Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji popote pale mlipo. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo. Ni Ijumaa tarehe 26 mwezi wa Mei mwaka huu wa 2017. Matangazo yetu yanasikika kupitia redio shirika na vilevile vile katika FM mahala popote pale unapotusikiliza Naam, basi katika matangazo yetu ya hii leo, wapendwa wasikilizaji, ambapo tunakuleteni live talk kwa saa nzima. Leo tunatoa nafasi kwako wewe msikilizaji, utoe maoni yako au swala lako juu ya masuala mbalimbali yanayotokea kokote pale ulipo, yani open mic na vilevile, vile katika habari nyingine, watu ishirini wa dhehebu la kikristo la Coptic wameuliwa huko Misri hii leo wakielekea katika makazi ya watawa. Basi ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi kwa saa nzima hii leo kwenye mtandao nusu saa na kwenye redio moja kwa moja nusu saa. Basi ukitaka kushiriki, usikose kutuandikia katika Facebook. Toa maoni yako na maswali yako hapa tuko tayari kujibu, na tutakuwa na wataalamu kukabiliana na masuala haya. Lakini kwanza huyu hapa mkamiti akisomea taarifa habari. Mabadiliko ya hali ya hewa ni mojawapo ya suala lenye ubishani mkubwa kwenye ajenda inayozungumziwa leo Ijumaa katika mkutano wa kundi la mataifa saba tajiri G7 huko Sisili, Italy, maafisa wa utawala wa Marekani wamesema kwamba rais wa Marekani Donald Trump, ambaye aliyeita mabadiliko ya hali ya hewa kuwa ni jambo la uongo lililotungwa na binadamu kwenye kampeni zake, atasubiri hadi baada ya mkutano kabla ya kufanya maamuzi juu ya suala hilo. Mshauri mkuu wa uchumi Gary Cohn aliwaambia waandishi wa habari kwamba anafikiri anajifunza kufahamu msimamo wa Ulaya, kwani anasema kama tunavyofahamu Marekani, kuna maoni makali kutoka pande zote. Kwa karibu miaka kumi iliyopita, G7 tayari imetambua kitisho cha mabadiliko ya hali ya hewa, hivyo viongozi wanatumaini kumshawishi rais Trump kuifanya Washington kuheshimu ahadi za Washington za kupunguza uchafuzi wa hewa chini ya mkataba wa Paris uliotiwa saini miaka miwili iliyopita. Maafisa wa Misri wanasema watu wenye silaha wameshambulia basi moja lililowabeba waumini wa dhehebu la Coptic na kuwaua watu wasiopungua ishirini na watatu. Maafisa wanasema abiria ishirini na watano walijeruhiwa katika shambulizi hilo la leo. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba kundi hilo lilikuwa linasafiri kuelekea katika makao ya watawa kusini mwa Cairo. Hakuna kundi lolote lililodai kuwajibika na shambulizi hilo. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani anasema watu wasiojulikana wakiwa ndani ya magari matatu walisimamisha mabasi mawili na kuanza kuwafyatulia risasi. Maafisa wa usalama wameanza msako wa kuwatafuta washambuliaji hao. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani huko Afrika Kusini, Mmusi Maimane, amewakosoa vikali maafisa wa Zambia ambao walimkatalia kuingia nchini mwao wakati alipojaribu kwenda kuonyesha uungaji mkono wake kwa kiongozi mmoja wa upinzani wa Zambia aliyepo jela. Musi Maimane wa chama cha Democratic Alliance alisema leo kwamba maafisa hao waliingia ndani ya ndege mara ilipowasili huko Zambia, na walianza kumshambulia yeye na walimchukua kwa muda, walishikilia kwa muda simu yake ya mkononi pamoja na iPad, na kisha walimzuia kushuka kutoka ndani ya ndege hiyo. Maimane alirudi nchini Afrika Kusini jana Alhamis baada ya jaribio lake la kumuunga mkono kiongozi wa upinzani Hakainde Hichilema aliyeko jela kushindwa. Anasema kesi ya uhaini dhidi ya Hichilema imechochewa kisiasa. Hichilema alifunguliwa mashtaka baada ya maafisa kumshutumu kupishana na gari la rais Edgar Lungu pamoja na msafara wake mwezi uliopita. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Darzeni ya wanaharakati wa haki za binadamu pamoja na wanasheria leo waliisii serikali ya Uganda kuruhusu uchunguzi huru kufanyika kuhusiana na mauaji yaliyofanywa na wanajeshi pamoja na maafisa wa usalama wakati wa mapambano makali kwenye makazi ya mfalme wa kikabila yaliyofanyika mwaka jana na kusababisha vifo vya zaidi ya watu mia moja. Muungano wa makundi arobaini unaomba uchunguzi ufanywe na wataalam wa kimataifa kuhusiana na mashambulio hayo ya risasi kati ya wanajeshi wa Uganda na watu wanaomtii mfalme wa Rwenzururu. Kundi la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linaripoti kwamba zaidi ya watu 155 walikufa na angalau vifo 140 vikidaiwa kusababishwa na wanajeshi wa usalama. Serikali ya Uganda inasema madai ya Human Rights Watch yana mapungufu na inakanusha shutuma kwamba watoto waliwawa. Serikali inaeleza kuwa idadi ya vifo ni mia moja na tatu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema Marekani inawajibika kikamilifu katika kutoa habari nyeti za siri baada ya shambulizi la bomu la kujitoa mhanga huko Manchester siku ya Jumatatu. Katika safari yake ya kwanza mjini London leo Ijumaa, Tillerson alisema Marekani inasikitishwa kwamba taarifa zilivuja baada ya maafisa wa Uingereza kulalamika kuhusu taarifa zilizotokea kwenye matangazo mbalimbali mbali ya Marekani. Tillerson anasema rais amelaani vikali jambo hilo na kutoa wito wa kufanyika uchunguzi wa haraka wa kuwahukumu watakaopatikana na hatia ya kutoa siri habari zozote kwa umma. India imefungua daraja lake refu zaidi katika eneo la mbali la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ili kuimarisha miundombinu yake ya ulinzi karibu na mpaka wake wenye utata na China. Daraja hilo ni moja ya miradi kadhaa ambayo imekamilishwa kwa haraka ili kusaidia usafiri wa wanajeshi wa silaha kupelekwa jimbo la Arunachar ambalo China inadai ni jimbo lake. Daraja hilo la dola sadia lenye kilomita 9.15 lililopo kwenye mto Brahmaputra litawawezesha usafiri wa haraka na kwa urahisi kuingia jimbo la Himalayan ambalo China linatambua kama South Tibet. Daraja hilo limejengwa kuruhusu kupita kwa vifaru vya vita vyenye uzito wa tani 60. Mashambulizi ya anga ya ushirika unaoongozwa na Marekani yameua maafisa waandamizi wa kundi la Islamic State IS huko Siria na Iraq katika muda wa mwezi mmoja uliopita, jeshi la Marekani lilisema leo Ijumaa Mustafa Gunes wa masuala ya operesheni za nje kutoka Uturuki aliuawa na shambulizi la anga la ushirika karibu na Mayadin huko Siria April 27. Gunes alihusishwa katika kutoa msaada wa kifedha kwa mashambulizi dhidi ya mataifa Magharibi, kwa mujibu wa taarifa kutoka kamanda mkuu ambaye anasimamia operesheni za kijeshi nchi ya nchi katika Mashariki ya Kati. Wasikilizaji basi, asante Mkamiti. Baada ya taarifa hiyo, habari hivi sasa, kama tulivyotangaza hapo awali, leo ni siku ya Ijumaa, tunakuletea Live Talk na leo, kama tulivyosema, ni open mic. Tuna watu katika sehemu mbalimbali kuweza kujibu maswali yenu, akiwemo pamoja Raymond Maro akiwa huko Manchester, mwanafunzi anayesomea huko kazi ya uandishi wa habari na siasa, alafu uh, Cyprus Yankem alafuu ta baadaye kutoka Kenya, mchambuzi wa maswala ya kisiasa pamoja na fihir uh, yusuf akiwa huko Cairo Misri. Lakini kwanza kabisa tunakwenda Bungoma, tukifungua uwanja wa mike. Kuna msikilizaji huko, hebu karibu katika live talk, tusikilize, unasemaje? Swala lako asante uh, sana kwa majina ninaitwa lapa Nkikete, niko maeneo ya sango malakizi Ngoma, Kenya. Naam, sasa. Halo. Naam. Eh. Uliza, e, uliza swali lako, eleza, endelea, tunakusikiliza. Mimi nauliza swali kwamba sisi nchi ya Kenya imekaribia uchaguzi na tumeona milengo tofauti tofauti imetokea na nilikuwa naomba wananchi wa Kenya wa wakati huu ni wakati ambao tutatafuta zera ambapo siko kwa watu ambao tutawapitia kura, na kwa hivyo wakiepushe sana na siasa za marumbano na ukabila, tuwe tu taifa moja, na tuchague kiongozi ambao tunaweza kumupenda na aongoze Wakenya wote bila ubaguzi wowote. Ninawasii Wakenya wawache mambo ya ukabila kabisa, tuwe watu kitu moja. Asante sana. Bila shaka, ujumbe muhimu kabisa. Hilo ni swala ambalo wakenya wengi wanaomba, na jumuiya ya kimataifa bila shaka, mkamiti, tumefuatilia swala hili, wanatoa wito wa amani haswa pamoja, vilevile vile, hata wanamuziki nao pia wanaandaa nyimbo za kuhamasisha wakenya katika kipindi hiki cha kampeni za uchaguzi kuelekea uchaguzi mkuu hiyo Agosti. Basi wawe wanafanya kampeni zenye amani, wahakikishe wanaepuka kurejesha au kutokea yale yaliyotokea katika uchaguzi uliopita. Naam, bila shaka, basi bila kupoteza wakati tukianza basi, kabla tujapata wasikilizaji zaidi, maanake kwenye mtandao wa Facebook wameleta maswali chungu nzima, hebu tuende moja kwa moja. Tukio moja muhimu kabisa hii leo limetokea huko Misri, ambapo tunajua watu waumini ishirini wa dhehebu la Coptic walishambuliwa kwenye basi Fihari, habari zinaelezaje juu ya shambulio hili? Hali hivi sasa eh, Cairo kwa sasa kuna hali ya huzuni kwa sababu ya hilo tukio lilotokea mkoa wa Alminia nchini Misri, lakini tukio lina utata, kwa sababu matukio haya ya kuripuliwa Wakristo wa, wa madhehebu ya Coptic, matukio kama haya yamekuwa yakijirudia mara kwa mara. Kuna kauli nyingi zinazotolewa kwa mfano zinazohusishwa moja kwa moja na mambo ya kisiasa ambazo zinachochea zaidi katika eh, kuendelea kuwepo kwa kwa kwa matukio kama haya ya uripuaji hasa kwa madhehebu haya ya Kikristo ya Coptic. Lakini pia nyuma ya haya kuna mambo mengine ambayo yanajitokeza kwa namna moja au nyingine kuwa yanahusiana pia na mambo ya kiuchumi, kwa upande mwingine au kwa upande wa uchochezi kati ya wafuasi wa dini tofauti. Ingawa katika mwamko wa kiraia unatolewa miito sana, Wakristo, Waislamu na watu wenye dini tofauti waishi pamoja wakae pamoja, lakini ni matatizo ya ndani kabisa yaliyopo kisiasa na kiuchumi yanachangia pakubwa kuwepo mfululizo wa matukio kama haya. Na zaidi watu wanajiuliza, bila shaka tunafahamu kwamba Misri wengi ni Waislamu, Wakristo ni kundi dogo kabisa ingawa ni mamilioni ya watu, lakini wanajiuliza huko Misri kulikuwa na mvutano wa kisiasa kati ya wale wenye itikadi kali za Kiislamu na serikali ya hivi sasa. Lakini je, watu wanatoa maelezo, kwa nini hawa Wakristo wanashambuliwa zaidi wakati huu? Tunaona mashambulio yamelengwa kwao wao zaidi. Hapa tatizo nadhani kwa mujibu wa mazingira yalivyo, lina mfungamano wa mambo mengi kwa sababu mfumo wa kisiasa hauonyeshi kukandamiza upande wowote hapo awali, lakini baada ya haya mambo yaliyotokea katika mabadiliko mageuzi ya kisiasa, kumekuwa na sura tofauti. Kuna wanaona kwamba kuna mrengo watibini wa kidini hasa Waislamu umekuwa unapata ukandamizaji zaidi kutoka mkono wa serikali, na hili basi, kwa sababu wao ndio wanaokandamizwa, wanaojihisi hivyo, kwa upande wa Waislamu wanaona inakuwaje kwa upande wetu sisi, na ndio maana hawana njia nyingine ya kutumia, kwa mujibu wa tetesi zinazopatikana mitaani, kwa sababu kuna athari nyingi zinajitokeza kijamii. Kwa mfano watu wenye wenye itikadi kali kama hizi wanakuwa na na, na wana, wana ukosefu kidogo wa, wa, wa, wa utulivu wa nafsi wenyewe katika maisha yao ya kijamii, wanaonekana ni watu wajabu kidogo. Kwa hivyo hili linawatatiza kwa upande mmoja, na ndio maana Unapotokezea mfululizo wa mambo kama haya, wanahisi labda uh, ni njia ya mkono wa serikali inaowafanya vile. Kwa hivyo, si tu kwa upande wa Kristo, hata kuna baadhi ya watu wenye itikadi kali au magaidi wengine wanaendesha prosesi zao, mashambulizi yao kwa vikosi vya serikali, na sio katika upande wa Kristo tu, na hii inatoa mwangaza moja kwa moja kwamba labda kutokana na ukandamizaji huu unaosimamiwa na, na serikali kwa upande mmoja labda swala kama hilo ndo linaweza kujitokeza kwa mujibu wa tetesi zilizokuwepo mitaani. Lakini pia kuna nukta moja muhimu zaidi ambayo kudhibitiwa baadhi ya, ya, ya nyenzo za kiuchumi za watu wenye itikadi kali, hili limeleta athari kubwa sana ambazo zimewaathiri vijana wengi hata wasiokuwa wa Waislamu wenyewe hata katika jamii nyingine. Lakini kudhibitiwa zile sehemu kuwa haziendani au haziendi na shughuli zake za uzalishaji na mambo ya kiuchumi zimeacha pengo kubwa kwa mambo kama haya ya kiuhalifu. Basi tunaomba uh, tunaambiwa katika laini ya simu tulikuwa tuna msikilizaji, lakini haya basi akijaribika neno basi, mimi hapa nayezungumza hivi sasa ni Mkamiti nikiwa bado niko na wewe uh, Fihiri, je mpaka hivi tunavyozungumza kuna kundi lolote ambalo limejitokeza kudai kwamba limehusika na shambulizi hili ambalo limepoteza maisha ya takriban waumini ishirini na watatu kwa sasa, halijajitokeza kwa taarifa nilizozipokea hapa halijajitokeza kundi lolote lenyewe likatangaza, lakini kwa upande wa tuhuma, zinaelekezwa katika sehemu tofauti tofauti. Kwa mfano, kuna ISIS ambayo inaelekezewa kidole, na kwa sababu ipo jirani twako na taifa la Misri, inanyoshewa ina, ina kidole sana. Pia kuna makundi mengine ambayo yananyoshewa vidole kuhusika katika shambulizi kama hili, hasa kwa sababu ya uhasama wa kisiasa uliowepo tokea kuwepo mageuzi ya kisiasa hapa nchini, lakini kundi lenyewe kujitokeza likasema kwamba mimi nahusika na hili, bado hiyo taarifa hatujaipokea. Tunakushukuru sana, endelea kuwepo katika laini ya simu. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza kipindi cha Live Talk ambapo leo tunakupa fursa wewe msikilizaji kutupigia simu na kuweza uh, kutueleza ama kuchangia yale ambayo unaona yanaendelea katika dunia hii ya leo. Hapa studio nipo mimi Mkamiti Kibayasi, nashirikiana na, na mwenzangu Abdu Shakuru Abudi, na hivi sasa basi, Abdu Shakuru, tuelekee huko London au Uingereza kabisa ambako Raymond Maro yupo kwenye simu kutoka Manchester. Hebu tupe zaidi kutokana na lile bomu lililotokea katika uwanja ambapo kulikuwa na tamasha la muziki, nini kimeweza kupatikana hadi hivi sasa? Asante uh, sana shukuru kwa uh, taarifa. Na huku Manchester, mpaka sasa uh, hakuna kikubwa sana, lakini uchunguzi bado unaendelea, na kutokana na taarifa zilizokuwepo toka awali kwamba bomu hili lilitokea usiku wa Jumatatu wa tarehe ishirini na mbili, na ilileta taharuki kubwa eh, katika jiji la Manchester na viunga vyake nje ya jiji mpaka huku West Yorkshire, eh, jiji la Leeds, na hata huku kwa jiji la Birmingham kule ilikuwa taharuki kubwa, kwa sababu eh, nchi nzima imezizima kidogo kwa muda na uchunguzi bado unaendelea, lakini tayari usalama umeimarishwa kila kona, na hasa katika taasisi za umma na taasisi za za elimu za hasa vyuo vikuu. Uh, wameimarisha ulinzi mkubwa, lakini kusema kweli mpaka kufikia juzi kama sio jana, kidogo hali imeanza kurejea vizuri na watu wanapata faraja kidogo, hasa watu wa Manchester baada ya kupata ule ushindi wa wa mpira kutoka Manchester United kule Sweden waliposhinda, kidogo umeleta faraja, lakini hali bado haijatengemaa kama vile ilivyokuwa awali. Basi endelea kuwepo katika laini ya simu. Tuna msikilizaji, karibu msikilizaji, jitambulishe jina lako, unapiga simu kutoka wapi, na tunakaribisha mchango wako. Anapiga uh, simu kutoka mkoa wa Tabora, Nzega. mm-hmm. Karibu, tunakusikia. Halo, basi ungetuambia jina lako ni nani? Oho, naona, naona mawasiliano <laughs> ya simu yamepotea, yamekuwa magumu kidogo mm -hmm. vile vile, turudi kwa kwako wewe Maro, huko watu hasa wa Afrika nyinyi mnasemaje, mnaendeleaje na hali hii ya kwamba kuna mashambulio hayo, tahadhari gani zinachukuliwa? Uh, tahadhari zinachukuliwa pande zote kwa sababu serikali ya Uingereza imejidhatiti na ipo makini zaidi kuhakikisha kwamba usalama na amani wa raia wake uko namba moja, lakini si raia tu, bali una hata wakazi wa huku. Kwa hiyo, uh, kwa jamii ya watu weusi na hasa wanafunzi wako wengi na jiji la Manchester na watu weusi sana, ni na wenyewe wanachukua tahadhari kubwa, lakini tahadhari kwanza, tunaambiwa sisi wenyewe tu tuwe walinzi wenyewe kabla hatujalindwa na watu wa serikali. Kwa hiyo kila mtu sasa hivi anajihami, na hasa sehemu za mikusanyiko, na usalama unaimarishwa katika maingiliano ya sehemu za mikusanyiko au ofisi au taasisi kubwa kama eh, za kiserikali nilivyosema awali no. kwa hiyo kidogo kidogo kuna kuna uimarishaji wa, wa ulinzi. Naam, asante sana. Msikilizaji mwingine Amiani akiwa huko Turbo, Kenya, karibu katika Live Talk. Tuambie, una swali gani? Okay, asante sana kunikaribisha. Kwa majina ni Patrick Amiani kutoka Turbo, Kenya. Kwanza wacha nianze na Nigeria, sijui kulitokea nini na wale Boko Haram kusalimisha wale wasichana baada ya ku baada ya kushauriana na na serikali ya Nigeria, ikuweje wa Nigeria? Serikali ishauriane na wahalifu, alafu ndio waachilie wale wasichana, halafu wafungulie watekwa wao. Alafu jambo lingine hapa Kenya, ningelipenda kusema hivi vile mwenzangu alisema kutoka Bungoma, sisi tunataka uchaguzi wa amani kwanza. Mimi mwenyewe niko hapa Tarbo, na mambo mengi huwa yanatendeka wakati wa uchaguzi na tunaomba ile amani kuweko. Nafikiri ni hayo tu, asanteni. Tunashukuru sana kwa mchango wako Abdu Shakuru. Swala hili la wasichana wa shule huko Chibok uh, kutekwa nyara na kundi hilo la Boko Haram limekuwa likizungumziwa sana, na japokuwa hivi sasa baadhi wamekuwa wameshaanza kurudishwa na kuweza kuungana na familia zao, lakini bado wapo wengine ambao bado hawajaweza kuachiwa na kundi hilo, na ndilo linalozungumziwa sana hivi sasa. Haijulikani lini wataweza kuachiwa wasichana wote hao kuweza kujumuika na familia zao. Lazima kukumbusha kwamba ni Msalaba Mwekundu na Uswisi ndo walokuwa wapatanishi na kuweza kurudisha wale wanawake themanini na tatu. Hivi sasa kuna karibu wanawake mia moja na watatu au wa watano hivi washaachiliwa na Boko Haram, na wengine wanasemekana hawataki kurudi manake wameolewa wana watoto na familia na kadhalika. Kwa hivyo swala hilo tutaachia mchambuzi maalum kuja kulizungumzia kwa urefu, lakini vilevile vile kwenye simu yuko Humphrey Milinga ambaye yuko huko Tanzania, na kama tunavyojua, swala kubwa linalojitokeza huko lilikuwa ni swala la mchanga ule uliokuwa na dhahabu umezuiliwa usisafirishwe kwa muda. Humphrey, hebu tueleze hali ya swala hilo, limefikia wapi tunapozungumza hii leo? Hili uh, swala uh, ni swala kwa sisi wengine ambao labda tunasema ni wazalendo, ni, ni swala zuri kwa so, sababu kama ni kitu ambacho kilikuwa hakijakaa sawa, kutokana na usafirishaji wa, wa wa huo mchanga ambao unasemekana ndani yake ulikuwa una madini mengi tofauti na vile ambavyo makubaliano jinsi yalivyo, na kitu hicho kimeonekana kikiwa kinaendelea kwa muda wa miaka mingi sana toka mikataba hii ya uh, uwekezaji wa kwenye madini ilipoanza mpaka hivi leo. Kwa hiyo sasa ina maana uh, huyu rais wetu mpya ambaye ameingia yeye katika mambo yake mengi ambayo amekuwa akiyafanya, alionyesha pia ana, ana interest ya kutaka kujua hii mikataba imekaaje ime hii mikataba ya, ya madini imekaaje. Kwa hiyo sasa, akiwa kama ni raisi ambaye ana mamlaka ya kufanya hivyo, akachukua hatua ya kuunda tume, tume ambayo itakwenda ita, itachunguza haya haya mambo, ukweli wake uko vipi. Na bahati nzuri, tume imekuja na majibu ambayo kwa asilimia kubwa yameonekana ni mazuri kutokana na kwamba yana, yana, yana, yana reveal kile kitu ambacho kilikuwa kimejificha kwa muda mrefu. Watu wengi walikuwa hawajui ni kiasi gani cha mchanga kinasafirishwa, hicho kiasi cha mchanga kinachosafirishwa kina madini kiasi gani ndani yake. Kwa hiyo, na sisi Watanzania tunasema kama ripoti ya, ya, ya, ya tume inavyosema itakuwa ni ya ukweli, basi sisi tunamuunga mkono rais katika swala hilo, kwa sababu hata sisi pia hatupendi rasilimali ziweze kupotea bure. Kwa hiyo huu ni mwanzo mzuri kwa rais, lakini watu wengi wanasema kwamba hili swala linaweza likafanya mgogoro kidogo, kati ya wawekezaji moja na serikali ya Tanzania. Lakini kwa sisi watu wengine ambao ni wazalendo, tunasema ni ni vyema, hata kama kutakuwa kuna mgogoro uanzie hapo, ili sisi na pia tuweze kuangalia kama kuna haki yetu ipo basi tuweze kuipata. Kama hakuna haki, basi pia tu, uh, hizo mahakama ambazo zipo zinaweza zikafanya kazi yake na tukaweza kupata mrejesho. Humphrey, Humphrey kama ninavyofahamu na, kuna kamati ya pili ambayo inachunguza swala la kisheria na swala la mikataba ambapo bado haijatoa ripoti yake. Kwa upande huo watu na, kama unavyosema kuna wengi hapa ta katika Facebook kuna wengi hapa wanasema wanaunga mkono kile Magufuli alichofanya. Je, sasa upande wa kisheria na upande wa mikataba hiyo hali hiyo inachukuliwa namna gani? Ah, sasa sisi wengine ambao ni wazalendo, kwa sababu kama wewe ni mzalendo, moja kwa moja utakuwa upande wa Rais Magufuli katika hii vita, kwa sababu kesi ni kesi na ni kesi, ina prosesi zake ambazo zinatakiwa kufuatwa. Ina, ina maana kwamba kama itakuwa ni kesi case... Kamati ikishaleta majibu ikaonekana kwamba labda serikali na makosa, ni vyema tukaweza kutatua haya makosa na kuweza kurekebisha, ili kwa sababu sisi tunaamini fika kwamba hiyo mikataba pia na yenyewe lazima itakuwa ina makosa, au kama sio mikataba kuwa na makosa, basi watendaji ambao wanasimamia wana, wana, wana hiyo mikataba, kuna ambazo nyingi watakuwa wanaziachia kwa ushirikiano na wawekezaji. Kwa hiyo nafikiri huu ni mwanzo zuri sana, kama ni vita ya kutumbua nchi kiuchumi, basi nafikiri, uh, uh, uh, President Magufuli amefanya kitu kizuri na kitu bora kwa kwa nyakati za hivi sasa ambacho hakijawahi kufanywa na rais yote, kwa sababu mtu ni mikataba, mikataba ambayo wenzangu walikuwa wameingia ikoje? Hilo ni jambo la msingi sana, lazima mikataba yote iangaliwe upya. Naam, asante sana, mikataba yote upya. Asante sana Humphrey, muda unakwenda mbio kidogo, nataka kumkaribisha Crispus Yankem katika sehemu hii ya kwanza, manake watu wamezungumzia swala la uchaguzi. Hebu tueleze hali ya uchaguzi, watu wanaomba hali ya amani, manake kumekuwa maneno ma mvutano chungu nzima. Nini kinachotokea hivi sasa huko nchini Kenya, si ndio? Naam, bila shaka Nam, shukran mwenzangu kutoka Marekani, nimekupata kwa njia iliyo mufti. Uh, nafikiri uchaguzi wa Kenya ni uchaguzi ambao unafuatiliwa kwa karibu sana katika eneo la Afrika Mashariki, na kuna sababu chungu nzima tu kwa sababu ambazo uh, shughuli hii iweze kufuatiliwa Mwanzo unajua kwamba uh, taifa la Kenya katika eneo la Afrika Mashariki ni taifa ambalo uh, katika uh, masuala ya demokrasia, katika masuala ya kiuchumi na vilevile masuala ya utawala, ni taifa ambalo liko katika uh, eneo la mbele kabisa ukilinganisha na mataifa jirani. Lakini uchaguzi wa Kenya ndi mwanzo, nafikiri unaanza kushika kasi, maanake unajua kama mmekuwa uh, mkifuatilia masuala ya hapa nchini uh, vyama vya kisiasa nchini tayari vimefanya teuzi zao. Uh, tunazungumzia vyama vya Uh, upinzani kama vile muungano wa NASA na vilevile chama ambacho uh, kiko uongozini kwa sasa chama cha Jubilii wamefanya uteuzi wao, na tumeona wakitoa wagombeaji mbalimbali mbali. Kwa sasa tunapozungumza, tume huru ya uh, uchaguzi hapa nchini inatarajia kuanza kupokea uh, zile stakabadhi kutoka kwa wagombeaji wa viti mbalimbali mbali, uh, wagombeaji wa kiti cha urais, wagombeaji wa viti kama vya ugavana, wagombeaji wa ubunge na vilevile viti vingine vya kisiasa hii itaanza uh, jumapili hii tukianza na wale ambao wanataka kuwania urais uh, tunazungumzia wagombeaji kumi na ambao tayari wametangaza azma yao uh, kwa hivyo hawa unazungumzia wale wagombeaji huru kwa sababu hawagombani kwa niaba ya chama chochote kuna wagombeaji kadha uh, ambao wamejitokeza kusema kwamba uh, kwa sababu moja au nyingine hawatawania kiti uh, cha uh, uh, urais basi, uh, Laki... uh, kumradhi maanake anaona muda umemalizika hapa, na hivyo usiondoke kwenye simu yako. Tunamaliza sehemu ya kwanza matangazo katika redio, tutarudi moja kwa moja katika mtandao. Endelea kusikiliza Live Talk. Mimi ni Abdu Shakur Abud pamoja na Mkamiti Kibayasi kusema asanteni kwa upande wa redio. nam mnaendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington kipindi ni Live Talk ambapo hii siku ya leo ijumaa tumeamua leo kuwa na open mic, yaani wasikilizaji wana uwezo wa kuuliza maswali ambayo yanawakera au maswali ambayo wangependa kuchangia katika yanayotokea maeneo yake katika Live Talk. Mimi ni Abdu Shakur Abud hapa nikiwa pamoja na Mkamiti Kibayasi na kwenye simu tuko na Crispus Yankem, akiwa huko Nairobi, Fihiri Yusuf akiwa huko Cairo pamoja na Humphrey Milinga akiwa huko Dar es Salaam. Maswala yako moto moto hapa Mkamiti Hasma. Naona watu wanaandika katika Facebook yetu wakiuliza masuala kadhaa. Wengine wanasema maisha ni magumu, hawana bundu <laughs> au hawana ndururu nduru za kuweza kujikimu na maisha yao ya kila siku, lakini hilo ni swala ambalo, Abdu Shakur, limekuwa likizungumziwa duniani kote kila mmoja. Kama tunavyofahamu ukija upande wa vijana, wanakwambia wanamaliza shule lakini hawapati ajira, kwa hiyo hawajui ni namna gani wataweza kujikimu na maisha yao ya kila siku. Basi ndio mambo yanayozungumziwa, swala la ndururu, fedha dola, linazungumziwa kila uchao. Ama kama huyu hapa Donald Mabubi anasema angeomba kampuni za simu watoe vocha za bure, yani simu ziweze kupigwa bure kama King Majuto wa huko Geita, binafsi anasema anamuunga mkono Magufuli, lakini mm -hmm. Kabla tujaingia katika sehemu ya pili, Crispas alikuwa anazungumzia swala la wagombea viti vya rais, bunge na kadhalika kule Kenya kuwasilisha mapende, uh, mapendekezo yao ya kutaka kugombania viti basi Crispus, hebu tueleze pale tulipokuuliza ke hapo Jumapili, ni wagombea huru au wagombea wote? Manake wale wa vyama na wale wa huru? Na mwenzangu Abdishakur Abud, kuna ratiba ambayo imetolewa na tume huru ya uchaguzi hapa nchini IBC, na kulingana na ratiba hiyo, wagombeaji urais wanastahili kuanza kuwasilisha karatasi zao za uteuzi kwa tume hiyo ifikapo jumapili na Jumatatu. Au watakuwa wagombeaji wote huru na vilevile wagombeaji vile ambao wanawania kiti cha urais wakie, wakiegemea chama fulani cha, uh, cha kisiasa vilevile, kuna wagombeaji ambao pia wanastahili kuanza kuwasilisha karatasi zao. Hao ni wagombeaji ambao wanawania wadhifa wa MCA, ubunge, wadhifa wa mwakilishi wa wanawake na vilevile vile, uh, viti vingine vya kisiasa nchini. Uh, tarehe hizo nafikiri kulingana na ratiba yenyewe, siku ya mwisho itakuwa ni tarehe mbili. Na kwa hivyo kwa baada ya hapo ndipo tunaweza kusema kampeni zitaanza moja kwa moja, ambapo ingawa imeshaanza huko Kenya, lakini inaonekana kampeni zitapamba moto. Watu wanauliza hali ya amani inaweza kupatikana hasa, tukiangalia katika uchaguzi wa wale wa vyama vikuu, kulikuwa na mivutano mikubwa kabisa Wajua Abdu Shakur, Kenya ni taifa ambalo limekita mizizi e, katika nyanja mbalimbali mbali. Na jambo la kushangaza hapa nchini ni kwamba tunapiga siasa kuanzia uchaguzi mmoja hadi mwingine. Utakumbuka kwamba tangu tulipofanya uchaguzi mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tatu tumekuwa ni siasa kuhusiana na masuala kadha wa kadha, hadi walio na, kulingana na tume ya uchaguzi nchini, kampeni rasmi ya uchaguzi mkuu ujao ambao ni takriban miezi miwili na hivi. Uh, inafaa kuanza tarehe ishirini na nane mwezi huu. Uh, itaanza pale wagombeaji mbalimbali watakapoanza kuwasilisha karatasi zao za uteuzi uh, kwa tume hii. Lakini uh, itakumbuka kwamba kisheria, bwana Abdi Shakur Abud, kuna upungufu fulani wa kisheria. Ukiangalia zile sheria ambazo zinasimamia uchaguzi wa hapa nchini, kuna upungufu fulani kuhusiana na nini hasa uh, kinafaa kuchukuliwa kama kampeni kwa kwa mfano wagombeaji ambao ama wanasiasa ambao wamekuwa wakiendeleza kampeni uh, za hapa na pale, yopita, hatua, maanake, uh, yanafanywa, na pale katika takriban miezi kadha iliyopita wamekuwa wakisema kwamba hawawezi kuchukuliwa hatua, maanake ukiangalia yale ambayo yanafanywa na uangalie ile sheria uh, ni vigumu kusema kwamba mtu fulani anafanya kampeni. Naam, basi yankim mimi nayezungumza hivi sasa ni mkamiti, tukiwa bado tunazungumzia suala hili hili la uchaguzi huko Kenya. Kenya mwaka huu imeelezewa kwamba ni uchaguzi wake ume, umekuwa kampeni zake za uchaguzi na wale ambao wanagombea nafasi za uchaguzi wameweka historia kwa kuwa na wagombea huru wengi waliojitokeza. Kwa mtazamo wako unadhani hili linachochewa na nini? Ni kwamba sasa watu wamepata mwamko zaidi wa kufahamu siasa za nchi zao, au ni pengine ni uchu wa madaraka? Mtu anashindwa kutoka chama kimoja, anaamua jiengue na kuanzisha na kuwa tu mgombea huru, pengine atafanikiwa kupata nafikiri kuna masuala mengi ambayo yanachangia uh, kuibuka kwa wagombeaji huria wa viti mbali mbalimbali ikilinganishwa na mwaka elfu mbili na tatu. Maanake mwaka elfu mbili na tatu ndio tuliona kwa mara ya kwanza vyama vya kisiasa vikijitosa katika ulingo wa kisiasa na kuanza kufanya ule uteuzi. Lakini tukizungumzia suala hili uh, ikizingatiwa kwamba vyama vya kisiasa vimefanya teuzi zao mbalimbali uh, takriban mwezi mmoja ama miezi miwili iliyopita, kuna masuala mengi ambayo yanachangia. Suala la kwanza ni ule ukosefu wa demokrasia katika vyama vya kisiasa. Ukiangalia uh, muungano wa NASA, ukiangalia uh, chama kama cha Jubilii, uh, kuna jinsi uh, vyama hivi vilivyoweza kuendesha teuzi zao, kulikuwa na masuala kadha na uh, hapo awali. Nafikiri uh, mwanzo wa mwaka huu kulikuwa na tetesi kutoka upande wa Jubilii kwamba walikuwa wanataka uh, shughuli hii nzima iweze kusimamiwa na tume huru ya uchaguzi nchini, lakini uh, kadri ulivyosonga ikawa tume hii uh, ya uchaguzi hapa nchini iwezi ikasimamia shughuli ya uteuzi wa vyama vya kisiasa kutokana na vilevile masuala kadha wa kadha. Jambo la pili, nafikiri, ambalo linachangia hasahasa hasa kuwa na wagombeaji huru wengi hapa nchini, iwe ni kiti cha urais ama cha kinamama ama kiti cha ubunge, ni ule uchu wa kutaka kuwakilisha uh, makundi mbalimbali Ukiangalia, kuna wagombeaji ambao wamejitokeza kusema kwamba mimi sharti niwe katika debe, ama niwe katika ile orodha ya wa wahamiaji wa kiti fulani, kutokana na kule kutengwa kwa jamii yangu, ama kutengwa kwa uh, kundi langu la kisiasa uh, na sharti ili waweze kuwakilishwa kwa, kwa ipasavyo, sharti niweze kuwania. Na vilevile vile, uh, suala jingine nafikiri ni ule ucho wa madaraka, kama ulivyosema. Nafikiri ukiangalia viti kama vya MCA, ukiangalia viti kama vya ubunge, viti kama vya urais, hata tuseme ni viti ambavyo vina uh, vinajitokeza yale madaraka mengi na vilevile fedha ambazo zinaambatana na viti kama hivi. Tukizungumzia kiti kama cha ugavana, ile ni serikali ndogo, na ikiwa mtu anaweza kushinda kiti cha ugavana uh, katika muula miwili ama ya tatu uh, muula miwili uh, Konradi, nafikiri suala ambalo hujitokeza waziwazi, ikiwa umeweza kusimamia zile fedha ambazo umepewa kwa njia ipasavyo, wengi nadhani katika siku za usoni watakuwa wakitaka kuwania urais, nafikiri mm. Hayo ndio mambo, kulingana na mtazamo wangu, ndio mambo ambayo yanachangia kujitokeza kwa wagombeaji huria wengi. As, asante sana, turudi huko Cairo. Fihiri uh, Yusuf, uh, tukuulize swala moja ambalo muhimu lilijitokeza wiki hii ni ziara ya Donald Trump huko mashariki ya kati. Kwa ujumla, huko watu wamechukulia vipi, hasa mkutano wake na viongozi wa Kiislamu na nchi za Kiarabu? Wameangalia vipi msimamo wake aliotangaza hapo, wakilinganisha na yale aliokuwa akisema wakati wa kampeni? Eh, kuna hisia tofauti, na hasa kwa sababu kiongozi wa taifa kubwa kama la Marekani kuja ulimwengu wa mashariki ya kati. Kwanza kabisa, kuna wanaopongeza hatua wa hiyo, kwa sababu wanaona kwamba ni ushirikiano wa kupata nafasi ya kupanga mikakati ya kumaliza ugaidi mashariki ya kati, lakini kwa upande mwingine, wapo wanaona kwamba ni katika mwendelezo tu wa maslahi ya Marekani na katika eh, labda kile wanachokidai kwamba kuleta mtafaruku zaidi, kwa sababu wenyewe wapo wanaoamini kwamba matatizo ya Waarabu yatamalizwa na Waarabu wenyewe, kwa sababu uh, mtu mwenye jamii yake ndio mjuzi zaidi wa nini kinachomkabili bila ya kuwa na mkono wa mtu mwingine, na hata pia katika agenda zao nyingi wanasisitiza kwamba matatizo yetu ya ulimwengu wa Kiarabu yatatuliwe na Waarabu wenyewe. Kwa hivyo kuna hisia tofauti, lakini kwa ujumla wake iliokuwepo ziara imetokea ya maongelewa aliyoongelewa, lakini zaidi hisia iliyopatikana imeacha gumzo e, kubwa katika ulimwengu wa mashiriki ya kati. Matumaini ambayo yalitegemewa zaidi kupatikana, wengine wanaona halijafikiwa lile lengo ipasavyo, kwa sababu zaidi umejikita ulimwengu wa silaha zaidi kuliko agenda nyingine nyingi za kimaendeleo au kudhibiti ugaidi, wakiamini kwamba ugaidi hauwezi kudhibitiwa kwa wingi wa silaha bali matatizo yaliyomo ndani ya jamii ya Kiarabu na ulimwengu wa mashariki ya kati unahitaji wao wenyewe kukaa pamoja, kuelewana, kukubaliana na kumaliza masuala yao ya ndani ya na swala lake Trump kusema atafanya kila jitihada, ingawa wenzake waliotangulia walishindwa kutanzua ugomvi kati ya Israel na Palestina, wamisri wanaamini au wameanza kufikiria kwamba kuna uwezekano huyu mtu kweli maanake yeye anasema ukweli, anazungumzia mambo ambayo anaona fikirani mwake. Je, wanasemaje juu ya swala hilo? Kwa kweli e, suala hili bado ni tete kwa sababu wengi wana mwamko mzuri tu wa siasa za taifa kama Marekani. Siasa zilikuwepo, ni wanavyoamini wao. Wengi wao wanaona kwamba ni kuiweka mashariki ya kati tiifu kwa upande wa amani, ili kuendeleza masilahi ya wahusika ambao wana hisa zao katika mashariki ya kati. Wengine wanaona kwamba ni kinyume na hivyo na ndio maana kuna mvutano mkubwa ndani ya Mashariki ya Kati. Kuwakaribisha wageni kuja kuendeleza malengo yao mbalimbali katika ulimwengu wa Mashariki ya Kati ni kuua zile zile zile wanaziita urithi wa kale wa mataifa ya Kiarabu, kuingiza mkono wa mataifa ya kigeni na pia kuharibu mwendo wa mataifa yenyewe ya Kiarabu katika hulka yake au silika yake. Kwa hivyo, ndani ya mataifa ya Kiarabu yenyewe kuna mvutano wa aina hii. Kwa hivyo kusema kwamba ni ukweli au vipi, bado ndani ya ulimwengu wa mashariki ya kati kuna safari ndefu. Mimi kwa upande wangu binafsi nahisi kwanza wangekubaliana wao wenyewe nini wanataka, baadaye tena wakaamua ni wapi tunaweza kumkaribisha mgeni na tunaenda naye katika misingi hiyo. Basi tunashukuru, kuna msikilizaji katika laini ya simu, tumkaribishe aweze kutupa maoni yake na mchango wake hivi sasa. Karibu msikilizaji, tuambie unapiga simu kutoka wapi, na tunakupa fursa hii ya kutoa maoni na mchango wako. E, kwa jina naitwa Kashinge Mjomba watu baadhi, niko Kagongwa kama Shinyanga, Tanzania. Ninapenda kutoa ma, kutoa maoni yangu au kuuliza, maana sahivi mataifa mbalimbali yanapigana kila siku kila wakati. Sasa nauliza kama umoja wa mataifa uko unaliangaliaje hilo? Maana umoja wa mataifa upo au mataifa mbalimbali yanapigana mgogoro kila mara, mzozano kila mara Nataka nijibie pale swali langu, Umoja wa Mataifa, labda wakati huo Umoja wa Mataifa ni wajibu wao, wana, wanaliangaliaje hilo swala? Naam, asante. Swala hilo labda nikuulize Crispas, swala hili nimeona wasikilizaji wengi huwa wanauliza jukumu la Umoja wa Mataifa au Umoja wa Afrika. Je, kuna faida gani zinapatikana? Sijui kama unaweza kulishughulikia swala hilo au mmoja wenu hapo kama anaweza kulijibu. Nafikiri sababu umeelekeza swali hilo kwangu, niseme kwamba kuna masuala mbalimbali ambayo yanafaa kushughulikiwa ikiwa sisi kama uh, wakazi wa eneo ama wanachama wa eneo la Afrika Mashariki tutaweza kunufaika kutokana na uh, uh, muungano huu. Maanake ukiangalia kuna viji mambo na mambo vidogo vidogo ambavyo vinafaa kushughulikiwa. Ukiangalia kama wenzetu katika taifa jirani la Tanzania, taifa jirani la Uganda, kuna masuala ambayo wanahisi hayaendi sawa, iwe ni biashara hiwe ni masuala ya ushirikiano kati ya mataifa haya mawili, na sisi kama wa Kenya pia tunaona kuna maswala ambayo kidogo ukiangalia wenzetu kutoka Tanzania uh, masuala haya hayaendi sawa, kama vile masuala ya kikazi na masuala mengine kama ya ushirikiano wa kibiashara tu kati ya mataifa haya mawili. Inanikumbusha hapo jana uh, spika wa bunge ama uh, bunge la Uh, Tanzania alikuwa hapa nchini wakati wa maombi ya kitaifa, na alisema sisi kama Wakenya tuweze kuwapenda Watanzania na vilevile Watanzania waweze kutupenda kama Wakenya. Nafikiri uh, zile chuki ndo ndogo ndogo kuhusu masuala fulani, sisi kama mataifa ya Afrika Mashariki sharti tuweze kuzishughulikia ili tuweze kusonga mbele kama eneo moja. Nam. Asanta, Bwana Yusuf huko Kairo. unachukulia vipi msimamo wa umoja mataifa kuingilia kati maswala ya kimataifa hasa huko Afrika migogoro? Watu wengi wanaona kwamba hawafanyi kazi zao. Kwa kweli, si vibaya, kwa uoni wangu, si vibaya Umoja mataifa kushiriki katika utatuzi wa migogoro ya Afrika, lakini labda ningesema tu ushiriki wa Afrika wenyewe ni swala la msingi, kwa sababu jamii ya mtu au nyumba yake mtu yeye mwenyewe ndio anayefahamu matatizo ya ndani. Kwa hiyo, kama Umoja wa Mataifa utaingia katika kutatua migogoro ndani ya bara la Afrika, iwe katika vigezo vilivyokuwepo katika jamii au eneo lile. Kinyume na hivyo, itakuwa ni kuengeza mafuta ya petroli katika moto. Naam, basi na suala hilo hilo tungependa tu tupate pia mtazamo wako Humphrey Milinga kutoka huko Tanzania. Uh, ya yeah, kwa hili suala la uh, UN kuintervene katika uh, kuweza kuleta amani kwenye nchi mbalimbali, labda ndio nilivyoelewa au nimekosea? endelea basa. Uh, mimi nafikiri ni kitu kizuri kama wa, nchi zenyewe kwa sababu kwa nchi kuweza kujiletea amani wenyewe inaweza kuwa ni ngumu kwao, lazima kuwa kuna intervention kutoka kwa hizi uh, international communities ambazo kama ni, kama ni UN kuweza kuintervene kwenye kuweza kuleta amani kwenye nchi, kwenye nchi fulani ni, ni kitu cha, cha muhimu na ni kitu cha msingi, lakini labda ufanisi katika hili swala unakuwa haupo kama vile ambavyo sisi tunatarajia. Kwa kukiona chombo kikubwa kama UN, tulitarajia labda kitakuwa na uwezo mkubwa wa kuweza kutatua migogoro kwenye nchi wanachama wa umoja mataifa, lakini tunakuwa tunashangaa wakati mwingine kuona kwamba uh, Umoja wa Mataifa upo na nchi wanachama pia zinapata matatizo mbalimbali, lakini umoja huo uh, unakuwa kama hauonyeshi ufanisi madhubuti katika kuweza kuleta kufanya kile ambacho sisi watu wengine tunakuwa tunakitarajia kifanyike. Kwa hiyo mimi nafikiri labda kunaweza kuwa kuna tatizo hapo, lakini siwezi kulielezea tatizo lenyewe kwa sababu siwezi kufahamu ni sababu gani zinakuwa zinasababisha ufanisi uwe mdogo katika kuleta amani kwenye nchi ambazo ni wanachama wa Umoja Mataifa, bila shaka mkamiti maswala haya ya Umoja wa Mataifa na Umoja wa mm. Afrika anayapata sana katika maswala na majibu, na wataalamu mm. wengi nimezungumza nao kuhusu swala hili, ni kwanza, kama vile Yusuf alivyoeleza kule Cairo, ni kwamba moja ni kwamba nchi za Afrika kwa muda mwingi alikuwa hajishughulishi maswala yake wenyewe mm kwa hivyo hivi sasa viongozi wa Afrika wanasema inabidi tuangalie maswala yetu kwanza, na watu wanasahau kwamba Umoja wa Mataifa ni muungano wa nchi zote za dunia, na ikiwa nchi fulani inakataa umoja ule kuingia kule ndani, ni viongozi wa nchi ile wenye kuweza kuruhusu Umoja wa Mataifa kuweza kufanya kazi. Kwa hivyo ukichukulia swala la Burundi, Burundi kwa muda viongozi wamesema vikosi vya Umoja wa Mataifa vipelekwe, serikali wanakataa kutambua kwamba kuna mgogoro kule, mazungumzo yanae endelea. Rais wa zamani wa Tanzania Mkapa anajaribu kuleta mazungumzo, na yeye vilevile vile, anakabiliwa na changamoto chungu nzima. Kwa hivyo kama ulivyosema, mambo ya ndani ya nyumba inategemea wale walio ndani yao kabla ya, ya kuyatoa nje ya nyumba. Hilo ni swala hilo. Lingine ni kwamba umoja wa mataifa, watu wanazungumzia kwamba kuna hilo swala la migogoro, lakini umoja mataifa ina idara mbalimbali na mashirika mbalimbali mbali ya maendeleo wanasahau kwamba umoja mataifa inasaidia sana katika swala la afya. Ukiangalia vita dhidi ya ukimwi, dawa zimepatikana, watu wameweza kubadilisha mkondo ambapo watu walikuwa wakifariki. Kwa hivyo ni msaada ambao unatoka kujumia kimataifa. Ukiangalia umoja mataifa upande wa elimu, upande wa elimu bila shaka, dawa za malaria, ambapo hivi tunavyozungumza pia tumeona nchini uh, uh, Kenya taasisi si, zimeweza kupatiwa uh, msaada zaidi wa kupata Uh, uh, uchunguzi wa kuona kwamba dawa za malaria zinaweza, uh, kutibu kabisa na kutokomeza ugonjwa huu ambao zipo katika majaribio hivi sasa. Naam, na sasa hivi naambua Ntobi yuko kwenye simu, msikilizaji mwingine ambapo katika Live Talk Open Mic. Karibu, hebu tuambie uko wapi na nini unataka kuchangia katika Live Talk hii leo. Asante sana, naitwa Emmanuel Ntobi, niko Dar es Salaam, Tanzania mimi e, ninachotaka mi kukiongelea leo kuna hili swala la mchanga ku, la mchanga wa dhahabu uliozuiliwa na mheshimiwa rais, mchanga wa madini e, swala hili limegusa lime sana watu wengi sana, watanzania wengi na wengi tunajadili katika mitandao ya kijamii, wengi wanajadili katika vyombo mbalimbali vya habari, lakini changamoto iliyopo katika makundi yote haya kuna mgawanyiko mwingi sana. Kuna wale wanaobeza katika hatua zile lakini bado kuna wataalamu pia wa sheria nao pia wanabeza katika hili, wanasema kwamba kuna taratibu za kulishughulikia swala hili. Lakini tangia ile ripoti itolewe, siku ile ilichukua ili headline nyingi sana katika nchi, na bado na vyombo vya kimataifa mliripoti sana katika hili. Sasa wasiwasi wangu ni kwamba, na kwa nini sasa serikali isiende si kisheria sasa kama wanasheria wanavyoshauri katika hili kwamba kuna uwezekano mkubwa kwa sababu hili liko So, iko katika eh, sheria za kimataifa, kuna uwezekano mkubwa kabisa baadaye nchi ikaja kugeukiwa ika, ikawa tofauti na vile tulivyozania katika kuisimamia mikataba hii. Naam. kwa serikali serikali... simu imekatika kama tunavyosema mawasiliano sio mazuri kuelekea huko basi. Humphrey, kama umesikia umelijibu swala hilo, swala la sheria na kadhalika. Huyo msikilizaji anasema kwamba ana wasiwasi, sijui alikuwa anataka kueleza kwamba swala lake la kisheria wasiwasi. Je, kama Tanzania wawekezaji wakabadilika, wakaondoka, wakaogopa, wakasema hatuwezi kuingia hapo, tunafunga mkataba, halafu mara ghafla serikali inaweza kuchukua uamuzi kama huo? unasemaje juu ya swala hilo? Um, hili swala watu wanakuwa ni waoga tu, lakini katika uhalisia wa jambo lenyewe mpaka mheshimiwa Raisi akaamua kufanya hiki alichokifanya, ni kwamba hata hizi sheria pia zilizopitishwa kwa ajili ya kuwalinda wawekezaji kuna wakati ambao zilipitishwa kimakosa labda kama kuna mbunge mmoja ambaye ni anawakilisha, anawakilisha wapinzani bungeni Tundu Lissu aliwahi kuzungumza hili swala, akasema kwamba kuna kipindi walikuwa wanaletewa miswada ya sheria bungeni na ikiwa ina vipengele vingi sana vya kuvipitia, alafu wanapewa siku moja waweze kuvipitia, alafu nahuku ikiwa ma, maagizo ametolewa huko ngazi za juu zikiwa zinasema kwamba huu mswada ni wa dharura na ni wa haraka sana, kwa hiyo unatakiwa upitishwe haraka sana, huku wabunge wakiwa wana taharuki ya kuweza kufikiri kwamba hizi siku tulizopewa ni siku chache sana. Kama ni siku moja, tutawezaje kupitia vipengele vyote kwa usahihi na kugundua makosa yaliyomo ndani ya hii mikataba na hii miswada ya kisheria? Kwa hiyo kuna kunaonekana kwamba kuna watendaji ambao ni waserikali ambao walikuwa wanasimamia hivi vitu, ambao wao labda walikuwa wanapata chochote kitu kutoka kwa wale ambao wanaonekana hapa ni wawekezaji, na wakapewa wakaambiwa kwamba washinikize kwamba labda hii miswada iweze kupita kiharaka. Kwa hiyo sasa, katika hili swala, lazima haya mambo yote yaweze kushughulikiwa, na hauwezi kuyashughulikia haya mambo bila kufuata hatua kama hizi ambazo Mheshimiwa Rais ameweza kuzichukua kwa sasa hivi, kwa sababu no. lazima uanzishe kitu ili kiweze kuleta mijadala, na hiyo mijadala ndio ambayo itatoa nafasi watu kuchunguza ukweli au upo kwenye mikataba na kwenye hizo sheria ambazo zilitungwa kwa haraka haraka, izikiwa ni sheria za uwekezaji na sheria za ubinafsishaji. Kwa hiyo mimi nafikiri haina haja ya kuogopa. Kitu cha msingi ni kwamba hata hata hiyo michanga ambayo inachukuliwa kupelekwa nje wanasema wanaenda kuifanyia smelting lakini kwa nini hiyo hiyo smelting isifanyike huku? Na kama hizo plant za za za za kufanya hiyo smelting zimeweza kuwa planted huko zina kupelekwa mchanga, kwa nini hizo mashine zisije kuwekwa hapa hapa Tanzania? Kwa hiyo kuna mwanzo wa kufanya jitihada za kitu fulani, japokuwa huo mwanzo unaweza kaleta madhara kidogo aa, lakini sisi tusiogope madhara, kwa sababu hakuna mabadiliko ambayo yanaweza katokea bila kupata madhara. Kwa hiyo sisi tumpe tumunge tu, tu, tu, tu mkono mheshimiwa rais kwa kuamini fika kabisa kwamba mikataba iliyowekwa kati ya serikali na wawekezaji ilikuwa ina makosa mengi kwa miaka mingi. Hii ndo wakati mwafaka sasa wa kuweza kupata fursa ya kuweza kuipitia vizuri hii mikataba na kuangalia wenzetu wanatubana wapi, kwa nini kiko hivi na kwa nini kisio hivi. Kwa nini ni miaka mingi sisi tunazalisha dhahabu nyingi na Tanzanite nyingi na madini mengi, lakini nchi bado ni maskini? Ina maana kuna matatizo katika hii biashara ambayo inafanyika. Asante sana. Naona kwamba uh, uh, Humphrey azma ya mheshimiwa rais bado ni nzuri. Sisi Watanzania wote tunatakiwa tumuunge mkono mheshimiwa rais katika hili swala moja kwa moja, na kusio kuna watu ambao labda wanaweza kuwa yeah, interest zao binafsi. Naam, na, asante sana asante sana Humphrey kwa maoni yako hayo, bila shaka tutafuatilia kwa karibu ni maoni lakini swala ni kama huyo msikilizaji ninavyoelewa ni lile swala la imani mbele ya wawekezaji wa ndani na nje. Uh, tukija kwako kwa Christmas. Uh, hili swala la kwamba mikataba inaandikwa bila kusomwa imekuwa ikilaumiwa katika nchi nyingi za Afrika, hata Kenya ukiangalia, hata huko Misri kwamba mikataba inafanywa kwa maslahi ya wale waliokuwepo, ikitokana na hali ya rushwa na kadhalika. Nini maoni yako juu ya swala kama hilo huko upande wa Kenya? Nafikiri niseme ni swala nyeti. Ukiangalia uh, mataifa ya kigeni na vilevile hapa nchini mataifa jirani, kuna mikataba mbalimbali mbali ya kiuchumi, mikataba ya kisiasa na vilevile mikataba kuhusiana na mambo muhimu katika jamii inawekwa, lakini ukiangalia mikataba hiyo inawafaidi tu watu ama wanasiasa ambao uh, u, u, u, u, wako madarakani. Kwa mfano ukiangalia uh, katika taifa la Kenya kuna mikataba ambayo uh, serikali inashughulikia mara kwa mara lakini ukiangalia um, ile faida inakuwa vigumu kujua ni faida ipi ambayo inatokana moja kwa moja kuja kwa mwananchi, na hilo ni swala nyeti kama, nafikiri kama vile wenzangu walivyotoa maoni yao, ni swala nyeti ambayo, ambayo shati mataifa mengi yaweze kuketi chini ili kuhakikisha kwamba mikataba hiyo inakuwa ya manufaa kwa manufa wananchi wa wao na upande mwingine, mwasikilizaji, hapa nimeona kuna msikilizaji Kenga Nzanzu anasema kwamba tunataka ma uchaguzi ufanyike, maanake hapa ni swala moja ambalo linazungumzwa sana ifanyike kuhusu hali ya uchaguzi nchini DRC kutokana na mvutano ulioko kati ya serikali na upinzani, lakini vilevile vile anasema anataka uchaguzi ufanyike kutokana na mauaji yanatokea ya huko Kasai. Tukiacha hapo, naona muda ni mchache kabisa. Fihiri Yusuf huko Cairo, labda tukuulize mchango wako wewe katika swala hili hili la mikataba ya kimataifa. Kwa upande wa Afrika naonekana kwamba ni moja kati ya changamoto kubwa mikataba iliyofanywa zamani na serikali mpya kuingia sasa kubadilisha, si inapoteza imani ya wale wawekezaji au hali ya mambo? Ni kweli kabisa, lakini kuna mambo mawili ambayo kwa upande wangu nayaona ni mambo nyeti na muhimu sana. Suala la kwanza ni kuto kutokuelewa ile mikataba yenyewe inavyoundwa kama ilivyotanguliwa kusema ambapo hili lina athari kwa upande wa pili ambao umekuwa eh, haufahamu nini kilichotendeka katika utawala uliopita, labda kwa sababu pia ya mabadiliko ya kisiasa mara kwa mara ambayo yanajitokeza barani Afrika, ambayo yanakuwa na yanaathiri sana kwa upande wa uwekezaji, mpaka mwisho mtu anakosa imani kama mwekezaji anakosa imani wa wa, wa kuwekeza katika mazingira kama haya, kwa sababu amefunga mkataba katika uongozi ambao umeelewana katika mambo fulani fulani hayako kitaifa zaidi, na katika mm, uongozi mwingine ulioingia unakuta hizi agenda nyingine. Kwa hivyo kuto, kuto kuelewa yale mazingira ya mwanzo yaliyotokea, na pili kutokuwa mwamko na utendaji kazi wa kisheria ambao ndio unakuwa unaleta ufanisi mkubwa katika masuala ya uwekezaji, lakini pia mambo mengine kwa mfano yanaweza kujitokeza kugusa nukta kama hiyo hapo, watu kuweka maslahi mbele binafsi kuliko ule uzalendo wa kitaifa, kwa sababu kuna vitu vingine kwa mfano vinaweza vikaleta maslahi kwa taifa zaidi, lakini kwa sababu tu ya mrengo fulani wa kisiasa uliopo madarakani au kwa sababu binafsi za mtu mmoja au mwingine, na mahusiano na wafanya biashara wa taifa fulani yanaenda kimwendelezo ule ule, kwa hivyo yanaleta athari mbaya na hasi kwa taifa na mwisho hatimaye taifa linapata hasara, lakini yule mtu anakuwa ye kwa upande wake ameshapata, e, masilahi yake binafsi. Kwa hivyo hili limekuwa linaturejesha nyuma sana Afrika, na kila mtu anayekuja au wengi wa wanaokuja wanakuwa wanakuwa wanafata mwendelezo ule ule, na vita vyake kwa anayekuja kuweka sawa haya mambo katika ulimwengu wa Kiafrika vinakuwa vizito, hasa kutokana na ugumu wa utekelezaji wake kwa mfungamano uliopo katika mikataba hii ya uwekezaji. Na hiyo basi, inapelekea hata wawekezaji wenyewe kukosa imani, kwa sababu anaamini kwamba akiondoka kiongozi fulani au katika mazingira fulani ambayo mimi nimeweka mikataba ile pale. Kwa hivyo imani ya mabadiliko yanayokuja kuheshimu zile taratibu za za kiuwekezaji na sheria za kimataifa, au katika mwendelezo wa makubaliano yaliyofikiwa, yanakuwa yanakingeukwa, na hata wengine wanaona kwamba ni kuwaje kwamba mazingira ya nchi yanafungwa katika mikataba, katika mu Asante sana, Fihiri Yusuf akiwa huko Misri. Tulikuwa na Crispus Yankem kutoka Nairobi, Raymond Maro Manchester na Hamfrey Milinga kutoka Dar es Salaam katika Live Talk Open Mic hapa studio. Nilikuwa na Mkamiti Kibayasi upande wa pili, Aida Isa. Mimi ni Abdu Shakur Abudi nikisema wikendi njema, kwaherini.