Kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA kitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika naanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki mimi ni Khadija Riami. Na mimi ni Harrison Kamau. Nikikukaribisha katika matangazo yetu leo ikiwa ni Alhamisi asubuhi Mei 25 mwaka wa 2017. Karibu sana katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tutakuletea ripoti kuhusu, mchambuzi wa uchumi nchini Tanzania anasema kuna haja ya bunge kupewa meno zaidi kufuatilia masuala ya mikataba ya madini nchini humo. Hivi sasa sekta hii ya madini iendeshwe kama sekta shirikishi, lakini iendeshwe kwa uwazi mkubwa. Na bunge liweze kupewa meno ya kutosha. Na katika habari nyingine ni kwamba wanafunzi waliomaliza elimu ya msingi nchini Burundi ambao hawakufaulu kuingia sekondari hawatajiunga na vyuo vya ufundi kwa sababu vingi vimefungwa. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Kabla ya mkutano wa wiki hii na viongozi wa NATO, Rais Donald Trump amewita ugaidi ni tatizo namba moja ambalo dunia inakabiliana nalo na kusema kuwa wanapata maendeleo makubwa katika mapambano dhidi ya ugaidi. Katika mkutano wa Jumatano wa Trump na waziri mkuu wa Ubelgiji Charles Michel mjini Brussels, amesema Marekani na NATO watafanya kazi kuhusu matatizo mbalimbali mbali, lakini Trump alieleza kuhusu ulipuaji bomu wa kujitoa mhanga wa Jumatatu nchini Uingereza na kwamba ugaidi uko juu kwenye orodha yake. Unapoona kitu kama hicho kimetokea siku chache zilizopita unagundua jinsi ilivyo muhimu kushinda vita hivi na tutashinda mapambano haya, amesema Trump. Trump aliwasili Brussels Jumatano mchana baada ya mazungumzo na Baba mtakatifu huko Vatican mjini Rome. Trump amesema kwenye Twitter kwamba baada ya mkutano na Papa, kwa kuwa sasa ana azma zaidi kuliko alivyokusudia kusaka amani katika dunia yetu. Wakati huo huo viongozi wa NATO wamewasili Brussels mapema leo, huku usalama ukiwa umeimarishwa kwenye mkutano utakaoangazia shambulizi la kigaidi lililofanyika mjini Manchester nchini Uingereza. Huu ni mkutano wa kwanza wa viongozi wa muungano wa NATO pamoja na rais wa Marekani Donald Trump ambaye wakati wa kampeni zake alisema kuwa muungano huo ulikuwa umepoteza maana kutokana na kushindwa kudhibiti ugaidi. Shambulizi la hivi karibuni huko Ulaya huenda likapelekea kiongozi wa Marekani kupata uungaji mkono unaohitajika kuimarisha juhudi za kupambana na ugaidi kwenye muungano huo. Maelfu ya waandamanaji wenye msimamo wa mrengo wa kushoto waliandamana Jumatano mjini Brussels dhidi ya muungano wa NATO na Rais Trump, baadhi yao wakiwa wamebeba mabango yenye matusi dhidi ya kiongozi huyo. Na afisa wa juu wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini anasema Rais Salvakil amezindua rasmi mjadala wa kitaifa uliosubiriwa kwa muda mrefu wa kutangaza sitisho la mapigano. Mwenzangu wa Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Wakati mjadala wa kitaifa unaweza kuleta hali ya maridhiano na uwe wenye kuheshimika, utahitaji ushiriki wa kweli wa majimbo ya upinzani, David Shera ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa njia ya video kutoka Juba jana Jumatano. Wakati huo huo, amesema makundi ya upinzani yamekuja pamoja na msimamo mmoja na kushutumu mjadala huo wa kitaifa. Ameongezea Kir pia ametangaza sitisho la mapigano na kusema atatathmini kesi zinazowahusu wafungwa wa kisiasa. Shera ameelezea mashaka yake akisema si mara ya kwanza kwa Kir kutangaza kuacha mapigano na kuongezea kuwa kutakuwa na ufuatiliaji wa karibu sana kuhusu idadi ya wafungwa amba ambao wameachiliwa huru. Mwakilishi wa Sudan Kusini katika Umoja wa Mataifa Joseph Malok amewaeleza wanachama wa baraza hilo kwa sitisho la mapigano lina azma ya kuweka mazingira mazuri kwa mjadala wa kitaifa na kuruhusu misaada ya kibinadamu kufika katika maeneo yaliyokumbwa na njaa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Kundi la kigaidi la Afrika Mashariki la Alshabab limedai kuhusika kwenye mashambulizi matatu nchini Kenya na Somalia Jumatano yaliyoua watu kumi na sita wa wengi wao wakiwa maafisa wa usalama na polisi. Serikali ya Somalia katika siku za karibuni ilifanya mashambulizi dhidi ya kundi hilo ambalo serikali ya Kenya inasema limeanza kupata shinikizo. Maafisa mjini Mogadishu wamesema kuwa takriban watu wanane wameuawa huku wengine 15 wakijeruhiwa na bomu la kwenye gari karibu na bandari ya mji huo. Walioshuhudia wameambia VOA idhaa ya Kisomali kuwa gari lililokuwa limebeba vilipuzi lilitaguliwa karibu na mgahawa mdogo karibu na bandari ya Mogadishu. Msemaji wa utawala wa Mogadishu, Abdifata Omar Halane, ameambia wanahabari kuwa gari hilo lilikuwa limeegeshwa kando ya barabara kabla ya mlipuko huo kutokea wakidai kuhusika wakidai kuhusika na mlipuko wamesema lililenga polisi pamoja na maafisa wa upelelezi waliokuwa wanakutana karibu na bandari wakati wa tukio hilo. Vikosi vya usalama vya Libya vinasema kuwa vimekamata ndugu na baba wa mshambuliaji wa bomu ya Manchester kule Uingereza, Salman Abedi. Msemaji wa kikosi cha kupambana na ugaidi cha Libya amesema Hashim Abedi amekuwa na mawasiliano na nduguye katika siku za karibuni na kwamba alijua kuhusu mapigano na mipango yake kwa shambulizi hilo. Msemaji huyo ameongeza kusema kuwa wana ushahidi kuwa ana uhusiano na kundi la Islamic State pamoja na nduguye na kwamba wamekuwa akimfuatilia kwa zaidi ya mwezi mmoja na nusu. Salman Abedi alijilipua kwenye ukumbi wa Manchester na kuwa watu ishirini na wawili pamoja na kujeruhi wengine kadhaa, muda mfupi baada ya kumalizika kwa tamasha la mwanamuziki Ariana Grande kutoka hapa Marekani. Baba yake Salman Abedi amesema kuwa alizungumza naye siku chache zilizopita na kuwa kila kitu kilionekana kuwa kawaida. Na mashambulizi mawili yanayoshukiwa kuwa ya kwenye gari yametokea kwenye kituo cha mabasi Jumatano katika mji wa Indonesia wa Jakarta na kuua maafisa watatu wa polisi huku wengine watano pamoja na raia watano wakijeruhiwa. Naibu wa kitaifa wa idara ya polisi Siafrudin ametoa taarifa kwa wanahabari na kwa wakazi wa Indonesia akieleza kuhuzunishwa kwake kutokana na kile anachosema ni shambulizi la kujitoa mhanga. Shambulizi hilo limetokea karibu na kituo cha mabasi cha Kampung Melayu mashariki mwa Jakarta, eneo ambalo kwa kawaida halitembelewi na watalii au wageni kutoka mataifa ya kigeni. Haijabainika ni nani aliyetekeleza shambulizi hilo, lakini kwa kawaida kundi la Islamic State limekuwa likidai kuhusika kwenye mashambulizi kama hayo ya awali kwenye taifa hilo lenye Waislamu wengi. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Tanzania, ambapo baada ya Rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli kumfukuza kazi waziri wa nishati na madini Sospeter Muhongo na kamati maalum kushauri serikali hiyo kuendelea kusitisha usafirishaji mchanga, mpaka wajue thamani, tathmini kamili ya hasara iliyopatikana tangu kazi hiyo ilipoanza. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mchambuzi wa siasa na uchumi nchini humo, Julius Mtatiro na kutaka kujua hatua hiyo ina athari gani. Hatua ambazo zimeweza kuchukuliwa kwa maana ya kuunda hizi kamati mbili na moja imeshaleta majibu yake, nadhani ni hatua nzuri lakini mimi nilihitaji ama ninawaza ama nafikiri kwamba serikali na basi isikilize sasa kelele za muda mrefu ambazo tumekuwa tukipiga na kuhakikisha kwamba hivi sasa sekta hii ya madini iendeshwe kama sekta shirikishi, lakini iendeshwe kwa uwazi mkubwa, na bunge liweze kupewa meno ya kutosha, na tuwache ile kwa Kiingereza kumaita individualism katika kudili na masuala ya nchi. Tuwache ule umini, hili swala la madini liendeshwe kitaasisi, isiyo swala la one man show eh, kwa sababu utakumbuka kwamba kwa mfano kwa tumeanza kuchenjua madini kuanzia mwaka tisini na nane, madini yameibiwa hesabu mpaka mwaka elfu mbili na kumi na saba, ni miaka mingapi tumekuwa tukiibiwa madini? Lakini tumekuwa tukiibiwa katika u, u, u, katika utaratibu wa uchenjuaji, huku sote tukijua kwamba tunaibiwa na huku bunge likisistiza kwamba mikataba hii ya madini na matatizo makubwa kwenye madini ambayo hawajachenjuliwa. Sasa pengine swala la kuonyesha kwamba kuna madini mengi yalikuwa kwenye huo mchanga, e, hili lina athari gani? Na hasa ukizingatia hivi sasa tunaambiwa kwamba London Stock Exchange tayari soko la shea za Acacia zimeteremka. Kwanza nimesoma taarifa hii ya Acacia ambayo wameitoa, ukurasa mmoja, ambayo inaeleza kwamba e, wanadhani kwamba e, watakapopata ripoti kamili wakaisoma wataweza kutoa Uh, maelekezo ama maelezo yao ya jumla, lakini wameeleza kwamba watatoa pia hali halisi ya ya ya ya biashara ya madini duniani inavyoendeshwa sasa hivi na status na, na ikoje, E, katika soko la dunia. Lakini pia nimefatilia ni na kujua kwamba e, ni kweli katika London uh, um, Stock Exchange e, e, hisa za za za, za za za kampuni hii kubwa kabisa ya Acacia zimeanza e, kudondoka. E, hili lapili, nazani, la pili nadhani ni tatizo la kawaida kabisa la kiuchumi duniani kwamba unapokuwa una mtikisiko e, wanahisa wataanza kuogopa na watu ambao wamewekeza kwako wataanza kuona ni kama vile labda kampuni yako inaweza kafilisiwa, ni kama vile imepata jina baya, kwa hiyo status yake itaharibika na kwamba hela zao zitapotea. E, kwa hiyo watu h wa wanaweza kuchukua tahadhari kuhakikisha kwa kwamba wanalinda fedha zao. Kwa hiyo hilo la la la, la London Stock Exchange hilo ni la kawaida kabisa, lakini hili la pili eh, ama la kwanza lile ambalo nimeligusia eh, la la maelezo ambayo akasha wa, wameeleza kwamba wanataka kuyatoa baadaye, baada ya kupitia ripoti zote. Mimi naona kama huu ni mchezo wa wa paka na panya, na kwamba mwisho wa siku tunajiuliza, wakati akasha wanafanya wa, wa, wa, wa utaratibu huu, wanafanya wa hizi smelting ama extraction, kwa Kiingereza tunaita za madini, ama wanafanya huo uh, upembuzi eh, na wanatenga madini, unabakia mchanga, wanasema wanaupeleka nje. Hizi ni project ambazo walikuwa wanazifanya huko na serikali pia ikiwepo. Ni mchambuzi wa siasa na uchumi nchini Tanzania, Julius Mtatiro, akizungumza na sauti ya Amerika. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema kuwa mgombea urais nchini Misri, Harid Ali, pamoja na wanasiasa wengine wa upinzani wamekamatwa kwenye msako unaendelea dhidi yao kabla ya uchaguzi mkuu utakaofanyika mwaka wa 2018 takriban watu 36 kutoka miji 17 wamezuiliwa kutokana na matamshi waliotoa kupitia mitandao kuhusiana na uchaguzi huo. Najia Bunaim, ambaye ni mratibu wa kampeni wa Afrika Kaskazini kutoka shirika la Amnesty, amesema kuwa uchaguzi bado haujafanyika, lakini mamlaka ya Misri inaonekana kulenga wapinzani ili kubaki madarakani. Ali ambaye pia ni wakili mashuhuri wa haki za binadamu atafikishwa mahakamani Jumatatu kujibu mashtaka ya kukiuka maadili ya umma. Iwapo atapatikana na hatia, Ali huenda akahukumiwa hadi miaka miwili jela au kutozwa faini ya dola kati ya 250 na 550 au yote mawili. Mkurugenzi mkuu mpya wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom Ghebreyesus anasema afya ni haki ya binadamu na ni mtazamo wake kwa taasisi hiyo ambayo ataiongoza hivi karibuni waziri wa zamani wa afya wa ethiopia ni mwafrika wa kwanza kuchaguliwa kuongoza who ambayo iliundwa miaka 69 iliyopita baada ya kampeni ndefu na kali ambayo ilianza mwaka wa 2015 tedros aliwashinda wapinzani wake wawili david nabaro wa uingereza na daktari raia wa pakistan sania nishta kwa kupata kura 135 kati ya kura 185 zilizopigwa na mataifa wanachama wa WHO. Matokeo ya kura yalikuwa ni dhahiri kabisa amesema Tedros. Kupata imani ya mataifa mengi wanachama kunampa uhalali wa kutimiza mtazamo wake ambao tayari ameuanzisha na wataalamu wa Marekani. Wanasema kuwa utawala wa Korea Kaskazini unaonekana kuwa na ari ya kuendeleza programu yake ya nyuklia licha ya hatua za kidiplomasia kutoka Korea Kusini zenye lengo la kurejesha amani kwenye peninsula ya Korea. Tangu achukue madaraka mapema mwezi huu, rais Moon Jae-in wa chama cha Democratic cha Korea amechukua mtazamo wa kadri kuhusu Kaskazini, kinyume na marais wawili waliomtangulia, huku akielezea wa nia yake ya kukutana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un katika mazingira yanayofaa ili kufikia maridhiano. Msemaji wa wizara ya maridhiano ya Korea Kusini amesema Jumaatatu kuwa wana, wanatathmini mazungumzo yasiyo ya serikali na Korea Kaskazini ambayo yatafanyika bila kukiuka marufuku za kimataifa zilizowekewa Pyongyang. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Nchini Burundi, wanafunzi zaidi ya 80,000 walioshindwa mtihano wa darasa la sita la tisa unawapa fursa ya kujiunga na sekondari mwaka jana wamekosa mwelekeo. Hii ni wakati serikali ya Burundi, baada ya kubadili mfumo wa elimu, iliahidi kuwa wale watakaoshindwa wataelekezwa katika shule za ufundi, lakini hadi sasa ni wachache tu ndio wamepata fursa hiyo. Kwa jumla, shule za ufundi ziko elfu mbili mia nne nchini Burundi. Takriban ni 80 pekee hivi sasa ndizo zinafanya kazi. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidal Hakizimana ametumia taarifa ifuatayo. Ni kijana kwa jina Alexi mwenye umri wa miaka kumi na mitano akiosha masahani yuko katika shughuli za jikoni. Alijikuta katika kazi hii ya kupika chakula maarufu hapa nchini kama boi baada ya kushindwa na mtihani wa darasa la tisa unaotoa fursa kwa wanafunzi wa darasa hilo la mwisho la shule ya msingi kujiunga na elimu ya sekondari anasema akikumbuka kuwa ndoto yake ya kuwa mganga imefifia anahisi uchungu moyoni. Kweli, kuko, hii ni kazi ngumu. Ninapokosea wana wananitukana sana, naumia sana pale ninapoona watoto wengine wenzangu wakienda shule nikikumbuka Waki, kuwa sina tena fursa hiyo ya kusoma, uchungu unanijaa katika moyo wangu. Hali hii ya kukosa mwelekeo inawakumba zaidi ya wengine elfu thamanini walioshindwa na mtihani huu na ambao umri wao ni kati ya miaka kumi na mitatu na kumi na minne hii ni baada ya serikali kubadili mfumo wa elimu na hivyo shule ya msingi kuishia darasa la tisa badala ya darasa la sita, sawa na mfumo wa zamani. Mwaka jana elfu mbili na kumi na sita, mtihani wa kwanza ulifanyika kwa wahitimu wa darasa hilo, na hivyo walioshindwa wakajikuta matatani. Shirika la kutetea haki za watoto hapa nchini la Finadebe, linasema takwimu zao zinaonyesha kuwa baadhi ya wasichana waliojikuta katika hali hiyo waliamuru kufanya ndoa za mapema. Sema Jacques Nshimirimana ni kiongozi wa shirika hilo. Takwimu zetu zinaonyesha kuwa kati ya hao 88 walioshindwa, baadhi waliolewa kabla ya kueneza miaka, walijikuta nyumbani wakiwa hawana la kufanya. Wavulana wao wanafanya ajira ndogo ndogo kama kazi za nyumbani. Acha nitaje pia mamia ya wengine waliokwenda nje ya nchi, ili hali hawana uwezo wa kutosha, na wengine waliojikuta katika hatari ya kusafirishwa nje ya nchi kupitia biashara haramu ya watu. Mkuu wa shirika la wazazi wa wanafunzi hapa nchini Severe ya Murenzi anasema inasikitisha sana hatima ya watoto hawa. Ça me fait vraiment un sentiment de tristesse si uh, mon enfant. Inahuzunisha sana kuona mtoto akirejea nyumbani baada ya mzazi, mzazi kuwekeza sana si, ili ajiunge na sekondari na kuendelea. Kila mzazi ambaye mtoto si, wake kwasine anajikuta katika kaya. Hali hiyo inauma sana. Tous les parents qui sont dans cette situation, ça leur fait beaucoup de mal. Serikali katika sera yake ya elimu ilipanga kuwajengea shule za kiufundi 2400 kote nchini wanafunzi hao walioshindwa na mtihani huo wa kitaifa, lakini hadi mwezi Februari mwaka huu ni shule pekee 80 ambazo tayari zilianza kufanya kazi nchini kote, kwa mjibu wa duru za Wizara ya Kazi za Umma. Licha hayo, wanafunzi hao wana fursa nyingine ya kufanya mtihani kwa mara ya pili na Kini, baadhi yao hawana matumaini ya ya kufuzu ha. Idala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio ya kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Yote hayo, kumbuka yanapatikana kupitia pia mtandao wetu wa www voa swahili com na vilevile vile kwenye swahili Facebook. Na sasa tuelekee moja kwa moja hadi Afrika Mashariki, ambapo maafisa wanane wa polisi nchini Kenya wamefariki wakati gari lao lilipokanyaga bomu katika matukio mawili tofauti, karibu na mpaka na Somalia. Shirika la habari la Associated Press limeripoti. Naye Adija Riami anaisoma ripoti ka kamili. Kati ya waliofariki ni pamoja na mlinzi binafsi wa gavana, ambaye msafara wake ulilengwa katika kile ambacho maafisa wamesema ilikuwa jaribio la saba la kutaka kumuua gavana huyo. Vifo vimekuja siku moja baada ya mkuu wa polisi wa Kenya Joseph Boinet kutangaza kwamba Al-Shabab lenye makao yake nchini Somalia wanazidisha mashambulizi ndani ya nchi. Amesema Al-Shabab iko kwenye shinikizo kutoka kwa wanajeshi wa Umoja wa Afrika wanaoiunga mkono serikali ya Somalia, ambayo hivi karibuni ilitangaza mashambulizi dhidi ya kundi hilo lenye msimamo mkali. Al-Shabab limedai kuhusika na mashambulizi kwa msafara wa gavana na kusema maafisa saba wa polisi wa Kenya wameuawa kwa mujibu wa kundi la kipelelezi la SITE ambalo linafuatilia makundi yenye msimamo mkali, katika tukio la kwanza, gari ya polisi iliyokuwa inaelekea kwenye mji wa mpakani wa Liboi ililipuka baada ya kukanyaga mlipuko. Mratibu wa eneo la kaskazini mashariki Muhamed Saleh amesema baadaye jana jioni. Gavana wa kaunti ya Mandera Ali Roba amesema kupitia Facebook kwamba wanachama watano wa kikosi chake cha ulinzi wameuawa wakati gari yao ilipopigwa na bomu. Waliofariki ni pamoja na mlinzi wake binafsi. Maafisa wengine wawili walijeruhiwa katika mashambulizi. Baraza la magavana limesema lilikuwa ni jaribio la saba la kutaka kumuua Roba katika kipindi cha miaka mitatu. Gavana Joseph Nanok, mwenyekiti wa baraza hilo, ameitaka wizara ya mambo ya ndani ya Kenya kuchukulia kwa dhati majaribio ya mauaji na vifo vya wakazi wa Mandera vinavyotokana na mashambulizi ya Alshabab. Al-Shabab lenye uhusiano na Alqaida limedai kuhusika na shambulizi la kwanza likisema limeua maafisa watano wa polisi wa Kenya, kwa mujibu wa SITE. Katika wiki mbili zilizopita, mashambulizi yanayofanywa na Al-Shabab nchini Kenya katika kaunti za Garisa na Mandera yameongezeka baada ya kupumzika kwa muda. Wiki iliyopita, mlipuko uliua watu wanne ndani ya gari, akiwemo mtoto mdogo. Kaunti ya Mandera ndiyo imepigwa sana katika miaka ya karibuni na kampeni za Al Shabab kulipiza kisasi kwa wanajeshi wa Kenya kuwepo nchini Somalia tangu mwaka 2011. Wanajeshi wa Kenya ni sehemu ya kikosi cha AU nchini Somalia. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk kila ijumaa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington kaa tayari kwa maswali na maoni yako piga simu plus 12026190551 maoni yako yasikike moja kwa moja kila ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ni live talk friday Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Harrison Kamau. Kabla ya mikutano ya wiki hii na viongozi wa NATO, Rais Donald Trump amewita ugaidi ni tatizo namba moja ambalo dunia inakabiliana nalo, na kusema kuwa wanapata maendeleo makubwa katika mapambano dhidi ya tatizo hilo. Wakati huo huo, viongozi wa NATO wamewasili Brussels mapema leo, huku usalama ukiwa umeimarishwa kwenye mkutano utakaoangazia shambulizi la kigaidi lililofanyika mjini Manchester nchini Uingereza. Kundi la kigaidi la Afrika Mashariki la Alshabab limedai kuhusika kwenye mashambulizi matatu nchini Kenya na Somalia Jumatano yaliyoua watu 16, wengi wao wakiwa maafisa wa usalama pamoja na polisi. Serikali ya Somalia katika siku za karibuni imefanya mashambulizi dhidi ya kundi hilo ambalo serikali ya Kenya inasema limeanza kupata shinikizo. Vikosi vya usalama vya Libya vinasema kuwa vimekamata ndugu na baba wa mshambuliaji wa bomu wa Manchester, Uingereza, kwa jina Salman Abedi. Msemaji wa kikosi cha kupambana na ugaidi cha Libya amesema Hashim Abedi amekuwa na mawasiliano na nduguye katika siku za hivi karibuni. Mashambulizi mawili yaliyoshukiwa kuwa ya kwenye gari yametokea kwenye kituo cha mabasi Jumatano katika mji mkuu wa Indonesia wa Jakarta na kuua maafisa watatu wa polisi, huku wengine watano pamoja na raia watano wakiachwa na majeraha. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema kuwa mgombea wa urais nchini Misri, Khalid Ali pamoja na wanasiasa wengine wa upinzani wamekamatwa kwenye msako unaendelea dhidi yao kabla ya uchaguzi mkuu utakaofanyika mwaka ujao. Takriban watu 36 kutoka miji 17 wamezuiliwa kutokana na matamshi waliotoa kupitia mtandao kuhusiana na uchaguzi huo wa mwaka ujao. Najia Bonain ambaye ni mratibu wa kampeni wa Afrika Kaskazini kutoka shirika la Amnesty amesema kuwa uchaguzi bado haujafanyika, lakini mamlaka ya Misri inaonekana kulenga wapinzani ili kubaki madarakani. Nam na hapa, basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezi wa matangazo haya cd, mimi ni Khadija Riami nami Harrison Kamau, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Amerika. Katika hotuba yake ya kihistoria mjini Riadhi kwa viongozi wa Kiarabu na wengine wa Kiislamu, rais Donald Trump alitaka kuwepo na ushirika wa mataifa ambayo wanashirikiana kwa lengo la kutokomeza wenye msimamo mkali na kukipa kizazi kijacho katika Mashariki ya Kati matumaini ya baadaye kuwafurusha magaidi katika maeneo yao, kuwanyima ufadhili na kutowapatia fursa ya kuendeleza itikadi zao, rais Trump alisema, itakuwa ni msingi kwa magaidi hao kushindwa. Alisema lakini hakuna majadiliano ya kutokomeza tishio hilo yatakayokamilika bila ya kuitaja serikali ambayo inawapa magaidi mambo matatu, nayo na ni hifadhi salama, msaada wa kifedha na ustawi wa kijamii unaohitajika katika kuandikisha magaidi. Ni utawala ambao unahusika kwa ukosefu mkubwa wa uthabiti katika eneo hili, anasema. Kwa hakika nchi hiyo ni Iran. Rais Trump alieleza kwamba kuanzia Lebanon mpaka Iraq mpaka Yemen, Iran inatoa ufadhili wa fedha, silaha na mafunzo kwa magaidi, wanamgambo na makundi mengine yenye msimamo mkali ambayo yanasambaza uharibifu na vurugu kote katika eneo kwa miongo mingi, alisema, Iran imechochea mizozo ya kimadhehebu na vitisho. Miongoni mwa majanga na ukosefu wa uthabiti uliofanywa na Iran, yamebainika nchini Siria. Wakiimarishwa na Iran, Asad ametenda uhalifu usioelezeka na Marekani imechukua hatua thabiti kujibu matumizi ya silaha za kemikali ambazo zimepigwa marufuku zilizotumiwa na utawala wa Assad, na hivyo kufanya mashambulizi hamsini ya makombora kwenye kituo cha jeshi la anga la Siria ambako shambulizi la mauaji lilitokea, alisema Rais Trump. Bwana Trump ameyasihi mataifa kufanya kazi pamoja kumaliza mzozo wa kibinadamu nchini Siria, kulitokomeza kundi la ISIS na kurejesha uthabiti katika eneo hilo. Pia ameelezea mbali ya uharibifu uliofanywa na utawala wa Iran, wamesaidia kusababisha vurugu katika eneo zima. Waathirika wa muda mrefu wa utawala wa Iran ni watu wake wenyewe, amesema. Iran ina historia nzuri na utamaduni, lakini watu wa Iran wamekumbwa na hali ngumu na kukata tamaa chini ya viongozi ambao azma yake ni migogoro na vitisho. Rais Trump ameyasifu mataifa yenye dhamira kufanya kazi pamoja kuitenga Iran, kuinyima ufadhili kwa ugaidi na kuomba siku ambayo watu wa Iran wamepata serikali nzuri ambayo wanaistahili. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea maoni ya serikali ya Amerika.