Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika, naanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami, nami ni Harrison Kamau ni kukaribisha katika matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumaa Mei 26 mwaka wa 2017. Karibu sana katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tutakuletea ripoti kuhusu rais wa Kenya amewaongoza Wakenya jana kuliombea taifa amani kabla ya uchaguzi mkuu wa Agosti. Kwa sababu amani ikivurugika Kenya, Tanzania haiwezi kuwa na amani. Kama amani ikivurugika Tanzania, Kenya haiwezi kuwa na amani. Kwa hiyo tunawaombea sana, na nyinyi wenyewe tunashukuru kwamba mnajiombea, lakini isiishie katika kuomba leo tu, tuendelee kuomba tena na tena na tena. Na katika ripoti nyingine, eneo la kaskazini mashariki mwa Nigeria ambalo limeharibiwa na mashambulizi ya Boko Haram linaendelea kushuhudia njaa na ukosefu wa huduma muhimu. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Gazeti la The Washington Post pamoja na shirika la habari la NBC wamesema Alhamisi kuwa Jared Kushner ambaye ni mkwe na mshauri mkuu wa rais Donald Trump anachunguzwa na idara ya upelelezi ya FBI kuhusiana na madai ya ushirikiano wa timu ya kampeni ya Trump na Russia. Uchunguzi huo hauna maana kuwa yeye ni mshukiwa, wala hahusiani na uchunguzi mwingine unaoendeshwa na FBI kuhusu Russia. Wachunguzi wanaangalia kuhusu mikutano iliyofanywa na Kushna na balozi wa Russia Sergey Kislyak pamoja na mkurugenzi wa benki kutoka Russia wakati wa kupokezana madaraka ya urais, gazeti hilo limeongeza. Wiki iliyopita, gazeti la Post lilichapisha ripoti kuwa afisa mmoja mkuu kutoka ikulu ya Marekani aliye karibu na rais alikuwa akilengwa kwenye uchunguzi, ingawa halikumtaja Kushna wakati huo. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imepinga uchunguzi wa kimataifa kuhusiana na vifo vya wachunguzi wawili wa, wa Umoja wa Mataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Kongo amesema jana, huku ukosoaji ukiongezeka kwa mamlaka ya Kongo ambayo inafanya uchunguzi wake. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, waendesha mashtaka wa kijeshi wa Kongo wametangaza mwishoni mwa wiki kwamba washukiwa wanamgambo wawili hivi punde watakabiliwa na kesi ya mauaji ya mwezi machi ya wachunguzi wa umoja wa mataifa zaida katalana raia wa sweden na mmarekani michael Sharp katika mkoa wa kasai uliokumbwa na vurugu makundi ya kutetea haki hata hivyo yanasema wanashuku majeshi ya congo huenda yalihusika na vifo hivyo waziri wa mambo ya nje wa congo leonard she okitundu amepinga uchunguzi wowote akisema hayo kupitia mahojiano na kituo cha Radio France International na kuwashutumu wanachama wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambao hakuwataja kwa kujaribu kushuhudia hadhi kushusha hadhi ya mfumo wa sheria ya Congo. Na waziri mkuu wa zamani wa Ugiriki Lucas Papademos amejeruhiwa jana Alhamisi wakati bomu lilipolipuka ndani ya gari yake lake mjini Athens, maafisa wamesema. Mwenzangu wa dijariami anaisoma ripoti hiyo kamili. Wafanyakazi wawili wa, wa benki ya Ugiriki katika gari hiyo pia walijeruhiwa. Wote watatu walikuwa na fahamu zao na wamelazwa hospitali, na hali zao zinaendelea vizuri. Msemaji wa serikali Dimitris Zanakopoulos amesema na kuuita mlipuko huo ni shambulizi, tunawaombea Bwana Papademos na wenzake waliokuwa nao wote wapate nafuu haraka Waziri mkuu amejulishwa kuhusu matukio yote ya siku na waziri wa usalama wa umma na ataendelea kupatiwa ripoti kuhusu maendeleo ya swala hilo. Zanapokulos amesema hakuna madai ya haraka yaliyotolewa kuhusu anayehusika na shambulizi. Papademos mwenye umri wa miaka 69 alihudumu kama waziri mkuu wa Ugiriki kwa miezi sita mwaka 2011 na 2012 baada ya msocialist George Papandreou kujiuzulu wakati wa mzozo wa deni ili kufungua njia kwa serikali ya umoja wa kitaifa. Mchumi anayeheshimika na naibu gavana wa zamani wa Benki ya Ulaya, Papademos aliisukuma nchi kupitia kipindi kigumu cha hatua za kubana matumizi na kupongezwa kwa kuzuia kuvunjika kwa mpango wa kimataifa wa kuinusuru nchi hiyo katika mzozo wa madeni. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amewaeleza bayana viongozi wenzake wa NATO jana Alhamisi hamisi kwa kutolipa mchango wao wa shughuli za ulinzi na kuwasihi kulenga zaidi katika masuala ya ugaidi. Trump wakati akiwa kwenye makao makuu ya NATO mjini Brussels amewaambia viongozi hao lazima pia waangazie uhamiaji pamoja na vitisho kutoka Rasia pamoja na mipaka yake na mashariki, na vilevile kule kusini. Trump alikuwa akizungumza kwenye sherehe za uzinduzi wa nia ya dhati ya wanachama wa NATO ya ushirikiano kwenye msingi wa ulinzi wa pamoja kama ilivyoelezwa katika kipengele cha tano cha mkataba wa muungano huo. Hata hivyo, wakati wa hotuba yake, Trump alikwepa swala la iwapo Marekani itazingatia kipengele hicho. Wakati wa kampeni yake mwaka uliopita kiongozi huo wa Marekani alikataa kutambua sheria hiyo na kuzua wasiwasi barani Ulaya kuhusu msimamo wa Marekani ndani ya NATO. Wakati jua likiwa limeangaza, NATO Alhamisi limehamia kwenye makao makuu mapya ya kisasa yanayotofautiana na maoni ya rais wa Marekani Donald Trump pamoja na wakosoaji wengine waliotoa awali kuhusu shirika hilo licha ya wasiwasi wasi miongoni mwa baadhi ya viongozi wa Ulaya kuhusu siku za baadaye za shirika hilo, wengine wanaona kikao cha Alhamisi, ambapo mazungumzo yaliangazia zaidi mashambulizi ya hivi karibuni barani Ulaya, kama ukurasa mpya kwenye ushirika huo. Jengo hilo jipya limejengwa kwa vyuma vilivyounganishwa, vikiashiria vidole vilivyofungamana. Rais Donald Trump alipendezwa na jengo hilo na kuleta furaha miongoni mwa viongozi wengine ambao walikuwa na wasiwasi kuhusu hotuba yake. Wakati wa mkutano huo, Trump aliposimama kuzungumza, alisema kuwa hakuuliza jengo hilo limegharimu fedha kiasi gani, lakini aliongeza kusema linapendeza, tamshi ambalo lilisababisha wengi wao kuagua kicheko. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Kenya. Ikiwa imesalia chini ya miezi mitatu kabla ya taifa hilo kujitosa katika uchaguzi mkuu ambao unatarajiwa kuwa na ushindani mkubwa kuwahi kushuhudiwa nchini Kenya, Rais Uhuru Kenyatta ameliongoza taifa katika awamu ya kumi na tano ya maombi ya kitaifa na kuwaleta viongozi mbalimbali mbali kwenye jukwaa moja jijini Nairobi hapo jana. Hata hivyo, kikao hicho kilisusiwa na vigogo wa upinzani, akiwemo kiongozi wa muungano huo Raila Odinga. Ili kuyafahamu yote haya, tunajiunga naye mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, atupashe zaidi. Kilikuwa kikao cha maombi kuwaleta viongozi wa kitaifa kisiasa na kidini kwenye jukwaa, kuliweka taifa mbele ya sala, wakati taifa linapojitayarisha kwa uchaguzi mkuu. Mziki wa kuongoa ukihanikiza, ishara kuwa Kenya ni taifa linalomtii mwenyezi Mungu ni kikao cha awamu ya 15 ambacho huwaleta pamoja viongozi wakuu kutoka serikali kuu, serikali za kaunti na wasimamizi wa taasisi muhimu nchini na kuliombea taifa. Na awamu hii ikisadifiana na kipindi cha uchaguzi ambako tayari mkwaruzano wa kisiasa umejitokeza kuligawa taifa katika mirengo ya kisiasa katika mahudhurio palikuwa na rais Uhuru Kenyatta, naibu rais William Ruto, jaji mkuu David Maraga, maspika wa mabunge mawili nchini, spika wa bunge la Tanzania Job Ndungai wa bunge na viongozi kutoka janibu mbalimbali. Bwana Kenyatta alichukua nafasi hii kuwakumbusha wananchi kuwa wana nchi itasonga mbele baada ya uchaguzi, na hivyo basi upo muhimu wa kulinda ufanisi ulioafikiwa tangu nchi kujinyakulia uhuru wake. We are prepared for a free and fair Tumejitayarisha you know, not not, not kwa uchaguzi mkuu ambao ni wazi huru na haki, haki. Lakini mjuwavyo, si suala la serikali tu kujitayarisha bali ni kwa kila Mkenya, hususan kwa viongozi wote wa Kenya wakiwemo viongozi today, wa kidini, tufanye kazi pamoja kwa mujibu wa maudhui ya leo no upendo country, amani, umoja, maanake hatuna nchi nyingine wins, kando na Kenya. Kwa upande wake naibu rais William Ruto anaeleza kuwa ni vyema kila Mkenya kujivunia nchi yake na kujitenga na siasa zenye chuki. ninajivunia kuwa Mkenya, kuwa tuendapo katika my uchaguzi mkuu, kujivunia kwangu ni kwamba tunaenda kushiriki uchaguzi tukiwa pamoja kama nchi moja. Spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania Job Ndugai alisisimua hadhira alipokiri peupe kuwa iwapo Kenya itakosa amani, basi na Tanzania nayo na itajikokota kuhakikishia wananchi wake amani katika maombi haya. Maombi ni kitu muhimu sana, kwa ajili ya amani ya Kenya, kwa ajili ya umoja wa Kenya, hasa kwenye uchaguzi mkuu unaokuja, uwe na amani, kwa sababu amani ikivurugika Kenya, Tanzania haiwezi kuwa na amani kama amani ikivurugika Tanzania, Kenya haiwezi kuwa na amani. Kwa hiyo tunawaombea sana, na nyinyi wenyewe tunashukuru kwamba mnajiombea, lakini isiishie katika kuomba leo tu. Tuendelee kuomba tena na tena na tena. Naamini kabisa Mwenyezi Mungu anasikia. Viongozi wa upinzani walisusia kikao hiki kwa sababu ambazo hazijajulikana wazi, lakini Sauti ya Amerika ilimfikia mkurugenzi wa mawasiliano wa chama cha Orange Democratic Movement, Philip Etale, aliyeeleza kuwa Bwana Odinga alikuwa na ratiba ya mikutano ya kukutana na wananchi katika kaunti ya Baringo. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Alhamisi ilikuwa siku ya Afrika duniani. Takriban viongozi vijana elfu tatu kutoka Afrika wametoa wito kwa viongozi wanane kutoka mataifa ya Afrika kuokoa mkataba wa amani wa Sudan Kusini uliotiwa saini mwaka 2015. Viongozi hao walio chini ya taasisi ya Askofu Tutu wamesema kupitia barua kwa viongozi hao kuwa mzozo unaoendelea Sudan Kusini unatishia uthabiti wa usalama wa mataifa jirani. Vijana hao wamewaandikia marais wa Uganda, Kenya, Afrika Kusini, Misri, Ethiopia, Tanzania, Rwanda, Nigeria, Namibia pamoja na Sudan jackie chimhanzi ambaye ni mkurugenzi mkuu kwenye taasisi ya uongozi ya afrika mjini johannesburg afrika kusini amesema mzozo wa sudan kusini umekuwa tatizo kwa bara lote la afrika ameongeza kusema kuna nia yao ya kuwaandikia viongozi hao ni kuhakikisha afrika ina amani kufikia mwaka wa 2063 ingawa hakuna hatua inayochukuliwa kuhusu mzozo wa sudan kusini ofisi ya mwendesha mwanasheria mkuu wa Venezuela imesema kuwa vikosi vya usalama vya serikali vimehusika kwa takriban nusu ya vifo 57 vilivyorekodiwa katika muda wa karibu miezi miwili ya maandamano dhidi ya serikali. Mkuu wa sheria Luisa Ortega Diaz, wakati akizungumza na wanahabari wiki hii mjini Caracas, amesema kuwa ofisi yake imegundua kuwa jeshi lilihusika kwenye kifo cha Yuan Panalit mwenye umri wa miaka 20 aliyekuwa akiandamana mjini humo. Ofisi yake imetoa orodha ya vifo pamoja na majeraha kwa takriban watu elfu moja wakati wa maandamano ambayo yameshuhudiwa karibu kila siku nchini Venezuela tangu Aprili Mosi. takriban watu watatu waliouawa ni maafisa wa usalama kulingana na gazeti la Miami Herald. Na mwanasheria mkuu wa Marekani Jeff Sessions anasema ataiomba mahakama kuu ya Marekani kupitia maamuzi ya mahakama ya rufaa ambayo imezuia amri ya kiutendaji ya rais Donald Trump inayoweka marufuku kwa watu kutoka nchi sita zenye waislamu wengi kuingia hapa Marekani. Sessions alieleza katika taarifa ya Alhamisi akisema kuwa amri ya kiutendaji ya rais Trump iko ndani ya mamlaka yake ya kisheria kuliweka taifa salama. Aliendelea kusema kuwa wizara ya sheria haikubaliani vikali na uamuzi wa mahakama iliyogawanyika na kuzuia juhudi za rais kuimarisha usalama wa taifa katika nchi. Alihitimisha taarifa yake na kwa kuapa kuwa, kuwa ataiomba mahakama kuu kutathimu maamuzi hayo. Sessions alikuwa akijibu uamuzi wa, wa mapema uliotolewa jana na mahakama ya rufaa ya serikali kuu huko Richmond katika Jimbo la Virginia. <tune> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea kuta, kuangalia taarifa kutoka maeneo mbalimbali mbali ya ulimwengu. Jopo la Senate kwa wingi wameidhinisha vikwazo vipya vya Marekani vinavyolenga msaada wa Iran kwa ugaidi wa kimataifa na programu yake ya makombora. Mwandishi wa VOA Michael Bowman anaripoti, naye Adijariami anaisoma ripoti yake kamili. Upigaji kura wa Alhamisi ulikuwa ni kura kumi na nane dhidi ya tatu zilizopinga, ambazo kamati ya Senate ya uhusiano wa mambo ya nje ulipongezwa na mwenyekiti wake Republican Bob Cocker: mswada we'll umepitishwa kwa kura nyingi hivi leo na kamati, na ninaamini kuwa utapitishwa kwa kura nyingi katika baraza la Senate. Kamati ilichukua hatua siku chache baada ya rais Donald Trump kuahidi kuchukua hatua kwa Israel na mataifa ya kiarabu katika kukabiliana na ushawishi wa Iran katika eneo hilo. a... kama unafikiria kuhusu kilichotokea katika ziara ya rais nchini Saudi Arabia, huu ni mwanzo wa uratibu wa mkakati wa Mashariki ya Kati katika kukabiliana na uchokozi wa Iran katika eneo hilo, kuna hatua ya kujibu dhidi ya harakati mbaya ambazo Iran imejihusisha nazo. Wanachama wanane kati ya kumi wa Demokrat waliunga mkono mswada huo akiwemo Senator Chris Coons ambaye amesema Marekani haiwezi kupuuza majaribio ya makombora ya Iran, kuunga mkono ugaidi au ukiukaji wa haki za binadamu. All of these are areas that are Uh, the Iran nuclear agreement. Yote haya ni maeneo ambayo kimsingi yamezungumziwa katika JCPOA, mkataba wa nyuklia, kuwa ni maeneo ambayo ni mwafaka na kuna uwezekano kuwa Marekani, kama itaonekana ni muhimu, kuweka vikwazo vya ziada kabla ya upigaji kura, kiini cha mashauriano ya nyuklia kwa Iran. Waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry aliingia kwenye Twitter na kuonya kwamba vikwazo vipya huenda vikahatarisha mkataba wa nyuklia wasiwasi ambao senata mdemokrat Tom Udall alikuwa na mawazo kama hayo. remember, election, Rouhani, hebu tukumbuke wa Iran wamemaliza uchaguzi wao hivi punde. Wamemchagua tena rais Hassan Rouhani ambaye alikuwa muungaji mkono wa mkataba huu na alichaguliwa tena kwa idadi kubwa ya kura. Kwa hiyo hatua ya kwanza ya serikali yetu na sheria hii itakuwa ni kuutishia mkataba wa nyuklia . Nadhani hiyo ni mbaya sana kwetu. Wakati huo huo, mrepublican pekee katika kamati hiyo aliyepinga mswada huu, Senata Rand Paul amedai kwamba kuwaadhibu wa Iran kwa maendeleo ya silaha hakuna maana baada ya Rais Trump ameingia mkataba mikubwa ya silaha na hasimu wa Iran, Saudi Arabia. Wengi wanaangalia majibu ya Iran kama vikwazo vitakuwa sheria. Alipoulizwa na VOA kama na wasiwasi jinsi watakavyoonekana huko Tehran, Koka alitikisa mabega: unazungumzia kuhusu watu au unazungumzia kuhusu uongozi huu wa kimapinduzi ambao unafanya ugaidi kote katika mashariki ya kati? Mwenyekiti aliongezea, siwezi kujibu yote hayo mawili. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka yote haya unayapata kupitia www VOA swahilicom. Sasa tuelekee kule Afrika Magharibi, ambapo mashirika ya misaada yameonya kwamba juhudi za kibinadamu dhidi ya njaa kaskazini mashariki mwa Nigeria hazina ufadhili wa kutosha, na baadhi ya jamii bado hazipati misaada na haziwezi kulima mashamba yao kwa wakati, wakati jeshi huku likiendelea kupambana na Boko Haram. Mwandishi wa VOA Chika Odua anaripoti kutoka Abuja, naye Adijariami anaisoma ripoti kamili. Jamii kaskazini mashariki mwa Nigeria zinakabiliwa na vitisho viwili: njaa na kundi la kigaidi la Boko Haram. Eneo hilo limetajwa na mashirika ya misaada kuwa ni moja ya maeneo manne yaliyoharibiwa na mizozo duniani na yako katika hatari ya kukumbwa na njaa mwaka huu. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF inakadiria kwamba idadi ya watoto wanaoathiriwa na utapia mlo mbaya sana itafikia laki nne na nusu mwaka huu katika majimbo ya Borno, Adamawa na Yobo. Scott Paul, mshauri mwandamizi wa sera za masuala ya kibinadamu kwa shirika la hisani la Oxfam America, hivi karibuni alikuwa kaskazini mashariki mwa Nigeria, anasema msukumo mkubwa kwa dharura ya kibinadamu ni ukosefu wa uwezo wa wakazi kupata fursa ya kufika kwenye mashamba yao maeneo ya uvuvi na pia kwenye masoko. Nimezungumza na watu ambao wamekimbia vijiji ambavyo vimetekwa na Boko Haram, na tangu warejee wanashindwa kutembea umbali hata wa kilomita moja nje ya mji kwenda mashambani. Hivi sasa wanarejea majumbani kwao mara nyingine baada ya kupewa habari za uongo, wanaambiwa kuwa majumbani mwao ni salama na wanarudi nyumbani, wakifika wanagundua kuwa miji pengine ni salama, lakini mashamba nje ya maeneo yao si salama, masoko si salama, barabara si salama, na baadhi ya maeneo ambayo tunafanya kazi huku hakuna hata maji safi na usalama. Idara ya kitaifa ya masuala ya dharura nchini Nigeria inasema watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi kutokana na mzozo wanaweza kwa hiari yao kurejea ya tena katika maeneo yao yaliyokombolewa, ili mradi tu pale wanapojihisi wako salama. Jeshi la Nigeria linatoa huduma ya kuwasindikiza kwenye barabara mara kadhaa kwa wiki kutoka Maiduguri kwenda kwenye jamii fulani fulani. Baraza la Wakimbizi la Norwe linaelezea kuwa zaidi ya watu milioni moja wamerejea kaskazini mashariki mwa Nigeria tangu Oktoba 2015 na wanarejea kwenye miji ambako hakuna huduma za msingi au miundombinu. Takriban nyumba milioni moja zimevunjika au kuharibiwa kabisa na miaka kadhaa ya mapigano. Kwa mujibu wa gavana wa jimbo la Bono, Kashim Shetima, Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari anasema mwezi Desemba kwa Boko Haram limevunjwa kabisa, lakini jeshi la Nigeria linasema operesheni za kulisafisha bado zinaendelea. Hali ya kutokuwa na uhakika kuhusu usalama inadumaza misaada ya chakula. Idara ya Umoja Mataifa ya Mpango wa Chakula Duniani inagawa chakula kwa jamii kwa njia ya barabara kwa kusindikizwa na jeshi, lakini inasema bado kuna baadhi ya maeneo hawawezi kufika kutokana na mapigano yanayoendelea. Majibu kwa juhudi za kibinadamu bado yanapata ufadhili mdogo. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu inasema imepokea asilimia 23 tu ya dola bilioni 1.1 ambazo zilihitajika kwa Nigeria mwaka huu. Shirika la mpango wa chakula duniani limeonya kwamba msimu wa upandaji umeanza na kipindi cha mavuno kinatarajiwa mwezi Septemba. WFP inasema ufadhili mdogo una maana haitakuwa na uwezo wa kuwafikia robo moja ya takriban watu milioni mbili walioko kaskazini mashariki mwa Nigeria ambayo imepanga kuwasaidia mwezi Juni. Leo katika VOA Mitaani, mafundi wa kushona nguo nchini Tanzania ambao wamesheheni katika miji ya pwani ya Kenya ikiwemo Mombasa, na wakiwa wanazidi kupata umaarufu mkubwa kutokana na ushonaji wa nguo kwa umakini mkubwa, wanapata wateja wengi wa nchini Kenya. Mwandishi wetu Josephat Kioko akiwa Mombasa ametembelea duka moja la kiviwanda la Changamwe linalomilikiwa na mafundi kutoka nchini Tanzania, na hapa wanajieleza kuhusu kazi zao za ushonaji. Duka kubwa la Zanzibar Tailoring TMK, si heti kwamba iko katika kisiwa au nchi ya Zanzibar, lakini imo ndani ya Mombasa na hawa ndio wataalamu kamili wa mambo haya ya kushona nguo. Eh, mafundi hawa wamekuwa katika mji wa Mombasa na kweli wamekubalika na hata wanapokea wateja kutoka Nairobi, kumesikia wateja kutoka afrika Kusini, kutoka Kampala Uganda, wenye kuzishona wako ndani ya Mombasa na tunawasikia sasa hapa wakizungumzia juu ya ufundi wao. A, mimi naitwa Hamidu Muhamedi, nimetokea Tanga, Tanzania tuseme, lakini ni kwa muda mrefu kidogo niko Kenya, kiasi ya miaka nane, yani muda mrefu tangu tufungue kazi kama hii. E, ni kujaribu changamoto ziko za hapa na pale, lakini tunajaribu kusongesha mbele maisha. Ndio, ndio utajuana mtaani, tuko wengi. Wapi? Mombasa, maeneo tofauti tofauti, hasa ni kujaribu hali za maisha za kubangaiza. Hizi hapa tunaunda, ni mafundi maalum ya kutengeneza vitenge, nguo za Kiswahili. Yani kuna nguo nyingi tunashona, tuseme tunashona shifoni, tunashona nguo za Kiswahili mpaka maveli pia tunaunda Kutaka nguo ya harusi pia tunaweza kutengezea nguo kama hizo. Tunatengezea wa Kenya, wengi ni wa Kenya, kupata mgeni ni kidogo kiasi. Mambo alikuwa sima baya, lakini miaka mitatu minne kidogo, uchumi si mzuri yani, hali kidogo imeenda chini, ni ile ya kubangaliza kiasi lakini miaka mie hii miwili mitatu kidogo changamoto ya uchumi kidogo ingekuwa kidogo imeenda chini kiasi, lakini tunajaribu kwa sababu tuna imani kuna majira. Nishakuja hapa nikakuta wateja wako foleni hapa wakati sikukuu inakaribia. Uh, Disemba Simba Disemba, kusema ukweli maake, usiposhukuru Mungu hilo si zuri, kusema ukweli. Disemba Simba, hata hii Disemba iliyopita kidogo mambo yalikuwa ni mazuri, lakini sasa kwa sababu pesa na mizunguko mengi changamoto nyingine za maisha material, kuna zile customer analeta vitenge zao, kuna zile vitenge nyingine tunauza kutoka hivi mipakani kushanunua Bode kuchafu kisha, kama hivi tunauza material. Nafahamisha kwamba hapa Zanzibar Tailoring kando na kazi ya kujipa riziki kila siku e, vijana hawa kutoka Tanzania wanatoa mafunzo pia kwa wanafunzi wanaotaka taaluma hii nao waweze kubobea. E, dada mambo? <laughs> Ni naitwa Furaha Chengo kutoka Kaloleni Mabanyundo Youth Polytechnic. Nimekuja hapa kuongeza ujuzi kwa Zanzibar. Kama hapo kwa attachment. Yeah, mm-hmm. Mandugu hawa wanafanya kazi kwa pamoja, wakati mwenzake anaangalia mahesabu, kuzungumza na wateja, na kunakuwa na ile pasi pia ya kupiga kidogo akiendelea na kazi hii eh. Kwa majina mimi naitwa Hemedi Amini Mbashiru Mzimbili, mimi ni miongoni mwa fundi wa hapa Zanzibar Tailor. Wanaume pia tunaunda mashati ya vitenge haya vya vijana akizazi ya yani. Kwa hiyo design zote tunaunda hapa. Hapalia wengi asilimia kubwa ni wamama Zanzibar Tailoring TMK katika mji wa Mombasa. Mimi naitwa Nak Juma, mashati zao haswa mashati, hata hili hapa lenye nimevaa hili lao, si wewe mwenye waona, lakini <laughs> Asante sana. Utarudi kabla ya sikukuu kupata mpya? Sasa kila mara kila mwezi huwa nashona hapa, kila mwezi lazima nitoe shati yangu, na ikibaki kitambaa nashona yule mtoto wangu mdogo. Hata hata wangelifungua hapa skulu wakafunza wa Kenya pia shona hivyo hivyo hivyo, kila siku ambavo anaminika hapa, mpaka anaona wivu. Haya basi, umesikia wenyewe wateja wa Zanzibar Tailoring TMK. Ni mimi Josephat Kioko oamtar Nam, asante sana Kioko. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa, basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Harrison Kamau. Gazeti la The Washington Post pamoja na shirika la habari la NBC umesema Alhamisi kuwa Jared Kushner ambaye ni mkwe na mshauri mkuu wa Rais Donald Trump anachunguzwa na idara ya upelelezi ya FBI. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepinga uchunguzi wa kimataifa kuhusiana na vifo vya wachunguzi wawili wa Umoja wa Mataifa, waziri wa mambo ya nje wa Kongo amesema jana, huku ukosoaji ukiongezeka kwa mamlaka ya Kongo ambayo inafanya uchunguzi wake. Rais wa Marekani Donald Trump amewaeleza bayana viongozi wenzake wa NATO jana Alhamisi kwa kut, kutolipa mchango wao kwa shughuli za ulinzi na kuwasihi kulenga zaidi katika masuala ya ugaidi. Trump wakati akiwa kwenye makao makuu ya NATO mjini Brussels amewambia viongozi hao lazima pia waangazie uhamiaji pamoja na vitisho kutoka Rusia pamoja na mipaka yake ya mashariki na vilevile vile kusini wakati wa jua likiwa limeangaza NATO Alhamisi limefahamia kwenye makao makuu mapya ya kisasa yanayotofautiana na maoni ya rais wa Marekani Donald Trump, pamoja na wakosoaji wengine waliotoa awali kuhusu shirika hilo. Alhamisi ilikuwa siku ya Afrika duniani na takriban viongozi vijana elfu tatu kutoka Afrika wametoa wito kwa viongozi wanane kutoka mataifa ya Afrika kuokoa mkataba wa amani katika nchi ya Sudan Kusini. Naam, na hapa basi ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezi wa matangazo haya cd, mimi ni Khadija Riami nami Harrison Kamau, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC, pamoja na mwelekezi mwingine Saida Hamdun.