Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sunday Shomari, na mimi hapa ni BMJ Muridhi nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano tarehe 24 mwezi Mei mwaka wa 2017 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo lote la maziwa makuu pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. Na katika matangazo yetu ya leo, huko nchini Tanzania, sakata la mchanga wa madini ya dhahabu. Kamati yatoa mapendekezo kwa serikali ya nchi hiyo juu ya uchukuaji hatua ya usafirishaji wa mchanga huo: iendelee kusitisha usafirishaji wa mchanga wa madini, yaani makinikia, nje ya nchi mpaka pale mrabaha stahiki utakapolipwa serikalini kwa kutumia na kwa kuzingatia thamani halisi ya makinikia hayo na katika habari nyingine, huko nchini Kenya, hatua ya kutangazwa majina ishirini ya wagombea ambao wanasemekana hawana viwango vya uadilifu na mashirika ya haki imeendelea kuzua kila aina ya hisia. Je, mashirika yanasemaje juu ya sababu za kuchukua hatua hiyo? Hiyo orodha si, si utafiti wetu wa kimsingi. Hiyo orodha inatokana na ripoti za taasisi mbalimbali mbali ambazo kisheria na kikatiba zina mamlaka ya kuweza kuchunguza mambo ya maadili. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia, zikisoma kwako na bmj Muridhi. kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba rais Donald Trump wa Marekani amesema kwamba ako tayari kabisa kutafuta amani duniani kufuatia mkutano wake wa dakika 30 alioufanya na kiongozi mkuu wa kanisa la Katoliki Papa Francis mjini Vatican. Katika ujumbe aliyoutuma kupitia mtandao wa Twitter muda mfupi uliopita, Trump ameuita mkutano wake na Papa Francis kuwa na ninamnukuu heshima ya kipekee maishani mwangu, mwisho wa kunukuu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema kwamba suala la mkataba wa Paris kuhusu hali ya hewa lilizungumziwa wakati Trump alipokutana na afisa mwandamizi huko Vatican. Tillerson amewaambia waandishi wa habari kwamba bado Rais Trump analifikiria suala hilo na kwamba atafanya uamuzi wake atakaporejea kutoka ziara anayoifanya sasa hivi iliyompeleka mashariki ya kati na Ulaya. Trump na Papa Francis walikutana hii leo kwa mara ya kwanza kabisa na kusalimiana kwa mkono huku uh, Papa Francis akionekana mwenye mawazo naye rais akitabasamu. Uh, Trump alimwambia mwenyeji wake kwamba ni heshima kubwa kukutana naye. Wakati viongozi hao wakiketi katika afisi binafsi ya Papa Francis, mkutano mwingine mfupi ulifuata, ambapo Papa Francis alikutana na ujumbe wa rais Trump. E, polisi nchini Uingereza wamesema kwamba ni dhahiri kwamba aliyetekeleza shambulizi la bomu la kujitoa mhanga mjini Manchester siku ya Jumatatu hakufanya tukio hilo peke yake. Mkuu wa polisi mjini Manchester, Ian Hopkins amekiambia kikao cha waandishi wa habari kwamba ni wazi kuwa uchunguzi unaofanywa kwa sasa unalenga mtandao wa uhalifu. Hopkins amesema kuwa maafisa wake wamewakamata watu wanne na bado anaendelea kufanya misako mjini kote. Hata hivyo, hakuthibitisha iwapo wamemkamata mtengenezaji wa bomu hilo. Taarifa iliyotolewa leo Jumatano na idara ya polisi huko Manchester ilisema kwamba watu hao wanne walikamatwa wakati maafisa wa polisi walipotekeleza amri ya mahakama huko, uh, kusini mwa Manchester. Hakukuwa na habari zaidi kuhusu jinsi watu hao wanne au uh, hata mtu watano ambaye alikamatwa jana Jumanne walihusishwa na shambulio hilo. Huko nchini Burundi, wanafunzi zaidi ya elfu nane walioshindwa mtihani wa darasa la tisa katika shule za msingi ambao unawapa fursa ya kujiunga na sekondari mwaka jana, wamekosa mwelekeo. Hii ni wakati serikali ya Burundi, baada ya, ya kubadili mfumo wa elimu iliahidi kwamba Uh, wale watakaoshindwa wataelekezwa katika shule za kiufundi lakini, eh, kufikia sasa ni wachache walopata fursa hiyo. Kwa jumla shule za kiufundi elfu mbili na mia nne zilizotarajiwa takriban 80 peke yake ndizo zinafanya kazi. Na sasa kwa habari zaidi tuungane naye mwandishi wetu wa Bujumbura Haida la Hakizimana. Hali hii ya kukosa mwelekeo inawakumba zaidi ya wengine elfu thamanini walioshindwa na mtihani huu na ambao umri wao ni kati ya miaka kumi na mitatu na kumi na minane Hii ni baada ya serikali kubadili mfumo wa elimu na hivyo shule ya msingi kuishia darasa la tisa badala ya darasa la sita sawa na mfumo wa zamani. Mwaka jana elfu mbili na kumi na sita mtihani wa kwanza ulifanyika kwa wahitimu wa darasa hilo na hivyo walioshindwa wakajikuta matatani. Shirika la kutetea haki za watoto hapa nchini Finadebe linasema takwimu zao zinaonyesha kuwa baadhi ya wasichana waliojikuta katika hali hiyo waliamuru kufanya ndoa za mapema. Anasema Jacques Shimirimana, ni kiongozi wa shirika hilo. Takwimu zetu zinaonyesha kuwa kati ya hao 88 walioshindwa, baadhi waliolewa kabla ya kueneza miaka, walijikuta nyumbani wakiwa hawana la kufanya. Wavulana wao wanafanya ajira ndogo ndogo kama kazi za nyumbani mkuu wa shirika la wazazi wa wanafunzi hapa nchini Severe ya Murenzi anasema inasikitisha sana hatima ya watoto hawa. Haidala ya Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wanamgambo wa Islamic State wamedai kuhusika katika shambulizi la bomu la kujitoa mhanga lililotokea jana Jumanne na kuua watu watano ikiwa ni pamoja na mlipuaji mwenyewe na kujeruhi wengine kumi na nane kule Puntland katika nchi ya Somalia. Taarifa iliyotolewa na kundi hilo kupitia shirika la habari la Amak News Agency imesema kwamba mlipuaji huyo alitekeleza operesheni hiyo kishujaa na kujilipua. Hii ni mara ya kwanza kwa Islamic State kudai kufanya shambulizi la bomu la kujitoa mhanga nchini Somalia, ambako limekuwa likiendesha operesheni zake tangu mwaka elfu mbili kumi na tano. Kwa mujibu wa polisi, shambulio hilo lililenga maafisa waliokuwa kwenye kituo cha kukagua magari katika makutano ya barabara yenye shughuli nyingi mjini Bosaso, kwenye jimbo lililojitenga la Puntland na mkuu mpya wa shirika la afya duniani WHO amesema kwamba haamini wito wa utawala wa Donald Trump kwamba atapu, atapunguza misaada ya kimataifa na ya mashirika ya Umoja wa Mataifa ni suala ambalo limemalizika kujadiliwa. Shirika la habari la Associated Press limeripoti kwamba Tedros Adhanom Ghebreyesus ambaye alikuwa waziri wa afya wa Ethiopia amesema ana matumaini ya kufanya mazungumzo zaidi na Marekani ambaye ndiye mfadhili wake mkubwa zaidi wa shirika hilo. Akizungumza na waandishi wa habari leo Jumatano, siku moja baada ya kuchaguliwa na nchi wanachama wa WHO kuhudumu kwa kipindi cha miaka mitano, afisa huyo amesema kuwa amefanya kazi na wademokrat na warepublican na kwamba ukiwa na mawasiliano mema, anadhani kuwa suala hilo linaweza kujadiliwa upya. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyopia uzito wa juu hii leo ni huko nchini Tanzania, ambapo rais wa nchi hiyo John Magufuli leo ali alitangaza kumfukuza kazi waziri wa nishati na madini Profesa Sospeter Muhongo baada ya ripoti ya kamati maalum ya kuchunguza mchanga ulio kwenye makontena ya mchanga wa madini kubaini kwamba wizara ilishindwa kusimamia kikamilifu udhibiti wa mapato ya serikali kwenye makontena ya patao 277 yaliyokuwa yakisubiri kusafirishwa nje ya nchi hiyo. Mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa zaidi kutoka Dar es Salaam. Kamati ya kuchunguza na kubaini kiwango cha madini kilichomo katika makontena 277 yenye mchanga wa madini yanayoshikiliwa katika maeneo mbalimbali nchini imewasilisha ripoti yake leo kwa rais John Magufuli na kuonyesha kuwa taifa lingepoteza mapato ya fedha kati ya shilingi bilioni 829.4 hadi trilioni 1.4 kutoka kwenye makontena hayo ambayo yalikuwa yakisubiriwa kusafirishwa nje ya nchi. Utaratibu huo wa kusafirisha makontena ya mchanga wa dhahabu umekuwa ukifanyika kwa takribani miaka kumi na tisa iliyopita, na kwa mujibu wa kamati hiyo, uchunguzi wao umebaini licha ya dhahabu pekee pia kuna aina zaidi ya nne za madini mkakati ambayo imebainika kuwa na thamani ya kati ya shilingi bilioni 108 na na bilioni 231, ambayo hayakufanyiwa ukokotoaji wa mrahaba wa serikali. Kufuatia ripoti hiyo, rais John Magufuli, mbali ya kuchukua hatua kadhaa, ikiwemo kumfuta kazi waziri wa nishati na madini Profesa Sospeter Mhongo, ameagiza vyombo vya ulinzi na usalama kuhakikisha vinashiriki ipasavyo katika ulinzi wa rasilimali za taifa. Sasa tani 15.5 za dhahabu ni maloli mawili na ka pointi karendrova kamoja yenye tani sabasaba. Sasa imajini roli mawili na ka land rover kamoja au ka volkswagen ambako kote ni dhahabu kamekaa pale. Profesa Abdul Karim Mruma, mwenyekiti wa kamati ya uchunguzi wa mchanga wa madini, alitoa mapendekezo kadhaa kwa serikali iendelee kusitisha usafirishaji wa mchanga wa madini yaani makinikia nje ya nchi mpaka pale mrabaha stahiki utakapolipwa serikalini kwa kutumia na kwa kuzingatia thamani halisi ya makilika hayo ikijumuisha militali zote ambazo nimezitaja hapo juu. Vioe ilizungumza na watendaji mbalimbali wa serikali juu ya sakata hilo la mchanga wa dhahabu, akiwemo mkurugenzi mkuu wa TAKUKURU Valentino Mlowola na mkuu wa majeshi Jenerali Venance Mabeyo. Kosa la jinai halina mipaka ya muda, unaweza ukatenda kosa la jinai leo usifiri kwamba ndio limekwisha. Hakuna ukomo wa muda kwenye kosa la jinai. Kwa hiyo kwenye kosa la jinai tutaendelea kufuatilia, tufanye uchunguzi na kuchukua hatua za kisheria. Kila Mtanzania lazima aone hilo kwamba Mheshimiwa Rais anaipenda nchi yake na angependa kila mwananchi anufaike na rasilimali za taifa hili. Viongozi wa dini pia walizungumzia ripoti hiyo ya mchanga wa madini akiwemo Askofu Alex Malasusa wa KKKT na mufti wa Tanzania Sheikh Abubakar Zuber. tumesikia habari za wanyama jinsi wanavyouawa tumesikia habari ya uh, vitu vingi ambavyo havijasimamiwa sawa sawa, rasilimali zetu ndani ya bahari, samaki na mambo mengine mengi, na sasa na madini. Rais John Magufuli aliteua rasmi kamati maalumu mbili zitakazokuwa na kazi ya kulichunguza suala la usafirishaji wa mchanga wa madini nje ya nchi pamoja na mikataba yake, baada ya kuwepo tuhuma muda mrefu ya hasara nchi inayopata kutokana na mikataba ya uchimbaji wa madini yaliyopo Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Naendelea sasa kukusomea habari muhimu za dunia. Wanamgambo wa Kiislamu wenye itikadi kali hii leo wamemteka nyara kasisi mmoja wa kanisa la Katoliki nchini Ufilipino pamoja na watu wengine baada ya kuvamia hekalu moja katika mji ulio kusini wa Marawi. Askofu Mkuu Socrates Villegas, ambaye ndiye rais wa kongamano la makasisi wa Katoliki nchini Ufilipino, amesema mateka hao ni pamoja na waumini kumi na wafanyakazi watatu wa kanisa. Amesema kuwa wanamgambo hao walitoa makataa kuitaka serikali iondoe vikosi vyake kutoka eneo hilo. Matangazo haya yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na habari za waandishi wetu, siku chache tu baada ya tume ya kitaifa ya haki za binadamu nchini Kenya kuikabidhi mahakama ya juu nchini humo stakabadhi za kutaka ushauri kuhusu wanasiasa wasiofikia viwango vya maadili kudhibitiwa kugombea uchaguzi mkuu, leo shirika la Transparency International kwa kushirikiana na mashirika mengine ya kutetea haki za binadamu imeikabidhi tume ya uchaguzi nchini humo IEBC orodha ya wanasiasa ishirini ambao hawatimizi viwango vya uadilifu. Mwandishi wetu Kennedy Wandera anayo taarifa kamili kutoka Nairobi siku sabini na tano kabla ya kipenga cha uchaguzi mkuu kupulizwa joto la kisiasa limeanza kudhihirika waziwazi, huku wanasiasa wa mirengo tofauti tofauti wakiendelea kunadi sera zao kutafuta uungwaji mkono katika kinyang'anyiro hicho. Miongoni mwa hawa ishirini ni Evans Kidero, gavana wa Nairobi anayetuhumiwa kumpa hongo aliyekuwa jaji Philip Tunoi kima cha shilingi milioni 200 kufanya uamuzi unaompendelea. Gavana wa kaunti ya ya Mombasa Al Hasani Joho kwa madai ya kugushi vyeti, kutokana na ripoti ya tume ya maadili na kupambana na ufisadi. Gavana wa Machakos Alfred Mutua ambaye anatuhumiwa kujihusisha na ununuzi wa magari 16 aina ya Subaru yenye kima cha shilingi milioni 143.7, kwa mujibu wa ripoti ya mwaka 2014/15 ya mkaguzi mkuu wa serikali. Seneta Mike Mbuvi Sonko kwa madai ya kuvuruga vikao vya bunge la Seneti pamoja na kushinikiza kupewa zabuni kampuni ya Kenya Pipeline na kufaidi shilingi bilioni 1.3. Moses Kuria, kwa tuhuma za uchochezi kupitia matamshi ya chuki; aliyekuwa waziri wa mipango na ugatuzi Anne Waiguru anayehusishwa na sakata ya NYS ambako takriban shilingi bilioni 1.2 zinaripotiwa kufujwa. Wengine waliotajwa katika ripoti hii ni mbunge wa Nandi Hills Alfred Keter, Ferdinand Waititu mbunge wa Kebete, Cyprian Awiti gavana Homabay, Kenneth Lusaka gavana wa Bungoma, Mwangi wa Iria gavana wa Muranga, miongoni mwa wengine. Mkurugenzi mtendaji wa shirika laan Samuel Kimeu anaieleza Idhaa ya Sauti ya Amerika kwa ishirini, hawa wameorodheshwa katika ripoti za taasisi mbalimbali na hivyo basi hawafai kamwe kugombea nyadhifa za uongozi. Hiyo orodha si, si utafiti wetu wa kimsingi. Hii orodha inatokana na ripoti za taasisi mbalimbali ambazo kisheria na kikatiba zina mamlaka ya kuweza kuchunguza mambo ya maadili, mambo ya, ya national cohesion, mambo ya, ya jinai na mambo kama hayo. Kwa hivyo utaona kwamba tumeangalia ripoti kutoka kwa Ethics and Corruption Commission, tumechunguza ripoti kutoka kwa General na pia ripoti kutoka kwa kesi ambazo ziko kwenye mahakama. Wananchi wanaeleza kuwa huenda huu ukawa tu ni mchezo wa paka na panya kuwapumbaza, wote watasimama kiti iliyoko tiale, innocent until proven guilty. Ukiangalia 2013, viongozi wanaotuongoza katika serikali hili walikuwa na hatia kubwa sana kuliko wote kumchapa mtu kofi na kumuua mtu gani mbaya? Shida yote ni jamii ya Wakenya ni wanafiki. Wakenya ndio wafisadi na ndio wanashurutisha viongozi wetu kuwa wafisadi. Muda mfupi baada ya kutangazwa kwa orodha ya wanyeji hawa, bunge la kitaifa limeidhinisha kwa kauli moja ripoti ya kamati ya uhasibu kwamba Anne Waiguru anafaa kufanyiwa uchunguzi zaidi kuhusu sakata ya NYS na kisha kuzuiliwa kugombea kiti cha ugavana katika kaunti ya Kirinyaga. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Asante Wandera. Kutoka huku, tunaelekea hadi Rwanda ambapo mmoja wa Afrika umesema serikali serikali za mataifa ya Afrika na ukiritimba katika kutoa hati na viza vinasababisha kudorora kwa kasi ya maendeleo ya bara hilo. Mwandishi wetu wa Kigali, Silvanus Karimera, anayo ripoti zaidi. Hakuna ushahidi wa wazi wa jinsi swala la kufunga mipaka na ukiritimba kuhusu kupata hati na viza kwa Afrika wenyewe katika nchi zao linavyoathiri, lakini maafisa wa ngazi za juu kutoka sekta zote barani Afrika wanataja hilo kama changamoto kubwa kwa upande wa uchumi, takwimu zimeonyesha kwamba nchi za Kiafrika zinafanya biashara baina yake katika kiwango cha asilimia 15 tu ikilinganishwa na asilimia sitini iliyopo kuhusu jinsi Afrika inavyoshirikiana na mataifa mengine ya ngambo. Lakini suala alilotaja kama kizingiti kikubwa ni jinsi inavyokuwa rahisi kwa wazungu kuitembelea nchi za Kiafrika, wakati Afrika wenyewe inakuwa vigumu kutoka nchi moja kwenda nyingine. Hasani Abdelawal Jibil ambaye ni pia ni mtumishi katika wizara ya mashauri ya kigeni ya Somalia anasema kwa nchi yake hali inakuwa vigumu zaidi kutokana na hali ya kiusalama inayoendelea nchini mwake. We normally like to move from one continent continent of... Somalia. Unakuta unafanya biashara na mataifa mengine ya Afrika, lakini kama unavyojua hali ya usalama mdogo katika nchi yetu inaleta vigumu kupata visa ya kuingia katika mataifa mengine, kwa sababu We face a security threat. Hata kama unapenda, most Somalis like to to to go outside or abroad for for education purposes health and for business issues. We normally face a great challenge when comes to the borders in Africa. Hii ikawa sababu ya Abel Yamotrosa, mkuu wa idara ya siasa katika Umoja wa Afrika, kutaja kuwa lazima nchi za Kiafrika zikubaliane kuliondoa hiliaiondoka ni kwamba itasaidia uuu wa kutoka nchi moja kwenda nyingine. Hili likifanyika litainua kiwango cha biashara na biashara kipanda, kutokana na maingiliano ya watu, ni lazima uchumi upande wa bara ya Afrika na tatu Uhuru huu ukiwepo, maana yake Waafrika watakuwa huru kusoma kwenye nchi yoyote wanayoipenda bila vizingiti, na hii ni kwa sababu asilimia sabini ya wakazi zaidi ya bilioni moja wa Afrika is, is you know, uh, uh, youth, youth. Wazungu na wageni wengine kutoka ng'ambo wamekuwa wakipokelewa barani ya Afrika kwa mikono miwili, huku Afrika wenyewe wakiteseka kwenye bara lao baadaye baada ya kikao hiki cha faragha wanatazamiwa kuandaa azimio la pamoja lenye mapendekezo kadhaa kuhusu namna ya kuondoa vizingiti hivyo mpaka sasa nchi ishirini kati nchi ya nchi 54 za bara la afrika ndizo zinarahisisha upatikanaji wa viza kwa afrika wenyewe silivano sekamera sauti amerika kigali Karibu msikilizaji, katika kipindi hiki cha afya, kipindi ambacho kinakujia kila siku ya Jumatano kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Mary Mgawe na leo tunaangazia kuhusu ugonjwa wa fistula, jinsi unavyo waathiri wa, wa kinamama, hasa ukiangalia kwamba hapo jana ndio ulikuwa maadhimisho makuu ya siku ya fistula duniani. Na katika studio zetu hivi leo tunaungana na Daktari Weston Kisa kutoka kule Kenya. Sawa, labda tu kwa kuanza kuelimisha wasikilizaji wetu, daktari, utueleze nini maana ya fistula? Fistula inamaanisha kwamba, uh, kuna tundu yenye haitakani kuwa hapo kati ya njia ya mkojo na njia ya usasi ya mama, nasa zingine inaweza kuwa kati ya njia ya choo haja kubwa na njia ya usasi ya mama. Sasa ikiwa kama hiyo tundu iko hapo kwa mama hawezi kuzuilia mkojo. Mkojo anafucha kila wakati, kitanda kinaloa, ananuka vibaya, pozake hawezi kuwa safi, watu hawezi kuwa karibu na yeye, ile ingeshirikiana nao, ile inatakana kila wakati. Tundu hili unalolizungumzia limetambulika kama ni ugonjwa, taarifa za kimataifa zinaonekana kwamba fistula ni ugonjwa. Na je, ugonjwa huu unatokana na nini? kwa wanawake mara nyingi mingi hapa kwetu, ha inasasabishwa na mama saziri, wanajifungua wanapata, kuna shida, mtoto hawezi pita kwa njia ya uzazi zile inatakana. Sasa ni kama anakuja kushikwa hapo ndani, na kama saziri ameshikwa mtoto apiti vizuri, asipofanyiwa upasuaji wa kabla, harura dharura inakuwa shida, alafu damu inakuja inaharibika kati ya mtoto kichwa ya mtoto na njia ya mama, na mara mingi hapo, kuna infreji ya mkojo naitwa iretra kwa kimombo, na mfuko ya mkojo the bladder, na saa zingine hata njia ya choo rectum zinashikwa hapo, na kama hakuna damu kupita, basi hizo sehemu zinakufa. Mm -hmm. Ya kufa zinapomoka apomoka. mm -hmm. Zinaacha tundu au shimo hapo, mama anapatikana nayo shida. Na fistula hii inayopatikana kwa mwanamke wakati wa kujifungua, je, tufafanulie kidogo, ni kwa wanawake wote, ama wanawake ambao pengine wana ugonjwa fulani, ama ni wanawake ambao wanakuwa na umri mdogo, ama waliopitia mambo fulani? Kwa nini inapatikana wakati wa kujifungua? Kwa sababu labda mtoto amekucha kwa njia yenye siyo kawaida Mm -hmm. Tuseme e, kuna position ame, mtoto ameingia yenye haiko kawaida. Sasa ina, inafanya mtoto hawezi pita vizuri kwa njia ya mama, na inaweza patikana kwa mama hata yule mwenye ameshajifungua e, mara mingi, kwa sababu mtoto anaweza pinduka kidogo, na akishapinduka sasa anakuwa na shida kwa sababu sasa kawaida vile inatakana, vile Mungu alimuumba. Sasa inashikwa hapo katikati, halafu au sa zingine mkoji mtoto amekuja na miguu e, inaweza kusababisha pia, kwa sababu kichwa itashikwa hapo ndani, na kama hakuna njia ya dharura yenye inaweza kus, kus, kus, kusaidia mama huyo, mama basi atapata amepatikana na shida ya fistula, hata mtoto yake anaweza kufa au mwenyewe akatakufe ndio, naona mara mingi huwa tunasema ukiona mama mmoja amekufa zasira alikuwa anajifungua, e, kati ya ishirini au thelathini pia wamepata shida ya sio, e, yenye kuua yeye, lakini yenye imeharibu njia yao ya uzazi na kwa upande na kwa upande daktari wa maeneo ambao kuna wamama wengi walioathirika katika masuala ya kingono, unyanyasaji wa kijinsia e, tuna- tunaona kwamba wamama wengi wamekumbwa na huu ugonjwa wa fistula. Sababu zake ni nini? Mara nyingi wale watu wanafanyua nafikiri wanamaanisha FGM, ndio FGM au upakaji. E, upakaji kama rep. mara nyingi rep haiwezi kusababisha fistula vile inakaa direct, ijapokuwa mm -hmm. kama mtu mzima analala na mtoto mchanga mm hiyo -hmm. Itararua njia yake ya uzazi yote, na rep ingine iko, watu wanapaka wana watu, alafu baadaye kupaka wanaingiza kisu visu au e, punduki ya, alafu hiyo pia inakatakata mama hapo kwa njia ya uzazi, alafu inaharibu mm -hmm. na m, a, FGM, pia iko na shida lakini FGM haikuange na uh, na kusasapisha fistula, ijapokuwa huyo inashika haishiki mfupa, inashika tu nyama hapo kwa njia ya uzazi ya mama, mara mingi hizo ndio huwa zinararuka nar. Shukrani sana, nakushukuru msikilizaji kwa kuwa nasi leo katika kipindi chetu cha afya, tulikuwa na Dr Weston Kisa kutoka kule Kenya. Asante sana daktari kuwa nasi siku ya leo, karibu. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais Donald Trump wa Marekani amesema yuko tayari kabisa kufanya lolote yawezalo kutafuta amani duniani. Polisi nchini Uingereza wamesema kwamba ni dhahiri aliyetekeleza shambulizi la bomu la kujitoa mhanga mjini Manchester akufanya kufanya hivyo peke yake. Asante uh, sana BMJ Muhiridhi, na hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kuinarasi hapo kesho jioni kama kawaida 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, moja nusu siku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, jina langu ni Sunday Shomari na wambia ni wote, usiku mwema na kwa herini kutoka Washington DC. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika, no ya Amerika inayoelezea maoni na sera za serikali ya Amerika. Kuna matumaini mapya kwa utaratibu wa amani nchini Somalia, amesema waziri wa ulinzi wa marekani Jim Mattis kufuatia mkutano wa karibuni uliofadhiliwa na Uingereza kuhusu Somalia uliofanyika mjini London. Waziri Mattis amewaambia wanahabari kwamba alikuwa na mkutano uliokuwa na manufaa na rais wa Somalia Mohamed Abdullah Mohamed. Marekani amesema ina jukumu nchini somalia na kulisaidia taifa hilo kulishinda kundi hatari la kigaidi la Al-Shabab. Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya waliungana na mataifa ya Kiarabu, Afrika na Ulaya kujadili njia ya kusonga mbele. Mattis amesema Somalia ina programu za uchumi na serikali ili kusimama yenyewe na kwamba msaada wa kimataifa ni muhimu sana kwa utaratibu huu. Kwa hiyo tunafanya kazi jinsi ya kuangalia hali ya baadaye na mataifa yatakuwa na nia gani ya dhati ili kuwepo kwa muundo sahihi. Matis amesema inajumuisha upande wa usalama wote, kuendelea kukomaa kwa vikosi vya usalama katika ulinzi dhidi ya Al-Shabab, lakini pia inajumuisha programu ya maridhiano ambayo imebuniwa kuwaingiza waliokaa kando na walio katikati ya barabara mbali na Al-Shabab. Haya yatafanyika kwa vizuri kabisa Mfumo wa jumla kwa hali nchini Somalia ni ule ambao una fursa ya kufanikiwa, Matis amesema. Kwa hakika kuna mtizamo wa kupata matumaini mapya kulingana na uchaguzi ulivyoonekana kuleta kiongozi mzuri katika misingi ya kuelewa kuhusu haja kwa usalama kwa majeshi, lakini pia juhudi za kiuchumi, na kwa hakika maridhiano yataadhimisha njia ya kusonga mbele, amesema. Matis ameipongeza tume ya ulinzi wa amani ya Umoja wa Afrika nchini Somalia, akisema wanajeshi wa tume hiyo ya Umoja wa Afrika nchini Somalia wamefanya kazi nzuri katika kipindi kigumu kwa miaka kadhaa. AMISOM na wanajeshi wa Somalia wamepambana dhidi ya adui hatari ambaye ameapa kuwa na ushirikiano na al Qaida, amesema waziri Matis. Ni adui ambaye ni vyema wapambane naye na watu lazima walindwe. Marekani na nia ya dhati kutoa mchango wake. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, ya, ya, ya Amerika iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Amerika.