. Asante uh, sana. Na sasa Mkamiti, naona mwenzetu Sande Shomari tayari yako hapa studio haswa kutujuza habari za biashara uh, karibu sana Sande, tueleze ni nini ambacho umetuletea, au nanini umeletea wasikilizaji wetu? Uh, asante sana, nashukuru shukuru sana BMJ Muridhi na Mkamiti kibasi, mkiwa mmependeza kwelikweli leo. Katika maswala ya biashara, tunaanzia huko Uganda mm -hmm. ambapo hii leo basi huko Uganda imetangazwa kwamba benki ya dunia imetangaza inatoa mkopo wa dola milioni 240, Mkamiti, hizi ni sawa na shilingi za Uganda bilioni 870, na hizi basi zinatolewa wanasema, baada ya kuondolewa vikwazo ambavyo viliwekwa pale mwaka jana kwenye maswala hayo. Lakini vilevile vile katika mkopo huu basi wamesema kwamba kiasi cha dola milioni 40 ni kwa ajili ya kusaidia taasisi za kiraia ambazo zinapambana na shughuli za kuzuia ghasia dhidi ya wanawake na wasichana. Halafu zile mia mbili zingine zinakwenda kwa ajili ya kusaidia miradi ya elimu na afya. Lakini si hivyo tu, kwa mujibu wa allafrica.com, mkurugenzi mkazi wa World Bank nchini Uganda, huyo anaitwa Cristina Calvo, yeye alitangaza habari hiyo leo akizungumza na waandishi wa habari kwenye makao makuu ya wizara ya fedha nchini Uganda akisema kwamba vikwazo vimeondolewa dhidi ya nchi hii ya Uganda kwa sababu imefanya maendeleo makubwa hasa katika maswala ya mazingira. Lakini basi tukiachana Uganda, kwingineko, nchini Kenya, kama tunaofahamu, ile reli ya kisasa SGR, Standard Gauge Railway, yeah. yeah. ambayo inatoka Nairobi mpaka Mombasa inazinduliwa inazinduliwa tarehe thelathini na moja, ambayo ni wiki ijayo. Lakini basi bila kusahau ni kwamba wamesema kutakuwa na upande wa usafirishaji mizigo. Upande wa mizigo watazindua tarehe la thelathini lakini vile, na, la kabla, naam. Kabla sijasahau wasikilizaji wetu wajue kwamba tuna mengi zaidi kuhusiana na hiyo standard gauge railway. Mwandishi wetu mwenyewe kutoka kule Mombasa Alibert Adede ametengeza video moja ambayo unaweza kuiona wewe msikilizaji, mtazamaji kwenye ukurasa wetu wa Facebook na vilevile vile kwenye tovuti yetu. E, bila shaka usikose kuangalia hiyo tovuti msikilizaji na mtazamaji. Lakini vilevile, kwa mujibu wa mkurugenzi wa shirika la Rail nchini Kenya Atanas Maina shughuli za usafirishaji mizigo zitaanza rasmi mwaka ujao, na hii treni ya abiria ya bmj mridhi vivili wanasema kwamba hivi sasa inazindua daraja la kwanza, hali kadhalika economy kwenye gharama nafuu. Kuna lile daraja la business class, hili wanasema linatarajiwa kuzinduliwa rasmi mwezi Desemba mwaka huu, lakini pia atarpojia kwamba wanatarajia itakuwa ni reli bora kabisa ikitumia muda mfupi kuliko ule usafiri wa basi. Kwa hiyo wananchi wa Kenya mambo yatakuwa mazuri kweli kweli. Asante. Shukran sana. Sana, sana, sande Shomari, kwa taarifa hizo za biashara. Basi bmj itakuwa ni wakati mwafaka tusome ujumbe mmoja miwili kwa tu. Jana tumewauliza swali wasikilizaji ambalo lilikuwa likisema je, ziara ya Rais Donald Trump itaweza kufanikisha amani baina ya Israel na Palestina na yeah. Hawaku sita kulizungumzia hilo, kwani huyu Don Ferguson anasema haiwezekani, sababu Marekani inataka ijionyeshe wa mataifa kwamba ina nia ya dhati kuwa inataka kusuluhisha kusurulisha kuto kuelewanwa kwa Israeli na Palestina. Haya basi, namwona mwenzangu Id Ligongo yupo tayari kabisa katika yavumayo mitandaoni, bila kupoteza wakti, Id Ligongo uwanjani. Naam, naona muda umekimbia kwelikweli, lakini kubwa zaidi ambalo hivi sasa mitandao yote Eh, lipo ni suala la tukio ambalo la mashambulizi katika mji wa Manchester, ni moja kati ya vitu ambavyo vinatamba kwelikweli, lakini sasa hivi kuna habari kubwa ambayo, eh, ni ya kusikitisha kwa ulimwengu wa filamu eh, kulingana na Associated Press, Roger Moore ambaye alikuwa ni mwigizaji wa zile filamu za James Bond amefariki dunia, na ni habari ambayo mitandao mingi wanajaribu kuzungumzia namna, eh, mcheza filamu huyu alivyokuwa mahiri kabisa katika kucheza zile filamu za James Bond. Kwa hiyo hiyo ni habari ambayo ipo, lakini kama nilivyogusia Manchester bado ni tukio kubwa na bado taarifa nyingi, eh, watu wengi wamekuwa wakiendelea kuuliza ni nini hasa ambacho kimetokea, ili kuweza kupata taarifa kamili ya yule ambaye amehusika, wale ambao wako nyuma ya tukio hilo na kuweza kujua nini kitafanyika baada ya hapo. Asante ah, sana Idi Ligongo, na kwa kutuletea habari hizo. Siwezi kwa kushukuru kwa kuleta habari za kuhuzunisha, lakini wewe ni mwanahabari, lazima zitangazwe. Mimi mwenyewe nahuzunika, maanake Roger Moore ni mmoja wale ambao ni waigizaji mimi nilimwenzi sana eh, kwa sababu kama alivyosema Idi, 007 siku zile ilikuwa kweli natamba kweli kweli na ni hayo tu msikilizaji mtazamaji ambayo tumekuletea katika voa express hii leo kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika studio 15 tunawashukuru wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo msimamizi akiwa ni Mary Mgawe hapa studio. Mimi ni BMJ Mridhi, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi upande wa picha. Shukran kwako Omari Kaseko, hali kadhalika Jafari Mujasiri na vilevile vile, tunakushukuru mzalishaji wa matangazo haya Aida Isa. Alasiri njema msikilizaji na mtazamaji wa VOA Express popote pale unapotuangalia wakati huu.