Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hujambo popote pale ulipo msikilizaji wa VOA ninayekukaribisha hapa studio. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi ni Sandei Shomari. Hii leo ikiwa ni Alhamisi Mei 25 mwaka 2017, tunasikika pia katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu, 94.9 VOA FM Bujumbura Burundi na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu ya hivi sasa. Chama cha CCM huko nchini Tanzania kimesema yatosha kuona mauaji wa Tanzania yakiendelea yaki huko Kibiti, mkoa wa Pwani, kama ni ujambazi, kama ni ujangili, kama ni namna nyingine yoyote ya kuhujumu watu wetu, imetosha, imetosha. Na katika taarifa nyingine, mvua kubwa inayoendelea kunyesha eneo la Afrika Mashariki hususan nchini Kenya yaleta madhara makubwa kwa wananchi. Kwanza basi, tunaanza na habari za dunia zikisomwa naye mwenzangu Sande Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump aliwaambia viongozi wa NATO kile anachokiona kama ni mchango wao mdogo kwenye ulinzi, akisisitiza kwamba muungano huo inabidi kulenga zaidi kwenye ugaidi. Kiongozi huyo wa Marekani alisema NATO ijayo ilenge zaidi kwenye ugaidi na uhamiaji na pia vitisho kutoka Rusia na kwenye mipaka ya mashariki na kusini ya NATO. Trump alikuwa anazungumza katika sherehe za kufunguliwa makao makuu mapya ya NATO huko Brussels, ambako viongozi wa ushirika huo wanakutana kujadili kuongeza bajeti ya matumizi yao, huku karibu wanaharakati wa amani mia moja kutoka pande mbalimbali mbali za dunia wakikusanyika kando ya mkutano huo na kuzungumzia suala la kupunguza shughuli za kijeshi duniani. Viongozi wa NATO wanataka kuongeza matumizi ya ulinzi kwa asilimia mia mbili ya mapato ya jumla ya nchi, lakini mataifa matano tu kati ya nchi wanachama ishirini na nane wanaochangia inavyohitajika katika ushirika huo. Bomu lililotegwa barabarani limeua wanajeshi wawili wa Kenya karibu na mpaka wa Somalia katika kijiji cha Liboy mapema hii leo kwa mujibu wa polisi na kufanya idadi ya maafisa usalama wa Kenya waliouawa na mabomu ya barabarani kufikia kumi na moja katika kipindi cha siku mbili zilizopita. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba mfululizo wa mabomu ambayo wanamgambo wenye itikadi kali ya Somali wamedai kuhusika unaonyesha ugumu, ugumu ambao serikali ya Kenya inakabiliana nao wakati ikijaribu kudumisha usalama nchini kabla ya uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Agosti. Kamishina wa polisi wa kamati wa kaunti ya Garissa, James Kianda, ameiambia Reuters kwa njia ya simu kwamba maafisa hao waliwawa wakielekea kuongeza nguvu katika operesheni inayoendelea majira ya saa nne asubuhi. Na leo ni siku ya Afrika, tarehe ishirini na tano mwezi Mei. Kila mwaka bara la Afrika adhimisha siku ya Afrika kwa njia tofauti tofauti. Nchini Zimbabwe leo ni sikukuu ya kitaifa, wakati nchini Senegal kwenye kisiwa cha Gori kilichokuwa kitovu cha kusafirishwa watumwa, vuguvugu liitwalo Africans Rising linalotetea amani, heshima na haki kwa wananchi ndani na nje ya bara la Afrika limeundwa. BMJ Muridhi anayo taarifa zaidi. Vuguvugu vugu hilo pamoja na asasi zingine barani humo zimekuwa katika mstari wa mbele kutetea masilahi mbalimbali ya raia. Kwingineko barani kote tamasha zimefanyika kuadhimisha siku hii katika miji mbalimbali. Waafrika wanaoishi nje ya bara hilo pia wamekusanyika katika maeneo mbalimbali mbali, e, wengine wakivalia mavazi ya kitamaduni na kula vyakula vya asili kwenye sherehe hizo. Lakini kama ilivyo kwa sikukuu zingine maana ya sherehe hizo haieleweki na wengi. Siku hii ilianza kuadhimishwa mnamo mwaka wa 1958 na wakati kongamano la kwanza la viongozi wa nchi huru za bara la Afrika lilipofanyika. Siku hizo kulikuwa na nchi chache zilizokuwa huru barani Afrika, lakini viongozi wachache waliohudhuria kikao hicho, wakiwa ni pamoja na wale wa Ghana, Ethiopia, Sudan na Liberia, walikubaliana kwa kauli moja haja ya kupinga ubeberu na kushirikiana kama mataifa ya Afrika. Lakini licha ya mafanikio yaliyopatikana katika nyanja ya utangamano barani Afrika, bado kuna changamoto. Kwa mfano, usafiri huru baina ya wananchi wa nchi mbali mbali na vilevile biashara isiyodhibitiwa uh, bado ni ndoto, licha ya mafanikio yaliyoweza kupatikana uh, kuletwa ambayo angeweza kuletwa na utangamano kama huo. Utafiti uliofanywa mnamo mwaka 2014 na shirika la kimataifa kuhusu usafiri wa angani IATA unaonyesha kwamba kufungua kwa njia 12 za ndege baina ya nchi mbalimbali mbali barani Afrika kutaleta nafasi 1150 zaidi za kazi na bilioni 1.3 kwa kipato cha taifa kwa mwaka GDP. Hatimaye mwaka jana Afrika ilizindua hati ya kusafiria kwa nchi zote, lakini hati kwa sasa inatumiwa tu na viongozi wa nchi na maafisa wa ngazi za juu. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Watu nane wameshakamatwa kuhusiana na mlipuko wa Jumatatu huko Manchester, Uingereza, ikiwa ni pamoja na watu wawili waliokamatwa leo Alhamisi katika msako tofauti mapema asubuhi. Mwanamke mmoja aliyekamatwa siku ya Jumatano wakati wa msako kwenye nyumba moja kaskazini mwa Manchester ameachiliwa bila kushtakiwa. Mkuu wa polisi wa Manchester constable Ian Hopkins amesema hizi siku chache zilizopita zimekuwa za kazi nyingi na wasiwasi kwa maafisa na wafanyakazi wa idara ya polisi, lakini wanaendelea kufanikiwa katika uchunguzi wao maafisa wa kabiliana na ugaidi wa Uingereza wamewakamata watu wawili wa zaidi asubuhi katika operesheni mjini Manchester. Kama unaofahamu walihusika mapema mpe, mpe, wiki hii bomu hilo liliwo watu wapatao wa ishirini na wawili ikijumuisha watoto. Ukamataji huo sasa unafikisha idadi ya watu hao nane. Polisi imetawanya kinachoshukiwa kuwa ni mtandao wa kigaidi uliohusika kupanga shambulizi kubwa la kigaidi katika kipindi cha zaidi ya mwongo mmoja. Maafisa wa usalama wa Uingereza wanasema mjitoa mhanga wa shambulizi la Manchester alikuwa ni kijana mwenye umri wa miaka ishirini na mbili, Salman Abeid ambaye alisaidiwa na mtaalamu wa mabomu ambaye naye bado anasakwa na polisi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Huko Tanzania basi, kufuatia mauaji yanayoendelea kutokea siku hadi siku katika eneo la Kibiti, mkoa wa Pwani, chama tawala nchini humo, CCM, kimetoa matamshi kwamba sasa inatosha kuona mauaji ya Watanzania, wengi wao wakiwa wa Chama cha Mapinduzi, yakiendelea. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Dina Chahali. Kutoka Dar es Salaam, Chama cha Mapinduzi kimesema sasa imetosha kuona mauaji ya Watanzania wengi wao wakiwa wa Chama cha Mapinduzi yakiendelea kutokea wilaya ya Rufiji na Mkuranga mkoani Pwani, na kwamba kama mauaji hayo yataendelea, viongozi waliopewa dhamana ya kusimamia ulinzi na usalama wa raia hawana budi kuachia ngazi. Kauli hiyo imetolewa na katibu mwenezi wa Chama cha Mapinduzi CCM Taifa, Humphrey Polepole wakati akizungumza na waandishi wa habari kuelezea masikitiko ya Chama cha Mapinduzi juu ya mauaji hayo, ambapo wamesema sasa inatosha kuona mauaji yakiendelea, wakati kuna vyombo na viongozi waliopewa dhamana ya kuhakikisha usalama wa raia unakuwepo. Na pia hakusita kutupia lawama vyama vya upinzani na viongozi wa dini kwa kukaa kimya bila kukemea mauaji hayo yanayoendelea. Kama ni ujambazi, kama ni ujangili, kama ni namna nyingine yoyote ya kuhujumu watu wetu, imetosha. Imetosha. Tunataka kuona vyombo vyetu vyote vya ulinzi na usalama vyote vinaweka rasilimali zao, akili zao, uelewa wao, ufahamu wao na weledi wao, yasiendelee kupotea maisha ya Watanzania wengine katika eneo hilo. Kwa mujibu wa taarifa, tangu kipindi cha mwaka uliopita watumishi na viongozi wa serikali, wakiwemo wa chama tawala CCM katika ngazi mbalimbali, takribani thelathini wameuawa katika maeneo ya Kibiti, Rufiji na Mkuranga mkoani Pwani, na hakuna taarifa kamili ya uchunguzi iliyotolewa mpaka hivi sasa kubaini chanzo cha mauaji hayo licha ya kuundwa mkoa maalumu wa kipolisi. Wakati huo huo, katibu huyo mwenezi wa Chama cha Mapinduzi taifa amewataka Watanzania kumuunga mkono Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Magufuli kwenye vita aliyoita ya kiuchumi, ambapo amedhamiria kuhakikisha mali na rasilimali za Watanzania zinatumika kuwanufaisha Watanzania wenyewe na si vinginevyo. Tumuunge mkono atakuwa imara na madhubuti zaidi tukisimama naye sote, kwa sababu wako watu watapingana nasi. Hawapingani na rais wetu, amiri jeshi wetu mkuu, wanapingana na maisha yetu ya watu zaidi ya milioni 50 wa taifa letu la Tanzania. Rais John Magufuli amepokea taarifa ya utafiti uliofanywa na wataalamu wa ndani juu ya mchanga wa madini unaosafirishwa nje ya nchi ambapo taarifa hiyo imebaini kuwepo kwa udanganyifu mkubwa juu ya madini yaliyopo kwenye mchanga huo na hivyo kuikosesha serikali mapato stahiki. Nikiripoti kutoka kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika akitangaza kutoka hapa Washington DC. Meli ya jeshi la Marekani imetia nanga karibu na eneo linalomilikiwa na China katika bahari ya South China, ikiwa ni mpango wa kutoa changamoto kwa madai ya Beijing ya umiliki katika mgogoro huo wa bahari. Maafisa wa jeshi la Marekani wamesema walieleza, walielekeza meli ya Marekani ya kuzuia makombora ya USS Dewey iliweka nanga kilomita 22 kutoka Mischief Reef katika kisiwa cha Spratly. Major Jamie Davis msemaji wa jeshi la Marekani alitoa taarifa ikisema Marekani inaendelea kufanya operesheni zake zikiwa na lengo la kutoa uhuru wa kusafiri katika eneo hilo la kimataifa la bahari. Davis anasema vikosi vinavyofanya kazi katika bahari ya South China kwa kila siku vitaendelea kurusha ndege, kutia nanga na kufanya kazi popote pale sheria za kimataifa zinaporuhusu na Misri imechukua hatua ya kufungia tovuti ishirini za mtandao ikiwa ni pamoja na ile ya kituo cha utangazaji cha kata cha Aljazira tangu jana Jumatano. Shirika la habari la serikali MENA lilieleza kwamba tovuti hizo ni pamoja na Huffington Post katika lugha ya Kiarabu na kituo cha kujitegemea Mada Masr zilizuiliwa kwa sababu zilikuwa zikisambaza uongo na kuunga mkono ugaidi. Mada Masre inafahamika kwa habari za kupambana na ufisadi. Iliweka picha ya katuni kwenye mtandao wa Twitter iliyo Alhamisi ya mtu akiwa mbele ya mlango ambao jangwani ikiwa imeandikwa, tumethibitisha mtandao wa Mada Masre umefungiwa. Kaa tayari kusikia jinsi gani utaweza kutupata tena. Wakati mtandao wa Huffington Post kwa lugha ya Kiarabu uliamua kuandika pia kwenye mtandao wa Twitter kwa wasomaji wake wa mitandao ya kijamii kwa kuendelea kupata habari zaidi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC na leo basi, ikiwa ni tarehe 25 Mei, bara la Afrika linaadhimisha miaka hamsini na minne tangu kuundwa kwa Muungano wa Afrika, OAU, mwaka 1963 ambapo baadaye ulibadili jina na kuwa Umoja wa Afrika AU. Basi kila tarehe 25 ya mwezi huu mataifa wanachama wa ulimwengu kwa jumla huadhimisha siku ya Afrika yani Africa Day ili kusherekea na pia kujadili masuala mbalimbali yanayohusu bara hilo. Kauli mbiu ya mwaka huu ni kudumisha ushirikiano na kuwekeza zaidi kwa vijana, ambapo mataifa ya Afrika yamepewa changamoto ya kuwapa vijana nafasi kwa ajili ya maendeleo ya bara zima. Mwandishi wetu Salma Muhamed akiwa Mombasa ameandaa ripoti inayoangazia juhudi za vijana nchini humo, licha ya changamoto wanazopitia. Katika maadhimisho ya mwaka huu, maslahi ya vijana barani Afrika yamepewa nafasi kubwa, kauli mbiu ikiwa ni kudumisha ushirikiano na kuwekeza zaidi kwa vijana. VOA imezungumza na baadhi ya vijana nchini Kenya ili kujua mtazamo wao kuhusu serikali. Naweza kusema, ni exposure ndio, ina, inasumbua sana, youth the way mtu mkubwa. Sisi kama vijana wa Kenya tunapitia mashida mengi sana, kuna wengine wetu tuko na talanta tuzinaweza kusaidia sana kujinua maisha yetu, lakini serikali yetu kaa hii yenye iko sahi haijatupatia opportunity ya kujieleza ku expand our talents, kunatamena tu kazi kwa vijana, lakini wakuja tu unapoa slasha ukata nyasi serikali barani Afrika zimeanzisha miradi mbalimbali mbali kwa vijana na hata kutoa mikopo ya kibiashara, lakini ni wachache wanaofanikiwa kupata fedha hizo kutokana na sababu kadhaa, moja ikiwa ni ufisadi. Kwa mfano, serikali ya Kenya hutenga kima cha shilingi bilioni sita katika kila mwaka wa kifedha kwa ajili ya vijana, akina mama na watu wenye ulemavu. Paulo Kwabi ni kijana mjasiriamali na mwanzilishi wa mradi wa kufunza watoto wa Tech Kids Africa mjini Mombasa hapa anaeleza hatua ngumu alizopitia kabla ya kufanikisha mpango wake. Tulikuwa na grup ya watu kumi tukarejista kabisa vile tuliambiwa, mpaka miezi sita ishe kuna wengi, hatukuwa na pesa tungeweza kujisustain, yani ikabidi wengine wakaenda kutafuta kazi maeneo mbalimbali mbali. skills tulikuwa nazo chini, tulikuwa tunataka hata ni pesa za kununua mashine za kutumia katika biashara, lakini kwa sababu hatukuwa na kapital ya kwanza ikakuwa ngumu sana. Ripoti ya mwaka elfu mbili kumi na sita ya benki kuu ya dunia ilitaja Kenya kama taifa linalokumbwa na changamoto kubwa ya ukosefu wa kazi miongoni mwa vijana ikilinganishwa na nchi zingine za Afrika Mashariki. Ripoti hiyo inaonyesha kuwa kati ya vijana watano nchini Kenya mmoja hana kazi tofauti na Uganda na Tanzania ambapo idadi hiyo ni moja kati ya ishirini. Abdul Swamad Sharif Nasir ni mbunge wa Mvita na pia mwanachama wa kamati ya fedha katika bunge la kitaifa nchini Kenya. Sasa hivi tuko na idadi ya watu ambao kwamba hawana ajira katika Kenya ni asilimia 39.1. Katika hii maeneo ya East Africa, Kenya imeweza kuongoza. Tunapitisha mabilioni ya pesa ziende katika programu kama NYS, kisha baada ya hapo unasikia kwa kuna watu wanazipiga mapande wao wanafikiria kula tu. Kutokana na mfumo wa serikali za ugatuzi nchini Kenya, Vijana wengi wamepata fursa ya kugombea viti mbalimbali vya kisiasa katika uchaguzi mkuu ujao. Swali ni je, hatua ya vijana kujitosa katika siasa itasaidia kutatua matatizo yanayowakumba? VOA imezungumza na kijana mwanaharakati Boniface Mwangi ambaye amejitokeza kugombea kiti cha ubunge cha starehe mjini Nairobi. Uongozi bora inasaidia kuzuia wizi na uhalifu. Uongozi mbaya unakuwa na wizi, utumiaji madawa na vitu mbaya mbaya. Kwa hivyo, kura yako ni kichapo. Wale vijana ambao wanakula pesa za wanasiasa, kula, lakini usimpe kura mtu wowote ambaye amekuhonga. Usimpigie kura, kwa sababu huo ni mwizi. Hii leo tunapoadhimisha siku ya Afrika, changamoto iko katika mataifa yenyewe kuhakikisha anatimiza mahitaji yaliyoko katika ruwaza ya mwaka 2063 inayolenga kubadilisha taswira ya bara hili kote duniani. Salma Mohamed, VOA. Jioni, tukiwa bado huko huko nchini Kenya, ni kwamba msongamano mkubwa wa magari unazidi kushuhudiwa katika barabara za Kenya kutokana na ukarabati wa barabara mbovu, sababu nyingine ikiwa ni mvua kubwa inayoonyesha eneo kubwa la Afrika Mashariki. Pwani ya Kenya imeshuhudia msongamano mkubwa zaidi katika kipindi cha mwezi mmoja sasa, kuanzia katika mji wa bandari wa Mombasa. Taarifa ifuatayo ni kutoka kwa mwandishi wetu Josephat Kioko akiwa Mombasa. Usafiri umetatizwa sana katika barabara kuu ya Mombasa kwenda Nairobi. Hii ni barabara iliyo na urefu wa kilomita 490. Safari ya wastani hapa inakuchukua kati ya saa 8 na saa 9, lakini unapoondoka tu katika mji wa Mombasa, la kutilia shaka ni kuwasili Nairobi kwa wakati. Msongamano au foleni ya magari barabarani ni ya kutisha. Mvua kubwa inaonyesha eneo kubwa la Afrika Mashariki tangu mwezi jana, imezidisha tatizo hilo la usafiri. Hii sasa ni wiki ya tatu ambapo msongamano kuanzia mji wa bandari wa Mombasa kuelekea Nairobi umetatiza raia wengi wasafiri, na kuharibu biashara za mamilioni ya pesa kila siku. Wasafiri wengi sasa wamelazimika kutembea kwa miguu kwa mwendo mrefu tukitoka kazi, makazi tunapata magari haziendi. Fea ni hali ya juu, saa zingine hauna hiyo mia, inabidi ukaze mwendo, uanze kutembea. Itakuwaje? maana fea zinapanda kila wakati. Kawaida tunafanyia pesa kidogo, inamalizikia kwa fea. Kwa majina ni Steve Odori, linalofahamika sana ni Chebo. Nimehangaika sana na hii jamu ya Mombasa, sijui ni udogo wa mabarabara zetu na ubovu wa mabarabara zetu na magari yamekuwa mengi sana. Ingekuwa serikali ingeweza ikatujali barabara zingepanuliwa tutaishi na jamu mpaka mwaka lini eh? maroli yanapopita na magari yanapopita ndo jamu inazidi kuwa kubwa sisi wengine tunaumia wananchi watu wa pikipiki haswa ni fea yao ni mia tatu kutoka town, sijui nitatoa wapi hiyo mia tatu ndo nifike. Ukipanda pikipiki unapenya, unafika kwenyu. Mi naitwa Mohamed Abdalla Faki ama Modi Mula, mi ndio dereva matatu. Jamu umeto sana, kama hatuna kazi huwa tunajaza magari pale, lakini sahii tunaweza keti karibia masaa matatu huwezi jaza gari hata moja, so jamu umetuathiri pakubwa sana, yani sana sana sana sana Foleni hii ya magari ni pamoja na trela nyingi zinazobeba mizigo kutoka bandari ya Mombasa kwenda bara hadi mataifa mengine yaliyo kanda hii ya Afrika Mashariki. Hizi kontena inayotoka poti ya Mombasa zinaingia viwandani, vingine vinaenda Nairobi, vingine huenda Kampala. Tuko na wageni ambao ni Wakongo hapa, tuko na Watanzania wamekuwa wawezi rudi manyumbani sababu ya jamu. Na sasa serikali, jamani, tafadhali yabutia mguu na mkono kabisa na kichwa zaidi, kilio hiki huenda kikapata suluhu. Karibuni treni za kisasa kutumia reli mpya zitapunguza kwa kiwango kikubwa usafiri wa mizigo unaotumia barabara. Hapa VOA tumezungumza na mkurugenzi wa mamlaka ya bandari za Kenya, b Catherine Mturi Wairi. hizi locomotives mpya inamaanisha kuwa mizigo na makasha yatatoka kwa haraka sana, kwa upesi. Treni moja inabeba makasha karibu 200, kwa pamoja. Hiyo ni kumaanisha kuwa trucks ama malori mia mbili yatakuwa yameondoshwa barabarani katika muda wa juma moja. Kuanzia sasa, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta anatazamiwa kuzindua rasmi usafiri huu wa kutumia reli ya kisasa maarufu kama SGR. Na ni hayo tu, mimi ni Josephat Kioko, VOA, Mombasa. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia ushirikiano unaofanywa na Kamerun na, na Nigeria katika kupambana na uharamia. Guba ya Guini bado imeendelea kuwa eneo hatari kwa uharamia, huku mashambulizi kadhaa yakiripotiwa kwenye pwani ya Nigeria. Uratibu wa kieneo wa jeshi la majini umekuwa na changamoto, hasa kwa vile guba hiyo inagusa nchi 17 za Afrika magharibi na kati, Kamerun na Nigeria. Hata hivyo, hivi sasa wanaripoti baadhi ya mafanikio. Mwandishi wa VOA Moki Edwin Kidzeka anaripoti baada ya kusafiri kwenye meli ya majini ya Cameroon karibu na mji wa Kalaba nchini Nigeria. Adija Riami anaisoma ripoti yake kamili. Maafisa wa jeshi la Nigeria wanaipokea meli ya kivita ya Cameroon inayoitwa Lentem wakati ikisafiri katika maji yenye nguvu, wanapowasili kwenye pwani ya Kalabar nchini Nigeria miongoni mwa afisa hao ni Kapteni Muhamed Bida wa jeshi la majini la Nigeria. Wakati meli ya kivita ya Cameron inapowasili, kwa hakika, wanamaji wanafika na kuipokea meli hiyo na kuisindikiza ndani. Na kama unavyoona, njia yetu ni ndefu sana nchini nigeria na kiasi kiasi cha cha maili 49 za kwenye maji hiyo ni sawa na kiasi cha kilomita 90. Ziara hiyo ni sehemu ya ushirikiano ambao umeanza kati ya majeshi ya majini ya Cameroon na Nigeria mwaka 2014. Kila nchi inaruhusu jeshi la mwenzake kuingia katika maji yake. Majeshi haya mawili pia yameanzisha mfumo wa mawasiliano na kupatiana kila mmoja ulinzi wakati wa operesheni kama ilivyoshuhudiwa na VOA. Wakiwa njiani kuelekea Nigeria, wanajeshi wa Cameroon wamefyatiwa risasi kuwatahadharisha mabaharia wa boti ya uvuvi iliyokuwa inafanya shughuli zake kwenye eneo ambalo ni marufuku. Boti za jeshi la majini la Nigeria haraka zilifika kwenda kutoa msaada. Kapteni Fabrice Nteuche wa jeshi la majini la Cameroon anasema kuwa boti iliyokuwa inafanya uvuvi haramu ilikaidi kutii maelekezo ya kusimama mpaka mamlaka zilipotishia kutumia nguvu. Anasema wote waliokuwa katika boti ya uvuvi walikamatwa. Pia amesema hawasiti kutishia kutumia nguvu kama kufyatua risasi za maonyo kama katika eneo la bahari kuzunguka Calabar ambalo liliwahi kuwa hatari kwa harakati za kiharamia. Admira James Oluwole wa kikosi cha kamandi ya mashariki mwa Nigeria, huko Kalabar, anasema nchi hizo mbili zimepunguza mashambulizi ya kiharamia kwa kiwango kikubwa sana katika eneo hilo. We have seen better collaboration. We have on both sides been able to checkmate the acts of piracy and made some arrest. Tumeona ushirikiano mzuri pande zote mbili zimeweza kufuatilia vitendo vya kiharamia na baadhi ya ukamataji, hata mbali mpaka huko Angola na mpaka nchini Senegal. Hapo kabla haikuwa rahisi kushirikiana, lakini mara nchi zote hizi zitakapokuja pamoja, tuna njia ndefu. Afisa wa jeshi la majini la Nigeria amesema maji haya ambayo ni ya Kamerun na Nigeria yameona matukio 53 yanayohusishwa na uharamia. Kati ya mwaka hadi hivi sasa mwaka huu, boti ya kimataifa ya masuala ya bahari imeripoti matukio 14 kama hayo katika ghuba ya Guinea. Na hayo yameripotiwa katika tovuti na kupewa kichwa cha habari Live Piracy and Armed Robbery Map. Hakuna hata tukio moja katika hayo ambayo yametokea kwenye eneo la ghuba kati ya mpaka wa Cameroon na Nigeria kwenye eneo la Kalabar. Hiyo si kusema kuwa hali huko ni shwari. Majeshi hayo mawili ya majini yamesema kila mara yanakabiliana na uvuvi haramu pamoja na kesi za utekaji nyara na kudai fidia kuzunguka eneo la karaba na kwenye peninsula ya Bakassi nchini Kamerun. Pia wanakabiliana na kesi za usafirishaji haramu wa madawa na vitisho vya kiekolojia. tunasikiliza matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC, ambayo pia yanasikika kupitia kwenye mtandao wetu wa VOA swahilicom. Hali kadhalika tunasikika kupitia simu ya mkononi, andika m nukta voa swahilicom pamoja na redio shirika. Basi Sande Shomari yupo tayari kukusomea muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump aliwaambia viongozi wa NATO kile anachokiona kama ni mchango wao mdogo kwenye ulinzi, akisisitiza kwamba muungano huo inabidi kulenga zaidi kwenye ugaidi. Bomu lilotegwa barabarani limeua wanajeshi wawili wa Kenya karibu na mpaka na Somalia katika kijiji cha Liboi mapema hii leo, kwa mujibu wa polisi, na kufanya idadi ya maafisa wa usalama wa Kenya waliouawa na mabomu ya barabarani kufikia 11 katika kipindi cha siku mbili zilizopita. Watu nane wamekushakamatwa kuhusiana na mlipuko wa Jumatatu huko Manchester, Uingereza, ikiwa ni pamoja na watu wawili waliokamatwa leo Alhamisi katika msako tofauti mapema asubuhi. Mwanamke mmoja aliyekamatwa siku ya Jumatano wakati wa msako kwenye nyumba moja kaskazini mwa Manchester ameachiliwa bila kushtakiwa. Maafisa wa kabiliana na ugaidi wa Uingereza wanasema wametawanya kile kinachoshukiwa ni mtandao wa kigaidi uliohusika kupanga shambulizi kubwa la kipindi cha zaidi ya mwongo mmoja mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Abdu Shakur Aboard, mwongozaji Aida Isa, hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shomari. Tunawatakia jioni njema na usiku mwanana.