Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza kwa sasa hivi. Ninayekukaribisha jina langu BMJ Mridhi, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiwakaribisha katika matangazo ya leo. Ni Jumanne, tarehe 23 mwezi huu wa Mei mwaka wa 2017. Twasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu, pamoja na 98.1 FM Bujumbura, Burundi, 107.5 FM Nairobi, Kenya. Hali kadhalika twasikika katika masafa mafupi ni mita bendi 19 na 22. Karibuni sana. Katika matangazo yetu jioni ya leo, shambulizi la kigaidi mjini Manchester, Uingereza, lililoua zaidi ya watu 20 laendelea kuzua hisia mbalimbali ulimwenguni kote. Je, hali ya ulinzi mjini Manchester na miji mingine ya Uingereza ikoje? E, ulinzi umeimarishwa zaidi, na bado polisi wanajaribu kufanya kila njia kuhakikisha kwamba hali inarudi kawaida, na waliopata madhara wanafikishwa kwenye Matibabu na wanahudumiwa kwa kutosha. Na katika ripoti nyingine ni kwamba UNHCR ya ripoti maelfu ya Waburundi wanatorokea kutokana na ukosefu wa udhabiti na unyanyasaji nchini mwao, wakati ufadhili kusaidia idadi ya wa wakimbizi inaongezeka kudidimia. Hizo ni miongoni tu mwa habari ambazo tumekuandalia hii leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ya takriban dakika 30 kuanzia sasa. Lakini kabla ya hapo, tupate habari muhimu za dunia kutoka kwake Mkamiti Kibayasi. Kundi la Islamic State IS limedai kuhusika na shambulizi la jana Jumatatu lililotokea huko Manchester, Uingereza, wakati wa tamasha la mwanamuziki mashuhuri wa Marekani Ariana Grande na kusababisha vifo vya watu ishirini na wawili. Kundi hilo linaeleza kwamba mwanajeshi wa uhalifa alitega bomo hilo na baadaye kulilipua. Polisi wa Uingereza wanasema wapelelezi wanaamini mshambuliaji alibeba bomo lililotengenezwa kienyeji na kulilipua na kufariki eneo la mlipuko. Mlipuko umesababisha watu wengine hamsini na wanane kujeruhiwa. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May alisema polisi na maafisa wa usalama wanaamini wanafahamu wajihi wa mshambuliaji lakini hawapo tayari kuthibitisha hilo hadharani. Idara ya polisi ilieleza baadaye kwenye mtandao wa Twitter kwamba maafisa walimkamata kijana wa miaka ishirini na mitatu huko Manchester kusini kuhusiana na shambulizi hilo lakini hawakutoa taarifa yoyote namna alivyohusika kwenye shambulizi hilo. Rais wa Marekani Donald Trump leo Jumanne amejibu kufuatia shambulizi la bomu kwenye tamasha la mwanamuziki Marekani Ariana Grande huko Manchester, Uingereza, akiwataja washambuliaji na magaidi wengine waovu wasio na maana. Rais Trump alisema watu wengi vijana wasiokuwa na hatia wakiishi na kufurahia maisha yao waliwawa na waovu wasio na maana. Rais Trump alisema hayo huku akiwa amesimama huko Bethlehem, pembeni ya kiongozi wa Palestina Mahmud Abbas. Alisema hawezi kuwaita watu hao mashetani kwa sababu wangependa kuitwa hivyo na kwa kuwa wanafikiria hilo ni jina zuri. Kuanzia sasa na kuendelea, nitawaita wameshindwa, kwa sababu hivyo ndivyo walivyo. Viongozi wengine wa dunia wametoa rambirambi zao kwa waathirika wa shambulizi hilo. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wakimbizi UNHCR linaripoti kwamba maelfu ya Waburundi wanatorokea kutokana na ukosefu wa uthabiti na unyenyesaji nchini mwao, wakati ufadhili wa kusaidia idadi ya wa wakimbizi unaongezeka kudidimia. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Schlein anaripoti kutoka makao makuu ya UNHCR mjini Jeneva, na BMJ Mrithi anaisoma taarifa hiyo hapa studio. UNHCR inaonya kwamba hali iliyozorote ya kisiasa pamoja na hali mbaya ya haki za binadamu zimechangia ongezeko la idadi ya wakimbizi waliotorokea nchi jirani wakitafuta hifadhi. Shirika hilo lina ripoti kuwa zaidi ya wakimbizi elfu mia nne na kumi wamevuka mipaka katika kipindi cha miaka miwili kilichopita. Msemaji wa shirika hilo Baba Baloch anasema kwamba idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka kwa kiasi kikubwa kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Baloch amesema wakimbizi wanaowasili katika maeneo ya hifadhi wanaendelea kulalamika kuhusu ukandamizaji wa haki za binadamu, na kutaja hofu ya kunyanyaswa, ubakaji na ghasia za misingi ya kijinsia kama sababu za kutoroka makwao. Amesema iwapo suluhu haitapatikana, idadi ya wakimbizi inatarajiwa kufikia zaidi ya nusu milioni kufikia mwisho wa mwaka huu. Balochi ameonya kwamba Burundi huenda ikawa ni nchi ya tatu barani Afrika yenye kukabiliwa na mzozo wa watu kukimbia na kutafuta hifadhi nje. Ripoti hiyo inaeleza kwamba Tanzania ina hifadhi wakimbizi wengi kutoka Burundi, huku takriban watu elfu mia mbili arobaini na tisa wakiishi katika kambi tatu zilizofurika wakimbizi maelfu ya wengine wanaishi katika nchi za Rwanda, Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza hii leo kwamba wote viongozi wa Israel na Palestina wapo tayari kufikia amani. Trump alitoa matamshi hayo akiwa pamoja na waziri mkuu wa Israel benjamin Netanyahu akitoa hotuba kwenye jumba la makumbusho la Israel. Kiongozi huyo wa Marekani alikuwa na mazungumzo na Netanyahu jana Jumaatatu na hii leo baada ya kukutana kwa muda mfupi na rais mahamudu Abbas wa Palestina alipotembelea ukingo wa magharibi kwa saa moja hii leo. Trump alisema amani inaweza kupatikana ikiwa pande zote zitaweka kando machungu na masuala ambayo hawakukubaliana hapo zamani, na kuahidi kufanya kazi pamoja kutatua mzozo huo na kufikia makubaliano ya mwisho na ya kudumu. Rais Trump ameondoka Israel hii leo na anaelekea Vatican kukutana na Papa Francis. Serikali ya Gambia imetangaza kwamba imechukua mali zenye thamani ya dola milioni hamsini za kiongozi wa zamani nchini humo, Yahya Jame. Mali zilizolengwa zinajumuisha akaunti 80 za benki na nyumba pamoja na mashamba mia moja thelathini na mmoja vilivyoripotiwa kuwa mali ya kiongozi huyo wa muda mrefu nchini humo ambaye alikubaliwa kwenda uhamishoni mwezi Januari kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Waziri wa sheria Abubakar Tambedu alisema jana Jumatatu kwamba serikali imepata amri ya mahakama kuchukua mali zinazojulikana za Jame pamoja na makampuni yanayohusiana moja kwa moja na yeye. Jame alishindwa na Rais Adama Baro katika uchaguzi wa mwezi Disemba mwaka elfu mbili kumi na sita na hatimaye alikimbilia uhamishoni Ikotorio Guine kufuatia mtafaruku wa kisiasa. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington na mara baada ya habari hizo sasa tuangalie yale ambayo tumeyapa kipaumbele katika habari zetu jioni ya leo ni kama mlivyosikia katika habari za dunia, mlipuko uliotokea katika mji wa tatu kwa ukubwa huko Uingereza wa Manchester mpaka sasa umeripotiwa kuua watu wapatao ishirini na wawili, ikiwa ni pamoja na watoto e, katika uwanja ambao mwanamuziki wa Marekani Adriana Agradi alikuwa akifanya onyesho lake. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Sandi Shomari amezungumza na mwanafunzi wa chuo kikuu cha Bradford katika nchi ya Uingereza, jina lake Raymond Maro, na kwanza akataka kujua hali ilivyo katika eneo hilo. Hali imekuwa tete kuanzia jana usiku kwa mkia. Leo ulinzi hasa Manchester umeimarishwa, lakini sio Manchester tu. Sasa hivi nadhani miji mikubwa yote ya huku Uingereza, eh, ulinzi umeimarishwa zaidi, na bado polisi wanajaribu kufanya kila njia kuhakikisha kwamba hali inarudi kawaida na waliopata madhara wanafikishwa kwenye matibabu na wanahudumiwa kwa kutosha. Lakini kwa kweli kama ulivyosema Sande Manchester ni jiji moja kubwa, nadhani ni jiji la pili kwa ukubwa katika mji wa Uingereza, kama si la tatu, ambalo lina Waafrika wengi wa jamii mbalimbali mbali. Wengine ni tunawaita wa, Waingereza wa weusi wa, lakini ni Waafrika hao, na wengine Waafrika wa uhamiaji wako pale uh, lakini tume- tumeonywa tume na balozi zetu tofauti kwamba tujihadhari na tuwe makini katika kazi zetu na katika mikusanyiko tunayokuwa nayo ya kila siku ya wa kijamii. Kwa hiyo hali inaimarishwa, lakini still bado kuko tense kidogo. Na pengine Raymond, ukitueleza, kwa sababu wengi kama unavyosema, maeneo ya ulipo wewe ni wanafunzi, maeneo yes, ya vyuo vyenu, nini ambacho mnakiona? <laughs> Um, kwa sasa maaskari wa usalama wako wengi na hasa hususan wa mapolisi kuliko hiyo jeshi, lakini wao ndio wanajaribu kuweka mambo sawa, na walikuwepo kama kawaida yao katika doria zao za kila siku, lakini kuanzia jana na leo kama wameongezeka kidogo, na hasa Manchester ndio wamezidi, lakini huku miji mingine ya kando kando vile vile tunaona wapo hasa katika mikusanyiko mm, ya sehe, mikusanyiko ya watu hasa maeneo ya shopping malls, eh, mambo kama hayo ya market. Wanakuwa muda wote wako alati kuangalia kinachoendelea ili ku kushusha hii hali ya taharuki, lakini hata na wananchi wenyewe tayari wanachukua tahadhari wenyewe, wana, wanasema unakuwa mlinzi wewe mwenyewe kwanza, kabla hujalindwa huja na mtu mwingine. Kwa hiyo kila mtu sasa hivi amechukua tahadhari, na nadhani baada ya muda tutadhani hali inaweza ikarejea kama mambo yatakuwa sawa, lakini bado kidogo. Sasa hivi wanajaribu kusavei na kuona nini cha kufanya na nini cha Uliza, pengine uh, jamii ya wanafunzi walioko hapa kutoka maeneo mbalimbali ya Afrika nini ambacho kinazungumza yeah, miongoni mwenu? Uh, kikubwa ni kila mtu anajaribu kutafakari na kuchukua tahadhari. Hiyo ndio kikubwa katika makundi ya wanafunzi wengi, wanachozungumza wana na hasa sisi wa kutoka Afrika, kwa sababu tunabidi tuchukue tahadhari zaidi, kwa sababu wenzetu wanaweza kawa pengine wanaelewa haya mambo, au kama tunavyosema hizi ni changamoto za dunia ya kwanza tofauti na kule kwetu, dunia ya tatu, changamoto zetu ziko tofauti na hizi. Sasa tunabidi sisi tuwe makini zaidi kujikinga na changamoto kama hizi, lakini kikubwa vile vile, na tunafuatilia vyombo vya habari vinavyotutaarifu kila wakati na vile vile balozi zetu. Ni Raymond Maru mwanafunzi wa chuo kikuu cha Bradford huko Uingereza akizungumza kuhusu shambulio hilo lililotokea mwisho mwisho wa onyesho la mwanamuziki au msanii Ariana Grande ambaye anatokea hapa Marekani. Na tukiendelea na ripoti zaidi za dunia ni kwamba mkurugenzi mpya wa programu ya chakula duniani, WFP ameeleza maafa yanayotokana na, na njaa huko Sudani kusini ni ya kulaaniwa wakati alipotembelea nchi hiyo na kutoa wito kwa serikali kuyaruhusu makundi ya kutoa msaada kuweza kuingia katika maeneo hayo kwa usalama. Akizungumza na shirika la habari la Associated Press, AP, David Beasley amesema wanataka kuwalisha watoto wenye njaa na raia wasio na hatia na kwamba wakiruhusiwa kufanya kazi zao wataweza kupata mafanikio. Rais aliyeondolewa madarakani Korea Kusini, Park wenye alikaa na mashtaka yote dhidi yake kwenye ufunguzi wa kesi yake hii leo Jumanne huko Seul. Bibi Park anakabiliwa na mashtaka ya hongo, ubadhirifu wa mali, utumiaji mbaya wa madaraka, pamoja na mashitaka mengine ya kiwango cha juu ya rushwa ambayo huenda yakamsababishia kufungwa jela maisha. Park alifunguliwa mashtaka mwezi Disemba na bunge la nchi hiyo, na mwezi Machi aliondolewa madarakani na mahakama ya juu kabisa nchini humo kufuatia ufafanuzi wa kuhusika kwake katika kadhia kubwa ya rushwa inayomhusu rafiki yake wa muda wa miaka 40 na kuhusisha baadhi ya wa wafanyakazi wafanya biashara maarufu nchini humo akiwemo mrithi wa kampuni ya Samsung Lee Jae-yong. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na sasa tukiangalia yalojiri kwa mwandishi wetu, ni kwamba bunge la Uganda linataka wahusika katika kunyanyasa wafungwa wakiwa korokoroni kukamatwa na kushtakiwa haraka iwezekanavyo. Tupate mengi zaidi sasa kutoka kwa mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire. Katika kikao cha bunge kilichodumu zaidi ya saa tano, wabunge walieleza hasira na kukubaliana kwamba jeshi la polisi wa Uganda limegeuka sasa ni genge la watu wanaowatesa washukiwa wa uhalifu. Kamati ya bunge kuhusu haki za kibiniadamu imewasilisha ripoti yake kuhusu dhuluma dhidi ya washukiwa wakiwa korokoroni, ikieleza kwamba kituo cha polisi cha Nalufenya ni hatari kwa washukiwa nchini Uganda. Wabunge wanaripoti kwamba kando na washukiwa kuteswa kwa kutumia nguvu za umeme na kucharazwa viboko uchi, wanafinywa sehemu za siri, wakitakiwa kutoa taarifa. Kulingana na wabunge, mateso dhidi washukiwa ya washukiwa yana majina tofauti, linalojulikana zaidi likiwa kwa jina Liverpool, ambapo mshukiwa hufungwa miguu juu, kichwa chini, na kichwa kuingizwa kwa maji, wakishindwa kupumua baadhi ya wabunge pia wanadai kwamba kituo cha Nalufenya kina simba asiye na meno anayetumika kuwatesa washukiwa. Lakini waziri msaidizi wa mambo ya ndani Kanya Obiga anatetea polisi kwa msingi kwamba wamefanya kazi nzuri kukabiliana na wahalifu licha ya ripoti hiyo anayosema ni makosa tu ya watu wachache. Waziri Kanya anaeleza kwamba washukiwa wanne kati ya sita wamekamatwa wa wa wakihusishwa na kuwatesa washukiwa. Wabunge pia wameeleza kwamba kituo cha Nalufenya hakitambuliwi katika sheria za Uganda kama kituo cha polisi na kwamba hakuna mtu anayeruhusiwa kuingia katika kituo hicho bila ruhusa. Ripoti ya bunge pia inaeleza kwamba kituo cha Nalufenya kina kliniki inayotumika kuwatibu wale ambao wamepigwa kiasi cha kutoweza kustahimili. Kikao hicho cha bunge kilichojaa hisia pia kilihoji sababu polisi huwapeleka watu waliodhulumiwa kiasi cha kuwa mahututi kiafya katika hospitali binafsi, wakati kuna hospitali za umma. Baadhi ya washukiwa wanaripotiwa kuwa korokoroni kwa muda wa zaidi ya miezi miwili bila kufikishwa mahakamani. Wabunge wamewataja polisi waliopewa jukumu la kuwatesa washukiwa na wakati bunge lilikuwa linajadili mateso katika vituo vya polisi nchini Uganda, mkuu wa polisi jenerali Kale Kaihura alihepa kufika mbele ya tume ya haki za binadamu kwa mahojiano, licha ya mkuu wa jeshi mkuu wa magereza na waziri wa ulinzi kutoa taarifa mbele ya tume hiyo ya kimataifa. Kaihura hakufika wala kutuma taarifa yoyote. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Shukran sana Kenneth Bwire, ukiwa hapo Kampala, Uganda. Na tukivuka mpaka ni hadi nchini Tanzania ambapo waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo Mwigulu Nchemba amesema kwamba serikali ya nchi hiyo imeanza kushughulikia vitendo vya uhalifu vinavyofanywa katika ukanda wa Kibiti Rufinji, Rufiji na Mkuranga katika nchi ya Tanzania. Tayari wananchi zaidi ya kumi wameuawa katika eneo hilo hivyo kuzua hali ya wasiwasi, wengi wakitaka kujua ni nani anayetekeleza mauaji hayo na wengine kuhofia maisha yao. Muda mfupi uliopita mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na Waziri Nchemba na kwanza akataka kujua kama serikali inajua kundi au mtu anayehusika. Uh, tunachoweza tu kukisemea ni kwamba watu wanaofanya vitendo hivyo wanaishi maeneo yale yale na kama hawaishi maeneo eh, yale yale kwa maana ya nyumba kwa nyumba, lakini watakuwa na eh, watakuwa na historia ya kuwa wako wamekulia pale ama mbao, wana watu ambao wanapanga na kuelekeza utekelezaji huo ambao wanatoka maeneo yale yale, kwa kwa utambuzi wa kawaida tu. Awezi mtu akatoka Tarime akaenda aliyeko kwa sura ama kwa majina, tuna ambao tunawatafuta ambao vyanzo zinaonyesha wanahusika na mitendo vitendo hivyo, lakini kwa ujumla wake ni kwamba hawa watu ni watu ambao wako na uelewa wa kutosha kuhusu maeneo yale pamoja na watu wanaoishi katika maeneo yale. Kwa hiyo inawezekana kwamba pengine ikawa kuna uchunguzi ambao mmeufanya kuweza kugundua hilo unalolizungumza, au ni hisia tu, bado na kudhani kutokana na uzoefu wa vitendo? Tune, tumefanya tumefanya mchunguzi mkubwa wa kutosha, na tunaendelea na tunaendelea mafanikio makubwa na mpaka sasa hivi. Kuna mtu yoyote ambaye tayari ametiwa nguvuni kwa miezi kadhaa? Yeah, na idadi kubwa ya watu ambao tuna, tuna, wanafikishwa katika wana mm -hmm, na sheria maalumu ya polisi iliyoanzishwa katika eneo lile imeleta mafanikio yoyote mpaka sasa? kwa shughuli za kwa hatua za kiutawala imeshakamilika, lakini kwa shughuli za kazi vibaso, tunaendelea na kufanya utekelezaji wake, kwa maana tunahitaji tuongeze idadi ya askari, tunahitaji tuongeze idadi ya kutendea kazi, tunahitaji tuongeze majengo kwa ajili ya askari. Amekuwa ni nani huyu? Ni waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania, Mwigulu Nchemba, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dodoma, Tanzania. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, taarifa hiyo ambayo umesikia hapo, unaweza kuisikia kwa kina zaidi hapo baadaye kidogo, mwendo wa saa tatu usiku katika kipindi chetu cha Kwa Undani ambacho kitaendeshwa na mwenzangu Idi Ligongo. Nakumbuka kwamba unaweza pia kusikiliza matangazo yetu kupitia redio zetu shirika, ikiwa ni pamoja na Radio Free Africa katika eneo nzima la maziwa makuu, Citizen Radio nchini Kenya, VOA 107.5 FM Nairobi na vitongoji vyake, Coconut FM kule Zanzibar 100.9 FM na vilevile Equita FM 98.1 kule Kisumu, Kenya. Tungependa pia kuwakumbusha kwamba matangazo yetu hupatikana mara nyingi yakirushwa moja kwa moja kupitia mtandao wetu wa Facebook, na unaweza pia kututumia ujumbe kupitia Twitter na vilevile Instagram, anwani ikiwa ni at VOA Swahili. Vilevile tuna kipindi kama vile Makala ya Afya ambacho kitakujia hapo kesho na mwenzangu Mary Mgawe. Unasikiliza VOA kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Leo katika dunia ya wanawake, tunazungumzia maoni mchanganyiko kwa uamuzi wa mfalme wa Saudi Arabia Salman kuwapa wanawake haki zaidi. Hivi karibuni mfalme Salman aliwapa wanawake haki zaidi na kupongezwa na baadhi kwa uamuzi huo huku wengine wakilalamikia maamuzi hayo. Licha ya kupewa uhuru zaidi, wanawake wa nchi hiyo hawana haki sawa na wenzao wa magharibi. Mwandishi wa VOA Edward Eranian ana ripoti kutoka Kairo, naye Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Kituo cha televishen cha Saudi Arabia kilitangaza kwa hamasa kidogo amri ya ufalme kuwaruhusu wanawake kufanya baadhi ya maamuzi bila kuomba ruhusa kutoka kwa mwanaume. Amri hiyo imesema kwamba ni hatua inayoendana na misingi ya sheria ya Kiislamu. Mshauri wa kisheria Hassan al-Duleimi alikiambia kichuo cha televisheni cha serikali kwa uamuzi huo unaohusiana na malalamiko kuhusu usawa wa jinsia katika kupata huduma kutoka serikalini. Anasema wanawake wa Saudi Arabia hivi sasa watakuwa na uwezo wa kupata huduma mbalimbali mbali kutoka serikalini, ikiwemo haki ya kujiandikisha katika chuo kikuu, haki ya kufungua akaunti ya benki na haki ya kutoka gerezani kabla, baada ya kumaliza kifungo, bila kuwepo kwa mkataba kutoka kwa mlezi wa kiume. Uhuru mwingine kwa wanawake kama vile kuomba hati ya kusafiria, kusafiri nje ya nchi au kuolewa haya hayawezi kutimizwa bila ya ruhusa kutoka kwa mwanaume ambaye ni mwanafamilia. Mwandishi Maha Baashan pia amekiambia kituo cha televisheni cha Saudi Arabia kwamba serikali, makundi ya kutetea haki za binadamu na vyombo vya habari vinahitaji kuwaelimisha wanawake kuhusu haki zao. Anasema wanawake mara kwa mara hawafahamu kuhusu haki zao kama vile haki ya kulipwa mshahara sawa kwa kazi ambazo wanafanya wote, wanawake na wanaume, au haki ya kufanya fani 30 tofauti. Anaelezea kuwa hivi sasa kuna takriban wanawake 30 ambao wako katika baraza la ushauri maarufu kama Alshura. Amri pia inawapatia wanawake haki mpya y kufuatia uchaguzi wa Riyadh kwa tume ya Umoja wa Mataifa kuhusu hadhi ya wanawake mwishoni mwa mwezi uliopita. Baadhi ya makundi ya kutetea haki za binadamu na wanaharakati walikosoa kura ya umoja wa mataifa mbunge mmoja wa Kanada amesema amesikitishwa sana na uchaguzi wa Saudi Arabia, akiuita ufalme huo una ubaguzi wa kijinsia. Human Rights Watch imeelezea kwamba serikali tatu za Ulaya zilipiga kura kuiruhusu Riyadh kujiunga na tume hiyo, lakini waziri mkuu wa Ubelgiji baadaye alisikitishwa na uamuzi wa serikali yake. Human Rights Watch pia imehoji jinsi serikali kandamizi ya Saudi Arabia inaweza kutumika katika tume ambayo lengo lake ni kuhamasisha usawa wa jinsia na kuwawezesha wanawake. Kwenye mitandao ya kijamii, wanaharakati wa Saudi Arabia wanaendelea kufanya kampeni kumsihi Mfalme Salman kuacha kwa kile ambacho kinaonekana ni masharti ya kizamani kuwazuia wanawake kuendesha gari. Idadi kadhaa ya wanawake wameendesha magari hadharani katika miaka ya karibuni wakipinga marufuku hiyo, lakini hadi hivi sasa wameshindwa kubadili maoni ya umma qiyadat... Mwana mfalme na naibu mfalme Muhammad bin Salman amewaambia wanahabari hivi karibuni kwamba ni kanuni za kijamii ambazo zinawazuia wanawake kuendesha magari na si masharti ya kidini. Ameongezea kwamba jamii ya Saudi Arabia bado haijashawishika kuhusu fursa ya wanawake kuruhusiwa kuendesha magari na kwamba wengi wanadhani kwamba kuna matokeo ambayo si mazuri kuwaruhusu wanawake kufanya hivyo. Viongozi wa kidini wa conservative mara kwa mara wanapinga wanawake kupewa haki zaidi, ingawaje marehemu mfalme Abdallah aliyeamua miaka kadhaa iliyopita kuwapa wanawake haki ya kupiga kura na kuwania nafasi katika chaguzi za serikali za mitaa. Jamii ya Saudi Arabia bado ina ubaguzi wa kijinsia. Hata hivyo wanawake wanahitajika kujifunika kutoka kichwani hadi kidole gumba cha mguu wanapokuwa hadharani. Mufti wa Saudi Arabia Abdul Aziz Al-Sheikh, hata hivyo, anatetea jinsi ufalme unavyotendea wanawake akisisitiza kwamba Uislamu unawapa wanawake haki muhimu na imewapa uhuru kutoka na kuwaokoa kutoka katika ukosefu wa haki ambao wanakabiliwa nao katika jamii kabla ya Uislamu. Mwandishi Bashan kwa upande wake anasisitiza kwamba vyanzo vingi vya ukosefu wa usawa kati ya wanawake na wanaume vinatokana na taratibu zilizopo katika jamii za Saudi Arabia na wala si msingi wa sheria ya Kiislamu. Umma anasema unahitaji kuambiwa kwamba nyingi ni taratibu hizi ni makosa na kwamba hazina misingi ya kisheria. na ufuatao sasa ni muktasar wa habari. Kundi la Islamic State IS limedai kuhusika na shambulizi la jana Jumatatu lililotokea huko Manchester, Uingereza, wakati wa tamasha la mwanamuziki mashuhuri wa Marekani Ariana Grande na kusababisha vifo vya watu ishirini na wawili. Rais wa Marekani Donald Trump leo Jumanne amejibu kufuatia shambulizi la bomu kwenye tamasha la mwanamuziki Mmarekani Ariana Grande huko Manchester, Uingereza, akiwataja washambuliaji na magaidi wengine waovu wasio na maana. Rais Trump alisema watu wengi vijana wasiokuwa na hatia wakiishi na furaha, maisha yao waliwawa na waovu wasio na maana. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza hii leo kwamba wote viongozi wa Israel na Palestina wapo tayari kufikia amani. Trump alitoa matamshi hayo akiwa pamoja na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwenye hotuba kwenye jumba la makumbusho la Israel. Na kwa hizo habari tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kujiunga nasi kesho jioni, kama kawaida saa 12 unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo, msimamizi amekuwa ni Abdu Shakur Abud na mwelekezi hapa studio ni Aida Isa kutoka Washington. Mimi ni BMJ Mridhi, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, na kwa pamoja tunawaaga tukiwatakia usiku mwema kutoka hapa jiji kuu la Marekani.