Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sunday Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump aliwaambia viongozi wa NATO kile anachokiona kama ni mchango wao mdogo kwenye ulinzi, akisisitiza kwamba muungano huo inabidi kulenga zaidi kwenye ugaidi. Kiongozi huyo wa Marekani alisema NATO ijayo ilenge zaidi kwenye ugaidi na uhamiaji, na pia vitisho kutoka Rusia na kwenye mipaka ya mashariki na kusini ya NATO. Trump alikuwa anazungumza katika sherehe za kufunguliwa makao makuu mapya ya NATO huko Brussels, ambako viongozi wa ushirika huo wanakutana kujadili kuongeza bajeti ya matumizi yao huku karibu wanaharakati wa amani mia moja kutoka pande mbali mbali za dunia wakikusanyika kando ya mkutano huo na kuzungumzia suala la kupunguza shughuli za kijeshi duniani. Viongozi wa NATO wanataka kuongeza matumizi ya ulinzi kwa asilimia mbili ya mapato ya jumla ya nchi, lakini mataifa matano tu kati ya wanachama ishirini na nane wanaochangia inavyohitajika katika ushirika huo. Bomu lililotegwa barabarani limeua wanajeshi wawili wa Kenya karibu na mpaka wa Somalia katika kijiji cha Liboi mapema hii leo, kwa mujibu wa polisi, na kufanya idadi ya maafisa ya usalama wa Kenya waliowawa na mabomu ya barabarani kufikia 11 katika kipindi cha siku mbili zilizopita. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba mfululizo wa mabomu ambayo wanamgambo wenye itikadi kali wa Somalia wamedai kuhusika Kunaonyesha ugumu ambao serikali ya Kenya inakabiliana nao wakati ikijaribu kudumisha usalama nchini kabla ya uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Agosti 8. Kamishna wa polisi wa kaunti ya Garisa, James Kianda, ameiambia Reuters kwa njia ya simu kwamba maafisa hao waliuawa wakielekea kuongeza nguvu katika operesheni inayoendelea majira ya saa nne asubuhi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza Washington DC kupitia 98.1 FM Bujumbura la Burundi na 107.5 FM Nairobi Kenya. Watu nane wakushakamatwa kuhusiana na mlipuko wa Jumatatu huko Manchester, Uingereza, ikiwa ni pamoja na watu wawili waliokamatwa leo Alhamisi katika msako mapema tofauti uliofanyika asubuhi. Mwanamke mmoja aliyekamatwa Jumatano wakati wa msako kwenye nyumba moja kaskazini mwa Manchester ameachiliwa bila kushtakiwa. Mkuu wa polisi wa Manchester Constable Ian Hopkins amesema hizi siku chache zilizopita zimekuwa za kazi nyingi na wasiwasi kwa maafisa na wafanyakazi wa idara ya polisi lakini wanaendelea kufanikiwa katika uchunguzi wao. Misri imechukua hatua ya kufungia tovuti ishirini za mtandao ikiwa ni pamoja na ile ya kituo cha utangazaji cha kata cha Al Jazeera. Jana Jumatano, shirika la habari la serikali MENA lilieleza kwamba tovuti hizo ni pamoja na Huffington Post katika lugha ya Kiarabu na kituo cha kujitegemea cha Mada Masr zilizuiliwa kwa sababu zilikuwa zikisambaza uongo na kuunga mkono ugaidi. Mad Masra inafahamika kwa habari kali za kupambana na ufisadi. Iliweka picha ya katuni kwenye mtandao wake wa Twitter leo Alhamisi ya mtu akiwa mbele ya mlango wa mbao jangwani, ikiwa imeandikwa tumethibitisha, mtandao wa Mad Masra umefungiwa. Kaa tayari kusikia jinsi gani utaweza kutupata tena wakati mtandao wa Huffington Post kwa lugha ya Kiarabu uliamua kuandika pia kwenye Twitter kwa wasomaji wake wa mitandao ya kijamii kuendelea kupata habari zaidi. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Endeleni kusikiliza matangazo ya Sauti Amerika, katika kipindi cha Kwa Undani na Idi Ligongo. Assalamu alaikum msikilizaji wa kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na kukaribisha wewe msikilizaji wetu ambaye unatusikiliza katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia matukio ya mauaji ya wanajeshi wa Kenya na vilevile tutaangalia mkutano wa kwanza kabisa wa Rais Donald Trump katika mkutano unaohusisha viongozi wa nchi za NATO. Mimi ni Idi Ligongo, karibu nam moja kwa moja katika kwa undani hii. Leo tunaelekea nchini Kenya ambapo bomu la barabarani limewaua wanajeshi wawili wa Kenya karibu na mpaka wa Somalia mapema leo kwa mujibu wa polisi, na kufanya idadi ya maafisa wa usalama wa Kenya waliouwawa na mabomu ya barabarani kufikia kumi na mmoja katika kipindi cha siku mbili. Shirika la habari la Reuters liliripoti kwamba mfululizo wa mabomu hayo ya wanamgambo ni yanafanywa na wanamgambo wenye msimamo mkali wa Somalia ambao wamedai kuhusika. Unaonyesha ugumu ambao serikali ya Kenya inakabiliana nayo uh, wakati ikijaribu kuweka usalama wa nchi kabla ya uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Agosti 8. Kamishna wa polisi wa kaunti ya Garisa, James Kianda, aliliambia shirika la habari la Reuters kwa njia ya simu kwamba maafisa hao waliwawa wakielekea kuongeza nguvu katika operesheni inayoendelea majira ya saa nne asubuhi. Tunaye mwandishi wetu wa Mombasa nchini Kenya e, Kennedy Wandera ambaye amefuatilia e, taarifa ambazo mpaka hivi sasa bado zinachanganya kwa sababu vyombo vingine vya habari vya Kenya vimeripoti kwamba idadi ya askari waliouawa mpaka hivi sasa ni watano, wengine ikisema kumi na mmoja. Sasa Kennedy Wandera, Kumradhi, ni Libeta Dede. Libeta Dede, hebu tufahamishe ni nini hasa ambacho kinaendelea hapo, na habari ambazo zipo ni zipi? Na naomba radhi kwa kukosea jina lako, asante sana. Ukio nashaka ni katika hali za kazi. Kennedy Andera ni mwenzangu lakini akiwa jijini Nairobi. Asante sana Idi, kwa fursa hii. Ni habari za kufikisha katika kipindi cha siku mbili zilizopita hapa Kenya. Uh, hasa sana katika eneo hilo la kaskazini mwa Kenya ambapo tumepata habari za matukio hayo ya kushambulia maafisa uh, wa <tikimodiatu>, kupatano, abapo, mabome, argini, magari, mafisa, usalama haswa sana ikiwa ni imetokea katika msururu wa kipindi cha wiki moja tu. Visa hizi vimetokea vikiwa za kupatana tu, ambapo kumepatikana mabomu ya kutega ardhini ambayo yanategwa haswa sana barabarani, kisha magari ambayo hasa sana yamewabeba maafisa wa usalama yanapopita basi matukio hayo yanatokea kama ulivyodokeza kwamba hivi leo kulikuwa wa na wawili ambao wameweza kutokewa na janga hilo na kuweza kuuawa. Na hapo jana na juzi pia matukio sahia na hayo yamefanyika, ambapo juzi siku si ya kwanza ilikuwa ni kwamba maafisa watatu wa polisi chini ya polisi jeshi wa Kenya chini ya, ya idara ya wale wanafanyika kama maafisa wa utawala waliweza kuuawa, walikuwa katika gari moja la idara ya uhamiaji ambao walikuwa katika beria yao kuhakikisha mpakani katika eneo la Liboi ambapo Mba, gari hilo liliweza kulipitiwa na na na, na, na, na bomu hilo la kutegwa ardhini. Kisha siku iliyofuata katika mji ama ka, kaunti jirani ya Mandera e, maafisa watano waliuawa baada ya gari lao pia kuweza kulipuliwa na eh, bomu hilo la kutegwa ardhini. Sasa miongoni mwa waliokufa katika siku hii ilikuwa ni wale maafisa wanaomlinda gavana wa kaunti ya Mandera ni tukio ambalo inaweza kuwaogofya wa watu wengi sana na imeacha maswali mengi. Maafisa ama mkuu wa eneo la la kaskazini eh, mashariki katika eneo hilo Bwana Mohamed Saleh amedhibitisha matukio hayo na, na kusema kwamba eh, wanaonyeshea singa kidole cha lawama hawa vijana uh, ama hili kundi la Alshabab ambalo matukio haya yameanza kukupekea tu baada ya mkutano ulioandaliwa kule Uingereza, mkutano uliokutanisha viongozi mbalimbali weza kujadili e, taifa la Somalia, mustakabali mzima wa amani katika taifa hilo na jinsi ya kuiweka taifa hilo kubakia imara, haswa baada ya kupata rais mpya. Na katika mkutano huo viongozi wa mataifa ya Afrika ambao wanatoa e, wa majeshi ya AMISON wanaoweka usalama kule Somalia waliweza ku... kusisitiza hadi ya kuweza kuimarisha kikosi cha jeshi katika eneo hilo na umuhimu wa kuongeza jeshi hilo. Sasa sijui ikatokea lowaza hilo linaweza kuwaudhi a wapiganaji hao wa, wa, wa Al-Shabab ama ni kipi ndio tumetokea tu na msuruhu huu wa visa vya mashambulizi. Na pia e, idi mashambulizi hayo anakuja tu siku chache kabla ya waumini wa dini ya Kiislamu kuanza kutekeleza mezwao mfungo wa Ramadan, na haijaeleweka ni kwa nini. Hapo awali tu inspekta jenerali wa polisi nchini Kenya aliweza kutoa tahadhari na kusema kwamba maafisa wa polisi wanaweza kuimarisha doria hasa sana, baada ya kupata habari ambazo ziliweza kudokeza uwezekano wa mashambulizi hapa na pale, na hata kuukubaja ya tukio la shambulizi natokea kule Manchester kule Uingereza. Sasa kwa sasa vitengo vyote vya usalama zimekuwa zimewekwa katika hali ya tahadhari na zimeweza kuangazia, lakini haya yote yanatokea kaskazini mashariki mwa taifa la Kenya. Uh, asante sana Libertaderi, kwa utangulizi huo. Vilevile niliongea na mwanahabari wa idhaa ya Somalia wa Sauti Amerika, Muhammed Shire ambaye yuko katika eneo hilo la kaskazini mashariki mwa nchi ya Kenya, eneo ambako yanafanyika matukio haya ya mauaji ya mabomu ya kutegwa na alikuwa na haya kusema alipoongea nami. Watu ambaye hajulikani ndio wanaingia katika mahali ambayo inaitwa Kulan area ya Diboi, na kuna gari ya polisi aina ya ab ambayo alikuwa anapita pale, amepatikana pale, na explosion ilikuwa pale, na kuna watu wawili, askari wawili walikufa moja kwa moja pale, na kuna askari wawili ambayo wamejeruhiwa. Sasa kuna taarifa za awali ambazo zinadai kwamba matukio haya yametokea mfululizo, si leo tu, hata siku za nyuma kama mbili tatu hivi zilizopita, taarifa ambazo nyinyi mnazo hapo ambapo mpo kwa sababu si mbali sana kutoka yanakofanyika haya matukio ni zipi? Hiyo ilikuwa mvululizo jana eh, kama hii accident imetendeka na kuna askari tatu ambayo walikufa pale pale tu mahali ambaye leo hiyo kitu imetendeka, na naona kama hii imekuwa eh, kama ina, inaendelea kama kuna kuna mambo ambaye anaendelea pale, na naona kama serikali bado anajaribu kujikaza kufanya At least kufanya patrol there patrol area hii na hii gari ambaye leo ametandika nayo, hiyo hiyo, hiyo explosion e, alipatikana akiwa anafanya patrol, na mpaka hivi sasa taarifa ambazo zipo ni wakina nani hasa ambao wanahusika au wameshajitangaza kuhusika na kupanga milipuko hiyo katika barabara mbalimbali za eneo hilo. Serikali hajaongea juu ya ni nani ambaye anawasiliana na hiyo mshambulizi lakini kitambo serikali ashasema kuna wako na wa hofu e, Al-Shabab refugee camps wa e, wa wa, na wako na hofu hawa wanatoka kutoka refugee camps e, na e, hawajasema saa hizi e, moja kwa moja kama hii ni alshabab na nani, lakini mbeleni walikuwa wanasema hivi, lakini hatujui ni nani anafanya hiyo maneno. Eneo hilo hasa liko vipi, mazingira yake je? Ni eneo ambalo wananchi wengi wanaishi hapo ama ni eneo la pori tu? Hiyo ni eh, njia kubwa ambaye inaandanga mpaka Somalia ni Bana Afric road inatoka kutoka Nairobi na mpaka inaenda Liboi Dobley. Ni njia ambaye eh, Amison wanatinyanga magari ya jeshi ya ambayo wanaendanga Somalia zote wanatinyanga hiyo barabara, na ni barabara ambaye iko mashughuli sana. Ni barabara ambaye iko busy, watu wengi wanapitanga almost by day eh, kila siku kuna magari kama hundreds ambayo inapitanga ni, eh, ni tena ni njia ambaye vijiji eh, ambaye wakimbizi ambaye wanatoka Somalia walikuwa wanapitana na ni njia ambayo hata walikuwa na anatumia kupeleka watu bak Somalia. Bado kuna taarifa ambazo zinakinzana juu ya idadi kamili ya wanajeshi ambao wameuawa na idadi ya matukio ambayo yanafanyika huko. Kwa nyinyi ambao mpo hapo, ni nini hasa ambacho mnakifahamu juu ya idadi ya wanajeshi waliouawa na idadi ya matukio ambayo yameshatokea tayari? Wale ambayo waliletwa hospitali ya dada ni wawili, wawili ambayo wamekufa na wawili wa, ndio wamepata, wawili wengine wamejeruhiwa, na hakuna ingine ambaye yamepata shida vile, daktari wa eh, alisema. Na matukio mpaka hivi sasa yameshafanyika mangapi? Hii ni matokeo ya mbili kutoka jana jana, tuli, jana tulikuwa na ingine karibu eh, na kula hii. Ni sasa ni ingine, so kuna mahofu kubwa ambaye gari zote zinanyanga pale zimesimamishwa, jeshi ziko pale eh, na inaonekana kama wengi ambayo walikuwa wanavitana pale wamesimamishwa kupita, na serikali sasa wamefunga, wamepeleka jela eh, watu wengi ambayo wanasikia wana kama kuna kama kuna wasiliano na hawa na hilo. Eneo lipo vipi? Ni eneo la msitu ama ni eneo ambapo kuna makazi ya watu? Na hii eneo ni, ni bora ni nji ambaye, eh, hawana watu wengi na watu ambayo wa wanaishi ni watu ambayo wa wanaendanga na milisho eh, ni msituni kabisa. Then, baka wa, eh, na hapo ni paka wa Somalia na Kenya, lakini watu ambao wanaishi here hii ni watu wa Kenya, na pale ni Kenya ni Dadaab constituency, na watu ambao wana eh, watu ambao wanaishi pale ni wa Kenya. Kuingia Kenya ni rahisi kweli, kusema watu wengi wanaingianga kutoka Somalia. Majeshi ya Somalia ziko pale the other side of the border uh, the the other side of the border. Lakini watu wengi wanaingia kutoka eh, Somalia na wanaingianga Kenya sana sana wanaendaga kuwa hivijikam. Na eh, serikali pia wana, wanasema kama wanalinda wako pale, lakini hatujui hiye maneno ndio narudirudi inarudirudia. So eh, Mungu ndio hatujui vile hii maneno inaendanga, na wananchi hivi sasa wako katika hali gani? Wanaoishi eneo hilo, wananchi wako na hofu, kila mmoja anasikia hofu na, eh, na wanasema hii maneno ambayo yamerudirudia inayosumbua. Unajua serikali uh, unajua polisi, hii maneno, maneno kama hii ikitendeka wanaendanga kwa watu msuni sana sana. Kama sasa eh, watu wengi hakuna, eh, mtu ambaye wanajua mahali wameenda, na eh, watu wengine wanasema kama kuna, kuna, kuna polisi ambayo wameenda na hawa hatujui so wako na shida wanauliza wanaulizianga vile eh, hali yao watakuwa hivijui pia wako na shida ndio wanagopa serikali ya nini majeshi ya kenya wanaweza ingia kwa kamp kila dakika naam ni mwandishi wa habari muhamed shiri ambaye yupo eneo la dadab ambako ndipo si mbali sana yanakofanyika mashambulizi hayo ambayo yamesababisha vifo vya wanajeshi wa kenya sasa Uh, Libert Adede kabla ya kuondoka, kwa hali ilivyo hivi sasa hapo nchini Kenya, e, na hasa eneo hilo la Mombasa, kuna chochote kile ambacho kinazungumzwa ambacho uh, kimewekwa katika hali ya tahadhari ya, ya, ya, ya, ya hasa kufuatia mashambulizi haya? Manake tunaona pata ripoti eh, ambayo imetolewa ama taarifa kwa vyombo vya habari iliyotolewa na mkuu wa jeshi la polisi Uh, Joseph Boynet ikieleza kwamba sasa hivi Al-Shababu wanapata upinzani mkubwa ndani ya Somalia na wanajaribu eh, kujisogeza pengine maeneo mengine. Naam, yale yanayosema ni ukweli. La e, tumekuwa tukifuatilia e, katika zile zinatolewa zile taarifa hutolewa na mataifa ya kigeni, hmm, kama Uingereza, Marekani, lakini kwa sasa hatujapata taarifa yote ambayo labda ingesema eneo la pwani lina matatizo. Ni hapo jana tu Rais Uhuru Kenyatta aliweza kuzuru eneo la Lamu ambalo liko katika pwani ya Kenya ambapo aliweza kuondosha eh, eh, marufuku ya kutotoka nje ambayo ilikuwa imewekwa kuanzia saa kumi na mbili jioni na kuruhusu kwamba uvuvi uendelee kufanyika usiku kucha, katika eneo hilo ukokunza miradi mingine swala ambalo lilikuwa limewekwa na kuzuia shughuli za uvuvi katika eneo hilo. Japo eh, marufuki ya kutosafiri usiku kutoka maeneo ya Malindi Mombasa, Malindi kisha kuelekea Lamu bado ipo, kwamba magari yote yanasafiri mchana. Uh, idi, labda tu taarifa ambazo no, tumezipata kuhusiana na mashambulizi haya ya Garissa ni kwamba inasemekana kwamba -wanakijiji waliwaonya maafisa wa polisi kwamba wawe makini, maanake kuna watu walionekana wakiwa na punda na watu ambao hawakuwa wanajulikana, na ni kama hao maafisa wa polisi hawakutilia maanani swala hilo, a walembel waliweza kuangazia. Na ukiangalia katika kuhusu gavana huyu Hyra, inasemekana kwamba ili mshambulizi la kumi na moja dhidi yake japo aviweza kupatikana, na hili ndio limekuwa karibu zaidi ambapo liweza kumua msaidizi wake ama yule muzi wake. Kwa karibu mwaka elfu mbili na kumi na nne, Alshababu walishambulia basi moja naku ambayo ilikuwa linaelekea Nairobi kutoka mandera na, kumina kumina mian, na kuwa watu ishirini na wanane. Desemba mwaka elfu mbili na kumi na nne, Alshababu waliweza kushambulia kituo kimoja cha kuchimba madini na kikakweza kuwaua watu thelathini na sita aprili mwaka elfu mbili na kumi na tano waliweza kushambulia shule ama chuo kikuu cha garisa na kuweza kuwaua vijana mia moja arobaini na nane na ni swala ambalo wakenya wanafuatilia kwa karibu kujaribu kuangazia hali itakuwa vipi vyombo vya usalama pia vikiwa macho kuangazia hali itakuwa vipi na kuweza kuimarisha usalama asante ah, sana libatadede kwa kutupasha hilo na ni kutakia kila la heri hapo mombasa na kuwa makini na tunaendelea kusubiri kile ambacho Eh, kinatolewa na vyombo vya usalama hapo Kenya ili kuweza kujua nini kinaendelea juu ya suala hili. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili na nitakuwa na mwenzangu hapa BMJ wa Muridhi. na karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani ambapo hii leo tunaangalia mkutano wa NATO. Rais wa Marekani Donald Trump anahudhuria kikao cha kwanza kabisa cha wa viongozi wa mataifa wanachama wa NATO ambao wamekutana mjini Brussels kwa ajili ya kuzungumza masuala mbalimbali mbali, lakini kuelekea mkutano huo, rais wa Marekani tayari ameshazungumzia kwamba ni muhimu kwa nchi nyingine wanachama kuhakikisha wanalipa ada zao za wanachama ili kuwe na uwiano sawa katika kutekeleza majukumu ya wana, wanachama wote na kuhakikisha NATO inajishughulisha ipasavyo katika operesheni zake. BMJ Muridhi umefuatilia swala hili Unajua suala la na NATO katika kampeni za mwaka jana za uchaguzi hapa Marekani hasa kwa mgombea Donald Trump ambaye ni rais wa Marekani hivi sasa mm -hmm. Amekuwa akizungumza mengi, na kubwa zaidi alikuwa akizungumza kwamba haoni e, nafasi kwa nini Marekani inaendelea e, kuwepo NATO wakati mataifa mengine hayashiriki ipasavyo, hasa katika kulipia ada ya wanachama. Lakini kauli hiyo aliibadilisha, mm -hmm. E, mwaka huu alipokutana na mkuu wa NATO, uh, Jens Stoltenberg na kueleza matumaini yake kwa NATO. Sasa hebu tupe sasa picha halisi ya nini ambacho kinaendelea hivi sasa mjini Brussels. Ni muhimu kwanza tusisitize tu hapo, umesema Idi, kwamba wakati wa kampeni za Trump alitumia maneno mazito na moja ya yale, wale ambao walimkosoa wakati huo na waandishi au wachambuzi wa masuala ya siasa walisema alitumia maneno kama muungano huo wa NATO umepoteza umuhimu wake, na hilo ni moja, walisema kwamba ni moja ya mambo ambayo huenda yalifanya akachaguliwa, kwa sababu watu walimwamini aliposema pesa ambazo Marekani inatoa ni kiasi kikubwa mno kuliko wale wengine, wanachama wa muungano huo. Lakini kurejelea swali lako ni kwamba kumekuwa na mambo muhimu sana ambayo yameendelea kule ikiwa ni pamoja na ku, ku, kuzinduliwa rasmi kwa afisi ya ujengo jipya kabisa la NATO, na wakati akizungumza pale, rais Trump mwenyewe amesema amependezwa sana. Unajua ye, ye, ye, ni mtu ambaye anaipenda majengo na utajiri ye, wake mkubwa sana unatokana na biashara mbalimbali yeah, mbali ya majengo amesema amefurahishwa sana na jengo hilo, na hata hatauliza alimegharimu pesa ngapi. Lakini kwa kifupi, kwa wasikilizaji ambao labda wanauliza ineto neto hasa ni nini, muungano huu ni muungano wa nchi ishirini na nane na uliundwa muda mfupi tu baada ya vita vya pili vya dunia mwaka wa elfu tisa mia arobaini na na nane uh, ikiwa ni kama miaka minne mitatu minne hivi, e, vita vya pili vilipomalizika, kwa sababu kulionekana kwamba kuna umuhimu wa kuwa na muungano kama huu ambao ni wa kijeshi na vilevile vile, e, kushirikiana katika maswala mengine katika kieneo. Na nchi wanachama wengi, wa nchi, nchi nyingi wanachama ni kutoka bara ya Ulaya na vilevile vile Marekani hapa North America, wanasema Marekani ya kaskazini, um, ya kaskazini. Na sasa uh, labda nitaje tu kwa harakaharaka baadhi ya yale ambayo hufanywa na NATO pamoja na kama walivyoeleza hivi leo, kukabiliana na, na, na, na ugaidi ni swala ambalo hilo limeibuka katika miaka ya hivi karibuni, wakati ugaidi ume, umekita kambi katika maeneo mbalimbali ambayo umekuwa ukitokea uh, siku nyingi. Lakini hidi, ukiniruhusu nataka nicheze eh, kauli fupi ambayo ameisema Trump, kisha tuendelee uh, tusikie amesemaje wakati wa uzinduzi wa jengo hilo. Anasisitiza yale tu ambayo tunasema hapa studio, kama amekuwa akisema. Nasema hapo kwa kifupi kwamba wanachama wa NATO ni lazima wawajibike kwa kulipa fedha ambazo wanahitajika kulipa. Nchi ishirini na tatu kati ya ishirini na nane hazilipi kiasi kinachopaswa kulipwa, na hii si haki kwa Marekani na nchi zingine kama hizo. Umesema idi kuhusu uh, Jens Stoltenberg ambaye ndiye katibu mkuu wa sasa wa muungano wa NATO alikuwa akizungumza hiyo jana. Alieleza ni nini ambacho kimejiri kitajiri hii leo na, na nitakueleza tu kwa kifupi baada ya ufunguzi huo kumekuwa pia na wale ambao wamehudhuria, wamefanya rasmi kuipatiana upya kuipatiana, kulipatiana jengo hilo kwa wale ambao wanashughulika na usimamizi wa maswala ya NATO hapo uh, Brussels uh, Ubelgiji na vilevile kumekuwa na uh, wametoa uh, hotuba viongozi kadhaa uh, katika mkutano um, huo hivi leo kabla ya kufunga. Nadhani sasa hivi tunavyozungumza mkutano huo tayari ushafungwa. Ulikuwa ni mkutano wa siku mbili hapo Ubelgiji na Idi sidhani uh, nam pia tuangalie ni vipi ambavyo kuna umuhimu zaidi hasa uh, uh, tuwafahamishe uh, wasikilizaji moja ya maswala muhimu na ambayo inafanya nchi kama marekani ambayo inatoa kiasi kikubwa cha, cha, cha, cha, kiasi kikubwa cha pesa ni kwamba ni, eh, ni wakati eh, jengo la majengo yalipigwa hapa New York na vilevile ndege vile, eh, iliokuja mpaka hapa Washington, DC unazungumzia tukio la, la Septemba kumi na moja mwaka elfu mbili na moja nam ni wakati huo ambapo NATO ilionekana kwa mara ya kwanza tangu iundwe ikitekeleza moja ya vipengele muhimu vyake vya katiba au kanuni zake kwa kuungana kwa pamoja, kwa sababu kuna kipengele kinasema, iwapo nchi moja ya nchi zote wanachama itaguzwa, basi nchi zote zimeguzwa, na hivyo ndo sababu wale wadisi wanauliza wakati uh, rais Trump anapolalamika sana kwamba NATO inaonekana haina umuhimu tena, uh, itakuwaje kwamba yeye have, uh, -appreciate yale ambayo uh, nchi zingine zilifanya wakati nchi yake ilikuwa kwenye matatizo. Sasa BMJ, kuna swala moja ambalo kwa namna moja manyingine watu wengi wamekuwa wakijiuliza e, Marekani ni kwa kiwango gani inachangia? Tunajua kwamba Marekani ndio mchangiaji mkubwa sana, na kama unavyoona rais Donald Trump amekuwa akionyesha e, wasiwasi wake juu ya mataifa mengine ambayo kwa namna moja manyingine hayajalipa na kama ulivyosikia kauli yake ni mataifa ishirini na matatu ambayo bado hajalipa kwa namna moja manyingine yale zile ada ambazo inapaswa kulipa kati ya mataifa ishirini na nane. Naam, Idi, Marekani inatoa kiasi kikubwa mno cha pesa kwa, uh, kwa, uh, kwa muungano huu wa NATO na sina uh, idadi uh, au herufi yenyewe kamili, lakini kulingana na yale ambayo yameandikwa kwenye mtandao, hasa pale kwenye mtandao wa White House, ni kwamba uh, Marekani inatoa karibu asilimia thelathini ya pesa zote ambazo zinaenda kwa NATO. Kwa hivyo ni kuonyesha kwamba ina kiasi kikubwa sana au ina ushawishi mkubwa pale wakati wanapoulizana wanapo ni nani ambaye labda anaweza kupewa kupewa nambari ya kwanza kwa kuhusika katika kuimarisha uh, muungano huo. Shukran sana BMJ Muridhi kwa kuelezea hayo ambayo yametokea katika eh, mkutano wa wakuu wa nchi za NATO. Mimi naitwa Idi Ligongo kwa niaba ya mwenzangu BMJ Libert Adede kutoka Mombasa tunakuambia, shukran kwa kuweza kutusikiliza na usiku mwema.