Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza hii leo kwamba wote viongozi wa Israel na wa Palestina wapo tayari kufikia amani. Trump alitoa matamshi hayo akiwa pamoja na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, akitoa hotuba kwenye jumba la makumbusho la Israel. Kiongozi huyo wa Marekani alikuwa na mazungumzo na Netanyahu jana Jumatatu na leo, baada ya kukutana muda mfupi na rais Mahmud Abbas wa Palestina alipotembelea ukingo wa magharibi kwa saa moja hii leo. Trump alisema amani inaweza kupatikana ikiwa pande zote zitaweka kando machungu na masuala ambayo hawakukubaliana hapo zamani na kuahidi kufanya kazi pamoja ili kutatua mzozo huo na kufikia makubaliano ya ya mwisho na ya kudumu. Rais Trump aliondoka Israel na amewasili Rome jioni ya leo. Kundi la Islamic State IS, limedai kuhusika na shambulizi la jana Jumatatu lililotokea huko Manchester, Uingereza, wakati wa tamasha la mwanamuziki mashuhuri wa Marekani Ariana Grande na kusababisha vifo vya watu ishirini na wawili. Kundi hilo linaeleza kwamba mwanajeshi wa uhalifa alitega bomo hilo na baadaye kulilipua. Polisi wa Uingereza wanasema wapelelezi wanaamini mshambuliaji alibeba bomo lililotengenezwa kienyeji na kulilipua na kufariki eneo la mlipuko. Mlipuko umesababisha watu wengine hamsini na wanane kujeruhiwa. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May alisema polisi na maafisa wa usalama wanaamini wanafahamu wajihi wa mshambuliaji lakini hawapo tayari kuthibitisha hilo hadharani. Idara ya polisi ilieleza baadaye kwenye mtandao wa Twitter kwamba maafisa walimkamata kijana wa miaka ishirini na miwili huko Manchester kuhusiana na shambulizi hilo, lakini hawakutoa taarifa yoyote namna alivyohusika kwenye shambulizi hilo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Rais wa Marekani Donald Trump leo Jumanne amejibu kufuatia shambulizi la bomu kwenye tamasha la mwanamuziki mmarekani Ariana Grande huko Manchester, Uingereza, akiwataja washambuliaji na magaidi wengine waovu wasio na maana. Rais Trump alisema watu wengi vijana wasiokuwa na hatia wakiishi na kufurahia maisha yao waliwawa na waovu wasio na maana. Rais Trump alisema hayo huku akiwa amesimama huko Bethlehem, pembeni ya kiongozi wa w Palestina, Mahamud Abbas. Alisema hawezi kuwaita watu hao mashetani kwa sababu wangependa kuitwa hivyo kwa kuwa wanafikiria hilo ni jina zuri. Kuanzia sasa na kuendelea, nitawaita wameshindwa, kwa sababu hivyo ndivyo walivyo, alisema Rais Trump. Viongozi wengine wa dunia wametoa rambirambi zao kwa waathirika wa shambulizi la Manchester. Serikali ya Gambia imetangaza kwamba imechukua mali zenye thamani ya dola milioni hamsini za kiongozi wa zamani nchini humo, Yahya Jammeh. Mali zilizolengwa zinajumuisha akaunti 80 za benki na nyumba pamoja na mashamba mia moja thelathini na moja ziliripotiwa kuwa mali ya kiongozi huyo wa muda mrefu nchini humo ambaye alikubali kwenda uhamishoni mwezi Januari. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, waziri wa sheria Abubakar Tembedu alisema jana Jumatatu kwamba serikali imepata amri ya mahakama kuchukua mali zinazojulikana za Jame pamoja na makampuni yanayohusiana moja kwa moja na kiongozi huyo wa zamani. Jame alishindwa na rais Adama Baro katika uchaguzi wa Disemba mwaka 2016 na hatimaye alikimbilia uhamishoni Ekuatorio Guine kufuatia mtafaruku wa kisiasa. Mkurugenzi mpya wa programu ya chakula duniani WFP ameeleza maafa yanayotokana na njaa Sudani kusini ni ya kulaaniwa. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao utakuwa naye Id Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Assalamu aleikum, msikilizaji na mtazamaji wa kwa undani popote pale ulipo. Ni siku nyingine tena tunapokukaribisha katika kwa undani, ambapo huangalia habari kwa undani kwa kina zaidi. Hii leo tutaangalia mauaji eh, yanayofanyika katika eneo la Kibiti nchini Tanzania, na vilevile vile tutaliangalia tukio la kigaidi ambalo limetokea katika mji wa Manchester nchini Uingereza. Mimi ni Idi Ligongo, karibu. Nam, leo kwa undani tunaanzia nchini Tanzania, ambapo tutaangalia ripoti juu ya kutokea matukio ya mauaji katika eneo la Kibiti nchini Tanzania. Nipo na mwenzangu Jafari Mjasiri ambaye amekuwa akifuatilia habari hii na kukupatia wewe, e, mtazamaji, msikilizaji hali kadhalika, ambayo unatutembelea katika ukurasa wetu wa www.voaswahili.com Jafari Mjasiri, moja kwa moja, pengine tukianza kuangalia eh, sakata ama matukio haya ya mauaji katika eneo la Kibiti, labda tungeanza kwa utangulizi. Haya matukio yameanzaanza vipi? Imekuwaje tukafikia hapa, eh, tulipo? Wa, unajua bwana Idi Ligongo, kwanza ni kushukuru kwa kunikaribisha katika kipindi chako hiki. Ni kipindi uh, adhimu sana na kama unavyofahamu hali ya wasiwasi mkubwa imegubika eneo la mkoa wa Pwani na maeneo matatu makubwa yanatajwa, ni kwamba ni Mkuranga, Rufiji na Kibiti. Hizi ni wilaya tatu, lakini athari za matukio haya yamekwenda mpaka Kilwa, tunaambiwa mpaka maeneo ya Kilwa kuna watu wameathirika vibaya sana na, lilianza lini tatizo hili? Lilianza mnamo Mei mwaka uh, jana, na mauaji yalikuwa ya kutisha, kwa sababu ilikuwa inaanza kwamba watu wanapigwa risasi, wana, wana wanakutwa wamekufa. Na hofu ya watu ni kwamba mtu anaopigwa risasi, huwezi kusogelea katika eneo la tukio. Kwa hiyo wanakuja wanakuta maiti, wanakuta maiti, wanakuta kwa hiyo, zikaenda mpaka ikafika idadi kubwa kabisa. Tunaambiwa kwamba kwa mujibu wa uh, habari za taarifa za polisi walifikia viongozi wa vijiji kumi na tano, lakini kama unavyofahamu, hivi karibuni kabisa kulitokea mauaji ya polisi. Walikuwepo polisi wanne waliuawa katika eneo hilo hilo la Mkuranga na wengine wanane waliuawa katika maeneo hayo ya Pwani. Kwa hivyo ukitizama idadi ya watu waliouawa ukichukulia mfano askari waliowawa ukichukulia watu ambao ni viongozi wa wananchi waliowawa ni, imekuwa ni kitisho kubwa sana, lakini idadi tuliokuwa nayo mpaka sasa hivi imeshafikia watu thelathini na moja, na serikali kwa kweli imesema kwamba hilo haliwezi kuachiwa liendelee, kwa sababu moja ya jukumu la serikali ni kusimamia usalama wa wananchi, na ndio maana Serikali imekuwa ikisema kwamba lazima atafutwe nani aliyekuwa nyuma ya matukio haya makubwa na mjasiri. Uh, kwenye swala hili kulikuwa kuna maneno mengi sana yanazungumzwa, e, hasa wakiangalia e, watu wapi hasa ambao huwa wanafanyiwa mauaji haya. Kwa mfano umegusia swala la mauaji ya polisi, umegusia e, mauaji ya watu wengine. Sasa hebu tufahamishe E, ukiangalia kwa kwa orodha ya hawa ambao wameshauawa mpaka hivi sasa ni watu wa namna gani? Wajihi wao uko vipi? Ni nini ambacho kinaashiria kwamba pengine kuna hali fulani ya kufanana kwa watu hawa ambao e, wanakutwa na madhila haya ya mauaji? Uh, ni, ni kweli kabisa uh, kuangalia aina ya watu ambao wamekabiliwa na uh, mashambulizi haya ni muhimu sana na tunaweza kuona kwamba ni kwa nini kumekuwa na pia na dhana na nadharia tofauti ambazo zimeenea katika jamii kwamba ni kwa nini wanalengwa wa viongozi wa chama kimoja. Kwa hivyo serikali imepata kama mshtuko hivi, lakini bado serikali iko kwenye kitandawili kwa maana ya kwamba hawa watu ambao wamefanyiwa matendo haya maovu ni kwamba wanafanyiwa na watu ambao hawajulikani, lakini wao wanasema bado kuna umuhimu wa wananchi kushirikiana na serikali kutambua wale watu ambao wanakuwa katika maeneo yao, kwa sababu hiyo ni sehemu ya polisi jamii, kama ukitaka. Lakini bado kumekuwa na mgogoro mkubwa kwa sababu serikali yenyewe bado iko katika kitandawili, kwa sababu inazungumzia kwamba aina ya watu wanauliwa, lakini imejaribu kusema kwamba bado haijaweza kuthibitisha kwamba hawa watu kweli wanawaua wenzao kwa sababu ya dini, kwa sababu ya siasa, kwa sababu ya unaona, wametoa baadhi ya hizo eh, tofauti zilizoko katika jamii, lakini wamesema hili haliwezi kupelekea mtu aende atoke amuue. Mfano, kiongozi wa CM, kwa nini tu kiongozi wa CM kwa umezungumzia kwamba mauaji haya idadi yake imeshafikia takriban watu 30 uh, kama sijakosea, hmm. Sasa uh, katika hiyo idadi ya uh, watu 30, tunafahamu polisi waliwawa wa watu wengine, tume, tumeona kwamba ni wanasiasa watu wengine ni wapi hasa ambao wanafanyia maa mauaji? Tunachoambiwa katika taarifa ambazo tunazisoma kwenye vyanzo vya habari nchini Tanzania na katika tovuti yetu tumeziweka hizi taarifa, tumejaribu kufanyia utafiti, na hata ukiangalia vipindi vyenu vilikuwa uh, vikijaribu kuangaza maeneo haya na kuangalia tatizo nini, lakini tunazo taarifa kwamba mfano katika vipindi hivyo tofauti kuna watu ambao wameuawa. Mfano, kuna viongozi 15 wa serikali ya vijiji na vitongoji vya wilaya za Mkuranga, Rufiji na Kibiti waliuawa hao. Halafu polisi kumi tunajua kwamba waliuawa, na pengine idadi hii inaweza ikaja ikaongezeka kwa sababu bado hatujakuwa na taarifa za hivi sasa. Lakini watumishi wawili wa, wa idara ya maliasili pia waliuawa, mwanachama mmoja wa siemu na watatu Uh, waliokuwa wamevaa nguo za kike. Watu hawa walikuja tu wamevaa nguo za kike, wakaja wakaua viongozi. Na idadi ya viongozi wanaoendelea kuwawa mpaka sasa hivi imeongezeka kwa sababu hivi karibuni tu tulipata taarifa makada wawili wa sehemu waliuawa pia. Unamaanisha wanachama wawili wa cc, e. Sasa, sasa baadhi ya taarifa zinaonyesha kwamba hawa walikuwa pia, wengine wameshaondoka katika madaraka, walikuwa wala sio viongozi tena katika ngazi ya chama, walikuwa tu ni bado ni wanachama, lakini bado walikuwa wamelengwa na wakauawa. Kwa hivyo hili limeleta kwa kweli wasiwasi mkubwa sana, na ukiangalia wananchi wanapata wasiwasi kwa sababu wanategemea kwamba lazima kutakuwa na hatua madhubuti za chughulia na hivi sasa, serikali imesema kama tulivyokuwa tunafikiria tuna, tuna, tuna mwanzoni kwamba serikali inatakiwa ifanye nini. Nafikiri utakuwa una taarifa zaidi za kuwafahamisha wananchi. Naam, na mwenzangu uh, Mary Mgawe aliyefanikiwa kuongea na waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania, Mwigulu Lamek Nchemba, na alikuwa na haya ya kusema juu ya kile ambacho kinaendelea katika eneo hilo. Lakini tunaomba radhi kwamba sauti hiyo ubora wake si mzuri sana, lakini tunaamini utaweza kupata yale ambayo Mwigulu Nchemba, waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania, alichokieleza. Uh, tunachoweza tu kusemea ni kwamba watu wanaofanya vitendo hivyo wanaishi maeneo yale yale, na kama hawaishi eh, maeneo yale yale kwa maana ya nyumba kwa nyumba, lakini watakuwa na historia ya kuwa wako wamekulia pale, ama mbao, uo, mbao, wana watu ambao wanapanga na kuelekeza utekelezaji huo ambao wanatoka maeneo yale yale, kwa sababu ya kwa, kwa utambuzi wa kawaida tu awezi mtu akatoka harime akaenda dua. Uh, mwenyekiti mstafu wam aliyeko rufiki eh, kwa sura ama kwa majina e, tuna ambao tunawatafuta ambao vyanzo e, vinaonyesha wanahusika na vitendo hivyo e, lakini kwa ujumla wake ni kwamba hawa watu ni watu ambao wako nawelewa na uelewa wa kutosha kuhusu maeneo yale pamoja na watu wanaoishi katika maeneo yale. Kwa hiyo inawezekana kwamba pengine ikawa kuna uchunguzi ambao mmeufanya kuweza kugundua hilo unalolizungumza, au ni hisia bad yeah. yeah. tu? Bado na kudhani, kutokana na uzoefu wa vitendo tumefanya tumefanya uchunguzi mkubwa wa kutosha, um, na tunaendelea na kazi uh, kuna mafanikio makubwa. na mpaka sasa hivi kuna mtu yoyote ambaye, yeah, tayari ametiwa nguvuni kwa miezi kadhaa, na idadi kubwa ya watu ambao wanafikishwa wana katika tuna tuna tuna na ya sheria. Tunahakikishia wananchi wetu aba serikali iko maiaya jambo hilo na uaidi kuhakikisha tunaiishea hali ya usalama ili waweze hufanya shughuli zao za maendeleo wakiwa wanaome. Kanda maalum ya polisi iliyoanzishwa katika eneo lile imeleta mafanikio yoyote mpaka sasa? kwa shughuli za ka hatua za kitawala kabisa, lakini kwa shughuli za kazi bado tunaendelea na kufanya utekelezaji wake kwa maana ka kauli ya mwisho mwa wiki umesema wanaofanya mauaji hayo hawahusiani na dini wala wanasiasa. Sijui kama una mwelekeo wowote ni wakina nani ulikuwa unawalenga hapa. Nilichosema haina mahusiano, maanake watu wengine walianza kutaka kutengeneza jambo ambalo halipo. Kuna watu wanaishi ikali ya kigaidi labda Naam, basi ni mahojiano ya mwenzangu Meri Mgawe na waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania, Mwigulu Chemba. Labda kwa kukupa tu muktasari ya kile ambacho amekieleza, ni kwamba sasa hivi jeshi la polisi nchini Tanzania limeamua kuanzisha mkoa maalum katika eneo hilo ili kuhakikisha kwamba wanadhibiti uvunjwaji wa amani na eh, kuzuia matukio ya kihalifu. Lakini kingine ambacho amekizungumza ni wameweza kubaini watu ambao wanafanya uh, matukio haya mauaji, na bado wanaendelea kuhakikisha kwamba wanaendelea kuzuia uh, suala hili, lakini kubwa zaidi vyombo vingi vya habari viliandika, pengine inawezekana ni swala la kisiasa, pengine kuna kundi ambalo ni la kigaidi laki lakini waziri huyu ameweka bayana kwamba mauaji haya hayahusiani kabisa, si swala la kigaidi, si swala la kidini wala si swala la kisiasa, japokuwa maswali ni mengi kwelikweli. Eh, nini kile ambacho awa watu wanakifanya ama wanakihitaji mpaka wafanye mauaji haya? Sasa tukiwa tunakamilisha kamilisha, kamilisha, uh, uh, Jafari Mjasiri, ni nini hasa ambacho e, cha kuongezea hapa ni kwamba, kwanza, tukichukua taarifa ya Mheshimiwa Waziri, ni kwamba amejaribu kuelezea juhudi ambayo inafanywa, na kawaida, kwenye hali yenye utata kama ilivyo hivi sasa, lazima kutakuwa na kauli nyingi ambazo zinakuja, lakini kilicho muhimu zaidi ni kwamba serikali imesema kwamba mkoa maalumu kwa ajili ya kudhibiti masuala haya yaliyojitokeza unafanyiwa kazi, kwa maana ya kwamba kunahitajika miundombinu. Kwa hivyo ametaka kuwatoa wananchi wasiwasi, kwamba kwa sababu kulikuwa na kauli zikisema kwamba mbona baada ya kuwepo mkoa maalum bado mauaji mawili yametokea. Kwa hivyo ni kwa sababu swala hili kufuatana na ukubwa wake na umuhimu wake, serikali imekuwa ikifanya bidii, lakini hapo hapo vyombo ambavyo vilikuwa vimezungumzia pengine kuna uwezekano wa kuwepo ugaidi, ilikuwa ni e, shirika moja la kibinafsi ambalo linasimamia masuala ya human rights, masuala ya haki za binadamu, binadamu. Wao walikuwa wamesema kutokana na vi, vidokezo fulani wanavyopata kufuatana na watu wanavyozungumza, lakini hilo kwa kweli kwenye uchunguzi halitokuwa na uzito zaidi ya vile vielelezo ambavyo vinatolewa ima na wananchi wenyewe au na hivyo vyombo vingine ambavyo vinataka pengine kusema kwamba kuna sababu fulani iliyopelekea suala hili. Kwa hivyo sisi, kama kawaida, tutaendelea kuwa juu ya hili jambo na tutaendelea kulifuatilia na, na kuangalia nini hasa itakuwa Uh, mwisho wake. Asante sana Jafari Mjasiri na e, tutaendelea kufuatilia swala hili na tutaendelea kukupasha kile ambacho tunakipata juu ya swala hili. Basi kuwa nasi kwa ajili ya sehemu ya pili ya Kwa Undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani ambapo sehemu hii tunaangalia tukio la kigaidi ambalo limetokea katika mji wa Manchester nchini Uingereza. Kundi la Islamic State limedai kwamba mmoja wa wanajeshi ama maaskari wake ama mfuasi wao e, amefanya e, shambulizi la kujitoa muhanga katika mji wa Manchester ambalo shambulizi hilo li limesababisha vifo vya watu ishirini na wawili ikimjumuisha e, mtoto mdogo, na tukio hilo lilitokea katika e, ukumbi ambao ulikuwa ukitarajiwa kufanyika e, tamasha la muziki la mwanamuziki Ariana Grande. Vilevile vile polisi wa Manchester kupitia mkuu wake wa polisi ambaye ni Constable Ian Hopkins amemtaja mshukiwa kuwa ni kijana wa umri wa miaka ishirini na miwili aliyefahamika kwa jina la Salman Abeid, ambaye lakini aliku, hakuka, hakutaka kuendelea kutoa taarifa zaidi juu ya kijana huyu, lakini amemtaja kuwa ndiye ambaye alihusika katika kujitoa muhanga na kusababisha vifo vya watu hao ishirini na wawili. Na taarifa ambazo zipo zinaeleza kwamba kijana huyu ni raia wa Uingereza mwenye asili ya Libya, ambaye vilevile, kaka yake, polisi wanadai wamemshikilia kwa ajili ya kupata taarifa zaidi ya kile ambacho kinaweza ikawa kimesababisha eh, kijana huyu kuweza kufanya tukio hili na namna ambavyo alipanga kutekeleza shambulizi hili. Ninaye mwenzangu Sande Simba Shomari, umekuwa ukifuatilia swala hili kwa karibu kabisa, tufahamishe ni nini hasa ambacho kipo hivi sasa. Naam Idi Ligongo, kama walivyozungumza mpaka sasa polisi wanaendelea kufuatilia na kufanya uchunguzi na kutaka kujua zaidi kuhusu kijana huyu ambaye umemtaja mzaliwa wa Uingereza, raia wa Uingereza mwenye asili ya Libya, kuhusika na hili shambulizi. Kwa hiyo polisi kwa sasa, Idi Ligongo, wanachofanya ni kwamba kujaribu kufuata nyendo zake nyendo zake kuanzia mwanzo au kuanzia pale alipofika kwenye ile eneo la uwanja mpaka alipotoka nyumbani, unarudi hatua kwa hatua na kutaka kujua hasa, je, huyu kijana haya aliyafanya mwenyewe au ana kundi la watu nyuma yake, na kama hivi sasa wanavyosema, tayari kundi e, la ISIS la kigaidi limekushatamka tamka kwamba huyu ni mwanajeshi wao. Lakini basi, Ligongo, si tu zaidi ya hapo, polisi inatamkwa inata kwamba hii leo e, walifika na kuvamia nyumba ambapo alikuwa akiishi kijana huyo na kukamata baadhi ya watu, lakini kama ulivyosema, mkuu wa polisi Constable Ian Hopkins hakutaka kueleza zaidi kwamba uchunguzi ndio unaendelea na kuna watu tayari ambao wamekushatiwa mbaroni, lakini ligongo eh, mda, ba, mda uliopita nitaka kujua pengine hali ilivyo kwa wale ambao wako yale maeneo, kwa wale ambao wako karibu na yale maeneo, ni hali gani wanajionea, ni yapya yanafanyika, na lipata nafasi na na ya kuzungumza na mwanafunzi wa chuo kikuu cha Bradford, ambako si mbali na pale Manchester ilipotokea huu mlipuko eh, huyu anaitwa Raymond Maro aliwahi kuwa interview wetu hapa eh, miaka michache iliyopita, na kutaka kujua pengine hali aliyofuatilia aliyoona kule, nini ambacho kinaonekana ukinaendelea kwa mpaka wakati huu. Hali imekuwa tete kuanzia jana usiku kwa mkia leo. Ulinzi hasa Manchester umeimarishwa, lakini sio Manchester tu. Sasa hivi nadhani miji mikubwa yote ya huku Uingereza, uh, ulinzi umeimarishwa zaidi na bado uh, uh, polisi wanajaribu kufanya kila njia kuhakikisha kwamba hali inarudi kawaida na waliopata madhara wanafikishwa kwenye matibabu na wanahudumiwa wana, wana pa kutosha lakini kwa kweli kama walivyosema Sande eh, Manchester ni jiji moja kubwa nadhani ni jiji la pili kwa ukubwa katika mji wa ingereza kama si la tatu ambalo lina waafrika wengi wa jamii mbalimbali mbali. wengine ni wa, tunawaita waingereza weusi wa lakini ni waafrika hao na wengine waafrika wa uhamiaji wako pale uh, lakini tume- tumeonywa tume na balozi zetu tofauti kwamba tujihadhari na tuwe makini katika kazi zetu na katika mikusanyiko tunayokuwa nayo ya kila siku ya kijamii. Kwa hiyo hali inaimarishwa, lakini still bado kuko tense kidogo. Na pengine Raymond, ukitueleza kwa sababu wengi kama unavyosema, maeneo ya ulipo wewe ni wanafunzi yeah. maeneo ya vyuo vyenu, nini ambacho mnakiona? Um, kwa sasa maaskari wa usalama wako wengi na hasa hususan wa mapolisi kuliko hiyo jeshi, lakini wao ndio wanajaribu kuweka mambo sawa na walikuwepo kama kawaida yao katika doria zao za kila siku, lakini kuanzia jana na leo kama wameongezeka kidogo, na hasa Manchester ndio wamezidi, lakini huku miji mingine ya kando kando, vile vile tunaona wapo hasa katika mikusanyiko mm, ya sehe, mikusanyiko ya watu hasa maeneo ya shopping malls, eh, mambo kama hayo ya market. Wanakuwa muda wote wako alati kuangalia kinachoendelea ili ku, ku, kushusha hii hali ya taharuki, lakini hata na wananchi wenyewe tayari wanachukua tahadhari wenyewe. Wana, wanasema unakuwa mlinzi wewe mwenyewe kwanza kabla huja hujalindwa na mtu mwingine. Kwa hiyo kila mtu sasa hivi amechukua tahadhari, na nadhani baada ya muda tutadhani hali inaweza ikarejea kama mambo yatakuwa sawa, lakini bado kidogo. Sasa hivi wanajaribu kusurvey na kuona nini cha kufanya na nini cha kukituliza. Pengine we, jamii ya wanafunzi walioko hapa kutoka maeneo mbalimbali ya Afrika, nini ambacho kinazungumzwa yeah, miongoni mwenu na mnapokuwa kwenye makundi, mnapokusanyika au haya mambo jinsi mnavyoona yakiendelea? Ah, kikubwa ni ni hayo hayo tu, kila mtu anajaribu kutafakari na kuchukua tahadhari. Hiyo ndio kikubwa katika makundi ya wanafunzi, wengi wanachozungumza wana na hasa sisi wa kutoka Afrika, kwa sababu tunabidi tuchukue tahadhari zaidi, kwa sababu wenzetu wanaweza kawa pengine wanaelewa haya mambo, au kama tunavyosema hizi ni changamoto za dunia ya kwanza e, tofauti na kule kwetu dunia ya tatu, changamoto zetu ziko tofauti na hizi. Kwa hiyo sasa tunabidi sisi tuwe makini zaidi ku, kujikinga na changamoto kama hizi, lakini kikubwa vile vile, na tunafuatilia habari, vyombo vya habari vinavyotutaarifu kila wakati, na vile vile balozi zetu kuwa karibu nazo kwa, eh, kwa mfano balozi wa Tanzania ulishatoa tamko kwamba bado hawajawathibitisha wa ta Tanzania yoyote, lakini wanafuatilia na sisi tunakuwa ukaribu, kama tutaona kama kuna mtu ambaye ni raia wa nchi yetu au nchi ya jirani tunafahamiana nao, basi ni wito wetu sisi wote kutoa tu taarifa rasmi na zinazoeleweka, ili huyo mtu kama yupo ashughulikiwe, asaidiwe, kwa ufupi, ili aweze kuharakishiwa e, matibabu yake au kama kuna a, sehemu ameathirika zaidi. Nam, basi, huyo ni Raymond Maro, Mtanzania ambaye anaishi na na mwenzangu Sande Shomari. Sasa Sande Shomari, mara nyingi inapotokea tukio kama hili, watu wanapopoteza maisha, kuna yale mambo ambayo wananchi wanafanya kuonyesha eh, umoja, kuonyesha kwamba hawatishiki na, na, na, na magaidi. Watu wa Manchester, raia wa Manchester wanafanya nini hivi sasa? Nam Id Ligongo, kwa sasa raia wa Manchester muda mfupi uliopita wamekutana kwenye ibada ya kumbukumbu kuwakumbuka kumbu, hawa watu waliopoteza maisha, hali kadhalika majeruhi katika hii eh, jambo baya lililotokea, lakini vilevile vile, kama itakumbuka inaelezwa kwamba hapo jana, Id Ligongo, wakati hili tukio linatokea, unafahamu eneo lili lina Taxi, mataksi driver wengi sana wanasema wengi wa mataksi driver jana waliamua kabisa kukata mita na kuzima mita za gari zao ili kuweza kuchukua watu kuondoka kwenye lile eneo na kupeleka eneo jingine salama kwa maana hiyo ni kwamba wale madereva walijitolea kufanya ile kazi bure bila kupata ujira wowote kusaidia tu wale wote walikuwa katika hatari na watu walikuwa wameshtushwa hasa ukiangalia unasema huu Ariana Grande ni mtoto mdogo na miaka 23 wengi walikwenda kwenye onyesho ni vijana watoto hasa wa kike wengi tu walikuwa pale. Kwa hiyo wengi walikuwa wameshtushwa, wanakimbia, wana wasiwasi hata kama wajaumia lakini wanaule mshtuko. Kwa hiyo madereva walijitolea hali na mali kuweza kusaidia watu ambao e, walikuwepo kwenye lile eneo kuondoka eneo lile kuwapeleka eneo ambalo ni ya salama. Lakini vivi diligongo, kama unakumbuka, Ariana Grande alikuwa kwenye tua hii ilikuwa ni tamasha lake la kwanza anaendelea kufanya mengine mengi pale Uingereza na Ulaya kwa ujumla, lakini leo meneja yake ametangaza kwamba wameamua kuvunja matamasha yake yajayo ambayo likuwa linafuata liko pale katikati London Oxygen Arena, na wamesema kabisa hilo alita kuwepo, na watatoa taarifa zingine baadaye. Na yeye mwenyewe ametangaza kwenye mtandao wake Twitter kwamba ameshutushwa na amesikitishwa, eh, na haya ambayo yametokea. Mpaka sasa ukiangalia huyu kijana kwenye Twitter peke yake ana wafuasi wapatao milioni arobaini na tano kwa hiyo ni mtoto ambaye anapendwa sana pale Uingereza. mm -hmm. Kwa kusema kweli, asante sana Sande Shomari, kwa utangulizi hivyo, lakini kwa faida yako msikilizaji na mtazamaji wa kwa undani ni kwamba tuangalie matukio ya kigaidi ambayo yametokea eh, magharibi uh, mwa Ulaya toka mwaka elfu mbili na kumi na nne siku ya Jumatatu ni ndiyo uh, shambulizi ambalo tunalizungumzia hivi sasa ambalo lilisababisha vifo vya watu ishirini na wawili. Machi elfu mbili kumi na sita kulitokea tukio la ugaidi mjini Brussels. E, Desemba 19, 2016 mjini Berlin. Julai 22 mwaka 2016 ilitokea katika sehemu duka eh, la kununulia manunuzi mjini Munich. Julai 14 mwaka 2016 shambulizi lingine lilitokea, na Novemba 13 mwaka 2015 yalitokea matukio tofauti katika jiji la Paris nchini Ufaransa. Basi tunakamilisha kwa undani kwa siku hii ya leo. Mi naitwa Dilugongo. Shukrani kwako kwa Sande Shomari kwa kufika, hali kadhalika Jafari Mjasiri na Omari Kaseko, shukrani kwa kuweza kufanikisha kuwapelekea matangazo haya kwenye ukurasa wa Facebook, hali kadhalika na wale wote waliofanikisha matangazo haya, shukrani kwako nasi