Moja kwa moja kutoka Washington DC, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa studio 15, na hivi muda mfupi ujao utakuletea kwa undani, lakini kwa sasa nakusomea habari muhimu za dunia kutoka chumba chetu cha habari. Jina langu BMJ Mridhi. Rais Donald Trump wa Marekani amesema kwamba yuko tayari kabisa kufanya lolote yawezalo kutafuta amani duniani kufuatia mkutano wa dakika 30 aliofanya na kiongozi mkuu wa kanisa la Katoliki Papa Francis mjini Vatican. Katika ujumbe aliotuma kupitia mtandao wa Twitter, Trump ameuita mkutano wake na Papa Francis kuwa na nina mnukuu, heshima ya kipekee maishani mwangu, mwisho wa kunukuu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema kuwa suala la mkataba wa Paris kuhusu hali ya hewa lilizungumziwa wakati Trump alipokutana na afisa mwandamizi mjini Vatican. tilerson amewaambia waandishi wa habari kwamba uh, bado Trump analifikiria suala hilo na kwamba atafanya uamuzi wake atakaporejea kutoka ziara anayoifanya sasa hivi ambayo imempeleka Mashariki ya Kati na Ulaya. Trump na Papa Francis walikutana hii leo kwa mara ya kwanza kabisa na kusalimiana kwa mikono huku Papa Francis akionekana mwenye mawazo naye Rais Trump akitabasamu akitaba. Trump alimwambia mwenyeji wake kwamba ni heshima kubwa kukutana naye wakati viongozi hao wakiketi katika e, afisi binafsi ya Papa Francis. Mkutano mwingine mfupi ulifuata, ambapo Francis alikutana na ujumbe wa Rais Trump. Viongozi hao walibadilishana zawadi wakati wa mkutano huo huo, huku Trump akimpa kitabu cha Martin Luther King, naye Papa Francis akimpa mgeni wake medali ambayo imetengenezwa na msanii kutoka mji wa Roma na kusema kwamba ni ishara ya amani. E, polisi nchini Uingereza wamesema kwamba ni dhahiri kuwa aliyetekeleza shambulizi la bomu la kujitoa mhanga mjini Manchester siku ya Jumatatu hakutekeleza kitendo hicho akiwa peke yake. Mkuu wa polisi mjini Manchester, Ian Hopkins, amekiambia kikao cha waandishi wa habari kwamba ni wazi kuwa uchunguzi unaofanywa kwa sasa unalenga mtandao wa uhalifu. Hopkins amesema kuwa maafisa wake wamewakamata watu wanne na bado wanaendelea kufanya msako katika mji wote. Hata hivyo, hakuthibitisha iwapo Uh, wamemkamata mtengenezaji wa bomu hilo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington uh, kupitia redio zetu shirika na vilevile redio yetu ya 107.5 FM nchini, nchini Kenya katika mji wa Nairobi na vitongoji vyake. Kwingineko wanamgambo wa Islamic State wamedai kuhusika katika shambulizi la bomu la kujitoa mhanga lililotokea jana Jumanne na kuua watu watano ikiwa ni pamoja na mlipuaji mwenyewe na kujeruhi wengine 18 katika uh, jimbo lililojitenga la Puntland eh, nchini Somalia. Taarifa iliyotolewa na kundi hilo kupitia shirika la habari la AMAC News Agency imesema kwamba mlipuaji huyo alitekeleza operesheni ya, ya kishujaa kwa kujilipua hii ni mara ya kwanza kwa islamic state kudai kufanya shambulizi la bomu la kujitoa mhanga nchini somalia ambako limekuwa likiendesha operesheni zake tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tano kwa mujibu wa polisi shambulio hilo lililenga maafisa waliokuwa kwenye kituo cha kukagua magari katika makutano ya barabara yenye shughuli nyingi mjini Bosaso, katika jimbo hilo lililojitenga la Puntland. Na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema karibu watoto laki nne wana hatari ya kukumbwa na utapia mlo katika eneo la Kasai katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari. Muda mfupi ujao utakuwa na mwenzangu Idi Ligongo ambaye tayari ameingia hapa studio kukuletea kipindi cha kwa undani. Mimi naondoka kwa sasa na kutakia kila laheri na usiku mwema. Kutoka Washington, BMJ Muridhi jina langu. Karibu msikilizaji na mtazamaji wa Kwa Undani, popote pale ulipo. Ni siku nyingine tena tunapokualika katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo huangalia habari mbalimbali mbali kwa undani zaidi. Mimi naitwa Idi Ligongo na hii leo tutaangalia ripoti ya kamati maalum iliyoundwa nchini Tanzania kuchunguza kiwango cha madini katika mchanga ambao husafirishwa nje ya nchi ya Tanzania na makampuni ya madini vilevile, tutaangalia e, hali ya wagombea binafsi nchini Kenya, ambapo moja kwa moja tutajiunga na wenzetu waliopo mjini Mombasa, Libara Dede na Amina Chombo. Karibu sana Nam, karibu katika sehemu hii ya kwanza ya kwa undani, ambapo tunaangalia sakata la mchanga wenye madini. Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli mnamo Machi 29 mwaka huu wa 2017 aliteua kamati ya wataalamu nane e, kuchunguza kubaini kiwango cha madini kilichomo katika makontena yenye mchanga wa madini yaliyokuwa ya yakishikiliwa katika bandari ya Tanzania na sehemu nyingine mbalimbali za nchini humo, na vilevile alipiga marufuku usafirishwaji wa mchanga huo mpaka pale serikali yake itakayofanya tathmini kuweza kuelewa kiwango cha madini ambacho kinapatikana ndani ya madini hayo, na hapo mwanzo ya ambapo makampuni hayo yalibainisha kwamba mchanga huo huwa na kiwango kidogo cha madini ya dhahabu, madini ya shaba na madini ya fedha. Akateua e, kamati ya wajumbe wa nane ikiongozwa na Profesa Abdurrahman Hamisi Mruma, jambo ambalo lilizua e, tafurani kidogo katika nchi hiyo ya Tanzania, hasa kwa baadhi ya watu kueleza kwamba kufanya hivyo ni ku Uh, kuipa hasara nchi ya Tanzania eh, hasa kwa makampuni ya uchimbaji madini kushindwa kupata faida ambayo imekuwa ikipata kutokana na mchanga huo kusafirishwa nje ya nchi. Lakini sakata hili limeanza muda mrefu zaidi, na ili kuweza kujua kupata si historia ya sakata hili, nimeongea na Majidi Mjengo, mwanahabari na mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Tanzania. Majidi, hebu tueleze hii hali imeanzaanza vipi? Elfu moja mia tisa na kistigu na nane na buka alikuwa hapa majari naye alikuwa akianza kufanyika, lakini elfu mbili na mbili ndiyo likinga hiyo sheria ya kuruhusu wenye makampuni kusafirisha mchanga huo nje ya nchi kwa ajili ya kufanya hizo taratibu ambazo haidai kwamba hata hakuna vifaa za kuweza kufanya kitu ambacho uko nje wanaweza kukifanya, lakini tunaona kwamba si ya mashaka hata wakati huo lakini kwa kutumia bunge sheria hiyo iliweza kupitishwa, na tukumbuke kwamba makampuni haya makubwa yana uwezo mkubwa wa kifedha, yana uwezo mkubwa wa kushawishi, kwa maana ya kuwafanya watu waone katika mtazamo wao ambao wanataka, wanatumia pia midia batimbaya baadhi ya wanahabari pia wanakuta tu, ama kwa kukata wenyewe au kwa kujikita tu kwa kutupa pesa, au bila kutambua wakipigia debe kitu ambacho wapigii. Mi nadhani matokeo haya ya tume yanatupa yametuamsha wa Tanzania, na kwa kweli inaonyesha ni kwa namna gani kwa miaka mingi jambo hilo limekuwa likitupelekea kupata hasara kubwa, lakini pia linatuambia jambo, linatufungua macho kuona kwamba ni maeneo gani mengine ambayo ni kataza ya namna hii imekuwa na madhara zaidi kwa nchi kuliko faida na sakata hili la mchanga limekuwa likizua e, sokomoko kubwa hasa katika serikali zote ambazo ziliwahi kupita toka mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane. Wakati huo serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ikiongozwa na Rais e, Benjamin Mkapa, na baadaye akaja Rais Jakaya Mrisho Kikwete, ambaye serikali yake vile, vilevile hasa wapinzani walikuwa wakieleza kwa kina kutaka kujua kile ambacho kina safirishwa katika mchanga huo kwa kipindi chote hicho. Uh, makampuni hayo yamekuwa yakidai kwamba kiwango ambacho kinapatikana katika mchanga ni kiwango kidogo sana ambacho cha dhahabu ambacho, uh, kimekuwa hakiwezekani kutolewa ndani ya Tanzania kwa kukosekana teknolojia ya kufanya hilo lakini hii leo katika kuwasilisha ripoti ambayo ilisomwa na Profesa Abdurrahman Hamis Mruma, aliyekuwa kiongozi wa timu hiyo ya wataalam nane kubaini kile ambacho kimo ndani ya mchango huo ambao umekuwa ukisafirishwa nje ya nchi kimebainisha kwamba ni kiwango kikubwa cha dhahabu kimekuwa kikisafirishwa tofauti na kiwango ambacho makampuni hayo yamekuwa yakieleza ya kusafirisha nje ya nchi. Hali kadhalika kiwango hicho pia kipo katika eh, madini ya shaba na madini ya fedha, lakini kubwa zaidi yaliweza kupatikana madini mengine tofauti kabisa ambayo katika mikataba ya serikali ya Tanzania na makampuni hayo haikuainishwa kuwemo ndani ya michanga hiyo. Huyu hapa ni Profesa Abdurrahman Mruma akielezea tu baadhi ya madini ambayo yanapatikana ndani ya mchanga huo. Kamati imebaini vile vile kuwepo kwa madini mkakati strategic metals, ambazo kwa sasa hivi yanahitajika sana duniani na yana thamani kubwa, sambamba na dhahabu. Dhahabu yanalinganishwa linganishwa na dhahabu, thamani yake Madini hayo ni iridium, rodium, itebium, berilium, tantalum na lithium. Wataalamu madini wanayajua ya madini vizuri tu na mengi kwenye taaluma ya jiolojia za hydrothermal ambazo hizo zinazotengeneza o yanapasa uupa. Sasa iridium yenyewe walipatikana jumla ya kilo sita nukta nne kilogramu na kiasi cha juu kwenye konteina moja lenye tani ishirini ni kilogramu 13.75. Sasa kwa makontena 2277 iliyopo pale, ina maana kwamba kuna wastani wa iridium wa kilo 1773 ambazo thamani yake ni sawa na bilioni 108, na kwa kiwango cha wastani au kilogramu 3808 na kwa kiwango cha juu sawa na bilioni Kiwango cha juu kilichopatikana. Hivyo, thamani ya iridi kwenye makontena 277 iliopo bandarini, ni kati ya bilioni 108 hadi bilioni 231. Haya haya iliv kwenye utoaji. Naam, lakini sakata hili lili mfanya um, Rais John Pombe Magufuli mara tu baada ya ku E, kamilisha kusikiliza e, ripoti ya wataalamu hao, aliomba kupata udhuru wa dakika tano kuweza kuzungumza na kutafakari akiwa pamoja na Makamu wa Rais wa Tanzania Samia Suluhu, halikadhalika na Waziri Mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa na wa viongozi wengine wa serikali ya Tanzania juu ya kile ambacho uamuzi wanapaswa kufanya kuhakikisha kwamba wanatekeleza yale ambayo maadhimio yaliyowasilishwa na kamati hiyo ambayo ilifanya uchunguzi. Lakini kikubwa zaidi, rais John Pombe Magufuli alizungumzia kwa kiwango gani e, kwa makontena hayo machache tu ambayo yalikuwa yameshikiliwa yamekuwa yanakosesha serikali ya Tanzania fedha nyingi sana kwa haraka haraka nilikuwa naangalia hapa dhahabu ambazo zilikuwa zinapatikana katani ni mia sita sabini na moja hadi gramu elfu mbili na mia saba sabini na tano grams katani ambazo amount yake ya ya uzito ni kutoka tani 7.8 hadi tani 13.16 kwa makontena 277 kwa hiyo katika makontena yaliyoko pale kuna tani kati ya tani saba point nane hadi tani kumi na tatu point kumi na sita na ukichukua ile ya tani 23.1 ya uzito wa container ukaacha kuchukua ule uzito wa tani ishirini wa container maana yake kuna tani kumi na tano point tano za dhahabu pale. Sasa tani kumi na tano point tano za dhahabu ni maloli mawili na ka pointi karendrove kamoja yenye tani saba saba. Sasa imajini lori mawili na karendrove kamoja au ka Volkswagen ambako kote ni dhahabu kamekaa pale. Maloli mawili ya tani saba yanaleta tani kumi na nne, tunabakiwa na tani moja pointi tano, labda pikup umezipaki pale zote ni dhahabu katika lugha ya kawaida na hiyo ni kwa makonteina mia mbili sabini na saba lakini wapo wa Tanzania ambao tuliwapa huo wajibu wa kusimamia hawajali na hiki ndicho kinauma sana katika takwimu za TMA na ndiyo maana siku ile nilimfukuza mara moja yule katibu mkuu wa Wizara ya Nishati na Madini alipokuwa akihojiwa na waheshimiwa wabunge kwamba kuna uzito kiasi gani cha dhahabu anazungumza uzito wa dhahabu hapa ni 0.02 gramu. Ninampenda sana Profesa Muhongo, lakini pia ni rafiki yangu, lakini kwenye hili ajifikirie ajiasesi, na bila kuchelewa, nilitaka aachie madaraka. Nam, sakata hilo bado halijakamilika kwa sababu kuna kamati ya pili ambayo inachunguza suala hili. Basi tukirejea, tutakuwa katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani na moja kwa moja najiunga na wenzangu Libert Adede na Amina Chombo kutoka Mombasa, ambapo wanazungumzia wagombea binafsi nchini Kenya katika uchaguzi ujao. Shukran sana Studio 15 Washington. Hii ni Studio 15 Afrika, ambapo tunakuletea awamu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani ndani ya studio si mwingine bali mimi ni Liberty ya Dede, nikiwa na mwenzangu Amina Chombo. Hivi leo tutakuwa tunaangazia wagombea huru nchini Kenya kulingana na takwimu za awali zilizotolewa na Tume ya Uchaguzi na Mipaka nchini Kenya, taifa hili katika uchaguzi mkuu ambao unatarajiwa kuandaliwa mwezi wa nane, tarehe nane, haswa mwaka huu elfu mbili kumi na saba, kutakuwa na wagombea elfu tatu mia saba hamsini na wawili ambao watakuwa wanawania kama wagombea huru. Ni swala ambalo limeibua mjadala mkubwa kubwa sana nchini Kenya. Mwenzangu Amina, tuangazie katika nafasi hizi zimegawanyika vipi? Bila shaka utakuwa ni uchaguzi wa kihistoria humu nchini Kenya mwaka huu 2017, uh, na kwa sababu japo katiba mwaka 2013 ilikuwa na takriban labda miaka mitatu ile katiba ambayo tunaitumia mwaka 2010 na kumi. Na walikuwa na uwezo kusimama kama wagombea huru, lakini hili ambalo linaonekana mwaka huu limeonekana kama ni kioja kiasi, kwa sababu ni wengi kama ulivyosema, tarehe nane mwezi wa nane mwaka 2017, yani mwaka huu tutakuwa tunafanya uchaguzi na madebe yetu huwa ni sita katika uchaguzi. Kwa hivyo, katika debe la wagombea wale wa urais ambao wanasimama kama wagombea huru litakuwa na wagombea kumi na mmoja urais. Katika lile debe la magavana, eh, magavana sitini na tatu nchini Kenya watakwenda kusimama kama wagombea huru takuwa na wabunge wa taifa, yani, Member of Parliament, ambao ni mia sita na tano na waliotia fora zaidi ambao watakuwa ni wengi mm -hmm, ni wale wabunge katika mabunge ya counties yani, county assembly ambao maarufu tunajua kama MCAs. Kwa hivyo hao ndio ambao watakwenda kugombania kama wagombea huru. Naam, ni idadi kubwa zaidi, ambayo ni idadi haijashuhudiwa katika historia ya uchaguzi nchini Kenya, na imewacha watu wengi wadadisi wa masuala ya kisiasa na watu wengi kuweza kuangazia swala hili. Labda Amina, waje tuangazie, je, nafasi hii inatambulika kikatiba chini ya katiba ya Kenya hasa so sana, tukiangazia katiba mpya ama katiba ya sasa mwaka 2010 inasema nini? kuhusiana na mgombea huru, katiba yetu ya Kenya imeweza kumtambua mgombea huru, na ili uwe mgombea huru, wanasema mtu yoyote anaweza kusimama pale ikiwa yeye si mwanachama wa chama cha kisiasa, na pia asiwe mwanachama wa hicho chama cha kisiasa miezi mitatu kabla tarehe ya uchaguzi mkuu. Hii ni licha ya kuwa kwamba ameweza kuhitimu vipengee vingine vya kuwa kiongozi, kwamba na, yeye ni, ni raia Mkenya, wa taifa uh -huh. Ana kitambulisho, amesajiliwa kama mpiga kura, uh -huh. Na pia amehitimisha kiwango cha elimu kinachohitajika na pia labda umri unaohitajika kwa kulingana na kiti anachowania, sio? Naam. Na katika hili ni kwamba, ili kuliweka wazi, wamesema kwamba miezi mitatu kabla ile tarehe ya uchaguzi sasa. Ndiposa unaona kwamba kufikia tarehe nane mwezi huu wa tano walikuwa wamefunga nafasi za watu kuenda kama wagombea huru na sasa kwamba wameweza kutimiza vipengee hivyo kwamba katiba inawatambua. mm -hmm. Labda kuna kipengee kingine ambacho kinawahitaji wanahitajika kuwa wao kama wagombea huru wanahitaji kufikia ma, ma, matakiwa gani, ama watakuwa ni vipengee gani ambavyo lazima watimize kabla ya kuruhusiwa kuweza kugombea kiti chochote kile. nam tunaona kama jana wakati ambapo kulikuwa kuna mikutano ya tume hii ya uchaguzi na mipaka nchini IEBC ambayo ndiyo itakosimamia uchaguzi mkuu na wenye majukumu hayo waliweza kuzungumzia swala so zima, kwamba ikiwa wewe unagombea kiti cha urais kama mgombea huru, itabidi uwe na saini elfu mbili za Wakenya ambapo hizi saini elfu mbili ndio watakuwa kama wao wamekuteua wewe kusimama. Wamekuidhinisha. Wamekuidhinisha. Na ili kwa sababu yule ambaye amesimama na chama aliidhinishwa na chama, lakini atahitajika kuwa nazo katika takriban ta, ta kaunti nyingi zaidi nchini kaunti, si moja pekee. si kaunti moja huwa uh, tuko na kaunti 47 mm -hmm. kwa hivyo inapaswa zile sign ziwe na watu ambao wametoka takriban kaunti 24 24. hii ikiwa itafikia ni kwamba ni elfu mbili mbili katika ka, takriban kaunti 20 sio hiyo inafikisha idadi ya saini kufikia eh, elfu arobaini na nane sio, na, na wale ambao utakuwa wamesign ume wawe ni wapiga kura wawe ni Wakenya waliofika miaka kumi na minane na zaidi, na pia wawe wako na kadi za kura. Tukija katika yule memba of County assembly ambaye yeye ni mbunge katika bunge la kaunti no. uh, wanaangalia maswala ya ugatuzi huku chini, wao nao huwa wanatekana wawe na saini mia tano. Kwa hivyo katika uh, wodi yako unahakikisha kwamba kuna saini zimetoka katika zile polling stations, uh, katika ile wodi ili kuhakikisha kwamba hawa watu wamekutambua na ili IBC wajue kweli wewe ni mkaazi katika ile ward. Hayo ni baadhi tu ya matakwa ambayo hawa wagombea huru wanahitajika kuwa nayo, lakini wache tuangazie ni kwa nini ikatokea idadi kubwa zaidi ya hawa wagombea huru. Maanake idadi hii ni kubwa sana, inatamausha nani, ni kama idadi kubwa zaidi ya wale wagombea ambao tayari wako na vyama vyao vya, vya kisiasa. Ni nini ambapo ilisababisha eh, kutokea kwa hili kuna mengi ambayo yaweza kusababisha, na ukiangalia kama yale ambayo tumekuwa tukishuhudia humu nchini Kenya, wajua, kuna kuna wagombea ambao waliona wazi kwamba mimi siwezi kuondolewa. Mfano, yule bwana ambaye ni wa kule Nakuru, alikuwa yeye alikuwa mkuu wa kamanda wa polisi, Kinuthia Mbugua kutoka Nakuru, alikuwa gavana, hakuamini akajipata me ame ameondolewa katika kiti naam. Kuna kuna mbunge wa Finyula ambaye alikuwa sasa anataka kuwa eh, gavana naam. Paul Otoma ye pia vilevile alipopigania na yule bwana wa Busia akajipata kwamba ameweza kubwagwa na Sospita Ojamong. Kwa hivyo hayo ni kati ya yale majina makubwa makubwa akiwemo kina Kabogo yeah, wa, wa Kiambu kutoka kaunti ya Kiambu naam. <laughs> Sasa kati ya zile sababu ambazo wanataja wanasema kwamba kulikuwa na maone. Nevo. Katika kura za mchujo mchujo, vyama vya kisiasa havikufanya vile vilivyohitajika. Nimeweza kuzungumza na bwana Samirua ambaye yeye ni spika wa bunge la kaunti ya Kwale, na anataka ugavana aliweza kubwagwa na sasa anasema ye anaenda kama mgombea uh, huru katika uchaguzi ujao, badala ya kuendelea kupigana na chama kutafuta haki: niangalie hii nini uh, option ya pili ambayo ni kusimama kama mgombea huru Nikazungumza na viongozi wa chama nikawaambia, kama mimi sitapata haki yangu kule, kwa sababu mimi maono yangu ilikuwa ni kusimamia kama gavana wa Kwale. Maono yangu ilikuwa sio kutafuta tikiti ya chama, ilikuwa ni kusimamia kiti cha ugavana, ili tuweze kubadilisha Kwale kaunti. Kwa hivyo kama chama hakitanipa nafasi hiyo, basi mimi niko tayari kuenda kama mgombea huru. Umemsikia Samirua, vile amesema yeye, wasema kwamba hamuungi mkono rais yoyote licha ya kwamba alikuwa ODM, lakini anasema kwa sasa hawezi sema naunga Raila wala naunga Uhuru, wao wamfuate waji wamwombe kura <laughs> haya ha, hizo ni katika siasa za kwao no. Lakini pia kuna wengine ambao wanagombea viti hivi kwa sababu wao tangu mwanzo waliamua kwamba watakuwa ni wagombea huru, akiwemo kama huyu ambaye anagombea kiti cha ugavana katika kaunti ya Nairobi, bwana Miguna Miguna. Yeye aliweka wazi tangu mwanzo, aliweza kuweka wazi kwamba hatashirikiana hata, hata na chama chochote, na kwamba atakuwa mgombea huru katika uchaguzi ujao. Na wengine na wao pia, inasemekana kwamba wanagombea viti hivi vya kisiasa kwa sababu wanatafuta tu kuweza kujimarisha hadhi zao. <laughs> no. Labda mtu anaona ameweza kuweza kuit, kuhitimisha hili amefikia hili. Mm. nafikia sasa, akiongezea kwamba aliwaigombea kiti cha urais inaweza kuwa ni sawa, lakini pia kuna kiongozi hapa ambaye ametangaza nia yake ya kugombea kiti cha urais, anakuwa ni mgombea huru, bwana Joinyaga huyu, ameweza kushangaza wengi <laughs> kwa sababu kwanza, kumbuka alikuwa mshauri wa wa rais katika maswala haya ya uh, utangamano wa kimaeneo uh, na pia vilevile vile alikuwa waziri katika serikali zilizopita, amewahi kuwa balozi. Lakini wasema watakaokuja wote watakuja na manifesto za vyama. Hebu tumsikie: yale yote nimejionea, na sijapata nafasi ya kuwa president. Nimepata nafasi ya kuwa waziri, nimepata nafasi ya kuwa ambassador, nimepata nafasi ya kuwa head of parastatal. Hiyo nimepata, lakini nikiwa huko ndani nimeona kuna yale ambayo lazima sasa tuyaangalie na tufanyie wanjiko. Hiyo kazi ni kazi ya president. Hii ndio kazi sasa nataka Wakenya wanipatie, ili yale yote nimefanya, yale yote nimejionea kwa macho yangu, hata polisi zile tumetengeneza, ambazo sizioni ni kwa tukizifanya tuweze kuzifanya wakati huu nikiwa President of the Republic of Kenya. Najua NASA ni marafiki zangu, najua Jubili ni marafiki zangu. Leo NASA inataka kutoa Jubili, na wakifika huko wakiingia kwa serikali pia watafanya kazi kama Jubili, na Jubili ikifika huko ita, itafanya kazi vile NASA saa hii inafanya kupiga serikali. Wakati umefika, time has come, tutafute new formula formula mpya ya kuleta Wakenya tuwe kitu kimoja, Wakenya ambao wame hawataki kusikia mambo ya Jubilee, hawataki kusikia mambo ya NASA. Hata wamesema wengi wao wamesema hawata vote. Tafadhali, kujeni tuingie hii pasi mpya ambayo tumetengeneza ya independent, na Nyaga anaimani kwamba wakenya wamechoka na vyama vya kisiasa. Anasema kwamba kwa sasa anaona wakenya wengi wataweza kuchagua wale ambao wanaingia kama wagombea huru. Adede, unaliangalia vipi hili kwa sababu limeonekana ni swala ambalo ni tata. Tayari tulimwona kiongozi wa upinzani ama mgombea urais kwa tiketi ya NASA, Raila Odinga akisema katu hawatawaunga mkono wagombea huru na pia tuka Waona wameunda kokasi yao. Yani wameunda muungano wao hawaindipenda. Je, kuna hatari yoyote katika bunge la kumi na mbili? Wadadisi wanaangazia. Majuma mawili tu yaliyopita, spika wa bunge la kitaifa Bwana Justin Mturi aliulizwa itakuwaje ikiwa hawa wabunge huru watapatikana ama wagombea huru watapatikana wako wengi sana katika bunge la kitaifa. Akasema ni jambo ambalo linajaribu kujadiliwa ili kwamba kubuniwe mfumo ambao utaweza kuleta usawa katika bunge la kitaifa. Na pia imeanza kuleta mvutano katika vyama vya kisiasa, huku upande wa upinzi nzani chini ya NASA, muungano wa NASA ukiwa hautaki kuwatambua hawa wagombea huru na kuwakataa kabisa, kinara wao Raila Odinga akisema wasichaguliwe. Huku katika upande wa pili, upande wa rais Uhuru Kenyatta, wamewakubali na kuwakaribisha wote. Sasa imekuwa ni kwamba hivi vyama viwili vikubwa, ama muungano miwili mikubwa nchini, imekuwa na msimamo tofauti kuhusiana na swala hili zima la wagombea huru nam na uh, tuliona pia kulikuwa na wasiwasi wasi, ambao wagombea huru hasa wa uraisi walikuwa uh, jana wakisema kwamba uh, huenda tume ya IBC inataka kuwatenga kwa sababu kuambia watafute zile uh, saini elfu mbili lakini IBC pia imeweza kwa kuhakikishia kwamba hawatamchuja yoyote baada tu ya kuwasilisha makaratasi yao na kuidhinishwa na IBC. Yote hayo yamekuwa ni kutoka studio 15 Afrika pale ambapo tumekuwa tukiangazia suala zima la wagombea huru ambao idadi yao imeonekana kuwa kubwa sana nchini Kenya na kuweza kutetemesha upande ama siasa za Kenya. Nimekuwa Liberty Adede nami Amina Chombo nasema shukran sana kwa kujiunga nasi katika kwa undani hapa Mombasa. Ni usiku saa tatu. <laughs> Kwa hivyo muwe na usiku mwema katika East Africa. Asante sana Amina Chombo na Libert Adede katika sehemu hiyo ya pili ya kwa undani, na kila siku ya Jumatano tutakuwa tukikuletea sehemu ya pili kutoka katika studio zetu za mjini Mombasa nchini Kenya. Kufikia hapa basi, tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku ya leo. Mimi ni Idi Ligongo. Shukrani za dhati zifike kwake Saida Abdun, bila kumsahau Omari Kaseko, ambaye amefanikisha wewe kuweza kututazama kupitia ukurasa huu wa Facebook. Shukran kwa kuwa nasi.