Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika anaanza saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi jina langu Harizon Kamau, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatano Mei 31 mwaka wa 2017. Karibu sana. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tutakuletea ripoti kuhusu rais wa Kenya atazindua reli mpya maarufu kama SGR ambayo itapunguza adha za usafiri na usafirishaji mizigo. Je, balozi wa Uganda nchini Kenya ana yapya ya kusema kuhusu reli hii? Kwa kweli tuna furaha sana na huu ni mwanzo, na tayari tuna mikataba miwili kati yetu na Kenya kuhusu uendeshaji wa hii reli kuhusu utafutaji wa fedha kwa ajili ya kuweza kuijenga hii reli. Na katika ripoti nyingine ni kwamba Umoja wa Mataifa umetoa ripoti kuhusu mauaji ya halaiki na uhalifu mwingine unaofanyika huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Msemaji wa ikulu ya Marekani Sean Spicer Jumanne aliondoka kwa ghafla na kuwaacha wanahabari waliokuwa na maswali makali kuhusu uhusiano na utawala wa Trump na wanahabari. Baada ya dakika kumi za maswali na majibu, Spicer aliwaambia wanahabari waliokuwa wamejaa kwenye ukumbi wa mahojiano kwenye ikulu kuwa Rais Donald Trump alikuwa amekadhabishwa na habari zinazodaiwa kuwa za uongo, huku wanahabari wakikosa kuripoti kuhusu mafanikio ya ziara yake ya ng'ambo iliyomalizika hivi karibuni. Tukio hilo limekuja saa chache baada ya habari kutolewa kuwa mratibu wa mawasiliano kwenye ikulu Mike Duke amejiuzulu, ikionekana kuwa hatua ya kwanza ya mabadiliko miongoni mwa wafanyakazi wa ikulu ambayo huenda pia ikamwathiri Spicer mwenyewe. Shirika la habari la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wakimbizi, UNHCR, limesema Jumanne kuwa wafanyakazi watano wa Umoja wa Mataifa kwenye kambi ya wakimbizi kaskazini magharibi mwa Kenya wamehusika na ufisadi na makosa ya utovu wa nidhamu. Kulingana na shirika hilo, mfanyakazi mmoja amekamatwa baada ya wafanyakazi watatu kutoka kambi ya wakimbizi ya Kakuma kufikishwa mbele ya polisi kufunguliwa mashtaka. Naibu wa UNHCR nchini Kenya, Jojo Koth Obo, amesema kazi ya shirika lake ni kulinda maisha, na kwa hivyo ni makosa kwa mfanyakazi yeyote ule kukiuka maadili hayo. UNHCR lilianza uchunguzi baada ya kupokea madai ya ufisadi matisho pamoja na dhuluma kwenye kambi hiyo. Tayari wafanyakazi wawili wamejiuzulu huku hatua za, kibin, za kinidhamu zikichukuliwa dhidi ya wengine watatu. Na mkuu wa masuala ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa amesema jana kwamba Yemen inakabiliwa na mzozo mkubwa wa hali ya ukosefu wa usalama wa chakula, huku zaidi ya watu milioni 17 wakijitahidi kupata chakula cha kutosha chakula kila siku. Adijariami anaisoma ripoti kamili. Stephen O'Brien ameliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba watu milioni 17 ambao hawana usalama wa chakula, karibu milioni saba kati yao wako katika hatua wa moja ya kuingia katika njaa. Kilicho kibaya zaidi, tishio la njaa linatokana na kuongezewa kasi kwa mzozo, Obrien amesema akiongelea vita vya zaidi ya miaka miwili kati ya serikali ya Yemen na waasi wa Kihudhi. Obrien ameelezea kwamba nchi haikabiliwi na ukame ambayo ndiyo sababu kuu ya njaa, lakini ni mzozo ambao umetengenezwa na binadamu. Kama mzozo usingo kuwepo, watu wasingetumbukia katika njaa, madhila, maradhi, hivi vyote vingeweza kuepukika, amesema bei za vyakula zimepanda na kuwacha robo ya Wayemen wakiwa hawana uwezo wa kumudu kununua bidhaa kwenye masoko katika maeneo yao. Uzalishaji chakula hasa kwa njia ya kilimo na uvuvi umevurugwa vibaya kutokana na mapigano. Wakati njaa inasambaa, watu wamekuwa wakikumbwa na maradhi na, na nchi hivi sasa inajaribu kudhibiti mlipuko wa kipindupindu ambao Obrien amesema umewaathiri takriban watu elfu hamsini na kuwa watu mia tano. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Pentagon imesema jaribio lake la kwanza la ulinzi wa makombora lililohusisha mfumo wa ICBM limekuwa la mafanikio. Makamu wa idara ya ulinzi wa silaha James Ring amesema hiyo ni hatua kubwa katika ulinzi. Jaribio hilo la Jumanne limehusisha majaribio mawili ya silaha Silaha ya kwanza ya kutoka bara moja hadi lingine imerushwa kutoka kisiwa kidogo kwenye bahari ya Pacific. Silaha ya pili imerushwa kutoka kituo cha jeshi la anga la Vandenberg jimboni California. Silaha ya pili iliweza kuingilia kati ile ya kwanza kwenye bahari na kuiangamiza. Silaha hizo zimeundwa kwa madhumuni ya kuilinda Marekani dhidi ya silaha kutoka kwa mataifa jeuri kama vile Korea Kaskazini. Mapema Jumanne, Korea Kaskazini ilitangaza kuwa jaribio lake la silaha la hivi karibuni lilikuwa lenye mafanikio. Pentagon imekanusha ripoti kuwa inatuma manuari tatu zenye uwezo wa kubeba ndege katika eneo la magharibi mwa bahari ya Pacific kama njia moja ya kuzuia Korea Kaskazini kutokana na programu zake za makombora ya nyuklia. Vyanzo viliambia VOA pamoja na shirika la habari la Japan la Asahi Shimbun kuwa manuari USS Nimitz ambayo ni mojawapo ya manuari kubwa zaidi za kivita ulimwenguni itaungana na ile ya USS Carl Vinson pamoja na USSR Ronald Reagan ili kutuma ujumbe kwa Korea Kaskazini. Hata hivyo, wizara ya ulinzi imesema Jumanne kuwa kutumwa kwa manuari hiyo ni shughuli ya kawaida. Kamanda wa jeshi la Navy Matt Knight anayeongoza ofisi ya masuala ya umma kwenye kikosi cha Marekani kilichoko Pacific amesema upelekaji wa manuari hizo ulipangwa siku nyingi zilizopita. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Kenya. Rais Uhuru Kenyatta jana leo Jumatano jana alipokea cheti cha kukamilika kwa ujenzi wa reli ya kisasa itokayo Mombasa kuelekea Nairobi, vilevile kuzindua treni ya kubeba mizigo. Kenyatta ambaye anatarajiwa kufanya uzinduzi rasmi wa mradi huo hivi leo Jumatano alisema serikali yake ina mpango wa kupanua reli hiyo na kufika hadi nchi jirani kama vile Uganda na Rwanda. Mwandishi wetu wa Mombasa Liberty Adede amezungumza na balozi wa Uganda nchini Kenya Angeline Wapakulo Wakapubulo akiwa mjini Mombasa na kwanza anamuuliza umuhimu wa reli hiyo kwa eneo la Afrika Mashariki. siku ya leo siyo siku ya Kenya peke yake. Kwetu sisi watu ya Uganda ni siku ya Afrika Mashariki kwa sababu hii Standard Gauge Railway ni reli ambayo inaanzia kweli hapa Mombasa, lakini ni reli ambayo itatuunganisha katika usafiri hasa kwa sisi ambao mizigo yetu mingi imekuwa ikipitia kwa malori ama kwa ile reli ya zamani. Kwa hivyo kwa kweli tuna furaha sana, na huu ni mwanzo, na tayari tuna mikataba miwili kati yetu na Kenya kuhusu uendeshaji wa hii reli kuhusu utafutaji wa fedha kwa ajili ya kuweza kuijenga hii reli, na sisi wote tunafurahi na tuko hapa kufurahia na Kenya na pia kufurahi kama watu wa Uganda, lakini pia kama watu wa Afrika ya Mashariki. Labda unaweza kuwa unaufahamu ni bugudha zipi ambazo wafanya biashara, ni matatizo gani wafanya biashara walikuwa wanapitia, labda ama wale wanaotumia bidhaa zinazotumia bandari hii, labda kuchelewa kutokana na magari walikuwa na kama gani mama? Kwanza uzuri ni kwamba kumekuwa na maendeleo mazuri, kumekuwa na uhusiano mzuri kati yetu. Kwa hivi pale zamani ilikuwa hata inachukua siku kumi na nane, siku ishirini kwa mizigo kutoka Mombasa hadi kufika Kampala. Lakini kufatana na mawasiliano ma, ma, ma, ma mazuri na kuleta mipango mingine hapa katika poti, siku hizi mizigo inachukua wastani siku nne hivi na inafika kule. Lakini sasa pale Malaba, upande wa Kenya, kutakuwa na mabadiliko wa vichwa vya vya reli kwenda Uganda. Mi nadhani mambo yatakwenda vizuri, na si tunafurahi. Uganda mko katika harakati pia za kuzindua yenu. Sana sana, kumekuwa na ile mipango ya kwanza marisachi, kuona haya hii reli itapita wapi. Yote hayo yameisha kuisha, na ni kwamba upande wetu tumejua umuhimu wa kwamba hii reli lazima ipite na iendelee mpaka Uganda, Mungu abariki, iweze kufika South Sudan, iweze kufika Eastern DRC, uh, upande wa Burundi na pia Kigali. Kwa hivi na sisi kule tuko katika matayarisho, na ni it's a matter of time, ni muda tu, na sisi pia tutaweza kuanza, na waziri wetu yuko hapa leo kuungana mkono na mwenzieo hapa Nam ni balozi wa Uganda nchini Kenya, Angelin Wapakabulo akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Mombasa. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Kesi ya kijeshi imeanza Jumanne Sudan Kusini dhidi ya wanajeshi ishirini wanaotuhumiwa kufanya mauaji pamoja na ubakaji dhidi ya wafanyakazi wa kimataifa mwaka uliopita. Kumi na tatu miongoni mwa washukiwa hao walifikishwa mahakamani mjini Juba wakiwa wamevalia sare za kijeshi ili kusomewa mashtaka yanayowakabili na, na yanayodaiwa kufanywa wakati wa shambulizi kwenye hoteli ya Terrain mjini humo. Kiongozi wa mashtaka wa kijeshi amesema kuwa iwapo watapatikana na hatia, basi huenda wakakabiliwa na adhabu ya kifo. Naibu wa jeshi Liuteni Jenerali Manga Bong amesema kesi hiyo inadhihirisha kuwa jeshi la Sudan Kusini la SPLA halistahimili ukiukaji wa haki za binadamu. Mashtaka hayo ndiyo ya kwanza yanayohusiana na ubakaji dhidi ya wanajeshi wa serikali na shirika la afya duniani limeonya kuwa zaidi ya watu milioni saba hufariki mapema kutokana na matumizi ya tumbaku, jambo linaloathiri pakubwa uchumi wa mataifa. Leo ikiwa siku ya kupinga matumizi ya tumbaku ya ya yani World No Tobacco Day, WHO limeomba serikali kuweka sheria kali dhidi ya matumizi ya tumbaku kwa minajili ya afya ya watu wake pamoja na uchumi, likiongeza kuwa tumbaku ni tishio kwa maendeleo mbali na kuwa na kuua zaidi ya watu milioni saba kila mwaka kote duniani. Makadirio ya uchumi yanaonyesha kuwa matatizo kutokana na tumbako yanaathiri uchumi wa dunia kiasi cha dola trilioni moja nukta nne kila mwaka, ikiwa asilimia moja nukta nane ya mapato ulimwenguni. WHO linasema kuwa gharama hiyo ni kutokana na matibabu pekee pamoja na kupotea kwa uwezo wa uzalishaji <mulia> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Umoja wa Mataifa umetoa ripoti kuhusu mauaji ya halaiki na uhalifu mwingine wa kutisha unaotendwa huko Jamhuri ya Afrika ya Kati katika mizozo mbalimbali ya takriban miaka kumi na mitatu. Ofisi ya kamishna wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa inasema ukiukaji mwingi huenda unapelekea uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya ubinadamu mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva, naye mwenzangu wa Dija Riami anayesoma ripoti hiyo kamili. Umaskini, mivutano ya kikabila, ukosefu wa uthabiti wa kisiasa, rushwa na upendeleo vimechochea kurejewa kwa mizozo ya silaha kati ya mwaka 2003 na 2015 huko jamhuri ya Afrika ya Kati. Umoja wa Mataifa unasema tawala za kiimla ambazo zimekuwa zikichukua hatamu za uongozi tangu nchi hiyo ijipatie uhuru zimeshindwa kuzuia na mara nyingi zimetenda na zimekubali ukiukaji mkubwa na manyanyaso. Ripoti mpya iliyotolewa inazungumzia mashambulizi 620 kwa uchunguzi wa miaka 13 uliofanya. Msemaji wa haki za binadamu katika umoja wa Mataifa, Ravina Shamdasani, anasema haya ni pamoja na matukio ya kutisha sana kama vile vijiji kuchoma moto ikiwa ni mashambulizi ya kulipiza kisasi, matokeo kadhaa ya ubakaji wa gege waliofanyiwa wanawake deaths, na wasichana wengine to wakiwa na umri mdogo tu wa miaka mitano, mauaji holela, vifo kufuatia mateso mabaya au kutendewa vibaya kwenye vituo vya kizuizi, ghasia ya mbaya sana dhidi ya watu katika misingi ya dini zao, makabila yao, au kufikiriwa kuwa wanaunga mkono makundi yenye silaha, uandikishaji maelfu ya watoto kunakofanywa na makundi yenye silaha. Shamdasani anasema ukatili umetendwa katika kipindi chote cha mizozo, kwa sababu watenda uhalifu huu wamekuwa wakifanya harakati zao bila kuhofia kushtakiwa. Ameiambia VOA ni muhimu kubaini kwa ghasia zinaendelea na bado ni changamoto kubwa. Hata so hivyo, haki haiwezi kusubiri, inahitaji iwe ni jambo linaloendelea, ili watu ambao hivi sasa wamejihusisha katika mzozo wa silaha wafahamu kwamba wanaangaliwa na kwamba ukiukwaji unarekodiwa na kwamba wanahusishwa na vitendo viovu na kwa lengo la kuwafikisha mbele ya sheria. Wakati huo huo, idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi UNHCR inaripoti kwa zaidi ya watu elfu themanini na nane wamekimbia nyumba zao kutokana na kuongezeka kwa ghasia huko CAR mwezi huu wengi wamekoseshwa makazi ndani ya nchi, lakini UNHCR inasema takriban elfu ishirini wameomba hifadhi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na wengi wanaendelea kuwasili wakielezea hofu ya kuzuka kwa ghasia mpya. Yote haya ni kupitia Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Umoja wa Mataifa umeonya kwamba zaidi ya watu milioni 1.4 kaskazini mashariki mwa Nigeria huenda wakakabiliwa na njaa mwezi Septemba kwa sababu ya uhaba mkubwa wa ufadhili. Hadi hivi leo ni asilimia 28 tu ya ombi la msaada la Umoja wa Mataifa la zaidi ya dola bilioni moja kwa ajili ya misaada ya kibinadamu kwa takriban watu milioni saba ndio zimepatikana. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Jineva, naye Adija Jeriami anaisoma ripoti kamili tangu wanamgambo wa boko haram walipoanza uwasi wao wa silaha dhidi ya serikali ya nigeria mwaka 2009 umoja wa mataifa unakadiria kuwa zaidi ya watu elfu ishirini wameuawa na takriban milioni mbili wamekoseshwa makazi ndani ya nchi na kiasi cha watu laki mbili wamechukua hifadhi katika nchi jirani za cameron chad na nijar majeshi ya serikali yamelikamata tena eneo kubwa ambalo lilikuwa linashikiliwa na boko haram lakini hali ya usalama bado ni tete na urithi wa kutisha wa ghasia hizi za uwasi unaoweka maisha ya mamilioni ya watu katika hatari. Mratibu wa masuala ya kibinadamu katika umoja wa mataifa nchini Nigeria, Edward Calon, anasema chakula ni kichache na njia za kiasili kukabiliana na hali hiyo zimewaishia. Ingawaje majibu ya kibinadamu yameongezeka sana, bado hatujaleta mabadiliko. Kama hali ya ufadhili haitakuwa endelevu, hali kwa urahisi kabisa inaweza kuvurugika na hali ikawa ni ya njaa. Kalon anasema watu 43 tayari wako katika hali ya njaa. Nigeria imeingia katika msimu wa mavuno huku akiba ya chakula ikiwa katika kiwango cha chini kabisa. Umoja wa Mataifa unakadiria kwa watu bilioni 2.8 watakuwa na haja ya haraka ya chakula kati ya mwezi wa Juni na mwezi wa Septemba. Huu pia ni msimu wa mvua, kipindi ambacho kinatarajiwa kutokea mlipuko wa maradhi. Naibu mratibu wa masuala ya kibinadamu nchini Nigeria, Peter Lundberg ameiambia VOA kwa baadhi ya watoto laki nne na nusu wenye utapia mlo mbaya sana huenda wakafariki. If they die, they will most likely die from, uh, disease. Kama watakufa huenda wakafariki kutokana na maradhi ambayo so kwa urahisi yangeweza kuzuidika kama mfumo yao uh, ya kinga uh, mwilini uh, kuwa na nguvu zaidi. Kwa hivyo tunachokiona ni kwamba watu watafariki kutokana na maradhi ya kurahisisha au malaria au kitu kingine uh, chochote uh, ambacho kwa kawaida wana uwezo wa kunusurika kama wakiwa katika hali ya nje ya afya na lishe bora. Umoja wa Mataifa unasema watu kaskazini mashariki mwa Nigeria pia wanaishi kwa hali ya kujilinda na migogoro Nasema maelfu ni waathirika wa manyanyaso ya ngono na kunyonywa, wakati maelfu wametumiwa kama walipuaji mabomu ya kujitoa mhanga na wengi bado wanatumiwa hivyo. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sasa inakuletea jukwaa la vijana. Leo katika jukwaa la vijana tunaungana naye mchekeshaji maarufu wa Tanzania, Rosemary Masawa Urio, ambaye ni maarufu kama Katarina, na amezungumza na mwenzangu Sandey Shomari ambaye ametaka kujua ni mafanikio gani amepata lakini kwanza akamuuliza ni changamoto zipi anazopitia katika fani hiyo ya ucheshi. Uh, changamoto ni vile kwamba mtu ajikubali. Mtu anaona kwamba hii mm, kazi jamani, mi naona tu kansim inamfaa labda na fulani na fulani, lakini mi taweza kweli? Yani hicho kitu aa mi kilikuwa kinanipungua ile kufanya maamuzi kwamba sasa nami mimi nijaribu nione, mbona mi nikikaa mwenyewe naona kama naweza kiesa kufikishia jamii, ndo watu wengi tunakwama hapo na changamoto nyingine ni, ni kukatishwa tamaa na watu wa karibu, marafiki, ndugu, jamaa. Muda mwingine unakuta unafanya vizuri kama mimi, lakini mwanzo nilikuwa nikifanya hivyo anaambia mna hmm, bwana kawaida sana, yaani yaani mi nachelewa kucheka. Kwa hiyo changamoto ni kama hizo. Na wee, kila siku unapofanya kazi hii una, unafikiria kitu gani hasa eh, Katerina Rosemary, ukikaa hasa, ili uweze kuifanya kazi yako vizuri nini ambacho kinakusukuma na unafanya nini uweze kufanikisha kazi yako? Ugumu yani, ya wa maisha wa, unanisukuma asubuhi nikifikiria niamke, watu wapate chai, mchana wale, usiku wale, lazima niamke, nitafuta idea mpya. Kwa hiyo kitu kikubwa nimeshakubali kwamba hii ni kazi yangu mimi. Yani, hii ndo ofisi yangu kwaya, ya kwa hiyo nikiamka asubuhi nitafanya nini, nitaposti nini, nitaongea nini? Kesho na event labda Morogoro, Dodoma huko, naenda kusimama kwenye stage dakika kumi, nawaambia nini watu maisha yamekuwa magumu sahivi, watu hata kucheka hawawezi. Watu wana stress, wana marejesho, mikopo mikubwa midogo. Kwa hiyo mpaka ufikie pale usimpe mtu acheke, sio kazi ndogo. Lakini sasa kwa sababu ndo nimeamua, lazima niifanye, na namshukuru Mungu kwamba kila anapofanya watu wananielewa, watu wanafurahi, wanapokea. Namshukuru Mungu kwa hilo. Na wewe, mpaka sasa hivi umefikia hapo ulipo, nini ambacho no. ungeweza kuambia wengine Kiukweli mi naona kaza niseme sahivi, mi sina kazi nyingine tofauti na na kipaji changu, yani ndo nakua, nasomesha mtoto wangu, nalipa ada ya mtoto wangu hivyo, nalipa kodi ya nyumba, nasaidia ndugu, kwa sababu ya, ya kipaji changu. Kwa hiyo mi nafikiri tu tutoadhani ya kwamba ni fulani tu, ni ile kunyosha. Ah, hiyo ni kazi ya fulani, najua hiyo tuachane nayo kabisa. Kama zamani tushazoea kwamba maaskari wanatoka kanda ya Ziwa, lakini sahivi kuna maaskari wanatoka Moshi, wanatoka Arusha, wanatoka Babati. Kwa hiyo ni ile mwenyewe kuamua kwamba naweza na mimi kufanya. Mi nafikiri wasichana wengi tu ambao, naona sahivi watu wengi wanajaribu, wadada wengi wanafanya vizuri. Kwa hiyo ni ile na na, na na kitu kingine ambacho kipo kwenye nchi yetu ni mapokeo. Yani shida ni kwamba unafanya vizuri, watu wanapenda, lakini nani anakusapoti? No sabu, sisi ndo hiyo, kwa sababu watu ambao wanatusapoti sisi na wanatusapoti kwenye mitandao ya kijamii, mtu anakwambia nitakuposti, anakuposti lakini huna unachokipokea. Lakini pia inasaidia, vile unavyopostiwa, watu wanavyokuposti ni kama kujitangaza, unaelewa? Kujitangaza, watu wengi wanakufahamu. Kwa hiyo kama kuna mtu anataka kumfanyia tangazo, ndo muda sasa utaupata kwenye maeneo kama hayo. Na wee, kila siku unapofanya kazi hii una, unafikiria kitu gani hasa eh, Katerina Rosemary, ukikaa hasa ili uweze kuifanya kazi yako vizuri nini ambacho kinakusukuma na unafanya nini uweze kufanyikisha kazi yako? Ugumu wa maisha unanisukuma. I yaani, nikifikiria asubuhi, natakia niamke watu wa- wapate chai, mchana wale, usiku wale, lazima niamke nitafuta idea mpya. Kwa hiyo yani, kitu kikubwa nimeshakubali kwamba hii ni kazi yangu mimi, yaani hii ndiyo ofisi yangu. Kwa hiyo nikiamka asubuhi lazima ifikia, leo nitafanya nini, nitaposti nini, nitaongea nini, kesho na event labda Morogoro, Dodoma, huko naenda kusimama kwenye stage dakika kumi, nawaambia nini watu maisha yamekuwa magumu sahivi, watu hata kucheka hawawezi. Watu wana stress, wana marejesho mikopo mikubwa midogo. Kwa hiyo mpaka ufikie pale mtu acheke, sio kazi ndogo, lakini sasa kwa sababu ndo nimeamua, lazima niifanye, na namshukuru Mungu kwamba kila anapofanya watu wananielewa, watu wanafurahi, wanapokea. Namshukuru Mungu kwa hilo. Na pengine basi Katarina atuambie haraka haraka hapa, hebu tupe mambo, ukiwa katika steji unatumia ile sauti yako, sijui sauti <laughs> <laughs> hii sauti yako hii sijui ulitafutia mm wapi mimi sielewi. alafu nimeona ukibadilisha sauti hata ukiweka zingine kama za kiume. huu ulikupelekea nini kupele, kutumia sauti kama hii? Uh, niliangalia soko lilivyo. Unajua tumeshazoea, Kiwewe alikuwa anaigiza sauti ya Kichaga, Masanja akaja na ya Kisukuma sijui wa kuvanga na, akaja ya Mbeya. Sasa nikaona naingia kwa staili gani? Kwahiyo nikakumbuka mi nimekua Babati, nimezaliwa huko nimekua nimekaa na wairaq na wafahamu wairaqi, hata watu wengine wanajua mi ni mwirak. Kwa hiyo nilichokiona, kwa sababu nawaelewa na naweza na kufanya hivyo, nikaingia kwa staili hiyo. Namshukuru Mungu ndo, ndo tunakula sasa hivi, maisha yanaendelea, mambo yanakwenda, staili imekubalika, mambo yanakwenda. Ehhe, staili imepokelewa sasa. <laughs> Hebu niambie ukituambia kitu, kitu kidogo hapa cha kutufurahisha, hebu nipe hiyo staili yako ya ki iraqi unayowamaliza watu kila siku javi. Unajua, juzi juzi nilikuwa najaribu kuwashauri shauri wa dada, najua kuna hii tabia imetokea sasa hivi mabintu wanapenda andika majina ya wa wao kwenye mieli yao. Sasa nikajaribu kuwaelewesha kwamba unapochora jina ya mtu katika mweli lako hakikisha ile jina, siku mkija kumwagana basi itakuwa na msaada kidogo. Unajua, unapomwandika mtu kwenye mkono wako, labda anaitwa Ngararuma, siku akikuacha hiyo Ngararuma huwezi kufanya kitu, utabaki na kovu. Lakini unavomsevu mtu unaandika pale kwenye mkono Matayo au kifuani Matayo, Matayo akikuacha Si utaandika pale Mathayo saba kumi na nne mtu atajua umeandika kichwa kwenye Biblia. <laughs> Asante sana hey, Katarina nakushukuru sana yeah, Katarina kutupa mambo, shukran sana sana, asante sana kwa sapoti yenu, pia asante ah, sana Katarina. Msikilizaji huyo amekuwa ni msanii wa vichekesho nchini Tanzania, Rosemary Masawa Orio akizungumza ah, na sauti Amerika katika jukwaa la vijana mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Lakini napenda pia kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba leo Jumatano, katika matangazo yetu ya jioni, tutakuwa na kipindi cha afya na kesho Alhamisi tutakuwa na matukio ya Afrika, na Ijumaa ni live talk. Basi Jumapili, msikilizaji kama unataka kutuma salamu zako, ututumie tu ujumbe kupitia Facebook au kupitia barua pepe voa swahili at gmail com, utupe namba yako ya simu, tukupigie utume salamu. Lakini namwona sasa Harrison Kamao amekaa tayari kwa muhtasari wa habari. Msemaji wa ikulu ya Marekani, Sean Spicer Jumanne, ameondoka kwa ghafla na kuwaacha wanahabari waliokuwa na maswali makali kuhusu uhusiano wa utawala wa rais Donald Trump na wanahabari. Baada ya dakika kumi za maswali na majibu, Spicer aliwaambia wanahabari waliokuwa wamejaa kwenye ukumbi wa mahojiano kwenye ikulu kuwa rais Donald Trump alikuwa amekadhabishwa na habari zinazodaiwa kuwa za uongo, huku wanahabari wakikosa kuripoti kuhusu mafanikio ya utawala wake. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wakimbizi UNHCR limesema Jumanne kuwa wafanyakazi watano wa Umoja wa Mataifa kwenye kambi ya wakimbizi kaskazini magharibi mwa Kenya wamehusika na ufisadi na makosa ya utovu wa nidhamu. Pentagon imesema jaribio lake la kwanza la ulinzi wa makombora lililohusisha mfumo wa ICBM limekuwa lenye mafanikio makamu. wa idara ya ulinzi wa silaha Jim Spring amesema hiyo ni hatua kubwa katika ulinzi wa hapa Marekani. Naam, na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, na pia kwa matangazo yetu ya jioni ambayo yanakuja saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo pamoja na mwelekezo wa matangazo haya Saida Hamdun, mimi ni mtangazaji wako Khadija Riami na mwenzangu hapa ni Harrison Kamau, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.