Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. E, barabara kabisa. Karibu msikilizaji wetu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kwa matangazo ya VOA Express leo, ikiwa ni siku ya Jumatano tarehe 24 mwaka wa 2017 nikikukaribisha. Mimi ni BMJ Muridhi, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Msikilizaji, basi tuwe pamoja katika dakika hizi 30 za matangazo haya alasiri ya leo, ambapo tumekukusanyia habari moto moto mbalimbali Duniani kote zinagusa kila mahala, kila kona ambayo wewe msikilizaji ungependa kusikia ndani ya kipindi hiki cha VOA Express. Tukianzia huko nchini Kenya, kama tunavyofahamu basi, kampeni za uchaguzi ndio hivyo tena zimezidi kupamba moto. Huku umekuwepo na hisia mambo mbalimbali mbali kutoka kwa wananchi juu ya wale ambao wameshinda katika chaguzi za awali kuweza kuwania kwenye uchaguzi mkuu kupata nafasi ambazo wanataka kuwania. Baadhi ya wakazi wanaona kwamba walioshinda wengi wao wana kadhia ya rushwa. Ukweli ni kwamba sakata hiyo iko pande zote mbili, kwa sababu ukiwa mfisadi wewe ubaki kuitwa mfisadi na unafaa kupelekwa kotini ushtakiwe. Haya basi, pamoja na hayo na mengine, tutashuka huko nchini Tanzania ambapo kuna ripoti kem kem hii leo, BMJ Mridhi. Tunaambiwa kwamba rais wa Tanzania John Magufuli amemfuta kazi aliyekuwa waziri wa nishati na madini Profesa Sospeter Muhongo. Taarifa hiyo tutaipata kwa kina baadaye kidogo. Hali kadhalika huko Rwanda tunaelezwa kwamba wadau wa sekta ya viwanda kutoka nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki wanakutana kujadili namna ya kukabiliana na changamoto zinazoikabili sekta hiyo. Taarifa hiyo utaisikia katika matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili hapo baadaye. Haya basi, vilevile mkamiti, tuwaarifu wale wasikilizaji wetu ambao hawapendi kutoka kando ya redio yao kwamba pia tutakuwa na taarifa kutoka chumba chetu cha ja habari kwamba Rais Trump wa Marekani ameweza kukutana na Papa Francis kule eh, Vatican. Ni kwa takriban dakika 30. Yote hayo tutawajuza wasikilizaji wetu hivi leo haswa. Basi, moja kwa moja tukianzia huko nchini Tanzania, kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu Dina Chahali akiwa Dar es Salaam. Habari za saizi, Dina Chahali Chahali? Salama kabisa. Basi, kama tulivyodokeza hapo awali, kuna ripoti kwamba rais John Magufuli wa Tanzania amemfuta kazi aliyekuwa waziri wa nishati na madini Profesa Sospita Mohongo. Hebu tupe basi kisa na maana mpaka rais kufikia hatua hiyo, ni nini? Uh, rais amefikia hatua hiyo mkamiti na DMJ baada ya kuleo kupokea ripoti ya kamati maalumu walioiunda ya kuchunguza mchanga ulikuwa kwenye makontena ulikuwa kwenye makontena mia mbili sabini na saba yalikuwa yanasubiriwa kusafirishwa kwenda nje. Mchanga huo una madini. Kwa hiyo ripoti maalum iliyopatikana imeonyesha kwamba uh, kulikuwa kuna una upotevu mkubwa wa mabilioni ya shilingi katika hayo makontena, ambapo serikali ilikuwa inakosa mapato. Kwa hiyo katika hilo rais wamesema kwamba uh, moja kwa moja watu kadhaa wata, wata, atachukuliwa hatua ikiwemo pia kumfuta kazi huyu waziri wa nishati na madini Profesa Sospeter Muhongo kwa alichosema kwamba ameshindwa kusimamia kikamilifu udhibiti wa mapato ya serikali. Hebu tumsikilize Rais Magufuli akizungumzia swala hili. Kwa hiyo katika makontena yaliyoko pale, kuna tani kati ya tani saba pointi nane hadi pointi tani kumi na tatu pointi kumi na sita na ukichukua ile ya tani 23.1 ya uzito wa container ukaacha kuchukua ule uzito wa tani 20 wa container, maana yake kuna tani 15.5 za dhahabu pale. Sasa tani 15.5 za dhahabu ni maloli mawili na ka point karendrova kamoja yenye tani 77. Sasa imagine loli mawili na ka Land Rover kamoja au ka Volkswagen ambako kote ni dhahabu kamekaa pale. Naam basi, Dina, tunashukuru kwa taarifa mm. Hiyo vilevile tuna, tuna, tuna, tuna ripoti kwamba mbali ya Rais Magufuli kuzungumza hayo aliweza mm. kuzungumza pia mm. Profesa Abdul Karim Mruma, yeye ni mwenyekiti mm -hmm. wa kamati iliyokuwa na watu wanane ambayo ilikuwa inachunguza mchanga huu wa dhahabu. Yeye alizungumza nini katika ripoti yake hiyo? yeye alizungumza mengi akizungumzia hasa kwamba ni nini ni mapato kiasi gani aliyopotea mfano alisema kwamba fedha iliyopotea mpaka sasa kwenye hayo makontena ambayo ingepotea fedha ilikuwa ni kiasi cha shilingi bilioni mia nane ishirini na tisa hadi shilingi trilioni moja nukta nne kwa hiyo katika hilo alitoa mapendekezo kadhaa kwa serikali kuzingatia kabla ya kuanza tena kushughulikia haya masuala ya mchanga wa dhahabu iendelee kusitisha usafirishaji wa mchanga wa madini yani makinikia nje ya nchi mpaka pale mrabaha stahiki utakapolipwa serikalini kwa kutumia na kwa kuzingatia thamani halisi ya makinikia hayo ikijumuisha miltali zote ambazo nimezitaja hapo juu. Serikali ihakikishe kuwa ujenzi wa smelter nchini unafanyika haraka iwezekanavyo, ili makinikia hayo yasafishwe ndani ya nchi hii itaiwezesha, itawezesha madini yote yaliyomo kwenye makinikia kufahamika na kutozwa mrabaha stahiki. Haya basi, BMJ, bila shaka na Dina sote tumesikia matamshi yaliyotolewa na rais Magufuli, hali kadhalika kiongozi huyu ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya kuchunguza mchanga huo wa dhahabu. Basi Dina, tuna imani kwamba taarifa hii, tutazidi kuwasiliana na wewe kwa kina katika matangazo yetu yajayo, ili kuweza kujua yale yanayoendelea mkamiti. Labda tumuulize Dina kwa kifupi tu, kabla hatujaenda kwake Wandera kule Nairobi. Eh, kwa wasikilizaji ambao wanasikia swala, swala hili kwa mara ya ya kwanza, ni lipi litarajiwe sasa baada ya kufutwa kazi na baada ya yale yametokea leo na kuwasilishwa hiyo ripoti? Ni lipi litarajiwe kuhusiana na mchanga huo sasa? Aa, kuna kamati ambayo pia rais aliunda kuzingatia masuala ya, ya, ku, ku, ku, ya kisheria katika mikataba kwa hiyo hiyo kamati nayo bado haijatoa ripoti yake, na hata leo wakati rais anapokea hii kamati ya kwanza alisema kwamba sasa baada ya kamati ya pili ambayo itazungumzia masuala ya kisheria, nini kifanyike, kifanike ndio ataweza kufikia hitimisho la nini sasa mm, e, kiendelee katika suala hili la mikataba ya madini baina ya makampuni na serikali ya Tanzania. Shukran sana, Dina Chahali, ukiwa hapo Dar es Salaam. Kama alivyosema mwenzangu hapa, Mkamiti, ni swala tutalifuatilia maanake, linaonekana kuendelea kuchukua mikondo, mkondo tofauti tofauti kila uchao na sasa twende moja kwa moja kama, kama nilivyowaahidi wasikilizaji eh, twende mpaka Nairobi Kenya, ambako mwandishi wetu yuko standby Kennedy Wandera. Ah, kuna mengi ambayo yametokea huko nchini Kenya hususan katika ulingo wa kisiasa ambako kwanza kabisa kuna hii ripoti ambayo imetoka muda mfupi uliopita kwamba Transparency International pamoja na asasi zingine za kiraia zimetoa orodha ya watu ambao hawafai, kulingana na wao, hawana maadili mazuri kuweza kuongoza ama kuchukua afisi za umma. Hebu tupe taswira kamili eh, Kennedy Wandera uh. Uh, leo wanasiasa ishirini wameweza kulishwa kurambishwa kadi nyekundu kutoshiriki katika uchaguzi mkuu, maanake hawajafiki vile viwango vya maadili kwa mujibu wa taasisi au shirika la Transparency International na mashirika mengine ambayo yanaangazia haki za kibinadamu na leo wakizindua, ripoti walieleza bayana kwamba wanasiasa hawa wamejihusisha na maswala ambayo yanaendana kinyume na katiba ya Kenya. Na nilizungumza na mkurugenzi mtendaji wa shirika hili la Transparency International, Samuel Kimeu, na nikamuuliza iwapo ripoti hii ni kinyume na hiteza wa Kenya baada ya kushiriki katika zoezi la mchujo na kuchagua viongozi hawa kuna kuna pia hisia za Wakenya uh, ingawaje kuna tunakubali tuna kwamba kuna wengi, kuna, kuna wengi katika hii orodha ambao ni maarufu sana kisiasa, lakini tujue kwamba umaarufu wa kisiasa hauwezi uh kamwe kuwa ndio kigezo muhimu kushinda uh, um, uh, kushika, kushinda matakwa ya kisheria. Kwa hivyo tuliangalia hivyo, na ukiangalia katika tafiti ambazo zimefanywa utaona kwamba kuna wengine ambao wana Aa, uh, kuna wengine ambao wamekubaliana wa, wa, wa, wa nasi katika ripoti zimetolewa na mashirika mbalimbali mbali, kwamba hawa watu wana maswala ambao wanahitaji uh, kuyasuluhisha. Kennedy, kulingana na katiba ya Kenya, ni tume tu uh, ya hii uh, ya mipaka na uchaguzi nchini Kenya ambayo iko na mamlaka labda ya kumwambia mtu, wewe huwezi kushiriki katika uchaguzi. Sasa orodha ishatolewa na mashirika haya mengine ambayo ni ya kuaminika kweli, lakini kuna wengi sasa wanauliza ni nini kitatokea, kwa sababu hawa wanaweza kuwa na maoni yao, lakini wengine wanaweza pia kukimbia mahakamani kusema kwamba ninyi hamna uhuru kutuambia nini tufanye nini tusifanye, na pia kuna kile kipengele kinachoangalia maadili hapo nchini Kenya. Hebu tulizungumzia hilo kwa kifupi, tuone umuhimu hasa wa haya hii taarifa iliyotolewa leo kuhusu idadi au au orodha hii. Nilipokuwa nikizungumza na ni, ni, nikizungu mkurugenzi huyu na wengine wa taasisi hizo wa mashirika haya waliofika katika mkutano huu, walieleza kwamba hawa watu ishirini waliotajwa ni watu ambao kwa kweli wana kesi mahakamani na kesi hizi bado hazijawakuta kwamba wamehusika ama hawajahusika. Kwa hivyo inamaanisha kwamba uchunguzi bado unaendelea, lakini wamejihusisha katika maswala ya ufisadi wengine, na wengine wamejihusisha katika maswala ambayo yanaendana kinyume na katiba. Na pia nilimuuliza bwana kime, Bwana Kimeu Samuel iwapo jinsi walivyoafikia majina haya na alikuwa na haya kusema. Hii orodha inatokana na ripoti za taasisi mbalimbali ambazo kisheria na kikatiba zina mamlaka ya kuweza kuchunguza mambo ya maadili, mambo ya, ya, ya, ya, ya, ya national cohesion, mambo ya, ya, ya, ya, ya, ya jinai na mambo kama hayo. Kwa hivyo utaona kwamba tumeangalia eh, ripoti kutoka kwa Ethics and and Corruption Commission, tumechunguza ripoti kutoka kwa Auditor General na pia ripoti kutoka kwa uh, kesi ambazo kwenye mahakama na pia uh, uh, uh, bunge lenyewe kwamba kuna kamati mbalimbali ambazo zimezungumzia mambo haya. Basi Kennedy Wandera, tunashukuru kwa taarifa hiyo. Usiondoke katika laini ya simu, tutarudi kwako muda mfupi ujao. Nam basi, hivi sasa ni wakati wa kukusomea habari muhimu za dunia, ambapo kundi la kigaidi la Islamic State limedai kuhusika kwa shambulizi la bomu lililotokea katika jimbo lililojitenga la Puntland nchini in Somalia. Inaaminika kuwa mara ya kwanza kwa kundi hilo kudai kuhusika kwa shambulio Kwenye pembe ya Afrika. Na rais Donald Trump leo amefanya mkutano wa dakika 30 na kiongozi wa kanisa la Katoliki Papa Francis eh, huko Vatican, wakati kiongozi huyu wa Marekani akifanya ziara iliyompeleka kwenye maeneo matatu matakatifu ya imani zote tatu za Mtume Ibrahimu. Trump anafanya ziara yake ya kwanza nje ya nchi tangu achukue hatamu za uongozi. Wawili hao walikutana kwa, wali kwa mara ya kwanza kabisa na kusalimiana kwa mikono huku Papa Francis akionekana mwenye mawazo naye na rais Trump akitabasamu. Mkuu mpya wa shirika la afya duniani WHO amesema kwamba haamini wito wa utawala wa rais Donald Trump kutaka kupunguza misaada ya kimataifa na ya mashirika ya umoja mataifa ni suala ambalo limemalizika kujadiliwa. Shirika la habari la Associated Press AP limeripoti kuwa Tedros Adhanom Ghebreyesus ambaye alikuwa waziri wa afya wa Ethiopia, amesema ana matumaini ya kufanya mazungumzo zaidi na Marekani, ambaye ndiye mfadhili mkubwa zaidi wa shirika hilo. Polisi nchini Uingereza wamesema kwamba wamewakamata watu watatu zaidi kuhusiana na uchunguzi wa shambulizi la bomu lililofanyika siku ya Jumatatu baada ya onyesho la muziki kule mjini Manchester nchini humo. Taarifa iliyotolewa leo Jumatano na idara ya polisi ya Manchester imesema kwamba watu hao walikamatwa wakati maafisa wa polisi walipokuwa wakitekeleza amri ya mahakama kusini mwa Manchester. Hakukuwa na habari zaidi kuhusu jinsi watu hao watatu au hata yule mtu aliyekamatwa jana Jumanne walivyohusishwa na shambulizi hilo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika katika VOA Express alasiri ya leo, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi kama ambavyo tulivyosikia, msikilizaji, tulikuwa tukizungumzia swala hili la ya, shirika la Transparency International ambayo imezindua ripoti yenye orodha ya majina ya wanasiasa takriban 20 huko nchini Kenya, ikisema kwamba hawana viwango vya maadili. Uh, tukiendelea na wewe mwenzetu, uh, Kennedy Wandera huko mjini Nairobi — sasa, wananchi ambao waliwapigia kura baadhi ya viongozi hao ambao wamepita katika katika uchaguzi wa awali uchaguzi wa mchujo, wamepokea vipi ripoti hii? Naam, niliweza kuzungumza na baadhi ya wa Wakenya ambao walishiriki sana katika mchujo wa vyama na labda katika taarifa zetu za jioni utaweza kusikiliza baadhi yao, lakini wengi wanaeleza kwamba ah, uh, hii si mara ya kwanza ambapo taasisi kama hizi au mashirika kama haya yamejitokeza na kusema kwamba kuna baadhi ya viongozi ambao hawafikii viwango vya maadili. Kwa hivyo wanasema kwamba ripoti kama hizi ni za kupumbaza wa Kenya na kupaka doe doa mchakato uh, mchaka mzima upigaji ja kura nchini Kenya, na hata wengi wanasema kwamba hili huenda likazua bada hata maanake, ukiona uki, uki, uki kuna wawaniaji wengine ambao wana ufuasi wa mkubwa sana na iwapo wataondolewa basi huenda ikawa na tatizo kubwa zaidi. Lakini wako pia wale wengine wanaosema kwamba hii ni njia nzuri ya kuweza kuhakikisha kwamba katiba inafuatwa na kila mtu, kwamba hakuna yeyote ambaye ha anafaa kujihisi kwamba yeye hata kukisha na viisa ambavyo vinaenda kinyume na, na katiba na kisha atoe nyepa ya kuweza ku, uh, kuchukua uh, uh, kazi za za kiraia au kazi zote humu nchini. Naam naam, Kennedy, na katika habari ambazo zinauiana sasa hivi, naona kwenye gazeti la Daily Nation kuna breaking news kutoka uh, bunge la hapo Kenya, ambapo aliyekuwa waziri uh, wa An Waiguru, ambaye anafahamika sana hususan kwa sababu ya kashfa ya National Youth Service ile wa NYS, kashfa ambayo imetangazwa kwa muda mrefu, amepata uh, uh, pigo fulani. Hebu tueleze kwa kina, nina hakika kwamba umekuwa ukifuatilia swala hilo. Ni kweli imli kwamba bunge limeidhinisha ripoti ya kamati ya Public Anne Waiguru anafaa kufanyiwa uchunguzi kuhusu sakata ya NYS na kisha kuzuiliwa kugombea kiti cha ugavana na kaunti ya Kirinyaga, maanake anahusishwa katika sakata hii ambayo takriban bilioni moja nukta mbili shilingi uh, bilioni moja nukta mbili zilifujwa na pia hapo kabla ya kuidhinishwa huku na, na, na bunge hili pia alikuwa ametajwa katika ripoti ya Amnesty, ya, ya Transparency International kwamba naye pia hafai kugombea nyaga kwa maanake hajaonyesha ule uadilifu wa kuweza kugombea nyadhifa za, za, za umma. Kwa hivyo, si kitu kipi ambacho labda tunakijua, tuna ni maswala ambayo yamekuwa yakizungumziwa ya nchini, na huenda hii basi ikawa labda ni njia mojawapo yeah. tu ya kumbana kutojihusisha na mchakato mzima. Hapana shaka, hapana shaka, Kennedy Wandera, ni swala ambalo tutapata mengi zaidi kulihusu, na vilevile orodha vile, ya watu ambao wametajwa labda katika taarifa zetu baadaye. Mkamiti kibayasi, tunaweza kuwaeleza wasikilizaji ni nani wametajwa katika taarifa I mean, uh, ripoti hiyo iliyotolewa na Amnesty International na taasisi zingine. Hivi sasa basi, naona tupate burudani ya muziki, kijana Ali Kiba kutoka Tanzania na kibao chake aje amenifanya na mimi tu mwambie siokope hali ni kipenzi cha watu tafanya pati nyumbani hiyo yote kwa ajili ni kijana Ali Kiba huyu anakwambia aje? Ah, ajbmj naona ulikuwa ukinesaneza hapa unacheka kweli kweli eh? kwa hakika ni mmoja wa wasanii ambao mimi nawapenda sana, ni pamoja na pia na yule Platinum ambao wanatokea nchi moja, lakini napenda sana ngoma zao eh? Basi inafurahisha, inapendeza kusikia namna hiyo <laughs> ndivyo mambo yanavyokwenda katika VOE Express alasiri ya leo. Ikiwa hapa Washington DC ni asubuhi saa tatu na dakika hamsini asubuhi, siku ya Jumatano. Na sasa basi, tunarudi tena huko nchini Kenya. Kuna mambo mengi sana yanayoendelea hivi sasa. Tunaelekea wapi? tunataka kusikiliza au msikilizaji, unasikiliza maoni kutoka kwa wa Kenya wanaeleza nini, hisia zao ziko vipi kuhusiana na mashirika haya ya kijamii nchini humo ambayo yametoa orodha ya viongozi ambao kwa mtazamo wao wanaona kwamba hawastahili kuwa katika hadhi ya uongozi kutokana na kadhia zinazowakumba au kadhia ambazo ziliwakumba siku ya nyuma kabla ya kufikia hapo walipo. Hebu tuwasikilize. Mtu wa aina kama hiyo hafai kusimama katika Jamhuri ya Kenya kugombea kiti chochote kile. Afaa aende kotini, na akipatikana na makosa ashtakiwe na afungwe kabisa. Kwa Kenya, we are all corrupt eh? Hiyo ndio sio issue ya kufanya mtu asiwanie kiti yenye anataka, kwa sababu nakumbuka 2013 tulichagua watu ambao walikuwa na kesi ya ICC ambayo ilikuwa more international than the local one. Kwa hivyo tu tuache watu wasimame na, na watu wachaguliwe na Wakenya kwa ile position ambayo wanataka. Wakifaulu sawa, mtu anaweza kuchinja hii ni Kenya na mwenye pesa hupeleki kokote. Katika nchi ya Kenya hakuna sheria yoyote, wao watu wataendelea na kusimama na watapata, wataingia kwa maofisi zao hizi ni maneno tu ya kudanganya watu. Mtu kama Anwa Iguru ni mama ambaye ako na umaarufu sana katika nchi ya Kenya. Mtu kama Hasan Jo is a very powerful. Kumsimamisha mtu na pesa yake katika nchi ya Kenya ni ngumu. Naona wenzangu wana sapoti upande wa, wa kisapoti, lakini mi nasema ya kwamba inafaa wote waliotajwa wafai. Lakini kitu ambacho naona wenzangu hawataji ni huyu pia nafaa aende, kwa maana hatuna imani naye. Kama juzi mimi mwenyewe nilivunjwa kibana Pakistani na machungu ile mbaya. Kwa hivyo wote, kuna sultani walitajwa wote waende kuveti, mtu ni kitu kizuri, lakini the timing ya hii veting inafanyika si mzuri, maanake hii ingekuwa imeanza kitambo, watu wangekuwa veted kitambo. Sa hii ukianza kuveti mtu na kuzuia mtu, ataona lazima kulikuwa na jambo fulani. Kwa hivyo hata ichukulia vile watu wanavyofikiria na watu pia wana Kumbuka hii Kenya is a political, uh, uh, it's a, it's a political state, na hawa wafuasi ambao wanataka kutengwa kuachwa, hawa wana, wana, wana wafuasi wao, reaction ya wafuasi wao hatujui itakuwa namna gani. Ukweli ni kwamba sakata hiyo iko pande zote mbili, kwa sababu ukiwa mfisadi wewe ubaki kuitwa mfisadi na unafaa kupelekwa kotini ushtakiwe barabara kabisa. Msikilizaji, ni maoni ya Wakenya kuhusu ripoti hiyo ambayo tumeizungumzia kwa kina hileo kutoka kwa Amnesty International na na hasasi zingine za kiraia yeah. Na sasa Mkamiti, naona tuangalie yale ambao wasikilizaji wanasema hasa kwenye, mku, mku, kwenye mtandao wa wa Facebook katika ukurasa wetu pale, tuliuliza jana, tuliuliza swali moja: unadhani serikali ya Tanzania haifahamu wahusika wa, wa mauaji ya Kibiti? Wanasemaje mkamiti? Naanza naye Maimuna Kasim anasema maana haifahamu mauaji yana mlengo wa kuchanganisha vyama vya siasa, lakini unaweza kukuta mauaji hayahusiani hata na siasa. Wauaji wenyewe wanazidi kutushangaa, ndiyo kwanza tunazidi kushikamana. Tunatakiwa kutulia kusubiri uchunguzi, haiwezekani kutuhumu watu kwa makundi, ni lazima mhusika awajibike. Tunaamini siku za mwizi ni arobaini. Haya basi, ni arobaini tu. Na huyu Victor Mselabuye akiwa kule Geita anasema, naamini serikali haifahamu na bado inafanya uchunguzi kubaini waliofanya mauaji hayo wakipata wakipatikana na serikali itatujuza na dunia nzima kuwafahamisha wauaji hao. Grayson Mwanjesa anasema sijui, muda mwingine utakuta watu wanajua, ila waafrika wengi wana tabia ya kufumbiana makosa. Pili, wawe makini, muda mwingine maadui zetu wanaweza wakapitia kwenye siasa ili kutuchafua, na tatu, wawe makini sana katika swala la kupokea wahamiaji na kuwaacha raia wanahangaika. Haya, naye tukimalizia Susan Mohamed anasema ni kweli kabisa, kama anasema za mwizi siku ni arobaini, isipokuwa na wao watauona moto itakapofika siku ya kiama. Haya basi, kabla ya kumkaribisha Sunday Shomari, ngoja nisome huu ujumbe kutoka kwa Paul Bahame Ndulu wa Shinyanga. Anasema ndio, ni kweli serikali haifahamu wauaji wa Kibiti, kwani hakuna serikali yeyote ulimwenguni inayoweza kuruhusu mauaji ya raia wake, tena wasio na hatia. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa studio 15 idhaa ya Kiswahili, ambapo wewe pia unaweza kushiriki kupitia Facebook kwenye ukurasa wetu pale, na vilevile vile tovuti yetu ya www voa swahili com. Unaweza kutuma ujumbe wakati wowote. Vilevile tuko kwenye Twitter na Instagram, anuani ikiwa ni at voa swahili. Na tukitaja maswala ya Instagram na Twitter, sasa yatambayo yanaendelea kuvuma mitandao tunayapata sasa hivi kwa sababu yuko hapa studio mwenzangu Sande Shomari, twende kazi. Asante sana bmj muridhi na mkamiti kibayasi. Basi moja kwa moja kama ambavyo mmezungumza kwenye habari za dunia mengi yanatamba kwenye mitandao, na moja kwa moja nikianzia huko Tanzania ni kama mlivyosema kwenye habari za dunia eh, Tanzania ni kwamba rais wa nchi hiyo, John Pol Magufuli kutangaza kumtumua, yani kumtoa madarakani waziri wa nishati na madini Profesa Sospiter Muhongo wa nchi hiyo kutokana na ripoti ya mchanga wa madini ikionyesha kwamba mapato ya serikali ya nchi hiyo hayakudhibitiwa, e, na kwamba Tanzania imepoteza zaidi ya dola bilioni 800. Kwa hiyo nafikiri hili swala limekuwa likizungumzwa sana kama ambavyo mmekuwa mkiongea. ina chahali, nimeangalia mm -hmm. pale kwenye WhatsApp Baraka M anasema kwamba hii ripoti ya madini nimeipenda sana na imeonyesha uzalendo wa hali ya juu Napendekeza kwamba kamati hiyo ingetueleza kinaga ubaga thamani ya hizo smelters kuijenga hapa Tanzania. Kamati ingetueleza kinaga ubaga, tangu hii biashara ya kusafirisha mchanga ianze mwaka 98 mkamiti, hadi leo ni shilingi ngapi serikali imeibiwa? Sasa basi kiasi kilichopotea na thamani ya smelters kuwekwa Tanzania ni ipi kubwa? kweli anasema elimu sio kukaa darasani <laughs> wengi wamezungumza kweli kweli. Buki anasema, bwana huyu ni bwana. John K anasema, hali ndio hii, JPM, John Pombe Magufuli, hapa ni kazi tu, kuibiana, umefika mwisho basi. Mkamiti, sijaishia hapo, kuna picha nyingine ambayo imetamba sana kwenye mtandao wetu wa Facebook, kadhalika mitandao mingi tu na kwenye Facebook, unaona ni picha ya Rais wa Marekani Donald Trump, kama unavyokumbuka, yupo kwenye ziara yake nje ya nchi hivi mm -hmm. Sasa amefika kule Rom ambapo tayari ameshakutana na Pop na amekutana na Papa Francis. Basi picha picha yake pale wakishika na mikono, akiwepo pia mke wake Melania Trump imekuwa yeah, kizungumza sana picha hiyo, ipo kwenye Facebook ikiwa mm -hmm. na mengi mno yameandikwa hapa, na moja mmoja anasema kwamba, eh, Pop, anasema anasema kama mnavyokumbuka wanasema, papa alivyokutana na Trump kwenye huo mkutano, akamtania rais Trump Akamuuliza Melania anakulisha nini mkubwa? Alafu Man... <laughs> <laughs> la ee. -na pia ni jitu la miraba minne, unajua ni mrefu, alafu anaumbo kubwa. Amempa kitabu cha Martin Luther King, inaonekana wamefurahishana, ndio inasemekana wamefanya mazungumzo mengi, na wanazungumza kwamba kuna mengi kama unavyokumbuka, walitofautiana wakati wa kampeni na, na, Papa Francis lakini anasema walivyokutana walifanya mazungumzo ambayo yalikuwa ni mazuri, na wanasema yalilenga katika yale maswala ambayo wanakubaliana. Hmm, yale ya tofauti hmm, wa kuyaangalia walilenga, hmm, yale maswala ambayo kwa pamoja wanakubaliana. Sasa hiyo mitandao dmj imewaka kweli kweli. Jack Bailey anasema Melania Trump anaonekana amefurahi sana kuwepo katika eneo hilo. Hmm, hali kadhalika Christian Ko anasema anashangaa Papa kumwomba Trump awe na huruma kwa raia wa Mexico. Bila shaka, Linda anasema safari ya kwanza ya Trump nje nchi imekuwa na mafanikio makubwa sana. Asanti sande Shomari. Na swala lingine linatanda ni kuhusu ule uh, uh, shambulizi lililotokea kule Manchester, UK. Hizo msikilizaji, zimekuwa ndizo taarifa ambazo tumekuwa nazo takriban dakika 30 za VOA Express. Mimi kuaga hapa, kutoka hapa studio, jina langu BMJ Mridhi. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, upande wa pili tunaye Aida Isa, shukrani sana hali kadhalika, mwongozaji wa matangazo Abdu Shakur Abod. Tunawatakia alasiri tulivu.